ผู้เขียน หัวข้อ: พอจะซ่อมได้ไหมครับ  (อ่าน 55583 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
พอจะซ่อมได้ไหมครับ
« เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 04:21:09 PM »
ไปได้ลำโพงเก่ายี้ห้อ Infinity made in usa น่าจะ20ปีมาคู่ครับ ไปบ้านอาเขาไม่ได้ใช้เลยขอมาครับ แต่สภาพดอกลำโพงมันโดนแดดจนพองน้ำข้างดอกลำโพงหายไปครับ ทดลองเสียงแล้วใช้ได้ครับยังร้องเพลงอยู่ แต่ทวิสเตอร์ไม่ดัง
ไม่ทราบว่าพอจะซ่อมได้ไหม มีวิธีไหนบ้าง ซ่อมที่บ้านหม้อได้ไหมครับวันเดียวเสร็จหรือไม่ค่าซ่อมประมาณเท่าไร
ผมขอสอบถามก่อนครับ หรือว่าซ่อมไม่คุ้มครับ สภาพตู้ยังดีครับ น้ำหนักมาก ตู้แข็งแรงมากครับ ใยฟองน้ำเยอะมากๆเต็มตู้เลย แทบไม่เหลือที่ว่างเลย
ลำโพงแบบนี้เป็นลำโพงฟังเพลงใช่ไหมครับตู้มันใหญ่ครับ สูงเกือบเมตร ครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: พอจะซ่อมได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 04:27:10 PM »
อุ้มไปบ้านหม้อเลยเค้าก็รับทำครับ น่าจะวันเดียวเสร็จ [yes-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 04:31:40 PM »
อย่างนี้ต้องช่างแขก ลาดพร้าวสะพานสองครับ โทร.029399512 ครับ

ลำโพงมียี่ห้อส่วนมากจะซ่อมที่นี่กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 04:36:09 PM โดย R&R »

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 05:21:19 PM »
อืม  ช่างแขก มีชื่อเรื่องซ่อมลำโพงมาก  [yes-raccoon]
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 06:08:35 PM »
ถ้าแบบนี้พอจะประเมิณราคาซ่อมได้ไหมครับ ผมจะได้คิดถูกว่าจะซ่อมเลยหรือไม่ครับ ถ้ามันแพงมากผมคงจะยังไม่ซ่อมเพราะไม่รู้ว่าเสียงมันเป็นอย่างไรด้วยครับ ตัวนี้ ถ้าซ่อมประมาณไม่เกิน 2 พันก็จะซ่อมเลยถ้าเกินคงต้องคำนวนก่อนว่าจะคุ้มไหมครับ
เอาไปแต่ดอกใช่ไหมครับถ้าเอาตู้ไปด้วยคงมีปัญหาแน่ครับเพราะว่ามันหนักและใหญ่ครับ
ช่างแขกเห็นเขาว่าคิวจะยาวนานเป็นเดือนงานเขาคงเยอะคนซ่อมฝีมือดีๆ ลองโทรไปไม่มีคนรับสายสงสัยวันหยุด

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 06:14:57 PM »
อุ้มไปบ้านหม้อเลยเค้าก็รับทำครับ น่าจะวันเดียวเสร็จ [yes-raccoon]
ตรงรังสิตมีอยู่ร้านครับรับทำตู้ลำโพงด้วย ว่าจะลองไปถามๆราคาครับ ผมเคยไปเดินบ้านหม้อก็เคยเห็นมีคนซ่อมนั่งเปลี่ยนกรวยลำโพงอยู่ครับ ผมไม่รู้เรื่องของลำโพงตัวนี้เลย รู้แต่ว่า อาผมชื้อมาฟังเพลง พอย้ายไปอเมริกาก็ทิ้งไว้มันร้อนเลยโพมขอบลำโพงละลายไปเลย แต่ตัวตู้สภาพยังดีครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 06:32:27 PM »
 [n_o] ตรงรังสิตมีแล้วใกล้ก็ไปทำที่รังสิตสิครับ แร้วจะถามถึงบ้านหม้อ ทะม๊ายยย  [phok] เราเอาลำโพงไปซ่อมคงไม่จำเป็นที่จะต้องรู้ข้อมูลมันมากนัก ซ่อมขอบ ถ้าขอบเดิมมันเสียหายหมดแล้วก็หาข้อมูลแค่ มันเป้นขอบอะไร

ยาง โฟม หรือ กระดาษก็พอแล้ว แต่ถ้ามันจะมีเศษๆเหลืออยู่ ก็บอกเค้าว่า ทำแบบเดิม ก็แค่นั้น ข้อมูล รู้ไปก็เท่านั้นหละครับ  [yes-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 07:07:50 PM »
ถ้าแบบนี้พอจะประเมิณราคาซ่อมได้ไหมครับ ผมจะได้คิดถูกว่าจะซ่อมเลยหรือไม่ครับ ถ้ามันแพงมากผมคงจะยังไม่ซ่อมเพราะไม่รู้ว่าเสียงมันเป็นอย่างไรด้วยครับ ตัวนี้ ถ้าซ่อมประมาณไม่เกิน 2 พันก็จะซ่อมเลยถ้าเกินคงต้องคำนวนก่อนว่าจะคุ้มไหมครับ
เอาไปแต่ดอกใช่ไหมครับถ้าเอาตู้ไปด้วยคงมีปัญหาแน่ครับเพราะว่ามันหนักและใหญ่ครับ
ช่างแขกเห็นเขาว่าคิวจะยาวนานเป็นเดือนงานเขาคงเยอะคนซ่อมฝีมือดีๆ ลองโทรไปไม่มีคนรับสายสงสัยวันหยุด

วันอาทิตย์หยุดครับ เพื่อนเคยเอาไพโอเนียร์ 10 นิ้วไปซ่อม เปลี่ยนกรวยพลาสติกเป็นแบบเดิมทั้ง 2 ข้าง ราคาประมาณ 2,000 บาท เสียงออกมาใกล้เคียงของเดิมมาก เรื่องคิวไม่น่าจะนานครับ นอกจากบางรุ่นที่หาอะไหล่ยากก็ต้องรอหน่อย
ผมว่าซ่อมเถอะครับ เสียดาย ช่วยลดปริมาณขยะของโลกด้วย เปลี่ยนขอบราคาน่าจะย่อมเยาหน่อย
ถ้าไม่ซ่อมที่บ้านผมมีที่เก็บนะครับ
อ้อ! ลืมบอกไป ถอดไปแต่ดอกครับ ตู้ไม่ต้องเอาไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 07:12:16 PM โดย R&R »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 07:24:35 PM »

วันอาทิตย์หยุดครับ เพื่อนเคยเอาไพโอเนียร์ 10 นิ้วไปซ่อม เปลี่ยนกรวยพลาสติกเป็นแบบเดิมทั้ง 2 ข้าง ราคาประมาณ 2,000 บาท เสียงออกมาใกล้เคียงของเดิมมาก เรื่องคิวไม่น่าจะนานครับ นอกจากบางรุ่นที่หาอะไหล่ยากก็ต้องรอหน่อย
ผมว่าซ่อมเถอะครับ เสียดาย ช่วยลดปริมาณขยะของโลกด้วย
ถ้าไม่ซ่อมที่บ้านผมมีที่เก็บนะครับ
อ้อ! ลืมบอกไป ถอดไปแต่ดอกครับ ตู้ไม่ต้องเอาไป
ขอบคุณมากครับผมจะลองติดต่อครับ ยังไม่เคยไปเหมือนกันแถวๆร้านช่างแขกครับ ถ้าราคาประมาณไม่เกิน 2-3 พันผมจะซ่อมครับเพราะคิดว่าเหมือนชื้อลำโพงใหม่ครับ
ไปค้นหารุ่นได้เป็นรุ่น Infinity รุ่น Reference 30 ครับ

RODUCT SPECIFICATIONS
General
Frequency Response   47Hz - 25kHz (+/-2.5dB)
Crossover Frequency(ies)   3kHz
Sensitivity   90dB (2.8V/1 meter)
Nominal Impedance   6 ohms
Power Handling, RMS   15 -100 watts
Woofer   20.3cm IMG
Tweeter   2.5cm polycell

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 07:45:50 PM »
ตู้ขนาดเท่ากับของผมเลย แต่ของผมเป็นตู้บ้านหม้อ ลำโพง DepthCharge by Dynabass เสียงเบสลึกดีครับ ไม่ต้องใช้ Sub ช่วยเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:00:42 PM »
ตู้ขนาดเท่ากับของผมเลย แต่ของผมเป็นตู้บ้านหม้อ ลำโพง DepthCharge by Dynabass เสียงเบสลึกดีครับ ไม่ต้องใช้ Sub ช่วยเลย
8 นิ้วเบสน่าจะดีนะครับ jamo ผม6.5นิ้ว ยังมีเบสเลยครับ แล้วแพงไหมครับชื้อมาทั้งตู้เลยหรือครับ  ผมว่าวันหยุดจะไปหาร้านซ่อมครับ คงจะลองโทรไปสอบถามช่างแขกครับ ไม่ไกลเท่าไร
ผมหาข้อมูลดูลำโพงรุ่นของผมจะมีปัญหาเรื่องขอบถึงขนาดมีขอบขายที่ebay เลย ก็ไม่รู้ว่ามันสามารถใช้ขอบ ตัวอื่นใส่ได้ไหม ถ้าใส่ได้ก็ดีเพราะว่าลำโพงระดับนี้คงไม่ต้องถึงกับใช้ของเดิมถ้าหายากและแพง
แต่ดอกทวิสเตอร์ไม่ดังทั้ง 2 ข้าง เลย ลำโพงไม่ดังนี่มันซ่อมได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนดอกสถานเดียว สภาพดอกยังดีแต่ไม่ดัง ผมลองเอามาต่อกับแอมป์1875 ไม่ดังครับ

ลองแกะnextwork มาดูใช้ c 3.3/15TWA มันหมายความว่าเท่าไรครับใช่เทียบเท่า uf หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:06:55 PM »

โอ๊ะ dynabass เห็นแล้วคิดถึง พ่อผมเคยซื้อมาทำขายไปหลายคู่เลย ทั้งติดในรถ และลงตู้ ส่วนใหญ่ก็ตัวกรวยเคฟล่าห์นี่ล่ะครับ แต่ตอนนี้ร้านที่นำเข้าเค้าเลิกไปแล้วมั้ง เห็นซอยย่อยๆเป็นพื้นที่ให้เช่าไปแล้ว

จำได้ว่าตัวที่พ่อผมเค้าทำไว้ฟังเอง ใช้ TW seas ตัวที่แผงหน้าใหญ่ๆ กับตูดยาวๆ แล้วก็ WF เป็น dynabass ตัวเหลือง 6" ส่วนพาสซีพนี่แกคำนวณเอง
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:27:11 PM »
8 นิ้วเบสน่าจะดีนะครับ jamo ผม6.5นิ้ว ยังมีเบสเลยครับ แล้วแพงไหมครับชื้อมาทั้งตู้เลยหรือครับ  ผมว่าวันหยุดจะไปหาร้านซ่อมครับ คงจะลองโทรไปสอบถามช่างแขกครับ ไม่ไกลเท่าไร
ผมหาข้อมูลดูลำโพงรุ่นของผมจะมีปัญหาเรื่องขอบถึงขนาดมีขอบขายที่ebay เลย ก็ไม่รู้ว่ามันสามารถใช้ขอบ ตัวอื่นใส่ได้ไหม ถ้าใส่ได้ก็ดีเพราะว่าลำโพงระดับนี้คงไม่ต้องถึงกับใช้ของเดิมถ้าหายากและแพง
แต่ดอกทวิสเตอร์ไม่ดังทั้ง 2 ข้าง เลย ลำโพงไม่ดังนี่มันซ่อมได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนดอกสถานเดียว สภาพดอกยังดีแต่ไม่ดัง ผมลองเอามาต่อกับแอมป์1875 ไม่ดังครับ

ลองแกะnextwork มาดูใช้ c 3.3/15TWA มันหมายความว่าเท่าไรครับใช่เทียบเท่า uf หรือไม่ครับ

ผมว่าเขาซ่อมได้หมดแหละครับ ลองโทรปรึกษาดูนะครับ เพื่อนผมติดใจยกเอา AR ไปซ่อมอีกคู่แล้ว

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:30:12 PM »

โอ๊ะ dynabass เห็นแล้วคิดถึง พ่อผมเคยซื้อมาทำขายไปหลายคู่เลย ทั้งติดในรถ และลงตู้ ส่วนใหญ่ก็ตัวกรวยเคฟล่าห์นี่ล่ะครับ แต่ตอนนี้ร้านที่นำเข้าเค้าเลิกไปแล้วมั้ง เห็นซอยย่อยๆเป็นพื้นที่ให้เช่าไปแล้ว

จำได้ว่าตัวที่พ่อผมเค้าทำไว้ฟังเอง ใช้ TW seas ตัวที่แผงหน้าใหญ่ๆ กับตูดยาวๆ แล้วก็ WF เป็น dynabass ตัวเหลือง 6" ส่วนพาสซีพนี่แกคำนวณเอง

คู่นี้ซื้อมาตอนปี 41 ครับ ตอนนี้ข้างที่ถ่ายรูปให้ดูวอยซ์ม้นเบียด ผมใช้ฟิล์มดัดไป 2 รอบแล้ว พอไม่ได้เปิด 2 อาทิตย์มันก็เป็นอีก

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:35:25 PM »
ลำโพงดีๆ ต้องตกถึงมือช่างที่เป็นงาน และ มีประสพการณ์พอ ถึงจะได้งานที่ออกมาดี  แต่ถ้าจะส่งใ้ห้ช่างทั่วไปซ่อมอย่าทำเลยครับ เสียของแน่นอน ที่สำคัญคุณเสียเงินฟรีแน่ๆ  ลำโพงดีๆจะเหลือแค่ชื่อ ลำโพง อินฟินิตี้รุ่นเก่าเสียงดีทุกตัว ครับ ลงทุนกับมันหน่อย ยิ่งถ้าได้ของเทียบเคียงของเิดิมด้วยแล้ว แจ่ม
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:41:01 PM »
ลำโพงดีๆ ต้องตกถึงมือช่างที่เป็นงาน และ มีประสพการณ์พอ ถึงจะได้งานที่ออกมาดี  แต่ถ้าจะส่งใ้ห้ช่างทั่วไปซ่อมอย่าทำเลยครับ เสียของแน่นอน ที่สำคัญคุณเสียเงินฟรีแน่ๆ  ลำโพงดีๆจะเหลือแค่ชื่อ ลำโพง อินฟินิตี้รุ่นเก่าเสียงดีทุกตัว ครับ ลงทุนกับมันหน่อย ยิ่งถ้าได้ของเทียบเคียงของเิดิมด้วยแล้ว แจ่ม
ถ้าพี่เล็กพูดเช่นนี้ผมก็ต้องซ่อมนะซิครับ  [smi_ley] จะเอาไปให้ช่างแขกดู หรือพี่เล็กพอจะมีคนที่แนะนำไหมครับ

ว่าแต่ว่าทวิสเตอร์ที่ไม่ดังนี่ซ่อมได้ใช่ไหมครับ ลองแล้วไม่ดัง แต่วูฟเฟอร์ดังปกติครับ

ถ้าทำดอกได้แล้วต่อไปก็ cross  แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:46:56 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:43:41 PM »

ผมว่าเขาซ่อมได้หมดแหละครับ ลองโทรปรึกษาดูนะครับ เพื่อนผมติดใจยกเอา AR ไปซ่อมอีกคู่แล้ว
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำจะยกไปให้เขาดูครับ พี่เล็กบอกว่ารุ่นเก่าเสียงดีแบบนี้ค่อยน่าลงทุนหน่อยครับถ้าซ่อมได้เพราะตัวตู้ ยังดีมากๆไม่มีรอยใดๆเลย  ยังไปไม่ถูกเหมือนกันครับไม่เคยไปเลยแถวลาดพร้าวสพานสอง

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:45:27 PM »
ลำโพงดีๆ ต้องตกถึงมือช่างที่เป็นงาน และ มีประสพการณ์พอ ถึงจะได้งานที่ออกมาดี  แต่ถ้าจะส่งใ้ห้ช่างทั่วไปซ่อมอย่าทำเลยครับ เสียของแน่นอน ที่สำคัญคุณเสียเงินฟรีแน่ๆ  ลำโพงดีๆจะเหลือแค่ชื่อ ลำโพง อินฟินิตี้รุ่นเก่าเสียงดีทุกตัว ครับ ลงทุนกับมันหน่อย ยิ่งถ้าได้ของเทียบเคียงของเิดิมด้วยแล้ว แจ่ม
ถ้าพี่เล็กพูดเช่นนี้ผมก็ต้องซ่อมนะซิครับ  [smi_ley] จะเอาไปให้ช่างแขกดู หรือพี่เล็กพอจะมีคนที่แนะนำไหมครับ

ว่าแต่ว่าทวิสเตอร์ที่ไม่ดังนี่ซ่อมได้ใช่ไหมครับ ลองแล้วไม่ดัง แต่วูฟเฟอร์ดังปกติครับ

ทวีตเตอร์ซ่อมได้ครับ แต่บางรุ่นต้องรออะไหล่นานหน่อย

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:49:44 PM »
อยู่ปากซอยลาดพร้าว 48 ครับ เชิงสะพานพอดี ผมไม่แน่ใจเรื่องที่จอดรถ ยังไงก็โทร.สอบถามอีกทีนะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:54:50 PM »
อยู่ปากซอยลาดพร้าว 48 ครับ เชิงสะพานพอดี ผมไม่แน่ใจเรื่องที่จอดรถ ยังไงก็โทร.สอบถามอีกทีนะครับ
ขอบคุณครับรู้ซอยก็พอไปได้แล้วครับ ไปรถเมล์ครับ laughhahaha บ่มีรถส่วนตัวครับ มีแต่มอไซค์ครับ แต่ไปไกลๆไม่ค่อยกล้าขี่ไปเดียวพวกจะเหยียบเอา
จะลองโทรไปสอบถามเรื่องการซ่อม+ราคาก่อนครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 10:06:05 PM »
ผมก็มีลำโพงเก่าๆ อีกสองคู่ครับ วัตต์ไม่สูง ขอบมันเป็นกระดาษไม่ใช้นานๆแข็งหมดแล้ว ว่าจะส่งไปซ่อมเหมือนกัน

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:03:15 AM »
อาการเดียวกันกับผมเลยครับ ขอบรุ่นนี้ ใช้ไปนานๆ จะยุ่ย และย่อยสลายไปเองครับ เคยสอบถามไปที่ตัวแทน Infinity ในไทย พวกบอก ขอบอย่างเดียว 4000 บาทต่อข้าง ผมงี้หนาวไปเลย  [tremor-raccoon]

สุดท้ายก็ไปหาขอบโฟมธรรมดามาใส่แทน แต่เสียงก็เพี้ยนไปอย่างที่พี่เล็กว่าแหละครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้จะทำยังไงกับลำโพงคู่นี้ดี ทิ้งไว้เป็น Surround ยังงั้นแหละครับ

อ้อ ลืมบอกไป ของผมเป็นรุ่น Reference 40 ครับ เป็น 3 ทาง ที่ว่าขอบละลายเนี่ย ละลายทั้ง Woofer และเสียงกลางเลยครับ แต่วอยซ์คอยล์ยังไม่ขาดนะครับ ดังครบทุกตัว ทั้งเบส กลาง แหลม  [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:32:54 AM »
อาการเดียวกันกับผมเลยครับ ขอบรุ่นนี้ ใช้ไปนานๆ จะยุ่ย และย่อยสลายไปเองครับ เคยสอบถามไปที่ตัวแทน Infinity ในไทย พวกบอก ขอบอย่างเดียว 4000 บาทต่อข้าง ผมงี้หนาวไปเลย  [tremor-raccoon]

สุดท้ายก็ไปหาขอบโฟมธรรมดามาใส่แทน แต่เสียงก็เพี้ยนไปอย่างที่พี่เล็กว่าแหละครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้จะทำยังไงกับลำโพงคู่นี้ดี ทิ้งไว้เป็น Surround ยังงั้นแหละครับ

อ้อ ลืมบอกไป ของผมเป็นรุ่น Reference 40 ครับ เป็น 3 ทาง ที่ว่าขอบละลายเนี่ย ละลายทั้ง Woofer และเสียงกลางเลยครับ แต่วอยซ์คอยล์ยังไม่ขาดนะครับ ดังครบทุกตัว ทั้งเบส กลาง แหลม  [thumbs-up-raccoon]

ถ้า4000 บาทต่อข้างคงไม่ซ่อมแล้วครับ ใช้โพมแบบธรรมดาใส่ได้ใช่ไหมครับ ส่วนเสียงจะเพี้ยนไปคงไม่เป็นไรเพราะผมเองก็ไม่เคยฟังเสียงเดิมๆของมันมาก่อนเลยครับ
แล้วแนวเสียงมันเป็นอย่างไรครับ ลำโพง Reference40 จะได้เทียบเคียงกับรุ่น30 น่าจะพอได้
ผมดูที ebay ขอบราคา700ต่อข้าง ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:38:36 AM »
มีสองทางเลือกครับ คือสั่งจากเมืองนอกจะถูกกว่าในบ้านเรา แต่ก็ต้องหาช่างดีติดตั้งให้ อย่างที่สอง ก็ที่บ้านหม้อ หาที่ความหนา ความนุ่ม และ ขนาดรู(ช่องอากาศในฟองน้ำ)ใกล้เคียงกับของเดิมมากที่สุด  มีอยู่ร้านนึงที่จะหาเทียบขอบลำโพงดีๆได้ เข้าซอยทิพวารีซอยแรกซ้ายมือ เข้าซอยไปประมาณยี่สิบเมตรมองด้านซ้ายมือจะเห็นร้านขายอุปกรณ์เกี่ยวกับตู้ ขาตั้ง ข้างในร้านจะมีช่างซ่อมลำโพงอยู่ด้วย (ถ้าให้คนตัวอ้วนๆใหญ่ๆทำคนนี้ฝีมือดี แต่หน้าตาไม่รับแขก)  ภายในร้านมีอุปกรณ์เกี่ยวกับชุดซ่อมต่างๆมากมายครับ  และ อุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องเสียงเยอะมาก
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:38:39 AM »
แนะว่า เก็บเงินไปเรื่อยๆ แล้วซ่อมให้ดีครับ ถ้าทำไปตามมีตามเกิด นอกจากของจะเสียแล้ว จะเสียของด้วยนะครับ ไม่ต้องรีบร้อนนี่ครับ ลำโพงก็ได้มาแล้ว  [unde_cided]

ถ้าชอบนุ่มๆ น้าอาจจะชอบมันก็ได้นะ เพราะเคยใช้รุ่นเก่ากว่านี้ ซีรีย์ ES ไม่ต้องรีบร้อนครับของอยู่ในบ้านแล้วเน๊อ  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:52:28 AM »
ผมโชคดีที่ได้ฟังเสียงเดิมๆ ด้วยครับ มาพลาดก็ตรงที่ซื้อขอบโฟมแบบที่ไม่ได้พิจารณาก่อนนี่แหละครับ  [phok] เสียงเพื้ยนแบบรับไม่ได้เลยครับ

ตอนนี้คงต้องหาแหล่งซ่อมใหม่ เพราะผลงานที่ซ่อมเองเนี่ย  [checks-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 09:56:53 AM »
           เห็น infinity เก่าๆแล้วเป็นแบบนี้ทั้งนั้นเลย เหมือนกันหมด เป็นเพราะบ้านเมืองเราอากาศร้อนรึปล่าว จึงทำให้ลำโพงขอบโฟมทั้งหลายเสื่อมสภาพเร็วกว่าที่ควร ผมเองไม่เคยใช้ครับขอบโฟม เพราะเหตุผลที่ว่ามาและเพราะเห็นดอกลำโพง infinity นี่ละครับเป็นตัวอย่าง เสียงนุ่มดีก็จริงแต่ไม่มีปัญญาเปลี่ยนลำโพงบ่อยๆ จึงใช้แค่ขอบยางอย่างเดียวเท่านั้น ได้อย่างเสียอย่างกระมัง แต่ขอบโฟมก็หาที่เปลี่ยนได้ไม่ยากครับคงต้องดูร้านที่ดีๆ น่าจะพอรับได้ถ้าไม่มีทางเลือกจริงๆ ... แต่ดอกเสียงแหลมถ้าจะซ่อมโดยการพันลวดใหม่โอกาสดีเหมือนเดิมคงยากมากแทบเป็นไปไม่ได้ ส่วนมากจะไม่มีใครเค้าซ่อมกันครับ ทิ้งอย่างเดียวเท่านั้น

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:03:05 AM »
ผมโทรไปสอบถามช่างแขก มีขอบหลายราคาครับ 200 400 600 800 ครับ ต่อข้างครับ
ส่วนทวิสเตอร์ก็ซ่อมได้ครับแต่ไม่ได้ถามราคาครับ ใช้เวลาประมาณ 2 วันครับ
รบกวนทุกท่านช่วยพิจารณาด้วยครับ ว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ ถ้าไม่ติดขัดประการใดผมคิดว่าพรุ่งนี้เช้าจะเอาไปทิ้งไว้ครับ

ใจผมคิดว่าจะเอาแบบราคาสูงสุดครับคือ 800 ต่อข้างครับ
ok นะครับช่างแขก

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:10:17 AM »
          เห็น infinity เก่าๆแล้วเป็นแบบนี้ทั้งนั้นเลย เหมือนกันหมด เป็นเพราะบ้านเมืองเราอากาศร้อนรึปล่าว จึงทำให้ลำโพงขอบโฟมทั้งหลายเสื่อมสภาพเร็วกว่าที่ควร ผมเองไม่เคยใช้ครับขอบโฟม เพราะเหตุผลที่ว่ามาและเพราะเห็นดอกลำโพง infinity นี่ละครับเป็นตัวอย่าง เสียงนุ่มดีก็จริงแต่ไม่มีปัญญาเปลี่ยนลำโพงบ่อยๆ จึงใช้แค่ขอบยางอย่างเดียวเท่านั้น ได้อย่างเสียอย่างกระมัง แต่ขอบโฟมก็หาที่เปลี่ยนได้ไม่ยากครับคงต้องดูร้านที่ดีๆ น่าจะพอรับได้ถ้าไม่มีทางเลือกจริงๆ ... แต่ดอกเสียงแหลมถ้าจะซ่อมโดยการพันลวดใหม่โอกาสดีเหมือนเดิมคงยากมากแทบเป็นไปไม่ได้ ส่วนมากจะไม่มีใครเค้าซ่อมกันครับ ทิ้งอย่างเดียวเท่านั้น
พอดีผมไปบ้านอาผมเมื่อวานครับ เห็นลำโพงวางอยู่ก็ไปดู อาผมบอกว่าไม่ได้ฟังแล้ว และบอกว่าดอกเป็นสภาพแบบในภาพครับ ที่ดอกเป็นแบบนี้เพราะเอาวางไว้บนชั้น3 ของบ้าน อากาศร้อน และไม่ได้ใช้งานมานานมากแล้ว อาผมไปอยู่อเมริกากว่า 10 ปี ก็ทิ้งวางไว้เฉยๆมันคงละลายเพราะอากาศร้อน
ผมเห็นตู้สภาพดีก็เลยขอมาครับ
ทวิสเตอร์ ไม่ดังผมลองเอามาต่อกับ 1875 ก็ไม่ดังครับ แต่สภาพดอกยังสมบูรณ์ครับ โพมไม่ละลาย ชื้อใหม่คงจะแพง และหารุ่นที่เข้ากันได้คงยาก ผมว่าจะลองซ่อมดูก่อนครับ คิดว่างานนี้คงไม่เกิน 3 พัน ถ้าได้เสียงออกมา ดีพอใช้ได้ผมก็ดีใจแล้วครับ ลงทุน 3พันได้ลำโพงเพิ่มอีกคู่ครับ จะได้ diy แอมป์ หรือปรีหลอดมาเล่นกับมันสักหน่อยครับ
ดูดอกวูฟเฟอร์มันใหญ่มันน่าจะออกโทนนุ่ม ถ้าใช่ก็โดนเลยผมชอบแนวนี้อยู่แล้วครับ

TWA อยู่บน C ใช่ค่าเทียบเท่า uf ใช่ไหมครับ C โพลีค่า 15uf ตัวเล็กๆพอจะมีหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ R&R

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:47:21 AM »
ผมโทรไปสอบถามช่างแขก มีขอบหลายราคาครับ 200 400 600 800 ครับ ต่อข้างครับ
ส่วนทวิสเตอร์ก็ซ่อมได้ครับแต่ไม่ได้ถามราคาครับ ใช้เวลาประมาณ 2 วันครับ
รบกวนทุกท่านช่วยพิจารณาด้วยครับ ว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ ถ้าไม่ติดขัดประการใดผมคิดว่าพรุ่งนี้เช้าจะเอาไปทิ้งไว้ครับ

ใจผมคิดว่าจะเอาแบบราคาสูงสุดครับคือ 800 ต่อข้างครับ
ok นะครับช่างแขก

ถ้าเทียบค่าซ่อมกับมูลค่าลำโพงผมว่าคุ้มครับ