ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก ทราบขั่วหม้อแปลง แล้ววิธีการ ต่อที่ถูกต้อง  (อ่าน 39085 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 สมมุติว่าผมเอาหม้อแปลง 15 0  ไปใส่ด้านซ้าย ผมต้องการไฟลบ   คิดว่าน่ะครับ  ไฟจะออก ฝั่งซ้าย -15  กับ +15  
    ผมเอาหม้อแปลงอีกลูก  5  0 โวลท์ ไปต่อด้าขวา ผมต้องการไฟ +5 v คิดว่า  ไฟจะออก  -5 กับ +5  

ถ้าพี่เล็กว่า เอาไฟ -15 (ให้ไฟบวกเป็นกราวน์)      แล้วอีกฝั่งหนึ่ง เอาไฟ +5(ให้ไฟลบเป็นกราวน์)  ตอนนี้ กราวน์+15v มาเจอกับ -5 v  ผมดูแล้วมันทะแแม่งๆอยู่น่ะ แต่ถ้าเราเอา หม้อ 2 ลูกเหมือนกัน กราวน์มันจะได้ ศูนย์เลย เหมือนในซีคอยล์ วงจรภาคจ่ายไฟในเกนโคลนเลย  ผมเข้าใจถูกป่าวครับ  
    คือเกลนโคลนใช้ 24 0 กับ 24 0  สองคู่   มันจะได้  +32 กับ -32(ใช้ไฟลบเป็นกราวน์)  อีกฝั่ง -32 กับ +32 (ใช้ไฟบวกเป็นกราวน์)   อันนี้กราวน์ +32vมาเจอกับ -32 v เป็นศูนย์เป๊ะ  ผมเข้าใจถูกไหมครับ  

โดนน็อคเมื่อคืนมาเปิดตอนดึกๆที่บ้านไม่เห็นรูปอีก  [laugh-raccoon]

จากบอร์ดในรูป เป็นวงจร Regulate แบบไฟบวก 2 ชุด อยู่ในบอร์ดเดียวกัน

สมมุติว่าผมเอาหม้อแปลง 15 0  ไปใส่ด้านซ้าย ผมต้องการไฟลบ   คิดว่าน่ะครับ  ไฟจะออก ฝั่งซ้าย -15  กับ +15

ไฟจะออก DC Out ประมาณขั่ว(+)1.25 ถึง +21 Vdc โดยการปรับ VR 5K และ ขั่ว(-)0

ผมเอาหม้อแปลงอีกลูก  5  0 โวลท์ ไปต่อด้าขวา ผมต้องการไฟ +5 v คิดว่า  ไฟจะออก  -5 กับ +5  

ไฟจะออก DC Out ประมาณขั่ว(+)1.25 ถึง +7 Vdc โดยการปรับ VR 5K และ ขั่ว(-)0

หลักการในย่อหน้า 2 นั้น เหมือนเราเอาแบตเตอรี่ 2 ลูกมาต่อกัน ลูกแรก แบต 15V อีกลูกแบต 5 V เอาขั่วบวกแบต 15V ไปต่อลบแบต 5V หากเราเอามิเตอร์ขั่วลบจิ้มตรงจุดต่อ นั่นคือ GND  เอาขั่วบวกมิเตอร์ไปจิ้มตรงขั่วแบต 5V เราก็จะได้ +5V หากเราเอามิเตอร์เส้นเดิมไปจิ้มตรงขั่วลบแบต 15V มิเตอร์ก็จะอ่านได้ -15V ครับ

บอร์ดในรูป ก็คือแบตเตอรี่ 2 ลูก นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2012, 09:35:19 AM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 เมื่อคืนเบลอๆ สงสัยจะเมาทินเนอร์ ตามเข้าไปดูที่เวป เพราะรูปที่เอามามันปิดตรงทางออก ด้านซ้ายน่าจะใช้ทำไฟลบ ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
  ขอบคุณ .. [res]  คุณรุ่งกับพี่เล็กครับ 

คุณ รุ่ง  ขอหอมซักฟอดจิครับ     [in-love-raccoon]  ผมได้ความรู้จากตรงนี้เยอะจริงๆ  แต่ก่อนภาคจ่ายไฟ ความรู้เป็นศูนย์เลย  บริจ์ไดโอดคืออะไรยังไม่รู้เลย นึกถึงตอนแรก ทำภาจจ่ายไฟปรีออปแอมป์ ต่อซีผิด มีเสียงฟี๊ด  เอาไปหูไปฟังใกล้ๆ ว่าใช่เสียงเพลงไหม  แตกใส่หูเลย   เดี๋ยวนี้ไม่ได้กินผมแระ (ขอโม้หน่อย) 

กดlikeให้ทั้งคู่ครับ

พี่เล็กครับ สงสัยตื่นขึ้นมายังไม่หายเมาแน่เลยครับ  รูปผมให้ไปเต็มอยู่น่ะครับ  สงสัยมันใหญ่(ตามเจ้าของ 555+) ต้องเลื่อนดูถึงจะเห็นเต็มรูปครับ     
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
ว้า พี่เล็กได้ likeโคตรเยอะเลย  ไม่น่ากดให้เล้ยยย..
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0