ผู้เขียน หัวข้อ: การถักสายลำโพง  (อ่าน 20094 ครั้ง)

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45
การถักสายลำโพง
« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 06:22:35 PM »
น้าๆท่านใด ถักสายลำโพงใช้เองบ้างครับ และการถักสายลำโพง มีกี่แบบ รบกวนเอามาให้ชมและบอกวิธีการถักด้วยครับ ขอบคุณครับบบ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: การถักสายลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 06:42:38 PM »
อืมอยากเป็นเหมือนกันก๊าบ [res] ช่วยกันสอนหน่อยนะขอร๊าบ @~~@
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 07:10:34 PM »
กำลังจะถักอยู่เลยครับ. เจ๊เอ๋adminช่วยท่านใด้เรื่องการฝีมือ [))]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 07:53:37 PM »

เพื่อนสมาชิกที่เคยถักผมเปียให้คนรู้ใจ หรือ ลูกสาว น่าจะถักได้สบายๆ นะครับ  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 08:34:08 PM »

ลองสังเกตสายลำโพงของ KT88 Mono Block แท่นนี้ซิ
ผมเป็นคนถักเอง ถักแบบถักเปียเด็ก และตอนแยกปายสายออกเป็น + , - ก็ถักเปียเช่นกัน

ไว้หาภาพเจอก่อน จะเอามาให้ชมกันครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 10:00:27 PM »
กำลังจะถักอยู่เลยครับ. เจ๊เอ๋adminช่วยท่านใด้เรื่องการฝีมือ [))] [))]

ก็พอได้นิดหน่อยค่ะ

ตัวอย่างการถักสายไฟแบบหนึ่งค่ะ 8 เส้น  ควรเลือกสีสายไฟให้คล้ายในตัวอย่าง หมายถึงแดงคู่กับแดงอ่อน ,เขียวคู่กับเขียวอ่อน เพราะจะได้จับคู่ได้อย่างถูกต้องไม่สับสนค่ะ
วิธีนี้ถักได้ตั้งแต่ 4 เส้นขึ้นไปใช้หลักการเดียวกับในลิ้งค์ค่ะ   
http://www.vt4c.com/shop/program/main.php?cat_id=1009&group_id=9&hit_cat=

ส่วนตัวชอบถักอีกแบบหนึ่งคือถักวน (วนซ้าย 1 รอบ แล้ววนขวา 1 รอบ วนสลับไปจนจบ)  ไม่มีภาพให้ดูค่ะเพราะอธิบายยากเหมือนกัน
ถ้าเจอกันหรือมิตติ้งพอแนะนำได้ค่ะ
 :D

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 01:34:11 AM »
ลองสังเกตสายลำโพงของ KT88 Mono Block แท่นนี้ซิ
ผมเป็นคนถักเอง ถักแบบถักเปียเด็ก และตอนแยกปายสายออกเป็น + , - ก็ถักเปียเช่นกัน

ไว้หาภาพเจอก่อน จะเอามาให้ชมกันครับ

หม้อสวยครับ [))]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 01:54:41 PM »
ตัวเอง มาชมเค้าว่าหม้อสวย เขินนะตัวเอง  [HAHAHA]

มีคำถามมาทาย
แล้วหม้อใบไหน คือ หม้อไฟ และ OPT ตอบให้ชื่นใจหน่อยซิฮะ.... hahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 02:01:00 PM »
ซ้ายหม้อไฟ ขวาเอ้าพุต [thif]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 03:07:19 PM »
ถ่ายรูปมาให้ชมค่ะ ถักแบบถัก 16 เส้น เส้นนี้ตัด 3.5 เมตร ถักแบบหลวม ๆ ถักเสร็จหายไป 10 ซม. 
ถ้าถักแน่นความยาวจะหายไปเยอะคะ  เส้นนี้ถัก 1 วันกว่าจะเสร็จเนื่องจากปลายสายจะพันกันมั่วไปหมดเพราะหลายเส้น 
ถักรอบหนึ่งเสร็จก็ต้องมานั่งแกะปลายสายที่พันกันออกที เรียกว่าทั้งสายไฟทั้งคนถักยุ่งอิรุงตุงนังพอ ๆ กัน

ก่อนถักต้องมาร์คสีไว้ที่ปลายสายทั้ง 2 ด้านว่าเส้นไหนบวก-ลบ ด้วยค่ะ ไม่งั้นพอถักเสร็จดูไม่ออก

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 04:28:37 PM »
ตัวนี้เลย อยากถักแบบนี้ครับ เหมือน Kimber 16TC เลย

2.6 เมตร ชุดละ 16 เส้น 2 ชุด ใช้สายทั้งหมด 83 เมตร  :$$$: :$$$: :$$$:
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 04:30:53 PM »
ตัวนี้เลย อยากถักแบบนี้ครับ เหมือน Kimber 16TC เลย

2.6 เมตร ชุดละ 16 เส้น 2 ชุด ใช้สายทั้งหมด 83 เมตร  :$$$: :$$$: :$$$:

แค่สายบ้านๆ เมตรละ 30-40 ก็ จุกหละ  :$$$: :$$$:
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 05:00:07 PM »
พี่ว่าผิดหว่ะ ตรงกันข้ามมากกว่านะ ขวาหม้อไฟเพราะมีปลั๊ก ซ้ายหม้อ opt เพราะมีสายลำโพง :D
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 05:07:46 PM »
มีสาย solid RS อยุ่พอดีเลยยย

[thumb up]

ลองมั่งดีก่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 05:20:37 PM »

[thumb up]

จะมีเวลารื้อ ใช้หมวยดีกว่ามั้งครับ น่าจะออกมาดูดีกว่า  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 06:18:04 PM »

ถถถถถูกต้องแล้วครับ

ทายแม่นเหมือนตาเห็น ที่ถามก็อยากลองให้เดากันบ้าง เพราะหม้อใหญ่เท่ากัน
แท่นนี้ ใช้ไดโอดครับ [thumb up]

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 08:39:05 AM »

[thumb up]

จะมีเวลารื้อ ใช้หมวยดีกว่ามั้งครับ น่าจะออกมาดูดีกว่า  [roll]

:-\   ผมถักเองสวยกว่าชัวคับพี่  อันนี้คอนเฟริม  [roll] [roll]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 12:45:37 PM »
เอามาให้ชมอีกลายหนึ่งค่ะ ตีเกลียว 4 เส้น อันนี้ไม่ยากค่ะ ลายแน่นดีทำใช้งานอยู่ประจำค่ะลายนี้

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 12:57:02 PM »
เอามาให้ชมอีกลายหนึ่งค่ะ ตีเกลียว 4 เส้น อันนี้ไม่ยากค่ะ ลายแน่นดีทำใช้งานอยู่ประจำค่ะลายนี้

มีแบบ 6เส้น บ้างไหมครับ พอดีว่าผมตัดสายไว้แล้ว ยาว 2 เมตร ข้างละ 6 เส้นอะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 01:12:08 PM »
การถักถ้าเขียนเป็นตัวหนังสือ เป็นเรื่องที่เข้าใจยากครับ ต้องเจอกันตัวเป็น แล้วสอนเลย ผมแกะจากเนี่ยเหมือนกัน ถ้าเป็นอย่างนึงแล้ว ก็จะสามารถปรับวิธีการสานอย่างอื่นต่อได้เองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2011, 01:17:10 PM โดย create »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 03:35:17 PM »

มีแบบ 6เส้น บ้างไหมครับ พอดีว่าผมตัดสายไว้แล้ว ยาว 2 เมตร ข้างละ 6 เส้นอะครับ

อันนี้แบบตีเกลียว 6 เส้นค่ะ (เส้นที่ 4)  การตีเกลียวในแบบที่ทำจะต้องจับ 6 หรือ 4 เส้นมาขึ้นเกลียวพร้อม ๆ กันเลย
ไม่ได้จับสองเส้นไปบิดเกลียวแล้วเอามาพันเข้าด้วยกันอีกทีนะคะ แบบนั้นพันแล้วเกลียวจะคลายค่ะ

แบบที่ 1 ถักสี่เส้น ถักแบบในลิ้งค์ที่ให้ไปด้านบน
แบบที่ 2 ถักสี่เส้น  ถักคล้ายข้อ 1 แต่ไขว้สายคนละแบบ
แบบที่ 3 ถักสี่เส้นแบบสาน

อย่างที่พี่เล็กบอกค่ะ ถ้าทำเป็นภาพคงอธิบายไม่ถูก ถ้าเจอกันยินดีแนะนำวิธีการสำหรับสมาชิกทุกท่านค่ะ
ในอนาคตอันใกล้นี้ถ้ามีจัดมิตติ้ง อาจจะมีสอนถักสายในแบบที่โชว์สำหรับผู้สนใจค่ะ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 07:51:08 PM »

อันนี้แบบตีเกลียว 6 เส้นค่ะ (เส้นที่ 4)  การตีเกลียวในแบบที่ทำจะต้องจับ 6 หรือ 4 เส้นมาขึ้นเกลียวพร้อม ๆ กันเลย
ไม่ได้จับสองเส้นไปบิดเกลียวแล้วเอามาพันเข้าด้วยกันอีกทีนะคะ แบบนั้นพันแล้วเกลียวจะคลายค่ะ

แบบที่ 1 ถักสี่เส้น ถักแบบในลิ้งค์ที่ให้ไปด้านบน
แบบที่ 2 ถักสี่เส้น  ถักคล้ายข้อ 1 แต่ไขว้สายคนละแบบ
แบบที่ 3 ถักสี่เส้นแบบสาน

อย่างที่พี่เล็กบอกค่ะ ถ้าทำเป็นภาพคงอธิบายไม่ถูก ถ้าเจอกันยินดีแนะนำวิธีการสำหรับสมาชิกทุกท่านค่ะ
ในอนาคตอันใกล้นี้ถ้ามีจัดมิตติ้ง อาจจะมีสอนถักสายในแบบที่โชว์สำหรับผู้สนใจค่ะ

มองเห็นภาพชัดเจนเลยครับ  [thumb up] [thumb up]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 02:24:15 PM »
ถักสี่เส้น ถักเหมือนในภาพที่ 2
<a href="http://www.youtube.com/v/UtWWA6MQXGE?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/UtWWA6MQXGE?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

ถักสี่เส้น
<a href="http://www.youtube.com/v/DZDTeuXweyw?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/DZDTeuXweyw?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

เปียสาม

เปียสี่

ไว้หาเจออีกจะมาแปะอีกนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2011, 03:41:48 PM โดย Agapanthu$ »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011, 02:54:32 PM »

ถัก 8 เส้น (ถักแบบนี้ตรงกลางจะเป็นท่อ)
ถักวนซ้ายสลับขวา เหมือนภาพสายสีฟ้าที่ถัก 16 เส้นด้านบน  ตอนที่ถักใช้เก้าอี้พลาสติกที่มีรูตรงกลางเป็นตัวช่วย
เนื่องจากไม่มีอุปกรณ์สำหร้ับถัก แล้วตัดไม้เป็นวงแหวน จากนั้นเอาตะปูตอกรอบ ๆ ตามจำนวนสายไฟเป็นหลักเพื่อกั้นสายให้อยู่ในช่อง
จะได้ไม่ผิดเส้นผิดลายเวลาถักค่ะ

ในภาพเค้ามีอุปกรณ์สำหรับงานฝีมือค่ะ   ถ้าถักไม่ยาวมากก็สร้างอุปกรณ์เลียนแบบเค้าได้ค่ะ ผู้ชายทำเก่งอยู่แล้ว

<a href="http://www.youtube.com/v/7nJElagzK_c?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/7nJElagzK_c?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

ขออภัยลงภาพผิด แก้ไขแล้วค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2011, 06:16:59 PM โดย Agapanthu$ »