ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนิดเดียวครับ หลอดอยู่ใกล้กันมาก ๆ มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 1577 ครั้ง)

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
เดิมเครื่องออกแบบใช้หลอด EL 34 ระยะห่างก็พอดี แต่จะ up เป็น 6550 หลอดมันอ้วนกว่ากันแยะ เลยเข้าไปกระแซะอยู่กับ 12AU7  นอกจากเรื่องความร้อนแล้ว จะมีผลกระทบ หรือผลเสียอย่างไรบ้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 129
ความร้อนสะสมก็มากขึ้นครับ ถ้าระบายอากาศไม่ดีพอก็จะทำอายุการใช้งานของอุปกรณ์ลดลงครับ

ขอบคุณมากครับ เรืองความร้อนไม่มีปัญหาครับ ใช้พัดลมตัวเล็ก ๆ เงียบ ๆ ข่วยระบายความร้อนอย่างได้ผลดีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
 [huge-thumbs-up] เยี่ยมครับ แอมป์ที่ผมจะทำในอนาคตว่าจะใส่พัดลมเหมือนกัน

ผมมีพัดลมระบายความร้อน 12VDC. ทีใช้ในคอมพิวเตอร์ ถอดเก็บไว้หลายสิบตัว เริ่มโครงการเมื่อไรแจ้งไปนะครับ ต้องใช้กี่ตัว จะส่งไปให้ครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123