ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังจะสังคยานาลำโพงฟิลิปส์ปี 2523 ครับ  (อ่าน 4890 ครั้ง)

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
ผมกำลังจะสังคยานาลำโพงฟิลิปส์ปี 2523 ครับ
« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 10:59:23 AM »
เช้านี้รื้อตู้ลำโพงที่ทำไว้ใช้ตั้งแต่เดือน พ.ค. 2523 (ก่อนจะเช้าทำงาน ณ ที่ทำงานปัจจุบันนี้)

ประกอบและใช้มันมาคู่กับแอมป์ SS OCL 40+40 Wrms ประมาณ 12 ปี แอมป์ก็พังไป 1ช้าง ตอนนั้นกำลังผ่อนบ้าน+รถ และลูกคนโตกำลังจะเข้า ป.1 แถมเมียกำลังตั้งท้องลูกอีกคน
ประจวบกับคุณพ่อผมก็ป่วยหนักและถึงแก่กรรมในปีนั้น(ถึงปีนี้ 20 ปีพอดี)

ไม่มีอารมณ์ซ่อมแซม ก็เลยเก็บแบบเก็บลืม จนปี 2537 ย้ายบ้านมาอยู่ปากเกร็ดก็ยังขนตามมาเก็บด้วย

ปี 2538 เมียไปซื้อ mini compo ของ aiwa มาฟัง จนปี 2550 ก็ยกแอมป์ OCL 40x2 พร้อม Tuner ในตัว ให้วัดสวนแก้วไป คงเหลือลำโพงไว้

woofer ของฟิลิปส์ AD12100 W8 (30Hz-1500Hz) กรวยกระดาษ ขอบยาง โดมปืดแม่เหล็กของเดิมทั้งคู่ร่วงเป็นชิ้นเล็ก ๆ หมดแล้ว ไปซื้อโดมที่บ้านหม้อมาปะกาวใส่แทน  
tweeter ของฟิลิปส์ AD0162 T8 (2kHz-22kHz)
midrange ของ pioneer  มันแย่มากแล้ว สมควรรื้อแม่เหล็กออกมาเล่น
ที่จริงสมัยนั้นอยากจะซื้อmidrange ของฟิลิปส์ด้วย แต่ตอนนั้นตังค์น้อยครับ เงินเดือน 2145 บาท แล้วยังต้องส่งตัวเองเรียนด้วย

พาสซีฟ 3 ทาง 2 order frequency cut off ที่ 500 Hz กับ 3500 Hz อันนี้ L พันเองด้วยลวด Symplex ของที่ทำงาน
ส่วน Cap. bipolar ของ Rubycon ธรรมดา ๆ ตามภาษา ข้าราขการครู เพิ่งบรรจุ ซี 2 ในขณะนั้น  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 11:31:49 AM โดย birdwhistle »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
Re: ผมกำลังจะสังคยานาลำโพงฟิลิปส์ปี 2523 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 11:15:56 AM »
มารอชมครับ

ออฟไลน์ birdwhistle

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: ผมกำลังจะสังคยานาลำโพงฟิลิปส์ปี 2523 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 11:26:38 AM »
ยังจำวันที่ไปซื้อลำโพงได้ครับ

โกดังขายอะไหล่ของฟิลิปส์สมัยนั้นอยู่ในซอยถนนเพชรบุรีตัดใหม่ ฝั่งตรงข้ามพันทิพย์ในปัจจุบัน หรือเมื่อก่อนเรียกว่า PX เดิม

ตอนนั้นกำลังจะออกจากงานที่ทำงานเดิมเพื่อมาบรรจุ ณ ที่ทำงานปัจจุบัน แอบจิ๊กเอาลวดของเขามาพัน L ไว้ก่อน แล้วจึงซื้อลำโพง

จำได้ว่า woofer ฟิลิปส์ตัวละเก้าร้อยกว่าบาท รวม 2 ตัว พันเก้าร้อยกว่า  
ส่วน tweeter ไปซื้อที่บ้านหม้อ เพราะเช็คดูแล้ว บ้านหม้อถูกกว่า

ตู้เดิมซื้อสำเร็จจากบ้านหม้อ คำนวณปริมาตรภายในจริง ๆ ได้เพียง 36 ลิตร

Woofer AD12100 W8 นี้เป็นกรวยกระดาษ ขอบยาง ตามสเป็คระบุให้ใส่ตู้ปิด 40-80 ลิตร

ไม่รู้ว่าจะคงทำเป็นตู้ปิดเหมือนเดิม หรือจะเป็น BassReflex  ครับ ขอความรู้ท่านสมากชิกด้วย
ผมห่างเหินเรื่องเครื่องเสียงไป 30 ปี ทำแต่งานใน field ของ Power Electronics และ Electronics control มาตลอด

คิดว่าเดือนหน้าหลังส่งคะแนนปลายภาคแล้ว จะลงมือทั้ง แอมป์หลอด และลำโพง

มีเพื่อนแนะนำให้ซื้อ full range ของ fostex fe126en มาใส่ตู้ BLH เพราะไม่ต้องวุ่นวายกับ พาสซีฟเน็ตเวร์ค

ตอนนี้สะสมอุปกรณ์ได้หลายชิ้นแล้ว เช่น EL34 12AT7  PTนั้นพันเสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้ใส่แกนเหล็กเพราะแกน 32 มม. ที่ทำงาน "หมด" (เหลือไม่พอความหนา)

ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงด้วยครับ