ผู้เขียน หัวข้อ: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ  (อ่าน 48273 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ
« เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 05:08:19 AM »

Infinity รุ่น Reference 30 ครับ

RODUCT SPECIFICATIONS
General
Frequency Response   47Hz - 25kHz (+/-2.5dB)
Crossover Frequency(ies)   3kHz
Sensitivity   90dB (2.8V/1 meter)
Nominal Impedance   6 ohms
Power Handling, RMS   15 -100 watts
Woofer   20.3cm IMG
Tweeter   2.5cm polycell

อายุลำโพง20 ปี มันเสื่อมหรือยังครับ แล้วจะหา C ค่าแบบเดิมๆได้ที่ไหนครับ
ส่วนใหญ่ถ้าได้ลำโพงเก่าๆกันมาจะเปลี่ยนกันหรือไม่ครับ หรือว่าปล่อยมันไปจนกว่ามันจะแสดงอาการออกมาครับ
ถ้าเปลี่ยนก็อยากได้ C แบบเดิมเพราะตัวมันไม่ใหญ่ครับไม่ล้นออกมาครับ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2012, 05:47:46 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
Re: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 05:58:55 AM »
ผมไม่รู้ครับแต่น่าจะมีคนให้เปลียนrก่อนซี [unde_cided]

Re: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 06:04:44 AM »
ผมไม่รู้ครับแต่น่าจะมีคนให้เปลียนrก่อนซี [unde_cided]
ขอบคุณมากครับ ผมถ้าเปลีียนก็คิดว่าจะหาค่าตรงๆเลยครับไม่อยากจะดัดแปลงอีกแล้วครับ ถ้าหาไม่ได้ก็ใช้ไปก่อนครับ

R 3 กับ7 ohm ถูกต้องนะครับ
ท่านใดพอจะมี electrolytic capacitor 15uf ไว้ในครอบครองบ้างครับ หรือตามค่าตามด้านบนทั้งหมดครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 06:59:17 AM »

เห็นน้าไปถามที่ htg2 เค้าว่าอย่างไรกันบ้างล่ะครับ เอามาสรุปซักน่อยก็ดีครับ... ความเห็นผม เอางี้ดีกว่าถ้าเป็นผม ผมจะเปลี่ยนเป็นแบบโพลี่โพไพรีนทั้งหมดเลยครับ ถ้าเกรงว่าตัวมันจะใหญ่ไป ก็เอามาแปะไว้ทางฝั่งข้างเดียวกับขดลวดครับ ถอดของเดิมทิ้งไปให้หมด ที่เค้าใช้แบบอิเลคทรอไลท์เพราะลดต้นทุนครับน้า ผมเอง 35 ไมโครห้อยรุ่งริ่งผมก็แปะไว้อย่างนั้น (ว่างมากๆค่อยทำ pcb ใหม่) ... เรื่องแค่นี้ไม่ต้องคิดมากเลยครับน้า 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 08:20:48 AM »

เห็นน้าไปถามที่ htg2 เค้าว่าอย่างไรกันบ้างล่ะครับ เอามาสรุปซักน่อยก็ดีครับ... ความเห็นผม เอางี้ดีกว่าถ้าเป็นผม ผมจะเปลี่ยนเป็นแบบโพลี่โพไพรีนทั้งหมดเลยครับ ถ้าเกรงว่าตัวมันจะใหญ่ไป ก็เอามาแปะไว้ทางฝั่งข้างเดียวกับขดลวดครับ ถอดของเดิมทิ้งไปให้หมด ที่เค้าใช้แบบอิเลคทรอไลท์เพราะลดต้นทุนครับน้า ผมเอง 35 ไมโครห้อยรุ่งริ่งผมก็แปะไว้อย่างนั้น (ว่างมากๆค่อยทำ pcb ใหม่) ... เรื่องแค่นี้ไม่ต้องคิดมากเลยครับน้า  
ครับพี่ผมก็เคยคิดว่าจะแปะด้านข้างครับ แต่ว่าเรื่องโพลี่มันกว้างมากพี่เรื่องแนวเสียงผมเคยปวดหัวกับเรื่องนี้มาครั้งแล้วครับที่เปลี่ยนใน psb b1 ครับ ตอนนี้ C ผมยังอยู่ครับค่า 3.3 ของClarity Cap สีแดงอยู่เลยครับแต่ใหญ่มากๆครับตัวนี้
ถ้าวัดกันจริงๆC แบบที่อยู่ในลำโพงปัจจุบัน กับ Bennicๆจะดีกว่าใช่ไหมครับ
พี่ผมไม่อยากจะลงทุนหลายๆครั้งเพื่อเปลี่ยน c ทดลองครับ ทุนมันจะจมไปเปล่าๆครับ ผมแค่อยากจะให้ใกล้เคียงไม่เพี้ยนไปกว่าเดิมจนฟังออกก็เพียงพอแล้วครับ
ผมถามมาหลายๆท่านคิดว่า C มันน่าจะเริ่มเสื่อมแล้วครับเกือบ20ปี ขนานสายลำโพงข้างในมันยังเปื่อยๆแล้วครับเหมือนจะละลายครับ

พี่แนะนำหน่อยซิครับว่าแบบฟิมล์ตัวไม่ใหญ่ราคาไม่แรงแนวเสียงกลางๆพอครับ ยี้ห้อไหนมีให้พิจารณาบ้างครับ
แปะไว้ข้างๆได้ครับพี่เพราะว่ามันอยู่ในลำโพงมันมองไม่เห็นอยู่แล้วครับ
Bennic ยี้ห้อนี้เสียงมันไปทางไหนครับ มันมีสีดำด้วยใช่ไหมครับ ผมจะไม่เน้นC ราคาแพงแล้วครับ ผมแค่ต้องการเปลี่ยนแทนตัวเก่าที่คิดว่าเสื่อมเท่านั้นครับไม่คิดจะเล่นแนวเสียงจาก C ครับลำโพงเขาเสียงผมว่าดีอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 08:56:52 AM »
C 15MFD 100V BP BENNIC แดง
C 3.3MFD 100V BP BENNIC แดง

C 3.30 MFD 100VDC PMT (MPT) BENNIC ดำ
C 15MFD 250VDC PMT (MPT) BENNIC ดำ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 09:35:29 AM »

Bennic ไม่เคยใช้อย่างจริงๆจังๆครับ แต่เคยฟังที่เค้าเอารุ่นสีดำ ไปใส่ตรง output ของปรีแอมป์ แล้วหาซี ค่าเล็กๆ แจ่มๆต่อคร่อมไปอีกตัวนึง เสียงก็ใช้ได้นะครับ ตัวสีแดงเป็นอย่างไรไม่รู้เลย ... แต่... เมื่อเปลี่ยนแล้ว น้าอย่าใจร้อนด่วนสรุปครับ ว่าทำไมเสียงมันเป็นแบบนี้... ต้องให้เวลามันทำตัวให้เข้าที่เข้าทางก่อนด้วยครับ แต่ว่า อันไหนต้องใช้เวลาเท่าใด ผมก็ตอบไม่ได้ครับไม่เท่ากัน อย่างไรเสียโพลี่โพไพรีนย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับสำหรับใช้ใน network ของลำโพงถึงจะเป็นแบบที่พอใช้ได้ก็เถอะ.. ความเห็นส่วนตัวผมมีเท่านี้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:24:54 AM »

Bennic ไม่เคยใช้อย่างจริงๆจังๆครับ แต่เคยฟังที่เค้าเอารุ่นสีดำ ไปใส่ตรง output ของปรีแอมป์ แล้วหาซี ค่าเล็กๆ แจ่มๆต่อคร่อมไปอีกตัวนึง เสียงก็ใช้ได้นะครับ ตัวสีแดงเป็นอย่างไรไม่รู้เลย ... แต่... เมื่อเปลี่ยนแล้ว น้าอย่าใจร้อนด่วนสรุปครับ ว่าทำไมเสียงมันเป็นแบบนี้... ต้องให้เวลามันทำตัวให้เข้าที่เข้าทางก่อนด้วยครับ แต่ว่า อันไหนต้องใช้เวลาเท่าใด ผมก็ตอบไม่ได้ครับไม่เท่ากัน อย่างไรเสียโพลี่โพไพรีนย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับสำหรับใช้ใน network ของลำโพงถึงจะเป็นแบบที่พอใช้ได้ก็เถอะ.. ความเห็นส่วนตัวผมมีเท่านี้ครับ
ขอบคุณครับพี่ผมไม่อยากจะทุ้มกับ C ในลำโพงอีกแล้วครับ ผมอยากจะเปลี่ยนให้เป็นของใหม่เท่านั้นครับ ไม่ได้หวังทางด้านเสียงครับ ไม่อยากจะบานปลายค่า C ครับ
ถ้าโพลีไพโพลีนมันดีกว่า ผมก็จะหาแบบธรรมดามาใช้ครับ ส่วน C ที่bicap ผมก็ยังมี silver mica 0.7 ตัวใหญ่ๆที่พี่เล็กชอบใส่ในลำโพงอยู่คู่ครับ ไม่ได้คาดหวังเรื่องเสียงจาก C ครับต้องการแค่ให้เป็นของใหม่เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:37:27 AM »
ผมว่าน่าจะถอด X over เดิมเก็บไว้ แล้วทำ X over ใหม่ ใส่แทน

ถ้าอยากกลับมาเป็นเดิม ๆ ก็เปลี่ยนกลับง่ายคับ  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:43:02 AM »
ผมว่าน่าจะถอด X over เดิมเก็บไว้ แล้วทำ X over ใหม่ ใส่แทน

ถ้าอยากกลับมาเป็นเดิม ๆ ก็เปลี่ยนกลับง่ายคับ  3-2-1-raccoon
คือผมมิได้มีเจตนาจะโมครับ จะเปลี่ยน C ที่คิดว่าน่าจะเสื่อมครับ 20 ปีแล้วครับ หรือไม่มันก็ต้องไม่เหมือนเดิมๆแล้วครับ
ก็เลยไม่อยากจะทำใหม่ครับต้องการแค่เปลี่ยนเท่านั้นครับ แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะเปลี่ยนอย่างไรครับ จะใช้ C อะไรเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:49:07 AM »
คือจากประสบการณ์เปลี่ยน c แพงๆ ในลำโพงวาฟเดล ผมว่ามันก็คุ้มตังนะครับ [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] เสียงมันดีกว่าเดิมเยอะนะในความคิดผมน่ะ fart-raccoon
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 10:59:21 AM »
เท่าที่ เบิ่งด้วยตา.... มันยังไม่ได้บวมไม่พัง ไม่ระเบิด.... แล้วน้าจะเปลี่ยนทำไมครับ!  [unde_cided]

ไม่ได้มีเจตนาโม แล้ว ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนทำไมครับ
ตอนแรกๆที่ได้มาบอก น้ำเสียงใช้ได้เลย แล้วน้าจะเปลี่ยนมันทำมัยครับ

ก็แค่อยากรู้ครับ ว่าจะเปลี่ยนทำมัย คันมือ หรือไม่รุ้จะทำอะไรแล้ว... แล้วถ้าเปลี่ยนไป เสียงไม่โดนใจ ก็ต้องเปลี่ยนกลับอีก เดี่ยวน้าก็ทำมันพังอีก...  ถ้าน้าคิดว่า C มัน 20ปีแล้วมันเสียงไม่เหมือนเดิม... ถามว่าน้าเคยฟังเสียงเดิมๆมันเมื่อ 20รึยังครับ จะได้จูนกลับไปแบบนั้นถูก
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:02:51 AM »
 [unde_cided] เดี่ยวถ้าคำตอบที่เว็ปนี้มันไม่มีใคร ยุให้น้าเปลี่ยน หรือไม่ตรงใจน้า น้าก็จะไปตั้งกระทู้ถามเว็ปอื่นอีก จนกว่าจะมีคนยุให้เปลี่ยนไปเลย...

แบบนี้ ผมว่า น้าไปตั้งกระทู้ ห้องซื้อขาย รับซื้อ R กับ C แล้วไปเปลี่ยนเองเลยดีกว่าครับ  [yes-raccoon] ไม่ต้องถามแล้ว เพราะใครบอกยังไง น้าก็จะเปลี่ยนมันอยุ่ดีผมว่า...

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:13:50 AM »
เท่าที่ เบิ่งด้วยตา.... มันยังไม่ได้บวมไม่พัง ไม่ระเบิด.... แล้วน้าจะเปลี่ยนทำไมครับ!  [unde_cided]

ไม่ได้มีเจตนาโม แล้ว ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนทำไมครับ
ตอนแรกๆที่ได้มาบอก น้ำเสียงใช้ได้เลย แล้วน้าจะเปลี่ยนมันทำมัยครับ

ก็แค่อยากรู้ครับ ว่าจะเปลี่ยนทำมัย คันมือ หรือไม่รุ้จะทำอะไรแล้ว... แล้วถ้าเปลี่ยนไป เสียงไม่โดนใจ ก็ต้องเปลี่ยนกลับอีก เดี่ยวน้าก็ทำมันพังอีก...  ถ้าน้าคิดว่า C มัน 20ปีแล้วมันเสียงไม่เหมือนเดิม... ถามว่าน้าเคยฟังเสียงเดิมๆมันเมื่อ 20รึยังครับ จะได้จูนกลับไปแบบนั้นถูก

[unde_cided] เดี่ยวถ้าคำตอบที่เว็ปนี้มันไม่มีใคร ยุให้น้าเปลี่ยน หรือไม่ตรงใจน้า น้าก็จะไปตั้งกระทู้ถามเว็ปอื่นอีก จนกว่าจะมีคนยุให้เปลี่ยนไปเลย...

แบบนี้ ผมว่า น้าไปตั้งกระทู้ ห้องซื้อขาย รับซื้อ R กับ C แล้วไปเปลี่ยนเองเลยดีกว่าครับ  [yes-raccoon] ไม่ต้องถามแล้ว เพราะใครบอกยังไง น้าก็จะเปลี่ยนมันอยุ่ดีผมว่า...

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:14:08 AM »

แบบนี้ ผมว่า น้าไปตั้งกระทู้ ห้องซื้อขาย รับซื้อ R กับ C แล้วไปเปลี่ยนเองเลยดีกว่าครับ  [yes-raccoon] ไม่ต้องถามแล้ว เพราะใครบอกยังไง น้าก็จะเปลี่ยนมันอยุ่ดีผมว่า...
ไม่ครบผมมีประสบกราณ์ในการโม psb b1 มาแล้วผมจะไม่เชื่อตามยุครับ ผมจะพิจารณาครับ
และเรื่อง C ผมอ่านๆดู อีเล็กโทไลท์มันมีอายุ มันจะเสื่อม แล้วนี่ก็ 20 ปีแล้วมันไม่เสื่อมหรือครับ ผมตั้งถามอีกเว็ปก็อยาจะรู้แนวคิดต่างๆครับ
ผมไม่เคยฟังหรอกครับลำโพงตัวนี้เมื่อ20ปีก่อนครับ ผมเพียงแต่คิดว่ามันมีอายุมากๆมันจะยังดีหรือ ผมถึงได้อยากจะหาแบบธรรมดาใกล้ๆเคียงมาเปลี่ยนไม่เน้นของแพงของดีๆผมไม่อยากจะจมกับค่าโมเปลี่ยนหลาย C เพื่อทดสอบแล้วครับ ต้องการเปลี่ยนแค่คิดว่าทดแทนของเก่าเท่านั้นครับ
และก็หวังเล็กๆน้อยๆตรงถ้าเปลี่ยนแล้วมันเป็นของใหม่ถ้ามันได้เสียงที่ดีขึ้นมาอีกนิด ก็ถือว่าโชดดีไปครับ เพราะว่า C 20ปี ไม่บวมมันไม่แห้งบ้างหรือครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่าอย่างไรนะครับ
แต่ผมว่านานนะครับ 20ปีครับ

ที่ผมถามคือว่า หลายๆท่านบอกว่า C แต่ละตัวเสียงไม่เหมือนกันและมีผลต่อเสียงเป็นอย่างมากถึงกับเปลี่ยน C R เพื่อเปลี่ยนแนวเสียง ผมถึงกลัวครับ ถึงได้มาถามเรื่อง C ผมต้องการ C ที่ใกล้เคียงแบบเดิมๆครับ และราคาไม่แพง และไม่ทำให้ลำโพงผมเสียงเพี้ยนไปครับ

แล้วพอเปลี่ยนแล้วผมจะจบเลยครบไม่ตกแต่งเรื่องเสียงจากลำโพงอีกเลยครับ ผมไปทำแอมป์ ปรี เพื่อเปลี่ยนแนวเสียงดีกว่าครับ ง่ายกว่าครับ อย่างที่คุณหน่มว่าครับถอดเข้าๆออกๆเล่น C R ในลำโพงเดียวก็พังอีกครับ ผมจะเปลี่ยนก็ที่เดียวจบเลยครับ ปิดใบรับประกันไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2012, 11:19:53 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:19:08 AM »
ลำโพงที่บ้านผม มันก็ 20-30 ปี มันก็ยังปรกติ เพราะพ่อผมทำงานที่ บ.มหาจักรที่นำ เข้า อินฟินิตี้น้ามากว่า 45ปีหละ ก็ก็หิ้วมาที่บ้านเรื่อยๆ มันก็ยังใช้งานได้อยุ่

อยากรู้ว่าสภาพมันยังโอเคมั้ย ก็ทำตามที่ น้าลำน้พ เว็ป HTG บอกครับ ถอด C มาวัดค่า ถ้าตรงก็ จบ.... ไม่ต้องเปลี่ยน ในเมื่อมิได้คิดจะโม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:22:18 AM »
ลำโพงที่บ้านผม มันก็ 20-30 ปี มันก็ยังปรกติ เพราะพ่อผมทำงานที่ บ.มหาจักรที่นำ เข้า อินฟินิตี้น้ามากว่า 45ปีหละ ก็ก็หิ้วมาที่บ้านเรื่อยๆ มันก็ยังใช้งานได้อยุ่

อยากรู้ว่าสภาพมันยังโอเคมั้ย ก็ทำตามที่ น้าลำน้พ เว็ป HTG บอกครับ ถอด C มาวัดค่า ถ้าตรงก็ จบ.... ไม่ต้องเปลี่ยน ในเมื่อมิได้คิดจะโม
OK ครับถ้าคุณหนุ่มว่าแบบนี้ผมก็เบาใจครับ ผมไม่รีบที่จะเปลี่ยนเลยครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไรครับ มิเตอร์ผมวัดไม่ได้ด้วยครับ ไม่มีโหมดวัด C ครับ จริงๆผมไม่อยากไปยุ่งกับมันเลยครับกลัวมันจะไม่เหมือนเดิมๆอีกครับ คือทำพังนั้นแหละครับ  laughhahaha ผมกลัวว่ามันเสื่อมครับถึงมีความคิดว่าอยากจะเปลี่ยนครับ มิได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นครับ ไม่ได้คิดจะตกแต่งเสียงลำโพงครับ เข็ดแล้วครับ

และที่คิดไว้อีกคือว่าถ้าพอเปลี่ยนC แล้วมันนิ่งเรียบร้อย ผมก็อาจจะขาย jamo ออกไปแล้ว+เงินไปหาชื้อ CD player หรือหาชื้ออย่างอื่นครับ จะได้ไม่ต้องมีหลายลำโพงครับ

ตอนนี้ผมคิดว่าฟังเพลงจากแผ่นมันนิ่งดีครับ ผมก็หาชื้อแผ่น clone ครับ แผ่นละ60 มาฟังครับ ไม่มีปัญญาชื้อแผ่นแท้ครับ แต่ผมฟังแล้วมันก็ดีครับ ถ้าได้ cd player แท้ๆไม่ต้องใช้ DVD+dac ผมว่ามันน่าจะแจ๋วกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2012, 11:29:43 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:27:56 AM »
เห็นด้วยกับคุณหนุ่มครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:28:30 AM »
ในเมื่อถูกใจกับเสียงแล้วก็ฟังมันจนกว่าเสียงจะฟีบ เพราะซี ระเบิดหละครับ เพราะเปลี่ยน C มั่นใจ ว่าแนวเสียงเปลี่ยนแน่ แม้จะหา แบบเดิม ค่าเดิมมาเปลี่ยน [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:36:50 AM »

ไม่ครบผมมีประสบกราณ์ในการโม psb b1 มาแล้วผมจะไม่เชื่อตามยุครับ ผมจะพิจารณาครับ
และเรื่อง C ผมอ่านๆดู อีเล็กโทไลท์มันมีอายุ มันจะเสื่อม แล้วนี่ก็ 20 ปีแล้วมันไม่เสื่อมหรือครับ ผมตั้งถามอีกเว็ปก็อยาจะรู้แนวคิดต่างๆครับ
ผมไม่เคยฟังหรอกครับลำโพงตัวนี้เมื่อ20ปีก่อนครับ ผมเพียงแต่คิดว่ามันมีอายุมากๆมันจะยังดีหรือ ผมถึงได้อยากจะหาแบบธรรมดาใกล้ๆเคียงมาเปลี่ยนไม่เน้นของแพงของดีๆผมไม่อยากจะจมกับค่าโมเปลี่ยนหลาย C เพื่อทดสอบแล้วครับ ต้องการเปลี่ยนแค่คิดว่าทดแทนของเก่าเท่านั้นครับ
และก็หวังเล็กๆน้อยๆตรงถ้าเปลี่ยนแล้วมันเป็นของใหม่ถ้ามันได้เสียงที่ดีขึ้นมาอีกนิด ก็ถือว่าโชดดีไปครับ เพราะว่า C 20ปี ไม่บวมมันไม่แห้งบ้างหรือครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่าอย่างไรนะครับ

คิดมากไปหรือเปล่าครับ สมัยก่อนผมก็เป็นแบบนี้  ผมอ่านหนังสือ อ่านบทความแล้วผมก็บ้าตาม บ้าจนจะเอาแผ่นปริ้นไปเคลือบทองคำ จะเปลี่ยน c อีเลคโตไล ที่มากับเครื่องออกทั้งหมด ผมบ้าจนไม่หลับไม่นอน บ้านั่งฟังดนตรีอะไรก็ไม่รู้ที่ตัวเองฟังไม่รู้เรื่อง  กลับมาสู่โลกของความจริงบ้างนะครับเดี๋ยวจะประสาทกินเสียก่อน ... [checks-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:40:40 AM »
ตรงดีครับ เพ่หนุ่ม  ชัวร์ครับ 99.999% ผมรับประกันว่ามีโอกาสไม่เหมือนเดิม หรือ อาจถึงพังเลย  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ small hall

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 11:41:06 AM »
ครับใช่เลยครับถ้าไม่อยากเปลี่ยน ก็วัดค่าครับเป็นวิธีที่ดีมากเลย ไม่มีมิเตอร์คงต้องวิ่งไปหาช่างวัดให้แล้วครับ ถ้าเป็นผมถ้าอยากเปลี่ยนเป็นแบบเดิมก็หาชนิดที่เหมือนกันมาเปลี่ยนครับ ผมไม่คิดเรื่องเสียงจะเปลี่ยนแปลงไปมากน้อยเพียงใดครับ ถ้าได้ดีกว่าก็จะดีครัรบเพราะทำให้สัญญาณเปล่งออกมาสู่ลำโพงเต็มที่ครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8641.0

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 12:03:39 PM »
c แบบเดิมคงหาไม่ได้ แต่ดูในเว็นนัฐพงษ์มีค่าเท่ากันเป็นอีเล็กเหมือนกันครับ
ดีที่สุดคือถอดออกไปให้ที่ร้านวัดให้ หรือไม่ก็ปล่อยมันไป

ก็ได้แต่หวังน้อยๆว่าถ้าเปลี่ยนเป็นของใหม่มันน่าจะดีกว่าของเก่า

ผมแปลกใจครับว่าราคาลำโพงก็แพงๆกันแต่ทำไมเขาจึงใส่ C แบบถูกๆมาให้ครับในเมื่อลำโพงก็แพงครับ มันต้องมีเหตุผลซิครับ

ออฟไลน์ Weng

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 12:03:43 PM »

คิดมากไปหรือเปล่าครับ สมัยก่อนผมก็เป็นแบบนี้  ผมอ่านหนังสือ อ่านบทความแล้วผมก็บ้าตาม บ้าจนจะเอาแผ่นปริ้นไปเคลือบทองคำ จะเปลี่ยน c อีเลคโตไล ที่มากับเครื่องออกทั้งหมด ผมบ้าจนไม่หลับไม่นอน บ้านั่งฟังดนตรีอะไรก็ไม่รู้ที่ตัวเองฟังไม่รู้เรื่อง  กลับมาสู่โลกของความจริงบ้างนะครับเดี๋ยวจะประสาทกินเสียก่อน ... [checks-raccoon]

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

+100 Like

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 12:12:22 PM »
c แบบเดิมคงหาไม่ได้ แต่ดูในเว็นนัฐพงษ์มีค่าเท่ากันเป็นอีเล็กเหมือนกันครับ
ดีที่สุดคือถอดออกไปให้ที่ร้านวัดให้ หรือไม่ก็ปล่อยมันไป

ก็ได้แต่หวังน้อยๆว่าถ้าเปลี่ยนเป็นของใหม่มันน่าจะดีกว่าของเก่า

ผมแปลกใจครับว่าราคาลำโพงก็แพงๆกันแต่ทำไมเขาจึงใส่ C แบบถูกๆมาให้ครับในเมื่อลำโพงก็แพงครับ มันต้องมีเหตุผลซิครับ

การทำพาสซีฟลำโพง ไม่เกี่ยวกันว่าจะต้องใช้ของ ถูก หรือ แพง ครับ แต่สำคัญที่มัน matching กันหรือเปล่า (mix & match) สามารถที่จะต่อเสียงได้กลมกลืนกันหรือเปล่า ความจริงคุณก็มีประสพการณ์แล้วนี่ว่าการที่เปลี่ยนของดีเข้าไปทั้งหมดก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป  สำคัญที่สุดคือคุณต้องรู้จักในสิ่งที่คุณทำให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ก่อนที่จะลงมือทำ  เพื่อให้เกิด ประสิทธิผลสูงสุด และ ลดความเสี่ยงที่เกิดความเสียหายได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 12:14:30 PM »
 [smi_ley] C / R ในลำโพง แม้นจะดูเป็นของถูกๆ กว่าที่เราๆท่านๆเล่นกัน นั้น เข้าใจว่าได้ผ่านการทดลอง และ ลองผิดลองถูก และคำนวนมาไม่ต่ำกว่า 2 ปี ถึงจะหยิบมาใส่ในลำโพงแล้วส่งขายครับ

วาฟเดล ไดม่อน 10.1 ออกห้าง 10700 บาท ตากุ๊ฟฟี่แกะดู ข้างในยัด เบนนิค มาตรึม ลำโพงเป็นหมื่น แต่ใส่ C ตัวไม่กี่บาท  [tremor-raccoon] แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราก็เลือกซื้อลำโพง เพราะเสียงไม่ใช่หรอครับ รึว่าน้าเลือกซื้อลำโพงเพราะ C  [unde_cided]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 12:21:33 PM »
[smi_ley] C / R ในลำโพง แม้นจะดูเป็นของถูกๆ กว่าที่เราๆท่านๆเล่นกัน นั้น เข้าใจว่าได้ผ่านการทดลอง และ ลองผิดลองถูก และคำนวนมาไม่ต่ำกว่า 2 ปี ถึงจะหยิบมาใส่ในลำโพงแล้วส่งขายครับ

วาฟเดล ไดม่อน 10.1 ออกห้าง 10700 บาท ตากุ๊ฟฟี่แกะดู ข้างในยัด เบนนิค มาตรึม ลำโพงเป็นหมื่น แต่ใส่ C ตัวไม่กี่บาท  [tremor-raccoon] แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราก็เลือกซื้อลำโพง เพราะเสียงไม่ใช่หรอครับ รึว่าน้าเลือกซื้อลำโพงเพราะ C  [unde_cided]
ไม่ใช่ครับคุณหนุ่มผมแค่สงสัยครับ ว่าทำไมจังเป็นเช่นนี้ครับ มิได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นเข้าใจผมบ้างครับ ถ้า เบนนิดมันเปลี่ยนแล้ว Ok ผมก็ใช้ครับ วาฟาเดลเสียงมันจะออกนุ่มๆ ถ้าเบนนิคออกเสียงแบบนั้นก็ok ครับ
ผมแค่คาดหวังว่าเปลี่ยนเป็นของใหม่แล้วมันน่าจะดีกว่าของ 20 ปีครับ
ผมจะได้ขาย jamo ออกไปบ้างครับ
ผมมิได้มีเจตนาใดๆเลยครับ ผมหาข้อมูลก็บอกว่าอีเล็กอายุ 10 ปีก็จะเสื่อม ผมจึงคิดครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 12:26:35 PM »

วาฟเดล ไดม่อน 10.1 ออกห้าง 10700 บาท ตากุ๊ฟฟี่แกะดู ข้างในยัด เบนนิค มาตรึม ลำโพงเป็นหมื่น แต่ใส่ C ตัวไม่กี่บาท  [tremor-raccoon] แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราก็เลือกซื้อลำโพง เพราะเสียงไม่ใช่หรอครับ รึว่าน้าเลือกซื้อลำโพงเพราะ C  [unde_cided]

[thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 01:12:38 PM »
ผมอ่านมาหลายกระทู้แล้วรวมถึงกระทู้ psb ผมชอบนะน้าๆในที่นี้มีอะไรให้หมดโดยเฉพาะพี่เล็กใจกว้างมากๆเห็นหลายกระทู้พี่เค้ายังให้ยกไปที่บ้านอาสาทำให้อีกต่างหาก ผมไม่ขอออกความเห็นในกระทู้ของน้าครับ แต่ถ้าต้องการแค่เครื่องมือวัดค่า C เครื่องผมวัดค่า L ได้ด้วยมาเอาที่ผมได้เห็นว่าอยู่ใกล้ๆกันหรืออยากลองเปลี่ยน C ก็พอมีให้เล่นครับแต่ห้ามถามผมนะว่าตัวไหนอย่างไร ผมยังเด็กหัดเดินอยู่ ผมชอบความเห็นน้าหนุ่มนะตรงดีไม่อ้อมค้อมให้เสียตังเพิ่ม
 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 01:15:42 PM »
             [confused-raccoon] นอกประเด็นน... เห็นภาพเน็ทเวิร์คแล้วนึกขึ้นได้เคยรื้อลำโพงแบรนด์ยุโรปราคาหมื่นต้นๆ เน็ทเวิร์คที่ใส่มาคือ L ตัวนึง C ตัวนึง และก็ไม่มีแผ่น pcb ใดๆทั้งสิ้น เอามาต่อกันเป็นกระจุกตรงขั้วลำโพงเข้าแบบนี้ล่ะครับ แล้วก็ใช้กาวหยอดๆให้มันติดกัน เค้าก็ขายได้ละ เห็นแล้วก็ขำๆ คนไทยเราทำลำโพงตรงเน็ทเวิร์คยังดูดีกว่าเลย แต่ขายสู้ไม่ได้อ่ะ