ผู้เขียน หัวข้อ: power amp " หวานใจ " ใครก็รู้จัก แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะเสียงดี ?  (อ่าน 183920 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
ของผมกำลังพันอยู่เสร็จไปแล้ว 1 ลูกเหลืออีก 1 อีกซัก 3-4 วันค่อยพันต่อขี้เกียจ [smi_ley]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
ขนาดหูเบา+ไม่มีลำโพงยังสั่งหม้อมารอเลยเรามีลำโพงแท้ๆยังมิมีหม้อเลยย fart-raccoon

ครับ ยังพอมีเวลาเล่นได้ก็เล่นไป  [checks-raccoon] เดี๊ยวพอ PCB และอุปกรณ์มา อาจต้องพึ่งยุ้งเกลือ  [tremor-raccoon] ดองครับท่าน  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
เอารูปมาลงก่อน เดี๋ยวจะทะยอยทำเพิ่มเนื้อหาลงไปครับ

จัดการหาลวดทองแดงเบอร์ 17 หรือ 18 AWG ยาวประมาณ 1.5m. พันบนแกนขนาด 8-10mm. จำนวน 16 รอบ และเผื่อปลายแต่ละฝั่งออกมาประมาณ 15mm. (อ้อ.. ให้พันลวด วนขึ้นตามเข็มนาฬิกา อย่าเผลอพันผิดทิศล่ะครับ เดี๋ยวใส่ PCB ไม่ได้) แล้วตัดลวดยาว 1 1/2 นิ้วไว้สองอันสำหรับทำจั๊มพ์ GND ใหญ่บนบอร์ดด้วยนะครับ

เสร็จแล้วเอาคัตเตอร์ขูดฉนวน ระยะยกสูงห่างจากคอยล์ 10mm.

เสร็จแล้วก็ไล้ตะกั่วให้เรียบร้อย ถ้าขูดฉนวนดีแล้ว เวลาไล้ตะกั่วจะต้องเคลือบสวย 100% ไม่มีเศษสีส้มแดงของฉนวนติดอยู่ (อ้อ.. ตรงนี้ใช้คีมช่วยจับลวดด้วยนะครับ ทองแดงนำความร้อนได้ดี เดี๋ยวมือพองไม่รู้ด้วย)

จากนั้นวัดระยะทำจั๊มพ์ GND (ระยะห่าง 0.9inch)

พับขาให้ได้รูปและทดลองใส่ลงบอร์ด

ถ้าขายาวเกินตัดขาให้เหลือประมาณ 3mm. เตรียมบัดกรี (ระยะการตัดขา แนะนำให้มีความสูงอย่างน้อยเท่ากับครึ่งหนึ่งของความกว้างจุดบัดกรี เพื่อที่บัดกรีแล้วตะกั่วจะเติมเต็มและเป็นโคน 45 องศา ซึ่งจะทำให้จุดบัดกรีแข็งแรงและทนทานที่สุด

บัดกรีให้เรียบร้อย และให้เติมตะกั่วปิดรอยคีมตัดลวดทองแดงด้วย เพื่อป้องกันการกัดกร่อนของขาอุปกรณ์ในระยะยาว

บัดกรีลวดจั๊มพ์อื่นๆ ให้เรียบร้อยก่อน เพราะความสูงน้อยสุด

พักบอร์ดใหญ่ไว้ก่อน แล้วมาดูบอร์ดจ่ายไฟแผ่นเล็กกันบ้าง เริ่มจากพับขาอุปกรณ์ให้เหมาะสมกับระยะห่างบน PCB ในรูปจะมีแท่งพลาสติกที่เป็น Lead former เอาไว้วัดระยะขาอุปกรณ์และพับให้ได้ขนาด

แล้วเอานิ้วกดทั้งสองด้าน จะได้แบบนี้

แต่ถ้าจะให้เนี้ยบสุดๆ ต้องใช้คีมแบน เรียบไม่มีหยัก มาช่วยแต่ง (เผื่อมีคนถาม.. ที่เห็นคือคีมยี่ห้อปิแอร์ Pier Gincomi ซื้อที่สหรุ่งโรจน์ครับ ราคาอาจจะแพงหน่อย แต่โคตะระคุ้ม ใช้มาหลายปีแล้ว)

แล้วก็ค่อยๆทำต่อไป

ทีละน้อย

เทคนิคการบัดกรีส่วนตัวของผมนะครับ วุ่นหน่อย แต่รับรองว่าใช้ทนใช้นาน
-เริ่มจากแต้มตะกั่วนิดหน่อยให้อุปกรณ์ไม่หลุดจาก PCB แล้วดูว่าอุปกรณ์แนบสนิทดีแล้วหรือยัง ถ้ายังก็ใช้หัวแร้งจี้แล้วจับอุปกรณ์ให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง

-จากนั้น ตัดขาอุปกรณ์ (สูตรเดิม คือความสูงอย่างน้อยเท่ากับครึ่งหนึ่งของขนาดจุดบัดกรี)

-แล้วเติมตะกั่วด้านที่ยังว่างอยู่ให้เต็ม เสร็จแล้วค่อยกลับมาเติมด้านที่แต้มเอาไว้ก่อนหน้า ให้สมบูรณ์

มุมมองด้านข้าง จะต้องเป็นโคนสวยงาม (ต้องไม่มียอดแหลมที่ดีบุกปลิวไปหมดแล้วเหลือแต่ตะกั่วอย่างเดียว ซึ่งจุดบัดกรีจะเปราะและไม่ทน ที่พวกช่างเรียกว่าก้อนขี้หมาน่ะครับ)

แล้วก็ค่อยๆทำต่อไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆ

แล้วก็ค่อยๆทำต่อ ส่วน R ตัวที่คิดว่าจะมีความร้อนบ้างอย่าง R 100 Ohm กับ 10 Ohm ก็ให้ดัดขาแบบยกลอยขึ้นเล็กน้อย หรือถ้ามีเฟอไรต์บีตเหลือ ก็เอามาใช้หนุนแบบในรูปก็ได้ครับ

แล้วก็ค่อยๆทำบอร์ดแอมป์ไปด้วย

จากนั้นมาจัดการทรานซิสเตอร์ไดรฟ์ 2SB649 / 2SD669 ที่ต้องติดฮีตซิงค์ เฉพาะวงจร"หวานใจ"นี้ จะใช้ไมก้ายางแล้วขันน็อตยึดแบบในรูปให้พอตึงมือ อย่าแน่นเกินไปนัก เดี๋ยวทรานซิสเตอร์แตกครับ ถ้าให้ดีจะใช้แหลวนสปริงช่วยเพิ่มแรงกดเสริมก็ได้ จะได้ขันสกรูไม่ต้องแรงมาก แหวนสปริงก็จะดันทรานซิสเตอร์ให้แนบซิงค์ดีอยู่แล้วครับ

จากนั้น ให้หาแหวนไฟเบอร์รองกันช็อต แล้วขันสกรูยึดฮีตซิงค์ให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยบัดกรีขาทรานซิสเตอร์

เสร็จแล้ว นำขดลวดที่ทำเอาไว้ ใส่ในตำแหน่งยกลอยประมาณ 10mm ตามรูป แล้วบัดกรีให้เรียบร้อย

ก็จะได้ลงอุปกรณ์เบื้องต้นดังรูป

รูใส่สายบน PCB เจาะไว้ที่ขนาด 1.8mm. หากจะใช้ตาไก่ทองเหลืองมาตรฐาน ขนาดกลาง 2mm จะต้องหาสว่าน 2mm. มาเจาะขยายรูด้วย
จากนั้นใส่ตาไก่ แล้วใช้ด้ามไขควงดันให้แน่น เสร็จแล้วใช้คีมแบนบีบด้านบนให้แบนออกเล็กน้อย ซึ่งจะทำให้ตาไก่ ล็อกตำแหน่งอยู่กับที่ ไม่ลื่นหลุดเวลาบัดกรีจุดใหญ่ๆ ด้านล่างครับ

วันนี้ทำรูปถึงเท่านี้ก่อนครับ (โปรดติดตามตอนต่อไป)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 12:34:16 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 [clap hand2] เจ๋งอะ มีบอกเป็นขั่นตอนและวิธีประกอบ งานนี้ใครทำไม่ดีไม่ดัง ให้ไปปั่นจิ้งหรีด 20 รอบได้เลย  [thumbs-up-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
คาดว่าจะโดน 20 รอบ  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

คาดว่าจะโดน 20 รอบ  laughhahaha

เดี๋ยวไปยืนคุม คอยตีมือ  [smi_ley]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ tana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
"....แท่งพลาสติกที่เป็น Lead former เอาไว้วัดระยะขาอุปกรณ์และพับให้ได้ขนาด..." 

ผมเพิ่งเคยเห็นจริง ๆ นะ   [c--c] เวลาลงอุปกรณ์ ใช้คีมดัดเอา  ยังไงก็ไม่สวย
เพราะมันไม่เท่ากันซะทีเดียว   พอดัดคืนหน่อยก็ไม่สวยละ   

ไม่ได้ GB กับเขา  แต่ชอบการอธิบายขั้นตอนครับ [clap hand2] [clap hand2]   

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
อายุมากจริงๆ เเอมป์ตัวนี้.....
สมัยเเม็กเน็ท ทำขาย ถ้าใช้ resister +/- 5% คงไม่มีใครซื้อเเน่ มันต้อง +/-1%

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
คุณ Davit กรุ๊บบายกล่อง ma-200 ให้หน่อยสิครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

Lead former ที่บ้านหม้อมีขายร้านใหนบ้างแนะนำทีครับขาจะได้สวยๆๆๆ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
Lead former ที่บ้านหม้อมีขายร้านใหนบ้างแนะนำทีครับขาจะได้สวยๆๆๆ [yes-raccoon]
เอาด้วยคัพ   clapping-1-2

อายุมากจริงๆ เเอมป์ตัวนี้.....
สมัยเเม็กเน็ท ทำขาย ถ้าใช้ resister +/- 5% คงไม่มีใครซื้อเเน่ มันต้อง +/-1%
สมัยก่อน เทปใบ้เสียงมันทึบๆ ครับ เวลาทำเครื่องแล้วใช้ R metal แหลมซี๊ดสะใจ
แต่เดี๋ยวนี้ใช้ดิจิตอลกันหมดแล้ว เลยต้องกลับมาใช้คาร์บอนแต่งให้กลมกล่อมน่ะครับ  ไม่งั๊นคันหูพึลึกเลยขอรับ  [yes-raccoon]

ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่าว่า Metal film ของ Royal สมัยนี้ให้เสียงไม่แหล่มเหมือนรุ่นเก่า ยิ่งตัวสีม่วงๆ ฟ้าๆ ครามเขียว รู้สึกว่าดีกว่าปัจจุบันน่ะครับ [c--c]

อ้าว.. นึกว่าเคยเห็น เคยใช้กันแล้ว อันนี้ของโบราณมากครับ เอ็นคอร์ปขายมาตั้งกะสมัย 20 ปีก่อนโน่นเลย ผมก็หาซื้อจากนัฐพงษ์นั่นล่ะครับ เหมือนจะเคยเห็นยี่ห้ออื่นมีทำขายด้วยเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นของนอก(USA) งานจะสวยกว่านี้ครับ [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 12:12:59 PM โดย audiomania »

มีอยู่แถวๆนี้ ชุดนึง ซื้อจากคนในเวปนี้หละ 1 ถุงมี 3-4 อันได้ หาก่อน.... ยังไม่เคยแกะจากถุงเลย

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
มีอยู่แถวๆนี้ ชุดนึง ซื้อจากคนในเวปนี้หละ 1 ถุงมี 3-4 อันได้ หาก่อน.... ยังไม่เคยแกะจากถุงเลย

ถ้าซื้อไม่ทันก็จะทำเองล่ะ  laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ซื้อตรงไหนวะ   เห็นไปขอแจกจากน้าไทยมา เจ้านี่มึน

ที่ npe  ยังมีขายอยุ่ครับ แต่ไม่สวยเหมือนของน้าแว่น ของผมก็เน่ามาก ได้ของใหม่ที่ น้าไทยสุริยะ แจกมา 1 ชุด
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon] งั้นก็คงตามนั้นหละ มันนานมั่กแล้ว สมองปลาทองก็งี่หละเพ่  [in-love-raccoon] ทำงานต่อดีก่า...

อ๊าคคค รีโมทเข้าเครื่องลุกค้าไม่ได้!!!!  [tremor-raccoon] [no-raccoon] [phok] [entreat-raccoon] (ขอมั่วกระทู้นิสส)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
[laugh-raccoon] [laugh-raccoon] งั้นก็คงตามนั้นหละ มันนานมั่กแล้ว สมองปลาทองก็งี่หละเพ่  [in-love-raccoon] ทำงานต่อดีก่า...

อ๊าคคค รีโมทเข้าเครื่องลุกค้าไม่ได้!!!!  [tremor-raccoon] [no-raccoon] [phok] [entreat-raccoon] (ขอมั่วกระทู้นิสส)

laughhahaha

น้าaudiomania  ครับถ้าจะใช้ TO3 Socket และ Ceramicจะมีผลต่ออะไรไหม

น้าaudiomania  ครับถ้าจะใช้ TO3 Socket และ Ceramicจะมีผลต่ออะไรไหม

ถ้าคอนแท็คสะอาดดีก็ใช้เลยครับ ที่เหลือก็แค่ยึดจากบินกับฮีตซิงค์ให้นำความร้อนดีๆเท่านั้นเองครับ clapping-1-2

ลองดูร้านโชคชัย เเต่เป็นลักษณะคล้ายคีม .....เเบบนี้คงไม่มีเเล้วกระมัง

คุณ Davit กรุ๊บบายกล่อง ma-200 ให้หน่อยสิครับ

ต้องการเเบบเหมือนที่แม็กเน็ท ทำเป็นคิดขาย หรือว่าวางเเบบอื่นๆ...
ไม่ทราบเหมือนกันว่า pcb ขนาดเท่าเดิมหรือว่าปรับเปลี่ยนไป
คงต้องคุยกันก่อน เช่นหม้อแปลง ปลั๊ก สวิทช์ เลือกเเบบไหนมาใช้
ขอบคุณครับ

ไม่ต้องตกใจ ยังไม่ได้ทำหรอกครับ แค่หยั่งเชิง พอดีมีเวลาว่างนิดหน่อย เลยโทรถามน้าแว่นว่ามีค่าไหนพอจะปรับเปลี่ยนจากวงจรได้บ้างเพื่อหาค่าที่ผมมีมาลง จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ คงต้องเก็บตังค์ซื้ออุปกรณ์อีกสักปีนึง ปลายๆปีคงเค็มได้ที่แล้ว ถึงเวลานั้นคงเตรียมอุปกรณ์ได้ครบแล้วค่อยงัดออกมาทำ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านเลยครับสำหรับเจ้า Lead former พรุ่งนี้จะออกไปจัดการหามาใช้ [roll]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5

ขดลวดชุบทองด้วย  สวยแจ่มเลยครับ  [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 07:08:58 PM โดย niwat »
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ขดลวดชุบทองด้วย  สวยแจ่มเลยครับ  [yes-raccoon]

ดูแล้วน่าจะเป็นลวดเยอรมันนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ไม่ต้องตกใจ ยังไม่ได้ทำหรอกครับ แค่หยั่งเชิง พอดีมีเวลาว่างนิดหน่อย เลยโทรถามน้าแว่นว่ามีค่าไหนพอจะปรับเปลี่ยนจากวงจรได้บ้างเพื่อหาค่าที่ผมมีมาลง จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ คงต้องเก็บตังค์ซื้ออุปกรณ์อีกสักปีนึง ปลายๆปีคงเค็มได้ที่แล้ว ถึงเวลานั้นคงเตรียมอุปกรณ์ได้ครบแล้วค่อยงัดออกมาทำ

อา.. พี่เล็กเล่นของดำ-ส้ม-ชมพู-ทอง มาแต่ไกล  [roll-eyes] จะสู้ไหวไหมเนี่ย
มุมขวาบน Lead former เป็นพวงเลย [smi_ley]

ขดลวดชุบทองด้วย  สวยแจ่มเลยครับ  [yes-raccoon]

ดูแล้วน่าจะเป็นลวดเยอรมันนะครับ
Amtrans  Japan  ครับพี่

อา.. พี่เล็กเล่นของดำ-ส้ม-ชมพู-ทอง มาแต่ไกล  [roll-eyes] จะสู้ไหวไหมเนี่ย
มุมขวาบน Lead former เป็นพวงเลย [smi_ley]
เพิ่งสั่ง Amtrans 2 w ไปเมื่อกี้เอง ครับ เก็บตังค์ค่า R ไปเรื่อยทีละ 5 ตัว 10 ตัว เดี๋ยวก็ได้ครบ ครับน้าแว่น เจอกัน เหมันต์ฤดูครับ ตอนนั้นคงได้ประกบกับ แอมป์หลอดวัตต์สุงๆสักเครื่องพอดี  ปีนี้ตั้งใจว่าจะทำแอมป์หลอดใหญ่ๆสัก 3 เครื่องเป็นอย่างน้อย เลยขอพัก SS ไว้ก่อนเดี๋ยวจะไม่มีตังค์กินข้าว นี่ยังได้ค่าหม้อไม่ครบเลย  [n_o]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

ต้องการเเบบเหมือนที่แม็กเน็ท ทำเป็นคิดขาย หรือว่าวางเเบบอื่นๆ...
ไม่ทราบเหมือนกันว่า pcb ขนาดเท่าเดิมหรือว่าปรับเปลี่ยนไป
คงต้องคุยกันก่อน เช่นหม้อแปลง ปลั๊ก สวิทช์ เลือกเเบบไหนมาใช้
ขอบคุณครับ

งานนี้กล่องหวานใจท่านพี่จัดเต็ม

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
ใครจะเอากล่องหวานใจมาลงชื่อกันหน่อยครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0