ผู้เขียน หัวข้อ: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง  (อ่าน 585348 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012, 08:26:38 AM »
ครับ ขอเคลียงานให้โล่งก่อนครับ จะวิ่งไป ตอนนี้กำลังติดต่อขอแผ่นฟิลใหม่ครับ เห็นเค้าเอามาขาย คราวนี้ nm เลยว่าขอราคาเท่าแผ่นเดิมที่มีปัญหา อันเดิมเกรด vg ไม่รู้จะให้เป่า เพราะผมไม่อยากได้เงินคืน อยากได้เพลงมาฟังแล้วไม่มีเสียงรบกวนมากกว่าครับ ถ้าได้มาก็จะเป็น 3 แผ่นเลยทีนี้  [shock1]
จาก UK ใช่ไหมครับ ขอให้ได้มาถูกใจครับ   [roll]

เยอรมันครับ จะเหมือนแผ่นที่ 2 ที่ได้มาคราวก่อนครับ ก็จะเป็น uk 1 german 2 ครับ
แล้วเสียงเป็นอย่างไรครับ ชอบพิมพ์ไหนมากกว่ากันครับ

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 12:46:48 AM »

มาแล้วครับ SADE-DIAMOND LIFE... [UK] (Epic สีเหลือง)
http://www.discogs.com/Sade-Diamond-Life/release/3783783
ก็ไม่รู้จะเอามาทำไม ตั้งสองเพลส เพราะเทียบแล้วเสียงเหมือนกันเลย   [pig80901]

• Moderator
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 01:10:11 AM »

แผ่นนี้เอามาให้เพื่อนครับ เพื่อนไปฟังในงาน BAV แล้วคุณอาหมอ ไกรฤกษ์ ได้เปิดแผ่นนี้แล้วชอบมาก
แต่กลับจำชื่ออัลบั้มไม่ได้ จำได้แต่มีรูปช้างและเป็นเพลงที่ใช้ percussion เป็นจุดเด่นของเพลง   [unde_cided]
คล้ายกับ Rhythm Basket ของ Brent Lewis
ผมเลยถามคุณอาหมอ ชื่ออัลบั้มอะไร ซึ่งคุณอาหมอ ก็ตอบมาว่า Repercussion Unit - In Need again   [roll]
ขอขอบคุณ คุณอาหมอ มาณ.ที่นี้ด้วยครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 03:05:30 AM »
อันไหนซ้ำๆไม่มีคนเอาผมรอสอยครับ แผ่นช้างนี่ เคยมีซีดีครับ แต่หายไปล่ะ เหลือแต่ตาแบรนท์  [c--c]

ได้เลยครับ แล้วแผ่นช้างนี่ฟังดีมะ ถ้าดีเด๋วผมเอาด้วย แต่หายากเหมือนกันครับ
ส่วน วันนี้มี ผู้ขายเสนอแผ่น SS ของ AMBROSIA-ROAD ISLAND ในราคามิตรภาพ ตัดแผ่นโดย พี่ใหญ่ Doug Sax

แต่ผมลองฟังแล้วไม่ค่อยชอบ เลยไม่ได้เอาครับ
และผมต้องเพลาๆ การซื้อลงมั่งด้วย ไม่งั้นอาจโดน  hahaha |:( |:( |:(
เพราะวันนี้ พึ่งจ่ายตังค์ Dido - No Angel ของ Classic Records กับ Santana -  Abraxas Mobile Fidelity
ซึ่งกว่าจะหาได้นานมากครับ แต่จริงแล้วผมอยากได้ Dido ของ Cheeky Records มากกว่าแต่เห็นราคาแล้ว  [entreat-raccoon]

http://www.ebay.co.uk/itm/Dido-No-Angel-Cheeky-Records-2001-Vinyl-LP-Mint-/310514882946?pt=UK_Records&hash=item484c211982
http://www.ebay.com/itm/Dido-No-Angel-EU-Original-Vinyl-LP-from-Cheeky-Records-2001-/120853665529?pt=Music_on_Vinyl&hash=item1c237096f9

เคยจอง Dido Classic Records กับ บูมเมอแรง ให้เช็คราคาให้ จาก 1239 ฿ ขึ้นเป็น 4000 กว่าๆ  [pig90124] [pig90124] [pig90124]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2012, 03:13:07 AM โดย Guy_Audio »

• Moderator
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 03:18:50 AM »
ผมฟังซีดีพอใจแล้วครับ  [roll]
ผมอยากลองดูครับ ว่าทำไมถึงได้แพงจังเลยกับ Dido 
โอเคเพลงนะดีมากแต่ถ้านำมาเปิดแล้วเสียงไม่ถูกใจ ขายทันที   [strained-raccoon]
อย่าง KEANE คุณผึ้งก็ได้ฟังแล้ว แต่อย่าไปบอกใครเชียว  [shut-up-raccoon] laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 08:31:01 AM »
มีแผ่น เหลือๆๆ แบ่งผมบ้างนะครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 09:41:13 AM »
 [pig90132] ยังไม่เคยลองกะเค้าซะทีได้แผ่นดำเนี่ย  [pig90129]

• Moderator
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 03:35:41 PM »
มีแผ่น เหลือๆๆ แบ่งผมบ้างนะครับ
ได้เลยครับ ท่านผู้กอง  [gr_in]

• Moderator
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 03:52:56 PM »
[pig90132] ยังไม่เคยลองกะเค้าซะทีได้แผ่นดำเนี่ย  [pig90129]
อย่าได้ลองเชียวครับ  laughhahaha เอาเป็นว่ามีเพื่อนผมหลายท่านที่ได้หามาเล่นติดสำเนียงแผ่นเสียงทุกท่านเลยครับ   [heyheypig445]
แล้วแผ่นเสียงไม่ได้แพงอย่างที่คิดถ้าไม่ใช่ยุค 90 s' ถึงปี 2000 เพราะแผ่นเสียงยุคนั้นผลิตออกมาน้อยแล้วขายได้น้อยด้วย
บางแผ่นทำมาก็เสียงไม่ดีเพราะทำมาจากไฟล์
แต่ถ้าชื่นชอบเพลงยุค 70 s' ถึง 90 s' มีให้เลือกฟังมากมายเลยครับ  [pig6456]

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 08:38:46 AM »
อย่าได้ลองเชียวครับ  laughhahaha เอาเป็นว่ามีเพื่อนผมหลายท่านที่ได้หามาเล่นติดสำเนียงแผ่นเสียงทุกท่านเลยครับ   [heyheypig445]
แล้วแผ่นเสียงไม่ได้แพงอย่างที่คิดถ้าไม่ใช่ยุค 90 s' ถึงปี 2000 เพราะแผ่นเสียงยุคนั้นผลิตออกมาน้อยแล้วขายได้น้อยด้วย
บางแผ่นทำมาก็เสียงไม่ดีเพราะทำมาจากไฟล์
แต่ถ้าชื่นชอบเพลงยุค 70 s' ถึง 90 s' มีให้เลือกฟังมากมายเลยครับ  [pig6456]

เห็นดีด้วยทุกประการนะครับ   [yes-raccoon] [clap hand2] [clap hand2]

• Moderator
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 07:35:05 PM »
ใช่ครับพี่ในยุค 70 s' ถึง 90 s' ก็เลือกฟังกันไม่ไหวแล้วครับ น่าฟังไปหมดเลย................. [happy-ears]

• Moderator
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 11:26:48 PM »

โดนเพิ่มค่าส่งครับ สำหรับ Dido - No Angel ที่มาพร้อมกับ Santana -  Abraxas Mobile Fidelity
เพราะผู้ขายมีเป็นแผ่นสุดท้ายด้วยเลยกลัวหายครับ เลยอยากให้ผมส่งเป็นลงทะเบียนครับ (แพงเพิ่มขึ้นไปอีก)  [pig90124] [pig90124] [pig90124]

We are ready to ship your order. We do need verification from you that it is ok for us to send you the records with the First Class Mail International before we can ship it out to you. USPS considers this a lower class level shipping option and does not come with tracking or insurance option. If it happens to get lost in the mail, there is nothing we or USPS can do to track it down. All we can do is provide proof of shipment. If you would like us to ship with this option, we need you to reply saying that you are ok with this option and that we will not be held liable for replacing or giving a refund for the item if it happens to get lost in transit to you as long as we can provide proof of shipment. We can also quote you for upgraded shipping that does provide tracking and is a more reliable service. Please let us know how you would like us to proceed. IF you have any questions, I would be happy to answer them for you.

Thanks,

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2012, 11:34:29 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 12:27:53 AM »
ส่งจากเมกาเหรอครับ  [unde_cided]
ใช่ครับ ผมหาจนทั่วได้ที่นี่ที่เดียวครับ แม้แต่ที่อังกฤษ ผมให้ผู้ขายหาให้ก็ยังหาไม่ได้เลย
จริงแล้วผมจะเอาทั้งหมด 3-4 แผ่นแล้วมาแบ่งกัน แต่ก็ได้แค่แผ่นเดียวเองครับ  [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 12:55:09 AM »
มีแผ่นของ รวงทอง ทองลั่นทม บ้างมั้ยครับ  [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 01:01:28 AM »
มีแผ่นของ รวงทอง ทองลั่นทม บ้างมั้ยครับ  [unde_cided]

วันก่อนค้นเจอ ธานิน อินทรเทพ กับ ชาตรี - รักที่เธอลืม ครับพี่ ยังไม่ได้ทำความสะอาดเลย  [gr_in]

เพลงเก่าแบบนี้มีเพียบเลย ยังไม่กล้ารื้อ ออกมา  [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 01:48:18 AM »

วันก่อนค้นเจอ ธานิน อินทรเทพ กับ ชาตรี - รักที่เธอลืม ครับพี่ ยังไม่ได้ทำความสะอาดเลย  [gr_in]

เพลงเก่าแบบนี้มีเพียบเลย ยังไม่กล้ารื้อ ออกมา  [c--c]
ค่อยๆรื้อนะคุณผึ้ง อย่าให้ช้ำเป็นอันขาด เอามาฟังด้วยนะครับ  [roll]

• Moderator
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 02:12:29 AM »
ต้องคุณผึ้ง น่าจะมีเพลงไทยเก็บไว้พอสมควรเลยครับ
และแผ่นเสียงเพลงไทยในยุคนั้นส่วนมากจะอัดสดพร้อมกันทั้งวงด้วยเสียงดีมากเลยครับ คุณ เล็ก  [pig90102]

• Moderator
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 12:43:54 PM »
http://www.amazon.com/No-Angel-Dido/dp/B001DSIQWC/ref=tmm_vnl_title_0

ปั่นกันมากเลยครับกับ ? Beautiful lyrics, beautiful voice! ? Dido?? No Angel  [wating-raccoon] [strained-raccoon]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 01:26:12 PM »
อัลบั้มแจ้งเกิด คงต้องทำใจครับ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• Moderator
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2012, 08:51:53 PM »
อัลบั้มแจ้งเกิด คงต้องทำใจครับ  [roll]

อันนี้เป็นของ บูมเมอแรง หาให้ครับผม
ราคาเก่ายังอยู่เลยครับ http://www.boomerangshop.com/web/productsearch.aspx?type1=0&type2=99&txt=dido&grouptype=15&ft=all
และกระผมก็ได้โอนจองซื้อไปแล้ว แต่ก็แห้วกลับมาครับ
ซึ่งก่อนจะโอนผมก็โทรไปถามก่อนนะครับว่ายังพอจะหาได้ไหม
ก็ได้รับการยืนยันว่าได้  แต่พอผ่านไป2 วันก็แจ้งมาว่าราคาขึ้นไปอย่างที่เห็นครับ  [pig80901]
แล้วเด๋วทางบูมเมอแรงจะโอนคืนให้กระผมครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 07:21:37 AM »
เห็นแผ่นเสียงอัลบัมต่างๆแล้ว ต่อมอิจฉาผมทำงานอีกแล้วครับ อิ อิ  [yes-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 08:08:25 PM »
เห็นแผ่นเสียงอัลบัมต่างๆแล้ว ต่อมอิจฉาผมทำงานอีกแล้วครับ อิ อิ  [yes-raccoon]
คุณ track ละก็  [gr_in] ต้องรีบซื้อครับ เพราะมีการคาดว่าราคาแผ่นจะแพงขึ้นไปอีกครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:08:14 PM »
 ผมเองไม่เคยซื้อแผ่น เกิน สามร้อยเลยครับ555 พูดจริงๆๆ แพงสุดในชีวิต หิ้วจากอักกฤษ(ตลาด แคมเด้น ) สี่แผ่น แตก 3 งอและมีรอยจนใช้การไม่ได้ (เพราะให้ลูกน้องแพ็คกระเป๋าให้ แบบอัดๆๆกันมา ) ตอนนี้ จะมีโอกาสไปอีก ชาติไหนก็ไม่รู้ พูดแล้ว เสียดาย

• Moderator
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 01:55:23 AM »
ผมเองไม่เคยซื้อแผ่น เกิน สามร้อยเลยครับ555 พูดจริงๆๆ แพงสุดในชีวิต หิ้วจากอักกฤษ(ตลาด แคมเด้น ) สี่แผ่น แตก 3 งอและมีรอยจนใช้การไม่ได้ (เพราะให้ลูกน้องแพ็คกระเป๋าให้ แบบอัดๆๆกันมา ) ตอนนี้ จะมีโอกาสไปอีก ชาติไหนก็ไม่รู้ พูดแล้ว เสียดาย

ผมยังเสียดายแทนเลยครับ ท่านผู้กอง  [cry1]
ส่วน Neil Young - Harvest ได้รับวันนี้ครับ เพลงดีมากเลยครับแต่ผมไม่ค่อยชอบซาวด์ แบบ Sterling เท่าไหร่
คือฟังแล้วรู้สึกว่าหนาจนเกินไป  แต่ได้อารมณ์แบบ  Vintage ดีครับ

Repercussion Unit - In Need Again ที่ผมนำมาให้เพื่อนต้องขอบอกว่า การบันทึกเสียงและชั้นเชิงในการโปรแกรมเพลงดีมากเลยครับ
และน่าจะเป็นแผ่นเสียงที่ผมคิดว่าให้เร้นท์เสียงได้กว้าง เต็ม และครบที่สุดเท่าที่ผมได้เคยฟังมาเลย  [shock1]

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 08:39:05 AM »
แผ่นหลังนี่หายากเลยนะครับ ผมยังเสียดายซีดีเลย [c--c]

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 04:25:15 PM »
แผ่นหลังนี่หายากเลยนะครับ ผมยังเสียดายซีดีเลย [c--c]
นำแผ่นนี้มาเซ็ตเครื่องน่าจะดีเลยนะครับ  [roll]
เด๋วว่าจะลองนำมาฟังที่ทำงานดูครับ

« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 03:08:41 AM »
นำแผ่นนี้มาเซ็ตเครื่องน่าจะดีเลยนะครับ  [roll]
เด๋วว่าจะลองนำมาฟังที่ทำงานดูครับ

แสดงว่าไปลองกับชุดใหญ่มาแล้วแน่ๆเลย ตอนนี้ได้ฟิล เพรสเยอรมันมาอีกครับ คนขายส่งให้ แต่ไม่อยากเอาเปรียบเค้า เลยให้คิดเงิน เค้าคิดแค่ 12 เหรียญ เลยมี 3 แผ่นเลยทีนี้  [heyheybaby_jump]
แล้วคุณผึ้งชอบ UK หรือ German มากกว่าครับ แต่เบิ้ลเยอรมันอย่างนี้น่าจะชอบเยอรมันมากกว่าแน่เลย  [pig6456]

ฟังรวมๆแล้วมัน สบายกว่าครับ ยูเค ถ้าเล่นกับทาวเวอร์ผมว่ามันอาจจะมีบวมได้ เลยเอาเยอรมันดีกว่าครับ ไปนอนล่ะครับ  fart-raccoon

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 03:20:43 AM »

ผมมีพี่ Phil Collins -  Face Value แผ่นเดียวเอง
ว่าจะลอง But Seriously มั่ง Another Day In Paradise  น่าจะพาเคลิ้ม [in-love-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 01:09:40 AM »

แม้จะดึกเพียงใด แต่ถ้าใจรักก็ยอมอดนอนเพื่อเช็คสภาพแผ่น
Al Stewart?? Year Of The Cat
ฟังเพลินมากครับ จบไปสองรอบโดยไม่รู้ตัวเลยครับ
และสภาพแผ่นเสียงซึ่งผู้ขายเป็นชาวเกาหลี เนี๊ยบมากครับ
เปิดออกมาสะอาดมากๆ และไม่มีรอยเลยครับ
ส่วนแนวเพลงเป็น Pop rock ที่กีต้าร์มีกลิ่นของ Psychedelic rock นิดหน่อยพอไม่ให้เพลงโดยรวมจืด
และการบันทึกเสียง ดีมากๆครับ อิ่ม ลึก เต็มดีมากครับ และที่ชอบมากคือความลื่นครับ
ซึ่งฟังดูแล้วเป็น colour ก็จริงแต่ถูกหูมากครับ เนื้อเสียงเนียน ฉ่ำและไหลลื่นมาก
ซึ่งผมคิดว่าแผ่นเสียงเพลสแรกก็น่าจะบันทึกดีมากอยู่แล้ว
ก็ Produce คือ Alan Parsons เรื่องคุณภาพเสียงเชื่อถือได้เลยว่าดีแน่ครับ   

• Moderator
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 01:38:15 AM »
แผ่นนี้ยังไม่เคยฟังเลยคับ  [shock1]
ถ้าคุณผึ้งมา อย่าลืมเตือนผมให้เปิดให้ฟังนะครับ
รับรองว่าแผ่นของ mobile fidelity ไม่ทำให้ผิดหวังครับ  [roll]