ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแชร์ความคิดเห็นบอร์ด GIGABYTE กันหน่อยนะครับ อยากรู้จริง  (อ่าน 16368 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
               งั้นผมฟันธงเลย ไม่กลัวธงหักหล่ะว่ะ  ไม่ได้เป็นที่ซ็อกเกตซีพียูหลวมครับ  เอาง่ายๆ แค่สมาชิกในเวปนี้ บางคนก็ผ่าน20-30 เครื่อง บางคนผ่านไปร้อยๆเครื่อง  เอามารวมๆกัน คงได้ปริมาณเยอะ  เคยเจอเคส ซ็อกเกตซีพียูหลวม บ้างไหมครับ  มาคอมเฟริม์หน่อย
               แต่จอฟ้ามันมีหลายกรณีอ่ะครับ  ขาการ์ดจอเป็นสนิมออกไซค์ก็ใช่  แรมเกือบเสีย ก็เป็นได้  ขาแรมเป็นสนิมออกไซค์ ก็จอฟ้าได้  บังเอิญ  ตัวซอร์แวร์ก็ อาจทำให้จอฟ้าได้  ไดร์เวอร์การ์ดจอ ไม่ตรง ก็จอฟ้าได้  เมนบอร์ดของน้า เป็นซ็อกเก็ต1156 ซึ่งเขาไม่ผลิตแล้ว  ซีพียูก็ไม่ได้ผลิตแล้ว  จะออกแนว amd  ซ็อกเกต 754  ผลิตมาแปปเดียว เลิกผลิต  
               ุดีบัคการ์ด ก็คงเชคไม่ออกหล่ะมัง ถ้าจอฟ้า  ง่ายๆแก้จอฟ้า  เชคที่แรม กับการ์ดจอ(ถ้ามี)ก่อนเลยครับ  เอายางลบมาขัดขาแรมกับการ์ดจอ ลองเปิดเครื่องดูหายไหม  ไม่หาย หรอยเอาแรมใครใกล้ๆ มาลองเปลี่ยนดู  ลองเปลี่ยนการ์ดจอด้วยครับ  ถ้าไม่หาย ก็ไปเขวี้ยงหน้าร้านเจไอบีเลยครับ  เซคแค่นี้ก่อนดีไหมน้าเฉย  หรือเห็นเป็นอย่างไรครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
คนรุ่นเรามันต้อง 486 DX II ครับ เจ๋งแล้ว

ซื้อให้ลูกสาวใช้ครับ ผมเองไปเอามือสองมาใช้อยู่นิ ยังดีกว่าเลย (ผ่านการเบิร์นมาละ อิ อิ )

ใครทัน cpu ตัวนี้บ้างครับ  [c--c]

คอมตัวแรกที่ได้ใช้ก็ 286 นู่นเลยครับ ตอนอยู่ ม.1 ส่วนตัวในรูปไม่ได้ใช้ ใช้ตัว K6-III
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

คนรุ่นเรามันต้อง 486 DX II ครับ เจ๋งแล้ว

ซื้อให้ลูกสาวใช้ครับ ผมเองไปเอามือสองมาใช้อยู่นิ ยังดีกว่าเลย (ผ่านการเบิร์นมาละ อิ อิ )

ใครทัน cpu ตัวนี้บ้างครับ  [c--c]

คอมตัวแรกที่ได้ใช้ก็ 286 นู่นเลยครับ ตอนอยู่ ม.1 ส่วนตัวในรูปไม่ได้ใช้ ใช้ตัว K6-III

ไม่ใช่สมัยก่อน มันจะ 7-8 หมื่นเหรอครับ ขนาด486 สมัยก่อนยังประมาณ 5หมื่นเลย
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ตอนนั้นคงเริ่มถูกแล้วมั้งครับ คอมผมที่อยู่ที่บ้านก็ใช้ AMD K6 น่าจะเป็นรุ่นแรก ตอนนั้นเค้าว่ามันไวเลยซื้อมาลองเทียบกับ pentium II  โดนไป 68K ครับ ตอนนี้ยังใช้งานได้อยู่ครับ ผมเปิดใช้ทุกครั้งที่อยู่บ้าน ลูกไม่ให้เล่นเครื่องใหม่ [pig90136]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
อาการบูทได้บ้างไม่ได้บ้าง เล่นไปจอฟ้า หรือค้าง เซ็คเบื้องต้นได้ หลายจุดครับ

หากบูทได้ ไล่ทำความสะอาดเครื่อง พวก Disk Cleanup TEMP อัปเดทไวรัส แล้วสแกน รวมถึง Disk Defragmenter

จากนั้นก็รื้อเครื่องกันเลย
อันแรกเป่าฝุ่นทั้งเครื่อง บางที Sink CPU มีฝ่นจับมากระบายความร้อนไม่ทัน
ตรวจสอบพัดลมยังหมุนดีไหมทำความสะอาดหยอดน้ำมันก็ดีครับ
พวกแรม และการ์ดต่างๆ ถอกทำความสะอาด ตรงจุดสัมผัส ผมใช้วิธี ขัดด้วยยางลบปากกา  แล้วจะเคลือบทองเลยก็ได้
CPU ใช้นานๆ ซิลิโคนจะแห้งและแข็งตัว เช็ดของเก่าออก ทาของใหม่ครับ

ทั้งหมดหวังว่าหากใส่กลับเข้าไปแล้วคงใช้ได้  [yes-raccoon]

หากยังไม่หายซ่อม Window หรือ  Format HD และลงใหม่  [roll]

เขียนนานไปหน่อยน้าซิวิคตอบไปเยอะแล้ว ส่วน ซ็อกเก็ต CPU หลวม ไม่เคยเจอแต่ถ้าหลวมจริง กระแสไฟตรงนั้น จะสูงถึงขั้นไหม้ได้เลยนะครับ  [c--c]

ตอนนั้นคงเริ่มถูกแล้วมั้งครับ คอมผมที่อยู่ที่บ้านก็ใช้ AMD K6 น่าจะเป็นรุ่นแรก ตอนนั้นเค้าว่ามันไวเลยซื้อมาลองเทียบกับ pentium II  โดนไป 68K ครับ ตอนนี้ยังใช้งานได้อยู่ครับ ผมเปิดใช้ทุกครั้งที่อยู่บ้าน ลูกไม่ให้เล่นเครื่องใหม่ [pig90136]

ผมอ่านผิด  นึกว่าเป็น 386dx  ก่อน 486 อ่ะพี่       286 ผมไม่รู้แฮะว่าเป็นของ amd  ผมเคยเห็นแต่ซ็อกเกตวัน ของเอเอ็มดี

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"

ไม่ใช่สมัยก่อน มันจะ 7-8 หมื่นเหรอครับ ขนาด486 สมัยก่อนยังประมาณ 5หมื่นเลย

286 ที่บ้านไม่ได้ซื้อครับ เป็นของโรงเรียน ผมไปใช้ที่โรงเรียน แต่ตัวแรกที่ซื้อมาใช้ที่บ้านตอน ม.3 คือ 486DX2 ครับ ตอนนั้นซื้อทั้งชุดราคา 30k ถ้วนเลยประมาณปี 2537 ครับ [roll] นั่นคือเครื่องแรกครับ หลังจากวันนั้นมาจนวันนี้ ไม่นับแล้วครับ มันเยอะ มีอยู่ช่วงใช้คนเดียว มีทำไมก็ไม่รู้ตั้ง 4 ตัว  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

อาการบูทได้บ้างไม่ได้บ้าง เล่นไปจอฟ้า หรือค้าง เซ็คเบื้องต้นได้ หลายจุดครับ

หากบูทได้ ไล่ทำความสะอาดเครื่อง พวก Disk Cleanup TEMP อัปเดทไวรัส แล้วสแกน รวมถึง Disk Defragmenter

จากนั้นก็รื้อเครื่องกันเลย
อันแรกเป่าฝุ่นทั้งเครื่อง บางที Sink CPU มีฝ่นจับมากระบายความร้อนไม่ทัน
ตรวจสอบพัดลมยังหมุนดีไหมทำความสะอาดหยอดน้ำมันก็ดีครับ
พวกแรม และการ์ดต่างๆ ถอกทำความสะอาด ตรงจุดสัมผัส ผมใช้วิธี ขัดด้วยยางลบปากกา  แล้วจะเคลือบทองเลยก็ได้
CPU ใช้นานๆ ซิลิโคนจะแห้งและแข็งตัว เช็ดของเก่าออก ทาของใหม่ครับ

ทั้งหมดหวังว่าหากใส่กลับเข้าไปแล้วคงใช้ได้  [yes-raccoon]

หากยังไม่หายซ่อม Window หรือ  Format HD และลงใหม่  [roll]

เขียนนานไปหน่อยน้าซิวิคตอบไปเยอะแล้ว ส่วน ซ็อกเก็ต CPU หลวม ไม่เคยเจอแต่ถ้าหลวมจริง กระแสไฟตรงนั้น จะสูงถึงขั้นไหม้ได้เลยนะครับ  [c--c]

เออ ใช่แล้วครับลืมไปได้ไง    ลงวินโดว์ใหม่เลยครับ  ถ้าไม่ผ่านก็รู้เลย   อาร์ดิสมีแบดก็จอฟ้าได้น่ะครับ  ถ้ามันจอฟ้าอีก จดรหัสที่มันฟ้า แล้วไปค้นในกรูเกิ้ลซิครับ  พอจะเป็นแนวได้อยู่  แต่ผมอ่านอังกฤษไม่ออกน่ะ โปรดอย่าถาม ว่าฉันเป็นใคร เมื่อในอดีต ..  

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
หลายร้อยเครื่องก็ไม่เคยเจอ CPU หลวมเหมือนกัน อิอิอิ

หลายร้อยเครื่องก็ไม่เคยเจอ CPU หลวมเหมือนกัน อิอิอิ

น่าน ... ฟันธง มาแล้ว   เดี๋ยวผมจะไปนอนแล้วน่ะครับ ฝันดีทุกคน ครับ   อย่าฝันถึงผมน่ะครับ

ออฟไลน์ watdiy

• หูตะกั่ว @ ดีบุก
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • DIY สะใจยิ่งกว่า
ท่านที่ชอบเป่าฝุ่นคอม ฯ ด้วยโบลเวอร์พึงระวังสักนิดนึงนะครับ ก่อนเป่าควรถอดซ็อกเก็ตพัดลม หรือปลั๊กพัดลมออกก่อน  มิเช่นนั้นมอเตอร์พัดลมมันจะหมุนติ้ว ๆ จนเป็นเครื่องปั่นไฟย้อนเข้าแผงวงจร  ถ้าถึงตอนนั้นล่ะก็  เอวัง... [yes-raccoon]
คลิ๊กทะแม่ะ...http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=815.0

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
ทุกยี่ห้อพังเหมือนกันหมดครับ ผมใช้ Gigabyte อยู่ ราวๆ 4 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาครับ แล้วแต่ดวงครับ
ผมเคยชื้อ  Asrock มาใช้เจอจอฟ้าตลอดเลย ทำทุกวิธีก็ไม่หายฟ้า สรุปว่าเมนบอรส์เสีย  และดันเครมไม่ได้เพราะว่าไขควงไปโดน pcbเป็นรอยนิดเดียว มันไม่ให้เครมเลย ก็ชื้อใหม่ รุ่นเดิม ร้านเดิม ก็ร้านเดียวกันพี่เฉยนั้นแหละ เจออาการเดิมเลย เท่ากันว่ามันเป็นทั้งล๊อตเลยมั่งครับ
asrock ถูก แต่ถ้าให้ผมเลือกผมไม่ใช้ดีกว่า แต่เพื่อนผมนิยม ของถูก มันก็ไม่เคยเจอปัญหานะครับ

asus ยี่ห้อนี้ผมว่าน่าใช้ที่สุดครับ ทนถึกดีครับ สำหรับผมนะครับ

อย่างฮาด์ดิก ใครๆก็บอก WD ผมมี 3 ตัว มันผลัดกันเป็น Bad ทั้ง 3 ลูกเลย ในระยะปีกว่าๆ  [tremor-raccoon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธันวาคม 2012, 04:31:10 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[res] ขอบคุณทุกท่านนนเลยเน้ออ ที่ช่วยมาให้ข้อมูลและชี้แนะ หูตาสว่างขึ้นมาได้อีกโขอยู่จ้า ใครมีประสบการณ์อะไรที่อยากแชร์อีกก็โพสท์เลยครับ.. รออ่านอีก ชอบ ๆ คงต้องแวะไปอ่านตามเว็บที่เค้าเล่นคอมพ์บ้างล่ะเน๊อะไม่งั้นก็ตัวผมเองจะดูย้อนยุคถอยหลังไป >กรุงรัตนโกสินทร์ตอนกลาง > ตอนต้น > ตอนปลายอยุธยา มันจะไม่งามซักเท่าใดนัก .. อ่านดูแล้วเจอยิ่งกว่าเราก็มี .. แล้วแต่ดวงจริงๆ กรรมของผู้บริโภคถ้าเจอ ประมาณนี้เลย... ขออีกน๊า อยากอ่าน ๆ 

ออฟไลน์ kamol

• Member
  • *
ของผมพึ่งซ่อมเสร็จ บอร์ดรุ่นเดียวกันเลยครับอาการตอนแรกจะช้ามากคลิกเม้าแต่ละครั้งรอนานมากจนสุดท้ายขึ้นจอฟ้าหาสาเหตตั้งนานตอนแรกคิดว่าเป็นที่ความร้อน หรือแรมมีปัณหา ปรากฎว่าเพาเวอรซัพพลายเสื่อมครับเลยโดนไป2300บาทอาการทั้วหมดหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
ข้อมูลส่วนตัว>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=814.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 [c--c] แวะมาเก็บข้อมูลครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ของผมพึ่งซ่อมเสร็จ บอร์ดรุ่นเดียวกันเลยครับอาการตอนแรกจะช้ามากคลิกเม้าแต่ละครั้งรอนานมากจนสุดท้ายขึ้นจอฟ้าหาสาเหตตั้งนานตอนแรกคิดว่าเป็นที่ความร้อน หรือแรมมีปัณหา ปรากฎว่าเพาเวอรซัพพลายเสื่อมครับเลยโดนไป2300บาทอาการทั้วหมดหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

น่าน  เป็นอาการถ้าเสียเงินเยอะๆแล้วหาย    

น้าเฉยสงสัยเรื่องเมนบอร์ด ไม่มั่นใจมันใช่ป่ะครับ  
        ผมมีเรื่องเล่าให้ฟัง แต่อย่าเชื่อผม มากครับ  เพราะมีข้อเท็จจริงในนี้  คือทั้งเท็จและจริง ลอกแบบพี่มะละกอ  
        ส่วนตัว ผมชอบเมนบอร์ดdell  เพราะเกี่ยวกับการออกแบบอุปกรณ์ครับ
 asrock ก็คืออ้สซุดีๆนี่แหละครับ  เพียงแต่ แอสร็อค ใช้กับระดับล่างลงมา อุปกรณ์ก็จะต่ำกว่า อ้สซุส ก็จะเป็นระดับกลางไปถึงบน จึงใช้คนละแบนเนมกัน  กิกกะไบร์ท ก็ประมาณ พวกอินเทล อ้สซุ นี้หล่ะครับ ก็แล้วแต่เป็นรุ่นๆไป   เคยมีบางรุ่นของกิกกะไบร์ท  ได้ออกแบบเลเยอร์ผิดพลาด  ทำให้การวางอุปกรณ์ให้เกิดความร้อน จึงทำให้ไม่เสถียร  เราก็เลยจดจำด้านลบมันมา   จริงๆมันก็เป็นบางรุ่นเท่านั้น  เขาก็ปรับปรุงข้อผิดพลาดไปแล้ว  
        ทำไมถึงชอบเมนบอร์ดเดล  ก็เพราะการออกแบบเลเยอร์ ดีกว่า  ผมดูไม่เป็นหรอกครับ  ว่าออกแบบดี ออกแบบตรงไหน  แต่ที่สัมผ้สได้ คือ ใช้อุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนกันหมด  เปลี่ยนแค่เมนบอร์ด ลองลฃวินโดว์ดู ปรากฏว่าจับเวลา  เดล ลงวินโดว์ใช้เวลาน้อยกว่าเมนบอร์ดยี่ห้อตัวอื่น  รวมถึงโน็คบุคด้วยน่ะครับ  นั่นก็แสดงว่า การวางอุปกรณ์มีผลในการส่งถ่ายความเร็ว ซึ่งเรียกว่าบัส ก็ตามระยะทางของสัญญาณ  ถ้าใครเคยใช้เมนบอร์ดรุ่น 423 ที่แรมเป็นแบบ rd ram  ดูจะรู้ว่าลฃวินโดว์ได้เร็วมาก  ให้เมนบอร์ดใหม่ก็เหอะ กิน423 ลงยาก  
         ซีพียู รุ่นเดียวกัน เมนบอร์ดต่างกัน  ก็มีผลด้านความเร็วต่างกัน  การเลือเมนบอร์ด ก็ต้องดูว่าเราใช้งานกับแบบไหน  ที่แพง  อาจจะเพราะมีออปชั่นเพิ่มขึ้นเช่น ทำเรด ที่ฮาร์ดแวร์ได้ เรด0 1 5 10  ก็ว่ากันไป หรือ ใช้การ์ดจอ ได้ 2 ตัว 3 ตัว 4 ตัว ก็ว่ากันไป   หรือเพิ่มไฟเลี้ยงมาต่างหาก  ไว้โอเวอร์คล็อก ก็ว่ากันไป  แต่จะให้เสถียร ไม่พัง หลักๆก็คือเพาเวอร์ซัพพลายที่ดี  ถ้าเพาเวอร์ดี อุปกรณ์จะเกิดปัญหาน้อยมาก  ที่มีปัญหาบ่อยก็เพราะเพาเวอร์ซัพพลาย นี้หล่ะครับ  ยิ่งฮาร์ดดิสแบดบ่อย  เพาเวอร์นี้หล่ะครับตัวการ  

ที่ช่างประจำjib เขาว่ามานั้น ผมเข้าใจว่า ไปถึงมือเขาแล้วมันไม่เสีย หรือมีอาการให้เห็นว่าแฮงค์ เขาปิดจ็อบ  ก็เขียนลงไปอย่างนั้นเองอ่ะครับ  
          ผมก็โม้มาแค่นี้อ่ะ เผื่อน้าจะได้สบายใจขึ้น ในกิกกะบ๊วย  กิกะบ๊วยอาจไม่แย่อย่างที่น้าคิดก็ได้นา

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
ไม่ค่อยรู้เรื่องกับเขาหรอก [roll-eyes]มาดูเฉยๆ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
ท่านที่ชอบเป่าฝุ่นคอม ฯ ด้วยโบลเวอร์พึงระวังสักนิดนึงนะครับ ก่อนเป่าควรถอดซ็อกเก็ตพัดลม หรือปลั๊กพัดลมออกก่อน  มิเช่นนั้นมอเตอร์พัดลมมันจะหมุนติ้ว ๆ จนเป็นเครื่องปั่นไฟย้อนเข้าแผงวงจร  ถ้าถึงตอนนั้นล่ะก็  เอวัง... [yes-raccoon]
ผมเป่าครับแต่จับพัดลม ไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member

น่าน  เป็นอาการถ้าเสียเงินเยอะๆแล้วหาย    

น้าเฉยสงสัยเรื่องเมนบอร์ด ไม่มั่นใจมันใช่ป่ะครับ  
        ผมมีเรื่องเล่าให้ฟัง แต่อย่าเชื่อผม มากครับ  เพราะมีข้อเท็จจริงในนี้  คือทั้งเท็จและจริง ลอกแบบพี่มะละกอ  
        ส่วนตัว ผมชอบเมนบอร์ดdell  เพราะเกี่ยวกับการออกแบบอุปกรณ์ครับ
 asrock ก็คืออ้สซุดีๆนี่แหละครับ  เพียงแต่ แอสร็อค ใช้กับระดับล่างลงมา อุปกรณ์ก็จะต่ำกว่า อ้สซุส ก็จะเป็นระดับกลางไปถึงบน จึงใช้คนละแบนเนมกัน  กิกกะไบร์ท ก็ประมาณ พวกอินเทล อ้สซุ นี้หล่ะครับ ก็แล้วแต่เป็นรุ่นๆไป   เคยมีบางรุ่นของกิกกะไบร์ท  ได้ออกแบบเลเยอร์ผิดพลาด  ทำให้การวางอุปกรณ์ให้เกิดความร้อน จึงทำให้ไม่เสถียร  เราก็เลยจดจำด้านลบมันมา   จริงๆมันก็เป็นบางรุ่นเท่านั้น  เขาก็ปรับปรุงข้อผิดพลาดไปแล้ว  
        ทำไมถึงชอบเมนบอร์ดเดล  ก็เพราะการออกแบบเลเยอร์ ดีกว่า  ผมดูไม่เป็นหรอกครับ  ว่าออกแบบดี ออกแบบตรงไหน  แต่ที่สัมผ้สได้ คือ ใช้อุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนกันหมด  เปลี่ยนแค่เมนบอร์ด ลองลฃวินโดว์ดู ปรากฏว่าจับเวลา  เดล ลงวินโดว์ใช้เวลาน้อยกว่าเมนบอร์ดยี่ห้อตัวอื่น  รวมถึงโน็คบุคด้วยน่ะครับ  นั่นก็แสดงว่า การวางอุปกรณ์มีผลในการส่งถ่ายความเร็ว ซึ่งเรียกว่าบัส ก็ตามระยะทางของสัญญาณ  ถ้าใครเคยใช้เมนบอร์ดรุ่น 423 ที่แรมเป็นแบบ rd ram  ดูจะรู้ว่าลฃวินโดว์ได้เร็วมาก  ให้เมนบอร์ดใหม่ก็เหอะ กิน423 ลงยาก  
         ซีพียู รุ่นเดียวกัน เมนบอร์ดต่างกัน  ก็มีผลด้านความเร็วต่างกัน  การเลือเมนบอร์ด ก็ต้องดูว่าเราใช้งานกับแบบไหน  ที่แพง  อาจจะเพราะมีออปชั่นเพิ่มขึ้นเช่น ทำเรด ที่ฮาร์ดแวร์ได้ เรด0 1 5 10  ก็ว่ากันไป หรือ ใช้การ์ดจอ ได้ 2 ตัว 3 ตัว 4 ตัว ก็ว่ากันไป   หรือเพิ่มไฟเลี้ยงมาต่างหาก  ไว้โอเวอร์คล็อก ก็ว่ากันไป  แต่จะให้เสถียร ไม่พัง หลักๆก็คือเพาเวอร์ซัพพลายที่ดี  ถ้าเพาเวอร์ดี อุปกรณ์จะเกิดปัญหาน้อยมาก  ที่มีปัญหาบ่อยก็เพราะเพาเวอร์ซัพพลาย นี้หล่ะครับ  ยิ่งฮาร์ดดิสแบดบ่อย  เพาเวอร์นี้หล่ะครับตัวการ  

ที่ช่างประจำjib เขาว่ามานั้น ผมเข้าใจว่า ไปถึงมือเขาแล้วมันไม่เสีย หรือมีอาการให้เห็นว่าแฮงค์ เขาปิดจ็อบ  ก็เขียนลงไปอย่างนั้นเองอ่ะครับ  
          ผมก็โม้มาแค่นี้อ่ะ เผื่อน้าจะได้สบายใจขึ้น ในกิกกะบ๊วย  กิกะบ๊วยอาจไม่แย่อย่างที่น้าคิดก็ได้นา

rambus RD-Ram แรงจริงเร็วจริง แต่แพง

intel เป็นผู้สนับสนุกหลัก ยุคที่ intel นำมาใช้กับ P4 ตอนนั้นเรียกว่าเป็นยุคตกต่ำที่สุดของ intel เลยก็ว่าได้ (แพงขายยาก) ยุคนั้น DDR1 256M นี่ตัวละ 4000+ บาท แต่ Rambus RDram แพงกว่านั้นอีกครับ

ผมผ่านยุคนั้นมา จะเล่าให้ฟัง

ยุคนั้นเป็นยุคปลายของรอยต่อ SD-Ram กับ DDR-Ram, แต่ Intel ประกาศจับมือกับ Rambus พัฒนา Memory ชื่อว่า RD-Ram เพื่อใช้กับ P4 , ในขณะที่ AMD ประกาศจับมือและใช้ Memory ที่เป็น DDR-Ram

RD_ram เร็วจริงแต่แพงจึงขายยาก ดูหมือนมันไม่คุ้มกับราคาที่จ่าย ในขณะเดียวกัน AMD ออกมาพร้อม DDR-Ram ซึ่งพัฒาต่อจาก SD-Ram ในราคาถูกมากเมื่อเทียบกับ Rambus RD-Ram ของ P4

เมื่อขายยาก แต่ P4+Rambus ก็ยังดื้อ ขายต่ออีกซักพัก จนกระทั่งไม่ไหว จึงต้องเปลี่ยน Platfrom ตัวเอง หันย้อนกลับไปใช้ SD-Ram จะไปใช้ DDR ที่ประสิทธิภาพดีกว่าก็ไม่ได้

เพราะว่า AMD ประกาศใช้ไปก่อนแล้ว เสียหน้าครับ เพราะ intel เป็น No.1 cpu

ท้ายสุด SD-Ram + P4 ก็ไปไม่ไหว เนื่องประสิทธิภาพ ออกมาแย่มากๆ ผลทดสอบ Performance ต่างๆ ออกมาแย่

ส่วนแบ่งการตลาดไปอยู่กับ AMD+ DDR-Ram มากขึ้นๆ สุดท้าย Intel จึงต้องยอมกลับมาใช้ DDR-Ram จนถึงทุกวันนี้ครับ

ยุคนั้นเป็นยุคที่งงที่สุดและสับสนที่สุดสำหรับคอ Intel เพราะเลือก CPU เสร็จจะต้องเลือกอีกว่าจะใส่ ram อะไร เลือกใส่แรมได้ 3 แบบ งงกันเลยครับ RD,SD,DDR

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ยอมเสียเวลามานั่งพิมพ์ให้อ่านยาวเหยียดเลย ได้เข้าใจอะไร ๆมากขึ้น

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
เครื่องผมก็ใช้บอร์ดกิ๊กกะบ๊วยนะครับน้าแต่ผมซื้อมาประกอบเอง

เดือนหน้านี้ก็จะครบ4ปีที่ไม่ได้ปิดเครื่องแล้ว  [roll]

ปล.คอมผมจะได้หยุดทำงานก็ต่อเมื่อไฟดับเกินครึ่งชั่วโมงครับ laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
อาการประหลาดที่เคยซ่อมให้ลูกค้าก็ cdrom เสีย เครื่องเลยบูทขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง (เครื่องแบรนเนม) ถอดออกเครื่องใช้ได้เป็นปรกติ

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
ผมใช้อันนี้ครับ 8 ปีครึ่งแล้วยังนิ่งดี

http://abit.ws/page/en/index.php

abit clock กระจาย

เคยเอามาลากนกร้อน โด่งดังมากช่วงนั้น

นกร้อนผมไหม้คา board เลย 5555
น้าลืม EPOX ไปด้วยหรือเปล่า นี่ก็แจ่มครับ คล็อกกระจายเหมือนกัน
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
อ่านกระทู้นี้แล้วได้ความรู้ใหม่ๆ ดีครับ , gigabyte ก็เคยประกอบใช้งาน แต่หลังจากประกอบเครื่องต่อมา เปลี่ยนเป็น asus ปัญหารวนเร เริ่มน้อยลง ครับ [roll]
และร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ หลังจากใช้งานคอมฯ มาระยะหนึ่ง เคยมีอาการอยู่ๆเครื่องก็ดับ บูทขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง จอฟ้าบ้าง ถอดมาวัดไฟที่ supply ก็ปกติ ดี ซีก็ไม่บวม
เลยเข้าไปที่ bios และตรวจดูที่รายการ hardware monitor , อ้าว ไฟ 3.3 v เหลือ 3.1 v  เลยเปลี่ยน supply แบบ watt เต็ม พันกว่าบาท ok เลยครับ  laughhahaha