ผู้เขียน หัวข้อ: โปรเจคใหม่ปีใหม่นี้ ลำโพงที่ไม่เคยทำ  (อ่าน 27592 ครั้ง)

ออฟไลน์ pantakong

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: โปรเจคใหม่ปีใหม่นี้ ลำโพงที่ไม่เคยทำ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:18:07 PM »
ตัดท่อ PVCขนาดใหญ่ ใครเคยเจอปัญหาตัดไม่ฉากบ้างครับ มาให้เสียงหน่อยเดี๋ยวมาบอกไอเดียของผม รอคนที่เคยมีปัญหามาก่อน

เคยครับ ตอนใช้เลื่อยตัดแล้วมันเอียงๆทุกทีต้องมานั้งแต่งกับตะไบบ่อยเลยครับ  [confused-raccoon] มีวิธีสำหรับเลื่อยรึป่าวครับ  [unde_cided]

ไม่ทราบใช้วิธีอะไรในการวาดเส้นให้ครบรอบครับ ขอถาม 

ส่วนเรื่องการตัดผมใช้ jigsaw ธรรมดาครับ เดินตามเส้นเน้นๆหน่อยก็โอเคแล้วครับ

เอ๋รู้สึกว่าผมไม่เคยเขียนเส้นเลย  [tremor-raccoon] ว่าแต่ทำเส้นยังไงให้ง่ายสุดครับ [phok]

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: โปรเจคใหม่ปีใหม่นี้ ลำโพงที่ไม่เคยทำ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:35:42 PM »
ใบjigsawเลือกซื้ออย่างไรดีครับ  ผมซื้อมากีต้าแพ็คเป็นแถว5ใบ สงสัยจะเป็นของปลอม แต่ผมดูแล้วก็แพ็คอย่างดีน่าจะแท้
เลื่อยได้ซัก5-10cm. ทั้งบิดทั้งคด เวลาเลื่อยด้านบนก็ตรงเส้น ด้านล่างที่กินไม้แฉลบไม่เข้าก็ออกนอกแนวมากมาย

ใบเลื่อยจะมีแบบสำหรับไม้ กึงโลหะ และโลหะครับ มีสามแบบ ต้องใช้ให้ถูกชนิดวัสดุ ส่วนใหญ่ผมจะใช้ใบเลื่อยละเอียดที่ใช้กับโลหะครับ เพราะต้องการงานออกมาเรียบเนียน แต่จะช้าหน่อย
ส่วนเรื่องด้านบนด้านล่างไปคนละทางนี่ก็มีบ้างครับ  แสดงว่าใบมีดอ่อนมากๆ มันถึงวิ่งหนีไปเยอะ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ joke2010

• **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:42:19 PM »
idea เจ๋งมากครับ มารอติดตามชมครับ clapping-1-2
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 มกราคม 2012, 11:53:51 PM »
ตัดท่อ PVCขนาดใหญ่ ใครเคยเจอปัญหาตัดไม่ฉากบ้างครับ มาให้เสียงหน่อยเดี๋ยวมาบอกไอเดียของผม รอคนที่เคยมีปัญหามาก่อน

เคยครับ ตอนใช้เลื่อยตัดแล้วมันเอียงๆทุกทีต้องมานั้งแต่งกับตะไบบ่อยเลยครับ  [confused-raccoon] มีวิธีสำหรับเลื่อยรึป่าวครับ  [unde_cided]

ไม่ทราบใช้วิธีอะไรในการวาดเส้นให้ครบรอบครับ ขอถาม 

ส่วนเรื่องการตัดผมใช้ jigsaw ธรรมดาครับ เดินตามเส้นเน้นๆหน่อยก็โอเคแล้วครับ

เอ๋รู้สึกว่าผมไม่เคยเขียนเส้นเลย  [tremor-raccoon] ว่าแต่ทำเส้นยังไงให้ง่ายสุดครับ [phok]

จะตัดตรงไม่ตรงอยุ่ที่เราวาดเส้นรอบวงให้ตรงที่สุด ผมก็มีปัญหาคือเราหาไม้บรรทัดหรือตลับเมตรที่มันโค้งตามความโค้งของท่อไม่ได้ ถึงงหาได้เราก็จะไม่รู้ว่าเส้นที่เราจะวาดตั้งฉากกับท่อหรือไม่

ไอเดียผม  กับท่อ 10นิ้ว ที่ผมใช้  ผมนึกถึงอะไรที่มันตรงและให้ตัวได้มากๆ ก็มาจบที่กระดาษ A4 ครับ  ผมเอากระดาษ A4 มา4แผ่นสก๊อตเทป ติดให้มันเป็นเส้นตรงมากที่สุดใช้สายตาดูแนวก็ใช้ได้ครับ เราติดให้มันซ้อนกันประมาณ 5 ซม.ก็จะพอเล็งแนวเส้นได้ จากนั้นก็เอามาพันรอบท่อ PVC  เอาหัวท้ายมาทับกันก็จัดให้มันทับกันเป็นเส้นตรง แล้ววัดแนวขอบกระดาษตรงแผ่นสุดท้ายกับขอบของแผ่นที่ 2 ให้ด้าน บน ล่าง วัดได้เท่ากัน ก็ใช้มือปรับเล็กน้อยก็จะได้ทั้งฉากและเส้นตรงครับ เสร็จแล้วก็เอาเมจิกเขียนเส้นทับระหว่างกระดาษกับ ท่อ PVC เมื่อเอากระดาษออกก็จะได้เส้นตรงรอบท่อที่ตั้งฉากกับหัวท้ายครัับ  ที่เหลือก็jigsaw ครับ ผมลองแล้วเวอร์คมากผิดพลาดมาจากการตัดด้วย jigsaw ครับ แต่เส้นและฉากตรงดีมาก
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 01:14:09 AM »
ถ้าจะให้ตรงชัวร์ ก็วัดจากปลายด้านนึงขึ้นมาถึงตำแหน่งที่จะต้องการตัด โดยสุ่มเอาสัก 6-8 จุด แล้วจึงทำตามขั้นตอนที่คุณ Tryman ว่าไว้ ทีนี้ก็เหลือแต่ความเที่ยงของมือคนตัดล่ะครับ ก็ให้ใกล้เส้นที่สุดเหลือไว้แต่งเล็กน้อย ตรงส่วนนี้เรายังใช้ใบเจีย 4 นิ้วแต่งได้อีกครับ แต่ไม่ต้องใส่ใบเจียนะ ใช้กระดาษทรายแทนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ pantakong

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 02:30:45 AM »
 โห! ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำดีๆของพี่ๆ ไว้มีโอกาศได้ทำตู้ลำโพงแบบนี้บ้าง จะได้ตัด PVC สวยๆกับเค้าบ้าง  [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:59:23 AM »
ถ้าจะให้ตรงชัวร์ ก็วัดจากปลายด้านนึงขึ้นมาถึงตำแหน่งที่จะต้องการตัด โดยสุ่มเอาสัก 6-8 จุด แล้วจึงทำตามขั้นตอนที่คุณ Tryman ว่าไว้ ทีนี้ก็เหลือแต่ความเที่ยงของมือคนตัดล่ะครับ ก็ให้ใกล้เส้นที่สุดเหลือไว้แต่งเล็กน้อย ตรงส่วนนี้เรายังใช้ใบเจีย 4 นิ้วแต่งได้อีกครับ แต่ไม่ต้องใส่ใบเจียนะ ใช้กระดาษทรายแทนครับ

บังเอิญท่อผมได้มาเป็นแบบไม่ตัดตรงๆด้วยสิครับ มันมาแบบขยิกขยักทั้งหัวท้ายเลย [tremor-raccoon] [tremor-raccoon] ผมเลยต้องใช้กระดาษเป็นไม้บรรทัด

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 07:33:00 PM »
วันนี้อัพเดทเพิ่ม ได้สองรู ดูแล้วใช้ได้ เดี๋ยวหาไม้รองสัก10มม. น่าจะดูดีขึ้นและลดการสะท้อนเข้าหน้าท่อ PVC

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:02:26 PM »
อ้า...ดอกกระจึ๋งนึง ดูรูปแรกหลอกมากๆผมนึกว่าดอกใหญ่ซะอีก  ทีแรกคิดว่าจะติดแบบคว่ำยิงใส่สโสปเพื่อกระจายเสียงซะอีก
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:25:06 PM »
อ้า...ดอกกระจึ๋งนึง ดูรูปแรกหลอกมากๆผมนึกว่าดอกใหญ่ซะอีก  ทีแรกคิดว่าจะติดแบบคว่ำยิงใส่สโสปเพื่อกระจายเสียงซะอีก

ดอกที่เห็นเป็นกลางแหลมนะครับกลางแหลมผมจะยิงตรงเอาเพราะดอกนี้แหลมมันปลายเสียงไม่โด่งเสียงเรียบๆ ถ้ายิงคว่ำผมว่าปลายจะหายเยอะครับ
ส่วนเบสเอามายิงใส่สโลลปตามที่เข้าใจแหละครับ

ออฟไลน์ nooheng

• Member
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 11:46:22 PM »
 [roll-eyes]  idea สุดยอด

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2012, 12:35:08 PM »
ตัวตู้ยังไม่เสร็จดีแต่ลองเอาดอกกลางแหลมมาประกอบฟังกับวูฟเฟอร์ ก็ทำให้ต้องตัดใจ เปลี่ยนกลางแหลมกลางอากาศเนื่องจากผมตั้งใจทำเป็น passive cross ปรากฏว่าความไวของตัวกลางแหลม มันน่าจะไม่เกิน 82 ดีบี ซึ่งต่ำมาก จะดึงระบบลงมาให้ขับยากเกินไป เหมาะกับเอาไปทำ bi amp แยกขับแบบ Pluto มากกว่า แล้วก็อาจจะเปลี่ยนรูปแบบดีไซน์สักนิดนึง เพราะ look เดิม มองยังไงแฟนผมก็บอกว่า ถังขยะตามห้างชัดๆ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 12:48:39 PM »
หลังจากชลอ ไปนิดนึง หารายละเอียดและวัสดุ มาปรับแก้ ดีไซน์ใหม่ ก็เลยเป็นตามนี้

ตัดด้านบนออก

หาอุปกรณ์เพิ่ม

ใช้ trimmer คว้านรูใส่ดอก woofer

กะว่างานนี้ถอดเข้าถอดออกกระหน่ำแน่ๆ ก็เลยใส่ T-nut เสียเเลย ถอดสบายๆ

ประกอบ acoustic lens

ลองใส่ woofer

ติดตั้ง acoustic lens

วางดอกกลางแหลมดู

เพิ่งเสร็จข้างเดียวเดี๋ยววันนี้ทำต่ออีกข้าง และจะลองเปลี่ยนดอกกลางแหลมดู
ลองฟังเสียงแล้วก็โอเคเลย เด่นที่บรรยากาศ (ขนาดข้างเดียวนะเนี่ย) โม้นะครับ   laughhahaha laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 12:57:45 PM »
ไม่ได้เกินจริงหรอกครับ  ด้วยตัวดอกและลักษณะของตู้อุดมคติ ให้เสียงได้ไม่ดีก็แปลกละ แต่ขอชมว่าเป็นสุดยอดฝีมือ ท่านนึง ผู้น้อยขอคารวะ หนึ่งจอก คัมปาย clapping-1-2

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 01:01:12 PM »
รอฟังเสียงครับ โปรเจคนี้น่าสนใจ เหมาะกันกับผู้มีพื้นที่จำกัด
 [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 03:37:22 PM »
ไม่ได้เกินจริงหรอกครับ  ด้วยตัวดอกและลักษณะของตู้อุดมคติ ให้เสียงได้ไม่ดีก็แปลกละ แต่ขอชมว่าเป็นสุดยอดฝีมือ ท่านนึง ผู้น้อยขอคารวะ หนึ่งจอก คัมปาย clapping-1-2

มิบังอาจครับ 

แต่ว่ามีใครเคยทำสีท่อ PVC บ้างครับ ช่วยสอนหน่อย

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 03:41:52 PM »

มิบังอาจครับ 

แต่ว่ามีใครเคยทำสีท่อ PVC บ้างครับ ช่วยสอนหน่อย
เรื่องสี เจ้าสำนักของเราสุดยอดแล้วครับ clapping-1-2

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012, 05:55:25 PM »
ตัดท่อได้เจ๋งงงงง [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 12:11:27 PM »
ท่าน create รบกวนแนะนำเรื่องทำสีท่อ PVC หน่อยครับ [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 10:10:09 AM »
ลืมไปเลยว่าจะมาตอบตั้งแต่เมื่อวาน  เอากระดาษทรายน้ำ #600 ลูบให้ทั่วก่อนครับ  ใช้สีสเปร์ หรือ ใช้กาพ่นครับ ต้องใช้น้ำยาเกาะพลาสติกด้วยครับไม่งั้นร่อนแน่ๆอากาศบ้านเราร้อน ยกเว้นว่าใช้พวกสีระเบิด หรือ hammered โดยเฉพาะตัวหลังไม่ต้องรองพื้น หรือ น้ำยาเกาะก็ได้ครับ  หรือ ไม่ก็ยกไปร้านทำตู้ PA แถวมหาชัยมีเยอะ เดี๋ยวถามเพื่อนให้ราคาไม่แพง น่าจะดีกว่า แต่ถ้าอยากทำเอง เดี๋ยวป้อนข้อมูลกลับมาแล้วผมจะมาตอบต่อให้คืนนี้ครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 03:40:10 PM »
ลืมไปเลยว่าจะมาตอบตั้งแต่เมื่อวาน  เอากระดาษทรายน้ำ #600 ลูบให้ทั่วก่อนครับ  ใช้สีสเปร์ หรือ ใช้กาพ่นครับ ต้องใช้น้ำยาเกาะพลาสติกด้วยครับไม่งั้นร่อนแน่ๆอากาศบ้านเราร้อน ยกเว้นว่าใช้พวกสีระเบิด หรือ hammered โดยเฉพาะตัวหลังไม่ต้องรองพื้น หรือ น้ำยาเกาะก็ได้ครับ  หรือ ไม่ก็ยกไปร้านทำตู้ PA แถวมหาชัยมีเยอะ เดี๋ยวถามเพื่อนให้ราคาไม่แพง น่าจะดีกว่า แต่ถ้าอยากทำเอง เดี๋ยวป้อนข้อมูลกลับมาแล้วผมจะมาตอบต่อให้คืนนี้ครับ
อยากได้สีขาวมุกนะครับ ว่าจะเอาไปตั้งห้องรับแขก

ลองฟังสองข้างแล้ว ไม่ผิดหวังดอกคู่นี้เข้ากันได้ดี ดอกกลางแหลมความไวต่ำแต่ขับไม่ยากอย่างที่คิดแอมป์ 20วัตต์ขับสบาย  ลองเอากลางแหลมตัวอื่นมา ไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่ ทั้งๆที่ความไวมากกว่าดอกสีขาวตัวเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2012, 06:05:38 PM โดย tryman »

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 05:40:35 PM »
!!!!!!!!!!!!  เราจะเริ่มเปิดโปรเจ็ค         Group Buy  !!!!!

กันเมื่อไรดีครับ      [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ Charoen.P

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 08:46:21 AM »
จขกท. เงียบไปเลย รอดูผลงานอยู่นะครับ [roll-eyes]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 08:30:28 PM »
จขกท. เงียบไปเลย รอดูผลงานอยู่นะครับ [roll-eyes]

ไม่เงียบหรอกครับ เข้ามาดูทุกวันแต่ตอนนี้รอ ฤกษ์ย้ายเข้าบ้านใหม่งาน diy ชิ้นใหญ่ยังไม่เดินเลยครับ
ต้องรอสักเดือนหน้า ตั้งท่าว่าจะย้ายบ้านมาเกือบปีแล้วยังไม่เข้าที่สักที

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 09:05:16 PM »
 ว่าจะขอเข้าไปฟังซะหน่อยนกะว่าป่านนี้คงจะเบรินท์จนเข้าที่แล้ว  เอาเข้าบ้านใหม่เมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ เดี๋ยวจะข้ามถนนไปเยือน [roll]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 02:10:14 PM »

ไม่เงียบหรอกครับ เข้ามาดูทุกวันแต่ตอนนี้รอ ฤกษ์ย้ายเข้าบ้านใหม่งาน diy ชิ้นใหญ่ยังไม่เดินเลยครับ
ต้องรอสักเดือนหน้า ตั้งท่าว่าจะย้ายบ้านมาเกือบปีแล้วยังไม่เข้าที่สักที

ขอบคุณครับ
วันนี้ผมไปซื้อไม้ MDF 9 มม. ราคาแผ่นละ 280 บาท เตรียมลงมือทำลำโพงในกระทู้ Omni Directional Speaker
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ   ผมถามราคาท่อ PVC ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางภายใน 4 นิ้ว อย่างหนา (หนาที่สุดในร้าน)
ราคาท่อนละ 916 บาท ยาว 4 เมตร  เผื่อโครงการใหม่จะทดลองทำ Pluto Speaker ดูบ้างครับ โดยใช้ดอกลำโพงรถยนต์
ขนาด 5.25 นิ้ว  ไม่ทราบว่าจะดีหรือเปล่า ครับ   

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 05:59:45 PM »

ขอบคุณครับ
วันนี้ผมไปซื้อไม้ MDF 9 มม. ราคาแผ่นละ 280 บาท เตรียมลงมือทำลำโพงในกระทู้ Omni Directional Speaker
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ   ผมถามราคาท่อ PVC ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางภายใน 4 นิ้ว อย่างหนา (หนาที่สุดในร้าน)
ราคาท่อนละ 916 บาท ยาว 4 เมตร  เผื่อโครงการใหม่จะทดลองทำ Pluto Speaker ดูบ้างครับ โดยใช้ดอกลำโพงรถยนต์
ขนาด 5.25 นิ้ว  ไม่ทราบว่าจะดีหรือเปล่า ครับ   

ดีแน่นอนครับ ทดลองได้เลยผมลองคร่าวๆกับตัวนี้แล้วฟังง่ายบรรยากาศดีมาก แต่ต้องหาดอก 2-3 นิ้วที่ไปได้ถึง200hz- 16-18K มาด้วย

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 10:47:36 PM »
สนใจลำโพงรถยนต์ของ  Boston Acoustic SE50  ครับ เพราะ Pluto ใช้ woofer 5.25 นิ้ว ครับ