ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดรหัส Gaingard 47Labs  (อ่าน 19238 ครั้ง)

ออฟไลน์ WiT78

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ร่วมกันค้นหาบทสุดท้ายของการทำ D.I.Y
ถอดรหัส Gaingard 47Labs
« เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:14:02 PM »
พอดีไปเห็นพวกพี่ๆกลุ่มหนึ่งนำมาชำแระ เลยเอารูปมาให้เพื่อนๆพิจารณา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2010, 09:37:14 AM โดย WiT78 »
ติดต่อWiT78ได้ที่ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=275.0

• **
  • ร่วมกันค้นหาบทสุดท้ายของการทำ D.I.Y
Re: ถอดรหัส Gaingard 47Labs
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:16:54 PM »
เริ่มชำแระ   greenO-O greenO-O
ติดต่อWiT78ได้ที่ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=275.0

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:19:33 PM »
เริ่มเชือด [search]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2010, 11:25:50 PM โดย WiT78 »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:20:54 PM »
เริ่มเห็นใส้แล้ว   greenO-O greenO-O

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:27:18 PM »
 ถอดให้หมด  [horo]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:29:56 PM »
 (^_^) (^_^) ของแพงเค้ามีแค่นี้ละ เคยเห้นในเว็ปให้เสียความมั่นใจไปแล้วรอบนึง

ขอบคุรครับผ้ม
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:37:34 PM »
เห็นใส้ในเปรียบเทียบกับราคา   [veryangry]

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:39:58 PM »
 |:( |:(

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:59:41 PM »
ขอบคุณมากมายเลยครับ พี่ถอดให้ชม (หมดประกันเลยนะเนี้ย)

มันต้องมีดีกว่าตรงไหนซักแห่ง เห็นเค้าว่า ตัว Clone เสียงก็ยังไม่เหมือน
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 06:58:30 AM »
ขอบคุณครับ  อยากเห็น IC ชัด ๆ หลาย ๆ ครับ

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 09:24:24 AM »
ขอบคุณครับ   [great]  [great]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 11:08:19 AM »
ขอบคุณครับ   [great]  [great]
C ไม่ทราบยี่ห้อ เดาว่าเป็นพวก Nippon Chemicon เพราะมีแฉกตัว Y อยู่บนหัว
แต่ GC มีดีเพราะเครื่องเครารอบตัว กับ step volume ด้วย
ที่สำคัญคือเลือกของที่ไปด้วยกันได้ดี  [good]

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 08:08:15 PM »
ใครหนอ ช่างกล้ารื้อ ถ้าเป็นผมคงจับวางบนหิ้ง ฝุ่นไม่ให้ใต่ไรไม่ให้ตอม  [oo!]

จากที่เคยลองจับ Gainclone มาผมมองว่าหัวใจสำคัญอยู่ที่ C-filter 2 ตัวอ่ะครับ จุดต่อไปก็เป็น Diode rectifier กับหม้อแปลง ........ เล่นกับเจ้านี่แล้วเหนื่อยครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 08:42:26 PM »
ใจถึงมาก ๆ ที่กล้าชำแหล่ะ GainCard
ขอขอบคุณมากครับ  [))] [))] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 08:53:05 PM »
ใครหนอ ช่างกล้ารื้อ ถ้าเป็นผมคงจับวางบนหิ้ง ฝุ่นไม่ให้ใต่ไรไม่ให้ตอม  [oo!]

จากที่เคยลองจับ Gainclone มาผมมองว่าหัวใจสำคัญอยู่ที่ C-filter 2 ตัวอ่ะครับ จุดต่อไปก็เป็น Diode rectifier กับหม้อแปลง ........ เล่นกับเจ้านี่แล้วเหนื่อยครับ

งั้นเอารูปหม้อแปลงไปเลยครับ   [5555]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 08:56:21 PM »

งั้นเอารูปหม้อแปลงไปเลยครับ   [5555]

หม้อแปลงใช้ C-Core ซะด้วย  dance1
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ taoybb

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 05:19:28 PM »
ไหนฟะ แอมป์ราคาแสน มีแค่นี้เอง ของก็เกรดไม่ได้เทพอะไรนักหนา  C ก็มี Nippon (หน้าตาคล้ายนิปปอน) กะ วิม่า   

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 07:55:03 PM »
การที่แอมป์จะราคาแพงหรือถูก มันไม่ได้เกี่ยวที่วัตถุดิบอย่างเดียวเท่านั้นนะครับ มันอยู่ที่การresearchของเขาด้วยครับ การที่จะได้เสียงแบบนี้เขาต้องนั่งวิจัยตั้งเท่าไหร่กว่าจะได้มาซี่ึ่สียงที่ต้องการ ฉะนั้นว่าเขาไม่ได้หรอกครับ (^_^) (^_^) (^_^) (^_^)
แล้วอีกอย่างเราไม่ได้ไปซื้อเขานิคับ มันจะแพงยังงัยก้อช่างมันเตอะจาไปเดือดร้อนว่าว่าเค้าขายแพงทำมาย @~~@ @~~@ @~~@ @~~@ @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2010, 08:08:16 PM โดย ben »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 08:29:05 PM »
ไหนฟะ แอมป์ราคาแสน มีแค่นี้เอง ของก็เกรดไม่ได้เทพอะไรนักหนา  C ก็มี Nippon (หน้าตาคล้ายนิปปอน) กะ วิม่า   

น้องเต้ยลองโคลนแล้วขายราคาเดียวแข่งกะเขาดูสิครับ แล้วจารู้ว่าทำไม  [thif]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 08:39:43 PM »

น้องเต้ยลองโคลนแล้วขายราคาเดียวแข่งกะเขาดูสิครับ แล้วจารู้ว่าทำไม  [thif]

[HAHAHA]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 04:20:22 PM »
การที่แอมป์จะราคาแพงหรือถูก มันไม่ได้เกี่ยวที่วัตถุดิบอย่างเดียวเท่านั้นนะครับ มันอยู่ที่การresearchของเขาด้วยครับ การที่จะได้เสียงแบบนี้เขาต้องนั่งวิจัยตั้งเท่าไหร่กว่าจะได้มาซี่ึ่สียงที่ต้องการ ฉะนั้นว่าเขาไม่ได้หรอกครับ (^_^) (^_^) (^_^) (^_^)
แล้วอีกอย่างเราไม่ได้ไปซื้อเขานิคับ มันจะแพงยังงัยก้อช่างมันเตอะจาไปเดือดร้อนว่าว่าเค้าขายแพงทำมาย @~~@ @~~@ @~~@ @~~@ @~~@
ค่า Research ไม่เท่าไหร่หรอก  วงจรต้นแบบก็มาจาก Datasheet  แค่แก้ค่ากับวงจรนิดหน่อย เบอร์นี้มันสำเร็จสุดๆเลยครับ   ค่าแบรนมากกว่า  [cry1] เหมือนกระเป๋า Louis ไงค่าหนังไม่แพงหรอก เสียค่าแบรน  หกรือเอาเป็น Apple ก็ได้ ไอโฟนว่าดีนักดีหนา ผมใช้ก็งั้นๆแหละ  จอชัด+CPU เร็ว+ลูกเล่นนิดหน่อย  ราคาสองสามหมื่น ลงไปซื้อ 5800 ไม่ถึงหมื่น ผมใช้แล้วถูกใจกว่าความสามารถเยอะกว่า แค่จอสวยไม่เท่ากับซีพียูช้า ว่าแต่ 47Lab มาจากยุ่นเปล่าครับ 

เอาให้ขายได้ก่อนเหอะ จะมีคนซื้อเปล่าเท่านั้นเอง หุหุ   ท่านพูดผมนึกถึงคำว่า "อุปทาน" เลยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 04:36:26 PM »
ค่า Research ไม่เท่าไหร่หรอก  วงจรต้นแบบก็มาจาก Datasheet  แค่แก้ค่ากับวงจรนิดหน่อย เบอร์นี้มันสำเร็จสุดๆเลยครับ   ค่าแบรนมากกว่า  [cry1] เหมือนกระเป๋า Louis ไงค่าหนังไม่แพงหรอก เสียค่าแบรน  หกรือเอาเป็น Apple ก็ได้ ไอโฟนว่าดีนักดีหนา ผมใช้ก็งั้นๆแหละ  จอชัด+CPU เร็ว+ลูกเล่นนิดหน่อย  ราคาสองสามหมื่น ลงไปซื้อ 5800 ไม่ถึงหมื่น ผมใช้แล้วถูกใจกว่าความสามารถเยอะกว่า แค่จอสวยไม่เท่ากับซีพียูช้า ว่าแต่ 47Lab มาจากยุ่นเปล่าครับ  

ไหนฟะ แอมป์ราคาแสน มีแค่นี้เอง ของก็เกรดไม่ได้เทพอะไรนักหนา  C ก็มี Nippon (หน้าตาคล้ายนิปปอน) กะ วิม่า  

น้องเต้ยลองโคลนแล้วขายราคาเดียวแข่งกะเขาดูสิครับ แล้วจารู้ว่าทำไม  [thif]
เอาให้ขายได้ก่อนเหอะ จะมีคนซื้อเปล่าเท่านั้นเอง หุหุ   ท่านพูดผมนึกถึงคำว่า "อุปทาน" เลยครับ

คุณว่าอย่างนั้นไม่ได้หรอกครับ ว่าค่า research มันไม่เท่าไหร่และปรับจาก datasheet เพราะว่าวงจรทุกวงจรที่เราทำกันอะ มันดูจาก datasheet เป็นพื้นฐานอยู่แล้วอะ  แม้กระทั่งวงจรแอมป์หลอดเวลาจะทำก็ต้องอิงจาก datasheet เป็นพื้นฐานอยู่แล้วครับ ขอบอกนะครับคนที่จะซื้อเครื่องเสียงที่มีราคาขนาดนั้น เค้าซื้อเค้าไม่ได้มานั่งส่องหรอกครับว่า  c coupling ใช้ jensen หรือ c power filter ใช้ของดีดี เวลาเขาซื้อกันเค้าเลือกกันที่เสียงครับ มีผู้รู้ท่านหนึ่งเคยบอกผมว่า เครื่องเสียงที่ดีไม่จำเป็นต้องใช้ของแพง และเครื่องเสียงที่ใช้ของแพงไม่จำเป็นต้องเสียงดี ซึ่งเรื่องนี้ผมเห็นว่าจริงนะครับ ฉะนั้นเมื่อของที่เค้าใช้ทุกอย่างลงตัว และเสียงออกมาลงตัว เค้าจะไปใช้ของอย่างอื่นทำไมหล่ะครับ ต้องยอมรับอย่างนึงนะครับ ว่าต่อให้เรา โคลนเค้าสักเท่าใด ใช้อุปกรณ์ดีแค่ไหน มันก็ทำเสียงให้เหมือนเค้าไม่ได้อะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม 2010, 04:41:59 PM โดย ben »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 07:19:35 PM »
ค่า Research ไม่เท่าไหร่หรอก  วงจรต้นแบบก็มาจาก Datasheet  แค่แก้ค่ากับวงจรนิดหน่อย เบอร์นี้มันสำเร็จสุดๆเลยครับ   ค่าแบรนมากกว่า  [cry1] เหมือนกระเป๋า Louis ไงค่าหนังไม่แพงหรอก เสียค่าแบรน  หกรือเอาเป็น Apple ก็ได้ ไอโฟนว่าดีนักดีหนา ผมใช้ก็งั้นๆแหละ  จอชัด+CPU เร็ว+ลูกเล่นนิดหน่อย  ราคาสองสามหมื่น ลงไปซื้อ 5800 ไม่ถึงหมื่น ผมใช้แล้วถูกใจกว่าความสามารถเยอะกว่า แค่จอสวยไม่เท่ากับซีพียูช้า ว่าแต่ 47Lab มาจากยุ่นเปล่าครับ  

ไหนฟะ แอมป์ราคาแสน มีแค่นี้เอง ของก็เกรดไม่ได้เทพอะไรนักหนา  C ก็มี Nippon (หน้าตาคล้ายนิปปอน) กะ วิม่า  

น้องเต้ยลองโคลนแล้วขายราคาเดียวแข่งกะเขาดูสิครับ แล้วจารู้ว่าทำไม  [thif]
เอาให้ขายได้ก่อนเหอะ จะมีคนซื้อเปล่าเท่านั้นเอง หุหุ   ท่านพูดผมนึกถึงคำว่า "อุปทาน" เลยครับ

คุณว่าอย่างนั้นไม่ได้หรอกครับ ว่าค่า research มันไม่เท่าไหร่และปรับจาก datasheet เพราะว่าวงจรทุกวงจรที่เราทำกันอะ มันดูจาก datasheet เป็นพื้นฐานอยู่แล้วอะ  แม้กระทั่งวงจรแอมป์หลอดเวลาจะทำก็ต้องอิงจาก datasheet เป็นพื้นฐานอยู่แล้วครับ ขอบอกนะครับคนที่จะซื้อเครื่องเสียงที่มีราคาขนาดนั้น เค้าซื้อเค้าไม่ได้มานั่งส่องหรอกครับว่า  c coupling ใช้ jensen หรือ c power filter ใช้ของดีดี เวลาเขาซื้อกันเค้าเลือกกันที่เสียงครับ มีผู้รู้ท่านหนึ่งเคยบอกผมว่า เครื่องเสียงที่ดีไม่จำเป็นต้องใช้ของแพง และเครื่องเสียงที่ใช้ของแพงไม่จำเป็นต้องเสียงดี ซึ่งเรื่องนี้ผมเห็นว่าจริงนะครับ ฉะนั้นเมื่อของที่เค้าใช้ทุกอย่างลงตัว และเสียงออกมาลงตัว เค้าจะไปใช้ของอย่างอื่นทำไมหล่ะครับ ต้องยอมรับอย่างนึงนะครับ ว่าต่อให้เรา โคลนเค้าสักเท่าใด ใช้อุปกรณ์ดีแค่ไหน มันก็ทำเสียงให้เหมือนเค้าไม่ได้อะครับ

นั่นสิครับ ทำไมเสียงไม่เหมือนกัน  เห็นบางคนลองโคลนให้เหมือนเปี้ยบๆก็ไม่เหมือน  เคล็ดลับคืออะไรหว่า

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010, 07:36:38 PM »
น้า WiT78 มีรูป R ที่เกาะที่ขา IC แบบชัดๆ ไหมครับ อยากรู้จังว่าใช้ R อะไร

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 09:34:41 AM »
ถ้าข้อมูลที่ผมได้ถูกต้องนะครับ ตรง r feedback จะเป้น carbon film ครับผม (และดูแล้วมันเหมือน r ทนไฟสูงเลยอะครับ  |:(

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 10:56:34 AM »
น้า WiT78 มีรูป R ที่เกาะที่ขา IC แบบชัดๆ ไหมครับ อยากรู้จังว่าใช้ R อะไร

จะอยู่ช้าทำไม....ว่าแล้วคุณ sansirn เตรียมออกโปรเจคโคลน Gaingard 47Labs กันเถอะ... yahoo1 yahoo1 [yahoo]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 11:04:45 AM »

จะอยู่ช้าทำไม....ว่าแล้วคุณ sansirn เตรียมออกโปรเจคโคลน Gaingard 47Labs กันเถอะ... yahoo1 yahoo1 [yahoo]

ผมมีแกนซีคอเตรียมทำหม้อรอแว้ว   (^_^) (^_^) (^_^) (^_^)
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 03:49:12 PM »

ใจจริงผมว่าจะทำอีกสักครั้งเหมือนกันครับ ....... ตั้งใจว่าจะทำ PCB+กล่อง ให้ใกล้เคียงตัวจริง
ส่วนเรื่องเสียง ไม่ขอคอนเฟิร์ม แบบว่าตั้งแต่ Gaincard เกิดมาผมยังไม่เคยเห็น+ฟังตัวจริงเลยอ่ะครับ

ที่เงียบไม่ออกความเห็นแต่แรกเพราะคิดว่าน้าๆ คงจะเบื่อ IC LM3875 กันแล้ว  |:(

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 04:15:40 PM »

ใจจริงผมว่าจะทำอีกสักครั้งเหมือนกันครับ ....... ตั้งใจว่าจะทำ PCB+กล่อง ให้ใกล้เคียงตัวจริง
ส่วนเรื่องเสียง ไม่ขอคอนเฟิร์ม แบบว่าตั้งแต่ Gaincard เกิดมาผมยังไม่เคยเห็น+ฟังตัวจริงเลยอ่ะครับ

ที่เงียบไม่ออกความเห็นแต่แรกเพราะคิดว่าน้าๆ คงจะเบื่อ IC LM3875 กันแล้ว  |:(

พูดไปก็อายชาวบ้านเขา....ผมยังไม่เคยเห็นตัวเป็น ๆ และได้จับไอซีตัวนี้เลยครับ  :-[ :-[

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 05:44:55 PM »
ไม่เคยฟังตัวจริง ไม่ขอออกความเห็นครับ [HAHAHA] [HAHAHA]