ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ ลำโพงเก่าบ้านหม้อ  (อ่าน 6816 ครั้ง)

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: ขอความช่วยเหลือ ลำโพงเก่าบ้านหม้อ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 04:21:11 PM »
แบบนี้ก็ต้องหาไมค์มาวัดมั่งแหงมๆ

เอาภาพกราฟลำโพงเทพๆ rockport  ราคา ล้านมาให้ไว้เป็น reference ครับ (วัดจากห้องที่ใช้งานจริง) วัดที่ระดับความสูงเท่าหูขณะนั่งฟัง
อย่าไปสนใจตรงเบสนะครับ ขึ้นๆตกๆ เพราะสภาพอคูสติกห้องฟัง ให้ดูช่วงกลางตั้งแต่ 200Hz-20 Khz ครับ เรียบมาก ปลายดรอปลงเล็กน้อย (ปกติครับ) ประมาณ 2-3 ดีบี ช่วยให้ฟังสบายขึ้น
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: ขอความช่วยเหลือ ลำโพงเก่าบ้านหม้อ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 กันยายน 2016, 07:36:56 AM »
ขอบคุณ คุณ Tryman ครับ ถือว่าเป็นซือแป๋ผมหลายเรื่องทีเดียว โดยเฉพาะ ปรีหลอดหมีน้อย

ทุกวันนี้ผมเพลาๆ งาน DIY ทุกอย่างลงเกือบ 100%  เพราะก้มหน้าทำทีไรต้องแบบม้วนเดียวจบ
อาการก้มๆ เงยๆ มันไปทำให้กระดูกในหุเคลื่อน เกิดภาวะน้ำในหูไม่บาล๊านซ์ เวียนหัว ถ้ารุนแรงถึงบ้านหมุน อาเจียร
ปรกติมีอาการ ฉีดยาก็หายไปหลายปี หลังสุดเมื่อหกเดือนก่อน ฉีดยาแล้วไม่หายขาด
ยังมึนงงเวลาก้มหน้า แม้แต่จิ้มคีย์บอร์ดอยู่ขณะนี้ก็ตาม(พิมพ์เสร็จกินยาเม็ดเดียวหาย ยาเขาดีจริงแต่แพง)

งาน DIY ลำโพงอันเป็นที่รักเลยจบเห่  และสำหรับท่านที่ยังรักทางนี้อยู่ ผมอยากให้อ่านงานของคุณ Michael Chua นะครับ ประสบการณ์เรื่องลำโพงเกิน 20 ปี
ผมได้ไอเดียจากเขามากๆ และน่าจะ 10 ปี ที่ผม Print ออกมานั่ง นอน อ่านยามว่าง น่าจะร่วมร้อยเที่ยว อ่านไปเปิดดิกชันนารี่ไป
ถือเป็นครูงาน DIY ลำโพงได้เลย อย่างไรก็ตามในทางปฏิบัติ บ้านเราเสียเปรียบบ้านเขา(ฝรั่ง) ตรงหาห้อง Lab ที่เปิดกว้างไม่มี

ยกตัวอย่าง สเปคดอกลำโพงที่ออกจากสายพานการผลิตนำมาสุ่มวัดถือว่าเป็น สเปคโรงงาน
เก็บไว้ในโกดัง ผ่านไป 6 เดือนนำมาวัดใหม่ สเปคหลายตัวเปลี่ยนแปลงไป เพิ่มขึ้นบ้าง ลดลงบ้าง
จะนำมาออกแบบใส่ตู้ที ต้องจัดการวัดสเปคใหม่ทั้งหมด

เว็บนี้รวมงาน DIY  หลายเรื่องครับ

http://www.ampslab.com/vifa62.htm

ห้อง Lab  เว็บเขา

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 กันยายน 2016, 07:55:12 AM »
โชคดีที่เมื่อ 10 ปีทีแล้วผมมีดอกลำโพง VIFA ครบเหมือเขาเด๊ะ เลยลองทำตามคือ ก๊อปทั้งดุ้น
เสียงออกมาในแนวมอนิเตอร์ ต้องยอมรับว่า "เฉียบ" ขายกินนานแล้วครับ

ต่อมาผมเอาวงจรพาสสีพเฉพาะเสียงแหลม(ดัดแปลงตัดบางส่วน) ทำใส่ตู้ลำโพงร้องเพลงคาราโอเกะ ดอก Eminence Beta 8A 2 ดอก ยูนิทแหลม P audio D450
ลงตู้ก๊อป RH อันโด่งดังของอเมริกา เมืองไทยก็อปขายกันหลายเจ้าไม่เว้นแม้แต่นัฐพงษ์
เสียง P Audio D450  ให้รายละเอียดเหมือนลำโพงบ้านเลยครับ

ตู้ให้ช่างแมน ณ ปากเกร็ด ทำให้

ผมอายุมากแล้วเลยเรียนลัด คืออ่านให้เข้าใจก่อนแล้วค่อยก๊อป ไม่เหนื่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2016, 08:05:54 AM โดย malako »

ออฟไลน์ kampolkid

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 กันยายน 2016, 08:38:08 AM »
น้าmalako นี่ไฟแรงไม่มีตกเลยนะครับ ผมตอนหลังพอสายตาไม่ดีก็แทบไม่อยากอ่านอะไรนานๆอีกเลย รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 กันยายน 2016, 04:07:58 PM »
สงสัยว่า L pad 16ohm ถ้าจะหายากในไทย  ถ้าคิดแบบบ้านๆ ผมหา r 16 ohm มาขนานดอกลำโพง ให้กลายเป็น8 ohm แล้วใช้ Lpad 8 ohm ที่NPE มีขายอยู่มาปรับค่าความดังจะได้ไหมครับ สมมติทำแบบนี้ดอกวูฟเฟอร์ที่ไม่ใช้ L pad จำเป็นต้องคร่อม R ให้เป็น 8 ohmไปด้วยไหมครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 23 กันยายน 2016, 04:43:20 PM »
ความต้านทานลำโพง   =   อิมพีแด๊นซ์(Impedance ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า) มีหน่วยเป็นโอห์ม

ซึ่งคนละเรื่องกับค่าความต้านทาน  R  (Resistance) มีหน่วยเป็นโอห์มเหมือนกัน ครับ

ส่วน L Pad  นี่ผมไม่เคยเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 กันยายน 2016, 06:32:47 PM »
สงสัยว่า L pad 16ohm ถ้าจะหายากในไทย  ถ้าคิดแบบบ้านๆ ผมหา r 16 ohm มาขนานดอกลำโพง ให้กลายเป็น8 ohm แล้วใช้ Lpad 8 ohm ที่NPE มีขายอยู่มาปรับค่าความดังจะได้ไหมครับ สมมติทำแบบนี้ดอกวูฟเฟอร์ที่ไม่ใช้ L pad จำเป็นต้องคร่อม R ให้เป็น 8 ohmไปด้วยไหมครับ
ผมยังใช้ Lpad 8ohm กับลำโพง 16 ohm เลยครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

• Member
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 กันยายน 2016, 08:45:59 PM »
ใช้ได้ดีไหมครับน้า tryman  เพราะเห็นว่า Lpadมันจะเป็นการปรับค่าความต้านทานเพื่อเพิ่มลดความไวของลำโพงและขณะเดียวกันก็จะมีการปรับค่าR เพื่อรักษาค่าimp.ให้เท่าเดิม ผมเลยนึกว่าถ้าลำโพง16ohm ก็ต้องใช้Lpad 16ohm เพื่อให้ค่า imp.ของลำโพงที่ปรับมีค่าที่16ohm เท่าเดิม  ถ้าใช้Lpad 8ohm  ซีรีย์การปรับมันจะใช้ค่าชดเชยสำหรับดอก 8 ohm ทำให้ค่า imp.ของดอกนั้นก็จะลดลงอาจจะเหลือแค่เช่น 11 ohm แบบนี้มันจะมีผลต่ออะไรได้บ้างครับ เช่นจุดตัดในพาสซีฟเปลี่ยน
ไปจากเดิม ได้ไหมครับ ผมก็นึกไปเรื่อยแบบคนยังไม่เคยลองทำครับ  แค่อยู่ในช่วงหาอุปกรณ์เองครับ แต่ถ้าน้าลองแล้วโอเค ผมจะได้ลองตามเพราะ pad 8 ohmหาง่ายแล้วก็ถูกกว่าเยอะเลยครับ