ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ? หลอดจึงยังคงเป็น number 1 ในใจคุณและผม  (อ่าน 6841 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

อยากทราบความคิดเห็นและความชอบของแต่ละท่านครับ อยากรู้มุมมองของคนอื่นบ้างนอกจากตัวเอง ทัศนะคติที่มีต่อหลอดของท่านว่าเป็นอย่างไร ส่วนตัวผมเองยอมรับในส่วนของการเอามาทำปรีแอมป์ครับ ปรีแอมป์ทีมีอยู่ก็ทรานซิสเตอร์ เฟ็ต ออปแอมป์ และหลอด ก็วนฟังไปครับทั้งสี่อย่าง แต่เพาเวอร์แอมป์สำหรับผมต้องเป็นมอสเฟ็ตหรือทรานซิสเตอร์ครับถึงจะสะจายยย ปรีแอมป์ทั้งสี่แบบที่มี ก็วนฟังไปฟังมาแต่สุดท้ายก็มาอยู่ที่ปรีแอมป์หลอดฟังได้นานกว่าแบบ ss  เพราะอะไร ? ผมเป็นอยู่คนเดียวรึปล่าว ถ้าไม่แล้วคุณล่ะครับมีเหตุผลใด เหมือนกับที่ผมได้ยินมามั๊ยว่าหลอดทำให้เกิดฮาโมนิคที่สอง ซึ่งถูกโฉลกกับหูของคนอย่างเราๆ ท่านๆ ทำให้ฟังได้นานและรู้สึกว่าชอบเสียงที่ถูกขยายออกมาจากหลอด... หรือว่าหลอดเล่นง่ายและเสียงดี(คำว่าเสียงดีมักถูกใช้กับหลอดเสมอมา) เล่นสนุก เปลี่ยนโน่นนี่เสียงก็เปลี่ยนไป จึงมีเสน่ห์อยูในตัวเอง... พอเห็นหลอดราคาถูกใจหรือเบอร์ที่เข้าทางเป็นไม่ได้ นั่งน้ำลายแทบหกอยู่หน้าจอคอมพ์ อดที่จะซื้อไม่ได้ "ขอจ่ายสิ้นเดือน"ก็เอา คุณล่ะครับ มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างอยากรู้จริงๆเรยยครับ... ขอความคิดเห็นด้วยนะครับ นะ นะ... ขอบคุณครับที่เสียเวลามาแจมด้วย..น่า.. นึดนึง...

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: ทำไม ? หลอดจึงยังคงเป็น number 1 ในใจคุณและผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 02:57:43 PM »
ความเห็นผมผม ไม่ได้ชอบหลอดนะครับ แต่ผมชอบอะไรก็ได้ที่ได้เสียงแบบหลอด  :-[ ซึ่งพอทำไปทำมาก็เป็นหลอดนั่นแหละครับที่จะได้เสียงแบบหลอด [HAHAHA] [HAHAHA]  สำหรับ amp ผมตอนนี้นะครับ จับคู่คนละแบบกับลุงเฉยอะครับ คือตอนนี้ เอาamp หลอดจับคู่กับปรีอ๊บๆ อยู่ครับ เสียงที่ได้ก็ ok เลย แต่ว่าจะทำ pre หลอดอีกสักตัวนึงเหมือนกันอะครับ yahoo1

-----ส่วนสาเหตุที่ชอบเสียงแบบหลอดเนี่ยเพราะว่าผมชอบเสียงที่อุ่นๆ ดูผ่อนคลายแบบหลอดอะครับ :angel: สำหรับผมแล้วผมส่วนมากฟังแต่เสียงนางฉะนั้นแล้วจึงไม่จำเป็นที่จะต้องมีรายละเอียดพลั่งพรูแบบที่คนอื่นเค้าชอบกันอะครับ [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2011, 02:59:47 PM โดย เบน »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ทำไม ? หลอดจึงยังคงเป็น number 1 ในใจคุณและผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 03:14:02 PM »
ความเห็นผมผม ไม่ได้ชอบหลอดนะครับ แต่ผมชอบอะไรก็ได้ที่ได้เสียงแบบหลอด  :-[ ซึ่งพอทำไปทำมาก็เป็นหลอดนั่นแหละครับที่จะได้เสียงแบบหลอด [HAHAHA] [HAHAHA]  สำหรับ amp ผมตอนนี้นะครับ จับคู่คนละแบบกับลุงเฉยอะครับ คือตอนนี้ เอาamp หลอดจับคู่กับปรีอ๊บๆ อยู่ครับ เสียงที่ได้ก็ ok เลย แต่ว่าจะทำ pre หลอดอีกสักตัวนึงเหมือนกันอะครับ yahoo1

-----ส่วนสาเหตุที่ชอบเสียงแบบหลอดเนี่ยเพราะว่าผมชอบเสียงที่อุ่นๆ ดูผ่อนคลายแบบหลอดอะครับ :angel: สำหรับผมแล้วผมส่วนมากฟังแต่เสียงนางฉะนั้นแล้วจึงไม่จำเป็นที่จะต้องมีรายละเอียดพลั่งพรูแบบที่คนอื่นเค้าชอบกันอะครับ [))]
ไม่จริ๊ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลองไปขอฟัง 120 ของลุงตรอนดิ ยานเหมือนหลอดแกเลย  ผมแค่อยากจะบอกว่า จะเล่นให้สนุก ต้อง detail ให้ลึก ลงไปให้ถึงก้นบึ้งของมันเลย รับรองว่าจะชอบในทุกๆตัวที่ทำ  ไม่งั้นแอมป์ SS เค้าคงไม่ขายได้ราคาเป็น แสนเป็นล้าน หรือ ไม่งั้นก็ ลุงตรอนคงตกงานแน่ๆ   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 03:19:51 PM »
       ผมก็คงมีแนวคิดแบบเดียวกับคุณ Electron ปรีหลอด เพาเวอร์โซลิด แต่ทั้งหมดก็คงต้องมาดูที่ความลงตัวมากกว่า ส่วนเพาเวอร์หลอดเป็นอะไรที่ชอบ เพราะความคลาสสิคของหม้อ แสงสียามเปิดฟัง แม้แอมป์หลอดส่วนใหญ่ที่ทำจะไม่ค่อยชอบเสียงนัก (ไม่มีปัญญาทำให้เสียงดีนะครับ) แต่ก็จะยังทำต่อไป

ที่ชอบเสียงที่ได้จากหลอดอาจเป็นเพราะหลอดมักทำให้หลายท่านฟังเพลงได้นานขึ้นกว่าเดิม มีลักษณะเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ไม่งั้นคงไม่มีคำนี้หรอกนะครับ "เสียงแบบหลอด" ยังไงพวกเพื่อนๆช่วยขยายความของ "เสียงแบบหลอด" ด้วยนะครับ

คิดเล่นๆนะครับ หลอดเขาเก่งเรื่องขยายแรงดันก็ให้เขาขยายแรงดันไป ส่วนโซลิดเก่งเรื่องขยายกระแสก็ให้เข้าทำตามหน้าที่เขาไป นี่หรือเปล่าที่เป็นเหตุผมที่ผมชอบ ปรีหลอด กับ เพาเวอร์โซลิด

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 03:35:26 PM »
ก็จัด Hybride ไปครับ พี่ท่าน [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 03:56:49 PM »

ไม่จริ๊ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลองไปขอฟัง 120 ของลุงตรอนดิ ยานเหมือนหลอดแกเลย  ผมแค่อยากจะบอกว่า จะเล่นให้สนุก ต้อง detail ให้ลึก ลงไปให้ถึงก้นบึ้งของมันเลย รับรองว่าจะชอบในทุกๆตัวที่ทำ  ไม่งั้นแอมป์ SS เค้าคงไม่ขายได้ราคาเป็น แสนเป็นล้าน หรือ ไม่งั้นก็ ลุงตรอนคงตกงานแน่ๆ  [roll]

เคยฟังแต่ otl 30 watt ของพี่เล็กอะครับ เสียง clear กว่า buran amp หนูอีก [cry1] [cry1]  ส่วนเรื่อง detail เนี่ยพูดยากอะครับ คือผมจูนแอมป์ได้ detail คุณภาพดีแบบพี่เล็กมะได้อะครับ [cry2] [cry2] ส่วนมากที่่ทำรายละเอียดออกมาแต่มันปนกันมั่วไปหมดเลยอะ [HAHAHA] [HAHAHA]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2011, 04:05:23 PM โดย เบน »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 04:14:14 PM »
1 สามารถ ออกแบบ ปรับแก้ ได้ง่าย ด้วยตัวเอง ขอแค่เข้าใจ ลากโหลดไลน์เป้น และแค่e=ir ก็ทำแอมป์ได้แล้ว
2 ความทนทาน เมื่อ มั่วๆๆ หลอด จะพังยากกว่า
3 ความคลาสิก ทั้ง แสงสี เสียง ความหายากง่าย ของหลอด
4 ด้วยงบที่ไม่ต้องสูงเท่า เครื่องคอมเมอเชี่ยล คุร ก้สามารถสร้าง เครื่อง ด้วย วงจรตัวเดียวกันได้ แม้จะไม่เหมือนหรืใกล้เคียง ทั้งรูปร่างหรือเสียง แต่ มันก้ แนวๆๆเดียวกัน ถ้างจรเดียวกัน
5 ทำให้รู้จัก เพื่อน เพราะ ผมมีเพื่อนๆๆที่ไม่ใช่ สาขาอาชีพ หรือ เรียน มาด้วยกัน  ก็มาจากการเริ่มเล่นหลอด

ของผม คงประมาณนี้ครับ :D

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 เมษายน 2011, 09:22:19 PM »
มันนุ่มละเมียด และ หลอกหูดีนิดๆๆ  เบาที่ชอบส่วนตัวนะครับ ...........

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 10:28:43 AM »
  หลอด มันแท่ครับ มีแสง สี เสียง ครบ  @~~@ @~~@
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 10:35:06 AM »
ไม่ชอบใช้หลอด เพราะดูดยาก ส่วนมากชอบยกแก้วซด  [HAHAHA]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 11:45:41 AM »
ไม่ชอบใช้หลอด เพราะดูดยาก ส่วนมากชอบยกแก้วซด  [HAHAHA]

ยกเป็นshot เลยใช่มะคับน้า @~~@

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 12:03:13 PM »

ยกเป็นshot เลยใช่มะคับน้า @~~@

ใช่เลยครับ  [Bangdrink]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 12:25:31 PM »

ใช่เลยครับ  [Bangdrink]
[Cheers5] [Cheers5] [dag] [dag] [IoI] [IoI] [I/O]

ออฟไลน์ tok_enet04

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 12:59:25 PM »
ผมว่ามันคลาสสิคดีครับ มีแสงเวลาเปิดด้วยชอบๆ [roll]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 01:40:31 PM »
เพลงที่ผมชอบฟังพอฟังกับแอมป์หลอดแล้วมันเพราะดีครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 03:12:10 PM »
ดูซิ เจ้าของกระทู้หายไปไหน

เราหรือก็แซว ว่าไม่ชอบหลอด เพราะดูดยาก นึกว่าจะออกมาตอบโต้

ที่ไหนได้
หายจ้อยไปเลย...

ฮึ..เขาโกรธตัวเองแล้วละ...เล่นด้วย ก็ไม่เล่นด้วย... [cry1] [cry1] [cry1]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 เมษายน 2011, 04:09:40 PM »
ส่วนมากนะครับถ้าได้เจอสำเนียงของหลอดแล้วจะชอบกันทุกคน (^o^)
อย่างเมื่อคืน เพื่อนข้างบ้าน ได้ไปเอาปรีหลอดของ BAT มาลอง
ผลปรากฎว่ากลับไปฟัง ปรีเดิมแทบไม่ได้เลย
ทั้งๆที่ของเดิมก็ค่อนข้างดีและออกแบบมาคู่กันอยู่แล้ว
อันนี้เป็นภาพก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น BAT นะครับ