ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนขนาดตู้ กxยxส ครับ  (อ่าน 11982 ครั้ง)

ออฟไลน์ sergeant

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
ขอรบกวนขนาดตู้ กxยxส ครับ
« เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 04:11:48 PM »
Woofer  Vifa รุ่น C13WG 08-08
Tweeter Seas รุ่น TN/T h302 3/4"

สภาพดี อายุนานโข เพราะฟังในตู้ทำเลียนแบบตู้ของสหลำโพง
อยากทำตู้ใหม่ เพราะคราวก่อนมั่วขนาดครับ

พาสซีฟด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ พยายามแปะไฟล์ pdf อยู่ครับ

• Member
  • *
Re: ขอรบกวนขนาดตู้ กxยxส ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 04:24:02 PM »
ลองส่งไฟล์ pdf ของ Woofer สงสัยใหญ่ไป เดี๋ยวลองใหม่

แปะลิงค๋ก่อนครับ

http://www.sea.vg/vifa/C13WG-08-08.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2012, 10:05:57 AM โดย sergeant »

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 05:37:14 PM »

ชอบฟังเพลงแบบไหนละครับ  จะลองค้นหาข้อมูลให้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 06:40:13 PM »

สเปค  หาได้ไม่ยากนัก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 06:54:25 PM »

ดูสเปค  ทวีทเตอร์แล้ว  ระบุให้การตอบสนองความถี่ระหว่าง  4000 - 20000 Hz  

คงไม่เหมาะสำหรับนำมาออกแบบ  2  ทางนะครับ

ยิ่งถ้าชอบเพลงร้องเป็นชีวิตจิตใจด้วยละ  ภาษามวยเรียกว่า  ไม่เข้าตากรรมการ

ถ้านำไปใช้ตู้  3  ทาง  ละก็สวยทีเดียวครับ

ขนาดตู้ 2 ทางอย่างน้อยควรจะได้  15.4  ลิตร  ถ้าจะให้สวยงามก็ใช้หลัก  Golden ratio  ก็ได้  1:1.67  โดยประมาณ

และแนะนำเป็นตู้เปิดครับ  จะได้  สูง   =  33  ซม.  ,   กว้าง  =  17.5  ซม.  ,  ลึก  =  26  ซม. 
จะได้ปริมาตรภายใน  15 ลิตรตามต้องการ

ส่วนปริมาตรภายนอกใช้ไม้หนา  18 ม.ม.  เป็นเรื่องของช่างไม้ครับที่จะตัดให้ได้ตามแบบของเรา
เดี๋ยวคำนวณ ท่อระบายอากาศให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2012, 07:06:25 PM โดย malako »

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 07:24:42 PM »
ตามมาศึกษาด้วยคนครับ

แต่ไม่มีลำโพงดีมียี่ห้อครับ กำลังศึกษาวิธีการคำนวณตู้ หรือแบบของตู้อยู่ครับ เพราะจะเก็บลำโพงเ่ก่าในรถยนต์มาทำตู้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 07:25:17 PM »
มาถึงตอนยากคือกำหนดจุดตัด  พาสสีพ

โดยทั่วไปผมมักจะก๊อปผลงานฝรั่งเค้า  เพราะง่ายที่สุดเนื่องจากเค้าวิจัยมาเป็นอย่างดีแล้วครับ

ผมเอาจากที่วิศวกรของ เจบีแอลนะครับ

อ้างจากจุดตัดสุดยอดลำโพง  VOTT  ที่เริ่ม  Octave  แรกที่  500 Hz  Octave  ที่สองคือ  1000 Hz  เพิ่มขึ้นหนึ่งเท่าเสมอ

จะได้แบบนี้     500   1000   2000   4000   8000  Hz

เสียงพูดและเสียงร้องของคนอยู่ที่ประมาณ  1000  Hz  บวกลบนิดหน่อย  ทั้งผู้หญิงและผู้ชาย  
เสียงคนร้อง  เพราะที่สุดในโลกนะครับ

อนึ่งเสียงดนตรีทั้งหลายยกตัวอย่างเสียงเปียโนจะอยู่ระหว่าง   200 - 7000 Hz

ซึ่งถ้าต้องการลำโพงที่ให้เด่นเสียงกลาง  ฟังเพลงร้องได้ดีที่สุด  

ควรจะตัดพาสสีพที่  2000 Hz  ซึ่งอยู่ตรงกลาง  ระหว่าง  500 - 8000  พอดีครับ (Octave  แรก สอง สาม สี่ ห้า)

ทว่าเป็นไปไม่ได้เพราะ  ดอกลำโพงทวีทเตอร์  ลงมาได้แค่  4000 Hz

เหนื่อยเลยครับ  ถ้าเอาจริง  ต้องดูถึงขนาดห้องและอะคูสติกของห้อง  รวมถึงแอมป์ที่ใช้ด้วยครับ

อนึ่งซึ่งเรามักละเลยกันคือเรื่องของ สเปคดอกลำโพง  แม้จะยังไม่ได้ใช้งาน
 เก็บไว้ในโกดังซัก 6 เดือน  สเปคที่สำคัญหลายตัวก็เปลี่ยนไป  ซึ่งไม่ต้องพูดถึง  ดอกลำโพงที่เคยใช้งานแล้ว

โดยเฉพาะค่า  QTS  ตัวสำคัญเลยละ  เปลี่ยนไปเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2012, 07:52:25 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 07:49:11 PM »

ตัวที่กำหนดถึงความไพเราะของเสียงเพลงเสียงดนตรีผมคิดว่าน่าจะมาจาก  2  คำนี้นะครับ

Harmonic   กับ  Ambience  แฮะ แฮะ  ไม่รู้เขียนภาษาประกิตถูกหรือเปล่าครับ

ทั้ง  ฮาร์โมนิค  และ  แอมเบี๊ยน  ส่วนใหญ่จะได้จากทวีทเตอร์ซะด้วยครับ

ในทุกวันนี้ทวีทเตอร์ส่วนใหญ่จึงสามารถลงมาได้ถึง  1500 Hz 
เพื่อให้การออกแบบตู้เล็ก  2  ทางได้ดีขึ้นและเป็นการประหยัดเสียงกลางไปอีกตัว

ป.ล.  แอมเบี๊ยน  จะไปกระตุ้นความรู้สึกของเราให้เกิดขึ้น  เป็นความรู้สึกอันมาจากประสบการณ์ในอดีตและรสนิยมของคนๆ นั้น
รู้สึกขึ้นก่อนถึงเกิดอารมณ์ที่เราเรียกว่า  อารมณ์ดนตรี  สนุกสนานเบิกบาน  รัก  เศร้า ฯลฯ

คงต้องเปลี่ยนทวีทเตอร์ครับผม

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 07:53:17 PM »
  สงสัย ขอถามหน่อยครับ..
    ผมอาจเรียบเรียงคำพูดไม่ดีน่ะครับ  ประมาณว่า คนพูดกันว่าแอมป์ใช้ขับลำโพง ข้างละ 1 ตัว ถ้าเพิ่มลำโพงเข้าไปอีก ทำให้แอมป์ทำงานหนัก แอมป์อาจพังได้  แล้วตู้บางตัวทีเห็นใส่ไป 3-4 ดอก แบบbose 901 ดอกเป็นสิบตัวเลย   แอมป์มันไม่เป็นไรเหรอครับ  แ้ล้วต่อลำโพงหลายๆตัว ค่าอิมพิเดนซ์ไม่เปลี่ยนแปลงเหรอครับ  อย่างเช่น ในตู้ลำโพงข้างนึง  เขาเขียนหลังตู้ว่า อิมพิแดนซ์ 8 โอมห์   ประกอบไปด้วยดอกสเปค6 นิ้ว  8โอมห์  อยู่ 2 ตัว  ทวีสเตอร์ 8 โอมห์ 1ตัว     มันมาต่อแบบอนุกรม หรือขนานกัน          
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 08:43:43 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบของคุณพี่ มะละกอ

จริงๆแล้วผมเคยตามอ่านกระทู้พี่จาก Extreame Soft อยู่บ้างพอประมาณ
คุ้นเคยกับนามนี้ และก็ได้ความรู้หลากหลาย

ไม่ค่อยได้เยี่ยมกรายเข้ามาบ้านเก่าหลังนี้เท่าไหร่ หลังจากที่ทำแอมป์หลอดจบไปหลายตัว
ทั้ง SE, PP แต่ยังไม่แน่ใจว่าใช่หรือยัง

จะบอกว่าผมฟังเพลงหลากหลายมากครับ ลูกกรุง ลูกทุ่ง สากล เพลงบรรเลงไม่ค่อยเท่าไหร่

เสียงร้องนักร้องลูกทุ่งนี่ชอบมาก เพราะหนุ่มๆ เคยร้องนำวงดนตรีของกองบินที่ทำงานช่วงนั้น เอาพอสังเขปนะครับ

ลำโพงที่ถามนี่ประจำการในห้องทำงานเล็กๆนอกฝั่งมาเกินยี่สิบปีละครับ ฟังกับแอมป์หลอด se 6v6

กำลังขับ สามสี่วัตต์ ใช้คอมป์พื้นๆ ฟังจากโปรแกรม foobar

ทำไมจะต้องทำตู้ใหม่ ก็เพราะผมจะยกกลับบ้านในอีกสามสี่ปีข้างหน้านี้แล้ว

อย่างน้อยก็ความสวยงามของตู้ คุณภาพเสียงที่คาดหวังว่าจะดีกว่าเดิม

สำหรับงานไม้ผมคิดจะทำเองครับ ยังพอมีกำลังทำได้ และมีเวลาเดือนละหลายวันเหมือนกัน

รอคำตอบอยู่นะครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 10:14:06 AM »
 สงสัย ขอถามหน่อยครับ..

ผมอาจเรียบเรียงคำพูดไม่ดีน่ะครับ  

ประมาณว่า คนพูดกันว่าแอมป์ใช้ขับลำโพง ข้างละ 1 ตัว ถ้าเพิ่มลำโพงเข้าไปอีก ทำให้แอมป์ทำงานหนัก แอมป์อาจพังได้  

แล้วตู้บางตัวทีเห็นใส่ไป 3-4 ดอก แบบ bose 901 ดอกเป็นสิบตัวเลย   แอมป์มันไม่เป็นไรเหรอครับ  

แ้ล้วต่อลำโพงหลายๆ ตัว ค่าอิมพิเดนซ์ไม่เปลี่ยนแปลงเหรอครับ  

อย่างเช่น ในตู้ลำโพงข้างนึง  เขาเขียนหลังตู้ว่า อิมพิแดนซ์ 8 โอมห์  
ประกอบไปด้วยดอกสเปค 6 นิ้ว  8โอมห์  อยู่ 2 ตัว  ทวีสเตอร์ 8 โอมห์ 1ตัว    
มันมาต่อแบบอนุกรม หรือขนานกัน          

คำตอบที่ต้องอาศัยวิชาการประกอบผมเองไม่ถนัดนักครับ  เพราะไม่ได้ร่ำเรียนมาโดยตรง
เอาเป็นว่าขอตอบแบบของผมซึ่งอาจจะยาวหน่อย  เป็นตอนๆ ไปตามสังขารและวัยนะครับ
คืดผมพิมพ์ช้าทีละตัว  นั่งหน้าจอคอมนานๆ จะเวียนหัวเนื่องจากเป็นความดันเลือดสูง

ขออนุญาตเรียนว่า  ผมเป็นแค่  นักฟังเพลง  ชอบฟังเพลง  
และตกหลุมรัก  ลำโพงมาแต่เด็ก  ซัก ห้า ?หกขวบได้กระมังครับ
สิ่งที่ผมเขียนถึงทั้งหลายเป็นเพียงประสบการณ์ที่เคยผ่านเท่านั้น
และไม่มีทฤษฎีอะไรมารองรับนอกจากอ้างถึงคำบอกเล่าของคนนั้นคนนี้ต่อๆ กันมา
แล้วผมก็ถือโอกาสนำมาเล่นมาลองสนุกไปตามเรื่องนะครับ

อย่างที่เนลสันพาสส  พูดทำนองว่า  

ไม่มีแอมป์ที่สมบูรณ์แบบในอุดมคติหรอก  
มีแต่แอมป์ที่ดีพร้อมพอสำหรับลำโพงแต่ละชนิด
มีแต่แอมป์ที่ดีพร้อมสำหรับมิวสิค
และมีแอมป์ที่ดีพร้อมสำหรับผู้ฟังมิวสิค  ครับ

ไปไหนเลือดสุพรรณไปด้วยกันนะครับ  แอมป์  ลำโพง  คนฟัง......

ต่อตอนบ่ายนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 10:29:22 AM »
     ขอบคุณครับ ... รอฟังอยู่ครับ   พิมพ์ไปเลยน่ะครับ  ผมชอบอ่าน ยาวๆยิ่งดี  ก็ได้อ่านหลายๆกระทู้ ที่คุณ malakoเขียน  ก็คิดว่า ไม่ธรรมดาคนนึงหล่ะ  อย่างเรื่องลาว..เนส  ผมก็พึ่งจะรู้ที่มาที่ไป  ผมก็คิดยู้..มันมีเอาไว้ทำไมหว่า  ให้มันดังขึ้นรึไง  ไปเพิ่มเสียงเอาก็ได้นิ  มาถึงบางอ้อก็ที่บอกหล่ะครับ  มันมีเหตุและผลกันจริงๆเนาะ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 10:51:16 AM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบของคุณพี่ มะละกอ

จริงๆแล้วผมเคยตามอ่านกระทู้พี่จาก Extreame Soft อยู่บ้างพอประมาณ
คุ้นเคยกับนามนี้ และก็ได้ความรู้หลากหลาย

ไม่ค่อยได้เยี่ยมกรายเข้ามาบ้านเก่าหลังนี้เท่าไหร่ หลังจากที่ทำแอมป์หลอดจบไปหลายตัว
ทั้ง SE, PP แต่ยังไม่แน่ใจว่าใช่หรือยัง

จะบอกว่าผมฟังเพลงหลากหลายมากครับ ลูกกรุง ลูกทุ่ง สากล เพลงบรรเลงไม่ค่อยเท่าไหร่

เสียงร้องนักร้องลูกทุ่งนี่ชอบมาก เพราะหนุ่มๆ เคยร้องนำวงดนตรีของกองบินที่ทำงานช่วงนั้น เอาพอสังเขปนะครับ

ลำโพงที่ถามนี่ประจำการในห้องทำงานเล็กๆนอกฝั่งมาเกินยี่สิบปีละครับ ฟังกับแอมป์หลอด se 6v6

กำลังขับ สามสี่วัตต์ ใช้คอมป์พื้นๆ ฟังจากโปรแกรม foobar

ทำไมจะต้องทำตู้ใหม่ ก็เพราะผมจะยกกลับบ้านในอีกสามสี่ปีข้างหน้านี้แล้ว

อย่างน้อยก็ความสวยงามของตู้ คุณภาพเสียงที่คาดหวังว่าจะดีกว่าเดิม

สำหรับงานไม้ผมคิดจะทำเองครับ ยังพอมีกำลังทำได้ และมีเวลาเดือนละหลายวันเหมือนกัน

เท่าที่รู้จากการอ่าน  

ดอกลำโพงวีฟ่ารุ่น  C13WG 08-08    รุ่นนี้ให้เสียงกลางที่วิเศษมากนะครับ
ตัว  08  รหัสตัวสุดท้าย  สำหรับ  Vifa  แทนตัวเลข  8 โอห์มครับ  
ถ้า  04    ก็  4 โอห์ม
(และมันไปได้ดีมากกับทวีทเตอร์วีฟ่ารุ่นจู๋แมวคือ  XT 25 TG 30-04  ครับ)

แต่มาติดตรงทวีทเตอร์  SEAS  นี่ละครับ

ทวีทเตอร์รุ่นนี้ถูกออกแบบมาให้ใช้กับตู้  3  ทาง  หรือ  4  ทาง  

ตัดพาสสีพที่  4000  Hz  หรือสูงกว่า  ซึ่งอาจเป็นที่  8000 Hz  

หรือตรงกลางระหว่าง  4000 - 8000  คือ  6000 Hz  ครับ

ผมเลยเดินหน้าต่อไม่ค่อยถูกเลยครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 11:08:19 AM »

เท่าที่รู้จากการอ่าน  

ดอกลำโพงวีฟ่ารุ่น  C13WG 08-08    รุ่นนี้ให้เสียงกลางที่วิเศษมากนะครับ
ตัว  08  รหัสตัวสุดท้าย  สำหรับ  Vifa  แทนตัวเลข  8 โอห์มครับ  
ถ้า  04    ก็  4 โอห์ม
(และมันไปได้ดีมากกับทวีทเตอร์วีฟ่ารุ่นจู๋แมวคือ  XT 25 TG 30-04  ครับ)

แต่มาติดตรงทวีทเตอร์  SEAS  นี่ละครับ

ทวีทเตอร์รุ่นนี้ถูกออกแบบมาให้ใช้กับตู้  3  ทาง  หรือ  4  ทาง  

ตัดพาสสีพที่  4000  Hz  หรือสูงกว่า  ซึ่งอาจเป็นที่  8000 Hz  

หรือตรงกลางระหว่าง  4000 - 8000  คือ  6000 Hz  ครับ

ผมเลยเดินหน้าต่อไม่ค่อยถูกเลยครับ

[roll-eyes]  เข้ามาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2012, 11:26:27 AM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 09:06:32 AM »

ฟ้าเหนือตำบลบางโฉลง  อำเภอบางพลี  ทั้งฉ่ำทั้งเย็นด้วยสายฝน
ฟ้าค่อนข้างสว่างมิได้มืดครึ้มเหมือนทุกครั้งที่มีฝน
กิ่ง ใบไม้ ต้นใหญ่หน้าบ้านโอนเอนพลิ้วไปมาตามแรงลม
ผมเพลินกับการมองและฟังเสียงธรรมชาติแท้ๆ
ประดุจนั่งฟังแจ๊ซที่ค่อนข้างเร็ว  ไม่ถึงขนาดเคาะมือไม้ตามดอกครับผม.....

เมื่อจิตสงบ สติดี (แต่สะตังไม่ค่อยดีเพราะถูกหวยรับประทาน)
ปัญญาเลยเกิดแบบกระเซ็นกระสาย  ยัง.. ยังมีนิวรณ์ทั้งห้ากั้นอยู่เยอะครับ
มาต่อตามโจทย์ที่ให้มากันครับปล่อยให้ฝนตกแดดออกเป็นเรื่องธรรมชาติไป
ผมไปหาข้อมูลเพิ่มได้มาอีกนิดหน่อยจากอีกสำนักครับ

ที่ผมใส่ใจคือค่า  Qts  ค่าจากโรงงานของดอก Vifa    =    0.441
และโดยทั่วไปจะใช้งานหรือไม่ใช้  ค่าสเปคก็จะเปลี่ยนไปประมาณ  +/- 10%
ค่าที่เปลี่ยนไปถ้าต่ำลงก็ถือว่าใช้ได้ดี  แต่ถ้าเปลี่ยนในทางที่สูงขึ้น  ไม่ค่อยดีนัก
คือค่า  Qts  นี้เป็นตัวกำหนดการออกแบบลักษณะตู้นะครับ

0.1   -  0.4    เหมาะสำหรับทำตู้เปิด
0.4   -  0.7     เหมาะสำหรับตู้ปิด

ทำซับหรือ  OB  =  0.7

ในเคสนี้ผมขอใช้แบบตู้เปิดนะครับ  ตัวเลขคาบเส้นยาแดงนิดเดียวเอง

ค่า  VAS   จากโรงงาน  15 ลิตร  ส่วนมากจะเปลี่ยนในทางที่ลดลง 

ดังนั้นขนาดตู้ที่ให้ไปถ้าเอามาใช้ทำเป็นขนาดภายนอกก็น่าจะถือว่าโอเค
คือตู้มีปริมาตรระหว่าง  12 ? 15 ลิตรครับ

ท่อพอร์ตระบายอากาศ  ถ้ามีห้องฟังอย่างดีแยกต่างหาก  ใช่ท่ออยู่ด้านหลัง
จะได้จูนเสียงให้สนุก  แต่ถ้าห้องฟังเป็นห้องเอนกประสงค์ในบ้าน
ก็เอาท่อพอร์ตอยู่ด้านหน้าครับ  เดี๋ยวผมหาสูตรขนาดท่ออยู่ไม่รู้เก็บไว้ตรงไหนครับ.....

สงสัยถามได้นะครับ  ขอเวลานอกพักสายตาซะหน่อย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 09:51:14 AM »

มีที่เดียวในโลก  คือเมืองไทยเราเวลาคุยกันถึงความดังของลำโพง

เราว่ากันเป็น วัตต์ 

?ดังกี่ร้อยจ๊ะ  ลำโพงโยม..?

?300  วัด (Watt)  ครับหลวงพ่อ?   คนขายตอบ

?งั้นเอาคู่นี้ละ?

กลับถึงวัดต่อฟัง  ท่านสมภารหน้าเขียวด้วยความโกรธ

?แหมมันหลอกแม้กระทั่งพระห่มผ้าเหลืองนะเนี๊ยะ?   
? บอกได้ว่าดังไปไกลถึง  300 วัด?
?แต่นี่แค่กำแพงวัดเรายังไม่ถึงเลย  !! ...เฮ้อ! เสร็จมัน?

บ้านเมืองอื่นเค้าคุยความดังของลำโพงเป็น  เดซิเบล นะครับ
จุดเริ่มต้นของเสียงอยู่ที่เราเรียกว่า  Voice Coil 
ทำด้วยตัวนำจะเป็นเส้นลวดทองแดง  เงิน  หรืออลูมินั่ม  แล้วแต่
เมื่อเป็นตัวนำ  มันย่อมมีคุณสมบัติความต้านทาน

ในเรื่องของลำโพงเราเรียกความตานทานนี้ว่า  อิมพีแด๊นซ์  มีหน่วยเป็น  โอห์ม
ค่าที่เข้าใจกัน  มี  4  ,  8  และ  16   โอห์ม 

ผมขอสารภาพว่าไม่รู้จริงๆ ว่าใครเป็นคนตั้งกติกา  และใช้สูตรอะไรคิดตรงนี้นะครับ

ดอกลำโพงที่แจ้งว่า  8 โอห์มนั้น  ถ้าเอามิเตอร์วัด  จะได้ประมาณ  5 -7 โอห์มเท่านั้น
ค่าที่ว่านี้เราเรียกว่า  Re ( Coil Resistance DC )

ตามสเปค  Vifa C13WG 08-08   คือ    5.5  โอห์ม
นอกจากค่า  Re  แล้ว  ยังมีค่าซึ่งเป็นคุณสมบัติของ  Voice Coil  ขดลวดอีก
คือค่าเหนี่ยวนำ  L  มีหน่วยเป็น  henry  นะครับ
อันนี้ถ้าท่านเจ้าของกระทู้มีมิเตอร์สำหรับวัดค่า  L  รบกวนช่วยวัดให้หน่อยว่าเป็นเท่าไร ?

ค่า L  ของว๊อยซ์คอยล์นี้  สเปคทั่วไปไม่ค่อยบอกกันนะครับ
แต่โชคดีที่หายากๆ  นี้เค้ามีมาให้ครับ
ตามสเปค  Voice Coil Inductance   =  0.7  mH  สำหรับผมค่านี้เป็นแนวทางหรือไอเดียครับ
เพราะเมื่อมันเป็นขดลวด  หน้าที่หรือคุณสมบัติมันก็เหมือนฟิลเตอร์ตัวหนึ่ง
ฟิลเตอร์ที่กั้นย่านความถี่เสียงแหลมไม่ให้ผ่าน  แม้ว่ามันจะเป็น  Voice Coil  ก็ตามครับ
ผมอาจจะคิดมากหลงทางไปหน่อยก็ได้ครับ

ค่าอิมพีแด๊นซ์ของดอกลำโพงทั้งเสียงมิดเบสและเสียงแหลมทวีสเตอร์
เราจะเอามาใช้ในการคิด จุดตัด  พาสสีพครอสโอเวอร์ 
ซึ่งถ้าจะเอาจริงจังจะต้องถามเป้าหมายความต้องการของเจ้าของลำโพงว่า  ไปถึงจุดไหน
เนื่องจากการทำลำโพงใช้เองนั้นมีข้อที่ดีคือ  จูนเสียงตามใจเจ้าของครับผม
ไม่งั้นซื้อมีแบรนด์มาใช้สวยกว่า ถูกกว่าด้วย 

แต่ถ้าไม่ซีเรียสนัก  ค่าสเปคของดอกลำโพง  มันจะบังคับกลายๆ  อยู่ในตัวครับ.....

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 10:56:40 AM »

หน่วยของความดังเราเรียกว่า  เดซิเบล
สัญลักษณ์ภาษาประกิตว่า     ?dB?   
B  ตัวใหญ่นั้น  น่าจะให้เกียรติ  Mr.Bell  คนคิด  (ไม่ยืนยันนะครับ)
คำว่า   100 Watt  จึงบ่งบอกถึงพลังงานที่ใช้นะครับ
ขออนุญาตฝอยเพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ
พลังงานเป็น  Watt
แรงดันเป็น  Volt
ดอกลำโพงคู่นี้ให้ความดัง   =   88 dB    (ที่  1 W , 1  เมตร)
ถ้าใส่เพิ่มพลังงานเข้าไป  1  เท่า  เป็น  2  W  ตามกฎของ   Decibel  Scale
จะได้ความดังเพิ่มขึ้น  + 3 dB  เป็น    =  91  dB    (3  dB  ดังไม่น้อยนะครับ)

บนท้องถนนในกรุงเทพ  เฉลี่ยความดังเสียงรบกวนประมาณ  70  dB   
ถ้าติดตั้งระบบเสียงงานอีเว็นท์ข้างถนนต้องการชุดลำโพงที่ให้ความดังถึงและเกิน  80 ? 85 dB   
คนที่มาฟังจะได้รับฟังเสียงอย่างชัดเจนทั่วถึงกัน   เมื่อได้ความดังที่ต้องการแล้วเราถึงไปกำหนดขนาดแอมป์ที่จะมาใช้ขับชุดลำโพงนะครับ 

ตัวอย่างนี้เป็นการให้เหตุผลที่จะต้องเพิ่มตู้ลำโพงนะครับ

ลำโพง  1  ตู้  ให้ความดัง  90 dB  รับกำลังขับจากแอมป์ได้ไม่เกิน  30 W

ตามกฎ  เพิ่มพลังงาน 1 เท่าความดังเพิ่มขึ้น  +3 dB

1 W    =   90  dB
2 W    =   93  dB
4 W    =   96  dB
8 W    =   99  dB
16 W   =   102 dB
32 W   =    105  dB

ถ้าเป็นงานคอนเสิร์ต  ต้องการความดังอย่างน้อย   110 dB 
เคสนี้ต้องเพิ่มลำโพงอย่างเดียวครับ  เพราะเพิ่มกำลังขับของแอมป์  ลำโพงพังแน่

เพิ่มลำโพงอีกหนึ่งตัว  ก็ได้ความดังเพิ่มอีก  3 dB   แปลกดีนะครับแต่เป็นเรื่องจริงตามกฎ
ลำโพงที่นำมาเพิ่ม  จะต่อแบบขนานหรืออนุกรม  ค่าอิมพีแด๊นซ์  ลดลงหรือเพิ่มขึ้นเป็นไปตามกฎความต้านทาน
 แต่จะกินแอมป์หรือไม่อย่างไร  ต้องให้ผู้รู้มาตอบละครับผมมิได้ร่ำเรียนมาทางด้านนี้โดยตรง 
แม้จะเคยอ่านผ่านแต่ลืมหมดแล้วเพราะไม่ใช่วิถีของนักฟังเพลงอย่างผมต้องไปจดจำถึงรายละเอียดขนาดนั้น

ลำโพง  BOSE 901  นั้น  ดอกลำโพงที่ใช้ถึง  8  ดอกนั้น  อิมพีแดนซ์ที่ดอกละ 1 โอห์ม
ต่อแบบขนานกันครับ  จะได้  8 โอห์มพอดี 
ระบบไดเร็ครีเฟล็คของโบสนั้น  เป็นตำนานที่เขียนถึงได้หลายหน้าทีเดียวครับ 
แต่อย่าดีกว่าผมไม่ได้ค่าโฆษณา  แม้ว่าในบ้านผมจะใช้ตัวเล็กฟังอยู่ถึง 2 -3 คู่

เว้นว่างใว้ให้ถามอีกครับ  ถ้าพอจะตอบได้  ถือว่าเป็นการคุยกัน
การคุยกันนั้น  ถ้าเป็นเรื่องจริงทั้งหมดก็ไม่สนุก 
ต้องปนโกหกบ้าง  ยิ่งโกหกมาก  ยิ่งฝอยสนุกครับ  อย่าจริงจัง

เค้าว่ากันว่า

ถ้า รัก จะ โก หก    ให้โกหก  เรื่อง หญ่าย _ ใหญ่
เมื่อ โกหก แล้ว  ถ้าเขาจับได้    ให้  สารภาพเสีย
เมื่อ  สารภาพแล้ว   ให้เริ่มต้น  โก หก เรื่องใหม่ๆ อีก

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 11:00:06 AM »
ลำโพง  BOSE 901  นั้น  ดอกลำโพงที่ใช้ถึง  8  ดอกนั้น  อิมพีแดนซ์ที่ดอกละ 1 โอห์ม
ต่อแบบขนานกันครับ  จะได้  8 โอห์มพอดี  ................   [unde_cided]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 11:18:11 AM »
เอาลำโพงที่มีอยู่แล้วก็ตัดที่ 4000 HZ ไปเลยครับ ไม่พังหรอกครับ ลองฟังดูก่อน  จุดตัดสูงๆ ค่าอุปกรณ์ตัวเล็กๆไม่แพงด้วย

ส่วนขนาดตุ้ มีสเปคอยู่แล้วเอาใส่โปรแกรมเลยครับง่ายมากๆ  อย่าคิดมากให้ยุ่งยากครับ เอาที่เรามีอยู่ก่อนง่ายสุด

แต่ทำลำโพงบอกให้อย่างนึงว่าไม่ยาก แต่ถ้าจะทำให้ดี ยากมากๆ laughhahaha laughhahaha laughhahaha
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 12:48:26 PM »
ซึ่งถ้าจะเอาจริงจังจะต้องถามเป้าหมายความต้องการของเจ้าของลำโพงว่า  ไปถึงจุดไหน

"ไม่ซีเรียสครับ" ของเล่นน่ะครับ

เข้ามาอ่านก่อนเดินทางจากนอกฝั่ง กลับ กทม งวดนี้จะไปตัดไม้ทำตู้  สัก 14-15 ltrsxltrs
แต่ยังทิ้งดอกไว้กับตู้เก่าที่ทำงานก่อน เดี๋ยวกลับมาจะไม่มีฟัง

ที่ฟังอยู่ทุกวันนี้ผมก็ฟังได้อยู่ครับ
แต่เรื่องว่าครอสตัดที่เท่าไหร่ยังไงนี่ไม่ทราบครับ

คุณ tryman

ส่วนขนาดตุ้ มีสเปคอยู่แล้วเอาใส่โปรแกรมเลยครับง่ายมากๆ  อย่าคิดมากให้ยุ่งยากครับ เอาที่เรามีอยู่ก่อนง่ายสุด

โปรแกรมไรครับ? ไม่ทราบจริงๆ

ยังไงๆ ก็ถกปัญหาสร้างปัญญานะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 01:08:36 PM »
ต่อแบบขนานกันครับ  จะได้  8 โอห์มพอดี  ................   [unde_cided]

เนื่องจากมีสมาชิกพาดพิง  ขออภัยท่านประธานครับ 

ขอแก้เป็นลำโพง 8 ตัวต่อแบบ  "อนุกรม"  นะครับ

ถึงจะได้  8  โอห์ม

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 01:13:58 PM »

"ไม่ซีเรียสครับ" ของเล่นน่ะครับ

เข้ามาอ่านก่อนเดินทางจากนอกฝั่ง กลับ กทม งวดนี้จะไปตัดไม้ทำตู้  สัก 14-15 ltrsxltrs
แต่ยังทิ้งดอกไว้กับตู้เก่าที่ทำงานก่อน เดี๋ยวกลับมาจะไม่มีฟัง

ที่ฟังอยู่ทุกวันนี้ผมก็ฟังได้อยู่ครับ
แต่เรื่องว่าครอสตัดที่เท่าไหร่ยังไงนี่ไม่ทราบครับ

คุณ tryman

โปรแกรมไรครับ? ไม่ทราบจริงๆ

ยังไงๆ ก็ถกปัญหาสร้างปัญญานะครับ

อันนี้เลยครับ ใช้งานง่ายมากๆ

http://www.linearteam.dk/default.aspx?pageid=winisd
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 01:18:15 PM »
ผมลองกดคร่าวๆ ได้ขนาดตู้ปิดแค่ 5 ลิตรเองนะครับ ลองเอาสเปคเต็มที่มีใส่เข้าไปจะละเอียดกว่า

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 01:53:06 PM »
กำลังอ่านอย่างเพลินเลยครับ เหมือนได้รื้อฟื้นสิ่งที่เคยสนใจ เพราะผมเองก็ไม่ได้จบมาทางนี้ตรงๆ จบนิเทศศาสตร์ครับ  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2012, 02:07:42 PM โดย Liberty »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 02:24:25 PM »
ถ้าไม่ซีเรียสละก้อ  ง่ายขึ้นเลยครับในการทำพาสสีพครอส

มีกูรูท่านหนึ่งบอกว่า  
ครอสโอเวอร์ที่สมบูรณ์ที่สุดในอุดมคติ  คือ  การไม่มีครอสโอเวอร์

และผมก็เอนเอียงไปทางเชื่อเสียด้วยนะครับ

ดูจากเส้นกร๊าฟ  ดอกลำโพงวีฟ่า  ขึ้นได้ถึง  6000 Hz
แม้จะไม่สวยนักก็โอเค
ทวีทเตอร์ลงมาได้ที่  4000 Hz  ขอตัดที่   5000  Hz  ละกัน

เพื่อให้ซิมเปิ้ลที่สุด  ใช้ความลาดชันที่  6 dB/Octave  butterworth
ผมพึ่งบริการของเจ้านี้ง่ายดีครับ  เติมค่าลงไปก็เสร็จครับ

http://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/XOver/

ออกมาแบบนี้นะครับ

เนื่องจาก  ทวีทเตอร์มีความไวมากกว่า  Vifa  อยู่  2 dB  ต้องลดทอนลงได้ตามนี้  ต่อก่อนเข้าทวีทเตอร์นะครับ

และเพื่อกันเหนียว  เพื่อไม่ให้มีการแกว่งอันเนื่องมาจากสัญญาณความถี่สูงที่เข้าทวีทเตอร์ ทำให้อิมพีแดนซ์เพิ่มขึ้นตามความถี่ที่สูงขึ้น
เราก็ใช้วงจรเล็กๆ  เรียกว่า  Notch Filter  แบบอนุกรมจัดการบายพาสซะตามนี้
ต่อหลังจากฟิลเตอร์นะครับ

อนาคตถ้านึกสนุก  อยากซีเรียส  ว่าการออกแบบทำตู้ลำโพงชนิดเอามัน  ให้ละเอียด
สามารถจับต้องได้ถึง  อิมเมจ  ไม่ว่าจะด้านกว้างที่เราเรียกว่า  Sound State  ด้านลึก  
และรวมถึงให้เข้าถึงอารมณ์เพลง ซึ่งต้องมี  Enviroment  ด้วยละก็ค่อยมาถกอีกทีครับ
เพราะมันจะเข้าไปเกี่ยวข้องกับอีกสองสามเรื่อง  เช่น  Phase (เวลา)  ,  ชนิดของพาสสีพ 

ทั้งนี้เพราะลูกคลื่น 1 ลูก  มันขึ้นบนและลงล่าง  รวม  360 องศาครับ  คิดมากปวดหัวไม่สนุกเลยฟังเพลงให้สดชื่นดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2012, 02:31:01 PM โดย malako »

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 03:00:12 PM »
 [clap hand2] [clap hand2] หลักการเจ๋งมากครับ จดๆ ไว้ใช้มั่ง  [res]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 07:00:26 PM »

ถ้า รัก จะ โก หก    ให้โกหก  เรื่อง หญ่าย _ ใหญ่
เมื่อ โกหก แล้ว  ถ้าเขาจับได้    ให้  สารภาพเสีย
เมื่อ  สารภาพแล้ว   ให้เริ่มต้น  โก หก เรื่องใหม่ๆ อีก

แล้วที่เขียนๆมา มีท่อนไหน โกหก บ้างครับ  สะกิดผมหน่อย 

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 กันยายน 2012, 09:24:09 PM »

แล้วที่เขียนๆมา มีท่อนไหน โกหก บ้างครับ  สะกิดผมหน่อย 

ทั้งหมด  เอ๊ยไม่ใช่  ล้อเล่น  fart-raccoon fart-raccoon

ของพวกนี้ต้องลองครับ คำนวณเสร็จแล้วก็ต้องมาลองฟังลองวัดถ้าไม่มีเครื่องมือ ฟังด้วยหูอย่างเดียว ตอบได้เลยว่ายากครับ ผมเคยทำครอสลำโพงเราก็ฟังว่าของเราดีแล้ว ประกอบครอสลงตู้เรียบร้อย  มีโอกาสไปฟังลำโพงอื่นกลับมาต้องมารื้อเป็นประจำ เนื่องจากพอเราอยู่กับมันนานๆจะเกิดอาการชินหูครับ เริ่มฟังไม่ออกว่าดีไม่ดี  [shock1] [shock1] แต่ก็เป็นประสบการณ์ครับ เจ้าของกระทู้อย่าท้อเสียก่อนนะบางครั้งทำเองครั้งแรกอาจจะเป๊ะ  ได้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 05:34:51 AM »

ทั้งหมด  เอ๊ยไม่ใช่  ล้อเล่น  fart-raccoon fart-raccoon

ของพวกนี้ต้องลองครับ คำนวณเสร็จแล้วก็ต้องมาลองฟังลองวัดถ้าไม่มีเครื่องมือ ฟังด้วยหูอย่างเดียว ตอบได้เลยว่ายากครับ ผมเคยทำครอสลำโพงเราก็ฟังว่าของเราดีแล้ว ประกอบครอสลงตู้เรียบร้อย  มีโอกาสไปฟังลำโพงอื่นกลับมาต้องมารื้อเป็นประจำ เนื่องจากพอเราอยู่กับมันนานๆจะเกิดอาการชินหูครับ เริ่มฟังไม่ออกว่าดีไม่ดี  [shock1] [shock1] แต่ก็เป็นประสบการณ์ครับ เจ้าของกระทู้อย่าท้อเสียก่อนนะบางครั้งทำเองครั้งแรกอาจจะเป๊ะ  ได้เหมือนกันครับ

แม่นแล้ว  ถูกต้องนะคร๊าบบบ

ผมเองก็ยอมรับว่า  ต้องลองเท่านั้นครับ  นี่ขนาดลองเล่นมาร่วม 40 ปี  ยังเพิ่งขึ้นอนุบาลสองเอง

เรื่องของ  "เสียง"  มันไม่มีกฎเกณฑ์ตายตัว  สูตรต่างๆ เป็นเพียง  ร่างทรงเท่านั้นครับ

ผมทำตู้ลำโพงเสร็จลองฟัง  แล้วหัวใจสลาย  ทิ้งไว้หกเดือนมาฟังใหม่  เอ๊ะดีขึ้นแฮะ  แต่ยังมีอะไรที่กวนใจ
คราวนี้ทิ้งลืมไปเลย  ผ่านไป  15 ปี  ย้ำว่า  15 ปีนะครับ

กลับมารื้อประกอบใหม่  แก้ไขพาสสีพนิดหน่อย  เสียงเข้าตากรรมการกดให้คะแนน  "เต็ม"  ละครับ

อาจจะเป็นเพราะโมเลกุลในเนื้อไม้มันใช้เวลาเรียงกันนานก็ได้  ถึงจะบ่มความเป็นไม้ให้เข้าที่สำหรับสร้างเสียงนะครับ

ก่อนจบขอฝากบางอย่างที่ค้างเอาใว้นะครับ

ขอเป็นฟันธงละกันว่าปริมาตรภายในตู้  =   12  ลิตร

กว้าง  17  ซ.ม.    สูง    32   ซ.ม.    ลึก   22  ซ.ม.  (สัดส่วนภายในนะครับ  ภายนอกเวลาตัดไม้ก็เพิ่มความหนาของแผ่นไม้เข้าไป)

พอร์ต  เส้นผ่าศูนย์กลาง   4     ซ.ม.   
ความยาวพอร์ต             6.6  ซ.ม.

การเจาะรูติดตั้งดอกลำโพงตามภาพนะครับ  มีผลในด้านการสะท้อนของเสียงที่เหมาะสม

ส่วนเคล็ดวิชา  การตัดไม้  การเข้าไม้ทำตู้  รวมถึงการปลุกเสก  นั่นต้องมีค่าขึ้นครูนะครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 08:03:35 AM »

[yes-raccoon]

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านครับที่กรุณาแนะนำ

ว่างๆ จะลองเล่นดูครับ