ผู้เขียน หัวข้อ: accord แอร์ไม่ติดอ่าาาา  (อ่าน 21869 ครั้ง)

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
accord แอร์ไม่ติดอ่าาาา
« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 10:44:49 PM »
รถปี 95 ครับโฉมไฟท้ายก้อนเดียวครับ
อาการเสียคือ ติดเครื่องแล้วต้องรอครึ่งชั่วโมงแอร์ถึงจะทำงานครับ ใช้ไป10นาทีก็ดับอีก รออีกครึ่งชั่วโมง ก็ติด อีก10นาทีก็ดับเป็นอยู่แบบนี้ครับ
ยืมรูปมานะครับของผมยังไม่ได้เกะ

Re: accord แอร์ไม่ติดอ่าาาา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 10:47:19 PM »
ใครใช้ใครเคยซ่อมแนะนำได้นะครับ [crying-watermelon]

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 10:50:20 PM »
รุ่นนี้ครับรถผมอันที่จริงคันนี้เลยครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 11:03:07 PM »
ผมว่า ต้องเช็คก่อน ว่าเป็นที่ คอนโทรลแอร์ไม่จ่ายไฟไปให้ หรือ ตัวรีเลย์ที่จ่ายไฟให้คอมแอร์เสีย หรือตัวคอมเพรสเซอร์เองที่เสีย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 11:07:55 PM »
ผมว่า ต้องเช็คก่อน ว่าเป็นที่ คอนโทรลแอร์ไม่จ่ายไฟไปให้ หรือ ตัวรีเลย์ที่จ่ายไฟให้คอมแอร์เสีย หรือตัวคอมเพรสเซอร์เองที่เสีย
ผมสงสัย2ตัวแรกครับคอมไม่น่าจะเสียเพราะตอนที่ติดก็ใช้ได้ปกติดีครับหรือเปล่าไม่แน่ใจไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ [confused-face]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 11:08:35 PM »
 แกะระวังๆนะครับ พลาสติกน่าจะเริ่มกรอบแล้วรุ่นนี้  เบื้องต้นล้าง คอนแทคสวิทช์ที่แผงทั้งหมดก่อน อันดับสอง ต้องดูว่าที่ไม่ทำงาน เพราะไม่มีไฟจ่ายไปคอม หรือ ไฟจ่ายไปแต่คลัชท์ไม่ดูด  เบื้องต้นเอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวจะมาติดตามจะได้แยกแยะประเด็นได้ว่าเป็นที่นอกรถหรือในรถ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 11:10:17 PM »
แกะระวังๆนะครับ พลาสติกน่าจะเริ่มกรอบแล้วรุ่นนี้  เบื้องต้นล้าง คอนแทคสวิทช์ที่แผงทั้งหมดก่อน อันดับสอง ต้องดูว่าที่ไม่ทำงาน เพราะไม่มีไฟจ่ายไปคอม หรือ ไฟจ่ายไปแต่คลัชท์ไม่ดูด  เบื้องต้นเอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวจะมาติดตามจะได้แยกแยะประเด็นได้ว่าเป็นที่นอกรถหรือในรถ
ครับหนังยาวแน่ๆพี่ลองปล้ำดูเองก่อน [yellow-lol]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 11:14:36 PM »
น้าท่านใดมีวิธีถอดง่ายๆแนะนำได้นะครับผมไม่เคย [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 11:36:53 PM »
  ก่อนจะถอดพี่ว่าลองเช็คไฟดูก่อนว่าตอนที่มันตัดน่ะมีไฟไปที่คอมหรือเปล่า ถ้าไม่มีจะได้ตัดประเด็นนอกรถออก  ถึงเข้ามาในรถแล้วก็ยังไม่อยากให้ถอด ถ้าคนไม่เคยบอกเลยว่าไม่ง่ายต้องระวังมาก เบี้องต้นก็ต้องหา relay ให้เจอ ต้องคอนโซลเกียร์ จะมีเสาเหล็กสำหรับยึดคอนโซลซึ่ง relay มักจะถูกยึดอยู่แถวนั้น กรณีนี้บางทีเคาะๆก็หาย เราก็จะได้เปลี่ยนแค่รีเลย์  เพราะถ้าเป็น control board นี่เรื่องใหญ่ ปัญหาของรุ่นนี้คือบอร์ดชื้นและเสื่อม ค่าบอร์ดเบิกศูนย์ สองหมื่นก่า ต้องพึ่งเชียงกงสถานเดียวครับ  ลองทำตามที่แนะนำก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถามเจ้ากล่ำ autoway ให้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 11:49:00 PM »
อาการเหมือน Protection ทำงาน แต่ของอะไร? ม่ายรุ๊  [dizzy-smiley]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2013, 11:52:46 PM »
  ก่อนจะถอดพี่ว่าลองเช็คไฟดูก่อนว่าตอนที่มันตัดน่ะมีไฟไปที่คอมหรือเปล่า ถ้าไม่มีจะได้ตัดประเด็นนอกรถออก  ถึงเข้ามาในรถแล้วก็ยังไม่อยากให้ถอด ถ้าคนไม่เคยบอกเลยว่าไม่ง่ายต้องระวังมาก เบี้องต้นก็ต้องหา relay ให้เจอ ต้องคอนโซลเกียร์ จะมีเสาเหล็กสำหรับยึดคอนโซลซึ่ง relay มักจะถูกยึดอยู่แถวนั้น กรณีนี้บางทีเคาะๆก็หาย เราก็จะได้เปลี่ยนแค่รีเลย์  เพราะถ้าเป็น control board นี่เรื่องใหญ่ ปัญหาของรุ่นนี้คือบอร์ดชื้นและเสื่อม ค่าบอร์ดเบิกศูนย์ สองหมื่นก่า ต้องพึ่งเชียงกงสถานเดียวครับ  ลองทำตามที่แนะนำก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถามเจ้ากล่ำ autoway ให้
[fb-smiling] [fb-smiling]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 07:37:33 PM »
แอร์ใช้ได้แล้วครับ จากอาการเสียผมสงสัยซีในแผงคอนโทนมันต้องเสียแน่ๆ มันเก็บไฟไม่อยู่ พอเก็บไฟได้แอร์ถึงจะทำงานพอไฟหมดก็ดับ
ก็เลยตัดสินใจถอดออกมาดู

แล้วก็เปลี่ยนซีมีขั้วทั้งหมดลงไป
  อันนี้ตัวที่ถอดออกมา

แล้วก็ใส่ตัวใหม่เข้าไป

แล้วก็หงายบอร์ดมาเห็น tr นอนตายขาขาดอยู่1ตัวมองก็ไม่เห็นเบอร์ช่างมันลองเสี่ยงดูแล้วกัน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 07:39:59 PM »
และแล้วมันก็เย็นแต่ก็ไม่ค่อยสบายใจกับ tr ตัวนั้นไม่รู้ใช้ทำหน้าที่อะไร

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 07:40:49 PM »
 จบแล้วครับ [0002053E]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 07:59:21 PM »
เอาง่าย ๆ อย่างนี้เลยเหรอครับน้า ไม่ต้องสนมันแล้วเหรอเจ้า Transistor เนี๊ย..... [puzzled]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:11:36 PM »
ครับแต่ก็ไม่ค่อยสบายใจถ้าหาเจอตรงรุ่นก็จะเปลี่ยนครับใช้ไปก่อน [embarrassed]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:14:38 PM »
 [clap hand2]

ถ้ามีคนแบบน้าเยอะๆ ร้านซ่อมแอร์รถ เจ๊งแน่ๆ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:47:24 PM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 09:22:21 PM »
ฟรุ๊กครับขอบอก [0002053E]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 09:26:21 PM »
ไม่บอกก็รู้ 555+  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol] [laughing-my-ass]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0