ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีหลอดมือใหม่ กับ หลอด E180F  (อ่าน 12578 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamezzss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
ปรีหลอดมือใหม่ กับ หลอด E180F
« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 02:20:29 PM »
เนื่องจากได้รับความกรุณา จากพี่ CreAte HoUse (พี่เล็ก) แจกหลอด E180F มาให้ 1 คู่ ระยะเวลาก็นานมากแล้ว เพิ่งได้เริ่มทำครับ  [phok] ก่อนเจาะแท่นรบกวนสอบถามด้วยครับ

รูปแบบที่คิดไว้ครับ

ไม่ทราบว่าผมสามารถ ต่อสาย Input/Output ตามภาพได้หรือไม่ครับ  เห็นมันอยู่ใกล้ๆกับหม้อแปลง เลยไม่มั่นใจ กำลังจะเจาะแท่นนะครับ [c--c]

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2011, 06:19:22 PM โดย jamezzss »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
 ผมว่าไม่มีปัญหานะครับ ปัญหาของหลอดนี้ก็คือการวาง ground มากกว่าครับ  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• Fight...!
ขอบคุณมากครับ ขอไปเจาะก่อน คืนนี้คงจะมาถามอีกครับ [res]

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
 อย่าวางหลอดใกล้ๆหม้อแปลงแล้วกันครับ จริงๆ ถ้าหลีกได้ก็จะดี หลอดเบอร์นี้เสียงดีครับยืนยัน
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ตำแหน่งการวางโวลุ่ม ผมดูแล้วมันยังขัดกับความรู้สึกในการใช้งานจริง เพราะไปอยู่ด้านหลังหลอด
ยิ่งถ้าไปวางบนชั้น จะทำใช้ใช้งานไม่สะดวก

เห็นควรออกแบบให้ใช้งานอย่างง่าย ๆ (Simply to Used) ลองพิจารณาอีกครั้งครับ 
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
เห็นด้วยกับน้าอัลครับ

• Fight...!
ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ เพิ่งเจาะ RCA เสร็จกำลังจะเจาะต่อ ดีที่แวะเข้ามาดูก่อน

แบบนี้ผมก็ย้ายสลับตำแหน่ง โวลลุ่มกับ หลอด คงจะสะดวกขึ้นสิน่ะครับ

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

ระหว่าง ผมเดินสายสัญญาณตามเส้นสีแดง คือจาก RCA ไปหลอด เข้าตรงกลางเลย กับ เดินแบบข้างๆตามเส้นสีเขียวแนะนำอย่างไหนดีครับ  แล้ว ตามรูปอุปกรณ์ที่ผมวาง มันจะแออัดไปไหมครับ

ขอบคุณครับ [res]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Fight...!

• Fight...!
เพิ่งเจาะแท่นเสร็จสดๆร้อนๆเลยครับ ด้วยสว่าน กับ จิกซอร์ ไม่รู้ข้างบ้านจะว่าอะไรไหม  [HAHAHA]

ขอไปอาบน้ำก่อนครับ ค่ำคืนนี้ตั้งใจจะต่อสายให้เสร็จ หวังว่าคงจะได้ยินเสียง ถ้าไม่ง่วงจนหลับไปเสียก่อนครับ Vo

• Fight...!
วงจรครับ  ต้องขอบคุณน้า wchatchai อย่างมากครับ ที่ช่วยออกแบบให้  [res]

• Fight...!
คืนนี้คงจะได้เท่านี้ก่อนครับ เพราะหันไปดู ลืมเจาะอะลูมิเนียมส่วนที่ต้องยึดกับแท่นไม้ เลยได้แค่เดินสายไฟกับ R สองตัวครับ พรุ่งนี้ก็ต้องเดินทางอีก จะได้ฟังไหมล่ะนี้ |:( |:(

สายไฟจุดไส้หลอด กับ R ที่ต่อจากโวลุ่ม ถ้าต้องเปลี่ยนตำแหน่งก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ  [c--c]

[gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ phaiportrait

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
เห็นรีบกลับบ้าน เพราะอย่างนี้นี่เอง  [clap hand2] [clap hand2]   [roll]

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
  รอฟังผลงานอยู่นะครับ....จะเสร็จก่อนไปชุมพรมั้ยเนี่ย    [roll]

• Fight...!
  รอฟังผลงานอยู่นะครับ....จะเสร็จก่อนไปชุมพรมั้ยเนี่ย    [roll]

น่าจะเสร็จไม่ทัน  น้าคอม อดฟังก่อนแน่เลย  [cry2]

เห็นรีบกลับบ้าน เพราะอย่างนี้นี่เอง  [clap hand2] [clap hand2]   [roll]
  เวลาเรียนเค้าตั้งใจแบบนี้มั้ยครับเนี่ย คุณ ไพพอเตท นึกถึงตอนพี่เรียนอยู่ในสวน หรือ ไม่ก็สนามบอลตลอด เรียนวิศวะ เอกกิจกรรม   [smi_ley]

• Fight...!
น้าคอม (lanazoo) คงจะอดฟังจริงๆแล้วครับ เพราะเสร็จไม่ทัน  [Rabb_cry]

เพิ่มเติมได้เท่านี้ครับ ต้องรีบเก็บของ รถล้อหมุนบ่ายโมง jump

เช่นเคย ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่าจุดไหนต้องปรับเปลี่ยน วันศุกร์หน้าคงได้กลับมาทำครับ  [res]

เวลาเรียนเค้าตั้งใจแบบนี้มั้ยครับเนี่ย คุณ ไพพอเตท นึกถึงตอนพี่เรียนอยู่ในสวน หรือ ไม่ก็สนามบอลตลอด เรียนวิศวะ เอกกิจกรรม   [smi_ley]

(^_^) (^_^)

เทคนิคการใช้สายประเภทนี้  หากเราต้องการให้สายหันไปในทิศทางใดเราก็จับก่อนจะถึงโค้งแล้วรีดสายไปทางนั้นครับ ไม่ต้องรีดแรงทำเบาๆพอ เพราะไม่งั้นตรงตำแหน่งที่จับจะคดไม่สวยครับ [smi_ley]

• Fight...!
เทคนิคการใช้สายประเภทนี้  หากเราต้องการให้สายหันไปในทิศทางใดเราก็จับก่อนจะถึงโค้งแล้วรีดสายไปทางนั้นครับ ไม่ต้องรีดแรงทำเบาๆพอ เพราะไม่งั้นตรงตำแหน่งที่จับจะคดไม่สวยครับ [smi_ley]

มันต้องมีสักวัน ที่จัดสายได้สวยๆแบบนี้  [HAHAHA]

ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ เดี๋ยวกลับมาค่อยมาแก้ในสายส่วนที่แก้ได้
ส่วนที่แก้ไม่ได้ ค่อยพัฒนากับโปรเจคหน้า  [cry2]

คำถามครับ  ???
ส่วนของ 0 ของหม้อแปลง ผมสามารถจับมารวมกันเป็นจุดเดียวได้เลยใช่ไหมครับแล้วก็พ่วงกราวน์ของปลั๊กด้วย เพราะจากรูปข้างบนที่ดู ก็จับเอามารวมกัน

ส่วนขา 1 3 8 ของหลอดE180F ในวรจรต่อถึงกันหมด ผมสามารถต่อ LED จาก ขาไหนก็ได้ใช่ไหมครับ 

[thank-you]

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
 [roll-eyes] กางมุ้งรอหละครับงานนี้....

"ส่วนของ 0 ของหม้อแปลง ผมสามารถจับมารวมกันเป็นจุดเดียวได้เลยใช่ไหมครับแล้วก็พ่วงกราวน์ของปลั๊กด้วย เพราะจากรูปข้างบนที่ดู ก็จับเอามารวมกัน" ตามนั้นเลยครับ มัดรวม ใส้หางปลา คีมบีบ หรือ หยอดตะกั่วให้แน่นหนาเลยครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ

มันต้องมีสักวัน ที่จัดสายได้สวยๆแบบนี้  [HAHAHA]

ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ เดี๋ยวกลับมาค่อยมาแก้ในสายส่วนที่แก้ได้
ส่วนที่แก้ไม่ได้ ค่อยพัฒนากับโปรเจคหน้า  [cry2]

คำถามครับ  ???
ส่วนของ 0 ของหม้อแปลง ผมสามารถจับมารวมกันเป็นจุดเดียวได้เลยใช่ไหมครับแล้วก็พ่วงกราวน์ของปลั๊กด้วย เพราะจากรูปข้างบนที่ดู ก็จับเอามารวมกัน

ส่วนขา 1 3 8 ของหลอดE180F ในวรจรต่อถึงกันหมด ผมสามารถต่อ LED จาก ขาไหนก็ได้ใช่ไหมครับ 

[thank-you]
ถ้าต่อถึงกันหมดแล้ว ต่อ LED ขาไหนก็ได้ครับ
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

• Fight...!
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ  [res] [res]

วันนี้รีบกลับบ้านมาทำ เดินสายต่างๆเสร็จแล้วก็เปิดลองกับ แอมป์ OTL 30 W
มีปัญหาตามนี้ครับ

ปัญหาแรก พอเปิดเสร็จ ฮัมกระจายเลยครับไม่มีแม่แต่เสียงเพลง ผมก็ลองไล่สายดู มั่นใจว่าถูก  แต่สงสัยตรง ขาของโช๊ค ที่เป็น 0-10 เลยต่อสลับดู  เปิดใหม่ มีเสียงเพลงแล้ว  yahoo1 yahoo1

แต่ยังฮัมกระจายเลยครับ คิดในใจไม่เป็นไรค่อยๆแก้  ลองวัดไฟตามขาต่างๆในวงจรข้างล่าง

ตรงที่ไฟออกจาก C 3  วัดได้ที่ 270  แต่ไฟที่ผ่าน R 15K ข้างหนึ่งวัดได้ 170 อีกข้างได้ 182 ครับ

ต่อมาปัญหาที่สอง ผมก็ลองทำการไล่สายดูใหม่ แล้วเปิดเครื่องอีกครั้ง คราวนี้แหละครับ ไม่รู้ผมไปแตะโดนอะไร LED ขาดไปข้างหนึ่ง [cry2]  เสียงเงียบไปเลยครับ 1 ข้าง อีกข้างก็ร้องเพลงแต่ฮัมเหมือนอาการแรก

วัดไฟใหม่ครับ  C 1 ได้ 300 V  
                 C 2 ได้ 300 V  
                 C 3 ได้ 290 V  

ไฟผ่าน R ค่า 15 Kครับ  ข้างที่เงียบไปและ LED ขาด วัดได้ 290 V  
อีกข้างที่เสียงดังแต่ฮัม วัดได้ 183 V

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ แต่ตอนนี้ว่าจะลองใหม่ LED ไม่มีเหลือ สงสัยต้องออกไปซื้อพรุ่งนี้แล้วครับ  [cry1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2011, 07:35:35 PM โดย jamezzss »

• Fight...!
รูปประกอบครับ  |:(

ขออภัยครับ กล้องที่มีตอนนี้ถ่ายได้ชัดแค่นี้ครับ  [res]

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
 [))] แค่นี้ก็ชัดแจ๋วแร้วคร๊าบ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
[))] แค่นี้ก็ชัดแจ๋วแร้วคร๊าบ

[))] ใช่แล้วครับดูรู้เรื่องก็พอแล้วเพราะเราเวป Diy ไม่ไช่เวปกล้อง  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2011, 07:46:27 PM โดย rung3152 »

ปลด R 2 K ที่ขนานกันอยู่ออกตัวนึงก็น่าจะลดไปประมาณ 10 V ถ้าจะลดอีกก็จับไปอนุกรมกัน ก็จะลดได้ประมาณ 40V ครับ

• Fight...!
ปลด R 2 K ที่ขนานกันอยู่ออกตัวนึงก็น่าจะลดไปประมาณ 10 V ถ้าจะลดอีกก็จับไปอนุกรมกัน ก็จะลดได้ประมาณ 40V ครับ

ขอบคุณครับ  แล้วที่ LED มันขาด เสียงมันเงียบไป 1 ข้าง น่าจะเกิดจากอะไรบ้างครับ

ส่วนที่ฮัมมากๆ มันเป็นเพราะผมไม่ได้ลงกราวน์แท่น มีส่วนด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
พยายามเข้านะครับ.... [dancing]   ดู ๆ แล้ว  เล่นหลอด ก็ ไม่ใช่หมูนะครับเนี่ย....ผมว่าน้องเจม เดินสายได้ดีกว่าผมซะอีก  คงไม่ใช่แค่ฮัมกระจาย  คงเป็นลำโพงกระจุย แน่เลย

ข้างที่ led ขาดน่ะไฟเกินใช่มั้ยครับ  พี่ว่าไม่ค่อย save ใช้ R ดีกว่ามั้งครับ ลองหา R สัก 180-200 Rใส่ตำแหน่งคาโทดดูครับ  พยายามปรับไฟแต่ละจุดให้ได้ใกล้เคียงกับวงจรมากที่สุดครับ