ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามเกียวกับการสั่งซื้อของจากนอกครับ  (อ่าน 8149 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
คือผมอยากทราบว่าถ้าราคาอย่างนี้หมายความว่าอย่างไรครับ
หมายถึงว่าเขาหักภาษีตอนที่ผมซื้อใช่ไหมครับ แต่พอมาถึงในไทยผมก็ต้องเสียภาษีอีกทีใช่ไหมครับ
และผมได้สั่งซื้อไปแล้วด้วยครับผม
ขอบคุณมากครับ

Price:  ?84.98  (Inc. 20% VAT)
(?70.82 Exc. VAT)

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: ขอรบกวนถามเกียวกับการสั่งซื้อของจากนอกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 02:40:41 PM »
Price:  ?84.98  (Inc. 20% VAT)  = ราคานี้ รวม vat แล้ว (20%)
(?70.82 Exc. VAT)                   = ราคานี้ไม่รวม vat 

อันนี้คือ เราซื้อสินค้า พร้อมทั้ง เสียค่าภาษีตามการจัดเก็บในประเทศของผู้ขายครับ

ส่วนส่งมาถึงไทยแล้ว น่าจะเกี่ยวโยงกับอีกสองหน่วยงาน คือศุลกากร กับไปรษณ๊ย์

อันนี้ก็แล้วแต่ดวงล่ะครับ  ถ้าแพคเกจดีๆ กล่องโต  น้ำหนักค่อนข้างมาก  อันนี้ไม่น่ารอด

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ขอรบกวนถามเกียวกับการสั่งซื้อของจากนอกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 02:59:28 PM »
ขอบคุณ คุณ jam_kung มากครับที่ช่วยตอบ
แต่พอกระผมชำระเงินแล้ว ทุกรายการที่ผมสั่งซื้อ ในใบ invoice
จะเป็นราคาที่ไม่รวม VAT ครับ
Price:  ?84.98  (Inc. 20% VAT)
(?70.82 Exc. VAT) ผมชำระเงินในราคานี้ครับ
ก็เลยสงสัยในเรื่องว่าพอนำเข้ามาแล้วอาจจะต้องโดนในส่วน 20% ที่หักออกก่อนตอนแรกหรือเปล่าครับ   [pig90124]

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 03:11:49 PM »
ผมคิดว่า ถ้าเขาขายให้เรา และส่งให้ในราคาไม่รวมภาษีได้  ก็ไม่น่ามีปัญหาว่าจะต้องเสีย vat20% ( ตามพิกัดอัตราภาษี ในประเทศของผู้ขาย)

ถ้าเป็นการซื้อขายในรูปแบบ บริษัท อาจจะต้องซื้อในราคารวมภาษี ซึ่งอันนี้อาจนำไปขอคืนภาษีได้ภายหลัง

ปัญหาคือ พี่ศุล กับพี่ไปร ของไทยนี่แหละครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 03:29:15 PM »
ผมคิดว่า ถ้าเขาขายให้เรา และส่งให้ในราคาไม่รวมภาษีได้  ก็ไม่น่ามีปัญหาว่าจะต้องเสีย vat20% ( ตามพิกัดอัตราภาษี ในประเทศของผู้ขาย)

ถ้าเป็นการซื้อขายในรูปแบบ บริษัท อาจจะต้องซื้อในราคารวมภาษี ซึ่งอันนี้อาจนำไปขอคืนภาษีได้ภายหลัง

ปัญหาคือ พี่ศุล กับพี่ไปร ของไทยนี่แหละครับ
ขอบคุณมากครับที่ให้ความกระจ่าง  [res] 
ตอนแรกผมติดต่อกับบริษัทผู้ผลิตโดยตรงก็ยังแปลกใจว่าทำไมได้ราคาที่สูงกว่าที่ผมซื้อในตัวแทนจากเมืองนอกที่ขายให้ผม [unde_cided]
ตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่าผู้ผลิตเขาได้รวมภาษีมาให้ผมเลย
ดีนะครับที่ผมเอะใจเรื่องภาษีก่อน ไม่เช่นนั้นผมสั่งซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงไปแล้วครับ
ซึ่งราคาถูกกว่าที่ขายในไทยมาก แต่พอผมมารวมภาษี ที่พึ่งได้ทราบมาว่าราคาจะอยู่ที่ 60 % และ+ VAT อีก 7%  [wating-raccoon] [tremor-raccoon]
ราคาจะพอๆกับที่ผมได้ซื้อในไทยเลยครับ [c--c]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 05:29:16 PM »
จดๆ [res]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 05:50:09 PM »
จดๆ [res]

[gr_in] ระดับน้า numz ยังต้องจดเหรอก๊าบ  [unde_cided]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 05:52:32 PM »
จดๆ [res]

[gr_in] ระดับน้า numz ยังต้องจดเหรอก๊าบ  [unde_cided]

[roll] ทุกอย่างที่เป็นความรู้ ขอจดใว้ก่อนครับ โดนกรอกหูด้วย สตีป จ็อปมา... "จงหิวโหย จงโง่เขล่า..."
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 06:20:42 PM »
จดๆ [res]

[roll] ทุกอย่างที่เป็นความรู้ ขอจดใว้ก่อนครับ โดนกรอกหูด้วย สตีป จ็อปมา... "จงหิวโหย จงโง่เขล่า..."
wow + อย่างนี้สิถึงเป็นหนุ่มไฟแรงอยู่ตลอดเวลา
อย่างบางครั้งผมก็มีความรู้สึก ว่าอายที่จะถาม แต่ถ้าผมไม่รู้และปล่อยให้สงสัยอยู่อย่างนั้นผมอายมากกว่า  [c--c]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 10:32:18 PM »
มันเป็น vat ของบ้านเขาครับ มาคิดกับเราไม่ได้ ดังนั้นราคาที่คิดเราจึงต้องถอดออก 20 เปอเซ็น(บ้านเค้าเก็บเรทนี้) แล้วถ้ามาถึงเมืองไทย อยู่ที่พี่ศุลเป็นคนประเมิน ถ้าโดนภาษี ก็ 30 เปอเซ้นครับ

ดังนั้น ถ้าไม่โดนภาษีเราก็เสียเท่าที่ในอินวอยนั่นล่ะครับ  [heyheybaby_jump]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 10:43:34 PM »
มันเป็น vat ของบ้านเขาครับ มาคิดกับเราไม่ได้ ดังนั้นราคาที่คิดเราจึงต้องถอดออก 20 เปอเซ็น(บ้านเค้าเก็บเรทนี้) แล้วถ้ามาถึงเมืองไทย อยู่ที่พี่ศุลเป็นคนประเมิน ถ้าโดนภาษี ก็ 30 เปอเซ้นครับ

ดังนั้น ถ้าไม่โดนภาษีเราก็เสียเท่าที่ในอินวอยนั่นล่ะครับ  [heyheybaby_jump]
ขออย่าให้โดนเลย คุณ ผึ้ง ว่าจะแยกเป็น 2 กล่องแล้วเชียว และแปลกมากถ้าแยกค่าส่งกลับถูกกว่าอีก (พึ่งมารู้ทีหลัง)  [heyheybaby_watch]
นี่ผมสั่ง Michell Tecnoweight และ record clamp  อีกจำนวนหนึ่ง
เพื่อลองนำมาใช้ดูและฝากเพื่อนถ้าได้ผลอย่างไรก็จะแจ้งให้คุณผึ้งได้ทราบด้วยเกี่ยวกับ Michell Tecnoweight  [megaphone3]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 10:47:58 PM »

ตามน้า Liberty ว่าครับ ยกตัวอย่างนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวบ้านเรา มาซื้อมากินในบ้านเรา พอจะกลับก็สามารถเอาใบเสร็จรับเงินไปเรียกคืน VAT ได้ที่สนามบินก่อนออกนอกประเทศ ผมสั่งซื้อสินค้าจากต่างประเทศบ่อย ไม่เคยเสีย VAT หรือ Sale Tax เลยครับ จะเสียก็แต่ภาษีศุลกากร

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 10:58:47 PM »

ขออย่าให้โดนเลย คุณ ผึ้ง ว่าจะแยกเป็น 2 กล่องแล้วเชียว และแปลกมากถ้าแยกค่าส่งกลับถูกกว่าอีก (พึ่งมารู้ทีหลัง)  [heyheybaby_watch]
นี่ผมสั่ง Michell Tecnoweight และ record clamp  อีกจำนวนหนึ่ง
เพื่อลองนำมาใช้ดูและฝากเพื่อนถ้าได้ผลอย่างไรก็จะแจ้งให้คุณผึ้งได้ทราบด้วยเกี่ยวกับ Michell Tecnoweight  [megaphone3]

ผมโดนติงโดยพี่คนที่ขาย RP3 ให้แล้วครับ แกว่าสั่งอย่างอื่นมาหมด แล้วทำไมไม่สั่งตุ้มมาด้วย จะสุดอยู่แล้ว กั๊กไว้ทำไม  fart-raccoon
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 11:01:00 PM »

ตามน้า Liberty ว่าครับ ยกตัวอย่างนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวบ้านเรา มาซื้อมากินในบ้านเรา พอจะกลับก็สามารถเอาใบเสร็จรับเงินไปเรียกคืน VAT ได้ที่สนามบินก่อนออกนอกประเทศ ผมสั่งซื้อสินค้าจากต่างประเทศบ่อย ไม่เคยเสีย VAT หรือ Sale Tax เลยครับ จะเสียก็แต่ภาษีศุลกากร
เอาวุ้ย  [shock1] มีคุณ  gotgi  เป็นที่ปรึกษาเพิ่มมาอีกท่านแล้ว
เสียวตรงภาษีอย่างเดียวนี่แหละ ไม่งั้นผมนำโฟโนสเตจ มาจำหน่ายเองเลย
โดยอาจเอาส่วนต่างกำไรไม่มากนัก เพื่อแจกจ่ายกันเล่น แต่ถ้ามีความเสี่ยงที่ไม่แน่นอนของภาษี
อาจจะต้องบวกเพิ่มเข้าไปอีก แล้วลูกค้าอาจจะไม่เข้าใจหาว่าผมค้ากำไรเกินควร ยังงั้นผมไม่เอาดีกว่า  [strained-raccoon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2012, 11:15:09 PM »

ผมโดนติงโดยพี่คนที่ขาย RP3 ให้แล้วครับ แกว่าสั่งอย่างอื่นมาหมด แล้วทำไมไม่สั่งตุ้มมาด้วย จะสุดอยู่แล้ว กั๊กไว้ทำไม  fart-raccoon
โอว.........บอกพี่ท่านคนขาย ของเดิมยังไม่เคยสัมผัสเลย อยู่ๆให้ UP ทันที กลัวตั้งตัวไม่ทันอะดิ  [heyheypig447]
แต่ผมดูๆแล้ว Michell Tecnoweight น่าจะเล่นง่ายปรับละเอียด ด้วยมือทีละสเต็ป
อีกทั้งตอนนี้ แบรนด์ดังอีกตัวอย่าง  expressimo audio ก็ปรับยากกว่า โดยต้องใช้ประแจอย่างเดียว
ใจจริงอยากลองสั่งมาทั้งสองตัวเลย ก็คุณเธอว์จะค้อนเอา  [O.K.]