ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆทุกท่านที่เคยฟังเสียงหลอด EL34 2 คู่นี้ครับว่าให้แนวเสียงอย่างไร  (อ่าน 6707 ครั้ง)

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45

คู่แรกทรงผอม ของ national ข้างหลอดเขียนว่า made in germany

อีกคู่ทรงอ้วนๆครับ ของ electro tube made in usa

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
GE เสียงอวบกว่าครับ  [roll] แต่ทรงผอม วัยรุ่นกว่าเยอะ [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม 2012, 11:55:50 AM โดย numz »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เสียงตามรูปร่างหลอดครับ หากมีอยู่แล้วควรเก็บไว้ใช้ทั้งสองคู่ คนละแนว เอาไว้เปลี่ยนบรรยากาศเวลาฟังครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

เสียงตามรูปร่างหลอดครับ หากมีอยู่แล้วควรเก็บไว้ใช้ทั้งสองคู่ คนละแนว เอาไว้เปลี่ยนบรรยากาศเวลาฟังครับ
ขอบคุณครับพี่เล็ก แล้วหลอดที่จะนำมาเป็นหลอด drive ละครับหาเบอร์อะไรดีครับ ตอนนี้กำลังสะสมมวลสารครับ ถามพี่เล็กว่าแล้วใช้ output ขนาดกี่ K และวงจรไหนที่ทำไม่ยากมาก แล้ววงจรที่พี่เล็กทำแล้ว EF84-EL34 ให้เสียงแนวไหนครับ (ผมไม่เคยฟังเลยครับแอมป์หลอด แต่อยากจะทำEL34เป็นตัวแรกครับ)

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
  output ผมชอบใช้ 3K สำหรับหลอดเบอร์นี้ครับ  หลอด drive ใช้หลอด เล็กๆ พวกตระกูล 12XX ได้หมดแหละครับ เสียงดีทุกเบอร์ แน่ะนำก็วงจรที่คุณยอดทำนั่นแหละครับ เสียงดี ใช้ 12AT เป็น driver ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
ลอง drive ด้วย EF37A ดูครับ เผื่อพบอะไรที่แปลกใหม่  [yes-raccoon]
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

[yes-raccoon] อยากลองจุก ไปเล่น EF37A เลยครับ เป็นการเริ่มต้นของหัวจุกที่น่าสนใจ , หากเน้นสลับลองหลอดบ่อยๆก็ AT ครับ มีตั้งแต่หลอดยุ่น คู่ละ 4-500 ไปจน GEC A2900 คู่ละ 2-300us ครับ [gr_in]

A2900=12AT7 GEC UK 1950's - 1960's?: A2900=CV6091=12AT7 GEC GREAT BRITAIN (by M-O Valve) (A2900=Special Quality black plate 12AT7; good rich sounding audio tube, full midrange)

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ขาหลอดสกรปกอย่างนี้ เอาอะไรเช็ดทำความสะอาดครับ เอาทินเนอร์ได้ไหมครับ

กระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆ ค่อยๆลูกโล้ด

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 M150 ซักขวด แทใส่แก้ว เอาส่วนขาหลอดจุ่มโลดครับ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
M150 ซักขวด แทใส่แก้ว เอาส่วนขาหลอดจุ่มโลดครับ  [yes-raccoon]

กระทิงแดงได้มั้ย  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด

กระทิงแดงได้มั้ย  [unde_cided]
โค๊ก แป๊ปซี่ ก็ได้  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ตัวฐาน EL34 GE มันจะกรอบซะก่อนอะดิ... พวกนี้อะตัวทำไกดร์หัก!  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
งั้นก็เอาบัสโซแทนล่ะกัน  [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

แช่ไปหลายหลอดละไม่ได้นึกเลย แต่ยังไม่เคยหักนะ  [confused-raccoon]

แล้วอารัย ที่ว่าไม่ทำให้ไกด์หักล่ะครับพี่หนุ่ม ว่าจะลองเอาแอลกอฮอดู แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าได้ ไม่เคยอ่าครับ

ปรกติก็ ใช้ กระดาษทรายลูบๆ แล้วก็เอา Progold ลง  M150 แช่แต่พวก 9 ขา แช่จนบ้านเหม็นไปทั้งบ้านมันก็ไม่หาย แถมกระฉอกไปโดน Code ลบเสียราคาอีก

ลองดูหล่ะกันครับ บังบอกแช่แล้วไม่เคยมีปัญหา มันหาง่ายกว่า Progold แช่แล้วหายก็ดีไปครับ

แล้วอารัย ที่ว่าไม่ทำให้ไกด์หักล่ะครับพี่หนุ่ม ว่าจะลองเอาแอลกอฮอดู แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าได้ ไม่เคยอ่าครับ
แอลกอฮอ ไม่แน่ใจว่าจะไปละลาย กาวที่ยึดฐานหลอดหรือเปล่า  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ผมใช้ยางลบหมึก 2 หัว ส้ม-น้ำเงินของ Pelikan ยางลบคุณครู นั่นล่ะครับ ขัดๆให้สะอาดเบื้องต้น
แล้วเอาสว่านจิ๋ว(ที่ใช้เจาะปริ้นท์)ต่อก้านติดลูกสักหลาดปัดให้เงาอีกทีครับ แหล่มเลย  [yes-raccoon]
(อ้อ.. ตอนปัดอย่ากดน้ำหนักเยอะนะครับ เดี๋ยวฐานหลอดแก้วแตกล่ะยุ่งเลย)

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ชี้แนะครับ ถามพี่เล็กครับผม(อย่าเพิ่งรำคาญน้องล่ะ)กับลำโพงของผม WC6" EL34 SE ขับได้ไหมครับ ถ้าขับไม่ได้จะได้ไปเล็งๆ EL34 PP ครับ