ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ  (อ่าน 36878 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 09:44:41 AM »
อ๊าว...ผมก็นึกไปว่าเป็น PSB B1 เสียอีก [c--c]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ถอดออกมาได้แล้วครับ nextwork ลำโพง psb b1 ครับ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 09:54:43 AM »
อ๊าว...ผมก็นึกไปว่าเป็น PSB B1 เสียอีก [c--c]

ว่าแล้วต้องจำผิดแน่ๆเลยครับ psb b1 ผมไม่ทำแล้วครับพอแล้วครับ หยุดแล้วครับ หมดค่า c R ไปข้างละพันกว่าบาทครับ และตอนนี้มันก็พังไปข้างแล้วครับ เพราะเกนโคนครับ ราคาเฉพาะดอก ข้างเดียววูฟเฟอร์ 3000 เลยครับ ถ้าซ่อม 800 แต่ได้แค่80% ครับ
ผมเลยคิดหนักเลย ว่าจะทำอย่างไรดี จะชื้อดอกใหม่ ผมเองก็ไม่ค่อยจะชอบแนวเสียงของตัวนี้สักเท่าไร ไม่ชื้อมาใส่ มันก็ใช้ไม่ได้อีก ก็เลยเกิดความคิดชั่ววูปว่าจะลองเอา network ของ psb b1 มาลองใส่ในลำโพง onkyo ครั บ ถ้ามันฟลุดดีจะได้ไม่ต้องชื้อใหม่ไปเลย เอาเงินไปซ่อมแซมบ้านก่อน ครับ
แต่ก็คงจะต้องพยายามหาเงินกันไว้สำหรับค่าดอกลำโพงครับ (ยังหาไม่ได้เลย) เพราะข้างเดียวมันฟังเพลงไม่ดีเลยครับ
ก็ได้แต่วาดๆโครงการไว้ก่อนครับ ยามว่างครับ คงอีกเดือนกว่าจะได้กลับเข้าไปเช็ดของที่เหลือจากน้องน้ำครับ

ออฟไลน์ nuke840

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 10:37:36 PM »
เข้ามาชมดูครับ [S-w-i-m-m-i-n-g-8]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 10:43:31 PM »
เข้ามาชมดูครับ [S-w-i-m-m-i-n-g-8]

ค่อย  ๆ ปั่นนะครับป๋า  เหนื่อยก็หยุดพักก้ได้ [b-o-a-t-1]

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 10:54:53 PM »
ดีครับคุณ cleaning

ผมถ่ายรูปมาแล้วครับ

รูปที่ 1  ชุด Network เดิม ของ MS 906

รูปที่ 2 ชุด  Network ใหม่ แต่ค่าก็ใช้ค่าเท่าๆ เดิม ทั้งวงจร ซึ่งเป็นการต่อแบบไม่ใช้แผ่นปริ๊นเป็นครั้งแรกในชีวิต  [entreat-raccoon]

ส่วนรูปสุดท้ายเป็น วงจรของ  Network  ตัวนี้ครับ

อุปกรณ์ใช้ เป็นการต่อตรงครั้งแรกในชีวิต ยากดีจริงๆ ไม่เหมือนทำงานบนแผ่นปริ๊นเลย  [snow-bord1]

TW ลำโพงเสียงแหลม >>  C Bendic ค่า 2.2 ต่อกับค่า 2.7 เพื่อให้ได้ 4.9 uf  >>>เปลี่ยนเป็น 4.7 ของ JANTZEN CROSS-CAP + ด้วย 0.47 (ลืม)+ 0.012 (Mial)
 ค่าเดิมคือ 4.9 ของใหม่ผมผสมๆ ไปเป็น 5.2 ผมลองเทสๆ ดู 4 ครั้ง ระหว่าง 4.7 - 5.5 รู้สึกชอบชุดนี้

Mid ลำโพงเสียงกลาง >> L ค่า 0.47 mH เป็นแกนเฟอไลย์ >>>> เปลี่ยนเป็น 0.47 mH แกนอากาศ เสียงกลางฟังดูดีกว่าเดิมเยอะทีเดียว ^^

SUB ลำโพงเสียงต่ำ >> ใช้ L ค่า 2.9 H ตัวเดิมครับ เนื่องจากแกนอากาศ แพงมาก และคนขายแนะนำว่าแกนเหล็กสำหรับเสียงต่ำๆ ดีอยู่แล้ว เลยเอาตัวเดิม
 แต่เปลี่ยน C ค่า 15 uF จากของเดิม Soli เป็น Sprague 10 uF + C Bendic ค่า 2.2 (ตัวที่แกะมานั้นเอง) วัดแล้วรวมได้เป็น 15 uF เท่าตัวเดิม เลยครับ

สายภายในเปลี่ยนจากสายไฟสีๆ (เขียนประมาณว่าทนไฟได้ 300 V  [no-raccoon] ) ยอมรับเลยครับว่าเพราะเจ้าสายไฟในตู้นั้นผมรับไม่ได้จริงๆๆๆๆๆๆ
สายที่เปลี่ยนใหม่ สำหรับ ลำโพง Mid และ Sub คือของ Straight Wire DUO Speaker ^^ ซึ่งเป็นสายที่พี่เล็กแนะนำ
และเท่าที่ผมเห็นเจ้าของคนขายก็ยังมักจะใช้เป็นสายหลักในการเดินในตู้ลำโพงของเค้าเองด้วย (ตู้ WC)

ส่วนสายลำโพง TW ก็เป็นของยี่ห้อนี้ แต่รุ่นเล็กลงมาหน่อย พี่เล็กแนะนำอีกเช่นกัน ^^

อ๋อๆ เปลี่ยนขั๋วลำโพงจากของเก่า เป็น ของ CMC ด้วยครับ

ขอบอกก่อนเลยครับว่ามีความชอบแนวเสียงของลำโพง Mordaunt Short อยู่แล้ว คือ นุ่มๆ แต่เสียงมันไม่ค่อยมีประกายเท่าไร (คงเป็นเพราะรุ่นเล็ก)
แต่สิ่งที่ทำให้เกิดการโม Network นี้หลักๆ เลยมาจาก

1. รับไม่ค่อยได้กับอุปกรณ์และสายที่เดินภายใน   80 % 
  (ส่วนตัวเชื่อว่าหากสาย และอุปกรณ์ภายในดีขึ้น เสียงน่าจะดีขึ้นตาม .... แต่จะถูกใจเรารึเปล่า  มันต้องลอง !!)

2. มันส์มืออยากดมกลิ่นตะกัว เนื่องจากช่วงนี้ไม่มีอะไรให้ต่อเล่น (รอ Last opam Seed อยู่)   10 %
3. เห็นทั้งคุณ cleaning และคุณ kitcha23 ทำแล้วก็เลยต้องลุยบ้าง      10 %

สรุป

หลังจากทำมา 2 อาทิตย์กว่าๆ น่าจะเผาสายกับ C ใหม่ไปพอสมควร ราวๆ 100 ชม

เสียงแหลมแจ่มขึ้นเยอะกว่าตัวเดิมมากๆ โดยเฉพาะปลายเสียงมันฟังแล้วมีประกายกว่าเดิม
เสียงกลางสะอาดขึ้นเยอะเลย เสียงร้อง กับเสียงดนตรีดูจะห่างกันมากขึ้น
เสียงต่ำ แยกไม่ออกเลย แม้จะเปลี่ยน C แล้ว ทั้งนี้อาจจะเป็นเพราะลำโพงวางชิดผนังเกินไป แค่แค่ 15 ซม เองครับ ^^ สุดๆ แล้วบ้านเป็นคอนโด ห่างกว่านี้ไม่ไหว

ลงทุนใหม่ไปกับสาย 1,000 บาท   และ L ค่า 0.47mH อีก 400 บาท  ที่เหลือก็เป็นอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้ว ^^

สุดท้ายถามว่าคุ้มรึเปล่า พอใจมั๊ย

ตอบจากใจเลยครับ "รู้งี้ทำนานแล้ว..."   [smi_ley]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2011, 11:18:16 PM »
 สายสีขาวเป็น stright wire duo core  ส่วนสีเขียว เป็น stright wire waveguide ครับ  ตอนนี้ปลายคมมั้ย หรือ หากมัน คัลเล่อร์เกินจริงก็จับ silver mica ตัว 0.005 uf ที่เคยเอาไปนั่นแหละครับ ปลายเสียงจะมนลงฟังสบายขึ้นครับ หรือ ถ้าหากมีหลายตัวก็ลองเบิ้ลเข้าไปจนได้ปลายเสียงยาวๆจนพอใจแค่ขอเป็นค่าน้อยๆ แต่รวมแล้วต้องไม่เกิน 0.47 uF ครับ  ( เพราะเห็นว่าใช้ crosscap + mial ซึ่งสด + คม ทั้งคุ่ แต่ถ้าชอบและพอใจแล้วก็พอครับ  [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2011, 06:38:23 PM »
ยินดีด้วยครับ ผมเองก็คิดว่าทำแล้วดกว่าเดิมครับยอมรับเลยครับ แต่ผมกว่าจะเจอจุดก็หมดไปสามพันกว่าๆครับ และสุดท้ายเกนโคนทำลำโพงผมพังไปข้าง [n_o] ครับ บ้างก็เจอน้ำท่วมอีกข้าวของเสียหายเกือบหมด [n_o] ครับ
ยังไม่รู้ว่าจะได้ชื้อดอกลำโพงมาใส่คืนเมื่อไรเลยครับ คงต้องปรับปรุงบ้านก่อนครับ

ออฟไลน์ pac

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 06:07:31 PM »
ราคาข้างละ 3000 จริง เคยถามโคไนซ์มาแล้ว ตอนซื้ออย่าลืมเอาดอกเดิมไปเทียบด้วยครับ เพราะมันผลิตกันหลายรุ่น เดียวได้คนละตัวมา
psb b1 ล๊อตแรกๆ ดอกก็ไม่เหมือนล๊อตใหม่ๆ ครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 08:02:12 PM »
ยินดีด้วยครับ ผมเองก็คิดว่าทำแล้วดกว่าเดิมครับยอมรับเลยครับ แต่ผมกว่าจะเจอจุดก็หมดไปสามพันกว่าๆครับ และสุดท้ายเกนโคนทำลำโพงผมพังไปข้าง [n_o] ครับ บ้างก็เจอน้ำท่วมอีกข้าวของเสียหายเกือบหมด [n_o] ครับ
ยังไม่รู้ว่าจะได้ชื้อดอกลำโพงมาใส่คืนเมื่อไรเลยครับ คงต้องปรับปรุงบ้านก่อนครับ

แต่ผมก็ยังไม่เห็น  คนที่เล่น Gainclone   จะเจอปัญหาลำโพงพังเลยนะครับ   เพราะทุก ๆ ท่านก็ตามที่อาจารย์ สรรเสริญ  แกลงไว้อย่างละเอียด   [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2011, 09:55:41 PM »
 ทำเสร็จแล้วก็ควรตรวจสอบก่อนทุกครั้งที่จะต่อกับลำโพงครับ วัด DC offset ให้เรียบร้อย กรณีนี้ผมคงคิดว่าเกิดจากการช็อตของไอซี และ เปิดทิ้งไว้นาน ผมก็เคยบัดกรีขามีเศษตะกั่วไปติดตรง R FB  ก็ช็อตเหมือนกันแต่ปิดทัน ก็เลยไม่มีอะไรเสียหายครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 06:42:55 PM »
ทำเสร็จแล้วก็ควรตรวจสอบก่อนทุกครั้งที่จะต่อกับลำโพงครับ วัด DC offset ให้เรียบร้อย กรณีนี้ผมคงคิดว่าเกิดจากการช็อตของไอซี และ เปิดทิ้งไว้นาน ผมก็เคยบัดกรีขามีเศษตะกั่วไปติดตรง R FB  ก็ช็อตเหมือนกันแต่ปิดทัน ก็เลยไม่มีอะไรเสียหายครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำมือระดับเซียนยังมีพลาดได้มือใหม่อย่างผมยิ่งพลาดง่ายไปใหญ่ แต่การพลาดก็ถือว่าเป็นบทเรียนอันลำค่าที่จะจดจำไม่ลืม เป็นการชื้อประสบกราณ์ ผมเชื่อว่าคนที่ diy เจอทุกคนครับ

ออฟไลน์ skanet

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 10:57:56 AM »
ผมก็มีครับ PSB Alpha B1 ซื้อสาย Audio Quest มาเพื่อเปลี่ยนแล้ว แต่รื้อลำโพงไม่เป็น พอจะมีรูปวิธีการถอดบ้างไหมครับ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2011, 04:30:22 PM »
ผมก็มีครับ PSB Alpha B1 ซื้อสาย Audio Quest มาเพื่อเปลี่ยนแล้ว แต่รื้อลำโพงไม่เป็น พอจะมีรูปวิธีการถอดบ้างไหมครับ  [roll-eyes]
เอาไขควงแบนเล็กๆสอดงัดที่ฝาหน้าตะแกรงเหล็กครับ ต้องถอดแบบนี้ครับ หลังจากนั้นคงไม่อยากแล้วนะครับไขน๊อตดอกลำโพงเอาแผ่นใยแก้วออก(ระวังหน่อยอย่าหายใจเอาละอองเข้าไปครับขึ้นตอนนี้ให้กลั้นหายใจหรือหาผ้าปิดจมูกครับ )  จะเจอตัว nextwrok ครับ มันจะทากาวไว้ครับ ไขน๊อตสี่ตัวออกแล้วบิดหมุนตัวnextwork ครับเพื่อให้กาวที่ทาไว้หลุดครับ ตอนใส่กลับไม่ต้องทากาวครับ น๊อตสี่ตัวแน่นพอแล้วครับ
ถ้าจะเปลี่ยนสายหา C เปลี่ยนด้วยครับเสียงที่ได้จะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ skanet

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 07:01:03 AM »
เอาไขควงแบนเล็กๆสอดงัดที่ฝาหน้าตะแกรงเหล็กครับ ต้องถอดแบบนี้ครับ หลังจากนั้นคงไม่อยากแล้วนะครับไขน๊อตดอกลำโพงเอาแผ่นใยแก้วออก(ระวังหน่อยอย่าหายใจเอาละอองเข้าไปครับขึ้นตอนนี้ให้กลั้นหายใจหรือหาผ้าปิดจมูกครับ )  จะเจอตัว nextwrok ครับ มันจะทากาวไว้ครับ ไขน๊อตสี่ตัวออกแล้วบิดหมุนตัวnextwork ครับเพื่อให้กาวที่ทาไว้หลุดครับ ตอนใส่กลับไม่ต้องทากาวครับ น๊อตสี่ตัวแน่นพอแล้วครับ
ถ้าจะเปลี่ยนสายหา C เปลี่ยนด้วยครับเสียงที่ได้จะดีขึ้นครับ

ขอบคุณครับ ผมก็พยายามหาวิธีถอดตระแกรงอยู่เหมือนกัน แต่ใช้เล็บ มันก็ไม่ออกซ่ะที