ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยเกี่ยวกับการ bid ebay ครับ  (อ่าน 8038 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ผมสงสัยเกี่ยวกับการ bid ebay ครับ
« เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 10:29:30 AM »

ทำไมผมถึงมีสัญลักษณ์รูปกุญแจอยู่หลังชื่อครับ และราคาที่ bid เท่ากันได้ด้วยหรือครับ
ขอบคุณมากครับผม   [res]

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: ผมสงสัยเกี่ยวกับการ bid ebay ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 11:03:52 AM »
ถ้าเป็น  new bidder ผมว่าอาจจะ ยังไม่ confirm address (เดาเอา)
ราคาบิดเท่ากันได้ครับ แต่คนที่บิดก่อนจะได้สิทธ์ก่อน

รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
Re: ผมสงสัยเกี่ยวกับการ bid ebay ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 11:05:35 AM »
ผมว่าไม่ใช่รูปกุญแจครับ...เป็นรูปไฟ บริ๊งๆ มากกว่าครับ...ใช้แสดงว่าเป็น user ที่เพิ่งเริ่มเข้าวงการ bid ครับ...ส่วนราคาที่เท่ากัน น่าจะเป็นการตั้งราคาไว้ล่วงหน้ามั้งครับ...เรื่องราคาผมไม่แน่ใจขอรับ.... [unde_cided]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 11:05:54 AM »
เพิ่มเติมครับ เป็นรูปฅนครับ หมายถึง Newbie

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 11:23:03 AM »
ฮิฮิ พี่สาธิตเจอฝั่งโน้น "ซุ่มโป่ง" ซะแล้วล่ะครับ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Ɗeng

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 12:47:16 PM »
รูปคนแสดงเป็นหน้าใหม่ครับ

ส่วนราคา เค้าใส่ราคานี้ไว้ก่อน แต่ตอนที่เรายังไม่ได้บิด เค้า win อยู่ แต่ระบบจะยังไม่แสดงราคาที่เค้าใส่ไว้จนกระทั่งมีคนใส่เท่ากันหรือมากกว่า ระบบจึงจะแสดงผลให้เห็น
เราใส่ราคาเท่าเค้า ซึ่งคนที่ใส่ราคาก่อนจะเป็นคน win ครับ (กรณ๊นี้เค้าใส่ไว้ 77.00 แล้วเราก็บิดไปเท่ากันคือ 77.00)
ถ้าจะบิด ไม่ควรใส่ราคาลงท้ายด้วย .00  ให้ใส่เป็นเศษทศนิยมเอาไว้ เช่น 77.01 เผื่อเราจะชนะแค่ปลายจมูกครับ  [roll]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:07:36 PM »

ส่วนราคา เค้าใส่ราคานี้ไว้ก่อน แต่ตอนที่เรายังไม่ได้บิด เค้า win อยู่ แต่ระบบจะยังไม่แสดงราคาที่เค้าใส่ไว้จนกระทั่งมีคนใส่เท่ากันหรือมากกว่า ระบบจึงจะแสดงผลให้เห็น
เราใส่ราคาเท่าเค้า ซึ่งคนที่ใส่ราคาก่อนจะเป็นคน win ครับ (กรณ๊นี้เค้าใส่ไว้ 77.00 แล้วเราก็บิดไปเท่ากันคือ 77.00)
ถ้าจะบิด ไม่ควรใส่ราคาลงท้ายด้วย .00  ให้ใส่เป็นเศษทศนิยมเอาไว้ เช่น 77.01 เผื่อเราจะชนะแค่ปลายจมูกครับ  [roll]

[roll-eyes] [roll-eyes]  จดๆๆๆๆ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:08:17 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เราก็เห็นเป็นรูปกุญแจ  [roll-eyes] laughhahaha ก็คิดในใจว่าทำอะไรผิดหรือเปล่า laughhahaha
งานที่ร้านตอนนี้ก็วุ่นมาก คราวหน้าคงต้องใช้เครื่องทุ่นแรงบ้างครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:11:35 PM »

[roll-eyes] [roll-eyes]  จดๆๆๆๆ
คงอยากตูดขาดมั่งล่ะซิ laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:18:27 PM »

คงอยากตูดขาดมั่งล่ะซิ laughhahaha

ยังไม่ขาดครับ แค่แหว่งๆ  [entreat-raccoon] โดนตัวแดง ไปหลายรอบล่ะครับ   [entreat-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:42:54 PM »
ท่องไว้ครับ บิดมามาก ก็ มาม่า... มาม่า... มาม่า...  laughhahaha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:45:38 PM »
ผมลองแล้วครับ กินมาม่าแกล้มด้วยเพลงพออยู่ได้ครับ   [pig80901]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:46:51 PM »
ฮิฮิ พี่สาธิตเจอฝั่งโน้น "ซุ่มโป่ง" ซะแล้วล่ะครับ  [roll]
ถ้าไม่มี คุณ ผึ้ง คอยปรึกษาล่ะแย่เลย  [c--c]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 02:01:48 PM »
ระบบ Ebay ต้องทำความคุ้นเคยซักพักครับ
ถ้าเป็นแบบปกติ ไม่มี Reserved
สมมติว่าเค้าตั้งราคาเริ่มต้นไว้ 1 cent (0.01$)
mr.A ลงไปก่อนที่ 2$

ระบบจะโชว์เลขราคาปัจจุบันที่ 0.01$ ซึ่งถ้าไม่มีใครสู้ด้วย mr.A ก็สบายคือได้ในราคา 0.01$

แต่ถ้ามีการสู้ราคาจะแบ่งได้ 3 กรณี

1.ถ้า mr.B ลงราคาสู้ที่ 0.5$ ระบบ ebay จะทำการลง automatic bidding คือ 0.5$ + bidding step ซึ่งมักจะเป็น 1$ (แล้วแต่การตั้งค่าจากผู้ขาย)
ราคาปัจจุบันจะเป็น mr.A ได้ในราคา 1.5$

2.ถ้ากรณีที่ mr.B ลงที่ 2$ พอดี สิทธิ์จะยังอยู่ที่ mr.A อยู่ แต่ระบบจะโชว์ราคาปัจจุบันที่ $2 พอดี ไม่มี bidder step ซึ่งถ้า mr.B รู้ระบบ จะทราบทันทีว่า mr.A เสนอราคาอั้นไว้ที่ราคานี้พอดี
(หรือถ้า mr.A ลงไว้ไม่ถึง ราคาก่อนหน้า+ bidding step ราคาก็จะแสดงราคา mr.A ลงไว้พอดี ซึ่ง mr.B ก็จะรู้ได้)

3.ถ้า mr.B ลงไว้ที่ 2.01$ สิทธิ์จะมาที่ mr.B และแสดงราคาปัจจุบันที่ 2.01$ ถ้า mr.A จะสู้ราคา ต้องลงเพิ่มไปอีกอย่างน้อย bidding step คือ $3.01

แต่ถ้ากรณีผู้ขายตั้ง Reserved ไว้ คือราคาขั้นต่ำที่ผู้ขายจะยอมขายได้ เช่นสมมติตั้ง reserved ไว้ที่ 25$ แล้วราคาเริ่มต้นที่ 1$  ถ้ามีคนลงประมูลแค่คนเดียว ระบบจะโชว์ราคาปัจจุบันที่ 1$ และมีข้อความ Reserve not met ถ้าในกรณีนี้ ถ้าไม่มีคนสู้ราคา หรือ bidding กับไม่ถึง 25$ ผู้ขายก็ไม่ขายได้ครับ วิธีนี้มี seller บางคนใช้อยู่ แต่มักจะไม่ได้รับการตอบรับที่ดีนัก เพราะผู้ซื้อไม่ค่อยได้ราคาที่ดีนัก เว้นแต่เป็นของพิเศษจริงๆ

และอย่าลืมครับ บิดมาก ก็มาม่า...  [pig6456]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:03:49 PM »
โชคดี...ที่บิดไม่เป็น   [pig90118]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:51:58 PM »
 [c--c] มือใหม่มาเก็บข้อมูลครับ  [heyheypig445]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:53:56 PM »
[c--c] มือใหม่มาเก็บข้อมูลครับ  [heyheypig445]

[shocked-raccoon] [shocked-raccoon] [shocked-raccoon]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:02:58 PM »

[shocked-raccoon] [shocked-raccoon] [shocked-raccoon]

[pig90129] ขี่ตู่  [heyheybaby_punching]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 09:24:10 PM »
ผมเห็นตอนเหลือ 27 วินาที จะหมดเวลา สองคนเขาฟาดฟันและมีการอัดราคาไว้อีก
LP แผ่นนี้ยังหาได้อีก ค่อย ๆ ซุ่มยิงใกล้หมดเวลาบ้างซิครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 09:27:44 PM »
ผมเห็นตอนเหลือ 27 วินาที จะหมดเวลา สองคนเขาฟาดฟันและมีการอัดราคาไว้อีก
LP แผ่นนี้ยังหาได้อีก ค่อย ๆ ซุ่มยิงใกล้หมดเวลาบ้างซิครับ

ตายล่ะ น้าอัลจะมาบิดแผ่นด้วยแล้ว  [roll] ต้องคอยโทรเช็คซะล่ะเรา  [gr_in]

[tig12]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 10:45:19 PM »

ตายล่ะ น้าอัลจะมาบิดแผ่นด้วยแล้ว  [roll] ต้องคอยโทรเช็คซะล่ะเรา  [gr_in]

ตอนนี้ ใกล้จะไล่เก็บ LP กับเขาบ้างแล้วละ
เครื่องเล่นมีอยู่ 2 เครื่อง จะได้งัดแผ่นเก่าเอามาเล่น และหาแผ่นใหม่มาเสริมทัพ
แต่จะไม่บุกหนักแบบ CD ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 12:23:56 AM »
ผมตั้ง JustSnipe เป็นบ้างแล้วครับ พึ่งสมัครผ่านเด๋วนี้เองครับผม  [roll]

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 01:14:14 AM »
  แผ่น time out , เห็นมีหลายเวอร์ชั่นมากครับ สองตา หกตา เเผ่นญี่ปุ่นบ้าง สรุปคือเเตกต่างกันยังไงบ้างครับน้า  [confused-raccoon]
ถามเป็นข้อมูลเพื่อมีโอกาสจะตามเก็บบ้างครับ [gr_in]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 01:55:29 AM »
Time out ของ Brubeck เฉพาะ CD มีหลายเวอร์ชั่นมาก เป็นสิบ
ของผมมี 4 เวอร์ชั่น เสียงไม่เหมือนกันเลยครับ แต่ที่เข้าถึงอรรถรสหน่อยก็เป็นรุ่น Columbia ที่ถอดจากอะนาลอกเทป กับรุ่น Historic reissue ของ CBS ครับ
แต่ถ้าอยากฟังเสียงใหม่ๆใสๆ ก็รุ่นหลังๆเลยครับ รีมาสเตอร์ซะใสกิ๊ง แต่บรรยากาศอึมครึมยุคเก่าหายไปหมดเลย [c--c]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 03:16:13 AM »
  แผ่น time out , เห็นมีหลายเวอร์ชั่นมากครับ สองตา หกตา เเผ่นญี่ปุ่นบ้าง สรุปคือเเตกต่างกันยังไงบ้างครับน้า  [confused-raccoon]
ถามเป็นข้อมูลเพื่อมีโอกาสจะตามเก็บบ้างครับ [gr_in]

ลองดูที่นี่ครับ ที่ผมลอง bid เป็น หก ตา

Label     -  Columbia
Cat#     -  CS 8192
Country -  US
Year     -  1959
http://www.discogs.com/Dave-Brubeck-Quartet-Time-Out/master/34081