ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน sweetheart (หวานใจ)  (อ่าน 83773 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ส่งการบ้าน sweetheart (หวานใจ)
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 02:38:23 AM »
เอาแบบเป็นกะบะได้ป่าวอ่ะ  เพราะยังไม่ได้ลงกล่องเลย   
ยังไม่รู้ว่าเครื่องนี้จะลงกล่องอะไรดี [confused-raccoon]
จะเป็นกะบะ หรือกระสือ ถ้าร้องเพลงได้ก่อน ถือว่าใช้ได้ครับ  clapping-1-2

อ่ะ  ของผมเป็นกะบะจริงๆนะ ทำเสร็จตั้งแต่เมื่อกลางวันแล้ว ไม่กล้าอวดสายตาชาวโลก  [in-love-raccoon]
พอมีของรางวัลยั่วใจเลยเอาซะหน่อย  พอปิดร้านก็เอามาเทสซะ 

คิดจะทำกล่องใสกับเค้ามั่ง แต่ไม่สำเร็จเพราะซีตัวใหญ่ยาวสูงขนาดนั้น ไม่รู้จะวางยังไงดี

หาหม้อได้แค่35-0-35 5แอมป์ , 45-0-45 0.2แอมป์     ไฟไม่พอก็ต้องพอแหละ หาได้แค่นี้
(เปิดเครื่องใหม่ๆก็วัดไฟได้50โวล์ต พอเพลงมาโวต์ลเหลือ49.5  พอเปิดอัดดังๆพาลลดเหลือ48.5โวล์ต  ถอดมิเตอร์เก็บดีกว่า)  laughhahaha

ไวโดยแท้... แบบนี้รับก่อนเป็นท่านแรกเลยครับ clapping-1-2
เดี๋ยวหาของก่อนเก็บไว้ไหนแล้วน้อ..

ออฟไลน์ wichai.jr

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
Re: ส่งการบ้าน sweetheart (หวานใจ)
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 02:48:41 AM »
 [clap hand2]   รวดเร็วจริงๆครับคุณพี่

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 03:27:19 AM »
มาแล้วครับ รางวัลของเสือปืนไว

ไม่มีอะไรมากครับ เป็นพวก R-C ที่น่าจะเหมาะกับการเพิ่ม stability ในวงจรอีกนิดนึง ก็มีของรุ่นเก่าบ้าง - ใหม่บ้างครับ แต่รับรองว่าไม่เก่าแต่ตัวแน่นอน  [smi_ley]

เอาไว้พ้นเบิร์นซักพักแล้วค่อยลองเปลี่ยนลองดูก็ได้ครับ จะได้เห็นความแตกต่าง (แต่ก็เบิร์นต่ออีกหน่อยน่ะครับ  fart-raccoon)

น้า niwat ถ่ายรูปมาลงเยอะๆ นะครับ ท่านอื่นรอดูแบบเยอะเลย...
ขอบคุณที่ร่วมสร้างสีสันครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 03:30:31 AM »
อ้อ.. C กระป่องด้านบน 330/20 เอาไว้ทดลองแทนในตำแหน่ง C NFB 220/35 น่ะครับ ว่าจะชอบเสียงรึเปล่า  [gr_in]

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 03:44:08 AM »
อ้อ.. มีเรื่องเล่าฝากนิดนึงครับ สำหรับแอมป์ตัวนี้
ผมมีลองของนิดหน่อย ตอนลองเปิดเพลงแบบกระสือ ซนโดยเอามือถือ GSM 2 Watt. ไปวางไว้แถวๆ กลางบอร์ด แล้วใช้อีกเบอร์นึงโทรเข้าไป ที่ได้ยิน มีแค่เสียง ตะ.. ตื๊ด.. ต..  ตื๊ด.. ตื้ดดดด ปะปนกับเพลงหน่อยนึง ไม่มีปัญหาเสียงแตกน่ากลัว ไม่เสียวออสซิลเลตมากนัก และทรานซิสเตอร์ยังสบายดีครับ

เพราะฉะนั้นกับหวานใจนี้ หายห่วง เพราะวงจรมี feedback ที่ตัดความถี่สูงไว้ด้วย กับวงจรกรองอินพุต ก็ปลอดภัยไร้กังวลได้  clapping-1-2

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 09:10:15 AM »

ขอบคุณครับ  [res]

ของผมไม่ได้จัดตามข้อแนะนำคุณSS 2ข้อ
อ้างถึง
4.ผมแนะนำให้ใส่ฟิวส์ขาดเร็ว 4A ที่ไฟ +/- ก่อนเข้าบอร์ดแอมป์ทั้งสองข้าง เวลาเครื่องมีปัญหา เช่นสายลำโพงช็อตแล้วแอมป์พัง ฟิวส์มันจะขาด ก่อนที่ไฟตรงจะออกไปทำลายลำโพง .... อันนี้ของจริงครับ
5.เล่นแอมป์ตัวนี้ ต้องเดินสายกราวด์ให้ดี ไม่เช่นนั้นจะมีเสียงกวนได้

ฟิวส์ผมใส่ตอนเทส แต่ตอนนี้ไม่ได้ใส่ เพราะยังหาขาฟิวส์4อันยังไม่ได้
เดินสายกราวน์ของผมสุดจะมั่ว(สายมันยั้วเยี้ยไปหมด) แถมไม่ได้ลงกราวน์แท่นด้วย  แต่ก็ไม่มีจี่ฮัมใดๆ

รอย้ายบ้านลงกล่องสวยๆก่อนนะครับ จะจัดให้ครบๆเลยครับ [thumbs-up-raccoon]
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 09:36:54 AM »
แบบนี้ไม่ทันแล้วของผมดูถ้าจะอีกยาว + สอบถามนิดครับตอนปรับกระแส idle จะต้องหมุน trimpot ไปทางใหนก่อนครับ ซ้ายหัน ขวาหัน หรือ ตรงกลาง แต่รอบเยอะกะตรงกลางไม่ถูก

ก็เอา  มิเตอร์วัดแล้วหมุนปรับค่าให้ได้ครึ่งนึงของ  ค่าทิมพอร์ตครับเสี่ย
----------
จริงด้วยๆ ลืมนึกถึง มิเตอร์ ไปเสียสนิทเลยขอบคุณมากครับๆ ครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 10:39:36 AM »
ปรับทริมพอร์ตไว้ตรงกลาง จ่ายไฟจะวัดค่าได้ประมาณ17mA  แล้วค่าจะค่อยๆเพิ่มขึ้น รอไปเรื่อยๆซัก5นาที ค่าจะได้ประมาณ20mA แล้วจะนิ่งๆแถวๆ20-21mA   
รอจน10นาทีตามน้าแว่นบอกค่อยปรับค่าให้ได้25mA เป็นอันเสร็จ     
ส่วนจะหมุนซ้ายหมุนขวาก็ลองหมุนดูได้ครับ ปรับทีละ1/8รอบ ค่าขึ้นลงไม่เยอะครับ ไม่เสียหายแน่นอน
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 11:35:07 AM »
อ้อ.. C กระป่องด้านบน 330/20 เอาไว้ทดลองแทนในตำแหน่ง C NFB 220/35 น่ะครับ ว่าจะชอบเสียงรึเปล่า  [gr_in]

ได้โอกาสถาม ไม่ทราบว่า C NFB ค่า 220 เราสามารถใช้ค่า uF น้อยสุด ถึงมากสุดได้ที่ค่าเท่าไรครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 03:49:54 PM »

ได้โอกาสถาม ไม่ทราบว่า C NFB ค่า 220 เราสามารถใช้ค่า uF น้อยสุด ถึงมากสุดได้ที่ค่าเท่าไรครับ  [unde_cided]
ก็ได้ตั้งแต่ 100-470uF ครับ (ค่าสัมพันธ์กับ C input 1uF R input 47k)
ถ้าใส่น้อย เบสมักจะบางลงและเบลอในช่วงล่างครับ
ถ้าใส่มาก ที่ต้องระวังคือ ถ้าแอมป์เรามี DC Offset ตอนเริ่มปนมาเยอะ มันจะใช้เวลาในการตัด DC Offset ออกนานขึ้น ซึ่งไม่ดีครับ ตอนเปิดจะเห็นกรวยลำโพงเด้งน่าตื่นเต้นนิดหน่อย [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 03:54:24 PM »

ก็ได้ตั้งแต่ 100-470uF ครับ (ค่าสัมพันธ์กับ C input 1uF R input 47k)
ถ้าใส่น้อย เบสมักจะบางลงและเบลอในช่วงล่างครับ
ถ้าใส่มาก ที่ต้องระวังคือ ถ้าแอมป์เรามี DC Offset ตอนเริ่มปนมาเยอะ มันจะใช้เวลาในการตัด DC Offset ออกนานขึ้น ซึ่งไม่ดีครับ ตอนเปิดจะเห็นกรวยลำโพงเด้งน่าตื่นเต้นนิดหน่อย [tremor-raccoon]

C NFB  ต้อง  Elna Cer.....  ดีไหมอาจารย์ [c--c]

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 04:13:48 PM »

C NFB  ต้อง  Elna Cer.....  ดีไหมอาจารย์ [c--c]
สูตรตามชอบครับ ตั้งแต่ Cer.. Sil.., KW KZ, ZL NX, FM ฯลฯ [smi_ley]

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 04:17:49 PM »
มาแล้วครับ รางวัลของเสือปืนไว

ไม่มีอะไรมากครับ เป็นพวก R-C ที่น่าจะเหมาะกับการเพิ่ม stability ในวงจรอีกนิดนึง ก็มีของรุ่นเก่าบ้าง - ใหม่บ้างครับ แต่รับรองว่าไม่เก่าแต่ตัวแน่นอน  [smi_ley]

เอาไว้พ้นเบิร์นซักพักแล้วค่อยลองเปลี่ยนลองดูก็ได้ครับ จะได้เห็นความแตกต่าง (แต่ก็เบิร์นต่ออีกหน่อยน่ะครับ  fart-raccoon)

น้า niwat ถ่ายรูปมาลงเยอะๆ นะครับ ท่านอื่นรอดูแบบเยอะเลย...
ขอบคุณที่ร่วมสร้างสีสันครับ  clapping-1-2

เดินทางแล้วครับ EI277425639TH  clapping-1-2

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 02:11:30 PM »
อุปกรณ์อัพเกรดได้รับแล้วครับ  ไวมากๆ     ขอบคุณนะครับ  [res]

แต่ขอเบิร์นของเดิมต่ออีกหน่อย เมื่อวานเปิดทั้งวัน วันนี้ก็เปิดทั้งวัน  เสียงดีทีเดียว [yes-raccoon]   

เพื่อนๆรีบปั่นกันออกมานะครับ  จะรู้ว่ามันสุดยอดจริงๆ  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 02:29:51 PM »

WHAT  !!!!   อารายกันนี่ เงียบไปแล้วรึครับ หวานใจ อย่าบอกน๊า ว่าดองเสร็จแว้ววอ่ะ   laughhahaha

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 03:01:34 PM »
แด๋วมาส่งต่อครับนั่งปั่นอยู่หาซิ้งไม่เจออีก1อันกำ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 04:40:52 PM »
ลงrเกือบหมดแล้วรอขาทองอีก2ตัวเล่นสีเยอะหน่อยครับงานนี้ [smi_ley]แด๋วไปทำต่อครับจะมาอัฟใหม่ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:14:48 PM »
ทำอันนี้อยู่ได้เทคนิคจากน้าแว่นมาให้ใช้ลิควิดเปเปอร์ป้ายแล้วใช้ใบมีดปาดออกเพื่อให้ตัวหนังสือชัดขึ้นพอดีที่บ้านไม่มีลิคควิด
แต่พระเจ้าจ๊อดยังไม่ได้ทำอะไรตัวหนังสือก็ชัดขึ้น [no-raccoon]โอ่แม่เจ้าซิลิโคลดันไปโดนก็เลยเอานิ้วเช็ดออกก็เลยมองเห็นตัวหนังสือไม่ถึงกับชัดแต่ก็รู้ว่าเบอร์อะไรครับ
เอามาเล่าให้ฟังเผื่อเป็นประโยชน์ครับ [roll]

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:16:23 PM »
แล้วก็เช็ดให้สะอาดก็ได้จั่งซี่ fart-raccoon fart-raccoon

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:21:49 PM »
แล้วก็ลงอุปกรณ์ต่อก็เป็นฉะนี้ [roll]เสร็จแล้วเสียงจะหวานหรือปะไม่รู้แต่ที่แน่นๆสีหนะหวานแน่นรับลอง [huhuhu]

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:26:21 PM »
อันเนี่ยเขาเรียกรูปคู่ fart-raccoon fart-raccoon

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:30:39 PM »
จ่อๆเผื่อใส่อะไรผิดได้มีคนทัก fart-raccoon

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:34:33 PM »
แล้วก็

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:37:08 PM »
         หวานใจ รวมมิตร  .... ถ้าใช้แผ่นยางซิลิโคน ไม่ต้องทาครีมหน้าเด้ง เอ๊ยย ไม่ต้องทาซิลิโคนครับเลอะปล่าวๆนะ ซิลิโคนจะไว้ใช้กับที่รองทรานซิสเตอร์แบบแผ่นใสๆ ที่เรียกว่าไมก้าครับ เพราะแบบนั้นนำความร้อนไม่ค่อยดีนัก ต้องใช้ครีมซิลิโคนช่วย  [confused-raccoon]

เพิ่มเติม... แต่ถ้าใช้กับทรานซิสเตอร์ หรือมอสเฟ็ต ถ้าร้อนมากๆๆ ขณะทำงาน การใช้ฉนวนแบบไมก้าจะทนกว่าครับ เช่นแอมป์กลางแจ้ง... แผ่นยางซิลิโคนจะเสื่อมเพราะความร้อนในช่วงเวลานึงเมื่อใช้ไปนานๆ แต่ถ้าร้อนไม่มากนัก แผ่นยางซิลิโคนก็สะดวกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2012, 07:51:31 PM โดย Ultratron »

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:41:31 PM »
        หวานใจ รวมมิตร  .... ถ้าใช้แผ่นยางซิลิโคน ไม่ต้องทาครีมหน้าเด้ง เอ๊ยย ไม่ต้องทาซิลิโคนครับเลอะปล่าวๆนะ ซิลิโคนจะไว้ใช้กับที่รองทรานซิสเตอร์แบบแผ่นใสๆ ที่เรียกว่าไมก้าครับ เพราะแบบนั้นนำความร้อนไม่ค่อยดีนัก ต้องใช้ครีมซิลิโคนช่วย  [confused-raccoon]
โอ่ความรู้ใหม่ขอบคุณครับชวนเพื่อนๆมาส่งการบ้านกันนะครับผมได้ความรู้จากคำแนะนำนี่แหละเป็นประโยชน์ครับ [res]

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 07:43:57 PM »
ต่ออีกหน่อยครับถ่ายไว้เยอะแต่หาชัดๆไม่ค่อยได้

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 08:07:23 PM »
ได้แค่นี้ครับ fart-raccoon fart-raccoon

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 08:36:43 PM »
สวยมากๆ เลยครับ ของผมไม่ได้ยก r ลอยขึ้น ( ลอยเฉพาะตัวที่น่าจะร้อน ) เลยดูไม่เหมือน ชาวหวาน ท่านอื่นเลย [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 09:04:13 PM »
เจ๋งครับพี่โม่  สอนผมทำบ้างซิครับ พี่โม่  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 09:17:47 PM »
สวยมากๆ เลยครับ ของผมไม่ได้ยก r ลอยขึ้น ( ลอยเฉพาะตัวที่น่าจะร้อน ) เลยดูไม่เหมือน ชาวหวาน ท่านอื่นเลย [c--c]
ยกสูงๆดีนะครับเวลาRใหม้จะได้ไม่โดนเบอร์ที่PCBเสียหายเวลาหาRมาเปลี่ยนจะได้รู้ว่าค่าเท่าไหร่ [laugh-raccoon]