ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยกล่อง batoq  (อ่าน 5451 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
สงสัยกล่อง batoq
« เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012, 11:39:55 PM »
ขอสอบถาม อาจารย์ครับ   ตัวนี้เขาเรียกbatoq เข้าใจว่าเป็น output tranformer รูปภาพเป็นแบบนี้ครับ

ใช้ต่อคั่นระหว่างซีดี ไปยังแอมป์โซลิค  ที่เห็นเขาใช้กันกับแอมป์cec3300r  รบกวนอาจารย์ อธิบายหลักการหน่อยครับว่ามันทำงานยังไง ต้องใช้ไฟเลี้ยงไหมครับ  มันเป็นแบบเดียวกับหม้อ outputหลอดไหมครับ  แล้วถ้ามันใช้กับแอมป์โซลิดมันจะส่งเสริมในด้านใดบ้างครับ  เราสามารถเอาหม้อเอาพุช ตัวนี้มาdiyเองได้ไหมครับ แบบว่าไม่มีปัญญาซื้อของจริง อาจารย์คิดว่าจะคุ้มกับการลงทุนไหมครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: สงสัยกล่อง batoq
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 12:11:23 AM »
ผมขอย้ายมาหัวข้อใหม่นะครับ เพื่อความชัดเจนในเนื้อหา
ออกตัวก่อน ผมก็ไม่ใช่อาจารย์ครับ อธิบายเท่าที่ทราบข้อมูลเท่านั้น

จากคำอธิบายหลักการ http://www.htg2.net/index.php?topic=63265.0#
ผมเข้าใจว่า หน้าที่มันเหมือนจะดักสัญญาณผ่านไปยังลำโพงส่วนนึงมาตรวจสอบ โดยให้ผ่านมาป้อนกลับในวงจร passive จำนวนนึง และเอาไปผสมกับของเดิม ทำให้เกิดอิมพิแดนซ์รวมใหม่ที่โหลดไปยังแอมป์ได้คงที่มากขึ้น ไม่วูปวาบตามความถี่ ซึ่งเป็นพฤติกรรมปกติของลำโพงที่มีอยู่

และคาดว่ามันไม่ได้แยกขดสัญญาณเข้า-ออกเหมือนหม้อเอาต์พุตแน่ๆ ไม่อย่างนั้นจะต้องมาแก้ปัญหาการส่งผ่านกำลังในหม้อแปลง และแบนด์วิดธ์ที่เปลี่ยนไป ทำให้เสียงเปลี่ยนแบบไม่เหมือนเดิมแน่ๆ ซึ่งทำลายบุคลิกของแอมป์โดยตรง ซึ่งไม่เป็นการดีแน่ๆ

ส่วนเทคนิคการทำให้ได้แบบนั้น ถ้ามาเริ่มทำเอง มันก็ยากอยู่ ทีมวิจัยเค้าคงคำนวณและทดลองมาเป็นอย่างดีครับ ไม่ใช่เรื่องที่ทำได้ง่ายแน่ๆ

แต่ผมมีคำถามเล็กๆ ครับว่า หลักการที่ทำให้อิมพิแดนซ์ไปโหลดแอมป์คงตัวแล้ว ผลสุดท้ายจะให้เสียง "ถูกต้อง" และให้เสียงที่ "ถูกใจ" อย่างที่เราต้องการได้จริงๆ แค่ไหน น่ะครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 12:39:21 AM »

ในรูปนี้ น่าจะเป็นตัวที่ผ่านจากแอมป์ไปลำโพง ไม่ใช่ตัวคั่นระหว่าง CD ไปยังแอมป์อย่างที่ถามในตอนต้นน่ะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 12:43:42 AM »
น้าคอมเค้าคงอ่านไปงงไปครับ   เค้าบอกว่า ขั้วต่อเหมือนกับที่ใช้ใน CeC และ สามารถอัพเกรดได้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 12:45:38 AM »
  อ่านดู เดาๆว่าคงไม่ใช่หม้อแปลงเป็นแน่แท้ คงเป็นส่วนหนึ่งในชุด filter ที่น้าแว่นว่าไว้ และ คงเป็น inductor ที่ใช้กันทั่วไปในพาสซีฟนั่นแหละครับ (เมืองนอกนิยมใช้กัน แต่คนไทยจนเลยเล่นแบบธรรมดา)

อันนี้ของ tango ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 12:48:44 AM »
ขอบคุณ อาจารย์ audiomania ครับ  
    ตามที่ผมได้อ่านมาน่ะครับ  (เขาว่ามาน่ะครับ) ลำโพงที่ขับยากอย่างpro sc1 พอใส่ตัวนี้แล้วขับออก เหมือนเพิ่มกำลังขับ ผมก็ไปอ่านเพิ่มเติมมา ขออนุญาติเอามาช่วยประกอบในการพิจารณา (เรื่องไฟฟ้าผมไม่ค่อยรู้เรื่อง อ่านแล้วก็จำมา ผิดพลาดขออภัย ณที่นี้ด้วยน่ะครับ) คือ เขาว่าพอสัญาณออกจากซีดีแล้วผ่านหม้อแปลงนี้  ช่วยเพิ่มกระแส แต่ไม่ได้เพิ่มแรงดัน ทำให้ขับลำโพงที่ขับยาก ที่เห็นก็มีอีกตัวอย่างหนึ่งคือ  xtt-5   http://www.xindak.com/en-us/product_detail_info.asp?id=420  ใช้หลักการแบบเดียวกัน
   ผมชอบไปดูเวปซื้อขายเครื่องเสียงมือสอง  ก็สังเกตเอาเองอ่ะครับว่า  ถ้าของไหนดีๆ ไม่ค่อยมีใครเอาออกมาขาย   ผมสังเกตมาจะเป็นปีแล้ว เห็นขายแค่ครั้งเดียว ก็เลยคิดเอาเองว่ามันคงจะดี (คนเล่นคงจะน้อยด้วยแหละ) จึงไม่ค่อยเห็นมือสอง อีกอย่างมันมี batoq เบอร์6 เบอร์11 แต่ราคาแพงกว่าแอมป์อีก ทั้งๆที่เป็นแอคแซทซูรี่  เผื่ออาจารย์ sansirn กับ อาจารย์ audiomanai  จะต่อยอดให้
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 12:50:06 AM »
 อ่านดู เดาๆว่าคงไม่ใช่หม้อแปลงเป็นแน่แท้ คงเป็นส่วนหนึ่งในชุด filter ที่น้าแว่นว่าไว้ และ คงเป็น inductor ที่ใช้กันทั่วไปในพาสซีฟนั่นแหละครับ (เมืองนอกนิยมใช้กัน แต่คนไทยจนเลยเล่นแบบธรรมดา)

อันนี้ของ tango ครับ

เอ๊ะ ชักไม่มั่นใจแล้วครับ ว่าต่อคั้นซีดี หรือ ต่อคั้นลำโพง  

แล้วหม้อเอาพุทหลอด ต่อคั่นส่วนไหนครับ

ไปค้นมาแล้วครับ ปรากฏว่าต่อคั้นแอมป์กับลำโพงครับ ต้องขอโทษด้วยครับ  ผมผิดเอง   ชื่อก็บอกแล้วว่า output solid   [phok] 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2012, 12:59:17 AM โดย civicdotcom »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 01:16:26 AM »
คาดว่าการที่ไม่ค่อยเห็นมีการขายต่อ เพราะว่าจำนวนนักเล่นส่วนมาก นิยมเล่นที่เครื่องกับส่วนเสริม accessory หลักๆ ในระบบอย่างพวกสายเชื่อมต่อ และระบบในห้องน่ะครับ เพราะมันจัดการง่าย เล่นสนุกกว่า

คือเท่าที่เห็นนักเล่นส่วนใหญ่นิยมและถูกใจกับการเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนส่วนประกอบระบบ มากกว่าการค้นหาปัจจัยในการรีดประสิทธิภาพสูงสุดออกมา

แต่ accessory เฉพาะขนาดนี้ กลุ่มนี้ต้องเล่นจริงจังมากๆ เพราะทั้งเรื่องของราคาเครื่องในระบบที่สามารถแจกแจง (จับความแตกต่าง) ได้มากพอ ที่เจ้าของจะยอมซื้อหามา เป็นเรื่องที่ต้องฝ่าหลายด่านเหมือนกัน เพราะถ้าต้องจ่ายค่าตัวอุปกรณ์เสริมราคานี้ พรรคพวกอาจจะหันไปคบกับแอมป์รุ่นใหญ่กว่าเพื่อแก้ปัญหาตรงนี้ไปเลยก็ได้ โดยไม่ต้องเสริมอะไรเลยน่ะครับ...  [smi_ley]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 02:34:39 AM »
คาดว่าการที่ไม่ค่อยเห็นมีการขายต่อ เพราะว่าจำนวนนักเล่นส่วนมาก นิยมเล่นที่เครื่องกับส่วนเสริม accessory หลักๆ ในระบบอย่างพวกสายเชื่อมต่อ และระบบในห้องน่ะครับ เพราะมันจัดการง่าย เล่นสนุกกว่า

คือเท่าที่เห็นนักเล่นส่วนใหญ่นิยมและถูกใจกับการเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนส่วนประกอบระบบ มากกว่าการค้นหาปัจจัยในการรีดประสิทธิภาพสูงสุดออกมา

แต่ accessory เฉพาะขนาดนี้ กลุ่มนี้ต้องเล่นจริงจังมากๆ เพราะทั้งเรื่องของราคาเครื่องในระบบที่สามารถแจกแจง (จับความแตกต่าง) ได้มากพอ ที่เจ้าของจะยอมซื้อหามา เป็นเรื่องที่ต้องฝ่าหลายด่านเหมือนกัน เพราะถ้าต้องจ่ายค่าตัวอุปกรณ์เสริมราคานี้ พรรคพวกอาจจะหันไปคบกับแอมป์รุ่นใหญ่กว่าเพื่อแก้ปัญหาตรงนี้ไปเลยก็ได้ โดยไม่ต้องเสริมอะไรเลยน่ะครับ...  [smi_ley]

ใช่ครับ ผมเคยคิดจะลองเล่นตัวนี้ดูหลายครั้งแล้วแต่ตัดใจซื้อไม่ได้ซักที
และผมก็ไม่ทราบว่าจะมีผลต่อเสียงอย่างไรบ้าง อย่างแรกเลยคือในด้านความสะอาดของเสียง
ท่านใดเคยลอง กล่องปรับ Impedance ให้กับลำโพง บอกกล่าวกันบ้างน๊ะครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 06:42:45 AM »

ใช่ครับ ผมเคยคิดจะลองเล่นตัวนี้ดูหลายครั้งแล้วแต่ตัดใจซื้อไม่ได้ซักที
และผมก็ไม่ทราบว่าจะมีผลต่อเสียงอย่างไรบ้าง อย่างแรกเลยคือในด้านความสะอาดของเสียง
ท่านใดเคยลอง กล่องปรับ Impedance ให้กับลำโพง บอกกล่าวกันบ้างน๊ะครับ

แปลกดีครับ  น่าสนใจ ...............

ออฟไลน์ spacerider

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 08:04:46 AM »
จากเว็ปนี้เขาว่ามันเป็น output แบบ1:1ครับ
http://www.teerawatj.com/webboard/index.php?topic=96.0

แต่น่าจะตัวใหญ่เอาการ กระแสคงสูง 150/8 เกือบ 2 แอมป์ลวดเบอร์อะไรหละเนี่ย ถ้า 150 w ที่ 4 โอมห์นี่ก็เกือบ 4 แอมป์ เอเข้าใจถูกเป่าไม่รู้แฮะ

อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะช่วยยังไง [unde_cided]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 08:16:11 AM »
   ขอแก้ไขขีอมูลนิดหน่อยก่อนน่ะครับ  เดี๋ยวคนอ่านท่านหลังจะเข้าใจผิด ซึ่งผมให้ข้อมูลไปผิด ว่า เป็นต่อคั่นระหว่างซีดีไปแอมป์ และไปเพิ่มกระแส ไม่ได้เพิ่มแรงดัน ผมไปจำในส่วนนี้คือ buffer ขอโทษด้วยครับ ผมสับสนเอง  [phok]  

สรุปแล้วบาต็อค(batoq) ตัวนี้ คือ ตัวที่ต่อคั่นระหว่างแอมป์ไปลำโพงน่ะครับ  เป็นหม้อแปลง output tranformer ซึ่งมีอยู่ในแอมป์หลอด  และไม่ได้ไปเพิ่มกระแส  ส่วนbatoq เบอร์6 หรือเบอร์อะไรนั่น สรุปว่าเป็นรุ่นเดียวกัน แต่รันนัมเบอร์คนจองมา และอย่างที่อาจารย์audiomanai บอกให้ข้อคิดไว้ดีมากเลยครับ  ถ้าจะไปซื้อในส่วนนี้(ซึ่งแพงกว่าแอมป์อีก) สู้ไปซื้อแอมป์ที่รุ่นสูงกว่า ไม่ดีกว่าเหรอ
           แต่ถ้าในหมู่บ้านนี้มี ซึ่งแต่คนเก่งๆ และหม้อแปลงเอาส์พุท ที่ราคาพอจับต้องได้  แล้วมาทดลองก็น่าสนใจดีเหมือนกันน่ะครับ ถ้าได้ผลทางเสียงที่ดีขึ้นจริง

ปล พอดีพิมพ์ไว้แล้ว มีกระทู้ตอบเข้ามา ขี้เกียจเขียนใหม่ก็เลยส่งเลย กลับมาอ่านกระทู้ก่อนหน้า ปรากฏว่า เขาบอกว่าช่วยเพิ่มกระแสด้วยครับ  แต่ถ้าเป็นการต่อแบบ1ต่อ1 (เข้าใจว่าคือ choke) ผมลองต่อแล้วเสียงมันค่อยลง  เสียงจะทึบ ไม่กล้าเปิดนานกลัวแอมป์พัง    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2012, 08:28:31 AM โดย civicdotcom »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 08:31:11 AM »

[roll]  ที่เห็นว่าช่วยได้อย่างชัดเจน คือ ช่วยให้เราเสียเงิน แน่ๆ ถ้าจะลองฮับ   

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 09:48:40 AM »
   ขอแก้ไขขีอมูลนิดหน่อยก่อนน่ะครับ  เดี๋ยวคนอ่านท่านหลังจะเข้าใจผิด ซึ่งผมให้ข้อมูลไปผิด ว่า เป็นต่อคั่นระหว่างซีดีไปแอมป์ และไปเพิ่มกระแส ไม่ได้เพิ่มแรงดัน ผมไปจำในส่วนนี้คือ buffer ขอโทษด้วยครับ ผมสับสนเอง  [phok] 

สรุปแล้วบาต็อค(batoq) ตัวนี้ คือ ตัวที่ต่อคั่นระหว่างแอมป์ไปลำโพงน่ะครับ  เป็นหม้อแปลง output tranformer ซึ่งมีอยู่ในแอมป์หลอด  และไม่ได้ไปเพิ่มกระแส  ส่วนbatoq เบอร์6 หรือเบอร์อะไรนั่น สรุปว่าเป็นรุ่นเดียวกัน แต่รันนัมเบอร์คนจองมา และอย่างที่อาจารย์audiomanai บอกให้ข้อคิดไว้ดีมากเลยครับ  ถ้าจะไปซื้อในส่วนนี้(ซึ่งแพงกว่าแอมป์อีก) สู้ไปซื้อแอมป์ที่รุ่นสูงกว่า ไม่ดีกว่าเหรอ
           แต่ถ้าในหมู่บ้านนี้มี ซึ่งแต่คนเก่งๆ และหม้อแปลงเอาส์พุท ที่ราคาพอจับต้องได้  แล้วมาทดลองก็น่าสนใจดีเหมือนกันน่ะครับ ถ้าได้ผลทางเสียงที่ดีขึ้นจริง

ปล พอดีพิมพ์ไว้แล้ว มีกระทู้ตอบเข้ามา ขี้เกียจเขียนใหม่ก็เลยส่งเลย กลับมาอ่านกระทู้ก่อนหน้า ปรากฏว่า เขาบอกว่าช่วยเพิ่มกระแสด้วยครับ  แต่ถ้าเป็นการต่อแบบ1ต่อ1 (เข้าใจว่าคือ choke) ผมลองต่อแล้วเสียงมันค่อยลง  เสียงจะทึบ ไม่กล้าเปิดนานกลัวแอมป์พัง   

ขอบพระคุณนะครับ ................

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 12:33:48 PM »
ขอเสนอความเห็นดังนี้
อันดับแรก output แบบ 1:1 กับ choke ไม่เหมือนกัน opt แบบ1:1 คือมีขด pri และ sec ซึ่งแยกกันมีจำนวนรอบการพันเท่ากันส่วน choke จะมีขดเดียว และมักจะทำตัวเป็น lpf

ที่ผมเข้าใจคือลำโพงขับยาก (ถ้าผิดก็แนะนำด้วยครับ) คือที่โวลเตจสวิงเท่ากันต้องการกระแสเพื่อให้ทำงานได้ดีมากกว่าลำโพงที่ขับง่าย ถ้าpower amp จ่ายกระแสได้ไม่พอและไม่อยากปลี่ยน อีกอย่างการเปลี่ยนอิมพีแดนซ์ของลำโพงไม่ค่อยกระทบกับการทำงานของภาค output ของ ss นัก เป็นผมอาจจะพัน output แบบ step down คือยอมเสียvoltage swing ไปบางส่วนแต่มีกระแสมากขึ้นแต่ไหนๆก็ทำแล้วก็มีแท็ปแบบ1:1 ด้วยเลยแล้วกัน เหมือนopt หลอดมี output หลายแท็ป [smi_ley]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 01:57:21 PM »
แต่เท่าที่ทราบมา จะใช้ได้ดีกับแอมป์ SS ครับ ถ้าใช้กับหลอดจะไม่ค่อยเข้ากัน
คงจะเป็นเพราะหลอดจ่ายกระแสได้สูงอยู่แล้วหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 02:57:16 PM »
อันดับแรก output แบบ 1:1 กับ choke ไม่เหมือนกัน opt แบบ1:1 คือมีขด pri และ sec ซึ่งแยกกันมีจำนวนรอบการพันเท่ากันส่วน choke จะมีขดเดียว และมักจะทำตัวเป็น lpf

ที่ผมเข้าใจคือลำโพงขับยาก (ถ้าผิดก็แนะนำด้วยครับ) คือที่โวลเตจสวิงเท่ากันต้องการกระแสเพื่อให้ทำงานได้ดีมากกว่าลำโพงที่ขับง่าย ถ้าpower amp จ่ายกระแสได้ไม่พอและไม่อยากปลี่ยน อีกอย่างการเปลี่ยนอิมพีแดนซ์ของลำโพงไม่ค่อยกระทบกับการทำงานของภาค output ของ ss นัก เป็นผมอาจจะพัน output แบบ step down คือยอมเสียvoltage swing ไปบางส่วนแต่มีกระแสมากขึ้นแต่ไหนๆก็ทำแล้วก็มีแท็ปแบบ1:1 ด้วยเลยแล้วกัน เหมือนopt หลอดมี output หลายแท็ป [smi_ley]

ผมชอบแต่หน้าตากล่องนะครับ แต่อยากได้แบบทรงกลมทำด้วยพลาสติก ...คุณ Spacerider พอทำได้หรือไม่ครับ ..........

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 03:06:32 PM »

ผมชอบแต่หน้าตากล่องนะครับ แต่อยากได้แบบทรงกลมทำด้วยพลาสติก ...คุณ Spacerider พอทำได้หรือไม่ครับ ..........
ถ้าหมายถึงกล่องกลมที่โรงงานไม่มีเราเตอร์ครับ ส่วนใหญ่ทำเหลี่ยมเพราะมีเครื่องตัดเหล็กแบบกิโยติน ถ้าหมายถึงหม้อแปลงเทอรอยอันนี้ไม่สามารถครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 03:08:01 PM »

ถ้าหมายถึงกล่องกลมที่โรงงานไม่มีเราเตอร์ครับ ส่วนใหญ่ทำเหลี่ยมเพราะมีเครื่องตัดเหล็กแบบกิโยติน ถ้าหมายถึงหม้อแปลงเทอรอยอันนี้ไม่สามารถครับ

ไว้จะขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ .........

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 08:33:37 PM »

ไว้จะขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ .........

ยินดีครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 04:50:18 PM »
  ไปถามมาแล้ว เขาเรียกว่าหม้อแปลงอิมพิแดนซ์ ใช้กับลำโพงเสียงตามสายที่ต้องเดินสายไกลๆครับ