ผู้เขียน หัวข้อ: Nutube 6P1  (อ่าน 3108 ครั้ง)

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
Nutube 6P1
« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 02:43:46 PM »
หลอดแนวใหม่ มีเคยลองบ้างหรือยัง
http://korgnutube.com/en/

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Nutube 6P1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 03:14:31 PM »
 เห็นเป็นข่าวคีึกโครมตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ไม่คิดที่จะลองครับ เพราะมันคือสิ่งเทียมหลอด ในความคิดผมนะโซลิตก็คือโซลิต ไม่มีทางที่จะให้ผลลัพธ์ออกมาได้เหมือนกับหลอดจริงๆ ถ้าคนเล่นหลอดจริงๆจะเข้าใจเพราะหลอดมีโครงสร้าง และ วัสดุ อันเป็นปัจจัยที่ส่งผลให้เสียงที่ออกมาแตกต่างกัน ซึ่งโซลิตไม่สามารถที่จะลอกเลียนได้  เบอร์เดียวกันต่างยี่ห้อก็ให้เสียงที่ไม่เหมือนกันแล้ว ไม่งั้น สิ่งเทียมหลอดพวกนี้ต้องสร้างชิพขึ้นมาเพื่อเปลี่ยนเสียงซึ่งน่าจะพอทำได้อยู่ แต่อย่างไรก็ตามผมยังเชื่ออีกว่าไม่มีทางที่จะสร้าง Harmonic ได้เหมือนกับที่เกิดขึ้นจากหลอดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 05:47:56 PM »
Noritake เอาเทคโนโลยีผลิด VFD เอาสร้างเป็นหลอดไตรโอดแบนๆ ครับ แล้วให้ KORG (ที่ทำเครื่องดนตรี) เอาไปทำสินค้าครับ
ข้อดีที่เค้าเคลม คืออายุทำงาน 30,000 ชั่วโมง กินไฟต่ำ
และการทำงานเป็นเชิงเส้นมากที่แรงดันเพลตต่ำๆ ได้

ผมมีตัวหลอด กะชุด Evaluation อยู่ในมืออยู่แล้วครับ แต่ยังไม่มีเวลาลองเลย  [wink-12]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 05:54:56 PM »
   เคยเอามาทดสอบกันในกลุ่มเมื่อปี่แล้วครับ  เดือนถัดมาก็ขายให้คนชอบของแปลกไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วเช่นกัน  ไม่รู้ว่าปัจจุบันได้มีการพัฒนาต่อจากเดิมหรือเปล่า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 06:11:07 PM »
   เคยเอามาทดสอบกันในกลุ่มเมื่อปี่แล้วครับ  เดือนถัดมาก็ขายให้คนชอบของแปลกไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วเช่นกัน  ไม่รู้ว่าปัจจุบันได้มีการพัฒนาต่อจากเดิมหรือเปล่า
ยังครับ
แต่เป้าหมายเหมือนหันไปทางทำแอมป์หูฟัง กับทำเอฟเฟคแต่งเสียงเครื่องดนตรีน่ะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 07:00:08 PM »
 ทำซาวด์น่าจะเหมาะดีครับ ขนาด รูปลักษณ์ และ เสียง แต่ราคาดีไอวายคงไม่สู้กันมั้งครับ น้าแว่นได้มาตัวละเท่าไหร่ครับ ตอนนั้นซื้อมาก็หมื่นกว่าบาทแล้วครับ  [yellow-lol]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2016, 08:10:56 PM »
ทำซาวด์น่าจะเหมาะดีครับ ขนาด รูปลักษณ์ และ เสียง แต่ราคาดีไอวายคงไม่สู้กันมั้งครับ น้าแว่นได้มาตัวละเท่าไหร่ครับ ตอนนั้นซื้อมาก็หมื่นกว่าบาทแล้วครับ  [yellow-lol]
ลำพังหลอดเกือบ 2 พันครับ (ราคาซื้อหลอดไตรโอดชั้นดีได้เลยนะเนี่ย)
แต่กับชุด Eval. รวมแล้วเฉียดหมื่นเหมือนกันครับ  [chick-confuse]

ซื้อมาเพราะอยากลองเท่านั้น ได้มาหลายเดือนละ แกะมาดู แล้วก็เก็บคืนที่
ยังไม่มีเวลาจับขยับออกจากกล่องซักกะทีน่ะครับ  [embarrassed]