ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ  (อ่าน 36871 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:14:13 PM »
พี่เบี้ยวค่อยๆเล่นค่อยๆลองไปก่อนก็ได้ครับ  @~~@
ลองฟังลองหาเพลงแนวที่ชอบฟัง ลองตังใจฟังค่อยๆจับลักษณะเสียง
ของเพลงแต่ล่ะเพลงว่าพี่อยากได้อะไรอยากเพิ่มส่วนไหน
ไม่จำเป็นต้องไปเครียดกับมันมากพี่ ฟังให้ผ่อนคล้ายสบายๆไป
ของที่ใส่เพิ่มเข้าไปใหม่บางทีใช้เวลา เบิร์นกัน 100 - 200 ช.ม ครับ
กว่าจะเห็นผล เสร็จแล้วเราก็ค่อยจับลักษณะเสียง ที่ชอบตรงไหน
ไม่ชอบแล้วค่อยๆปรับปรุ่งให้ดีขึ้นครับ ถ้าพี่ฟังแค่ลอยๆแล้ว ไม่ชอบ
แล้วอยากจะเปลี่ยนอยากจะเปลี่ยนอีกมันจะเบรกแตกนะพี่ พอเปลี่ยนแล้ว
ดันไม่ถูกใจจะเครียดไปกับมันเปล่าๆครับ  [phok]
ขอบคุณครับมากครับ คราวนี้ก็คงจะรอครับ ก็ว่าจะรอสัก 100 ครับแล้วค่อยว่าอีกที่ครับว่าจะขยับตรงไหนอีกครับ หรือจบเลย ครับ

ผมขอสอบถามทุกท่านเลยครับ ว่าในรูป ที่เป็นลวดทองแดง และ ที่สีดำตัวที่ถูกรัดไว้ใช้ที่เขาเรียกว่า L แกนอากาศใช่ไหมครับ ตัวตรงกลางที่ถูกรัดไว้ ค่า 0.9 และตรงกลางจะมีแกนเหล็กอยู่ ผมอ่านเจอว่า L แบบแกนอากาศ ที่ไม่มีเหล็กตรงกลางเสียงดีกว่าจริงหรือไม่ครับ และถ้าเปลียน ให้ค่าสูงขึ้นจาก 0.9 ผลจะออกมาเป็นอย่างไรครับ ทางด้านเสียงครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:29:21 PM »
 ถ้าเป็นคอยส์สำหรับเสียงต่ำ ผมชอบเสียงจากแกนเฟอร์ไรท์มากกว่าครับ ให้น้ำหนักดี  แต่ถ้าเป็น เสียงกลาง หรือ แหลม ใช้แกนอากาศ เสียงจะโปร่งกว่าพวกแกนเหล็ก หรือ เฟอร์ไรท์ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:33:04 PM »
ของเดิมน่าจะโอเคแล้วครับ การลด dcr ในการพัน L สำคัญครับ ไม่อย่างนั้นความไวของระบบจะลดลงเยอะ  การใช้แกนเหล็กช่วยทำให้ใช้จำนวนรอบน้อยลง ถ้าแกนที่ใช้มีคุณภาพดีก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 08:22:35 AM »
พี่เบี้ยวค่อยๆเล่นค่อยๆลองไปก่อนก็ได้ครับ  @~~@
ลองฟังลองหาเพลงแนวที่ชอบฟัง ลองตังใจฟังค่อยๆจับลักษณะเสียง
ของเพลงแต่ล่ะเพลงว่าพี่อยากได้อะไรอยากเพิ่มส่วนไหน
ไม่จำเป็นต้องไปเครียดกับมันมากพี่ ฟังให้ผ่อนคล้ายสบายๆไป
ของที่ใส่เพิ่มเข้าไปใหม่บางทีใช้เวลา เบิร์นกัน 100 - 200 ช.ม ครับ
กว่าจะเห็นผล เสร็จแล้วเราก็ค่อยจับลักษณะเสียง ที่ชอบตรงไหน
ไม่ชอบแล้วค่อยๆปรับปรุ่งให้ดีขึ้นครับ ถ้าพี่ฟังแค่ลอยๆแล้ว ไม่ชอบ
แล้วอยากจะเปลี่ยนอยากจะเปลี่ยนอีกมันจะเบรกแตกนะพี่ พอเปลี่ยนแล้ว
ดันไม่ถูกใจจะเครียดไปกับมันเปล่าๆครับ  [phok]
ขอบคุณครับมากครับ คราวนี้ก็คงจะรอครับ ก็ว่าจะรอสัก 100 ครับแล้วค่อยว่าอีกที่ครับว่าจะขยับตรงไหนอีกครับ หรือจบเลย ครับ

ผมขอสอบถามทุกท่านเลยครับ ว่าในรูป ที่เป็นลวดทองแดง และ ที่สีดำตัวที่ถูกรัดไว้ใช้ที่เขาเรียกว่า L แกนอากาศใช่ไหมครับ ตัวตรงกลางที่ถูกรัดไว้ ค่า 0.9 และตรงกลางจะมีแกนเหล็กอยู่ ผมอ่านเจอว่า L แบบแกนอากาศ ที่ไม่มีเหล็กตรงกลางเสียงดีกว่าจริงหรือไม่ครับ และถ้าเปลียน ให้ค่าสูงขึ้นจาก 0.9 ผลจะออกมาเป็นอย่างไรครับ ทางด้านเสียงครับ

การเปลี่ยนให้ค่ามากขึ้นก็เปลี่ยนจุดตัดครับ อาจจะดีหรือแย่ลงก็แล้วแต่ว่าของเดิมจุดตัดลงตัวดีหรือยัง
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 02:36:02 PM »

การเปลี่ยนให้ค่ามากขึ้นก็เปลี่ยนจุดตัดครับ อาจจะดีหรือแย่ลงก็แล้วแต่ว่าของเดิมจุดตัดลงตัวดีหรือยัง
ขอบคุณทุกๆท่านครับ สุดท้าย ผมใช้ค่าเดิมๆทั้งหมดเลยครับ ไม่ได้เพิ่มตรงไหนเลยครับ ไม่กล้าเพิ่มกลัวจุดตัดต่างๆจะเพื่ยนแล้วผมจะกู้ไม่กลับและเสียเงินซ้ำซ้อนครับ ก็เลยตัดสินใจใช้เดิมๆทั้งหมด เป็น Jantzen Cross-cap เหมือนกันทั้งหมด เพราะว่าผมมีค่า 3.3 อยู่ สองตัวแล้วก็เลยสั่ง 2.2 มาขนาดให้ได้ 5.5 อีกสองตัวใช้ 8.2 ส่วนR ใช้ตัวที่คุณเล็กแนะนำ เปลี่ยนแล้วแรกๆเสียงเบา พอฟังไปสองสามเพลงเสียงเริ่มมาดีแล้วครับ รุ้สึกว่า เบสลงได้ลึก นักร้องจีบปากมากขึ้น เสียงดีกว่าเดิมครับ แต่ยังติดกังวาลคงเป็นเพราะ c ยังใหม่ครับ ตอนนี้ค่าตรง 5.6 ของผมเป็น 5.5 ถ้าผมใช้ c ที่ดีๆหน่อยมาทำ bi cap เพิ่มอีก .1 เสียงบุคลิกจะไปทาง c ที่เอามาทำ bi cap หรือไม่ครับ ถ้าเอา c oil มาทำ bi cap เสียงมันจะออกไปทางนุ่มหวานขึ้นหรือไม่ครับ
3.3 ของ Jantzen Cross-cap ต้องไปถอดออกจากลำโพง onkyo ออกมา ตอนนี้ onkyo ก็รอ c จากคุณเล็กมาใส่แทนครับ ของเดิมๆมันมี c ตัวเดียวค่า 1.5uf ผมเพิ่มไปซะ3.3 คงมากไปครับ ก็เลยเอาออกมาใส่ psb เพราะจะสั่งยี้ห้อเดียวกันพอดีครับ  c ของคุณเล็กค่า 2.2 น่าจะดีกว่าเพิ่มจากเดิมนิดเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2011, 03:04:34 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 03:06:29 PM »
 [shock1]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ monolab

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ชมรมคนรักนก
    • monolab
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 04:26:48 PM »
โมเยอะ ระวังค่าโมจะแพงกว่าลำโพงนะครับ    [smi_ley]
mono-audio laboratory

my Address

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 04:45:54 PM »
สงสัยกำลังเคลิ้มกับลำโพงใหม่   [HAHAHA]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 05:03:03 PM »
สงสัยกำลังเคลิ้มกับลำโพงใหม่   [HAHAHA]
เคลิ้มซิ เมื่อคืนทำงานแทบไม่ได้นอน พอว่าสายๆจะนอนไปรษณีย์ดันหางานมาให้ทำดันมาส่งของให้ คนมันยากอยุ่แล้วก็เลยต้องค่อยๆจัดการเลยไม่ได้นอนเลย เคลิ้มจนจะหลับแล้วหละ
อ่านๆแล้ว L คงไม่น่าไปยุ่งกับมัน

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 09:10:38 PM »

เปลี่ยนเวอร์ชั่้นใหม่ครับเอาออกมาจัดระเบียบเพราะขันน๊อตไม่ได้ดันไปทำขา C ค่า3.3 หักไปเซ็งเลย หาชื้อก็ต้องรออีกหลายวันก็เลยต้องไปนัฐพงษ์หา QS มาใช้แทนไปพลางๆก่อนครับ แต่ใส่ลงไปเสียงก็ไม่ขี้เหร่ครับ แต่มันลดความใสเป็นประกายลงไปจากเดิม มีคนแนะนำให้ทากาวผมเลยเล่นซะเละเลยครับ เปลี่ยนสายเป็นคานาเร่ไปด้วยเลยครับ

ป.ล เห็นฝีมือผมแล้วอย่าหัวเราะตกโตีะนะครับ พึ่งหัดบัดกรีครับ มือสั่นไปหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2011, 09:16:39 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 09:19:37 PM »
 ถึงว่าหายไปเลย นึกว่าจะเข้ามา  [shock1]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 05:19:39 PM »

ไหนๆทำแล้วก็ทำให้สุดๆไปเลยครับ อย่าว่าแต่ม่าม่าเลยต้องอดมื้อกินมื้อไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2011, 08:41:03 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ speckzzii

• Full Member
  • =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 09:02:03 PM »

ไหนๆทำแล้วก็ทำให้สุดๆไปเลยครับ อย่าว่าแต่ม่าม่าเลยต้องอดมื้อกินมื้อไปเลย

รู้สำว่าแผ่น PCB จะจิ๋วไปเลยนะครับเนี่ย HW ลงแผ่นไม้เลยน้า  [roll]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 09:29:15 PM »
ผมก็ว่าครับแต่ต่อไม่เป็นครับผม ดูไมรู้ครับว่าอะไรต่ออะไรไปทางไหนครับ อยากจะทำให้แผ่นใหญ่ๆเหมือนกันครับ เพราะอาจจะมีการเพิ่มลงไปอีกครับ คงรอเดือนหน้าจะหาอะไรมาเพิ่มอีกครับหรือเปลี่ยนตัวสีดำครับ
ให้ทางร้านซ่อมโทรทัศน์เขาต่อขาให้ได้ไหมครับ

ผมย้ายต้วสีส้มไป bicap ตัวสีแดงแล้วครับ ดีกว่าเก่าครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 09:46:40 PM »
ผมก็ว่าครับแต่ต่อไม่เป็นครับผม ดูไมรู้ครับว่าอะไรต่ออะไรไปทางไหนครับ อยากจะทำให้แผ่นใหญ่ๆเหมือนกันครับ เพราะอาจจะมีการเพิ่มลงไปอีกครับ คงรอเดือนหน้าจะหาอะไรมาเพิ่มอีกครับหรือเปลี่ยนตัวสีดำครับ
ให้ทางร้านซ่อมโทรทัศน์เขาต่อขาให้ได้ไหมครับ

ผมย้ายต้วสีส้มไป bicap ตัวสีแดงแล้วครับ ดีกว่าเก่าครับ

ผมว่าน้าลองทำเองเลยครับไม่ต้องไปจ้างเค้าหรอก ได้ความรู้ด้วยครับ  ลองหงาย PCB ขึ้นแล้วดูที่ลายวงจรพลิกไปพลิกมา แล้วหากระดาษกับปากกา มาวาดสัญญาลักษ์แทนลำโพง WF กับ TW แล้วไล่เอาตามสายเลยครับ ไล่ตั้งแต่ Input เข้ามา ว่าผ่านอุปกรณ์ตัวไหนบ้าง ยันถึง Output ไปออกลำโพงแต่ละตัวครับ ผมว่าไม่ค่อยซับซ้อนน้าน่าจะทำเองได้ไม่ยากครับ สู้ๆ [))]

หรือตามที่น้าบังลงไว้เลยก็ได้ครับไม่ต้องไล่ใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2011, 09:54:06 PM โดย speckzzii »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 05:07:35 AM »
ขอบคุณมากครับดูจากลายวงจรแล้วก็เอาสายไฟต่อจาก ขาไปขา ถูกต้องไหมครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 02:05:18 PM »
ขอบคุณมากครับดูจากลายวงจรแล้วก็เอาสายไฟต่อจาก ขาไปขา ถูกต้องไหมครับ

อย่างนั้นก็ได้ครับ  [))]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 08:33:26 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำวันหยุดคงต้องเอาออกมาพิจารณาก่อนครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 09:53:39 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำวันหยุดคงต้องเอาออกมาพิจารณาก่อนครับ

ทำแล้วอย่าลืมถ่ายมาให้ชมบ้างนะครับ  (^_^)

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 03:01:16 PM »

ตัวนี้ถ้าเอามาทำ bicap แทน C Vishay/Sprague 0.047uF 400V เสียงมันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ มันจะไปตามลักษณ์ของ c oil หรือไม่ครับคือออกไปทางนุ่มหวานครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 03:08:23 PM »

ตัวนี้ถ้าเอามาทำ bicap แทน C Vishay/Sprague 0.047uF 400V เสียงมันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ มันจะไปตามลักษณ์ของ c oil หรือไม่ครับคือออกไปทางนุ่มหวานครับ

อยากลบคมใช่หรือป่าวครับ ถ้าใช้ผมแนะนำให้ใช้ silvermica ดีกว่าครับ เห็นผลแบบทันตาครับ ค่าสัก .075 ครับ หาซื้อได้ที่ createhouse ครับผม |:(
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 03:16:17 PM »
0.22 ตาผึ้งเอาไปขี่ก้ดูดีนะขอรับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 03:20:18 PM »

อยากลบคมใช่หรือป่าวครับ ถ้าใช้ผมแนะนำให้ใช้ silvermica ดีกว่าครับ เห็นผลแบบทันตาครับ ค่าสัก .075 ครับ หาซื้อได้ที่ createhouse ครับผม |:(

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะลองเปลี่ยนครับ คุณเล็กเขาให้ผมมาแล้วครับ silvermica ครับ 100pf ครับ ค่าเท่านี้ใช้ได้นะครับหรือว่าต้องชื้อใหม่ครับ

ชักท้อเหมือนกันครับ เสียซ้ำซ้อนจริงๆเลยผม

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 03:35:56 PM »
สัก 2 เดือนที่แล้วผมก็เคยคิดจะเอา Nextwork ของเจ้าลำโพง MS906 มาโม แต่ก็ยังกล้าๆ กลัวๆเลยหยุดไว้ก่อน

เห็นคุณ cleaning ทำแล้ว  ....  [roll-eyes]

เดือนหน้า โดนแน่เจ้า MS906  [smi_ley]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 03:46:57 PM »
สัก 2 เดือนที่แล้วผมก็เคยคิดจะเอา Nextwork ของเจ้าลำโพง MS906 มาโม แต่ก็ยังกล้าๆ กลัวๆเลยหยุดไว้ก่อน

เห็นคุณ cleaning ทำแล้ว  ....  [roll-eyes]

เดือนหน้า โดนแน่เจ้า MS906  [smi_ley]
ทำผมว่ายังไงก้ดีขึันกว่าเดิมๆครับยิ่งถ้าทำได้รอบเดียวถูกใจก็จบเลยไม่ต้องเสียเงินชื้อ c มาทดลองไปเรื่อยๆครับ  ของผมก็เปลี่ยนครับ แต่ผมยังหาจุดที่พอใจสำหรับผมยังไม่เจออาจจะเป็นทีตัวดอกลำโพงโลหะอาจจะทำให้เสียงหวานนุ่มไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 03:49:43 PM »
silvermica

C Vishay/Sprague 0.047uF 400V orange drop

ฟันธงให้ผมหน่อยครับว่าตัวไหนเสียงแหลมกว่ากันครับ

ผมลองเอา R กระเบื้อง 10 ohm เข้าไปครับ ไม่ถูกใจครับเสียงมัวๆไปครับเลยเอาออกใช้แบบเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2011, 03:53:27 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 04:02:54 PM »
silvermica

C Vishay/Sprague 0.047uF 400V orange drop

ฟันธงให้ผมหน่อยครับว่าตัวไหนเสียงแหลมกว่ากันครับ

ผมลองเอา R กระเบื้อง 10 ohm เข้าไปครับ ไม่ถูกใจครับเสียงมัวๆไปครับเลยเอาออกใช้แบบเดิม
orangedrop จะคมใสอะครับ แต่ไมก้าจะได้มนกว้างครับ ไมก้าดีกว่าชัวร์ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 04:05:45 PM »
silvermica

orangedrop จะคมใสอะครับ แต่ไมก้าจะได้มนกว้างครับ ไมก้าดีกว่าชัวร์ครับ
ขอบคุณมากครับ ถ้าไมก้าเสียงแหลมน้อยกว่า พรุ่งนี้ผมเปลี่ยนครับ วันนี้ต้องไปทำงานกลางคืนครับ อดลองเลยครับ ค่า 100pf นี่พอใช่ไหมครับหรือว่าให้ลองก่อนครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 04:22:34 PM »
silvermica

ขอบคุณมากครับ ถ้าไมก้าเสียงแหลมน้อยกว่า พรุ่งนี้ผมเปลี่ยนครับ วันนี้ต้องไปทำงานกลางคืนครับ อดลองเลยครับ ค่า 100pf นี่พอใช่ไหมครับหรือว่าให้ลองก่อนครับ

แหลมจัด   ค่า 100Pf  มันน้อยเกินไปครับ   [c--c] Vo

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 07:06:41 PM »
ครับผมออกจะมั่วไปหมดแล้วครับ ยังหาจุดไม่เจอครับ ผมไม่สนุกแล้วครับ อาการท้อเริ่มปรากฏครับ
ถ้าย้อนเวลาได้ผมนั่งแท๊กซี่ไปหาคุณเล็กป่านี้คงจบไปแล้วครับ หมดไป เฉพาะค่า c ในลำโพงนี้ 3000แล้วครับ ในปัจจุบัน ในครอสปัจจุบันมี อาการท้อเริ่มปรากฏครับ หมดสนุกไปแล้วครับ จนแฟนเริ่มบ่นเบียดบังค่าน้ำค่าไฟมาเป็นค่า c

R 1 ohm เท่าเดิม
ทวิสเตอร์ Clarity Cap SA 3.3+2.2 เท่ากับ 5.5 +bicap ด้วยVishay/Sprague Orange Drop 0.047
วูฟเฟอร์ 8.2 JANTZEN CROSS-CAP

เสียงยังคงออกสดแหลม แต่รายละเอียดได้ครับ ผมอยากได้หวานนุ่มครับ แต่คงจะยากเพราะว่าเป็นโดมโลหะที่ใครๆก็บอกว่าสดพุ่งคม เปลียนมาจนปัจจุบันก็ดีขึ้นครับ ยังขาดนุ่มเนียนอีกนิดครับพอแล้วครับ

วันพรุ่งนี้จะลองเอา silvermica ที่คุณเล็กแถมมาให้ใส่เขาไปแทน orange drop ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2011, 02:20:08 AM โดย cleaning »