ผู้เขียน หัวข้อ: มีใคร ดีไอวายสายไว้ใช้งานเองบ้างครับ  (อ่าน 25841 ครั้ง)

ออฟไลน์ D_DIY

• แบ่งปัน = สำคัญที่สุด
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
Re: มีใคร ดีไอวายสายไว้ใช้งานเองบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 เมษายน 2011, 04:59:55 PM »
ใช้สาย DIY ทั้งหมดเลยครับ  ตั้งแต่สายสัญญาณถึงสายลำโพง   ชอบใช้สายพวก RG ทำสายสัญญาณที่ใช้อยู่ 2 ตัวก็มี RG400 อีกตัวไม่รู้ RG อะไรแต่ไม่ใช่ 179 แน่นอน   สายพวกนี้ให้ปลายดี  ชอบครับ [dancing]

ออฟไลน์ wat

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: มีใคร ดีไอวายสายไว้ใช้งานเองบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 02:09:32 PM »
ใช้RG179 ถักเปียสามเส้นนะครับทำสายสัญญาณ ตอนถักก็จัดสายให้ทิศของสายมันตรงกันก่อนแล้วค่อยถัก ชอบที่ให้ปลายแหลมได้ดีแต่เห็นบางคนบอกว่าเสียงมันแห้งน่ะผมอาจจะชอบบุคลิกของเสียงแบบนี้ก็ได้มั้ง เคยลองเอาสายทองแดงฝอยเดินในส่วนสายสัญญาณของตัวเครื่องมันให้เสียงที่อวบใหญ่ ปลายหายไปพอเปลี่ยมาใช้RG 179 กลับชอบน้ำเสียงมันมากกว่า สายcat 6 ก็เคยเอามาถักเปียทำสายลำโพงฟังอยู่เหมือนกันเสียงก็จะฟังชัด โปร่งนะผมว่าก็คุ้มกับราคาค่าตัวมันน่ะครับ แถมได้ประสบการณ์หูไปอีกแบบนึง

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 เมษายน 2011, 02:40:56 PM »
ผมก็ใช้ลวดทองแดงเหมือนกันครับ
สายลำโพงจำขนาดไม่ได้ คลับคล้ายว่าจะ14 สองเส้นตีเกลียว ร้อยไว้ในสายน้ำเกลือ พอดีเด๊ะ
สายสัญญาณ ใช้ลวดเส้นเล็กถัก4เส้น สัญญาณกะกราวนด์อย่างละ2
ใช้มาหลายปีแล้ว สะดวกดีครับ ดัดเข้ารูปตามซอกซอยได้ แบรนด์เนมเก็บไว้หมดบางทีก็เอามาตัดเดินสาย
เรื่องเสียงเทียบกันจำไม่ได้แล้ว นานมาก
แต่สายอื่นๆของผมพื้นๆนะครับ ไม่ได้หรูหรา

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:05:53 PM »
    ใคร ใช้สายแลนแทนสายลำโพง  ลองแบบนี้ดูซิครับ 
ปกติ มันจะมี 8 เส้น แบ่งเป็นสี สีละ 4 เส้น และก็เป็นแถบสีผสม สีขาว อีก 4เส้น   สายที่เป็นแถบสีขาวจะตีเกลียวพันรอบสายที่เป็นสีอีกที  ซึ่งรอบที่พันแต่ละสีไม่เท่ากัน  ป้องกันสัญญาณรบกวน โดยแต่ละสี ในทางเน็ตเวิร์กใช้ส่งสัญญาณเฉพาะซึ่งจะสลับสีไม่ได้(สลับได้แต่สัญญาณจะมีlossเยอะ) พอดีผมได้ทำงานเกี่ยวกับระบบเน็ตเวิร์กพอดี เลยมีความรู้นิดหน่อยอยู่บ้าง  สายcat5จะนำสัญญาณได้กิกกะบิทเหมือนกันแต่ได้ระยะทาง ไม่เกิน6-7 เมตร  เกินจากนี้ก็วิ่งได้แค่ 100 เมกกะบิท  ซึ่งตากจากสายcat6 ซึ่ง ได้ระยะทางเกือบ 30เมตร
     หากลองเอาสายที่เป็นสี (4เส้น ต่อเข้าตูดลำโพง ) อีก4เส้นที่เป็นแถบสีขาวที่พันเกลียว ต่อลงกรานว์   ท่านจะพบว่าเสียงจะเปลี่ยนจากที่ต่อแบบที่เดียว 8เส้น ส่วนเสียงจะดีขึ้นไหมก็ต้องลองดูน่ะครับ  ท่านใดต่อแล้ว มาคอมเมนต์ให้ฟังหน่อยน่ะครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:16:04 PM »
 :angel:

เคยแต่มีตาเบน เอา สายแลน cat 5 มาทำสาย สัญญาณ (rca) ให้แล้วก็ ผมทำเองใช้สาย ubc RG6 มาทำสายสัญญาณ เสียงก้ แปลกๆดี  [HAHAHA]

แม่นแร้วครับ Cat5 นำสัญญาณแบบกิ๊กกะบิตได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้นทาง-ปลายทาง หรือแม้แต่ระหว่างทาง ก็ต้องรองรับ กิ๊กกะบิตด้วยนะครับ ^^ ต้องบอกให้ละเอียด เพราะเคยเจอลูกค้าซื้อ สวิชฮับ มาใส่เอง แล้วโทรมาโวยวายบอกว่าทำมัยวิ่งไม่ถึงกิ๊กกะบิต ทั้งๆที่ต้นทาง และปลายทางแต่ละเครื่องเป็น พอทกิีกกะบิตหมด... พอผมไปดูก็ จ๊ะเอ๋ กับ เจ้าสวิชฮับ ที่เป็นแบบ 10/100  |:(

Cat. 5    10/100/1000MbE*    Category 5 cable is a currently outdated standard that provides support for up to 100Mhz operation. It can be used for 10/100 Ethernet
                                              without worry, however for longer runs of 1000MbE it is recomended to use Cat. 5e or higher.
Cat. 5e    10/100/1000MbE    Category 5e cable provides support for frequencies up to 100Mhz. Cat. 5e generally provides the best price for performance,
                                              however for future proofing Cat. 6 or higher might be a better choice as it usually does not cost much more.
Cat. 6    10/100/1000MbE
10GbE*    Category 6 is defined up to a frequency of 250Mhz. Allowing 10/100/1000 use with up to 100 meter cable length, along with 10GbE over shorter distances.
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:32:35 PM »
โทษทีครับ บอกไม่ละเอียด 

อ้อ ลืมบอกไป (จะอธิบายถูกไหมหว่า)สายที่ไปแถบสีขาว เพื่อไปต้องเดินกราวน์หลายจุด  ก็ให้นำมาต่อพ่วงกันได้เลยครับ  เช่น ระหว่างขั้วสีแดง กับดำ หลังลำโพง  ก็เอาสายที่เป็นแถบสีขาวเชื่อมกันได้เลย ก็เท่ากับเป็นกาวน์ส เส้นเดียวแต่ ยาวขึ้น (งง ไหมเนี้ย )  ผลลัพธ์สำหรับหูผมน่ะครับ คิดว่า เสียงสงัดขึ้น เบสมีมวลมากขึ้น ดีกว่าต่อแบบรวม8เส้น และคิดว่าดีกว่าแบบถัก   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Let'sGo Wi-Fi

• งดจ่ายล่วงหน้า เลิกเอาเงินอนาคตมาใช้
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 09:49:09 PM »
ผมต่อไม่เหมือนนะครับ สายแลน

ปกติ การเข้าหัวแลนจะมี 2 แบบ คือ A และ B

ถ้าต่อ คอม 2 คอม หัวทั้ง 2 ด้านจะต้องเข้าต่างแบบกันถึงจะหาเจอกัน เรียกว่าสายครอส
ถ้าต่อ คอม 2 ฮับ หัวทั้ง 2 ด้าน จะต่อแบบ A ก็ได้ B ก็ได้ หรือ ต่างกันก็ได้  

ถ้าพิจารณาดูแล้ว สายภายในของสายแลน จะมี 8 เส้น แต่จะใช้งานจริงๆ เพียงแค่ 4 เส้น ส่วนอีก 4 เส้นจะช่วยเรื่องป้องกันสัญญาณรบกวน และเพิ่มความแข็งแรง

สายภายในที่ใช้ จะใช้เส้นที่ 1 2 3 และ 6  ส่วน 4 5 7 8 จะเป็นชีลด์

สังเกต การเชื่อมโยง

วิธีที่ผมใช้คือ  จะเลือกเอาเส้นที่ 1 2 3 6 มาเป็นเส้นสัญญาณ   และเส้นที่  4 5 7 8 เป็นกราวด์    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 09:51:54 PM โดย Se7enNet »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 11:29:29 PM »
  ตามที่เคยลองมาน่ะครับ 
    ถ้ามีการส่งสัญญาณ แบบ10/100 ใช้ 4เส้น ถูกต้องแล้วครับ   [))]  ที่ความถี่ 100 MhZ
   แต่ถ้าเป็น cat6 (กิกกะบิท)ใช้ความถี่ที่ 250 Mhz (ดูที่ข้างสาย) ต้องใช้ 8 เส้นครับ 

แต่ตามที่ผมเข้าใจน่ะครับ การใช้สาย 1 2 3 6 ก็เท่ากับใช้สาย 2 คู่ ที่พันเกลียว คือส้ม,ขาวส้ม,เขียว,ขาวเขียว
ซึ่งตามขาrx+ rx- ผมจำไม่ได้น่ะครับ ว่าแพคเกจขารับ หรือขาส่ง  จะมีการส่งการรับเป็นแบบดิจิตอลคือ 0 กับ 1 ถ้าระดับศักดิ์ไฟฟ้าต่างกันน้อยหรือไม่มีจะเป็น 0  ถ้าไฟฟ้าต่างกันมากจะเป็น 1  ซึ่งการพันเกลียวจะช่วยให้รีโซแนนกันคือหักล้างกันเองทำให้ไม่เกิดการรบกวนสัญญาณ  เพราะการตีเกลียวมีความสำคัญ  มีจำนวนรอบของมัน สูตรใครสูตรมันแล้วแต่บริษัทไหนจะผลิตออกมา   เขาเลยเอาสายมาถักเผื่อลดการรบกวนสัญญาณ
    ส่วนที่ผมใช้สี 4เส้น มัดรวมกันเป็น แล้วเอาสายสีขาวซึ่งพันเกลียวแต่ละสีต่อลงการน์ เป็นซีลเพื่อกันคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า  ตามที่ผมคิดน่ะ(ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือเปล่าน่ะ)ส่วนของท่าน ใช้ คู่ส้มกับคู่เขียว ซึ่งจะต้องมีไฟทั้ง4เส้น เพื่อให้มันหักล้างกันเอง(แต่ งง ว่าจะต่อกาวน์สกับคู่ฟ้าและน้ำตาลทำไม เพราะเห็นแต่เขาหักล้างกันทั้ง4คู่เลย)

แต่ไม่ใช่ว่าของใครจะเสียงดีกว่าน่ะ แต่ผมพูดตามที่ผมเข้าใจ  ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยน่ะครับ   

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 12:52:26 AM »
มาแจ้งผลครับ หลังจากได้รับสาย วายแลบ สีแดงมาลองทำสายสัญญาณดู

ผมตัดสายมาเท่าๆกันที่ความยาว 1.20 m จำนวนทั้งหมด 20 เส้น โดยแบ่งไปทำสายสัญญาณ 10 เส้นต่อข้าง เป็นสัญญาณ 5 เส้น และกราวด์ 5 เส้น

เสียงในตอนแรก อ้า ฟังแล้วมันให้ความรู้สึกว่า ย่านความถี่มันไม่พร้อมเพียงกัน มีการโด่งในบางย่าน และบางย่านก็บางไป ประมาณว่าฟังไม่จบเพลง คิดในใจ ไหงตอนใช้เดินในเครื่องเสียงมันดีหว่า แต่อันนั้นใช้แค่เส้นเดียว

หลังจากเบินอินมาได้เกือบ 100 ชั่วโมง (เปิดทิ้งไว้เลยยาวติดต่อกัน) ผลปรากฎว่า เสียงที่ได้สดมากครับ ปลายเสียงสูงเหมือนถูกเน้นขึ้นมามาก เสียงต่ำช่วง มิดเบส บาง ยังคงให้ความรู้สึกว่าตอบสนองความถี่ได้ไม่ราบเรียบเหมือนเดิม แต่ดีขึ้นกว่าตอนแรก

ตอนนี้ผมสงสัยว่า จะรอให้พ้น 200 ชั่วโมงดีมั้ยครับ หรือว่าควรปรับลดจำนวนสายต่อข้างลงบ้างดีครับ ใครเคยลองแล้ว ได้ผมยังไงแนะนำหน่อยนะครับจะได้ไม่หลงทาง

ปล. ตอนนี้ผมยังไม่ได้ถักนะครับ แค่เอาเคเบิ้ลไทร์รัดไว้เป็นชุดแยกกันระหว่างสัญญาณและกราวด์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2011, 12:54:18 AM โดย squid »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 12:58:37 AM »
ลองเริ่มจากกราวด์เส้นเดียวดูก่อนครับ อยากรู้ค่อยเพิ่มทีละเส้น ส่วนตัวนำใช้ 5 เส้นเหมือนเดิมก่อน :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2011, 01:08:30 AM »
ลองเริ่มจากกราวด์เส้นเดียวดูก่อนครับ อยากรู้ค่อยเพิ่มทีละเส้น ส่วนตัวนำใช้ 5 เส้นเหมือนเดิมก่อน :)

เด๋วไปหาหัวแร้งมาโซโล่ดีก่า ของคุณครับพี่เล็ก หลัง 50 ชั่วโมงผ่าน จะมารายงานอีกรอบครับผม  :angel:
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT