ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาจนได้ แผ่นของ pink floyd  (อ่าน 10393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
เอามาจนได้ แผ่นของ pink floyd
« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 04:19:06 PM »
ว่าจะไม่ซื้อแล้วเชียว [phew] แต่หาแผ่นปี 1979 สภาพดีไม่ได้เลย แล้วแผ่น The Wall ที่ยืมมาก
ก็ไม่ค่อยกล้าเปิดซักเท่าไหร่ กลัวของเพื่อนเป็นรอย เลยตัดใจซื้อ แผ่น Sealed ต้นสังกัด EMI ทำปี 2011
แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะผิดหวังในคุณภาพเสียงเพราะ ผู้ที่ Remastered ยังคงเป็น James Guthrie
และที่ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นคือ Doug Sax เป็นผู้ทำ Mastering Lab
พอรู้ว่า พี่ใหญ่ Doug Sax ทำ ผมรีบยืมเงินคุณเธอว์ทันที ซึ่งเธอว์ก็ [O.K.] แต่ดอกเบี้ยสูง [no-raccoon]
แล้วพอมาทดลองฟัง เปรียบเทียบกับของเดิม ต่างกันเพียงเล็กน้อยเท่านั้น clapping-1-2 (คือผมอยากได้แบบเดิมที่ดีอยู่แล้วครับ ออก Dark ฟังแล้วลึกลับดีครับ)
เพียงแต่ The Wall 2011 เบสเก็บตัวเร็วกว่าแต่ปริมาณยังพอๆกับของเดิม และ เสียงสะอาดกว่า ก็พอปลอบใจตัวเองได้ครับว่าฟังแผ่นนี้ก็พอแระ fart-raccoon

http://www.elusivedisc.com/prodinfo.asp?number=EMILPWALL
Features:
? 180 Gram Heavyweight Double Vinyl
? 2011"Why Pink Floyd?" Collector's Edition Double LP
? Cut by Doug Sax at The Mastering Lab
? Remastered by James Guthrie
? Artwork by Storm Thorgerson
ส่วนภาพล่างของเดิมที่ยืมมาครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: เอามาจนได้ แผ่นของ pink floyd
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 07:28:19 AM »
แผ่นนี้ฟังได้บรรยากาศที่ดีมาก เหมือนอยู้่ในการแสดงสด ........

ลองหาแผ่น Dark side of the moon  ฟังด้วยซิครับ ............ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ...........

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: เอามาจนได้ แผ่นของ pink floyd
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012, 03:22:12 PM »
แผ่นนี้ฟังได้บรรยากาศที่ดีมาก เหมือนอยู้่ในการแสดงสด ........

ลองหาแผ่น Dark side of the moon  ฟังด้วยซิครับ ............ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ...........
ขอบคุณ คุณอา ต้อม มากครับ กำลังตามอยู๋เหมือนกันครับ สำหรับ Dark side of the moon
อยากได้มากเหมือนกันครับ แต่ส่วนมากจะเจอแต่แผ่น ญี่ปุ่น ที่สภาพดีครับ อาจจะต้องเอาแผ่นญี่ปุ่นแทนครับ [c--c]

เอ่อ! ผมกลับมาดูกระทุู้นี้อีกที อ้าวผมโพสผิดห้องนี่ครับ คงไม่ถือสาน๊ะครับ [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 12:37:19 AM »

ขอบคุณ คุณอา ต้อม มากครับ กำลังตามอยู๋เหมือนกันครับ สำหรับ Dark side of the moon
อยากได้มากเหมือนกันครับ แต่ส่วนมากจะเจอแต่แผ่น ญี่ปุ่น ที่สภาพดีครับ อาจจะต้องเอาแผ่นญี่ปุ่นแทนครับ [c--c]

เอ่อ! ผมกลับมาดูกระทุู้นี้อีกที อ้าวผมโพสผิดห้องนี่ครับ คงไม่ถือสาน๊ะครับ [entreat-raccoon]

ผมเคยฟังแต่แผ่น Made in G.Britain .. เสียงได้อรรถรสดีครับ ......

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 07:29:06 AM »
เยี่ยมครับ อัลบัมโปรดของผมเหมือนกัน [clap hand2]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 09:30:05 AM »
เยี่ยมครับ อัลบัมโปรดของผมเหมือนกัน [clap hand2]
ดีจังเลยครับ คุณ track ที่ชอบเหมือนกัน
The Wall เป็นอะไรที่น่าค้นหา ตั้งแต่ต้นเพลงยันจบทั้งอัลบั้ม [confused-raccoon]
แค่ตอนก่อนขึ้น Track 1  in the flesh ก็ยังมีการนำเสนอที่ซ่อนเอาไว้เป็นเสียงคล้ายกับเสียงปี่สก๊อตหรือออร์แกน(ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่าเพราะเสียงเบาและพร่ามากครับ)
แล้วก็ขึ้น intro เพลง In The flesh อย่างกับเกิดสงครามอะไรอย่างนั้น ได้อารมณ์มากครับ [in-love-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2012, 09:38:13 AM โดย Guy_Audio »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 09:32:11 AM »
มันมีเสียงเฮลิคอปเตอร์ด้วยหรือเปล่าครับ ...............

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 09:39:57 AM »
มันมีเสียงเฮลิคอปเตอร์ด้วยหรือเปล่าครับ ...............
ใช่ครับ คุณอา ต้อม ถ้าวางตำแหน่งลำโพงได้ค่อนข้างดี
จะได้ยินเสียง เฮลิคอปเตอร์ บินจรดเพดานเลยครับ clapping-1-2

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 10:26:48 AM »
ผมฟังแต่ซีดี แผ่นเสียงมีแต่ Darkside off the moon ตอนฟังเสียงนาฬิกามันตีแคร้งคร้างสะดุ้งทุกที

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 10:40:21 AM »
ผมฟังแต่ซีดี แผ่นเสียงมีแต่ Darkside off the moon ตอนฟังเสียงนาฬิกามันตีแคร้งคร้างสะดุ้งทุกที
ครับคุณ ต่อภูเขียว เสียงนาฬิกา ตีบ้านสะเทือนเลยใช่ไหมครับ  [heart_shell]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 11:07:51 AM »
รอยต่อของแต่ละเพลง มีเสียงประกอบ น่าจะทุกเพลงครับ สมัยวัยรุ่นตอนเรียนมัธยมเป็นเเทปของค่าย CBS เล่นกับเครื่องเล่นซาวอะเบาด์สมัยก่อน ถือว่าชอบมากครับ เสียงฮ.กับเสียงกลอง มันดังเข้าไปในหัวในสมองเลยครับ ฟังเป็น 60-70รอบ ไม่รู้จักเบื่อเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 11:21:23 AM »
รอยต่อของแต่ละเพลง มีเสียงประกอบ น่าจะทุกเพลงครับ สมัยวัยรุ่นตอนเรียนมัธยมเป็นเเทปของค่าย CBS เล่นกับเครื่องเล่นซาวอะเบาด์สมัยก่อน ถือว่าชอบมากครับ เสียงฮ.กับเสียงกลอง มันดังเข้าไปในหัวในสมองเลยครับ ฟังเป็น 60-70รอบ ไม่รู้จักเบื่อเลยครับ
ผมก็เปิดบ่อย จน น้องกาย ร้องตามได้เลยครับ [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 05:13:34 PM »
ใช่ครับ คุณอา ต้อม ถ้าวางตำแหน่งลำโพงได้ค่อนข้างดี
จะได้ยินเสียง เฮลิคอปเตอร์ บินจรดเพดานเลยครับ clapping-1-2

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 05:14:02 PM »

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] clapping-1-2

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 08:02:47 AM »

ของรักของหวงในอดีต  ถึงปัจจุบัน  อนาคตค่อยว่าอีกทีครับ

ปี  1979

และ พิมพ์เยอรมันเท่านั้น

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 08:07:24 AM »

The Wall

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 08:10:24 AM »

ของรักของถนอม   ไม่มีสนิมเกาะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 10:23:25 AM »
ขอบคุณ คุณ malako ที่ได้นำมาลงให้ดู [shocked-raccoon]
เป็นผม ถ้าได้ปี 1979 ของ EMI ผมก็หวงครับ  [sport-dance-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 10:32:31 AM »
ราคาแผ่นเพลงสมัยในบ้านเรามันแรงมากมั้ยอ่ะครับ อย่างแผ่นของ adale น่ะครั [confused-raccoon]

แผ่นสวยเลยครับ สงสัยต้องหาเวลาว่างไปรื้อแผ่นของพ่อออกมาดูว่ามีอะไรบ้าง แล้วทำความสะอาดไปพลาง รอได้เทินมาซะแล้ว เผื่อจะเจอขุมสมบัติ แน่ๆผมเห็น carol king - Tapestry แผ่นนึงล่ะ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 11:06:27 AM »
ราคาแผ่นเพลงสมัยในบ้านเรามันแรงมากมั้ยอ่ะครับ อย่างแผ่นของ adale น่ะครั [confused-raccoon]

แผ่นสวยเลยครับ สงสัยต้องหาเวลาว่างไปรื้อแผ่นของพ่อออกมาดูว่ามีอะไรบ้าง แล้วทำความสะอาดไปพลาง รอได้เทินมาซะแล้ว เผื่อจะเจอขุมสมบัติ แน่ๆผมเห็น carol king - Tapestry แผ่นนึงล่ะ  [roll]
ยังไงก็ต้องเจอแน่นอน ระดับ คุณพ่อ ของคุณ ผึ้ง ไม่มีพลาด [))]

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:16:18 PM »
 3-2-1-raccoon แผ่น Dark side ....   เพลง Money กับ Time   สุดยอดครับ  ขอยืนยันอีกคนครับครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:28:39 PM »
3-2-1-raccoon แผ่น Dark side ....   เพลง Money กับ Time   สุดยอดครับ  ขอยืนยันอีกคนครับครับ

ชอบเหมือนผมเลย..

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 12:57:57 PM »

ดีใจจัง ที่คุณ Blue และ คุณ BOSE ชอบ  Pink Floyd เหมือนกันกับผม
แต่ที่ผมชอบเพราะมันเบื่อยาก เหมือนคำถามปริศนาที่ผมไขไม่เคยออก  [phok]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 03:39:20 PM »
ชี้เป้าครับ   3-2-1-raccoon   [roll-eyes]

http://www.thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=64&qid=30979

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 03:53:22 PM »
ชี้เป้าครับ   3-2-1-raccoon   [roll-eyes]

http://www.thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=64&qid=30979

สาวกตัวจริงมาแล้ว  ความจริงผมมีอยู่น่าจะครบทุกชุด  แต่เป็นไฟล์ lossless ไม่รู้เมื่อไรจะมีโอกาสได้เล่นแผ่นดำกับเค้าซะที  เห็นราคาแผ่นแล้ว  [tremor-raccoon]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 03:54:40 PM »

ถามหน่อยครับ alan parson กับ dire straits สภาพในรูปกับราคานี้เป็นยังไงอ่าครับ [c--c] เงื้อโทรศัพท์หลายรอบล่ะแต่ไม่แน่ใจเลยครับ [n_o]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 04:46:43 PM »

ถามหน่อยครับ alan parson กับ dire straits สภาพในรูปกับราคานี้เป็นยังไงอ่าครับ [c--c] เงื้อโทรศัพท์หลายรอบล่ะแต่ไม่แน่ใจเลยครับ [n_o]

[c--c]  ขอตอบ    [yes-raccoon] ถ้าสภาพแผ่นดีๆๆ จากราคาที่เขาลงขาย ผมว่าไม่แพงครับ บางแผ่นมีราคาถูกกว่าสั่งเองจากนอกครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 05:28:39 PM »
พึงเห็นหลังจากตื่นจากนอนกลางวัน ไม่ทันเลยซักรายการ เสียดาย dire straits - brothers in arms , uk มากเลยครับ [entreat-raccoon]
ส่วน Pink Floyd ไม่ต้องไปหวังหายไวมาก 3-2-1-raccoon

ตอบคุณ ผึ้ง ครับ

สัญญลักษณ์ของสภาพปก/แผ่น ของแผ่นเสียง ?
สภาพปก
 ?SS = ปกใหม่ ยังไม่แกะซีล
?Mint =เหมือนใหม่ เพิ่งแกะซีล ไม่มีรอยยับหรือขาดให้เห็น
?NM = เกือบใหม่ สภาพเดิมๆ อาจเหลืองบ้างตามอายุ ไม่มีรอยยับหรือขาดให้เห็น
?VG++ (Ex) = มีรอยยับ หรือรอยขีดที่ปก เล็กน้อย
?VG+ = มีรอยยับ หรือรอยขีดที่ปกพอควร แต่ไม่มีรอยขาด
?VG = มีรอยขีด และ/หรือ ขาดบ้าง

สภาพแผ่น
 ?SS = แผ่นใหม่ ยังไม่แกะซีล
?Mint =เหมือนใหม่ เพิ่งแกะซีล ดูแล้วเหมือนไม่มีร่องรอยการเล่น หรือผ่านการเล่นมาน้อยมาก
? NM = เกือบใหม่ ผิวอาจไม่มันเงาเหมือนใหม่ แต่ไม่มีรอยใดๆปรากฏให้เห็น
 ? VG++ (Ex) = มีรอยขนแมว หรือ มีขีดจางๆ บ้างเล็กน้อย
?VG+ = มีรอยเป็นขีดบ้างไม่มาก เล่นไม่มีสดุด อาจมีเสียงกรอบแกรบบ้าง แต่ไม่มาก
? VG = มีรอยขีดชัดเจนและมีเสียงกรอบแกรบระดับที่ยอมรับได้ เล่นได้ไม่สะดุด

โดยจะระบุปกก่อนและตามด้วยแผ่น เช่น
NM/Mint = ปกมีสภาพเกือบใหม่ และแผ่นมีสภาพยังใหม่เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์เป็นต้น

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 05:33:44 PM »
พึงเห็นหลังจากตื่นจากนอนกลางวัน ไม่ทันเลยซักรายการ เสียดาย dire straits - brothers in arms , uk มากเลยครับ [entreat-raccoon]
ส่วน Pink Floyd ไม่ต้องไปหวังหายไวมาก 3-2-1-raccoon

ตอบคุณ ผึ้ง ครับ

สัญญลักษณ์ของสภาพปก/แผ่น ของแผ่นเสียง ?
สภาพปก
 ?SS = ปกใหม่ ยังไม่แกะซีล
?Mint =เหมือนใหม่ เพิ่งแกะซีล ไม่มีรอยยับหรือขาดให้เห็น
?NM = เกือบใหม่ สภาพเดิมๆ อาจเหลืองบ้างตามอายุ ไม่มีรอยยับหรือขาดให้เห็น
?VG++ (Ex) = มีรอยยับ หรือรอยขีดที่ปก เล็กน้อย
?VG+ = มีรอยยับ หรือรอยขีดที่ปกพอควร แต่ไม่มีรอยขาด
?VG = มีรอยขีด และ/หรือ ขาดบ้าง

สภาพแผ่น
 ?SS = แผ่นใหม่ ยังไม่แกะซีล
?Mint =เหมือนใหม่ เพิ่งแกะซีล ดูแล้วเหมือนไม่มีร่องรอยการเล่น หรือผ่านการเล่นมาน้อยมาก
? NM = เกือบใหม่ ผิวอาจไม่มันเงาเหมือนใหม่ แต่ไม่มีรอยใดๆปรากฏให้เห็น
 ? VG++ (Ex) = มีรอยขนแมว หรือ มีขีดจางๆ บ้างเล็กน้อย
?VG+ = มีรอยเป็นขีดบ้างไม่มาก เล่นไม่มีสดุด อาจมีเสียงกรอบแกรบบ้าง แต่ไม่มาก
? VG = มีรอยขีดชัดเจนและมีเสียงกรอบแกรบระดับที่ยอมรับได้ เล่นได้ไม่สะดุด

โดยจะระบุปกก่อนและตามด้วยแผ่น เช่น
NM/Mint = ปกมีสภาพเกือบใหม่ และแผ่นมีสภาพยังใหม่เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์เป็นต้น

ขอบคุณมากเลยครับ ได้อลันมาแล้วครับตอนนี้ จองเรียบร้อยแล้ว ทนมะไหว [in-love-raccoon]

[tig12]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 05:56:17 PM »
ยินดีด้วยครับ กับคุณ ผึ้ง [thanks-raccoon] ได้ NM มาด้วย the alan parsons project - eye in the sky เป็นแผ่นที่บันทึกมาดีมาก และเนื้อหาของเพลงยังดีอีกด้วย
เสียงราบเรียบมากครับ ไม่เน้นเสียงย่านใดย่านหนึ่ง ไม่เน้นความอิ่มของเสียง ไม่เน้นแรงปะทะ  แต่ทุกอย่างมีครบหมด
เหมือนกับแผ่นของ clair marlo - let it go คือบอกได้เลยว่าเครื่องโน้มเอียงไปในโทนเสียงทางด้านไหน หรือแรงปะทะมากหรือน้อยไปหรือเปล่า
เวลาพีค หรือมีเสียงร้องประสาน เสียงพร่าหรือเปล่า [wating-raccoon]
แผ่นนี้ผมชอบมากครับ   [heart_shell]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน 2012, 06:02:09 PM โดย Guy_Audio »