ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองทำเพาเวอร์แอมป์เล็กๆกะเค้าดูบ้างเผื่อว่าจะเสียงดัง  (อ่าน 26513 ครั้ง)

ออฟไลน์ khawfang

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
      เคยโพสท์ไว้ว่า จะทำแอมป์หูฟังตัวใหม่ที่ใช้ jfet input แต่ไปเจอวงจรนี้เข้าน่าสนใจพอดูค่ะ ด้วยความที่อยากลองจึงขอทดลองทำวงจรที่แนบมาข้างล่างนี้ก่อนนะคะ ทำไปเรื่อยๆมาเรียงๆไม่รีบร้อน ข้องใจตรงเจเฟ็ตคู่หน้าค่ะ ถ้าแบบว่าต้องคัดแมชท์กันล่ะก็จบเลย เพราะที่มีอยู่ก็ไม่กี่ตัวเองไม่เยอะพอที่จะคัดแมช์เพื่อการนี้แน่ๆ ก็ลองๆดูละกันค่ะว่าจะเวิร์ครึไม่ ถ้าไม่เวิร์คจะไปหาวงจรแอมป์เล็กๆเบาๆมาลองดูใหม่ละกัน สู้ สู้ เจ้าค่ะ    [YL76]

[huge-thumbs-up]   ดูตรงเจเฟ็ตคู่หน้ามี trimpot ให้ปรับด้วย คงไม่ต้องแมชท์ล่ะค๊า !! แจ่มเลยพอมีหวังล่ะค่ะงานนี้ คุณลุง คุณน้า คุณพี่ ถ้ามี J74 /K170 ล่ะก็รอผลการพิสูจน์ก่อนนะคะ ถ้าเวิร์คแล้วเสียง OK จะแจกแบบไว้ให้ค่ะ รอนะเจ้าคะ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2013, 08:24:01 PM โดย ข้าวฟ่าง »

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
         [huge-thumbs-up]   ดูตรงเจเฟ็ตคู่หน้ามี trimpot ให้ปรับด้วย คงไม่ต้องแมชท์ล่ะค๊า !! แจ่มเลยพอมีหวังล่ะค่ะงานนี้ คุณลุง คุณน้า คุณพี่ ถ้ามี J74 /K170 ล่ะก็รอผลการพิสูจน์ก่อนนะคะ ถ้าเวิร์คแล้วเสียง OK จะแจกแบบไว้ให้ค่ะ รอนะเจ้าคะ   

ไม่มี j74  มีแต่เจเพรส  พอทำได้ไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

[thanks-raccoon] เมื่อวานนี้ไปล่าทรานซิสเตอร์คู่สุดท้าย ปรากฏว่าได้ครบแล้วค่ะ BF871,BF872 ที่หายากกว่ากลายป็น trim pot ค่า 250 ohm ค่อยว่ากันอีกทีเอาไงดี (วงจรเก่าพอดู) ลงมือทำแบบ PCB ไปเรื่อยๆก่อนแบบเสร็จลองเลยและถ้าลองแล้วเสียงดังสุ้มเสียงเข้าท่า เข้าทาง ล่ะก็แจกแบบเลยล่ะค่ะ ถ้าลองแล้วไม่ดังหรือควันขึ้นก็คงจะเงียบหายไปเลยสำหรับวงจรนี้ ... ค่อยหาวงจรที่ใหม่กว่าง่ายกว่ามาลองแทน  

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
ดังเมื่อไหร่ขอไปฟังบ้างนะครับ  [singing-happy]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]

[thanks-raccoon] เมื่อวานนี้ไปล่าทรานซิสเตอร์คู่สุดท้าย ปรากฏว่าได้ครบแล้วค่ะ BF871,BF872 ที่หายากกว่ากลายป็น trim pot ค่า 250 ohm ค่อยว่ากันอีกทีเอาไงดี (วงจรเก่าพอดู) ลงมือทำแบบ PCB ไปเรื่อยๆก่อนแบบเสร็จลองเลยและถ้าลองแล้วเสียงดังสุ้มเสียงเข้าท่า เข้าทาง ล่ะก็แจกแบบเลยล่ะค่ะ ถ้าลองแล้วไม่ดังหรือควันขึ้นก็คงจะเงียบหายไปเลยสำหรับวงจรนี้ ... ค่อยหาวงจรที่ใหม่กว่าง่ายกว่ามาลองแทน  

BF871,BF872 เบอร์คุ้นๆ  [puzzled] เลยไปเหล่ดู mu Amp   [sory2]  ไม่น่าหายากแล้ว ไปเอาฟรีที่พระราม 2  [yellow-lol]

ไปเดินหาเกือบทั่วบ้านหม้อ เจอที่ EPS ตัวละ 20 บาทมีอยู่ 3 ตัวค่ะสำหรับ BF871 เอามาแค่ 2 ตัวพอใช้ เป็นของ PH HongKong ลองครั้งเดียวเท่านั้นเวิร์ครึไม่ก็แล้วแต่ค่ะ ส่วน BF872 มีเยอะค่ะ แต่ไร้คู่

ดังเมื่อไหร่ขอไปฟังบ้างนะครับ  [singing-happy]

จะมีเสียงรึปล่าวยังไม่แน่จัยเรยยยค่า    [embarrassed]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
[bravo] อ้าว...ยังไม่เริ่มทำ....งั้นมารอชมผลงานครับ  [roll]

[happy-dreaming]  จะทำไงดีล่ะคะนี่ ?  ทรานซิสเตอร์ก็ครบละแต่พอไปหาข้อมูลวงจรนี้เพิ่มเติมที่เว็บ www.diyaudio.com ก็แปลกๆอยู่ค่ะ ส่ง pm ไปถามคนที่โพสท์วงจรนี้ไว้ว่าทำเสร็จแล้วรึยัง?  เค้าก็ตอบกลับมาว่าวงจรไม่โดนเค้าเลยไม่ทำต่อ ... เฮ้ออ เค้าไม่ทำเราลุยต่อละกัน รึว่าจะหาวงจรใหม่ดี ? 

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เค้าทำไม่เป็นสัปรดมั้ง  น้องฟ่างลุยโลด ดีไม่ดีมาขัดเกลาเอาก็ได้นิ  เรื่องนี้คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลกเน้อ   [shy_whistler]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: ทดลองทำเพาเวอร์แอมป์เล็กๆกะเค้าด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 12:12:41 PM »

[happy-dreaming]  จะทำไงดีล่ะคะนี่ ?  ทรานซิสเตอร์ก็ครบละแต่พอไปหาข้อมูลวงจรนี้เพิ่มเติมที่เว็บ www.diyaudio.com ก็แปลกๆอยู่ค่ะ ส่ง pm ไปถามคนที่โพสท์วงจรนี้ไว้ว่าทำเสร็จแล้วรึยัง?  เค้าก็ตอบกลับมาว่าวงจรไม่โดนเค้าเลยไม่ทำต่อ ... เฮ้ออ เค้าไม่ทำเราลุยต่อละกัน รึว่าจะหาวงจรใหม่ดี ? 

ถ้าเปลี่ยนวงจร ก็ต้องหาอุปกรณ์ใหม่  [confused-face]
 ไหนๆก็ไหนๆ แล้ว ของก็ครบแล้ว ลองลุยดูสักตั้ง .. แค่ความคิดเห็นครับ  [fb-smiling]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68

เขาทำไม่เสร็จ  แล้วเขารู้ได้ยังไงว่าไม่โดน  งงกะฝรั่งเนาะ   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ ลุยต่อละกันค่ะ คิ คิ มีอีกวงจรนึงที่น่าสนใจเช่นกันสำหรับเพาเวอร์แอมป์วัตต์น้อยๆ นั่นคือ 30 วัตต์ของ Rotel แอบไปด้อมๆมองๆที่น้า masterAT ทดลองไว้ น่าสนใจมิใช่น้อย ไว้เอามาทำแบบ pcb ใหม่เล่นกันนะคะ ทรานซิสเตอร์หาง่ายมาก แบบpcb ก็คงจะทำไม่นานเพราะแอบเก็บแบบที่อีกเว็บนึงทำไว้ มาเป็นตัวอย่าง(อย่าเอ็ดไปนะคะ) ให้วงจรข้างบนนี่รู้ผลก่อนค่อยว่ากัน มีการแก้ไขเพิ่มเติมด้วยนิดหน่อย ไม่ทราบว่าใครเอาวงจรไปทำอะไรรึยังก็ไม่รู้ ?  [confused-raccoon]

[sory2]  คุณพี่ ซี๊ดดดดส์ zeedmanza มาด้อมๆมองๆอะไรเหรอออคะ ?

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
มาลุ้นครับ เป็นกำลังใจ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
โอ๊ะ เจ๊ครับ โรเทลนี่ น่าสนอ่ะ เป็นเครื่องเสียงญี่ปุ่นเจ้าเดียวที่ผมชอบมากที่ฝุดเบย  [embarrassed]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

โอ๊ะ เจ๊ครับ โรเทลนี่ น่าสนอ่ะ เป็นเครื่องเสียงญี่ปุ่นเจ้าเดียวที่ผมชอบมากที่ฝุดเบย  [embarrassed]
 [happy-dreaming] อีตาคนนี้เห็นใครโพสอาไรมาก็ชอบไปหมดเลย  อย่างนี้ถ้าทางจะมีแววจนนานนะเนี่ย [dizzy-smiley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

โอ๊ะ เจ๊ครับ โรเทลนี่ น่าสนอ่ะ เป็นเครื่องเสียงญี่ปุ่นเจ้าเดียวที่ผมชอบมากที่ฝุดเบย  [embarrassed]

ฝุด ฝุด  รอไปก่อนนะเจ้าคะ    [embarrassed]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
โอ๊ะ เจ๊ครับ โรเทลนี่ น่าสนอ่ะ เป็นเครื่องเสียงญี่ปุ่นเจ้าเดียวที่ผมชอบมากที่ฝุดเบย  [embarrassed]
 [happy-dreaming] อีตาคนนี้เห็นใครโพสอาไรมาก็ชอบไปหมดเลย  อย่างนี้ถ้าทางจะมีแววจนนานนะเนี่ย [dizzy-smiley]

[yellow-lol]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5

[yellow-lol]

ทักว่าจนนานนี่สะดุดกันเป็นแถวๆเลยนะครับ  ต้องบอกว่ามีแววอยู่เพจนี้กันอีกนานแหละครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

แล้วน้าเมื่อไหร่จะออกพรรษาล่ะ เข้านานแล้วนะ รึว่าจะบวชลืมญาติครับ  [embarrassed]

เอาเป็นว่า "แอบจนสม่ำเสมอ" ดีฝ่า [yellow-lol]

[tig12]

แบบเสร็จเรียบร้อยแล้ว 1 แบบเจ้าต่ะ

รอสิ่งที่ขาดเพราะใส่ไปเท่าที่มีก่อนค่ะ กระดึ๊บ ๆ ไป   fart-raccoon

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
มาเกาะขอบเวทีครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
 [puzzled]  แวะมาดู  ..ครับ  [huge-thumbs-up]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

[YL76]  ขอบคุณที่แวะมาชมค่ะ  

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
ติดตามผลงานครับ [huge-thumbs-up]