ผู้เขียน หัวข้อ: Fullrange speaker  (อ่าน 39810 ครั้ง)

ออฟไลน์ tobb

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
Fullrange speaker
« เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 10:32:54 AM »
ลำโพง fullrange ยี่ห้อ Feartrex แบบสวยงาม แต่ราคาแพงจริงๆ

http://www.theaudiofeast.com/index.html

• **
Re: Fullrange speaker
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 10:34:42 AM »
อันนี้ก็สวย แต่ทำไมราคาลำโพงพวกนี้ถึงได้แพงมากมายนัก

http://www.blumenstein-ultra-fi.com/

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 10:45:05 AM »
คู่ละ 1 ล้านบาท พระเจ้าช่วยกล้วยทอด [tremor-raccoon]

http://www.voxativ.com/eng/

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 10:54:09 AM »
แบบนี้ดีกว่า คู่ละ 250 บาทใส่ตู้ทำเองยังไม่ถึงพัน พอดูได้

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 11:02:22 AM »
ชุดหนีน้ำ  [S-w-i-m]

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 11:43:59 AM »
[roll-eyes]ตู้ใบนี้ท่านได้แต่ใดมาครับ อยากได้บ้าง.

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 01:43:24 PM »
[roll-eyes]ตู้ใบนี้ท่านได้แต่ใดมาครับ อยากได้บ้าง.
ประกอบเองครับ ได้ดอกลำโพง 2 คู่ ทำตู้ลำโพง 2 คู่
คู่แรก bass reflex 103e คู่สอง 103e black load horn แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 04:09:55 PM »

แจ่ม !!! ครับน้า    clapping-1-2

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 05:38:57 PM »

แจ่ม !!! ครับน้า    clapping-1-2

ขอบคุณครับน้า น้ำท่าบ้านน้าเป็นยังไงบ้างครับ บ้านผมขนของหนีน้ำตั้งแต่เดือนตุลา น้องน้ำดันหยุดอยู่แถวคลองบางซื่อ ซะงั้น..
 เออ...เรียกน้องน้ำไม่ได้ซิ เพราะเลยหลักสี่มาแล้ว ต้องเรียกใหม่เป็น  ป้าน้ำ ..... [snow-bord1]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 06:08:23 PM »

ขอบคุณครับน้า น้ำท่าบ้านน้าเป็นยังไงบ้างครับ บ้านผมขนของหนีน้ำตั้งแต่เดือนตุลา น้องน้ำดันหยุดอยู่แถวคลองบางซื่อ ซะงั้น..
 เออ...เรียกน้องน้ำไม่ได้ซิ เพราะเลยหลักสี่มาแล้ว ต้องเรียกใหม่เป็น  ป้าน้ำ ..... [snow-bord1]

ดีแล้วล่ะครับที่ไม่ โดน ผมเองนิดหน่อยครับยี่สิบเซ็นต์ในซอยที่อาศัยไม่ถึงที่พักครับ บ้านที่นครปฐมก็มาเยือนแค่หน้าบ้านและลดลงแล้วเช่นกันครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 08:05:07 PM »

เข้าไปดูมาแล้ว น่าจะมีแบบตู้ให้ลอกบ้างนะ  [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2011, 09:31:37 PM »
ประกอบเองครับ ได้ดอกลำโพง 2 คู่ ทำตู้ลำโพง 2 คู่
คู่แรก bass reflex 103e คู่สอง 103e black load horn แบบนี้ครับ
ทำตู้ลำโพงเองซะด้วย งานสวยครับ ผมเคยทำเองอยู่ 1 คู่ ไม่มีเครื่องมือใช้เลื่อยลันดาธรรมดา งานออกมาฮ่วยแตกเลย ปานนี้ปลวกแทะกินหรือเปล่ายังไม่รู้เลย งานของน้าเยี่ยมครับ  [res] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 06:22:41 AM »

เข้าไปดูมาแล้ว น่าจะมีแบบตู้ให้ลอกบ้างนะ  [roll]

มีครับ แบบนี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 06:26:14 AM »
แบบเดียวกัน น่าทำแต่ดอกลำโพงมันแพงจริงๆ....

เจ้าประคู้ณณณ..งวดนี้ขอรางวัลซักใบเถอะ จะถอยมาสักคู่

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 06:31:23 AM »

ทำตู้ลำโพงเองซะด้วย งานสวยครับ ผมเคยทำเองอยู่ 1 คู่ ไม่มีเครื่องมือใช้เลื่อยลันดาธรรมดา งานออกมาฮ่วยแตกเลย ปานนี้ปลวกแทะกินหรือเปล่ายังไม่รู้เลย งานของน้าเยี่ยมครับ  [res] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็ดูเทคนิคจากพวกในนี้ ครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 07:09:53 AM »
ดูสนุกๆ เล่นๆ อยากฝันให้มันเป็นจริงๆ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 09:36:51 AM »
coral beta 8 เป็นลำโพงคู่ต่อไป และเสร็จจากคู่นี้

ก็จะมีการแนะนำทำลำโพงด้วยเครื่องมือเพียงไม่กี่ชิ้น พร้อมปิดวีเนียร์ ทำสี ทำลำโพงฟังเองด้วยท่านตัวเอง ดีป่าวครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:06:29 AM »
coral beta 8 เป็นลำโพงคู่ต่อไป และเสร็จจากคู่นี้

ก็จะมีการแนะนำทำลำโพงด้วยเครื่องมือเพียงไม่กี่ชิ้น พร้อมปิดวีเนียร์ ทำสี ทำลำโพงฟังเองด้วยท่านตัวเอง ดีป่าวครับ

ดีมากๆเลยครับ จะตามอ่านทุกโพสในกระทู้เลยครับ  [clap hand2] [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:17:00 AM »

จัดไปยาวๆไปครับ ท็อป เดี๋ยวปักหมุดกระทู้ความรู้ ถ่ายทอดประสพการณ์ โดย ครูท็อป   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:26:10 AM »
แบบนี้ดีกว่า คู่ละ 250 บาทใส่ตู้ทำเองยังไม่ถึงพัน พอดูได้

[roll-eyes] แบบนี้ผมเคยมีอยู่ข้างนึ่ง เสียงดีครับ แต่หาคู่ไม่ได้เลยไห้เพื่อนไปแล้ว
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:34:37 AM »

ดีมากๆเลยครับ จะตามอ่านทุกโพสในกระทู้เลยครับ  [clap hand2] [p-h-o-t-o]

ขอบคุณครับ เตรียมแบบลำโพงที่อยากทำคนละแบบไม่ต้องเหมือนกันก็ได้

พร้อมกับถามตอบปัญหาได้ถ้าไม่เกินความสามารถครับ(ไม่เก่งเป็นมืออาชีพนะครับ แต่พอได้)

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:38:04 AM »

จัดไปยาวๆไปครับ ท็อป เดี๋ยวปักหมุดกระทู้ความรู้ ถ่ายทอดประสพการณ์ โดย ครูท็อป   [smi_ley]

ได้ครับ ขอบคุณครับน้าที่เปิดโอกาสให้แลกเปลี่ยนประสบการณ์แนะนำความคิดเห็น... [p-h-o-t-o]

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:39:53 AM »

[roll-eyes] แบบนี้ผมเคยมีอยู่ข้างนึ่ง เสียงดีครับ แต่หาคู่ไม่ได้เลยไห้เพื่อนไปแล้ว

มันถอดแบบมาจาก fostex 103 e เสียงดีแต่ราคาถูกกว่ากันมาก

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:47:57 AM »
แม่เหล็กด้านหลัง

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 11:21:55 AM »
สมาชิกท่านใดที่สนใจประกอบลำโพงเอง ตอนนี้พอจะมีแบบอยู่ในใจบ้างหรือยังครับ ลองเสนอแบบ รุ่น ก่อนก็ได้ เผื่อผมจะได้ลองจัดกลุ่มดู จะได้วางโครงงานกันก่อน นะครับ
แล้วอีกอย่างหนึ่ง ถ้าท่านสมาชิกผู้ใดสนใจทำรวมกลุ่มกันทำสัก 3 -4 ท่านหรือ 5-6ท่านก็ได้ หาสถานที่เพื่อนสมาชิกรวมๆกันทำสนุกสนาน จะได้ซื้ออุปกรณ์รวมๆกัน และที่ประหยัดคือเครื่องซื้อครั้งเดียวใช้ได้หลายท่าน หรืท่านใดที่มีแล้วก็ไม่ต้องซื้อใหม่ ดีไหมครับ (เออ..พิมพ์ไม่ค่อยเก่ง)

ออฟไลน์ raavin

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011, 07:51:52 PM »
สมาชิกท่านใดที่สนใจประกอบลำโพงเอง ตอนนี้พอจะมีแบบอยู่ในใจบ้างหรือยังครับ ลองเสนอแบบ รุ่น ก่อนก็ได้ เผื่อผมจะได้ลองจัดกลุ่มดู จะได้วางโครงงานกันก่อน นะครับ
แล้วอีกอย่างหนึ่ง ถ้าท่านสมาชิกผู้ใดสนใจทำรวมกลุ่มกันทำสัก 3 -4 ท่านหรือ 5-6ท่านก็ได้ หาสถานที่เพื่อนสมาชิกรวมๆกันทำสนุกสนาน จะได้ซื้ออุปกรณ์รวมๆกัน และที่ประหยัดคือเครื่องซื้อครั้งเดียวใช้ได้หลายท่าน หรืท่านใดที่มีแล้วก็ไม่ต้องซื้อใหม่ ดีไหมครับ (เออ..พิมพ์ไม่ค่อยเก่ง)

อยากให้ทำลำโพงประเภทความไวสูงกรวยกระดาษ  สำหรับแอมป์วัตต์น้อยจัง [c--c]

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 07:59:14 PM »
แบบต่อไปคือแบบนี้ครับ coral 80 cx 501 แต่เอาตู้ beta 8 bass reflex หรือใก้ลเคียงตามตาราง

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011, 08:22:26 PM »
ซื้อ1คู่ครับ [heart_shell]

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 11:25:53 AM »
สรุปได้แบบคร่าวแล้วคือตู้ Flat 8 II อุปกรณ์ที่มีเท่าที่จำเป็น คือ Trimer ตัวเล็กๆ ราคาพันกว่าบาท ซื้อดอกคาร์ไบท์ ขนาด 2-3หุนใช้สำหรับตัดและกว้านวงกลมสำหรับใส่ดอกลำโพง แผ่นไม้อัด หรือ เอ็มดีเอฟ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 11:35:12 AM »
ที่เลือกดอก coral flat 8II เพราะเป็นดอกFull range ยังพอหาได้หรือจะเอาดอกลำโพงขนาด 8 นิ้ว ยี่ห้อใก้ลเคียงใส่ได้
อุปกรณืต่อไป ทุกท่านน่าจะมีอยู่แล้วคือ สว่าน จร้า