ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีกัดปริ้นง่ายๆบ้างครับ  (อ่าน 8744 ครั้ง)

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
ใครมีวิธีกัดปริ้นง่ายๆบ้างครับ
« เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 10:23:11 PM »
ใครมีวิธีกัดแผ่นปริ้นง่ายๆบ้างนำเสนอได้ครับช่วยน้องๆกันหน่อยครับของผมใช้วิธีเขียนแบบลง auto cad แล้วนำไปให้ร้านตัดสติกเกอร์ตัดให้นำมาแปะลงปริ้นแล้วกัดโลด
ร้านตัดสติกเกอร์ใชโปรแกรมCorelDRAW  ตัดใครมีโปรแกรมที่เขียนง่ายๆที่โปรแกรมcoreldrawมองเห็นบ้านแนะนำด้วยครับใช้auto cad ยากมากที่ใช้เพราะเรียนช่างกลมาอะ

Re: ใครมีวิธีกัดปริ้นง่ายๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 10:28:09 PM »
เพื่อนๆใชวิธีไหนกันบ้างคร๊าบ............... [shock1]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ใครมีวิธีกัดปริ้นง่ายๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 11:13:20 PM »
 ณ ตอนนี้ใช้วิธีนี้ครับ เส้นเล็กและคมสุด ผมใช้กระดาษ Hi-jet ART GLOSSY PAPER COLOR LASER 105Gsm. ซึ่งจะได้ลายปริ้นท์แบบตัวอย่างใน กระทู้ ปรีกบ
http://www.ayarafun.com/2008/09/making-pcb-diy/

นี้ก็เคยใช้ แต่พบว่าหากเครื่องปริ้นท์ๆ มาไม่สมบูรณ์เราจะมองไม่ค่อยเห็นเพราะมีตัวหนังสือและรูปภาพรบกวน
http://northbridge.exteen.com/20090918/lab-pcb

นี่ก็เคยใช้ แต่พบว่าเวลาดึงแผ่นใส ลายหมึกจะติดออกมาบ้าง
http://www.thaimicrotron.com/Trick/PCB/DIYPCB.htm

หากติดขัดขั้นตอนไหนถามได้เลยครับ น้าหลายๆท่านพร้อมจะช่วยเหลืออยู่แล้ว [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 11:46:51 PM »
นึกว่าน้ารุ่งจะมาบอกว่า อ้าปากแล้วงับ... แรงๆ   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 08:36:57 PM »
ต้องใช้ปริ้นเรเซอร์หรือเปล่าวผมใช้ปริ้นธรรมดาที่บ้านพอรีดเเล้วหมึกกลายเป็นน้ำเลยครับปริ้น brother ครับ พอดีจะทำโครงงานปรีผู้ดีอังกฤษครับช่วยหน่อย [res]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 08:41:52 PM »
อ๋อเรเซอจริงด้วยเคยได้ยินว่า brother ใช้ระบบต้มหมึกให้ร้อนก่อนปริ้นพอเจอเตารีดกลายเป็นน้ำเลย [cry1]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 09:28:57 PM »
          ใช้กระดาษ gossy ที่ส่วนมากจะใส่ในอิ๊งค์เจ็ตเพื่อพิมพ์ภาพสีนั่นแหละครับ แต่...เราเอาไปพริ๊นท์ด้วย Laser printer ให้ผงหมึกติดทางด้านเงามันของกระดาษและสั่งพริ๊นท์แบบ standard จะได้ขนาดที่ไกล้เคียงแบบจริงมากที่สุด ถ้าไปจ้างที่ร้าน(ผมเองจ้างเค้า)ก็ต้องบอกตามนี้ด้วยครับ เพราะร้านส่วนใหญ่จะพริ๊นท์งานทั่วไปแบบเต็มหน้า A4 ตลอด ซึ่งลายที่ออกมาขนาดจะเพี้ยนไป
          เหตุผลที่ต้องให้หมึกติดที่ด้านมันเงาของกระดาษ คือผงหมึกจะเกาะกระดาษไม่แน่นและไม่เข้าเนื้อกระดาษ ซึ่งเมื่อเราเอาไปคว่ำกับ pcb (ที่ทำความสะอาดมาแล้ว) แล้วรีดด้วยความร้อนประมาณเท่าที่เรารีดกางเกงยีนส์ รีดบนกระดาษให้ทั่วแผ่น pcb สามถึงสี่รอบ แล้วรอให้เย็นจึงค่อยๆดึงกระดาษออก จะเห็นว่าหมึกจะไปติดที่ pcb แทน ถ้าลายไม่เรียบร้อยก็แต่งด้วยปากกาที่หมึกกันน้ำได้ เช่นปากกาที่ไว้เขียนแผ่นซีดี แล้วลงกัด เมื่อกัดเสร็จก็เจาะเสร็จแล้วล้างลายทิ้งด้วยทินเนอร์ให้สะอาด หมึกจะสกปรกในรูนิดนึง ถ้าไม่อยากสกปรกในรูต้องขยันนิดนึงครับ พอกัดลายเสร็จก็เอามาตอกนำศูนย์ไว้ทุกรูก่อนแล้วก็ล้างผงหมึกทิ้งด้วยทินเนอร์ให้เหลือแต่ลายทองแดง แล้วก็เจาะรูตามที่เรานำศูนย์ไว้แล้วครับเสร็จแล้วก็ใช้ได้เรย จะสะอาดกว่าเพราะเราล้างผงหมึกออกไปก่อนแล้ว... จบ

ปล. ตอนแรกงงกับคำถามครับว่าจะถามเรื่องโปรแกรมรึว่าการกัดลายทองแดงกันแน่ !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2011, 09:32:34 PM โดย Electron »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 10:16:45 PM »
         ใช้กระดาษ gossy ที่ส่วนมากจะใส่ในอิ๊งค์เจ็ตเพื่อพิมพ์ภาพสีนั่นแหละครับ แต่...เราเอาไปพริ๊นท์ด้วย Laser printer ให้ผงหมึกติดทางด้านเงามันของกระดาษและสั่งพริ๊นท์แบบ standard จะได้ขนาดที่ไกล้เคียงแบบจริงมากที่สุด ถ้าไปจ้างที่ร้าน(ผมเองจ้างเค้า)ก็ต้องบอกตามนี้ด้วยครับ เพราะร้านส่วนใหญ่จะพริ๊นท์งานทั่วไปแบบเต็มหน้า A4 ตลอด ซึ่งลายที่ออกมาขนาดจะเพี้ยนไป
          เหตุผลที่ต้องให้หมึกติดที่ด้านมันเงาของกระดาษ คือผงหมึกจะเกาะกระดาษไม่แน่นและไม่เข้าเนื้อกระดาษ ซึ่งเมื่อเราเอาไปคว่ำกับ pcb (ที่ทำความสะอาดมาแล้ว) แล้วรีดด้วยความร้อนประมาณเท่าที่เรารีดกางเกงยีนส์ รีดบนกระดาษให้ทั่วแผ่น pcb สามถึงสี่รอบ แล้วรอให้เย็นจึงค่อยๆดึงกระดาษออก จะเห็นว่าหมึกจะไปติดที่ pcb แทน ถ้าลายไม่เรียบร้อยก็แต่งด้วยปากกาที่หมึกกันน้ำได้ เช่นปากกาที่ไว้เขียนแผ่นซีดี แล้วลงกัด เมื่อกัดเสร็จก็เจาะเสร็จแล้วล้างลายทิ้งด้วยทินเนอร์ให้สะอาด หมึกจะสกปรกในรูนิดนึง ถ้าไม่อยากสกปรกในรูต้องขยันนิดนึงครับ พอกัดลายเสร็จก็เอามาตอกนำศูนย์ไว้ทุกรูก่อนแล้วก็ล้างผงหมึกทิ้งด้วยทินเนอร์ให้เหลือแต่ลายทองแดง แล้วก็เจาะรูตามที่เรานำศูนย์ไว้แล้วครับเสร็จแล้วก็ใช้ได้เรย จะสะอาดกว่าเพราะเราล้างผงหมึกออกไปก่อนแล้ว... จบ

ปล. ตอนแรกงงกับคำถามครับว่าจะถามเรื่องโปรแกรมรึว่าการกัดลายทองแดงกันแน่ !!

[clap hand2]อาจารย์มาชี้แจงแล้ว ส่วนของผมรีดเสร็จเอาไปโยนลงน้ำครับ แล้วรอให้กระดาษเริ่มยุ่ย เอามือขัดช่วยนิดหน่อย แล้วก็เอาไปโยนใส่กรด ให้เครื่องเขย่ามันเขย่าไป เราก็ไปทำอย่างอื่น [roll]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 08:22:05 AM »

ต้องขอขอบคุณอาจารย์  มาก ๆ  ที่มาชี้แนะอย่างละเอียดแบบมืออาชีพจริงๆ  เลยครับ  [clap hand2] [clap hand2]   ผมขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยขอรับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 08:41:57 AM »

หยุดก่อนท่านทั้งหลาย.... โปรดอย่าใช้คำว่า "อาจารย์" กับข้าพเจ้าเรยย .. ข้าพเจ้าเป็นเพียงผู้ที่เคยทำมาก่อนเท่านั้น...จึงให้คำอธิบายแก่ท่านได้ เป็นการแชร์ความรู้ในสิ่งที่ท่านยังไม่รู้ ซึ่งความรู้อื่นๆนั้นข้าพเจ้าก็ยังคงต้องเก็บเกี่ยวจากท่านและทุกๆท่านในเว็บนี้อยู่เช่นกัน เพราะฉะนั้นคำว่า " อาจารย์ " ไม่เหมาะสมกับข้าพเจ้าด้วยประการทั้งปวง โปรดใช้วิจารณญานด้วยขอรับ และขอบคุณท่านที่ให้เกียรติแก่เรา... แต่... อนิจาข้าพเจ้าหามีแววเช่นนั้นไม่ ขออภัยที่รับไว้มิได้จริงๆ [smi_ley]   [rave]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011, 10:12:43 AM »

หยุดก่อนท่านทั้งหลาย.... โปรดอย่าใช้คำว่า "อาจารย์" กับข้าพเจ้าเรยย .. ข้าพเจ้าเป็นเพียงผู้ที่เคยทำมาก่อนเท่านั้น...จึงให้คำอธิบายแก่ท่านได้ เป็นการแชร์ความรู้ในสิ่งที่ท่านยังไม่รู้ ซึ่งความรู้อื่นๆนั้นข้าพเจ้าก็ยังคงต้องเก็บเกี่ยวจากท่านและทุกๆท่านในเว็บนี้อยู่เช่นกัน เพราะฉะนั้นคำว่า " อาจารย์ " ไม่เหมาะสมกับข้าพเจ้าด้วยประการทั้งปวง โปรดใช้วิจารณญานด้วยขอรับ และขอบคุณท่านที่ให้เกียรติแก่เรา... แต่... อนิจาข้าพเจ้าหามีแววเช่นนั้นไม่ ขออภัยที่รับไว้มิได้จริงๆ [smi_ley]   [rave]

ต้องขอขอบคุณอาจารย์  มาก ๆ  ที่มาชี้แนะอย่างละเอียดแบบมืออาชีพจริงๆ  เลยครับ  [clap hand2] [clap hand2]   ผมขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยขอรับ
ถ้าอย่างนั้นขอเปลี่ยนเป็นเรียกว่า "ครูเฉย" ได้ไหมครับ [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2011, 10:14:49 AM โดย YoungOne »