ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ  (อ่าน 36880 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 08:23:37 PM »
ครับผมออกจะมั่วไปหมดแล้วครับ ยังหาจุดไม่เจอครับ ผมไม่สนุกแล้วครับ อาการท้อเริ่มปรากฏครับ
ถ้าย้อนเวลาได้ผมนั่งแท๊กซี่ไปหาคุณเล็กป่านี้คงจบไปแล้วครับ หมดไป เฉพาะค่า c ในลำโพงนี้ 3000แล้วครับ ในปัจจุบัน ในครอสปัจจุบันมี อาการท้อเริ่มปรากฏครับ หมดสนุกไปแล้วครับ จนแฟนเริ่มบ่นเบียดบังค่าน้ำค่าไฟมาเป็นค่า c

R 1 ohm เท่าเดิม
ทวิสเตอร์ Clarity Cap SA 3.3+2.2 เท่ากับ 5.5 +bicap ด้วยVishay/Sprague Orange Drop 0.047
วูฟเฟอร์ 8.2 JANTZEN CROSS-CAP

เสียงยังคงออกสดแหลม แต่รายละเอียดได้ครับ ผมอยากได้หวานนุ่มครับ แต่คงจะยากเพราะว่าเป็นโดมโลหะที่ใครๆก็บอกว่าสดพุ่งคม เปลียนมาจนปัจจุบันก็ดีขึ้นครับ ยังขาดนุ่มเนียนอีกนิดครับพอแล้วครับ

ถอด Sprague Orange Drop 0.047  แล้วเอาซิลเวอร์ไมก้าใส่แทนเลยครับ
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 02:12:33 AM »
ครับผมออกจะมั่วไปหมดแล้วครับ ยังหาจุดไม่เจอครับ ผมไม่สนุกแล้วครับ อาการท้อเริ่มปรากฏครับ
ถ้าย้อนเวลาได้ผมนั่งแท๊กซี่ไปหาคุณเล็กป่านี้คงจบไปแล้วครับ หมดไป เฉพาะค่า c ในลำโพงนี้ 3000แล้วครับ ในปัจจุบัน ในครอสปัจจุบันมี อาการท้อเริ่มปรากฏครับ หมดสนุกไปแล้วครับ จนแฟนเริ่มบ่นเบียดบังค่าน้ำค่าไฟมาเป็นค่า c

R 1 ohm เท่าเดิม
ทวิสเตอร์ Clarity Cap SA 3.3+2.2 เท่ากับ 5.5 +bicap ด้วยVishay/Sprague Orange Drop 0.047
วูฟเฟอร์ 8.2 JANTZEN CROSS-CAP

เสียงยังคงออกสดแหลม แต่รายละเอียดได้ครับ ผมอยากได้หวานนุ่มครับ แต่คงจะยากเพราะว่าเป็นโดมโลหะที่ใครๆก็บอกว่าสดพุ่งคม เปลียนมาจนปัจจุบันก็ดีขึ้นครับ ยังขาดนุ่มเนียนอีกนิดครับพอแล้วครับ

ถอด Sprague Orange Drop 0.047  แล้วเอาซิลเวอร์ไมก้าใส่แทนเลยครับ

ครับคงเป็นหนทางที่จะทำได้ครับ ต้องลองครับ แล้วของบังที่บ้านมีค่าอะไรครับ ไมก้า

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 02:51:23 AM »
ตอนนี้คือเสียงสดจัดใช่มั้ยครับ   แล้วตอนใส่ R ของ mok แล้วเสียงเป็นอย่างไร  ถามบังดูว่ามีคอยส์ 0.3-0.35 mH หรือเปล่่าถ้ามีลองเปลี่ยนใส่แทน 0.1 mH ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2011, 02:55:54 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 05:02:19 AM »
ตอนนี้คือเสียงสดจัดใช่มั้ยครับ   แล้วตอนใส่ R ของ mok แล้วเสียงเป็นอย่างไร  ถามบังดูว่ามีคอยส์ 0.3-0.35 mH หรือเปล่่าถ้ามีลองเปลี่ยนใส่แทน 0.1 mH ครับ
R ผมใส่ตั้งแต่ครั้งแรกเลยครับพร้อมกับ Cชุดแรกๆเลยครับ  โดยใส่ R ค่าเท่าเดิมคือ 1 ohm ครับ คิดว่าบังน่าจะไม่มีครับเพราะบังเขาออกตัวแล้วว่าเรื่องลำโพงเขาไม่ค่อยรู้ครับ คอยส์ นี่ใช่ที่เขาเรียกว่า L หรือไม่ครับ หรือแกนอากาศครับ ผมจะได้ลองชื้อมาใส่ครับที่นัฐพงษ์มีครับ อันละ 12-18 บาทครับ ผมเคยถามเขาแต่เขาบอกไม่สามารถบอกได้ว่าค่าเท่าไรต้องไปวัดเอาเอง ครับ

เสียงไม่ถึงกับสดจัดมากครับ แต่ผมคิดว่ามันยังสดอยู่อีกนิดครับ อยากให้มันนุ่มขึ้นอีกสักนิดก็น่าจะพอแล้วครับ เพราะผมคิดว่าดอกลำโพง psb โดมโลหะคงทำได้เท่านี้ตามราคาตัวมันครับ ถ้ามันสามารถทำได้ด้วยการปรับเปลี่ยน CหรือLหรือR ผมก็จะทำครับ แต่ถ้ามันทำแล้วเกิดผลน้อยหรือไม่เกิดผล ผมก็จะได้หยุดและก้มหน้าก้มตาใช้มันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2011, 05:21:54 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 12:56:17 PM »
 ผมรู้ว่าคุณใส่ R แต่ใส่เดิมที่เป็นกระเบี้อง หรือ MOK ครับ ถ้า 1 Ohm. น้อยไปครับ หาสัก 3.3 หรือ 5.6 มาลองดูก่อนครับ กระเบื้องธรรมดาก็ได้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 01:11:45 PM »
ตอนนี้คือเสียงสดจัดใช่มั้ยครับ   แล้วตอนใส่ R ของ mok แล้วเสียงเป็นอย่างไร  ถามบังดูว่ามีคอยส์ 0.3-0.35 mH หรือเปล่่าถ้ามีลองเปลี่ยนใส่แทน 0.1 mH ครับ
R ผมใส่ตั้งแต่ครั้งแรกเลยครับพร้อมกับ Cชุดแรกๆเลยครับ  โดยใส่ R ค่าเท่าเดิมคือ 1 ohm ครับ คิดว่าบังน่าจะไม่มีครับเพราะบังเขาออกตัวแล้วว่าเรื่องลำโพงเขาไม่ค่อยรู้ครับ คอยส์ นี่ใช่ที่เขาเรียกว่า L หรือไม่ครับ หรือแกนอากาศครับ ผมจะได้ลองชื้อมาใส่ครับที่นัฐพงษ์มีครับ อันละ 12-18 บาทครับ ผมเคยถามเขาแต่เขาบอกไม่สามารถบอกได้ว่าค่าเท่าไรต้องไปวัดเอาเอง ครับ

เสียงไม่ถึงกับสดจัดมากครับ แต่ผมคิดว่ามันยังสดอยู่อีกนิดครับ อยากให้มันนุ่มขึ้นอีกสักนิดก็น่าจะพอแล้วครับ เพราะผมคิดว่าดอกลำโพง psb โดมโลหะคงทำได้เท่านี้ตามราคาตัวมันครับ ถ้ามันสามารถทำได้ด้วยการปรับเปลี่ยน CหรือLหรือR ผมก็จะทำครับ แต่ถ้ามันทำแล้วเกิดผลน้อยหรือไม่เกิดผล ผมก็จะได้หยุดและก้มหน้าก้มตาใช้มันไปครับ

ที่ผมเน้นไว้น่าจะผิดแล้วครับ อันละ 12-18 บาทนี่ไม่ใช่แล้วละครับ และบอกค่าไม่ได้ด้วยอันนี้อย่าซื้อครับ ผมว่าคุณบอกเขาผิดแล้วละครับ  ต้องบอกว่า L สำหรับทำครอสลำโพง ควรจะมีขนาด ประมาณ 1 นิ้วขึ้นไปสำหรับค่าเล็กๆ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 01:15:52 PM »

ผมนี่อยากจะไปขอฟัง  psb  ของป๋า Clean  จังเลย..แต่มันลำบากอีตรงที่อยู่ ศรีราชา อ่ะดิ [headache]    ,ถ้าเกิดอยู่แถวลาดพร้าวคงได้ไปขอฟังโดมโลหะของป๋าบ้างนะ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 01:28:27 PM »
ตอนนี้แกคงเริ่มมึนแล้วครับ  เพราะหมดไปหลายเงินแล้วเท่าที่ดูๆก็ร่วม 3K แล้วแต่ยังไม่ได้อย่างที่ต้องการ   [gr_in]

ดอกลำโพงทุกอย่างมันก็มีดีของมันครับ    ไม่งั้นเค้าคงไม่ใช้กันทั่วโลกแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน แต่ทำอย่างไรที่จะชูจุดเด่นของดอกนั้นๆให้บดบังจุดด้อยให้แสดงออกมาได้น้อยสุด ตรงนี้ไม่ง่ายแน่ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆศึกษา ค่อยๆเล่นไปครับ  รับคำแนะนำมาก็ควรพิจารณาให้ดีก่อนจะตัดสินใจ เพราะคนที่เสียเงินก็คือท่านเอง  อย่างลำโพงตัวเล็กที่ผมใช้อยู่ก็ Aluminium dome ก็ไม่จัดนะเสียงสดใสฟังสบายครับ เพราะฉะนั้นอย่าไปโทษลำโพงว่าไม่ดี  แต่เราทำไม่ได้เองตะหากครับ   [unde_cided]

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 01:51:52 PM »
ตอนนี้แกคงเริ่มมึนแล้วครับ  เพราะหมดไปหลายเงินแล้วเท่าที่ดูๆก็ร่วม 3K แล้วแต่ยังไม่ได้อย่างที่ต้องการ   [gr_in]

ดอกลำโพงทุกอย่างมันก็มีดีของมันครับ    ไม่งั้นเค้าคงไม่ใช้กันทั่วโลกแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน แต่ทำอย่างไรที่จะชูจุดเด่นของดอกนั้นๆให้บดบังจุดด้อยให้แสดงออกมาได้น้อยสุด ตรงนี้ไม่ง่ายแน่ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆศึกษา ค่อยๆเล่นไปครับ  รับคำแนะนำมาก็ควรพิจารณาให้ดีก่อนจะตัดสินใจ เพราะคนที่เสียเงินก็คือท่านเอง  อย่างลำโพงตัวเล็กที่ผมใช้อยู่ก็ Aluminium dome ก็ไม่จัดนะเสียงสดใสฟังสบายครับ เพราะฉะนั้นอย่าไปโทษลำโพงว่าไม่ดี  แต่เราทำไม่ได้เองตะหากครับ   [unde_cided]

[Rabb_cry]

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 06:02:44 AM »
ผมรู้ว่าคุณใส่ R แต่ใส่เดิมที่เป็นกระเบี้อง หรือ MOK ครับ ถ้า 1 Ohm. น้อยไปครับ หาสัก 3.3 หรือ 5.6 มาลองดูก่อนครับ กระเบื้องธรรมดาก็ได้
Resistor MOX (metal oxide film) ผมใส่ตัวนี้อยู่ครับ แต่แค่ 1 ohm ครับผมจะลองไปหา R กระเบื้องร้านนัฐพงษ์มาลองครับตามค่าที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ monolab

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ชมรมคนรักนก
    • monolab
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 09:33:55 AM »
 พี่เล่น Clarity Cap SA กับลำโพงเลยหรือ  [roll-eyes]
 ผมว่าจะเอามาใช้กับ preamp หลอดอยู่เหมือกัน

mono-audio laboratory

my Address

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 09:45:55 AM »
Resistor MOX (metal oxide film) ผมใส่ตัวนี้อยู่ครับ แต่แค่ 1 ohm ครับผมจะลองไปหา R กระเบื้องร้านนัฐพงษ์มาลองครับตามค่าที่แนะนำครับ
ลองถามบังดูน่าจะมีนะค่านี้ บังใจดีขอยืมก่อนพอได้อย่างที่ต้องการแล้วค่อยไปหาซื้อดีๆมาใส่ครับ หรือ ไม่ก็ขอยืม pot 50 Ohm.มาลองใส่ได้ตามต้องการตรงตำแหน่งไหนก็เอามาวัด แล้ว ไปหาซื้อ R มาใส่

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 09:51:53 AM »
ลองถามบังดูน่าจะมีนะค่านี้ บังใจดีขอยืมก่อนพอได้อย่างที่ต้องการแล้วค่อยไปหาซื้อดีๆมาใส่ครับ หรือ ไม่ก็ขอยืม pot 50 Ohm.มาลองใส่ได้ตามต้องการตรงตำแหน่งไหนก็เอามาวัด แล้ว ไปหาซื้อ R มาใส่
ผมเคยถามแล้วครับเขาไม่มีครับ ไม่เป็นไรครับผมจะลองชื้อมาหลายค่าหน่อยครับ แล้วค่อยไปหาดีๆมาใส่แทนครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 09:55:44 AM »
ผมเคยถามแล้วครับเขาไม่มีครับ ไม่เป็นไรครับผมจะลองชื้อมาหลายค่าหน่อยครับ แล้วค่อยไปหาดีๆมาใส่แทนครับ
ปล่อยตัวเก่าเอาเป็นทุน แล้วจัดตัวใหม่จะดีกว่ามั้ยคัพ  [gr_in]          [thif]

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 01:39:43 PM »
ปล่อยตัวเก่าเอาเป็นทุน แล้วจัดตัวใหม่จะดีกว่ามั้ยคัพ  [gr_in]          [thif]
มันคงปล่อยไม่ได้แล้วครับ มันถูกโมไปแล้วประกันหายเรียบครับ คงทนๆใช้ไปครับ วันหน้ามีโอกาศคค่อยหาตัวใหม่ครับที่มันไว้สำหรับฟังเพลงครับ ลำโพงตัวนี้มันคงเหมาะเอาไปทำลำโพงเซอร์ราวครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2011, 01:44:43 PM »
ผมก็ทนฟังลำโพงมินิคอมโปเก่าอยู่เหมือนกัน ตังครบเมื่อไรค่อยไปหา wc ฟัง

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 08:43:19 AM »
การเปลียนค่า R ในลำโพงของผมมันมีผลทำให้ค่า ohm ของลำโพงเปลี่ยนไปหรือไม่ครับ เช่น 4 เป็น 6 เป็น 8 ครับ
การเพิ่มค่า R ทำให้ลำโพงขับยาก มันมีอันตรายต่อแอมป์หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2011, 09:09:52 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 10:20:58 AM »
การเปลียนค่า R ในลำโพงของผมมันมีผลทำให้ค่า ohm ของลำโพงเปลี่ยนไปหรือไม่ครับ เช่น 4 เป็น 6 เป็น 8 ครับ
การเพิ่มค่า R ทำให้ลำโพงขับยาก มันมีอันตรายต่อแอมป์หรือไม่ครับ
อิมพีแดนซ์ของลำโพงมันเปลี่ยนแปลงตลอดเวลาอยู่แล้วไปตามเพลงครับ การคุมอิมพีแดนซ์ให้นิ่งเป็นเรื่องยาก และ การใส่ R ที่ด้านทางเข้าก็เป็นการคุมอิมพิแดนซ์อย่างหนึ่งเหมือนกัน   ครับ ขับยากขึ้น แต่ไม่เป็นอันตรายต่อแอมป์หรอกครับ ถ้าแอมป์ที่ใช้อยู่ในช่วงที่ผู้ผลิตลำโพงแนะนำมา ให้ดีก็ควรมีสัก 7-80 % ของค่าที่เค้าแนะนำมา จะเล่นสบายไปขึ้นไม่ไปโหลดกับแอมป์มากเกินไป

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 10:30:09 AM »
อิมพีแดนซ์ของลำโพงมันเปลี่ยนแปลงตลอดเวลาอยู่แล้วไปตามเพลงครับ การคุมอิมพีแดนซ์ให้นิ่งเป็นเรื่องยาก และ การใส่ R ที่ด้านทางเข้าก็เป็นการคุมอิมพิแดนซ์อย่างหนึ่งเหมือนกัน   ครับ ขับยากขึ้น แต่ไม่เป็นอันตรายต่อแอมป์หรอกครับ ถ้าแอมป์ที่ใช้อยู่ในช่วงที่ผู้ผลิตลำโพงแนะนำมา ให้ดีก็ควรมีสัก 7-80 % ของค่าที่เค้าแนะนำมา จะเล่นสบายไปขึ้นไม่ไปโหลดกับแอมป์มากเกินไป
ขอบคุณมากครับ แสดงว่าคนที่ทวงผมมาอธิบายไม่เคลียแบบคุณล็กครับ เข้้าใจแล้วครับ
ผมมีแอมป์ตัวเดียวครับก็ gainclone ครับ

การที่ผมใช้ opamp 637sm มันมีส่วนทำให้แหลมด้วยใช่หรือไม่ครับ เพราะตัวนี้เขาว่ากันว่าเสียงออกคม และจัด เป็นสาเหตุทำให้แก้เรื่องสดจัดไม่ได้สักที
ผมใช้ dac Z2 ซึ่งรับได้แต่ usb อย่างเดียว พอจะมี dac ตัวไหนที่่รับ cox ได้ด้วยเป็นงาน diy ราคาไม่สูงพอจะมีหรือไม่ครับ ที่สามารถรับได้ทั้งสองอย่างครับ usb  cox ครับ
ผมเห็นเขาทำกันพวก dac แต่เขาทำใช้กันเท่านั้นหรือครับ ไม่ได้ทำขายหรือครับ

คอมพิวเตอร์>dac Z2>Gainclone>ลำโพง psb b  มันยังมีตัวไหนที่เข้าไปเสริมในชุดของผมได้หรือไม่ครับที่ช่วยทำให้ทั้งระบบดีขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2011, 06:49:34 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011, 11:35:53 AM »
คุณ cleaning ครับ

ตอนนี้คุณมีเพื่อนที่ร่วมวงโมเจ้า Network ลำโพงแล้วครับ  laughhahaha

เมื่อช่วงอาทิตย์ก่อนเพิ่งแกะเจ้า MS 906 มาโม

เหตุผลการโมของผมคือ ไม่สบอารมณ์กับอุปกรณ์ภายใน  และก็เห็นคุณ cleaning ทำแล้วมันอยากทำบ้าง [gr_in]

ซึ่งจริงๆ เคยแกะเจ้า  Network  MS906 มาดูนานแล้ว แต่ยังไม่อยากโม
เพราะตอนนั้น บ้าทำ GainClone >>> DAC 4398 >>> OTL 50 w >>> twin op-amp seeddddd>>>> DAC วศิน >> AMPหูฟังคุณข้าวฟ่าง
หมดโปรเจ็คพอดี (รอtwin op-amp seeddddd Last EDITION อยู่)

เลยต้องจัดหนักซะหน่อย เดี๋ยวหากคืนนี้ไม่ดึกมาก จะเอารูปมาลงให้ดูนะครับ  [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011, 08:35:05 PM »
คุณ cleaning ครับ

ตอนนี้คุณมีเพื่อนที่ร่วมวงโมเจ้า Network ลำโพงแล้วครับ  laughhahaha

เมื่อช่วงอาทิตย์ก่อนเพิ่งแกะเจ้า MS 906 มาโม

เหตุผลการโมของผมคือ ไม่สบอารมณ์กับอุปกรณ์ภายใน  และก็เห็นคุณ cleaning ทำแล้วมันอยากทำบ้าง [gr_in]

ซึ่งจริงๆ เคยแกะเจ้า  Network  MS906 มาดูนานแล้ว แต่ยังไม่อยากโม
เพราะตอนนั้น บ้าทำ GainClone >>> DAC 4398 >>> OTL 50 w >>> twin op-amp seeddddd>>>> DAC วศิน >> AMPหูฟังคุณข้าวฟ่าง
หมดโปรเจ็คพอดี (รอtwin op-amp seeddddd Last EDITION อยู่)

เลยต้องจัดหนักซะหน่อย เดี๋ยวหากคืนนี้ไม่ดึกมาก จะเอารูปมาลงให้ดูนะครับ  [in-love-raccoon]

รอชมรูปครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011, 08:41:42 PM »
ลำโพงผมตอนนี้ดันโดนเกนโคนพิฆาตไป 1 ข้างถามตัวแทนจำหน่ายดอกละ สามพัน น้ำก็ท่วมบ้านอีกเจอโชดสองชั้นเลยครับ

สอบถามหน่อยครับ ว่า ลำโพง onkyo SKF4700 ของผมที่เหลืออยู่(คาดว่าน่าจะเหลืออยู่เพราะยกไว้สูงได้ทันครับ) ตัวนี้มันไม่มี cross มีแค่ c ค่า1.5uf ตัวเดียวต่อไว้ ผมจะเอา cross ของลำโพงที่เสียไปลองใส่ได้ไหมครับ ลำโพงที่ไม่มีcross อยู่ถ้าเอาไปใส่มันจะมีปัญหาหรือไม่ครับ ถ้าเกิดว่ามันใช้ได้ดีกว่าเดิมก็จะได้ใช้ไปก่อนเพราะต้องใช้งบปรับปรุงบ้านอีกหลาย ครับ คงต้องแปลงสภาพเป็นลูกหนี้แล้วคราวนี้

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2011, 09:23:14 PM »
ลำโพงผมตอนนี้ดันโดนเกนโคนพิฆาตไป 1 ข้างถามตัวแทนจำหน่ายดอกละ สามพัน น้ำก็ท่วมบ้านอีกเจอโชดสองชั้นเลยครับ

สอบถามหน่อยครับ ว่า ลำโพง onkyo SKF4700 ของผมที่เหลืออยู่(คาดว่าน่าจะเหลืออยู่เพราะยกไว้สูงได้ทันครับ) ตัวนี้มันไม่มี cross มีแค่ c ค่า1.5uf ตัวเดียวต่อไว้ ผมจะเอา cross ของลำโพงที่เสียไปลองใส่ได้ไหมครับ ลำโพงที่ไม่มีcross อยู่ถ้าเอาไปใส่มันจะมีปัญหาหรือไม่ครับ ถ้าเกิดว่ามันใช้ได้ดีกว่าเดิมก็จะได้ใช้ไปก่อนเพราะต้องใช้งบปรับปรุงบ้านอีกหลาย ครับ คงต้องแปลงสภาพเป็นลูกหนี้แล้วคราวนี้

ไม่มีปัญหาครับ..แต่เสียงที่ได้ก็จะเปลี่ยนไป.. [roll]

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 06:58:32 AM »

ไม่มีปัญหาครับ..แต่เสียงที่ได้ก็จะเปลี่ยนไป.. [roll]
ขอบคุณมากครับ ก็ได้แต่คาดหวังว่าถ้าเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นก็จะดีมากเลยครับ นึกแล้วอยากลองจริงๆ แต่น้ำแห้งกลับไปไม่รู้ว่าจะเหลืออยู่อีกหรือเปล่า ขโมยก็เริ่มเข้าไปเยียมได้แต่หวังว่ามันคงไม่มามองบ้านชั้นเดียว

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 10:53:41 AM »
ผมเห็นคุณ Cleaning กำลังจะไปเปลี่ยนอุปกรณ์

อยากจะแนะนำว่า
ก่อนที่จะโมเน็ทเวิร์คลำโพง ขอให้หยุดคิดสักนิดว่าที่เสียงไม่ถูกใจเรานั้น
มันเป็นที่ลำโพง หรือแอมป์ หรือ CD หรือเส้นสายต่าง ๆ ที่ใช้ใน System กันแน่

มิใช่เสียงออกมาไม่ถูกใจ ก็ไปคิดว่าเป็นที่ลำโพง

ถ้ามีโอกาส ขอให้ไปที่ตัวแทนที่จำหน่ายลำโพงที่เราซื้อมานั่นแหล่ะ
แล้วไปขอฟังใหม่โดยให้เขาจัดชุดพื้นฐาน ดูซิว่าได้เสียงถูกใจเราไหม
บางทีอาจจะไม่ใช่เป็นที่ลำโพง

เราจะโมลำโพงไปเพียงใด หากเครื่องเสียงและอุปกรณ์ที่เราใช้ยังเป็นอุปสรรคขัดขวางอยู่
อย่าไปหวังว่าจะได้เสียงที่ดีอย่างที่เราคาดหวังไว้ กลัวว่าจะเสียของเปล่า ๆ

เล่นเครื่องเสียงต้องใจเย็น ๆ หมั่นศึกษา จดจำ ข้อดี ข้อด้อย ของอุปกรณ์ที่เรานำมาใช้ในระบบ
และสิ่งหนึ่งที่จะขาดเสียมิได้ ต้องฟังบ่อย ๆ ฟังให้จดจำจนขึ้นใจ

อย่าเรียนลัดโดยเด็ดขาด

นอกจากนี้ แผ่น CD ที่เอามาใช้อ้างอิงในการฟังนั้น
ควรเป็นแผ่นที่หลาย ๆ ท่านได้ฟังมา และมีการกล่าวขานว่า เหมาะที่เอามาใช้อ้างอิงในการฟัง
เพราะอย่างน้อย ก็จะไม่ทำให้เราหลงทาง

ผมทำแอมป์หลอดให้เพื่อนคนหนึ่งเอาไปฟังเพลง แล้วเขาก็มาบ่นกับผมว่า
ทำไม แอมป์เสียงไม่ดี เหมือนกับที่เขาได้ฟังจากบ้านผมก่อนที่เขาจะยกเอาไปฟังที่บ้านเขา

สุดท้าย ก็ต้องตามไปดู ไปฟังเพื่อให้ได้ยินกับหู
ก็จริงอย่างที่เขาบอก เสียงมันบรมห่วยแตก อยากยกแอมป์กลับบ้านด้วยความโมโห
เพราะว่าเขาเอาลำโพงไปวางแนบกับฝาผนังห้องมุมห้องแต่ละด้าน ลำโพงว่างห่างกันเกือบ 4 เมตร

ที่ผมเขียนมายาวอย่างนี้ ก็เพียงอยากจะบอกว่า
เล่นเครื่องเสียงต้องใจเย็น ๆ ต้องทำความรู้จักกับอุปกรณ์และสภาพห้องฟัง

และก่อนที่จะเปลี่ยนใส้ในเครื่องเคราใด ๆ  ควรทำความเข้าใจกับปัจจัยภายนอกก่อนครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 09:36:49 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ปัจจุบันพอจะเข้าใจบ้างแล้วครับว่าที่ผ่านมาใจร้อนไปหน่อยครับ พอมาเจอกับเหตุกราณ์น้ำท่วมบ้านเข้าไปอีก คิดได้เยอะครับ โครงการต่างๆที่คิดเร็วใจร้อนก็คงลดลงไปครับ หรืออาจจะหยุดไปเลยครับ ก็จะรอดูอีกสักพักครับ ว่าหลังจากน้ำแห้งไปดูบ้านแล้วว่ามันเหลืออะไรบ้างครับ คงจะใจเย็นค่อยๆฟังไปก่อน ไม่รีบร้อนยอมรับในสิ่งที่ตัวเองมีและครอบครองอยู่ ว่ามันเป็นไปได้แค่ไหน ตัวผมเองมีความรู้แค่ไหนครับ

และมันอาจจะไม่ใช่ทางของผมก็ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2011, 10:04:33 PM »
ร้อนไม่หน่อยครับ มากทีเดียว เรื่องความรู้ไม่มีใครมีติดตัวมาแต่เกิด ผมเองก็เช่นกันผมจบเครื่องกล แต่ที่ทำก็ด้วยใจรัก อยากรู้ต้องศึกษา อยากเก่งต้องหมั่นทำ (อย่างเข้าใจและรุ้จริง)  ทุกอย่างมันเรียนรู้และตามกันทันได้ครับถ้าพยามยาม  เดี๋ยวนี้มันเปิดกว้างครับ อยากรู้อะไรก็ถามอากู๋ มีทุกคำตอบ ลองศึกษาแล้วทำความเข้าใจหากไม่เข้าใจก็มาถามเพื่อนๆในนี้ได้ เป็นการแชร์แลกเปลี่ยนประสพการณ์กันครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 07:29:46 AM »
ขอเอาใจช่วยคุณ Cleaning ให้ผ่านพ้นวิกฤตไปได้
และบ้านที่โดนน้ำท่วมขอภาวนาให้เสียหายน้อยที่สุด เพราะรู้ดีว่าความรู้สึกนี้เป็นเช่นไร

และก็ดีใจที่คุณ Cleaning ใจเย็นลงในการเล่นเครื่องเสียง
สนุกสนาน ๆ กับการเปลี่ยนแปลงแบบค่อยเป็นค่อยไป มันสนุกและเย้ายวนมากกว่า

ความรู้เกี่ยวกับเรื่องเสียง และเครื่องเสียงนั้น
ผมเองไม่มีความรู้ทางด้านนี้มาก่อนแม้แต่น้อย เพราะจบมาทางสายรัฐศาสตร์
ทุกสิ่ง ต้องมาเริ่มต้นใหม่ทั้งหมด

ด้วยความสนใจ ประกอบมีเพื่อนและครูที่ดี จึงทำให้ตั้งตัวเรียนรู้ได้ไม่หลงทาง
เมื่อมีทักษะเกิดขึ้นมา จึงทำให้เราสามารถเรียนรู้ได้เร็ว แต่นั่นก็ยังไม่ใช่ผู้ชำนาญการ

ทุกวันนี้ก็ยังตามหาความรู้อยู่ไม่มีวันจบสิ้น

จากกระทู้ข้างต้นที่ผมได้กล่าวไว้นั้น อย่าได้น้อยใจว่าเป็นการดูแคลนนะ
ที่ผมแนะนำเป็นเพราะด้วยความรัก และความห่วงใย

เพราะว่าลำโพงที่คุณกำลังจะยำ Network นั้น เป็นลำโพงที่ผมเคยฟังแล้ว และชื่นชอบในน้ำเสียง
แต่ไม่มีตังซื้อเอามาไว้ในครอบครอง กลัวมันจะเสียของอ่ะครับ

หลังน้ำลด แวะมาที่บ้านผมมานั่งชนแก้วคุยกันสักครั้งนะครับ

[snow-bord1]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 08:36:55 AM »
ร้อนไม่หน่อยครับ มากทีเดียว เรื่องความรู้ไม่มีใครมีติดตัวมาแต่เกิด ผมเองก็เช่นกันผมจบเครื่องกล แต่ที่ทำก็ด้วยใจรัก อยากรู้ต้องศึกษา อยากเก่งต้องหมั่นทำ (อย่างเข้าใจและรุ้จริง)  ทุกอย่างมันเรียนรู้และตามกันทันได้ครับถ้าพยามยาม  เดี๋ยวนี้มันเปิดกว้างครับ อยากรู้อะไรก็ถามอากู๋ มีทุกคำตอบ ลองศึกษาแล้วทำความเข้าใจหากไม่เข้าใจก็มาถามเพื่อนๆในนี้ได้ เป็นการแชร์แลกเปลี่ยนประสพการณ์กันครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ เห็นกราณ์น้ำท่วมทำให้เย็นไปเยอะครับ ปัจจุบันอยู่ห้องเช่าเล็กๆไม่มีชุดฟังเพลงใดๆก็อยู่ได้ครับ เลยทำให้คิดได้ว่าต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป ต่อไปก็จะพยายามศึกษาค่อยๆทดลองไปครับ อย่างไรก็คงต้องมาขอความรู้จากคุณเล็กและทุกๆท่านครับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 09:10:32 AM »
ขอเอาใจช่วยคุณ Cleaning ให้ผ่านพ้นวิกฤตไปได้
และบ้านที่โดนน้ำท่วมขอภาวนาให้เสียหายน้อยที่สุด เพราะรู้ดีว่าความรู้สึกนี้เป็นเช่นไร

และก็ดีใจที่คุณ Cleaning ใจเย็นลงในการเล่นเครื่องเสียง
สนุกสนาน ๆ กับการเปลี่ยนแปลงแบบค่อยเป็นค่อยไป มันสนุกและเย้ายวนมากกว่า

ความรู้เกี่ยวกับเรื่องเสียง และเครื่องเสียงนั้น
ผมเองไม่มีความรู้ทางด้านนี้มาก่อนแม้แต่น้อย เพราะจบมาทางสายรัฐศาสตร์
ทุกสิ่ง ต้องมาเริ่มต้นใหม่ทั้งหมด

ด้วยความสนใจ ประกอบมีเพื่อนและครูที่ดี จึงทำให้ตั้งตัวเรียนรู้ได้ไม่หลงทาง
เมื่อมีทักษะเกิดขึ้นมา จึงทำให้เราสามารถเรียนรู้ได้เร็ว แต่นั่นก็ยังไม่ใช่ผู้ชำนาญการ

ทุกวันนี้ก็ยังตามหาความรู้อยู่ไม่มีวันจบสิ้น

จากกระทู้ข้างต้นที่ผมได้กล่าวไว้นั้น อย่าได้น้อยใจว่าเป็นการดูแคลนนะ
ที่ผมแนะนำเป็นเพราะด้วยความรัก และความห่วงใย

เพราะว่าลำโพงที่คุณกำลังจะยำ Network นั้น เป็นลำโพงที่ผมเคยฟังแล้ว และชื่นชอบในน้ำเสียง
แต่ไม่มีตังซื้อเอามาไว้ในครอบครอง กลัวมันจะเสียของอ่ะครับ

หลังน้ำลด แวะมาที่บ้านผมมานั่งชนแก้วคุยกันสักครั้งนะครับ

[snow-bord1]

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ และกำลังใจครับ คาดว่าอีก 1 เดือนน่าจะได้กลับบ้าน คงจะไปเจอสภาพเน่าๆเหม็นเต็มบ้าน เจองานใหญ่ คือขนของไปทิ้ง แล้วก็ต้องลุ้นว่าของที่ผมยกไว้บนคานบ้าน จะเหลืออยู่หรือไม่ ถ้ายังอยู่ก็ไม่ถึงกับนับ 1 ใหม่ พอจะเริ่มนับ 2-3  ต่อไปได้บ้าง ถ้ามีคนมาขอยืมไปใช้ ก็คงต้องนับใหม่หมด
อาทิตย์ที่ผ่านมาผมกลับไปดูบ้าน ลงสถานี้รถไฟดอนเมือง เดินจากสถานี้รถไฟไปบ้าน ผม 3 กิโล เดินลุยน้ำเข้าไป เหนื่อยสุดๆไปกับภรรยา รถจะอาศัยเข้าไปก็ไม่มีเลย เดินได้ครึ่งทางชักท้อแท้เพราะเหนื่อย แต่ก็กัดฟันจนถึงบ้าน ได้เห็นสภาพบ้านตัวเองก็ว่า ตอนออกจากบ้านไปได้จัดวางของไว้เรียบร้อย ไง น้องน้ำ มาย้ายของๆผมหมดเลย ตู้เสื้อผ้า เตียงนอน โซฟา ตู้เย็น ฯลฯ ไงลอยกันเต็มบ้านไปหมด เห็นแล้วหมดแรงเลย กะว่าจะมายกของให้สูงกว่าเดิมอีกสักหน่อย แต่น้องน้ำเล่นย้ายซะไม่เหลือให้ยกเลย  งานใหญ่เลยตอนน้ำแห้ง ก.ท.ม ผมว่าเจองานหนักแน่ๆเลยขยะมากมายทุกบ้าน

คุณ Alcohol ลำโพงที่ผมเหลือเป็นชุดโฮมของ onkyo ครับ ราคา8900 เฉพาะคู่หน้า  คุณจำผิดรุ่นหรือเปล่าครับ ที่คุณบอกว่าไม่มีปัญญาชื้อ ผมคิดว่าคงเป็นคนละรุ่นแล้วครับ รุ่นนี้ไม่มี network ครับ เห็นมันมี c ตัวเดียวครับ ค่า 1.5uf ครับ
ผมเองยังผ่อนไม่หมดเลยครับชุดนี้ ปีใหม่ถึงจะหมดผ่อนหมดครับ หวังว่าคนใจร้ายคงไม่สนใจลำโพงของผมและน้องน้ำคงไม่เพิ่มระดับจนตามขึ้นไปถึงที่ผมวางไว้

น้ำลดทุกอย่างกลับสู่ปกติคงได้มีอากาศไปเยียมชมชุดของคุณบ้างครับ

บ้านท่านใดน้ำยังไม่ท่วม ไม่ต้องป้องกันนะครับ ไม่ได้ประโยชน์ครับ ยกหนี ย้ายหนี อย่างเดียวเลยครับ ผมกั้นหน้าบ้านอย่างดี แต่ น้องน้ำผุดขึ้นตามพื้นบ้านครับ และถามคนแถวดอนเมือง เจอแบบนี้ทุกบ้านครับ
ย้ายบ้านหนีได้หรือยกขึ้น ชั้น สอง ได้ ทำเลยครับ อย่าให้เหลือครับ ผมคิดว่ากรุงเทพ เจอทุกเขตแน่นอนครับ น้ำยังเหลืออีกมากมายครับ

โชดดีทุกๆท่านครับ