ผู้เขียน หัวข้อ: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด  (อ่าน 58307 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 07:56:26 PM »

เสียงกลาง  ตัดที่ 1600 Hz  -   6400 Hz  
ใช้  C  =  10.57 uF   ต่ออนุกรมกับ    L  =  0.23 mH
แล้วตรงเข้าขั้วบวก  เสียงกลาง  5  นิ้วเลย

เมื่อพิจารณาดูเสียงดนตรีที่ชื่นชอบ  มีเปียโน  กีตาร์  แซ๊กโซโฟน
ย่านความถี่อยู่ระหว่าง  300  -  8000  Hz  
ต้องลองฟังด้วยหูดูว่าโอเคไหม  ซึ่งถ้ามับสามารถผสานกับ  12  นิ้วดี

คือ  ราบเรียบ  ลื่นไหลไม่สะดุด  ตรงนี้คือความไพเราะของเสียงดนตรี

จาก  6400 ? 20000 Hz  ดอกทวีทเตอร์วีฟ่า  รับผิดชอบไป  ผมไม่ห่วงตรงจุดนี้มากนัก
ใช้  C  ค่า   4.7 uF  (จริงคำนวณได้  4.14 uF)  เพียงตัวเดียว

สายไฟธรรมดาที่ใช้เดินภายในจากนัฐพงษ์  

จากครอสไปเสียงทุ้ม  12  นิ้ว  ยาวเท่ากับ     60  ซ.ม.
จากครอสไปเสียงกลาง  5  นิ้ว  ยาวเท่ากับ    72  ซ.ม.
จากครอสไปทวีทเตอร์โดมวีฟ่า  ยาวเท่ากับ    86.4  ซ.ม.

ทั้งนี้เพื่อตัดปัญหาเรื่องเวลาเดินทางจากจุดกำเนิดเสียงที่ไม่เท่ากัน
ผมไม่อยากสร้างวงจรดีเลย์มาชดเชยนะครับ  เลยแก้แบบซิมเปิ้ลๆ
ซึ่งได้ผลหรือไม่  พิสูจน์ไม่ยากครับ

เสร็จแต่เช้าละครับ  ฟังแล้วชื่นใจ   เสียงร้องเสียงดนตรีทั้งหมดออกนอกตู้ตามที่หวัง
หมายถึงไม่มีดอกลำโพงดอกไหนกลับเฟส  ความสมดุลของเสียงทั้งสามย่านความถี่กลมกลืนดี
จนบัดนี้ยังหาข้อติไม่ลงจริงๆ ครับผม

พาสสีพ มีอุปกรณ์  C  2  ตัว   ,  L  อีกตัวเดียวเท่านั้นนะครับ

เก่า

ใหม่

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2012, 12:30:14 AM »

คุยนิด นิด  ว่า

สมัยยังมีเรี่ยวแรง   เวลาไปร้องคาราโอเกะ  ผมจะเปิดห้องส่วนตัวร้องเพลงกัน

และขอคุยเพิ่มอีกนิดว่า  นักร้องสมัครเล่นแต่เสียงดีที่ไปด้วยกันนั้น 
เธอเป็นถึง  พริ๊ตตี้สาวสวยบริษัทรถยนต์แห่งหนึ่ง 
นานนับปีที่สนุกสนานกัน
ความเป็น  พลาโตนิซึ่มเฟรนชิพ  ยังคงมีถึงปัจจุบันครับ

แก่แล้วเลยต้องร้องอยู่บ้านสถานเดียว

บอกแค่นี้ก็พอ รู้แล้วครับ  ข้าน้อย ขอคาระวะ   [res]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 09:48:00 AM »

คุยนิด นิด  ว่า

สมัยยังมีเรี่ยวแรง   เวลาไปร้องคาราโอเกะ  ผมจะเปิดห้องส่วนตัวร้องเพลงกัน

และขอคุยเพิ่มอีกนิดว่า  นักร้องสมัครเล่นแต่เสียงดีที่ไปด้วยกันนั้น 
เธอเป็นถึง  พริ๊ตตี้สาวสวยบริษัทรถยนต์แห่งหนึ่ง 
นานนับปีที่สนุกสนานกัน
ความเป็น  พลาโตนิซึ่มเฟรนชิพ  ยังคงมีถึงปัจจุบันครับ

แก่แล้วเลยต้องร้องอยู่บ้านสถานเดียว

บอกแค่นี้ก็พอ รู้แล้วครับ  ข้าน้อย ขอคาระวะ   [res]

มิกล้ารับดอกครับ 

บางทีชะตาชีวิต  บวก  หน้าที่การงาน  มันดึงเราเข้าไปเอง
บังเอิญเส้นดี   ค่าใช้จ่ายเบิกได้ครับ 

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 10:03:18 AM »

กลับมาที่  Sansui SP200
ฟังวันละไม่น้อยกว่าห้าชั่วโมง  จนถึงเช้าวันนี้  ผมถึงบางอ้อ
ว่าเสียงเพลงเสียงดนตรีทำไมดูคุ้นเคยจัง

ถ้่าใครเคยฟัง  OB  เสียงอย่างนั้นเลย
เสียง  ลำโพงโอบี  คล้ายม่านเสียงที่แผ่ลอยอยู่ต่อหน้าเรานะครับ  มีอิมเมจสูงต่ำ  ด้านกว้าง ลึก
ในระดับที่สมจริง  หรือตู้ลำโพงล่องหนหายวับไปเลย  ฟังเพลงร้องดนตรีน้อยชิ้น  (เดี่ยวไวโอลิน)

Pioneer CD PD8500  -  6DJ8 Tube Buffer  -   LM3875  

มันทำให้ผมฉุกใจคิดถึง  โปรเจ็ค โอไรอ้อน  ที่เคยฝันถึงนานแล้ว
การเสาะแสวงหาดอกลำโพงขนาด  8  นิ้วมาเล่นแบบโอบีในราคารากหญ้า
เป็นความท้าทายไม่น้อยครับ

ป.ล.  วันนี้หัดเล่น  IMac  คลานแบบเตาะแตะ  ใช้โปรแกรม  OSX  ยังไม่เก่งครับ

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 06:40:29 PM »

ผมเริ่มฝึกให้ตัวเองนอนช้าลง  (หรือนอนช้าขึ้นแฮะ)
จะได้ใช้เวลาตอนหัวค่ำทำอะไรที่อยากทำบ้าง  เริ่มมาได้สามสี่วันแล้วละครับ

ฟัง  Sansui SP200  กับ  LM3875  รู้สึกดีวันดีคืนครับ  
โดยเฉพาะเสียงกีตาร์สดมีพละกำลัง  ให้นึกถึงการแสดงสดบนเวที
และพาลนึกเลยเถิดไปถึงการผสมผสานระบบลำโพงให้เป็นแบบ  Active  +  Passive
ทั้งนี้เวลาเซ็ทลำโพง  PA  ร้องเพลงมันให้ความสดที่สนุกสนานมากครับ

คงต้องหา  Active Cross  มาใช้แทนตัวเก่าที่ขายออกไปซะแล้วสิ
ตอนนี้กำลังรื้อ  LM3886  มาต่อให้มีเสียงแล้วจะต่อตรงเข้าเฉพาะเสียงทุ้ม  12  นิ้ว
ได้หม้อแปลงมาอีก 3  ตัวละ

ส่วนกลาง +  แหลม  ให้เป็นหน้าที่ของ  LM3875  ไปก่อน
ถ้าไม่ง่วงเกินจะมารายงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2012, 06:53:45 PM โดย malako »

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 09:44:11 PM »

ผมเริ่มฝึกให้ตัวเองนอนช้าลง  (หรือนอนช้าขึ้นแฮะ)
จะได้ใช้เวลาตอนหัวค่ำทำอะไรที่อยากทำบ้าง  เริ่มมาได้สามสี่วันแล้วละครับ

ฟัง  Sansui SP200  กับ  LM3875  รู้สึกดีวันดีคืนครับ  
โดยเฉพาะเสียงกีตาร์สดมีพละกำลัง  ให้นึกถึงการแสดงสดบนเวที
และพาลนึกเลยเถิดไปถึงการผสมผสานระบบลำโพงให้เป็นแบบ  Active  +  Passive
ทั้งนี้เวลาเซ็ทลำโพง  PA  ร้องเพลงมันให้ความสดที่สนุกสนานมากครับ

คงต้องหา  Active Cross  มาใช้แทนตัวเก่าที่ขายออกไปซะแล้วสิ
ตอนนี้กำลังรื้อ  LM3886  มาต่อให้มีเสียงแล้วจะต่อตรงเข้าเฉพาะเสียงทุ้ม  12  นิ้ว
ได้หม้อแปลงมาอีก 3  ตัวละ

ส่วนกลาง +  แหลม  ให้เป็นหน้าที่ของ  LM3875  ไปก่อน
ถ้าไม่ง่วงเกินจะมารายงานครับ

เสียงกีต้าร์ต้องยอมเขาเลยครับสำหรับ LM3875 ทุกเส้นสายแสดงพลังและเหมือนจริง  [clap hand2]

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2012, 12:26:19 AM »
   แล้ว 3875 เป็นยังไงบ้างครับ  ได้เสียงตามที่คิดออกแบบไว้ไหมครับ 
พูดตรงๆเลยน่ะครับ  ผมไม่เคยฟัง 3875 เพาะเลย  (จุ๊ ๆ  อย่าเสียงดัง เดี๋ยวน้าอัลได้ยิน)ส่วนหนึ่งเพราะทำไม่เป็น ก็ซื้อเขามา (เขาก็คงฟังไม่เพาะเหมือนกัน เขาถึงขายละมัง   laughhahaha)  แต่ของน้ามะละกอได้ทำตามหลักการ ที่คิดว่าควรจะเป็น ผมก็คิดว่าคงไม่ธรรมดาหล่ะ เพราะมันก็มีชื่อเสียงพอตัว ของมันอยู่แล้ว  โชคร้าย 3875มาตกในมือผม  จึงเป็นแค่แอมป์ธรรมดาตัวนึง   
    ณ.วันนี้ 3875 มันจอดทิ้งไว้เฉยๆ  แต่ไม่ได้หมายความว่ามันไม่ดี  ผมยังไม่มีปรีกะเขาเลย  ก็คงไม่รู้ศักยภาพของมัน (แต่ได้ยินว่าตัวจริงก็ไม่ผ่านปรี) สักวันหนึ่ง เมื่อผมพร้อม  ผมก็ต้องรื้อ มันออกมาทำตามที่ผมคิด และอยากจะทำ เหมือนน้ามะละกอ  แต่ตอนนี้ให้มัน นอนเบริน์  รอไปก่อน
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 09:37:10 AM »
ฮ๊าดดดดด...เช๊ยยยยยย...

ถึงว่าซิ เช้านี้จามหลายหน.... [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 10:34:45 AM »
สวัสดีครับ คุณ malako , cd Pioneer CD PD8500 รุ่นนี้ ถือเป็นตำนาน ของ pioneer เลยนะครับ น่าจะเป็น 20 bit รุ่นสุดท้ายของเขา
เคยมีเกจิด้านเครื่องเสียงเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว ชื่นชมไว้มาก ว่าแต่ "ศีรษะ" ของเครื่องยังอ่านดีอยู่หรือครับ รุ่นนี้ โลโก้ pioneer ยังเป็นแบบเก่า เลยนะครับ
เคยไปฟ้งบ้านเพื่อน ชอบมากครับ  [roll]

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 12:59:37 PM »
สวัสดีครับ คุณ malako , cd Pioneer CD PD8500 รุ่นนี้ ถือเป็นตำนาน ของ pioneer เลยนะครับ น่าจะเป็น 20 bit รุ่นสุดท้ายของเขา
เคยมีเกจิด้านเครื่องเสียงเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว ชื่นชมไว้มาก ว่าแต่ "ศีรษะ" ของเครื่องยังอ่านดีอยู่หรือครับ รุ่นนี้ โลโก้ pioneer ยังเป็นแบบเก่า เลยนะครับ
เคยไปฟ้งบ้านเพื่อน ชอบมากครับ  [roll]

CD PIONEER  บางวันก็ป่วย  บางวันก็สดชื่นดีครับ
ผมจับสลากได้จากงานชมรมคาราโอเกะ  แห่งหนึ่งที่พิษณุโลก หลายปีมาแล้ว
เป็นเครื่องที่มหัศจรรย์มากครับ

ถ้าเปิดทุกวันมักจะไม่มีปัญหา  แต่ถ้าหยุดเป็นอาทิตย์  เค้าจะมีอาการหลงๆ ลืมๆ  แบบคนแก่
คืออ่านแผ่นไรท์ได้  แต่อ่านแผ่นดีๆ แผ่นทองไม่ได้ 
หรือเพลงท่อนไหนที่เค้าชอบเค้าก็จะร้องทวนซ้ำ  ตกร่องอยู่นานจนพอใจค่อยร้องท่อนต่อไปได้ครับ

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 11:41:25 AM »

ผมขออนุญาตกลับมาที่ลำโพงคาราโอเกะต่อนะครับ
เหตุที่ล่าช้าเพราะต้องรอส่วนประกอบบางอย่าง  ซึ่งยังไม่เต็มร้อยดอกครับ
แต่ถ้าทำใจเย็นรออาจจะได้ร้องตอนสิ้นปี 2556 ซะกระมัง

เท่าที่ฟังมาหลายเพลาแล้ว  รู้สึกผิดหวังเสียงเบสที่กวนใจ
หรือเสียงเบสที่ค่อนข้างอ่อนไหว  คือไม่รู้จะเรียกอย่างไรดี
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับต้นทางหรือเสียงเพลง  อัลบั้มที่ทำมาดี  เสียงมันดี.....
แต่ถ้าห่วยมันจะห่วยยกกำลังสอง  อ่อนอก อ่อนใจ  ตรงนี้ละครับ

สองวันที่ผ่านมาจึงต้องเตรียมสายเพื่อเล่นแบบ  Active Cross  ให้รู้หมู่จ่ากันเสียที
เดินทางไปซื้อ  แจ๊คนิวทริก  XLR  12  ตัวผู้เมียอย่างละ  6  เชื่อมเองครับ
ใช้สาย  Belden  ขนาด  4  คอร์ 

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 11:46:48 AM »

วันอาทิตย์ที่ผ่าน  แอมป์  Crown  XTI4000  พร้อม  Active Cross  ก็เดินทางมาถึงบ้าน

ด้วยความเอื้อเฟื้อจากท่านเจ้าของโปรเจ็คละครับ 

ก้ม เงย ทำงาน  อากาศร้อน  ความดันขึ้นถึงกะหน้ามืด  ต้องรีบเอาไฟฉายส่องหน้า

ขออนุญาต  อาบน้ำทานมื้อเที่ยงก่อนนะครับ 

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 09:11:43 AM »
Active Cross  ยี้ห้อนี้ไม่เด็ดขาดพอที่จะทำให้เกิดความสุขทางเสียง
ฟังอยู่สองวันผมก็ยอมแพ้  เสียงมันคม ชัด สดเกิน  แถมยังมีความถี่น่าจะประมาณ  400  บวกลบโด่ง
เสียงเหมือนล่องลอยอยู่ในยานอวกาศ  

กลับมาเริ่มต้นใหม่ง่ายๆ กับคำแนะนำตามคู่มือของ Eminence   คือใช้แบบพาสสีพตัดที่  1500 Hz
และความลาดชันตั้งแต่  12 dB/Octave  ขึ้นไป  ผมลองที่  18dB/Octave
ถือว่าสวรรค์ยังปราณีครับ  หลังจากฟังจนพอใจผมเริ่มจูนเสียงให้สมูทขึ้น  
โดยเอาไอเดียจาก  JBL Passive  รุ่น  MR925 ซึ่งออกแบบอย่างแยบยลทีเดียว

ตอนนี้ทุกอย่างลงตัวแล้วครับ  เนื่องจากผมทำมา 2 คู่  จึงง่ายที่ลงมือกับอีกตู้ต่อในแง่เก็บรายละเอียด
เริ่มจากเสาร์ก่อนโน้นยกกลับไปให้ช่างแมนทำพอร์ตให้ลึกเพิ่มเป็น 3 นิ้ว
อาทิตย์ถัดมาไปรับกลับมาแต่งต่อ  คือคว้านรูลำโพงด้านในเพิ่มอีกหน่อย  
ทาเชลลฟลิ๊นโค้ท  เบอร์ 4  (ทาไม้ได้)  สัก  3  ชั้นแล้วทับด้วยเบอร์ 3  อีก 1 ชั้น  งานทาฟลิ๊นโค้ทคงใช้เวลาอีกวันเต็มๆ
ผมมองว่าน่าจะดีกว่าบุด้วยแผ่นแดมป์ซึ่งค่อนข้างแพง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม 2012, 09:23:00 AM โดย malako »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 07:18:32 AM »
พี่ในรูปตัวพี่หรือครับ ถ้าใช่รุ่นใหญ่อวุโสจังเลยครับ
ดูยังแข็งแรงนะครับ
พี่มีความสุขกับการทำแบบนี้ผมว่าดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 01:03:57 PM »

คู่ที่สองซึ่งคาใจมานานว่าจะเลือกเล่นอย่างไรดีที่สุด  สั่งทำตู้แบบ  Karlson X15 ราคาระหว่าง  12,000-15,000  ต่อคู่

โครงการนี้เสร็จหรือยังครับ

รอฟังผลครับ  เสียงเบส เป็นไงบ้างครับ

ผมกำลังวางแผนการสร้างครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 06:27:39 PM »

หลังปีใหม่ผมมีอาการเหมือนคนฟิวส์ขาด (ภาษาคนเมาเขาคุยกัน)
ซึ่งที่จริงเป็นอาการภูมิแพ้อากาส  ฝุ่น กลิ่น  หายใจลำบากและอ่อนแรงครับ
พอใช้หัวสมองรู้สึกแย่  เลยได้แต่นอนทำให้จิตให้ว่างเข้าไว้

ตู้ลำโพงแบบ  Karlson  เท่าที่คุยกับช่างแมน
ผมมีความรู้สึกว่าต้องอธิบายรายละเอียดตามที่ผมต้องการเพิ่มและต้องกำกับดูแลมากขึ้น
คือทำตู้ได้ตามแบบจริง  แต่ใจผมยังมีห่วงตามประสาคนเงินน้อยครับ

ต้องรอให้สุขภาพดีขึ้นอีกหน่อย  เพราะแค่นั่งรถไปหาช่างแมนที่ปากเกร็ดกลับถึงบ้านเพลียถึงเป็นไข้ครับ

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 06:42:52 PM »
ขอบคุณครับ
อาการภูมิแพ้ ต้องอาศัยการออกกำลังช่วยครับ คนอายุมากออกกำลังโดยการปั่นจักรยานจะดีครับ
ผมตั้งใจจะกลับมาปั่นจักรยานอีก ยังไม่เริ่มสักที รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

เสียดายบ้านไม่ได้อยู่ใกล้กัน จะได้ช่วยกันทำตู้ลำโพง  ผมอยู่คนเดียวไม่มีคนช่วยจับช่วยยกตู้
กำลังหาวิธีทำตู้  เพราะลงทุนแค่ใช้ไม้ MDF หน้า 18 มม. 3 แผ่น ประมาณ 2,000 บาท
ถ้าจ้างช่างทำ ผมเองก็ไม่มีงบเหมือนกันครับ

ดอกลำโพง 15 นิ้ว ใช้ของอะไร รุ่นไหนครับ

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 07:24:37 PM »
   แหม ถ้าผมอยู่ กทม น่ะ ผมจะพาน้ามะละกอไป หาช่างแมน เสร็จแล้วก็จะตีรถไปหาน้าเจริญ ไปช่วยจับลำโพงเลย  (หลังจากทำนาเสร็จ..ช่วงนี้ผมเริ่มว่างแล้ว )
ขนาดเมื่อวานลงทุนขับรถ120 กิโล ไปกลับก้อ240โล  ไปหาคุณประวิทย์ เพื่อไปฟังเทริน์เทเบิ้ล  ส่วนมากไม่ค่อยได้ฟังเพลงจะหนักไปทางเถียงกันซะมากกว่า  6โมงเย็นแฟนคุณประวิทย์กลับจากที่ทำงานมา  คงนึกว่าสองคนมันทะเลาะอารายกาน ของมานว่ะ 

ผมยังมานั่งคิด  คงดูไม่จืดเลย หากแฟนคุณประวิทย์เปิดประตูเข้ามา เห็นนอนหมอบพื้นกัน2 คน   คนหนึ่งถือแว่นขยาย คนหนึ่งหมอบข้างๆแอบลุ้น ถ้าอาซ้อ..ถามทำอะไรกัน  จะบอกว่ายังไงดีหว่า  จะตอยว่า..ส่องดูหัวเข็มงั้นรึ   (เขาคงนึกใจ  สองคนนี้มานบ้าไปแล้ว  เป็นเอามาก 555+)

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 05:38:46 PM »
ขอบคุณครับ
อาการภูมิแพ้ ต้องอาศัยการออกกำลังช่วยครับ คนอายุมากออกกำลังโดยการปั่นจักรยานจะดีครับ
ผมตั้งใจจะกลับมาปั่นจักรยานอีก ยังไม่เริ่มสักที รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

เสียดายบ้านไม่ได้อยู่ใกล้กัน จะได้ช่วยกันทำตู้ลำโพง  ผมอยู่คนเดียวไม่มีคนช่วยจับช่วยยกตู้
กำลังหาวิธีทำตู้  เพราะลงทุนแค่ใช้ไม้ MDF หน้า 18 มม. 3 แผ่น ประมาณ 2,000 บาท
ถ้าจ้างช่างทำ ผมเองก็ไม่มีงบเหมือนกันครับ

ดอกลำโพง 15 นิ้ว ใช้ของอะไร รุ่นไหนครับ

คงไม่กล้าขี่จักรยาน  เด็กเคยปั่นได้ครับ
ผมได้แค่เดินช้าๆ เดินเร็วยังเซ  เป็นเกี่ยวกับน้ำในหูไม่บาลานซ์
ใช้วิธีแกว่งแขนและเดินรอบหมู่บ้าน

มีเวลานอนพักมากขึ้น  และที่บ้านอยากให้หยุดการยกของหนักเช่นเล่นกะตู้ลำโพง  แอมป์
เนื่องจากเวลาสนุกมักจะติดพันลืมแก่ไปเลย

ดอก 15 นิ้วที่หมายตาไว้คือ  P audio 2226  รุ่นนี้ใกล้เคียง  JBL 2226  ที่สุดครับ ชุดซ่อมมีครบ
ไม้อัด MDF  ผมอยากได้รุ่นความหนาแน่นสูง แต่ช่างแมนบอกเขาผลิตส่งนอก ไทยไม่ขายให้
มีแต่รุ่นมีเดียมที่เราใช้กันนะครับ  ส่วนไม้อัดนอกมวลเบาที่เคยลองผมว่าเสียงไม่ผ่าน เสียดายตังจัง

คิดไปมาหาเลขเด็ดแทงหวยกันดีกว่า  จะได้หาเรื่องถอย  JBL L300  จบ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 05:50:29 PM »
ขอบคุณครับ

คงไม่กล้าขี่จักรยาน  เด็กเคยปั่นได้ครับ
ผมได้แค่เดินช้าๆ เดินเร็วยังเซ  เป็นเกี่ยวกับน้ำในหูไม่บาลานซ์
ใช้วิธีแกว่งแขนและเดินรอบหมู่บ้าน

มีเวลานอนพักมากขึ้น  และที่บ้านอยากให้หยุดการยกของหนักเช่นเล่นกะตู้ลำโพง  แอมป์
เนื่องจากเวลาสนุกมักจะติดพันลืมแก่ไปเลย

ดอก 15 นิ้วที่หมายตาไว้คือ  P audio 2226  รุ่นนี้ใกล้เคียง  JBL 2226  ที่สุดครับ ชุดซ่อมมีครบ
ไม้อัด MDF  ผมอยากได้รุ่นความหนาแน่นสูง แต่ช่างแมนบอกเขาผลิตส่งนอก ไทยไม่ขายให้
มีแต่รุ่นมีเดียมที่เราใช้กันนะครับ  ส่วนไม้อัดนอกมวลเบาที่เคยลองผมว่าเสียงไม่ผ่าน เสียดายตังจัง

คิดไปมาหาเลขเด็ดแทงหวยกันดีกว่า  จะได้หาเรื่องถอย  JBL L300  จบ

มารอเลขเด็ดครับพี่ มะละกอ
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 02:58:05 PM »
งวด 16 มค.56 ผมได้เลขท้าย 196 มาคู่หนึ่ง ได้มา 4,000 บาท ไปถอย Eminence Alpha 15A ดอก 15 นิ้ว ยอดนิยมคอ Open Baffle ถอยมา 1 คู่ 4,100 บาท
(ราคาตั้ง 2,300 บาท/ดอก) ใจอยากอุดหนุนของไทย แต่แพงไป บวกกับเราไม่ต้องการทนวัตต์ขนาดนั้น ของ Eminence มีอีกรุ่นที่น่าสนใจคือรุ่น Legend ครับ ลองพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 03:05:37 PM »
งวด 16 มค.56 ผมได้เลขท้าย 196 มาคู่หนึ่ง ได้มา 4,000 บาท ไปถอย Eminence Alpha 15A ดอก 15 นิ้ว ยอดนิยมคอ Open Baffle ถอยมา 1 คู่ 4,100 บาท
(ราคาตั้ง 2,300 บาท/ดอก) ใจอยากอุดหนุนของไทย แต่แพงไป บวกกับเราไม่ต้องการทนวัตต์ขนาดนั้น ของ Eminence มีอีกรุ่นที่น่าสนใจคือรุ่น Legend ครับ ลองพิจารณาดูนะครับ

งวด 1 ก.พ. 56 ออกอะไรครับ จะได้ตาม  [pig90102] [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 03:11:49 PM »

งวด 1 ก.พ. 56 ออกอะไร
ครับ จะได้ตาม  [pig90102] [in-love-raccoon]

ผมคุยตามน้ำไปกับพี่มะละกอเฉยๆ ครับ แต่ถูกจริง เป็นเลขท้ายรถคันใหม่ครับ 9969 งวดนี้ลุ้น 99 ครับ [unde_cided]
มาบอกพี่มะละกอพิจารณา Alpha 15A เผื่อสนใจครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 03:21:06 PM »

งวด 1 ก.พ. 56 ออกอะไร
ครับ จะได้ตาม  [pig90102] [in-love-raccoon]

ผมคุยตามน้ำไปกับพี่มะละกอเฉยๆ ครับ แต่ถูกจริง เป็นเลขท้ายรถคันใหม่ครับ 9969 งวดนี้ลุ้น 99 ครับ [unde_cided]
มาบอกพี่มะละกอพิจารณา Alpha 15A เผื่อสนใจครับ

ผมลุ้น 69 อยู่ มีในมือ สองคู่ [roll] [roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 04:42:20 PM »
เฉียดมากครับ ออก 66 ทั้งบน - ล่าง  [shock1]

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 07:51:30 AM »

ผมไม่ได้ซื้อครับ

ความจริง  ไม่อิงนิยายแน่นอน

ก่อนเที่ยงวันที่ 31  ผมกำลังจัดมื้อเที่ยงให้คุณแม่ตามปรกติ 

"มีเงินใช้ไหมลูก"     คุณแม่ถาม

ผมสั่นหน้า  "99 66...  ,  99 66..."   คุณแม่บอกแล้วยิ้มเป็นนัย

แต่ผมไม่ใส่ใจ  เพราะมีเรื่องคิดมากกว่านั้น

เย็นวานถึง  "บางอ้อ !!  เสีย ดาย จัง"

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 08:01:30 AM »

ผมไม่ได้ซื้อครับ

ความจริง  ไม่อิงนิยายแน่นอน

ก่อนเที่ยงวันที่ 31  ผมกำลังจัดมื้อเที่ยงให้คุณแม่ตามปรกติ 

"มีเงินใช้ไหมลูก"     คุณแม่ถาม

ผมสั่นหน้า  "99 66...  ,  99 66..."   คุณแม่บอกแล้วยิ้มเป็นนัย

แต่ผมไม่ใส่ใจ  เพราะมีเรื่องคิดมากกว่านั้น

เย็นวานถึง  "บางอ้อ !!  เสีย ดาย จัง"
มาแต่เช้าเลยครับน้ามะละกอ

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 12:08:13 PM »

หลังปีใหม่ทุกปี  น้องสาวคนเล็กซึ่งมีความเชื่อในสิ่งที่ผมมองไม่เห็น
บอกให้ผมสวดมนต์ก่อนนอนหน่อย  เพราะปีนี้เป็นปีชง
ผมก็บอกว่า  ก็เห็นชงทุกปี 

หลังปีใหม่ไม่กี่วัน  ก็บอกฝากมาว่าอีกเรื่องปีชง  ซึ่งปีนี้ผมชักเห็นด้วยแฮะ

ครือ..ว่า  ผมมีอาการคิดอะไรไม่ค่อยออก 
หรือทำท่าว่าจะคิดได้  แป๊บเดียวก็ลืมสนิทว่าคิดเรื่องอะไร

ไม่เพียงแค่ความคิดนะครับ  แม้แต่ความฝัน  ยังฝันซ้ำซากอยู่เรื่องเดียว
และความฝันนั้น  ผมไม่กล้าเล่าให้ใครฟังหรอกนะครับ
บอกตรงๆ  ว่า  ผมอาย

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2013, 12:11:56 PM »

หลังปีใหม่ทุกปี  น้องสาวคนเล็กซึ่งมีความเชื่อในสิ่งที่ผมมองไม่เห็น
บอกให้ผมสวดมนต์ก่อนนอนหน่อย  เพราะปีนี้เป็นปีชง
ผมก็บอกว่า  ก็เห็นชงทุกปี 

หลังปีใหม่ไม่กี่วัน  ก็บอกฝากมาว่าอีกเรื่องปีชง  ซึ่งปีนี้ผมชักเห็นด้วยแฮะ

ครือ..ว่า  ผมมีอาการคิดอะไรไม่ค่อยออก 
หรือทำท่าว่าจะคิดได้  แป๊บเดียวก็ลืมสนิทว่าคิดเรื่องอะไร

ไม่เพียงแค่ความคิดนะครับ  แม้แต่ความฝัน  ยังฝันซ้ำซากอยู่เรื่องเดียว
และความฝันนั้น  ผมไม่กล้าเล่าให้ใครฟังหรอกนะครับ
บอกตรงๆ  ว่า  ผมอาย
[unde_cided] [confused-raccoon] [bounce ball]

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 06:39:42 PM »

เมื่อฝันซ้ำอยู่เรื่องเดียว  แถมต่อยอด บ่อมิได้มันก็หาสนามบินลงยากซิครับ
เรื่องแบบนี้สำหรับผมไม่ใช่ครั้งแรก 

จึงแก้ด้วยการโหลดหนังเก่ามาดู  137  เรื่่อง  82.8  กิ๊ก  หนังที่สมควรเก็บ  John Wayne  แสดง
แรกๆ เป็นหนังขาวดำ และมันก็เริ่มได้ผล  ผมฝันเป็นคาวบอยขี่ม้าละครับ
อีกหน่อยคงมีตัวหนังสือเรียงแถวไม่ให้อ่านกันอีก 
อย่าลืมว่าคาวบอยนั้นลงจากหลังม้า 

ถ้าไม่ดวลปืน
ก็ต้องนั่งดวดวิสกี้  ฟังคาวเกิร์ลเต้นจ้ำบ๊ะร้องเพลงให้ฟังละครับ