ผู้เขียน หัวข้อ: Firefox5 ! มีดีอะไร  (อ่าน 6802 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Firefox5 ! มีดีอะไร
« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 02:17:36 AM »
 [dancing] ว่างจัดไม่รู้จะทำอะไรเลยเอา ข้อมูล ทาง IT มาฝากครับ วันนี้ Firefox5 อย่างเป็นทางการ เด้งมาให้อัพเดทกันแล้วมันมีดียังไง ลองไปดูข้อมูลกันครับ

เมื่อวันที่ 21 มิถุนายนที่ผ่านมา Mozilla ได้ออกเว็บบราวเซอร์ยอดนิยมอย่าง Firefox ซึ่งล่าสุดได้ออกเวอร์ชั่น  5 แล้ว (ความจริงออกตัวเต็มตั้งแต่วันที่ 19 มิถุนายนแล้ว สำหรับผู้ที่เคยทดสอบแบบ Beta)  โดยพัฒนาต่อเนื่องจาก Firefox เวอร์ชั่น 4 และเพิ่มฟิเจอร์ใหม่ๆที่โดดเด่น ดังนี้คือ

เพิ่ม  CSS3 Animations ช่วยให้สามารถสร้าง animation ด้วย CSS โดยไม่ต้องพึ่งปลั๊กอินโปรแกรมเสริมอย่าง Adobe Flash
    คุณสมบัติ Do Not Track ฟิเจอร์ห้ามตามรอยดึงข้อมูลอินเตอร์เน็ตมาปล่อยทำโฆษณาบนอินเตอร์เน็ตหรือตามข้อมูลส่วนตัวเราที่กำลังท่องเว็บต่างๆได้ และเวอร์ชั่นนี้  ได้ถูกนำมาใส่ในรุ่นมือถือแล้ว กลายเป็นเว็บบราวเซอร์ที่สนับสนุน Do Not Track ทั้งในคอมพิวเตอร์และมือถือ
    ปรับด้าน WebGL ให้มีความปลอดภัยมากขึ้น หลังจากมีข่าวจากวิศวกรของ Microsoft ว่าอาจถูกแฮกได้ง่าย
    ปรับปรุงการ Renderเว็บ  การประมวลผล Java Script และการใช้หน่วยความจำ เข้าโปรแกรม firefox ได้เร็วขึ้น
    อัพเดทความเข้ากันระหว่าง Firefox กับระบบปฏิบัติการ Linux ให้ทำงานร่วมกันได้ดียิ่งขึ้น

สามารถ download ได้ที่ firefox.com สำหรับคอมพิวเตอร์  โน๊ตบุ๊ค และ พีซี

ส่วนเวอร์ชั่นมือถือ Android และ iPhone สามารถ Download ได้ที่ firefox.com/m

ปล. ก่อนโหลดหรืออัพเดท กรุณาตรวจสอบ Add on ที่ใช้ประจำหรือจำเป็นต้องใช้ ว่ารองรับแล้วหรือครับ ล่าสุดเท่าที่ลองๆ ส่วนใหญ่จะใช้ได้หมด เพราะ ทยอยอัพเกรดกันมาตั้งแต่วันที่ 18-19 ที่ผ่านมาแล้ว
เหลือแค่ Reload tab ที่ยังไม่รองรับ แต่ดูในเวปแล้วได้รับแจ้งว่ากำลังทำการพัฒณาอยู่ คงจะใช้ได้เหมือนเดิมเร็วๆนี้....  ส่วนหน้าตา และเมนู ดูผ่านๆ ไม่ต่างกับ version 4 ครับ  @~~@ (^o^)
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ santi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: Firefox5 ! มีดีอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 10:46:19 AM »
ขอบคุณครับ update เสร็จแล้ว
ท่านใดมีปัญหาเมนูเป็นภาษาไทย ต้องการเปลี่ยนเป็นอังกฤษทำตามนี้เลยครับ
อย่าลืมเปลี่ยนรุ่นจาก 3.0.3 เป็น 5.0 ด้วยนะครับ
http://www.bc46.com/forum/index.php?topic=192.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 11:18:31 AM »

[thumb up]   ไป load มาแล้วที่เป็นภาษาไทยเรยยย ... ไม่เข้าใจอย่างนึง... พอมีตัวใหม่ออกมาทำไมตัวเก่าที่ใช้อยู่ถึงต้องอืดๆช้าๆ งง ๆ อยู่ รึเป็นคนเดียวก็ไม่รู้ แต่พอ install ตัวใหม่เสร็จก็เข้าเว็บได้เร็วขึ้นปกติ... ขอบคุณเน้ออ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 11:39:32 AM »
ลองแล้วครับสด ๆ  เร็วขึ้น 

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 11:48:53 AM »
 [thumb up]
ใครอัพแล้วการใช้งานเป็นไงบ้างคะ เล่าให้ฟังหน่อยจ้า จะได้อัพมั่ง ได้ข่าวว่าอีก 4-5 เดือนเวอร์ชั่น 6-7 จะออกมาให้ใช้อีกแล้ว :D

อยากให้มีกระทู้เกี่ยวกับ IT เยอะ ๆ ค่ะ จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิก เพราะเห็นมีท่านสมาชิกเก่งด้านนี้อยู่หลายท่าน
หากท่านใดอยากแบ่งปันความรู้ด้าน IT เชิญตั้งกระทู้รีวิวได้ตามสบายเลยค่ะ

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 12:49:40 PM »
ไม่รู้ไม่สน เรามันสาวกIE [thif]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:15:32 PM »
สงสัยมีผมคนเดียวที่เป็นสาวก กูเกิ้ล..โครม... [HAHAHA]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Ɗeng

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:33:15 PM »
สงสัยมีผมคนเดียวที่เป็นสาวก กูเกิ้ล..โครม... [HAHAHA]

ผมก็ใช้ Chrome เหมือนกันครับ   :)

แต่ก็ download Firefox5 มาลองเล่นแต่ปวดหัวกับเมนูภาษาไทย เลยต้องเพิ่ม add-ons เปลี่ยนเมนูเป็นภาษาอังกฤษที่  (^_^)
http://releases.mozilla.org/pub/mozilla.org/firefox/releases/5.0/win32/xpi/

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:34:30 PM »

ใช้โครมอยู่เหมือนกันค่ะพี่แบบว่าหลายใจ หมาไฟก็ใช้  IE ก็ใช้ค่ะ   @~~@

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:36:39 PM »

ผมก็ใช้ Chrome เหมือนกันครับ   :)

แต่ก็ download Firefox5 มาลองเล่นแต่ปวดหัวกับเมนูภาษาไทย เลยต้องเพิ่ม add-ons เปลี่ยนเมนูเป็นภาษาอังกฤษที่  (^_^)
http://releases.mozilla.org/pub/mozilla.org/firefox/releases/5.0/win32/xpi/

ใช่ค่ะเวอร์ชั่นไทย  อ่านแล้วต้องมาแปลไทยเป็นไทยอีก จะมึนอย่างมากค่ะ เลยไม่ได้ใช้ [HAHAHA]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:45:29 PM »
ไม่รู้ไม่สน เรามันสาวกIE [thif]

เหมือนกานเลย  [roll] [roll] [roll]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:49:46 PM »
สาวก Chrome ครับ นิ่งกว่า Firefox
เดี๋ยวจะมี OS ของตัวเองแล้วด้วย   [))] [))]

ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:51:56 PM »

ไหงของหนุ่มมันเป็นภาษาปะกิดเลยอ่า..สงสัยเป็นเพราะอัพเดทไม่ได้ลงใหม่
มันเลยยึดตามที่ตั้งงใว้ของเดิม

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:54:25 PM »
สาวก Chrome ครับ นิ่งกว่า Firefox
เดี๋ยวจะมี OS ของตัวเองแล้วด้วย   [))] [))]

อ้า os ในมือถือหรือใน pc อ่ะ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 02:10:52 PM »
บนPCครับ  ข่าวแว่วๆมานานแล้ว แต่ยังไม่เห็นเป็นตัวเป็นๆเลย

เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 02:24:52 PM »
Chrome OS เป็น Cloud Architecture ทุกอย่างอยู่บนเวป !!!

ขอดีคือ เล็ก เร็ว เบา โหลดเร็ว แต่จะไปรอดหรือเปล่าก็ไม่รู้  [HAHAHA]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 07:56:11 AM »

ใช้ Chrome จนติดหนึบ ไม่ได้หันไปมอง IE อีกเลย
แต่ถ้าเขาออก OS จะขอลองตามไปใช้ด้วยเช่นกันครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 11:50:18 AM »
ถ้าใช้พวก Third Party ( Firefox , Google Chrome , Opera , etc.) กับเวปที่สำคัญ
เช่นโอนเงิน, ทำธุรกรรมต่างๆ ควรหันกลับไปใช้ IE ครับ

เพราะเนื่องจาก IE ตั้งแต่รุ่นแรกๆ โค้ดบางอย่างไม่ได้ตาม Standard
จะเห็นว่า บางเวปเปิดได้แต่เฉพาะ IE เปิดด้วย หมาไฟ จะแสดงผลได้ไม่ครบ หรือเปิดไม่ได้เลย
นั่นเพราะ คนเขียนเวปต้องเขียนและทดสอบกับ IE ให้ดีที่สุดครับ(ทั้งๆที่ไม่ได้ตาม Standard)
เพราะคนใช้เยอะที่สุด และต้องมีทุกเครื่อง กลายเป็นเรื่องการผูกขาดของ Microsoft ไป

ดังนั่นเวปที่สำคัญ ถ้าใช้ Browser อื่นแล้ว อาจเกิดปัญหาโดยที่เราอาจจะไม่รู้เลยก็ได้ครับ

แต่ SCBEasy ผมก็ใช้ Chrome นะครับ  |:( ทนความเร็วของ IE ไม่ไหว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 12:02:16 PM »
 :angel: เมื่อก่อน iBanking ก็ไม่รองรับ FF แต่ หลังๆ ก็เปิดใช้ได้ปรกติ สงสัยทนความแรงเทพของ IE ไม่ไหว [HAHAHA]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 12:20:03 PM »
ลงนี้เลยครับ สำหรับคนที่หลงรัก น้องหมาไฟ

เปิดหน้า IE บน firefox ได้

https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/ie-tab-plus-ff-36/

ออฟไลน์ santi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 01:06:29 PM »
หนึ่งวันผ่านไปกับจิ้งจอกไฟห้า... กลับไปใช้โครมอย่างเดิมแล้วครับ ผมว่าโครมมันฉลาดกว่านะ
เหตุผลอีกอย่างคือ จิ้งจอกไฟห้ายังมีแมลงอยู่ เอาไว้ห้าจุดหนึ่งค่อยลองอีกครั้ง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 11:41:45 PM »
 [dancing] Reload Every Version 5.0.0 !!!!  [))] [))]