ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการจัดวางwavecore 4 นิ้ว  (อ่าน 13776 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
ถามเรื่องการจัดวางwavecore 4 นิ้ว
« เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 10:42:51 PM »
    รุ่นที่กรุปบายกันน่ะครับ  อยากทราบว่า จัดลำโพงกันแบบไหนบ้างครับ เห็นเงียบกันไปเลย  ขอเป็นแนวทางหน่อยครับ (ไม่รู้ว่าจะใช้ด้วยกันได้ไหม)
 แล้วโทอินกันไหมครับ ถ้าโทอินกี่องศาครับ  นั่งห่างจากลำโพงเท่าไหร่ครับ  พูดง่ายๆขอระยะวางลำโพงแบบละเอียดหน่อยครับ  จะเอาไปจัดลำโพงลองดูครับ ขอบคุณครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ถามเรื่องการจัดวางwavecore 4 นิ้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 10:53:09 PM »
ถ้าตามหลักการ คงต้องรอลูกพี่แต่ที่ผมตั้งก็ ค่อยๆ ฟังแล้วก็ขยับเอาครับ [confused-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

Re: ถามเรื่องการจัดวางwavecore 4 นิ้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 10:59:00 PM »
ถ้าตามหลักการ คงต้องรอลูกพี่แต่ที่ผมตั้งก็ ค่อยๆ ฟังแล้วก็ขยับเอาครับ [confused-raccoon]

ของคุณ numz ระยะห่างระหว่างทวิสเตอร์ เท่าไหร่ครับ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 11:08:18 PM »
 คงต้องดูที่ห้องเป็นหลักครับ ไม่สามารถจัดเหมือนกันได้ แต่เท่าที่จัดอยู่ในห้องฟัง ที่มีการปรับอคูสติค แล้ว ( ห้องฟังนะครับ ไม่ใช้ห้องรับแขก หรือ ห้องนอน )3.5 *5 ม. เพดาน 2.5 ม.  ก็จัดห่างผนังหลัง 1.2 -1.5 ม. (มีคอนเนอร์ก็ใกล้ได้ ไม่มีก็ห่างหน่อย ตรงกลางห้องด้านหลังมี Diffuser )  ระยะห่างระหว่างลำโพงห่างกัน 1.8-2.1  เมตร  ครับ ปรับโทอินเล็กน้อยกับขาตั้งสูง 22" ข้างลำโพงมี Trap ด้านละตัว  จุดนั่งฟังห่างจากลำโพงประมาณ 2.3-2.5 เมตร ครับ ห้องส่วนใหญ่ที่ผมไปติดให้ประมาณนี้ครับกว้างไม่เกิน 4 เมตร

อย่างชุดนี้ใช้ SACA Denon +pre Jadis 80 HW + EL84PP 15w

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2012, 11:24:30 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 12:03:47 AM »
  ขอบคุณคร๊าบ ก็ว่ายู่  ถ้าจัดเหมือนกันได้ คงเข้าพูดกันตรึมแล้ว ของผมระยะห่าง 210 ซม ไม่รู้ว่าห่างไปรึเปล่า ห่างจากผนังหลัง 170 ซม แต่จุดนั่งฟัง 230 ซม เอง ถ้า ถอยลำโพงออกไป นักร้องจะลงต่ำไปเรื่อยๆ  แก้ยังไงครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 12:07:44 AM »
 ถ้างั้นก็ค่อยโทอินเข้าทีละนิดแล้วนั่งฟังดูครับ หากตำแหน่งอยู่ต่ำน่าจะมีสิ่งผิดปกติแล้วหล่ะครับ เพราะปกติตอนเทสผมจะตั้งลำโพงสูงแค่หัวเข่าก็ได้เสียงอยู่ในระดับที่ฟัง (ความสูง) แล้วครับ ลองถ่ายรูปห้องมาให้ดูหน่อยครับ เป็นกรณีศึกษาให้เพื่อนๆด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2012, 06:28:12 PM »
   โทษทีครับ  ไม่ได้เข้ามา2 วัน  เครื่องโดนไวรัส
 จะลองโทอินดูครับ  ส่วนรูป ลำโพงอยู่ในห้องนอน  อายถ่ายครับ มันรก ฮ่าๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 10:19:58 PM »
ส่วนคุณภาพของขาตั้งลำโพงที่ดี เป็นอย่างไรนั้นทดลองคร่าวๆได้ไม่ยากครับ
เอากาวดินน้ำมัน เม็ดเท่า หัวไม้ขีดไฟแค่ 4 เม็ดวางบนเพลทและวางลำโพงลงบนขาตั้ง
วางลำโพงห่างจากฝาด้านหลัง ประมาณ 80 ซม. ลำโพงห่างกันแค่ 165 ซม.
แล้วลองฟังดู ถ้าโทนได้ แรงปะทะได้ เสียงไม่เครียด จัดจนกัดหู เบสไม่บวม
เสียงร้องไม่บี้แบน คล้ายเสียงโลหะปนออกมาเป็นใช้ได้ครับ 
อาจจะไม่ได้ครบทั้งหมดแต่ถ้าฟังแล้วผ่านก็ถือว่าใช้ได้ครับ
ที่เหลืออยากให้เสียงเบสใหญ่กว่าเสียงชิ้นอื่น หรือโฟกัสเสียงร้องเล็กแต่คมชัดจนปากขยับและอยู่สูงกว่าเสียงอื่น
ซึ่งเป็นรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ ไม่ยากแล้วครับ ใช้เลื่อนตำแหน่งลำโพงเอาครับ
และอีกอย่างขาตั้งคุณภาพดี เพลทบนต้องสั่นน้อยกว่าเพลทล่างโดยการใช้มือแตะก็พอจะทราบครับถ้าเป็นขาเหล็ก
แต่ถ้าเป็นขาไม้เพลทล่างจะไม่ค่อยสั่นครับเพราะโดนสลายไปตั้งแต่เสาแล้วครับผม 

ตามที่ท่านGuy_Audio แนะนำ ผมวางลำโพง ห่างจากผนัง 80 ซม ถึงทวิสเตอร์ และระยะห่างระหว่างลำโพงจากจุดศูนย์กลางทวิสเตอร์165 ซม
ผมลองแล้วเป็นดังนี้น่ะครับ เอาตามความรู้สึกผมน่ะ (เพราะผมไม่เข้าใจ พวกเสียงไม่บี้แบนเป็นยังไง)รู้สึกได้ว่า  เสียงเบสมีปริมาณมากขึ้นกว่าเก่าเยอะครับ ถ้าจะว่าบวมก็ไม่น่าบวม ตั้งแต่ผมฟังลำโพงเวปคอร์ตัวนี้ เสียงแหลมไม่เคยกัดหูไม่ว่าวางตำแหน่งไหน ที่เสียงแหลมกัดหู ผมเคยได้ยินแต่ในทวิสเตอร์รถยนต์อ่ะครับ (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจคำว่ากัดหูถูกไหม)
    แต่กำลังจะเข้าใจเพิ่มคือ เสียงเบสหรือกลอง มันจะอยู่ต่ำ แล้วเสียงร้องก็จะอยู่สูงขึ้นไป ถ้าเซตถูกต้อง มันต้องเป็นยังงี้ใช่ไหมครับ  เพราะบางครั้งผมฟัง บางช่วงของเพลงเสียงคนร้องกลับเบสมันอยู่ตำแหน่งเดียวกัน ผมเลยเข้ามาถามในนี้ว่าทำไมเสียงร้องมันอยู่ต่ำ แต่พอลองวางลำโพงแบบทีแนะนำ ฟังได้ชัดขึ้นหน่ะครับว่าเสียงร้องอยู่สูงขึ้นไปเยอะจากตำแหน่งเบส แต่ฟังดีๆตรงตำแหน่งเบสก็ยังมีเสียงร้องอยู่ดี เพียงแต่ตำแหน่งที่อยู่สูงขึ้นไปเสียงร้องมันชัดกว่า ผมเข้าใจถูกไหมครับ
    เดิมผมฟังลำโพงห่างจากผนัง 170 ซมและนั่งฟังห่างจากลำโพง ประมาณ 220 ซม ระยะห่างลำโพง 210 ซมเลยครับ แทบจะเป็นสามเหลี่ยมด้านเท่าเลย เบสไม่เยอะแต่พวกเสียงแหลม มันเพราะอ่ะครับ แบบใสๆกังวาล ปิ๊งๆ ฟังชัดดี แต่ถ้าวางแบบแนะนำผมว่าเสียงแหลมมันลดลงไปนิดนึง  แต่ก็เพราะไปอีกแบบหนึ่ง  ได้เบสมาเพิ่ม ก็ต้องเปิดดังๆ ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่าน่ะครับแต่ถ้าฟังแบบเพลงเครื่องดนตรีเยอะๆ ตอนมันโหมใส่กัน หนวกหูไปเลย ต้องลดเสียงลง   

ส่วนรูปข้างล่างเป็นรูปขาตั้ง มวลเบา สังเกตว่าขามันเล็ก บวกกับน้ำหนักลำโพง ถ้าเคาะที่ลำโพง ขามันก็สั่นตาม  เพราะไม่ได้ยึดทีมุม ขาไปรวมๆใกล้ๆกัน ผมว่ายังไงมันก็โยก หรือเขาตั้งใจออกแบบมาให้เป็นแบบสปริงก็ไม่รู้น่ะ(คิดเอา)ไม่เหมือนพวก4 เสาที่ขายึดมุมเพลททั้ง 4มุม โยกยังไงก็ไม่ไป ที่เคยอ่านมาขาตั้งทีดี ต้องมั่นคง ผมเลยสงสัยขาตั้งตัวเอง ส่วนรูปข้างเป็นขาไม้  ยี่ห้อ magneeplanar ผมเห็นมันสวยดี เป็นยี่ห้อเดียวกับลำโพง นึกว่ามันจะดี ผมวางแบบไม่รองอะไร เพราะจำได้ว่า ท่านGuy_Audio เคยโพสว่าไม่ต้องรองอะไร เป็นไม้มันจะสลายแรงสั่นไปเอง จะไม่ถึงเพลทล่าง ผมฟังแล้ว รู้สึกว่ามันทึบ ยิ่งผมวางลำโพงอยู่ห่างผนังมาก เบสมันฟังไม่เพราะ สู้เหล็กไม่ได้ แต่เดี๋ยวจะลองแบบชิดผนังดูครับ ผมก็ชอบแบบนุ่มๆ แต่ไม่ใช่แนวทึบ 

อีกรูป เห็นยางที่ติดตรงมุมเพลทไหมครับ ผมแกะออกมาเรียงให้ดู เพราะลำโพง มันพาดไม่ถึงยาง ถ้าวางที่ยาง เพลทสั่นน้อยมากเลยครับ ถ้าเทียบกับวางทิปโท แต่วางทิปโทแล้ว ลำโพงมันเคลื่อนง่าย เวลาโทอิน แตะนิดเดียวมันก็ไปแล้ว ที่มันตกก็เพราะพื้นเป็นกระเบื้อง รอยต่อมันไม่เสมอ ลากผ่านรอยต่อ สะดุด ลำโพงหงายหลังเลย สมมุติผมมีดินน้ำมันติดทิปโทกับลำโพงได้แล้ว แต่คิดดูมันก็ต้องเลื่อนได้อยู่ดีตรงจานรอง ที่วางกับเพลทมันลื่นยังกะใส่สเกต เลยอยากรู้ว่าตรงจานรอง เขาใช้กันยังไง

ปล ผมก็สงสัยเยอะไปหน่อย เพราะมือใหม่จริงๆ มีคนตอบเลยต้องรีบถาม ตรงไหนที่ไม่ถูกต้องช่วยแนะนำให้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 10:31:51 PM »
ทิปโทล บริทาเนีย ผมก็ใช้ ผมว่าเอาไปรองแอมป์ เวิคก่ารองเจ้า 4" ครับ  [smi_ley]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 10:43:13 PM »
ทิปโทล บริทาเนีย ผมก็ใช้ ผมว่าเอาไปรองแอมป์ เวิคก่ารองเจ้า 4" ครับ  [smi_ley]

ท่านทำไมเซียนจัง เห็นไม่ชัดยังรู้เลยว่ายี่ห้ออะไร 
แล้วทำไมรอง4นิ้ว มันไม่เหมาะครับ ที่แนะนำควรแบบไหนครับ  ขอเป็นความรู้หน่อยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 10:51:09 PM »
ทิปโทล บริทาเนีย ผมก็ใช้ ผมว่าเอาไปรองแอมป์ เวิคก่ารองเจ้า 4" ครับ  [smi_ley]

ท่านทำไมเซียนจัง เห็นไม่ชัดยังรู้เลยว่ายี่ห้ออะไร  
แล้วทำไมรอง4นิ้ว มันไม่เหมาะครับ ที่แนะนำควรแบบไหนครับ  ขอเป็นความรู้หน่อยครับ

ไม่ได้เซียนอะไรหรอกครับ เพราะผมก็มีใช้  [unde_cided] เคยเอามาลองแล้วว่า เสียงมันคมไป (อาจจะเป็นความชอบส่วนตัว) ก็เลยเอาออก เอาไปใช้รองแอมป์แทน อีกอย่างลำโพงมันเบากว่าแอมป์เยอะ แต่ถ้าเป็นเจ้า 6 - 7" น่าสน

แต่ตอนนี้ที่แอมป์ก็ใช้ของขวัญวันเกิดจากลูกพี่แทน ^^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 10:55:32 PM »
  ลองย้ายกลับไปที่ขาไม้แล้วใช้ปุ่มยางแปะที่ตู้ลำโพงแทนการปะที่เพลท ถอยลำโพงออกห่างผนังอย่างน้อย 1.2 เมตร ลองฟังดูหน้าตรงก่อน แล้วค่อยขยับโทครับ  อย่างไรเสียผมก็ยังอยากให้ขาที่แข็งแรง และ ดีๆไปเลยครับ ลองศึกษาหาฟังดูว่าเหมาะกับตัวไหน ผมชอบยกลำโพงไปฟังที่ร้าน ทุกวันนี้ก็ยังใช้สี่เสามาอย่างคงกระพัน เพราะไม่มีเงินเปลี่ยนแล้ว  laughhahaha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 11:08:13 PM »
ฝากไว้อีกนิด ตู้ wavecor ไม่เหมือนกับตู้อื่น เพราะมีการแก้เรื่อง resonance มาพอสมควร เมื่อเปิดในระดับความดังที่เท่ากัน เมื่อเทียบกับตู้อื่นๆ ตู้ wc จะนิ่งกว่าค่อนข้างมาก  ฝากไว้อีกนิดสำหรับคนเล่นขาเหล็กอ่านดูเล่นๆครับ

ขาตั้งรุ่นใดก็ตามทำมาให้กรอกทรายลงไปได้กรุณาทำเสียเถิดครับ โดยเฉพาะพวกที่ทำจากเหล็กยิ่งจำเป็น เนื่องจากเนื้อโลหะไม่สามารถสลายแรงสั่นสะเทือนได้เหมือนกับไม้ ดังนั้นจึงเกิด Ringing Effect อยู่ในตัวและสะท้อนกลับไปรบกวนตู้ลำโพงทำให้เกิดเสียงอันไม่พึงประสงค์พูด ง่ายๆว่าทำให้เสียงไม่ดีนั่นแหละครับ และสำหรับการกรอกทรายนั้นอย่างเพิ่งกรอกจนเต็มให้ทดลองกรอกลงไป 5/6 ของปริมาณความจุทั้งหมดแล้วฟังเสียงดูก่อนว่าก้องหรือทึบเกินไปหรือไม่ค่อยๆ จูนเสียงจนกระทั่งพอใจ

อันนี้ขาคู่บุญเพราะใช้มากว่าสิบห้าปี ยี่ห้ออะไรไม่รู้ซื้อมือสองมาสองหมื่นบาท จูนด้วยการกรอกทรายไป 70%

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 11:21:14 PM »
ผมก็อยากได้4เสาแบบนี้ ไม่ต้องอลังขนาดนี้ก็ได้  ตอนนั้นหน้ามืดครับ มีลำโพงไม่มีขา ทนฟังตั้งหลายเดือน

ว่าแต่แป๊ะปุ่มยาง แป๊ะตรงไหนนนนครับ ของลำโพงครับ  แป๊ะทั้ง4 ปุ่มทีลำโพง  หมายถึงปุ่มยางตีลังกาใช่ป่าว เอาด้านแบนแป๊ะกับลำโพง เอาด้านมล สัมผัสเพลทไม้ใช่ป่าวครับ อีกนิดนึงน่ะครับ ทรายที่กรอก ต้องเอาไปร่อน แล้วไปเผาใช่ไหมครับ (เคยอ่านเจอ )ถ้าเป็นมะก่อน บอกให้กรอกทราย ผมก็จับกรอกเลยเอากรวดไปด้วย  หลังๆเริ่มทำการบ้านมาดี  

ปล ขอบคุณพี่เล็ก คุณnumzครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2012, 11:25:53 PM โดย civicdotcom »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 11:35:22 PM »
  แปะที่ตูดตู้เลยครับ ห่างจากขอบด้านละ 1 นิ้ว ให้ผิวโค้งทัชกับเพลท  ส่วนทรายให้ใช้ทรายร่อนละเอียด แล้วเอาเข้าตู้อบที่ทำกับข้าวนั่นแหละครับ ใส่ตั้งอุณหภูมิ  70 องศา สักครั้งละ 10 นาทีแล้วกรอกใส่ถังเก็บไว้กรอก แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้ใช้แล้วมีทรายภูเขาไฟขาย (กลัวตกเทรน) แกลลอนละสองพันกว่าโดนไปซะสองแกลลอน  [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 06:47:06 PM »
กรอกทรายจะช่วยได้ในเรื่องของแรงสั่นจากขาตั้งที่สั่นค้างอยู่และไม่ระบายลงสู่เพลทล่างและสไปค์
ย้อนกลับไปหาลำโพง ทำให้หักล้างกลับความถี่ที่ลำโพงผลิตออกมาพอดี
จะมีปัญหามากกับขาตั้งเหล็กแทบทุกคู่ และเป็นความถี่ในย่านกลางต่ำและต่ำ
ที่เป็นฐานเสียงทั้งหมดด้วย ขาตั้งบางคู่ก็มีอาการไม่มาก แต่บางคู่ก็มากทำให้เสียงที่ได้ยิน
ขาดความอิ่ม แน่น และเบสที่ไร้น้ำหนัก กลางแหลมพุ่งหรือที่เรียกว่าเนื้อเสียงเครียด
แต่ถ้าอาการไม่มากส่วนตัวผมจะไม่กรอกทราย เพราะเสียเวลามาก และหาจุดที่พอดียาก
แต่ถ้าพอดีแล้วเยี่ยมเลยครับ   clapping-1-2
อีกทั้งขานั้นแทบจะวางลำโพงคู่อื่นไม่ได้เลย ถ้าวางคู่อื่นก็ต้องเซ็ททรายใหม่
แต่ผมจะใช้วิธีลดปัญหาโดยการหาตำแหน่งที่วางลำโพงแทนเพื่อชดเชยสิ่งที่ขาดหายไป
หรือเปลี่ยนวัสดุที่รองใต้ลำโพงแทนครับหรือเพิ่มกาวดินน้ำมันเข้าไปอีก
แต่ถ้าอาการมาก เสียงร้องบี้อย่างกับคนเป็นหวัด หรือกัดหู ก็ขอบายครับ  [no-raccoon]
แต่ถ้าเป็นขาตั้งมวลเบา และเสามีขนาดเล็ก อย่างของคุณ civicdotcom น่าจะจำเป็นต้องกรอกทรายคั่วแห้งน๊ะครับ( เพื่อเพิ่มแรงปะทะ)
อย่างที่คุณ เล็ก แนะนำและต้องแห้งจริงๆ เพราะทรายเปียกกับทรายแห้งมีปริมาตรต่อเม็ดและน้ำหนักไม่เท่ากันน๊ะครับ
และป้องกันสนิมจากทรายที่ชื้นด้วยครับ และอย่ากรอกเกิน 5 ใน 6 ส่วนของเสาโดยเริ่มจาก 1 ส่วนของความสูงของเสาก่อน

แต่เท่าที่คุณ civicdotcom ลองคุณภาพของขาตั้งด้วยการวางตำแหน่งลำโพงบนขาตั้ง อย่างที่ผมเคยกล่าวเอาไว้
ถือว่าผ่านครับ คือวางค่อนข้างไกล้กันหน้าตรงในระยะ 165 ซม. เพื่อให้เสียง in phase ได้ง่าย
และวางห่างจากฝาหลังแค่ 80 ซม.เพื่อให้ ผนังหลังอุ้ม เสียงย่านต่ำเล็กน้อยแล้วลองฟัง
คืออย่างแรกถ้าเสียงไม่อิ่ม เบสหาย แรงปะทะไม่ได้ หาขาอื่นได้เลยครับ
และถ้าเปิดดังมีอาการเจิดจ้า เป็นเรื่องปกติครับ เป็นเพราะคลื่นเสียง เกยซ้อนจนล้นออกมา
ถ้าวางห่างออกมาแล้วจะโปร่งฟังสบายขึ้นครับ

ส่วนเรื่องระยะห่างของลำโพงนั้นขึ้นอยู่กับ คุณภาพของลำโพงและความดังในการฟังด้วยครับ
ถ้าลำโพงคุณภาพดีอย่าง wavecor จะยิงเสียงได้ ไกล กว้าง และยังคงความแม่นยำอยู่
โฟกัสจะไม่หลุดได้ง่ายๆ แม้จะวางห่างออกจากกัน
แต่ถ้าฟังไม่ดังมากนัก ไม่ควรที่จะวางลำโพงห่างน๊ะครับ เพราะความเข้มของเสียง ความชัดเจน
รวมถึงโฟกัสของเสียงจะจางมาก หรือหลุดหายไปเลย

และควรตั้งความดังที่เท่าไหร่ดีสำหรับ ลำโพงวางหิ้ง
ส่วนตัวผมจะเอาเสียงร้องเป็นเกณฑ์ จะดังประมาณ ร้องด้วยปากเปล่า
แต่เวลาลดหรือเพิ่มความดังทุกอย่างต้องอยู่ครบ [roll]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 06:53:52 PM »
คุณ civicdotcom ครับ ขาไม้เวลาวางลำโพงก็ต้องใช้กาวดินน้ำมันครับผม
เพื่อให้ลำโพงและขาตั้ง สั่นไปพร้อมกันครับส่วนที่ไม่ต้องรองคือเพลทล่างครับผม  [soldier2]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 07:12:35 PM »
หลักการต่างๆอาจจะใช้กับกับตู้ทั่วไปได้ผลในเรื่อง vibrate  แต่ไม่ใช่ตู้ wavecor ที่ทำจากผมแน่ๆครับ เพราะว่าตู้ที่ทำสามารถดูดซับและสลายแรงสั่นสะเทือนได้ดีในระดับนึง และ มีส่วนน้อยที่หลุดออกสู่ผิวตู้ ผู้ที่มีตู้จะสามารถพิสูจน์เปรียบเทียบได้กับตู้อื่นๆที่ในระดับความดังที่เท่าๆกัน   [smi_ley]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 07:17:51 PM »
หลักการต่างๆอาจจะใช้กับกับตู้ทั่วไปได้ผลในเรื่อง vibrate  แต่ไม่ใช่ตู้ wavecor ที่ทำจากผมแน่ๆครับ เพราะว่าตู้ที่ทำสามารถดูดซับและสลายแรงสั่นสะเทือนได้ดีในระดับนึง และ มีส่วนน้อยที่หลุดออกสู่ผิวตู้ ผู้ที่มีตู้จะสามารถพิสูจน์เปรียบเทียบได้กับตู้อื่นๆที่ในระดับความดังที่เท่าๆกัน   [smi_ley]
อันนี้ยืนยันครับ ตู้นิ่งมากๆๆ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 07:57:19 PM »
ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ ขอบพระคุณท่านGuy_Audioกับพี่เล็ก ครับ
ที่มาของระยะห่างระหว่างลำโพง เป็นอย่างงี้นี่เอง เข้าใจมาตลอดว่า ระยะห่างขึ้นอยู่กับขนาดห้อง ถ้าเซตไว้แล้ว เอาลำโพงอื่นมาลอง แล้ววางแทนตำแหน่งเดิมฟังได้เลย มันขึ้นกับนัยยะของคุณภาพลำโพง ยังงั้นต้องเซตใหม่ซิน่ะครับ  ตอนผมได้ลำโพงตัวนี้มาใหม่ๆ ก็ไปหาคนรู้จักกันที่เล่นเครื่องเสียง จะไปเอาซิสเต็มของแกฟัง เปลี่ยนแค่ลำโพง เพราะซิสเต็มผมไม่ดีพอ  ตอนเอาไปลอง เขาก็ไปเอาวางแทนตัวเดิมฟังเฉยเลย ฮ่าๆๆ ขนาดมือเก๋าๆน่ะเนี้ย  

อีกเรื่องครับ ท่าน Guy_Audio พอดีผมอยากได้สไปรท์ ผมไม่รู้ขนาดของรูน็อต ว่าจะสั่งหลายทีแล้ว สั่งไม่เป็น เดี๋ยวผมขอไปถ่ายรูปก่อนน่ะ ผมไม่รู้จัก แคปเจอร์มันคือส่วนไหน ใช่ตัวที่ปิดข้างบนหรือเปล่า เพราะลำโพงผมมันไม่มีเพลท อธิบายยากเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูดีกว่า

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 08:08:56 PM »
 http://i648.photobucket.com/albums/uu209/lekpk/speaker/IMG_8163.jpg

พี่เล็กครับ  ตัวที่เป็นคล้ายรังไข่น่ะคือตัวอะไรครับ ไม่ให้มันรีโซแนนรึเปล่า ผมว่าในตู้ผมไม่มีน่ะ มันต้องใช้ไหมหล่ะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 08:21:13 PM »
ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ ขอบพระคุณท่านGuy_Audioกับพี่เล็ก ครับ
ที่มาของระยะห่างระหว่างลำโพง เป็นอย่างงี้นี่เอง เข้าใจมาตลอดว่า ระยะห่างขึ้นอยู่กับขนาดห้อง ถ้าเซตไว้แล้ว เอาลำโพงอื่นมาลอง แล้ววางแทนตำแหน่งเดิมฟังได้เลย มันขึ้นกับนัยยะของคุณภาพลำโพง ยังงั้นต้องเซตใหม่ซิน่ะครับ  ตอนผมได้ลำโพงตัวนี้มาใหม่ๆ ก็ไปหาคนรู้จักกันที่เล่นเครื่องเสียง จะไปเอาซิสเต็มของแกฟัง เปลี่ยนแค่ลำโพง เพราะซิสเต็มผมไม่ดีพอ  ตอนเอาไปลอง เขาก็ไปเอาวางแทนตัวเดิมฟังเฉยเลย ฮ่าๆๆ ขนาดมือเก๋าๆน่ะเนี้ย  

อีกเรื่องครับ ท่าน Guy_Audio พอดีผมอยากได้สไปรท์ ผมไม่รู้ขนาดของรูน็อต ว่าจะสั่งหลายทีแล้ว สั่งไม่เป็น เดี๋ยวผมขอไปถ่ายรูปก่อนน่ะ ผมไม่รู้จัก แคปเจอร์มันคือส่วนไหน ใช่ตัวที่ปิดข้างบนหรือเปล่า เพราะลำโพงผมมันไม่มีเพลท อธิบายยากเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูดีกว่า
คุณพี่ท่านนั้นไม่ผิดหรอกครับที่วางไว้แล้วฟังแบบคร่าวๆ แต่จะฟังได้แค่โทนครับ
ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ จะต้องใช้เวลาในการหาตำแหน่งนานครับ แล้วแต่กรณีไปครับ
อย่างที่บ้านและที่ทำงานของผม จับเครื่องได้ทุกชิ้น แต่ถ้าโดนขาตั้งหรือลำโพง [Rabb_cry]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 09:13:47 PM »

รูปนี้เป็นลำโพง ยี่ห้อ soken lt-04 ไม่รู้ว่าขนาดรูสไปร์ทมันได้มาตราฐานไหม เผื่อเคยผ่านตา

และถ้าพี่เล็กผ่านมาแล้วได๊อ่าน อยากถามด้วยเลยครับ เวปคอร์ถ้าผมไม่อยากเอาดอกเจ็ดนิ้ว แต่เอาดอก4นิ้วแทน วางแบบลำโพงตัวนี้ มันทำได้ไหมอ่ะครับ ผมก็ไม่รู้น่ะ ว่าปริมาตรตู้เพิ่มขึ้นมากชนดไหม แต่เผือ่เอามาวางบนลำโพงได้เลย แล้วเสียงมันจะเป็นยังไงน๊า 4นิ้ว 2ตัวขับ แข่งกับ 7 นิ้วตัวเดียวไหวไหมครับ 
ถ้าเป็นไปไม่ได้ก็ขออภัยด้วยครับ

รูปนี้เป็นขนาดรู ไม่ต้องใช้แคปเจอร์(ใช่รึเปล่าครับ)

ขอโชว์นิสนึง ดิฟฟิชั่นรูปนี้ ระดับวิศวะจากดาวอังคารคำนวณ ความลึกความหนา ใช้สูตร e=mcยกกำลังสอง  สังเกตว่าขนาดต้องไม่เท่ากัน เพราะยังไงห้องทั่วไปย่อมไม่มีทางสมมาตร ดังนั้นร่องต้องไม่เท่ากัน เวลาตัดต้องเบี้ยว ถ้าไม่เบี้ยว แสดงว่าไม่ใช่มืออาชีพ  อย่าถามว่าเสียงดีไหม เพราะใส่กับไม่ใส่ฟังไม่ออก แต่เอาเทห์ไว้ก่อน ส่วนชั่นด้านล่าง หาวิธีเจาะให้สายไฟ สายสัญญาณผ่านอยู่ ต้องคำนวณปริมาตร เผื่อจะวางอีก งานนี้ต้องวัดเป็นหน่วยนาโนมิลลิเมตร 

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 09:23:58 PM »
ขอโชว์นิสนึง ดิฟฟิชั่นรูปนี้ ระดับวิศวะจากดาวอังคารคำนวณ ความลึกความหนา ใช้สูตร e=mcยกกำลังสอง  สังเกตว่าขนาดต้องไม่เท่ากัน เพราะยังไงห้องทั่วไปย่อมไม่มีทางสมมาตร ดังนั้นร่องต้องไม่เท่ากัน เวลาตัดต้องเบี้ยว ถ้าไม่เบี้ยว แสดงว่าไม่ใช่มืออาชีพ  อย่าถามว่าเสียงดีไหม เพราะใส่กับไม่ใส่ฟังไม่ออก แต่เอาเทห์ไว้ก่อน ส่วนชั่นด้านล่าง หาวิธีเจาะให้สายไฟ สายสัญญาณผ่านอยู่ ต้องคำนวณปริมาตร เผื่อจะวางอีก งานนี้ต้องวัดเป็นหน่วยนาโนมิลลิเมตร 

อ่านแล้วอดขำไม่ได้ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 11:46:59 PM »
บอกวิธีการทำได้ laughhahaha มากเลยครับ
ส่วนสไปค์ถ้าวัดขนาดรูเกลียวเป็น M8 ใส่ได้แน่ครับ

ส่วนการวางตำแหน่งลำโพง คุณ civicdotcom คงพอจะทราบแล้วน๊ะครับ
ว่าเสียงและมิติจะเปลี่ยนทุกครั้งที่เลื่อนตำแหน่ง [yes-raccoon]
แต่สำหรับลำโพงแบบ Vintage ที่มีหน้ากว้างจะไม่ค่อยได้รับรู้ถึงการเปลี่ยนแปลงมากนัก
ไม่เหมือนลำโพงสมัยใหม่ที่มีหน้าแคบ ซึ่งไวต่อสภาพแวดล้อมมากกว่า
เพราะหน้าที่กว้างของตู้ลำโพงแบบ Vintage จะสะท้อนเสียงออกมามากเพียงพอที่จะได้ยินมากกว่า
การสะท้อนจากสภาพแวดล้อม ขนาดบางคู่วางชิดผนังเสียงยังไม่เบลอหรือบวมเลย
แต่มิติและความชัดเจนก็จะด้อยกว่าลำโพงสมัยใหม่
แต่ผมว่าลำโพงแบบ Vintage มีความเป็นดนตรีสูงกว่า [unde_cided]

ส่วนการวางตำแหน่งลำโพงลองอ่านที่ผมเคยโพสเอาไว้ก่อนหน้านี้น๊ะครับ
ผิดถูกหรือเห็นต่างประการใดขออภัยด้วยครับ [gr_in]

ทุกๆ ท่าน อยากมีเครื่องเสียง ที่เที่ยงตรง มีห้องที่จัดระเบียบเสียงได้ดี
ไม่เก็บเสียงหมดจน Dead sound  หรือ ก้อง เบลอ บวม

แต่เนื่องจากความสามารถในการเฟ้นหาเครื่อง แบบนั้น มันยาก
หรือแม้แต่การบันทึกเสียงก็ไม่ได้ถูกต้อง เที่ยงตรงเสมอไป
เราเลยต้องชดเชยด้วยการ set up ในส่วนต่างๆ ให้ใกล้เคียงของจริง
รวมถึงตำแหน่งในการวางลำโพงด้วย

ซึ่งการวางลำโพงแต่ละแบบจะวางแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับกำลังขับของแอมป์ด้วย
และยังหมายถึงการตีความในการจินตภาพของเสียงอีก
อย่างแอมป์ single end และ ลำโพงวางหิ้ง ไม่ควรวางลำโพงห่างกันมากนัก
เพราะกำลังของแอมป์ต่ำ เสียงอาจจะฉีดเฟสไม่ถึง 
เน้นเพลงร้อง,เครื่องดนตรีธรรมชาติ ขนาดของเสียง จะเล็กเท่าของจริง  ที่ไม่มีการขยายด้วยแอมป์
ส่วนแอมป์ push pull ดึงลำโพงห่างออกได้มากกว่า  แต่อย่าให้โฟกัสหลุดออกจากกัน
ซี่งให้เวทีเสียงที่ใหญ่กว่า แต่ไม่ใช่แบบ ลำโพง PA แต่ใหญ่แบบเต็มห้องฟัง
คล้ายดั่งยกห้องอัดมาไว้ในห้องฟังเลย (Studio Live)

คือ ถ้าเปิด SHEFFIELD LAB  แล้วจะเข้าใจการเซ็ทเสียงในลักษณะนี้ได้ง่าย
จะได้ สเกลเสียงหรือขนาดของเสียงใกล้ของจริง อย่าง กลองชุด
การวางลำโพง 2 channel  จะว่าไปแล้ว เป็นสิ่งที่ยากที่สุดในระบบ
รวมถึงบ่งบอกความเป็นตัวตนของเจ้าของได้เป็นอย่างดี

ยิ่งลำโพงที่ฉีดเสียงได้แม่น และไวต่อสภาพแวดล้อม 
การจัดวาง จึงค่อนข้างจริงจัง
จึงจะให้ เสียงที่ดี  มิติขึ้นรูป และโฟกัสไม่ฟุ้งกระจาย

ควรวางลำโพงก่อนที่พอจะแนะได้คือ
-วางลำโพง ห่าง ซ้าย-ขวาโดยประมาณ 165 ซม. ก่อนเพื่อจะให้คลื่นเสียง ได้ inphase ถึงกัน
 อย่ากังวลว่าวางลำโพงใกล้ แล้วเวทีจะแคบ เพราะถ้าวางได้เหมาะกับสภาพห้องและจุดนั่งฟัง
 เสียงจะกว้าง และเลยหลุดตุู้ออกไปอีก ส่วนระดับความดังควรตั้งไว้ตายตัว
-วางห่างจากฝาหลังประมาณ 80 ซม. ก่อน
 อย่าพึ่ง toe in วางแบบหน้าตรง แล้วลองเลื่อนตำแหน่งลำโพง
 เดินหน้า หรือถอยหลังเพื่อหาจุดที่ เสียงเบส อิ่ม-ลึก และโทนที่ดีรวมถึงความชอบส่วนตัวด้วย
 เพราะระยะห่างของผนังจะเป็น ตัวกำหนดเสียง ย่าน ต่ำ

หลังจากนั้น ก็มาเซ็ท เสียงกลาง และแหลม
-โดยการดึงลำโพงห่างออกจากกันทีละข้างประมาณข้างละ 5 ซม.
 แล้วลองฟังดูโดยฟังย่านเสียงกลางและเสียงร้องเป็นหลักก่อนว่ามีความชัดเจน
 และโฟกัสหลุดออกจากกันหรือยังถ้าหลุดออกก็ขยับตำแหน่งไกล้เข้าไปอีกแต่ถ้าไม่ก็ลองขยับออกห่างอีกได้
 ยิ่งห่างประกายเสียงแหลมจะดีขึ้นมีความโปร่งมากขึ้นแต่เสียงกลางและย่านเสียงต่ำอาจคลายตัวลง

toe-in ช่วยเรื่องโฟกัส เพิ่มความเข้มของเสียง และ เน้นมิติด้านลึก ประมาณ 5-15 องศา(หรืออาจไม่ต้อง toe in เลย)
 โดยเน้นไปที่โฟกัสของเสียงร้องเป็นหลักถ้าโฟกัสนิ่ง และ หลุดลอยได้
 รายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆ เช่นเสียงเบสที่ทิ้งตัวลงพื้น หรืวงกว้างเลยตู้ออกไปจะตามมาเอง
-ส่วนด้านข้างผนัง ห่างเท่ากัน ทั้งสองข้าง ไม่งั้นเสียงเอียง
-ตำแหน่ง นั่งฟัง(ประมาณ) 3เหลี่ยมด้านเท่าแต่ถอยออกมานิด
 ตั้งจุดนั่งฟังประมาณ 240 ซม. และลองเลื่อนจุดนั่งฟังด้วย
(ยิ่งผู้ฟัง ห่างลำโพง เบส ยิ่งหนา วงจะกว้าง แต่ dynamic และความชัดเจน จะลดลง)

ทดลองฟังแล้ว พร้อม fine tune ว่าอยากได้อะไร
ถ้าเบสบวม...ดึงลำโพง ออกห่างผนังหลังอีก
โฟกัสไม่นิ่ง ไม่ขึ้นรูป เอาลำโพงวางแคบ เข้าไปอีก(เพื่อฉีดเสียงถึงกัน)
อยากให้เสียงโปร่ง และพริ้ว  วางลำโพง ห่างออกจากกัน หรือลดองศา toe-in ลง
(toe-in มากเสียงจะเข้ม แต่อาจจะจัด หรือหักล้างกันจนเสียงทึบ -เวทีเตี้ย) 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 12:38:23 AM »
เป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ เดี๋ยวต้องค่อยๆอ่าน หลายๆรอบ  ตอนนี้สงสัยอยู่2 ข้อ
1.ผนังด้านข้างไม่เหมือนกัน แบบข้างหนึ่งเป็นปูน ข้างหนึ่งเป็นกระจก หรือข้างหนึ่งเป็นปูน ข้างหนึ่งเป็นตู้เสือผ้า+ โต๊ะหนังสือ แต่สองข้างห่างลำโพงเท่ากัน เซตแบบนี้ที่ว่าได้ไหมครับ  อ่านๆมาเหมือนเซทง่ายๆเนาะ เอาแค่ได้สักครึ่งที่พูดก็พอใจแล้ว อยากเห็นเบสทิ้งตัวลงพื้นมันเป็นยังไง เคยเห็นแต่ลำโพงทิ้งตัวลงพื้น เสียงมันจะเหมือนจริง ดังอยู่ใกล้เราเลย เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็จะได้ยิน (พาสซีพตรู หลุดไหมน้อ ฮ่าๆๆ ตอนลำโพงผมตก อันดับแรกเขย่าลำโพงว่าพาสซีพมันหลุดไหม ดังก็อกแก๊ก แต่คงไม่หลุด แสดงว่าคนทำลำโพงประกอยมาดี ถ้าใครให้พี่เล็กประกอบให้ไม่ต้องกลัวการขนส่งน่ะครับ หล่นลงมาเกือบ 30นิ้ว ไม่เป็นไรเลยครับ ข้างกล่ิองต้องเขียนว่า โยนได้แต่ห้่ามเกิน30 นิ้ว เพราะทดสอบมาแล้ว เอิ้กๆๆ)
2.ว่าแต่ สไปรท์ที่ว่า M8 นี่คืออะไรครับ  8มิล หรือเปล่าครับ ผมจะได้ไปวัด ถ้าได้กันจะได้โทรสั่งอ่ะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 01:00:33 AM »
เป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ เดี๋ยวต้องค่อยๆอ่าน หลายๆรอบ  ตอนนี้สงสัยอยู่2 ข้อ
1.ผนังด้านข้างไม่เหมือนกัน แบบข้างหนึ่งเป็นปูน ข้างหนึ่งเป็นกระจก หรือข้างหนึ่งเป็นปูน ข้างหนึ่งเป็นตู้เสือผ้า+ โต๊ะหนังสือ แต่สองข้างห่างลำโพงเท่ากัน เซตแบบนี้ที่ว่าได้ไหมครับ  อ่านๆมาเหมือนเซทง่ายๆเนาะ เอาแค่ได้สักครึ่งที่พูดก็พอใจแล้ว อยากเห็นเบสทิ้งตัวลงพื้นมันเป็นยังไง เคยเห็นแต่ลำโพงทิ้งตัวลงพื้น เสียงมันจะเหมือนจริง ดังอยู่ใกล้เราเลย เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็จะได้ยิน (พาสซีพตรู หลุดไหมน้อ ฮ่าๆๆ ตอนลำโพงผมตก อันดับแรกเขย่าลำโพงว่าพาสซีพมันหลุดไหม ดังก็อกแก๊ก แต่คงไม่หลุด แสดงว่าคนทำลำโพงประกอยมาดี ถ้าใครให้พี่เล็กประกอบให้ไม่ต้องกลัวการขนส่งน่ะครับ หล่นลงมาเกือบ 30นิ้ว ไม่เป็นไรเลยครับ ข้างกล่ิองต้องเขียนว่า โยนได้แต่ห้่ามเกิน30 นิ้ว เพราะทดสอบมาแล้ว เอิ้กๆๆ)
2.ว่าแต่ สไปรท์ที่ว่า M8 นี่คืออะไรครับ  8มิล หรือเปล่าครับ ผมจะได้ไปวัด ถ้าได้กันจะได้โทรสั่งอ่ะครับ

ใช่แล้วครับ 8 มิลครับ
ส่วนผนังที่ต่างกัน สามารถเซ็ทได้แน่นอนครับ
แต่ยังไงก็แล้วแต่ต้องมีผนังด้านข้างเหลือไว้หนึ่งด้านเพื่ออุ้มเสียง
อีกด้านไม่ต้องมีก็ได้ครับ แต่จะเซ็ทยากขึ้นเท่านั้นเองเพื่อไม่ให้เสียงเอียง
และเรียกวีธีการนี้ว่า DPoLS (Dead Points of Live Sound)
ซึ่งขอเอ่อนาม "เฮียเม้ง" เป็นผู้นำมาเผยแพร่และได้รับความนิยมเป็นอันมาก
มีสิ่งที่ต้องทำตามเพียง 10 ข้อเท่านั้นแต่บอกตามตรงผมยังทำได้ไม่ค่อยดีนักครับ
หัวใจของหลักการนี้คือการเชื่อมโยง phase ทั้งหมดเข้าหากันครับโดยสิ่งแวดล้อมอย่างอื่น
แทบไม่มีผลต่อเสียงเลย และไม่จำเป็นที่จะต้องมีอุปกรณ์ที่ช่วยซับหรือกระจายเสียงด้วยครับ
ใช้มือเคาะตำแหน่งลำโพงและใช้ทักษะการฟังเอาครับถ้าทำได้ค่อนข้างดี
แม้แต่เอาตัวบังหน้าตู้ลำโพงก็ยังได้ยินเสียงทั้งสองข้างที่รวมกัน
เป็นโฟกัสเสียงอย่างชัดเจน ผมพอทำได้เต็มที่ก็แค่ 80 % เท่านั้นซึ่งฟลุ๊กและถือว่ามากพอแล้วสำหรับผม [in-love-raccoon]

1) When the loudspeakers are placed into the DPoLS then all characteristics of sound improving very strongly: imaging, space localization, transient, dynamic range, space presentation, tonal contrast and many other. Even the tonal imperfections of reproduction become way less notable and less prominent.  What is characteristic that the improving takes abruptly, very expeditiously and swiftly.

2) The strongest improvement takes place in the subjective domain, reflecting the emotion and spiritual content of recording. The DPoLS highlights the energy of performance; boosts the ethical load of the musical content, highlight the intonations and the timbre connections of the musical phrases. Starting with a certain level of capacity of the rest reproduction chain it is possible to talk about not ?reproduction? but about the reinstating and resurrection of the ?original energy of live?.

3) A conversion from a regula-audio sound to the ?alive sound? takes place very rapidly when the speakers enter the DPoLS. This conversion is greatly catalyzed by an ability of a playback to handle LF.

4) DPoLS exist for mono and stereo installations. In case of stereo the DPoLS is a correlation of both DPoLS for each channel.  The DPoLS spots for the individual left and right channel might not have the same location when the system operates in stereo mode.

5) The relation between the towing-in and excursion the loudspeaker into the room, when the loudspeaker is located in DPoLS, is very high. In DPoLS this relation is way higher when in a satiation when the loudspeakers are juts positioned on the ?optimum zone? of a given listening room.

6) The correction of ?quietly of Sound? by moving loudspeaker within DPoLS is imposable. Any deviation from the DPoLS is worsening sound. Since the loudspeaker is in the DPoLS then the room/system operate in its absolute maximum capacity.

7) When the loudspeakers are in the DPoLS then the ?sweat spot? increase very dramatically and in many cases it might spread across the entire room. If the output from one loudspeaker would be even blocked then it be less significantly impact sound compare to the impact if the loudspeaker were not in the DPoLS.

8) The sensitively of loudspeakers from the minute arrangements made in playback system become very high. The loudspeakers begin to act as a very strong magnifying glass that highlights everything. However, this emphasize, if it emphasizes the negative properties do not necessary have a negative impact to the listening experience. I would say that that if you system slightly off the mark after the ?highlight? then the subjective affect of this emphasize would be very different then if the loudspeakers would be not in the DPoLS.

9) When the loudspeakers are installed into the DPoLS (disregarding the cost and typology of the loudspeakers) then listener is far sooner get ?hypnotized? by sound. The playback become to sound ?significant?, ?important?, demonstrating the ?playback pomposity? and some pretentious. The process of listening perceived by a listener at the very different level and it is practically imposable to do the ?casual listening?. The carelessness and the inattentiveness of listening become practically imposable. Sound become not juts a ?Sound in the room? but an absolute dominating and demanding force in the room

10) The sensitively of the loudspeakers installed into the DPoLS to the effect of Absolute Phase become incredibly strong. Flipping the Absolute Phase in the DPoLS does not just change the structure of bass removes the fog from the lower midrange and settle down the HF but kind of turn the entire room upside down. To discover the DPoLS is imposable if the system is not set in the correct acoustical and electrical Absolute Phase.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 01:32:44 AM »
เกือบลืมบอกไป ถ้าจะใช้วิธี DPoLS ลำโพงแทบไม่ต้อง toe in เลย
หรือถ้าจำเป็นต้อง toe in ก็เพียงเล็กน้อยไม่ควรเกิน 5 องศา
และลำโพงทั้งสองข้างไม่จำเป็นต้อง toe in เท่ากันด้วยแต่ก็ไม่ควรต่างกันมาก
และระดับน้ำของลำโพงก็สำคัญ
ไม่อย่างนั้นจะ in phase ยากมาก
แต่ผมไม่ยากให้ไปคร่ำเคร่งถึงขนาดนั้น เอาเป็นว่าพอรู้วิธีการ ที่จะทำให้ได้โทนเสียงที่ดี
และทำแค่โฟกัสเสียงร้อง นิ่งมีความเข้ม และสูงซัก 140 ซม.
แล้วพอเปิด Hunter เบสทิ้งตัวอยู่ที่พื้นในขนาดที่ใหญ่กว่าทุกเสียง
แค่นี้ก็ฟังกันเพลินแล้วครับ clapping-1-2

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 04:44:45 PM »
เรื่อง dpols ก็เคยอ่านครับ ที่ขยับเป็นมิล นั่นเหรอครับ ตรงนี้คงยังไม่สามารถ ตอนนี้คงลองแบบท่านGuy_audio และพี่เล็ก  แนะนำไปก่อน 
ผมลองใส่ทิปโท แล้วฟัง คงเหมือนท่านnumzว่าจริงๆ จากจุดที่ผมนั่งฟัง(มันขยับไม่ได้) ต้องขยับลำโพงเอา ทำให้จุดที่ผมฟังแล้วคิดว่าดีที่สุด มันห่างออกจากผนังหลังเยอะ  เพราะขยับลำโพงห่างจากจุดนั่งฟังได้น้อย ถ้าขยับไปไกลๆเสียงเบสยิ่งแย่ไปใหญ่ เป็นสาเหตุที่ผมต้องฟังใกล้  ผมเลยหาอย่างอื่นวางแทนทิปโท เป็นพวกไม้ เสียงก็นุ่มขึ้นและ ขยับไปได้ไกลขึ้น และที่สิ่งรับรู้ได้  ตามที่บอก คือถ้าขยับลำโพงไปไกลๆเบสก็จะหนาขึ้น
    ที่เหลือจากการเซตลำโพงไปมา ฟังไปฟังมาก็สับสนเอง ตอนนี้ฟังไม่ออกแล้ว  ฟังไปฟังมาชักเบลอ  ต้องปล่อยทิ้งไว้ก่อน  ฟังอย่างนี้ไปสัก 2-3วันก่อน ค่อยปรับใหม่ ให้มันชินหูก่อน  ตอนนี้พักยกก่อนครับ
     ที่ผมพูดมาเกี่ยวกับสิ่งที่ผมได้ยิน  ไม่เฉพาะกระทู้นี้  จากความรู้สึกที่ผมรับฟังได้เป็นอย่างไร ก็บอกไปตามนั้น ไม่ได้จิตนาการใส่แต่อย่างไร ความลึกเสียงเป็นยังไง ผมยังไม่รู้เลย ขนาดแผ่นเทส opus 3 cd5 แทรค1 ที่มันตบมือข้างหลัง ผมยังคิดเลยว่าอย่างงี้เขาเรียกว่าความลึก หรือเป็นเพียงเสียงแผ่ว ดังค่อยๆ ในตำแหน่งที่สูงขึ้น มันไม่ชัดขนาดจะเป็นความลึกแบบจะๆ ก็ไม่กล้าพูดว่าใช่ หรือเรื่องเบสที่ให้ผมเทสห่างจากผนัง ผมก็เอาเดอะhunterแทรค 8 ที่ว่าเบสมันลึก ก็ลองตามอยู่น่ะครับ  ผมย้ายห้องฟัง มา3ห้องแล้วครับ  ห้องที่ผมทำดิฟฟิวเซอร์ อันนั้นน่ะเบสบวม มันกระพือแบบรู้ได้เลย  ไม่ต้องวางใกล้ๆผนังก็บวม มุมห้องผมหาสารพัดอะไรมายัดก็ไม่หาย ผมเลยย้ายมาห้องนอนนี่แหละครับ ห้องนอนผมมันรกของเยอะ อาจเป็นสาเหตุที่ว่าเบสไม่ค่อยบวมก็ได้  ผมก็พูดเรื่อยเปื่อยไปตามที่ผมรู้สึกหน่ะครับ  แต่ไม่ได้แสร้งมา ว่าฟังออก เพื่อมาอวดหูแต่อย่างไร  ผมอยากมาฟังแบบน้ำไม่เต็มแก้ว เพื่อรับฟังในส่วนที่ผมยังไม่รู้อีกเยอะ ที่พูดมาเนี้ยผมก็กังวลกับคำพูดของผมเองว่า คนอ่านจะรู้สึกเป็นอย่างอื่นเกี่ยวกับคำพูดผม ถ้าหากผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 04:56:02 PM »
 [clap hand2] เอาใจช่วยครับน้า ค่อยๆลอง จะได้หาจุดลงตัวที่ตัวเองชอบได้ ^^ ถ้าวางใว้ในห้องนอน บางทีจุดที่สมดุลได้มิติที่เจ๋งสุด มันอาจจะไม่ใช่จุดวางที่สวย/สะดวกที่สุด แบบผมก็เป็นได้ขอรับ  [entreat-raccoon]

ห้องผมจำเป็นต้องวางใว้ในจุดที่เป็นระเบียบที่สุด เกะกะน้อยสุด แต่ก็ต้องมีผลกับเสียงน้อยที่สุดเช่นกัน  [n_o]