ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเอา VFD Display มาใส่ใน DAC บ้างครับ  (อ่าน 5029 ครั้ง)

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
ใครเคยเอา VFD Display มาใส่ใน DAC บ้างครับ
« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011, 10:57:37 PM »
อยากให้มันแสดงแบบว่า อยากทำให้ dac ดูหรูหราขึ้น [roll]
ให้มันแสดงผลงี้
24 bits 96 Hz
น่าจะสวยดี แต่ ไม่รู้ว่า ต้องเอา ไป connect ตรงไหนเนี่ยสิ
ใช่ต้องไปต่อกับ พวก cs8414 ป่าวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ใครเคยเอา VFD Display มาใส่ใน DAC บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011, 11:36:06 PM »
อยากให้มันแสดงแบบว่า อยากทำให้ dac ดูหรูหราขึ้น [roll]
ให้มันแสดงผลงี้
24 bits 96 Hz
น่าจะสวยดี แต่ ไม่รู้ว่า ต้องเอา ไป connect ตรงไหนเนี่ยสิ
ใช่ต้องไปต่อกับ พวก cs8414 ป่าวครับ
VFD Display ถ้าเป็นตัวเป็นๆ ไม่มี controller แปะหลัง ต้องใช้คู่กับพวกชิพควบคุมระบบร่วมด้วยครับ แถมต้องจัดไฟจุดใส้ ไฟเพลต เพิ่มอีกต่างหาก

แต่ถ้ามีแบบ controller แปะหลัง ก็ยังต้องใช้ตัวไมโครคอนโทรลเลอร์เขียนโปรแกรมสั่งงานอยู่ดีครับ  [c--c]

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
Re: ใครเคยเอา VFD Display มาใส่ใน DAC บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 08:24:03 AM »
ถ้าใช้จอ VFD ต้องมี Microcontroller มาควบคุมด้วยครับ ถ้าทำก็สวยดี แถมยังใช้ Microcontroller ไปควบคุม IC อื่นๆได้อีก เช่น CS8414 ที่ขา M0-03 ทำระบบ Reset ขา F0-F2 ตรวจจับเอาไปแสดงผลของข้อมูล เช่น 96KHz/24-Bit เป็นต้นไม่ต้องไปเซ็ตเป็นระบบ Hardware ทำให้ DAC เรามีระดับขึ้นมาอีกครับ  [))] ผมก็กะว่าจะลองทำดูอยู่กำลังฝึกเขียนโปรแกรมอยู่ครับ  Vo 

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 07:25:21 PM »
ถ้าใช้จอ VFD ต้องมี Microcontroller มาควบคุมด้วยครับ ถ้าทำก็สวยดี แถมยังใช้ Microcontroller ไปควบคุม IC อื่นๆได้อีก เช่น CS8414 ที่ขา M0-03 ทำระบบ Reset ขา F0-F2 ตรวจจับเอาไปแสดงผลของข้อมูล เช่น 96KHz/24-Bit เป็นต้นไม่ต้องไปเซ็ตเป็นระบบ Hardware ทำให้ DAC เรามีระดับขึ้นมาอีกครับ  [))] ผมก็กะว่าจะลองทำดูอยู่กำลังฝึกเขียนโปรแกรมอยู่ครับ  Vo 
เขียนเนี่ยใช้ภาษาไรเขียนครับ ผมเป็นโปรแกรมเมอร์อ่ะ [roll]

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 08:46:22 PM »
เขียนเนี่ยใช้ภาษาไรเขียนครับ ผมเป็นโปรแกรมเมอร์อ่ะ [roll]

ภาษา C ครับ ตระกูล AVR Microcotroller ATMEL หรือไม่ก็ตระกูล PIC ถ้าน้าเขียนเก่งช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ผมมีตัวอย่างภาษา C ของฝรั่งที่เขาเขียนควบคุม CS8414 และพวก IC ที่เกี่ยวกับ AUDIO อยู่ครับ เป็นบอร์ด DSP ของเครื่อง AVR อเมริกายี่ห้อหนึ่งครับ รู้สึกเขาจะใช้โปรแกรม IAR เขียนครับ ส่วนผมกำลังหัดเขียนโปรแกรม CCS ผิดๆถูกๆเพราะหาหนังสือมาศึกษาเองครับ   [c--c]

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 11:45:28 PM »
คือก่อนอื่นลองหา(ข้อมูล)จอที่เหมาะๆ ก่อนครับ เพราะมันมีหลายแบบหลายรุ่น หลายแบบ และมีทั้งทางเลือกที่ง่ายและทางเลือกที่ยาก  [c--c]

ถามว่าทำไมบอกแบบนี้...
เพราะจอ VFD โดยปกติแบบหน้าปัด CD หรือจอเครื่องคิดตังค์ ถ้าไปเจอแบบไม่มีคอนโทรลในตัว ต้องไล่โครงสร้างตัวเซกเมนต์กับ backplane ของแต่ละส่วนให้ดี ซึ่งจะสัมพันธ์กับวงจรขับและต่อเข้ากับไมโครคอนโทรลเลอร์หลักควบคุมอีกที ไม่รวมการจัดไฟจุดไฟใส้ และไฟ VEE ราวๆ -24V. ถึง -30 แล้วแต่จอแต่ละรุ่นซึ่งถ้าหาดาต้าชีทมาได้จะช่วยได้มาก

นี่เป็นวิธีที่ยาก... [unde_cided]

แต่ถ้าวิธีที่ง่ายขึ้น ก็ต้องใช้พวก VFD Display module แบบ matrix ที่จะง่ายขึ้น ในเรื่องวงจรจัดการไฟ และการเขียนโปรแกรม เพราะจะมีคอนโทรลเลอร์ในตัวไว้จัดการเรื่อง ROM ตัวอักษร และสแกนหน้าจอให้ แต่การเลือกซื้อต้องให้ชัวร์เรื่องดาต้าชีท ไม่อย่างนั้นเสียตังค์ฟรีได้ง่ายๆเหมือนกัน

อย่างแบบที่เห็นอันนี้ต่อ 14 ขาเหมือน LCD Module เลย แต่ราคาก็เอาเรื่องเหมือนกัน (ที่ Digikey ขายอยู่เกือบ 40USD)

เรื่องโปรแกรมเป็นส่วนประกอบครับ จะว่ายากก็ไม่ยาก จะว่าง่ายก็ง่ายแต่ถ้าไม่ทดลองให้เข้าใจก็ยากอยู่ดีครับ  [gr_in]

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 11:56:09 PM »

ภาษา C ครับ ตระกูล AVR Microcotroller ATMEL หรือไม่ก็ตระกูล PIC ถ้าน้าเขียนเก่งช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ผมมีตัวอย่างภาษา C ของฝรั่งที่เขาเขียนควบคุม CS8414 และพวก IC ที่เกี่ยวกับ AUDIO อยู่ครับ เป็นบอร์ด DSP ของเครื่อง AVR อเมริกายี่ห้อหนึ่งครับ รู้สึกเขาจะใช้โปรแกรม IAR เขียนครับ ส่วนผมกำลังหัดเขียนโปรแกรม CCS ผิดๆถูกๆเพราะหาหนังสือมาศึกษาเองครับ   [c--c]
ลองส่ง source code ภาษา c มาให้หน่อยสิครับ แล้วบออกด้วย ว่าพี่ต้องการผลยังไง [roll]