ผู้เขียน หัวข้อ: solid state ใครมีโปรเจ็คอะไรก็มาโพสท์แบ่งเพื่อนทำเล่นด้วยเน้ออ  (อ่าน 33130 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

นะครับ.... มีโปรเจคอะไรทำเล่นแล้ว คิดว่าพอได้ก็โพสท์ ๆ เน้ออ.... ผมเองคงพักนึง แล้วเจอกันเป็นอะไรคงจะรู้กันละ ทดลองเสร็จแล้วได้เจอฉันแน่ครับ  ช่วงนี้ปล่อยให้หลอดเค้าเหลิงกันไปก่อนเท๊อะ... คอยดูไป !!!   [pig90103]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ผมเองก็หมดมุขแล้ว เห็นทีต้องทะยอย Project ที่ค้างไว้ออกมาทำครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
 [heyheybaby_jump] [pig80901] laughhahaha laughhahaha

ผมเองก็หมดมุขแล้ว เห็นทีต้องทะยอย Project ที่ค้างไว้ออกมาทำครับ

อ้าววว !!!  โธ่.... เราก็ให้เป็นพระเอกนำแสดงไปก่อน... ไหงเป็นงี้ไปด๊ายย ... ยังน่า ยังไปได้อีกหลายเพลาอยู่ขอรับ.... และพระเอกที่ขี่ม้าขาวก็ยังมาไม่ถึง ได้ข่าวมาว่าไปแวะโรงเตี๊ยม... แต่ส่งสายสืบมาดูลาดเลาแล้วล่ะครับ หวังว่ามาทันเวลาพอดีน่ะ ไม่อย่างนั้นข้าน้อยจะปล่อยเป็นชุดแล้วจะยังมิทันได้ชักดาบออกมา จะหาว่าข้าน้อยไม่ให้โอกาส ฮิ ฮิ  [heyheypig445]  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2012, 09:33:57 PM โดย U.Electron »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ว่าจะทำจูนเนอร์เล่นมั่ง แต่เดี๋ยวนี้หาของยากสุดๆ โดยเฉพาะ IF ไม่ต้องหากันเลย พันเองสถานเดียว คิดเบ็ดเสร็จลงทุนซื้อเฉียดพัน

แต่ถ้าไม่ซีเรียส ซื้อพวก MP3+FM เมืองจีนที่เป็นกล่องๆ ไม่ถึง 300 บาท มาแกะแล้วทำวงจรบัฟเฟอร์เพิ่มเข้าไปก็ใช้ได้เหมือนกัน  laughhahaha

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
 [gr_in] อยากได้ class A วัตต์สูงหน่อยครับ ฟัง A1 แล้วชักชอบ  [clap hand2]

[heyheybaby_jump] [pig80901] laughhahaha laughhahaha

น้า ไม่ต้องมาหัวเราะเลย โปรเจ็คเครื่องมือวัดอุปกรณ์ก็ดูท่าจะแห้วละ ผมก็อยากมีไว้ใช้งานบ้าง สะดวกดี... อด !! [pig90129]

[gr_in] อยากได้ class A วัตต์สูงหน่อยครับ ฟัง A1 แล้วชักชอบ  [clap hand2]

class A  ผมคงไม่ละครับ ขอโปรเจ็ค A1 ก็พอละครับ เพราะทำไม่ง่าย หาฮีทซิ๊งค์ลำบากมาก ผมเองไม่ชอบของร้อนครับ แต่เห็นว่า A1 ดีจริงจึงได้ลองดูครับ ใครสามารถและชอบร้อนๆก็เล่นเลยครับ เดี๋ยวช่วยเป็นแรงใจ อิ อิ  [pig6456]

ออฟไลน์ micro™

• ถูกใจกด Like+ 40
  • May the Force Be with You
น่าจะมีโปรเจ็ค ไฮบริด บ้างน่ะครับ   [pig6456]
ที่นี่เลยครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
น่าจะมีโปรเจ็ค ไฮบริด บ้างน่ะครับ   [pig6456]
+1 เสียงครับ  ผมก็ชอบเดี๋ยวนี้เค้านิยมไฮบริดกัน...แต่น้าเฉย..คงไม่เอาด้วยแน่ เพราะแกไม่ชอบพวกลูกผสม  ชอบเพียว ๆ   [checks-raccoon]

วันนี้มีเรื่องเล่านิดนึงครับ รื้อคุณเธอ หวานใจ ออกมาโมนิดหน่อย เพราะผมขนานทรานซิสเตอร์เข้าไปอีกคู่นึง จึงต้องมี RE ให้ ผมเองก็ต่อลำโพงคู่นึงประจำอยู่ ฟังที่ไรก็สงสัยว่าทำไมลำโพงเสียงมันทึบๆจัง ก็โทษไปที่ลำโพงหาซีมาว่าจะรื้อเปลี่ยนแต่ก็ยังไม่ได้ทำตรงนั้น ... วันนี้เปลี่ยน RE ให้เป็นแบบที่ดีขึ้นกว่าเดิม จ่ายแพงมากกว่าเดิมหลายอยู่ (เดิมใช้แบบ non-inductive ตัวขาวๆแบนๆนั่นละ) .. พอเปลี่ยนเสร็จไอ้ที่ว่าทึบๆนั่น หายไปหมดเลย ไม่ต้องรื้อลำโพงกันล่ะ สบายเลย ความคิดเห็นส่วนตัวของผม อยากให้เพื่อนๆเลิกใช้ครับ ยอมจ่ายแพงขึ้นเถอะครับ ไม่เชื่อลองดูได้ด้วยตัวของท่านเองเลย ไปหา R ดีๆเท่าที่ท่านหาได้มาใช้ตรงนี้ดีกว่าครับ อาจจะเกะกะบ้างเพราะบางยี่ห้อก็ตัวยาว... แต่ก็ใช้ไปเถอะครับ  คุ้ม จริงๆ

+1 เสียงครับ  ผมก็ชอบเดี๋ยวนี้เค้านิยมไฮบริดกัน...แต่น้าเฉย..คงไม่เอาด้วยแน่ เพราะแกไม่ชอบพวกลูกผสม  ชอบเพียว ๆ  

น้า Blue แน่ใจเหรอครับ ฮิ ฮิ 

+1 เสียงครับ  ผมก็ชอบเดี๋ยวนี้เค้านิยมไฮบริดกัน...แต่น้าเฉย..คงไม่เอาด้วยแน่ เพราะแกไม่ชอบพวกลูกผสม  ชอบเพียว ๆ  

น้า Blue แน่ใจเหรอครับ ฮิ ฮิ 

เดาเอาครับ...แต่น่าจะเดาถูก [pig90129]
น้าเฉยถามเรื่องโมโดยการขนานทรานซิสเตอร์หน่อยว่า นอกจากกำลังขับเพิ่มขึ้นแล้ว มีข้อดีด้านไหนอีก  แล้ว RE มันคืออะไรครับ
   [c--c]

น้า ไม่ต้องมาหัวเราะเลย โปรเจ็คเครื่องมือวัดอุปกรณ์ก็ดูท่าจะแห้วละ ผมก็อยากมีไว้ใช้งานบ้าง สะดวกดี... อด !! [pig90129]

ช่วงนี้ข้อราชการเยอะครับ รอหน่อยหน้าาาา

น้าเฉยถามเรื่องโมโดยการขนานทรานซิสเตอร์หน่อยว่า นอกจากกำลังขับเพิ่มขึ้นแล้ว มีข้อดีด้านไหนอีก  แล้ว RE มันคืออะไรครับ[/color]   [c--c]

กำลังขับเท่าเดิมครับ หวังผลเรื่องความทนทาน และ เท่ห์ เท่านั้นเองครับ เดิมๆก็ดีอยู่แล้ว อย่าทำตามผมเลย ไม่มีสาระอันใดครับ RE คือ R ที่อยู่ที่ขา E ของทรานซิสเตอร์เพาเวอร์ คู่หลังๆสุดครับ บางวงจรก็มี บางวงจรก็ไม่มี แล้วแต่ผู้ออกแบบครับ หวานใจของเดิมๆไม่ต้องมีครับ มีไว้เพื่อช่วยให้ทรานซิสเตอร์ได้เฉลี่ยการทำงานเมื่อต้องทำงานร่วมกันครับ เพราะแทบเป็นไปไม่ได้ที่เราจะคัดทรานซิสเตอร์ให้ได้เกนการขยายได้เท่ากันหมดทุกตัว

ออฟไลน์ RaGa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
ตัวนี้น่าลองมั๊ย ครับ

ช่วงนี้ข้อราชการเยอะครับ รอหน่อยหน้าาาา

[thanks-raccoon]   ขอบคุณครับน้า... รออย่างมีความหวังเต็มเปี่ยมเลยครับ

ใช่ของนิตยสาร  CEW ที่เค้าว่าทำกันมาจนเป็นเวอร์ชั่น 3-4 ใช่ใหมครับ   [roll-eyes]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2896.0

ออฟไลน์ RaGa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13

ใช่ของนิตยสาร  CEW ที่เค้าว่าทำกันมาจนเป็นเวอร์ชั่น 3-4 ใช่ใหมครับ   [roll-eyes]

แม่น ครับ

ตัวนี้... นิตยสารอิเลคทรอนิคส์เวิลด์ยังทำขายอยู่ครับ คงไม่ล่ะครับ ถ้าน้าสนใจลองโทรไปถามที่บริษัทเค้าดูครับ [yes-raccoon]

น้าเฉยถามเรื่องโมโดยการขนานทรานซิสเตอร์หน่อยว่า นอกจากกำลังขับเพิ่มขึ้นแล้ว มีข้อดีด้านไหนอีก  แล้ว RE มันคืออะไรครับ[/color]   [c--c]

กำลังขับเท่าเดิมครับ หวังผลเรื่องความทนทาน และ เท่ห์ เท่านั้นเองครับ เดิมๆก็ดีอยู่แล้ว อย่าทำตามผมเลย ไม่มีสาระอันใดครับ RE คือ R ที่อยู่ที่ขา E ของทรานซิสเตอร์เพาเวอร์ คู่หลังๆสุดครับ บางวงจรก็มี บางวงจรก็ไม่มี แล้วแต่ผู้ออกแบบครับ หวานใจของเดิมๆไม่ต้องมีครับ มีไว้เพื่อช่วยให้ทรานซิสเตอร์ได้เฉลี่ยการทำงานเมื่อต้องทำงานร่วมกันครับ เพราะแทบเป็นไปไม่ได้ที่เราจะคัดทรานซิสเตอร์ให้ได้เกนการขยายได้เท่ากันหมดทุกตัว

ขอบคุณครับ....   [res]
TAS carina เห็นเค้าว่าเสียงดี ใครลองบ้างหรือยัง

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71

วันนี้มีเรื่องเล่านิดนึงครับ รื้อคุณเธอ หวานใจ ออกมาโมนิดหน่อย เพราะผมขนานทรานซิสเตอร์เข้าไปอีกคู่นึง จึงต้องมี RE ให้ ผมเองก็ต่อลำโพงคู่นึงประจำอยู่ ฟังที่ไรก็สงสัยว่าทำไมลำโพงเสียงมันทึบๆจัง ก็โทษไปที่ลำโพงหาซีมาว่าจะรื้อเปลี่ยนแต่ก็ยังไม่ได้ทำตรงนั้น ... วันนี้เปลี่ยน RE ให้เป็นแบบที่ดีขึ้นกว่าเดิม จ่ายแพงมากกว่าเดิมหลายอยู่ (เดิมใช้แบบ non-inductive ตัวขาวๆแบนๆนั่นละ) .. พอเปลี่ยนเสร็จคุณที่ว่าทึบๆนั่น หายไปหมดเลย ไม่ต้องรื้อลำโพงกันล่ะ สบายเลย ความคิดเห็นส่วนตัวของผม อยากให้เพื่อนๆเลิกใช้ครับ ยอมจ่ายแพงขึ้นเถอะครับ ไม่เชื่อลองดูได้ด้วยตัวของท่านเองเลย ไปหา R ดีๆเท่าที่ท่านหาได้มาใช้ตรงนี้ดีกว่าครับ อาจจะเกะกะบ้างเพราะบางยี่ห้อก็ตัวยาว... แต่ก็ใช้ไปเถอะครับ  คุ้ม จริงๆ

R ที่ว่าเป็นแบบไหนครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

วันนี้มีเรื่องเล่านิดนึงครับ รื้อคุณเธอ หวานใจ ออกมาโมนิดหน่อย เพราะผมขนานทรานซิสเตอร์เข้าไปอีกคู่นึง จึงต้องมี RE ให้ ผมเองก็ต่อลำโพงคู่นึงประจำอยู่ ฟังที่ไรก็สงสัยว่าทำไมลำโพงเสียงมันทึบๆจัง ก็โทษไปที่ลำโพงหาซีมาว่าจะรื้อเปลี่ยนแต่ก็ยังไม่ได้ทำตรงนั้น ... วันนี้เปลี่ยน RE ให้เป็นแบบที่ดีขึ้นกว่าเดิม จ่ายแพงมากกว่าเดิมหลายอยู่ (เดิมใช้แบบ non-inductive ตัวขาวๆแบนๆนั่นละ) .. พอเปลี่ยนเสร็จคุณที่ว่าทึบๆนั่น หายไปหมดเลย ไม่ต้องรื้อลำโพงกันล่ะ สบายเลย ความคิดเห็นส่วนตัวของผม อยากให้เพื่อนๆเลิกใช้ครับ ยอมจ่ายแพงขึ้นเถอะครับ ไม่เชื่อลองดูได้ด้วยตัวของท่านเองเลย ไปหา R ดีๆเท่าที่ท่านหาได้มาใช้ตรงนี้ดีกว่าครับ อาจจะเกะกะบ้างเพราะบางยี่ห้อก็ตัวยาว... แต่ก็ใช้ไปเถอะครับ  คุ้ม จริงๆ
หวานใจของพี่ตรอน คือใครครับ พี่ตรอน ช่วยอธิบายให้น้องใหม่เข้าใจด้วยครับ   [c--c]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ว่าจะทำจูนเนอร์เล่นมั่ง แต่เดี๋ยวนี้หาของยากสุดๆ โดยเฉพาะ IF ไม่ต้องหากันเลย พันเองสถานเดียว คิดเบ็ดเสร็จลงทุนซื้อเฉียดพัน

แต่ถ้าไม่ซีเรียส ซื้อพวก MP3+FM เมืองจีนที่เป็นกล่องๆ ไม่ถึง 300 บาท มาแกะแล้วทำวงจรบัฟเฟอร์เพิ่มเข้าไปก็ใช้ได้เหมือนกัน  laughhahaha

สนใจจูนเนอร์ + บัฟเฟอร์ครับ ................ [yes-raccoon] [yes-raccoon] [res] [res] [roll] [roll]

แต่ถ้าไม่ซีเรียส ซื้อพวก MP3+FM เมืองจีนที่เป็นกล่องๆ ไม่ถึง 300 บาท มาแกะแล้วทำวงจรบัฟเฟอร์เพิ่มเข้าไปก็ใช้ได้เหมือนกัน  laughhahaha

สนใจจูนเนอร์ + บัฟเฟอร์ครับ ................ [yes-raccoon] [yes-raccoon] [res] [res] [roll] [roll]

http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=74900011
อันนี้ผมลองเล่นอยู่ เหมือนกล่องที่มาจากจีน แต่ดีตรงที่ช่วง step ความถี่เป็น .00, .25, .50, .75 MHz ซึ่งจะเหมาะกับบ้านเรามากกว่าจากจีน ที่จะ step ทีละ .10MHz ซึ่งจะไม่ตรงกับความถี่ .25/.75

แต่ถ้าชอบอะนาลอกแท้ๆ แบบ VC อะลูมิเนียม 4 แก๊งค์ ที่ร้าน VPKOM ริมคลองหลอดบ้านหม้อยังมีขายครับ 550บาท รับชัดดี ไม่ค่อยกลัววิทยุชุมชนด้วย  [yes-raccoon]

แต่ถ้าชอบอะนาลอกแท้ๆ แบบ VC อะลูมิเนียม 4 แก๊งค์ ที่ร้าน VPKOM ริมคลองหลอดบ้านหม้อยังมีขายครับ 550บาท รับชัดดี ไม่ค่อยกลัววิทยุชุมชนด้วย  [yes-raccoon]

หน้าตาเป็นอย่างไรครับ  น้าเเว่น  [roll-eyes]    ใหนๆก็ถามเเล้ว  ทำไมวิทยุธานินท์ เเบบหมุนคลื่นใส่ถ่าน ถึงมิติ ชัดดี จัง  (ประหยัดเเบบด้วย 3 ก้อน ใช้มา 6-7เดือนเเล้ว ยังไม่หมดเลย)   laughhahaha

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79

------------------
ว่าจะถามพอดีเลย งั้นใช้คู่เดียวดีกว่า  [roll]

หน้าตาเป็นอย่างไรครับ  น้าเเว่น  [roll-eyes]    ใหนๆก็ถามเเล้ว  ทำไมวิทยุธานินท์ เเบบหมุนคลื่นใส่ถ่าน ถึงมิติ ชัดดี จัง  (ประหยัดเเบบด้วย 3 ก้อน ใช้มา 6-7เดือนเเล้ว ยังไม่หมดเลย)   laughhahaha

แบบนี้ครับ Wangine TU-9901 ใช้ไฟ +12V.

ธานินทร์ตัวใหม่ ไม่เคยได้มีโอกาสแกะมาดูครับ แต่ถ้าเป็นของ Tecsun ตัวที่รับได้ชัดๆ ส่วนใหญ่จะเป็นชิพจูนเนอร์ของ Toshiba กลุ่ม TA ครับ ใช้ง่าย สะดวกดีรับชัดใช้ได้เลย เดี๋ยวว่าจะลองทำตัวนี้มาเล่นเหมือนกัน มีชิพกับฟร้อนด์เอนด์รออยู่แล้ว  [pig6456]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best

แต่ถ้าไม่ซีเรียส ซื้อพวก MP3+FM เมืองจีนที่เป็นกล่องๆ ไม่ถึง 300 บาท มาแกะแล้วทำวงจรบัฟเฟอร์เพิ่มเข้าไปก็ใช้ได้เหมือนกัน  laughhahaha

http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=74900011
อันนี้ผมลองเล่นอยู่ เหมือนกล่องที่มาจากจีน แต่ดีตรงที่ช่วง step ความถี่เป็น .00, .25, .50, .75 MHz ซึ่งจะเหมาะกับบ้านเรามากกว่าจากจีน ที่จะ step ทีละ .10MHz ซึ่งจะไม่ตรงกับความถี่ .25/.75

น่าสนใจมากๆๆ ...................ครับ