ผู้เขียน หัวข้อ: ลองฟัง mono ดูบ้างครับ  (อ่าน 9285 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
ลองฟัง mono ดูบ้างครับ
« เมื่อ: 18 มกราคม 2017, 11:00:24 PM »
ลองฟัง mono ดูบ้างครับ [pig90115]
ผมเริ่มไม่มีความสุขกับการฟังเพลงแบบ stereo มาระยะละครับน้า ไม่ได้ไม่ชอบ image ตำแหน่งเสียงร้องหรือชิ้นดนตรีที่เป็นวงครับน้า
แต่เริ่มเบื่อเพราะผมชอบสังเกตุเสียงคนร้องที่อยู่กลางวงครับ ซึ่งผมจะรู้สึกหงุดหงิดเวลามันเอียงไปข้างไดข้างหนึ่ง โดยจะเป็นที่เพลงหรือจะเป็นเพราะระบบผมไม่บลาล้านก็ตาม ยิ่งถ้าเป็นแผ่นเสียงยิ่งชัดครับน้า ไม่ว่าจะปรับนู่นจูนนี้มันก็ไม่นิ่งถึงแม้จะแยกโวลุ่มซ้ายขวาแล้วก็ตาม
สรุปหลังๆผมไม่ค่อยมีความสุขกับการฟังเพลงในห้องครับน้า ชอบเปิดแล้วไปนั่งฟังนอกห้องซะงั้น เลยทำให้เกิดความคิดอยากลองฟังแบบ mono ดูครับน้า [fb-smiling]

แรกๆก็คิดว่าระบบเห็น stereo แล้วจะแปลงให้ฟังแบบ mono อย่างไร ผมก็ลองหาข้อมูลทั่วๆแบบหยาบๆมุดๆดำๆทำไป  [pig90132] ได้ออกมาเป็นกล่อง stereo to mono แบบในรูปครับน้า

วงจรที่ใช้ครับน้า ดีกว่าจั้มตรงใส่กันหน่อยนึงครับ [yellow-lol]

จัดการซ๊อตสัญญาณข้างหนึ่งของแอมป์ และเอา R มาต่อแทนลำโพงข้างหนึ่งครับ

หน้าตาเวลาต่อเข้าระบบ ต้นทางผมมีสองแบบ PC กับ แผ่นเสียงครับ ใช้สวิตส์โยกเอาละกันครับไฮโซสุดๆ [strained-raccoon]

ระบบที่ฟังโล่งขึ้นดีครับน้า

มาเล่ามาคุยกันครับน้า อยากได้ประสบการณ์และคำแนะนำครับน้า [pig90118]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ลองฟัง mono ดูบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2017, 11:07:30 PM »
 จะเล่นโมโนแท้ๆก็คงต้องจัดแผ่นโมโน และ หัวเข็มโมโนมาด้วยครับ  [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มกราคม 2017, 11:24:39 PM »
จะเล่นโมโนแท้ๆก็คงต้องจัดแผ่นโมโน และ หัวเข็มโมโนมาด้วยครับ  [huge-thumbs-up]

น้าเล็กตอบได้ตรง เป็นเส้นทางสายโหดมากครับน้า สำหรับผมมันยากกว่าตอนตัดสินใจจะเล่นแผ่นเสียงซะอีกครับน้า [yellow-lol]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2017, 11:35:03 PM »
 แผ่นหาไม่ยากครับ แต่หัวคงต้องพึ่ง denon เพราะราคาไม่แพงพอจับต้องได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มกราคม 2017, 11:40:16 PM »
หัวรุ่นไหนครับน้าเล็กความรู้ผมน้อยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มกราคม 2017, 11:51:24 PM »
 Denon 102 mono ครับ เป็นรุ่นที่ถูกและคนนิยมเล่นกันเยอะ พี่ๆในกลุ่มก็ใช้หัวรุ่นนี้กันครับ  มีหลายซีรี่ย์นะดูดี ตั้งแต่ต่ำหมื่นจนถึงเกือบสองหมื่นเลย

Audiotecnica  MC At-mono3  หัวนี้ไม่แพง ไม่ถึงห้าพัน

เจ้านี้ถูกสุดครับ seller japan

http://www.ebay.com/itm/NEW-Audio-technica-Dual-Moving-Coil-Stereo-Cartridge-AT-MONO3-LP-Japan-/262588747650?hash=item3d23824f82:g:EWcAAOSwd4tUEooL

• DAV Staff
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2017, 12:26:30 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก ขอถามครับน้า
- ถ้าเอาหัวเข็ม mono เล่นแผ่น stereo เสียงมันจะออกแบบไหนครับน้า ใช่ออกมาแค่ข้างเดียวของ stereo ไหมครับ
- หัวเข็ม mono แบบที่น้าเล็กแนะนำ Audiotecnica  MC At-mono3 มันมี 4 ขามันทำงานอย่างไรครับน้า

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2017, 06:38:56 AM »
การบันทึกเสียงเป็น stereo คน mix จะวางชิ้นดนตรีไม่ให้ซ้อนกันทำให้เราได้ยินเสียงเครื่องดนตรีแต่ละเครื่องชัดเจน ส่วนการบันทึกเสียง mono ที่ไม่สามารถวางชิ้นดนตรีตามจุดๆได้ คน mix จะต้องใช้ equalizer เพิ่มหรือลดบางความถี่ของเครื่องดนตรีไม่ให้ตีกันเอง เลยอัลบั้มที่มาทำ stereo จาก mono master หลายๆอัลบั้มเสียงต่างจากของเดิมไปมาก

ตัวอย่างการ mix เสียง mono ก็ตาม concert ทั่วๆไปนี่ละครับ เค้าจะไม่ mix เป็น stereo เพราะในสถานที่ใหญ่ๆถ้าไปให้เปียโนอยู่ทาง กีตาร์อยู่ทาง เบสอยู่ทาง คนฟังคงงงน่าดู นี่เป็นเหตุผลอีกอย่างนึงที่แผ่น live สมัยก่อนเสียงไม่ค่อยดี เพราะ master มันมาเป็น mono แต่สมัยนี้เสียงดีแล้ว เพราะอุปกรณ์และ software mix เสียงสามารถแยก mix มาอีกชุดนึงเอาไว้ทำอัลบั้มหรือบันทึกการแสดงแบบ stereo ได้เลย

ถ้าเอาแผ่น stereo มารวมกันเป็น mono จะพบว่ามีบางความถี่อาจจะเสริมหรือหักล้างกันเอง สังเกตได้ง่ายสุดจากเสียงแหลมจะหายไปส่วนหนึ่งครับ preamp หรือ integrate amp สมัยก่อนมีสวิทช์ mono-stereo ด้วย ลองทำดูเล่นๆก็ได้ครับ ใส่ tone control ด้วย รับรองได้รสชาดตามต้องการ  [fb-smiling]

ดังนั้นถ้าเล่น mono ลองหาแผ่นที่บันทึกเป็น mono มาตั้งแต่แรกมาลองฟังดูครับ เสียงดีมากๆ เดี๋ยวนี้มีแผ่น mono reissue ออกมาให้ลองฟังกันหลายอัลบั้มเหมือนกันครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มกราคม 2017, 09:25:22 AM »
ขอบคุณอาจารย์ครับ ที่อธิบายและแนวทาง  [0002053E]
ผมสนใจสวิทช์ mono-stereo กับ tone control ครับพอมีแนวทางหรือวงจรตัวอย่างศึกษาไหมครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2017, 10:14:05 AM »
ลองหาวงจร TAS รุ่น Lybird Mk3 ดูครับน้า
มีสวิตท์สลับระหว่างโมโน-สเตอริโอ
และเลือกใช้/ไม่ใช้ Tone Control

**เครดิตภาพจาก http://www.bangkokaudio.com/

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2017, 10:16:12 AM »
Mono out ก็ใช้อย่างที่คุณ atriam ทำแล้วล่ะครับ
ส่วน tone control นี่มีหลากหลายวงจรมาก หาใน net ได้ไม่ยากครับ
แต่ถ้าเอาแบบสุดๆเลย ผมแนะนำ tube equalizer ครับ ตัวผมเองคิดจะทำมานานแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาทำจริงๆซักที
ตามวงจรที่ให้มานี่เราสามารถเลือกความถี่ที่จะ boost/cut ได้ ผมคิดว่าทำ 5 band ที่ 64Hz, 125Hz, 1KHz, 4KHz และ 8KHz ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มกราคม 2017, 10:35:40 AM »
 [chick-headphone] ถ้าเล่นมาแนวนี้....แสดงว่าเริ่มเข้าสู่สัจธรรมของการฟังที่ให้ความสุขมากกว่าแระ... [chick-comb]
 นึกบรรยากาศ....ย้อนอดีตกลับไปซัก 35-40 ปี จังหวัดนนทบุรีสมัยนั้น ยังบ้านนอกมากๆ จำได้ว่าผมมีวิทยุใส่ถ่าน AM ฟังไปทำไร่ทำสวนไป เพลงลูกทุ่ง
ยอดรัก / สายัณห์ สัญญา / ศรเพรช / พุ่มพวง และท่านอื่นๆ ที่โด่งดังในยุคนั้น....เสียงมันช่างไพเราะติดหูมาก AM - Battery radio receiver สมัยนั้นมีแค่ลำโพงเล็กๆ Alnico เพียงดอกเดียว....สมัยนี้มาฟัง hi-def audio กัน เสียงโคตรชัด  Background เงียบเป็นป้าช้า ทำไมยิ่งฟังนานๆ มันยิ่งรำคาญหู หรือว่ามันถูกปรับแต่งจนไม่เป็นธรรมชาติ.... 

• DAV Staff
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มกราคม 2017, 09:33:47 PM »
ขอบคุณครับน้าๆ ตอบช้าหน่อยครับกลางวันใช้มือถือจิ้มยากครับ [YL76]

เดียวค่อยศึกษาไปเรื่อยๆครับน้า หลายแนวทางเล่นเลยครับน้าไม่รู้จะจัดตรงไหนก่อน คงฟังไปก่อนและรอตกผลึกว่าจะเหมาะจัดแบบไหนครับ
คงไมรีบร้อนหรือปูดปาดมากเหมือนแต่ก่อน เพราะอยู่ในไวว้าวุ่นในชีวิตรครับ หน้าที่รับผิดชอบเริ่มเยาะครับมีหลายอย่างที่ต้องเริ่มและปรับปรุงให้ลงตัว
ค่อยๆฟังค่อยๆเล่นตามสภาพไปครับน้า จริงตอนนี้แค่ปรับให้ระบบฟังเป็น mono ก็มีความสุขขึ้นเยาะครับน้าเข้าไปนั่งๆนอนๆในห้องฟังเพลงได้ละครับ [pig6456]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 12:33:08 AM »
ไปได้หม้อมาลูกครับน้า ต้องบอกว่าได้มาแบบเบอๆงงๆครับ  [heyheypig447] คือเห็นแล้วคุ้นๆตาจากรูปแบบการพันหม้อครับน้า แต่จำไม่ได้ว่าผ่านตาเกี่ยวกับวงจรอะไร ถามคนขายก็ไม่ทราบลื้อมาจากเครื่องเก่าเก็บไว้นานแล้ว

เก่นนิดครับน้าคือความรู้เรื่องพวกหม้อพวกนี้ผมงูๆปลาๆครับ ได้มาก็จัดการเช็คว่าหม้อขาดหรือเปล่า ลองวัดทั้งโอห์มและ L ผ่านไม่มีปัญหาครับ
ลองหาข้อมูลดูน่าจะเอามาทำตัวแปลง stereo to mono ได้ก็จัดการลองต่อดูครับน้าลองดูหลายแบบเลยแต่ไปลงตัวกับแบบนี้ครับคือสัญญาณรบกวนกับอัตราขยายถือเป็นที่พอใจครับน้า

เรื่องเสียงมโนไปเองว่าเหมือนช่องไฟในเพลงมันห่างออก เสียงร้องเสียงดนตรีดูมันโดดขึ้นมาครับ [pig90132]
cartridges : shure m44-7
stereo to mono : transformer
int amp : scott 99d
loudspeaker : nht sb1
เพลง : แอ๊ด - จิตติมา เจือใจ

มาบอกมาเล่าครับน้า ผมรู้ไม่มากอยากได้ความรู้คำแนะนำยินดีรับความคิดเห็นนะครับน้า [pig90118]

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 09:14:11 AM »
ที่ผมฟังอยุ่..ฟังชุดปกตินี่ครับ แอมป์ ลำโพง stereo แต่แผ่น mono หัวเข็ม mono เสีงที่ได้จะกระโดด ราวสองเท่าของ stereo มีความดิบไพเราะ เป็นอีกแบบอีกประสพการณ์ แต่แผ่นมันมีน้อยครับน้า ชอบเก่าๆไม่หลงทางครับ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 09:22:02 AM »
แผ่นเสียงแนะนำ ไลนิล speed78 ครับน้า

• DAV Staff
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 11:09:32 AM »
แผ่นเสียงแนะนำ ไลนิล speed78 ครับน้า
ขอบคุณครับน้า ไม่ได้ติดตรงหัวเข็มแต่ไปติดตรงหาแผ่นเนี้ยครับน้าหายากและราคาเริ่มไกลครับ ถ้าจะเล่นผมคงต้องหาแผ่นก่อนนะครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 04:37:53 PM »
ชอบฟังแผ่น MONO แสดงว่าเริ่มมาเข้าแนวลุง SAKUMA แล้ว

แผ่นไทย MONO หายากจริงๆ ครับ ยิ่งเก่ายิ่งแพง 

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 05:09:56 PM »
ชอบฟังแผ่น MONO แสดงว่าเริ่มมาเข้าแนวลุง SAKUMA แล้ว

แผ่นไทย MONO หายากจริงๆ ครับ ยิ่งเก่ายิ่งแพง 
ผมเห็นในรูปแล้ว sakuma น่าจะ ปู่ แล้วครับ [smiling-tongue]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 10:40:29 PM »

ผมคงเดินตามทางลุงแกไม่ไหวครับน้าโม ลุงแกบ้าหม้อเกินไปแถมหม้อไฮโซด้วยครับ [embarrassed]

ผมเห็นในรูปแล้ว sakuma น่าจะ ปู่ แล้วครับ [smiling-tongue]

ผมดูๆวีดีโอแกก็ถ่ายไว้นานแล้วด้วย จือว่าลุงแกกายเป็นตำนานไปแล้วใช่ไหมครับใครรู้บอกผมที [embarrassed]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 10:52:55 PM »
   ตำนานที่ยังมีชีวิตอยู่ครับ ปัจจุบันมีอายุ 73 ขวบครับ   เมื่อเดือนก่อนแกเพิ่งจัดโชว์ระบบเสียงโมโนของแก

• DAV Staff
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 มีนาคม 2017, 11:07:39 PM »
   ตำนานที่ยังมีชีวิตอยู่ครับ ปัจจุบันมีอายุ 73 ขวบครับ   เมื่อเดือนก่อนแกเพิ่งจัดโชว์ระบบเสียงโมโนของแก

ขอบคุณครับน้าเล็ก [fb-smiling]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 12:14:29 AM »
ได้ปรีมาตัวครับน้า จับหม้อใส่กล่อง ใส่โวลุ่ม และสวิตช์เลือกสัญญาณเข้าก็เสร็จครับน้า
จากที่ได้สัมพัสหม้อชักติดใจครับน้า ความรู้สึกในการฟังมันจะต่างออกไปจากต่อตรงพอสมควรครับน้า เสียงมันจะดูเป็นตัวเป็นตนขึ้น ดูชัดแต่ที่สำคัญไม่คมออกมนๆ ฟังแล้วสบายดีครับ บอกเลยครับน้าตัวนี้ทำออกมาแล้วถูกใจมากครับ [wave-dance-raccoon]

ออฟไลน์ emotion13956

• ถูกใจกด Like+ 21
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 06:20:57 AM »
ได้ปรีมาตัวครับน้า จับหม้อใส่กล่อง ใส่โวลุ่ม และสวิตช์เลือกสัญญาณเข้าก็เสร็จครับน้า
จากที่ได้สัมพัสหม้อชักติดใจครับน้า ความรู้สึกในการฟังมันจะต่างออกไปจากต่อตรงพอสมควรครับน้า เสียงมันจะดูเป็นตัวเป็นตนขึ้น ดูชัดแต่ที่สำคัญไม่คมออกมนๆ ฟังแล้วสบายดีครับ บอกเลยครับน้าตัวนี้ทำออกมาแล้วถูกใจมากครับ [wave-dance-raccoon]

ทำสีจักหน่อย แจ่มเลยครับ
 [Stick-out-watermelon]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 08:29:04 AM »
ผมคงเดินตามทางลุงแกไม่ไหวครับน้าโม ลุงแกบ้าหม้อเกินไปแถมหม้อไฮโซด้วยครับ [embarrassed]

ขออนุญาตมาโม้ต่อ.....พร้อมมา update สถานการณ์...

นักเลงหลอดบ้านพี่ยุ่นฯ ยกให้ ลุง Sakuma San เป็นตัวแทนหรือ sale man ของ TAMRADIO หรือ หม้อ TAMURA อันแสนแพง โด่งดังและเลื่องชื่อ หม้อ TAM แพงมาก หยุดผลิต เหลือ stock อีกไม่มาก หมดแล้วหมดเลย ถ้าไหว เมียไม่ด่า รีบกัดฟันสอยเลย ราคาไม่มีทางขาดทุน...อิอิ   

ส่วนอีกท่านก็อาจารย์ NOBU San เค้าให้อยู่ในฝ่ายตัวแทนของ TANGO เจ้าของวงจรอันโด่งดังที่ใช้ Invert Interstage Transformer ขับหลอดที่เป็น positive grid ทั้งหลาย end of production ไปแล้ว นัยว่า TANGO ยิ่งเก่ามันยิ่งแพงและหายาก  ล่าสุด WAVAC ซื้อกิจการ TANGO ทั้งหมดไว้แต่เพียงผู้เดียว เอาทั้งหมดแค่เศษกระดาษพิมพ์เขียวที่ Tango มี ออกมาทำแอป์หลอดขายอย่างรวย...       

* ปรัชญาในการสร้างแอมป์หลอด (IMHO) 60-70% ผมยังให้ OUTPUT TRANSFORMER มันส่งผลต่อเสียงที่เราต้องการอยากจะฟังออกมามากที่สุด....คือถ้ายังหาหม้อที่ดีที่สุดไม่ได้ ก็ยังไม่สร้างดีกว่า.....5555

* ปัจจุบันนักเล่นแอมป์หลอดบ้านเรา ขาเก๋าๆ คงอดไม่ได้ในการที่จะติดตามเรื่องราวของบรรดาหม้อๆ ของค่ายต่างๆ ทั้งหลาย รวมทั้งการออกล่าหาตัวเพื่อนำมาสะสมและใช้งานกัน....ล่าสุดกระแสมันวนกลับมาที่ Western Electric โดยมันมีตั้งแต่แอมป์หลอดเก่าๆ เครื่องมือวัด อุปกรณ์ telephone ชิ้นส่วนใน studio AM-FM เครื่องส่งเก่าๆ  อะไรๆ ก็ได้ที่แปะว่าเป็น WE จริงๆ มันเป็นขยะชัดๆ ที่ยุคกลาง 80-90's พวกมะกันขนเอาใส่เรือมาทิ้งที่จีนเพื่อหาแรงงานถูกๆ รื้อแยกชิ้นส่วนต่างๆ นำเอาไป recycle รู้กันไหมว่า ตอนนี้ ขยะพวกนั้นตัวเท่าฝ่ามือแต่ราคาเป็นแสนๆ ขนาด C OIL สภาพไปโดนคงเป็นบาดทะยัก ราคามันเป็นหมื่นๆ สาย WE สภาพเน่าๆ อย่างกะมัมมี่ ประมูลกันราคาเอาเป็นเอาตาย.....เพราะอะไร ???

* ใครที่เคยได้ฟังเสียงผ่านอุปกรณ์ของ WE จะเข้าใจในคำว่า Full and rich body sound นั้นมันมีตัวตนอย่างไร...ของเค้าดีจริง

* และแล้วลำโพงในแบบของ Western Electric มันก็นำกลับมาสร้างอีกครั้ง ลำโพง HORN เศรษฐีหูทองไทยได้ขนเข้าบ้านกันเป็นว่าเล่น

* นักเลงเครื่องหลอดพี่ยุ่นคงจะเสียสติไปแล้วกระมั้งที่ตีราคาหม้อ WE สภาพขยะๆ  ไว้สูงขนาดนี้ จริงๆปัจจุบัน ราคามันสูงกว่านี้อีก...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2017, 08:54:12 AM โดย Molecular Man »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 10:49:40 AM »
ทำสีจักหน่อย แจ่มเลยครับ
 [Stick-out-watermelon]

เปลี่ยนแนวละครับน้า ต่อไปผมจะไม่ทำสีละครับแบบนี้มันดูดิบๆเก่าๆดีครับ [yellow-lol]

ขออนุญาตมาโม้ต่อ.....พร้อมมา update สถานการณ์...

นักเลงหลอดบ้านพี่ยุ่นฯ ยกให้ ลุง Sakuma San เป็นตัวแทนหรือ sale man ของ TAMRADIO หรือ หม้อ TAMURA อันแสนแพง โด่งดังและเลื่องชื่อ หม้อ TAM แพงมาก หยุดผลิต เหลือ stock อีกไม่มาก หมดแล้วหมดเลย ถ้าไหว เมียไม่ด่า รีบกัดฟันสอยเลย ราคาไม่มีทางขาดทุน...อิอิ   

ส่วนอีกท่านก็อาจารย์ NOBU San เค้าให้อยู่ในฝ่ายตัวแทนของ TANGO เจ้าของวงจรอันโด่งดังที่ใช้ Invert Interstage Transformer ขับหลอดที่เป็น positive grid ทั้งหลาย end of production ไปแล้ว นัยว่า TANGO ยิ่งเก่ามันยิ่งแพงและหายาก  ล่าสุด WAVAC ซื้อกิจการ TANGO ทั้งหมดไว้แต่เพียงผู้เดียว เอาทั้งหมดแค่เศษกระดาษพิมพ์เขียวที่ Tango มี ออกมาทำแอป์หลอดขายอย่างรวย...       

* ปรัชญาในการสร้างแอมป์หลอด (IMHO) 60-70% ผมยังให้ OUTPUT TRANSFORMER มันส่งผลต่อเสียงที่เราต้องการอยากจะฟังออกมามากที่สุด....คือถ้ายังหาหม้อที่ดีที่สุดไม่ได้ ก็ยังไม่สร้างดีกว่า.....5555

* ปัจจุบันนักเล่นแอมป์หลอดบ้านเรา ขาเก๋าๆ คงอดไม่ได้ในการที่จะติดตามเรื่องราวของบรรดาหม้อๆ ของค่ายต่างๆ ทั้งหลาย รวมทั้งการออกล่าหาตัวเพื่อนำมาสะสมและใช้งานกัน....ล่าสุดกระแสมันวนกลับมาที่ Western Electric โดยมันมีตั้งแต่แอมป์หลอดเก่าๆ เครื่องมือวัด อุปกรณ์ telephone ชิ้นส่วนใน studio AM-FM เครื่องส่งเก่าๆ  อะไรๆ ก็ได้ที่แปะว่าเป็น WE จริงๆ มันเป็นขยะชัดๆ ที่ยุคกลาง 80-90's พวกมะกันขนเอาใส่เรือมาทิ้งที่จีนเพื่อหาแรงงานถูกๆ รื้อแยกชิ้นส่วนต่างๆ นำเอาไป recycle รู้กันไหมว่า ตอนนี้ ขยะพวกนั้นตัวเท่าฝ่ามือแต่ราคาเป็นแสนๆ ขนาด C OIL สภาพไปโดนคงเป็นบาดทะยัก ราคามันเป็นหมื่นๆ สาย WE สภาพเน่าๆ อย่างกะมัมมี่ ประมูลกันราคาเอาเป็นเอาตาย.....เพราะอะไร ???

* ใครที่เคยได้ฟังเสียงผ่านอุปกรณ์ของ WE จะเข้าใจในคำว่า Full and rich body sound นั้นมันมีตัวตนอย่างไร...ของเค้าดีจริง

* และแล้วลำโพงในแบบของ Western Electric มันก็นำกลับมาสร้างอีกครั้ง ลำโพง HORN เศรษฐีหูทองไทยได้ขนเข้าบ้านกันเป็นว่าเล่น

* นักเลงเครื่องหลอดพี่ยุ่นคงจะเสียสติไปแล้วกระมั้งที่ตีราคาหม้อ WE สภาพขยะๆ  ไว้สูงขนาดนี้ จริงๆปัจจุบัน ราคามันสูงกว่านี้อีก...

ขอบคุณครับน้าโม ข้อมูลและประวัติที่น้าเล่ามีประโยชน์มากครับ จากดินเป็นทอง เอาความคิดนะครับน้าผมว่ามันแพงจริงครับน้าถ้าไม่เหลือเยาะจริงๆก็จับไม่ไหวครับน้า แต่จากที่สัมพัสผมยอมรับครับน้าว่ามันแตกต่างขึ้น จะเป็นอย่างที่น้าบอกมันจะส่งผลตรงเสียงที่เราอยากจะฟังออกมา เอาเป็นว่าคงเล่นไปตามดวงและกำลังที่จะหาได้ครับน้า ตอนนี้ชักมีแนวทางและความฟันอยู่ริปๆเหมือนกันครับน้า [pig90118]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 11:40:31 AM »
                     บ้านเรา....ถ้าจะให้ชี้เป้าจริงๆ หม้อ interstage ที่คุณ Atriam เล่นพวกนี้ ส่วนใหญ่จะเจอในพวกเครื่องส่ง แบบ Portable และอุปกรณ์ต่างๆของ ทหารฯ หรือไม่ก็เครื่องส่งในห้องส่งเก่าๆ ตามสถานีวิทยุ AM แน่นอนก็มักอยู่ในค่ายทหารอีก ที่หลุดๆ กันออกมาในสมัยก่อน เช่น หลอดนี่ มีทั้งประมูลออกมาอย่างถูกต้องและกองทัพมด ในเมื่อมีมันมี Demand ส่งสัญญานเข้าไป มันก็จะมี Supply ออกมา...มีเงินซื้อได้แทบทุกอย่าง...5555  ฝังหลอดทิ้งไปแล้วเนื่องจากเป็นยุทธปัจจัย ดึกๆ ก็ยังตามไปขุดกันขึ้นมาได้...555

* ของเล่นพวกนี้ โอกาสที่จะเจอในเครื่องพลเรือน เช่น เครื่องเสียงตามโรงหนังเก่าๆ ในปัจจุบันคงจะยาก ไม่เหมือนซักเกือบ 10-15 ปีที่แล้ว อย่างหม้อ UTC นี่จะพบว่าอยู่ในเครื่อง Functional Gen หลอดเก่าๆ หรือหลอด ECC88 ขาทองจะเรียงเป็นตับใน Tektronic Oscilloscope รุ่นโบราณจอ
กลมๆ  ผมยังเห็นมีอยู่ตามหน่วยงานราชการที่มีหน่วยซ่อมบำรุงเก่าๆ ตามมหาวิทยาลัยต่างๆ แน่นอนของทหารช่างน่าจะเยอะสุด...

* ต้องไปวัดดวงกันตามตลาดนัดเอาแหละครับ พวกตลาดนัดแบบคลองถมฯ ในตามหัวเมืองต่างจังหวัดต่างๆ ตลาดนินจา ตลาดเซฟวัน และที่อื่นๆ  ส่วนกรุงเทพ ไม่มีคลองถมอีกแล้ว เห็นว่าย้ายกันไปหมด ตลาดสนามหลวง 2 ตลาดเลียบทางด่วนฯ เห็นว่ามีหลุดมามั่ง แต่ผมไม่เคยไปเดินซักที

[chick-clap] ผมว่าหม้อที่คุณ Atriam ได้มาน่าจะ 600 : 600 นะ หรือ 300+300 : 300+300 ในกรณี series หรือ 150 : 150 ถ้าเอาสองขดมา parallel กัน โดยถ้าเอา L/R มาเข้าจาก CD (Zout ประมาณ 600R) มันจะไม่ matching กันซะทีเดียว  เบสมันจะร่วง จริงๆ จะให้ดี ต้องหามาอีกลูกนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2017, 11:48:20 AM โดย Molecular Man »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 09:15:06 PM »
ตอบช้าหน่อยครับน้าช่วงกลางวันผมไม่ค่อยจะสดวกครับ [chick-luck]

หม้อที่ผมได้มาเจ้าของเดิมก็ว่าแกะมาจากเครื่องทหารครับน้า ไม่ได้มีแต่อุปกรณ์นะครับน้าแผ่นเสียงเก่าๆนี้ก็ชอบอยู่ในค่ายทหารเหมือนกัน [yellow-lol]

การต่อหม้อตัวนี้ผมดูแบบจากรูปนี้เป็นหลักครับน้า

ตัวนี้ผมต่อเพื่อแปลง stereo to mono เรื่องหม้อผมงูๆปลาๆเลยครับน้า ไม่แน่ใจว่าขดละ 600 ohm หรือสองขด 600 ohm ครับน้า
แต่เดิมขา 2 กับ 3 เขาเชื่อมมาอยู่แล้วผมเลยจับทำเป็นฝั่งขาออกครับ ส่วนขาเข้าก็ลองเอาสายคีบและฟังเสียงดูถ้าต่อไม่ถูกเสียงมันจะหักล้างกันฟังแล้วเสียงจะเบาและบู้บี้ครับ ส่วนขาออกลองคีบดูแบบ 1 ขดกับแบบ 2 ขดอนุกรม แบบ 2 ขดอนุกรมจะได้อัตราขยายดีกว่าครับน้า ส่วนการเลือกขั้วบวกกับลบขาออกลองสลับฟังดูจะมีด้านหนึ่งที่พื้นเสียงจะเงียบกว่าครับน้า หลักการเลือกผมเป็นแบบนี้ครับน้าไม่ทราบจริงๆว่าเขาทำกันแบบไหนเหมือนกันครับ อันนี้เป็นรูปแบบที่ผมต่อลงกล่องครับน้า

พอต่อลงกล่องเดินระบบกราวด์สมบูรณ์เสียงจะสงัด ลองฟังกับแผ่นเสียงและ DAC ก็ OK ครับน้า [chick-guitar]

ปล.ที่น้าโมแนะนำ Zout คืออะไรครับน้าเกี่ยวกับอิมพิแดนหรือเปล่าครับ คือเรื่องพวกนี้ผมไม่มีความรู้น้าช่วยแนะนำนิดครับ [confused-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2017, 09:58:57 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 09:46:47 PM »
    น้าโมแกบ้าหม้อมากคนนึงคุยกับแกน่ะได้เรื่อง (เสียตังค์) แน่ๆ ครับเพราะแกยุตลอด   [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 31 มีนาคม 2017, 10:17:18 PM »
    น้าโมแกบ้าหม้อมากคนนึงคุยกับแกน่ะได้เรื่อง (เสียตังค์) แน่ๆ ครับเพราะแกยุตลอด   [yellow-lol]

ยุได้ครับน้า ได้เป็นเป้าหมายแต่ทางที่ไปอาดไม่ตรงจะเป็นทางสาย low cost ครับน้า  [wave-dance-raccoon]