ผู้เขียน หัวข้อ: 6DJ8 Preamp  (อ่าน 246117 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: 6DJ8 Preamp
« ตอบกลับ #660 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 05:54:07 AM »
ตอนเย็นกลับมาดูตูดแอมป์   [in-love-raccoon] ขออภัยครับผมลืมกลับขั่วลำโพง หลังจากเอาไปฟังกับ ETUDE2012 ก็มาเสียบปรีน้าอัลเลยทำให้เสียงที่ได้ผิดผลาดไป ขอไปเอาเบียร์ล้างหูก่อน   [laugh-raccoon]

ต้องกลับเฟส จะได้เสียงที่ถูกต้อง
ขุนณรงค์ หวังว่า C ของเสมาตะพุ่นหญ้าช้าง แห่งทุ่งดอนเมืองคงสำแดงแผลงฤทธิ์ขึ้นมา

[roll-eyes]
แบบนี้ต้องนำไปประหาร ทำให้เสมา ได้รับการเยาะเย้ย จาก ขุนณรงค์ ณ.เมืองทอง

« ตอบกลับ #661 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 05:57:47 AM »
อ่านแล้วอยากให้ฟังแอมพ์วัตต์น้อยๆๆ กับลำโพงเก่าๆๆที่บ้านผมจัง ....................... [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [unde_cided] [unde_cided]

ฟังแล้วต้องละเมอไปอีกนาน
 [smi_ley]

สงสัยจะยากนะครับ  แค่อยากให้มาลองฟัง ............ 6RA6 --- 2-3 วัตต์  กับ ITT C1-80 นะครับ ....

Epos ES14 กับ 6GF7 SE ให้พี่ชายไปฟังแล้ว ....... แลกกับเงินค่าขนมหลานๆๆๆ ...............5555

[roll] [roll] [roll] [roll]

แอบคิดไปคนเดียวถ้าอยากจะละเมอบ้างคงต้องฝันก่อนถึงจะละเมอได้ ดังนั้น ฝันก็ยังคงเป็นฝันจนวันนี้

ว่าแต่ ITT เถอะครับทราบว่าเมื่อก่อนนี้บริษัท ไออีซี อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด เป็นตัวแทนจำหน่าย จำไม่ได้แล้วว่าอยู่ด้านซ้ายหรือด้านขวาของกรมอุตุฯ (ปัจจุบันเป็นส่วนเบญจสิริ เรียกถูกหรือเปล่า) ได้เคยสัมผัสและเล่นมาในอดีต เครื่องจะแบน ๆ และยาวประมาณ 3 ฟุต เครื่องเสียงชนิดนี้เป็น 3 IN 1 ที่เล่นได้ทั้งแผ่นเสียง เทปคาสเสท และวิทยุ สามารถตั้งสถานีได้หลายสถานี (จำไม่ได้แล้วว่า 6 หรือ 9 สถานี) แต่เกินเอื้อมมาก ๆ สำหรับคนเงินเดือนน้อยเช่นผม ยี่ห้อนี้ยังคงเป็นที่ประทับใจของผม ทุกครั้ง

ส่วนผมไม่เกี่ยงว่าจะวัตต์น้อยหรือลำโพงเก่า ๆ หากให้เสียงที่ไพเราะถูกใจ สบายหูคนฟังแล้วจะมีอะไรที่ดีไปกว่านี้อีกล่ะครับ อาจถึงกับละเมอเลยไม่ใช่หรือครับ คุณ TOM ว่าไว้เช่นนั้น
หูกระทะอมมืออย่างผมคงต้องฝัน(กลางวัน)อีกต่อไปครับ

ที่ว่าละเมอ  คือ พี่อัลเค้าว่าเปรียบเทียบเปรียบเปรยละครับ ...............

ผมก็แค่อยากให้มาฟังดูเท่านั้นครับ ................ คืออ่านที่ คุณ น้าCleaning เค้าเล่าประมาณว่า มีลำโพง 2 แบบไว้ฟังเสียงนุ่ม กับเสียงแบบแหลมนิดๆๆ อะไรประมาณนั้นนะครับ ............... สำหรับผมมันคู่เดียวแบบดั้งเดิม ก็ฟังได้ทุกแบบตามแต่ลักษณะของเพลงที่เปิดนะครับ อาจจะไม่ได้ดีเด่นอะไรมากนะครับ  แต่ฟังแล้วมันได้อรรถรส แบบว่า เข้าไปรวมเป็นส่วนเดียวกับเพลงแต่ละลักษณะที่เราเปิดฟังได้ครับ ............

ไม่ว่าจะเป็น (ผมอาจจะเรียกกลุ่มเพลงและจัดไม่ถูกต้องนะครับ)

Jazz (Kenny G, GETZ/GILBERTO)
New age (HOROSHIMA , Andreas Vollenweider, Enigma, Horseman & Friends)
Relaxing Music (จำรัส  เศวตาภรณ์)
Guitar (Joe weed, ALR JORDAN)
Vocal (James Ingram, Jennifer Warnes, Amanda Mcbroom หรือ นักร้องจีนใน Greatest Basso)
เพลงไทยสากล  ลูกทุ่ง ..............
Opera ..The Movie go to Opera
Classical ....
The Premiere Collection - The best of Andrew LLoyd Webber ....
New Year's concert from Vienna Kathleen Battle Wiener Philharmoniker Herbert von Karajan

คือเห็นใจน้า Cleaning นะครับที่ดูเหมือนไม่ลงตัวเท่าไหร่ เลยต้องมีลำโพง 2 ชุด ... แอมพ์ SS หลายแบบ Source หลายลักษณะ ....

ผมแค่พยายามจะเล่าให้ฟังว่า แอมพ์ไม่ต้องวัตต์มาก ลำโพง เก่า ใหม่ ถูกแพง ก็ ไม่สำคัญครับ ..... เพียงขอให้จัดให้เขา(อุปกรณ์และสายพ่วงต่างๆ)รวมกันช่วยประสานเสียงให้ได้อย่างลงตัวและสอดคล้องกับลักษณะเพลงที่เราปรารถนา ที่เราชอบฟังนะครับ ...............

ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาของคนชอบฟังเพลง  แต่ประเด็นคือมันไม่ง่ายเลยที่จะจัดรวมกันให้ได้ลงตัวง่ายๆๆ ในแบบที่เราชอบฟังเพลงนะครับ ..(ขอเป็นแบบฟังเพลงนะครับ  ไม่ใช่ฟังเครื่อง ... คือเปิดฟังตั้งแต่เริ่มต้นจนจบแผ่น  แผ่นแล้ว แผ่นเล่านะครับ)..........

ประมาณนี้ละครับ . ก็เลยอยากให้มาลองฟัง เพื่อได้รับประสพการณ์ในอีกมุมอาจชอบหรือไม่อันนี้ไม่ลำคัญครับ 

และ คุณ P สังข์ สนใจ ก็แวะมาได้เช่นกันครับ .. ผมยินดีต้อนรับครับ  ชุดผมไม่ได้ดีอะไรมาก มีเสียงแตกพร่าบ้าง แต่ก็ฟังได้นานๆๆ ไม่เบื่อ ไม่เจ็บหู ไม่ล้าหู (ตอนนี้เจ็บหูเพราะเปิดดังเกินไปนะครับ)

ราคาแพงของสินค้าอาจจะไม่ได้ตอบโจทย์ให้เรานะครับ  ตราบใดที่เรายังไม่สามารถจัดให้เขาลงตัวและทำงาน(ประสานเสียงเพลง)ให้เราได้ ............

ป.ล.  ต้องกราบขออภัยพี่อัล เพราะพากระทู้ออกอ่าวมาไกลมากอีกแล้ว .................... [res]
มิใช่นะครับ พี่ กระผมมีลำโพง 2 ชุดเพราะว่าชุดที่สองได้รับมาฟรีๆครับเอามาซ่อมนิดหน่อยขอรับ แต่พอดีมันพอใช้ได้ก็เลยต้องใช้ต่อไปครับ แต่ก็หลงทางไปบ้างครับ มี marantz อยู่แล้วก็ดันไปทำ 3886 ซึ่งเป็นโซลิตเหมือนกันอีก แทนที่จะไปทางหลอดเพื่อจะได้มี 2 แบบมาขับลำโพง
ก็รอให้ได้มาครบทั้งหมด ก็จะเริ่มหาจุดลงตัว แล้วก็กำจัดส่วนที่เกินๆออกไปบ้างขอรับ
จะถูกจะแพงไม่สำคัญ การจัดให้ลงตัว และพอใจในสิ่งที่ตนมี ดีที่สุดครับ แต่ก็ทำยากที่พอใจในสิ่งที่ตนมีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2012, 06:02:08 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #662 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 12:57:48 PM »
อ่านแล้วอยากให้ฟังแอมพ์วัตต์น้อยๆๆ กับลำโพงเก่าๆๆที่บ้านผมจัง ....................... [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [unde_cided] [unde_cided]

ฟังแล้วต้องละเมอไปอีกนาน
 [smi_ley]

สงสัยจะยากนะครับ  แค่อยากให้มาลองฟัง ............ 6RA6 --- 2-3 วัตต์  กับ ITT C1-80 นะครับ ....

Epos ES14 กับ 6GF7 SE ให้พี่ชายไปฟังแล้ว ....... แลกกับเงินค่าขนมหลานๆๆๆ ...............5555

[roll] [roll] [roll] [roll]

แอบคิดไปคนเดียวถ้าอยากจะละเมอบ้างคงต้องฝันก่อนถึงจะละเมอได้ ดังนั้น ฝันก็ยังคงเป็นฝันจนวันนี้

ว่าแต่ ITT เถอะครับทราบว่าเมื่อก่อนนี้บริษัท ไออีซี อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด เป็นตัวแทนจำหน่าย จำไม่ได้แล้วว่าอยู่ด้านซ้ายหรือด้านขวาของกรมอุตุฯ (ปัจจุบันเป็นส่วนเบญจสิริ เรียกถูกหรือเปล่า) ได้เคยสัมผัสและเล่นมาในอดีต เครื่องจะแบน ๆ และยาวประมาณ 3 ฟุต เครื่องเสียงชนิดนี้เป็น 3 IN 1 ที่เล่นได้ทั้งแผ่นเสียง เทปคาสเสท และวิทยุ สามารถตั้งสถานีได้หลายสถานี (จำไม่ได้แล้วว่า 6 หรือ 9 สถานี) แต่เกินเอื้อมมาก ๆ สำหรับคนเงินเดือนน้อยเช่นผม ยี่ห้อนี้ยังคงเป็นที่ประทับใจของผม ทุกครั้ง

ส่วนผมไม่เกี่ยงว่าจะวัตต์น้อยหรือลำโพงเก่า ๆ หากให้เสียงที่ไพเราะถูกใจ สบายหูคนฟังแล้วจะมีอะไรที่ดีไปกว่านี้อีกล่ะครับ อาจถึงกับละเมอเลยไม่ใช่หรือครับ คุณ TOM ว่าไว้เช่นนั้น
หูกระทะอมมืออย่างผมคงต้องฝัน(กลางวัน)อีกต่อไปครับ

ที่ว่าละเมอ  คือ พี่อัลเค้าว่าเปรียบเทียบเปรียบเปรยละครับ ...............

ผมก็แค่อยากให้มาฟังดูเท่านั้นครับ ................ คืออ่านที่ คุณ น้าCleaning เค้าเล่าประมาณว่า มีลำโพง 2 แบบไว้ฟังเสียงนุ่ม กับเสียงแบบแหลมนิดๆๆ อะไรประมาณนั้นนะครับ ............... สำหรับผมมันคู่เดียวแบบดั้งเดิม ก็ฟังได้ทุกแบบตามแต่ลักษณะของเพลงที่เปิดนะครับ อาจจะไม่ได้ดีเด่นอะไรมากนะครับ  แต่ฟังแล้วมันได้อรรถรส แบบว่า เข้าไปรวมเป็นส่วนเดียวกับเพลงแต่ละลักษณะที่เราเปิดฟังได้ครับ ............

ไม่ว่าจะเป็น (ผมอาจจะเรียกกลุ่มเพลงและจัดไม่ถูกต้องนะครับ)

Jazz (Kenny G, GETZ/GILBERTO)
New age (HOROSHIMA , Andreas Vollenweider, Enigma, Horseman & Friends)
Relaxing Music (จำรัส  เศวตาภรณ์)
Guitar (Joe weed, ALR JORDAN)
Vocal (James Ingram, Jennifer Warnes, Amanda Mcbroom หรือ นักร้องจีนใน Greatest Basso)
เพลงไทยสากล  ลูกทุ่ง ..............
Opera ..The Movie go to Opera
Classical ....
The Premiere Collection - The best of Andrew LLoyd Webber ....
New Year's concert from Vienna Kathleen Battle Wiener Philharmoniker Herbert von Karajan

คือเห็นใจน้า Cleaning นะครับที่ดูเหมือนไม่ลงตัวเท่าไหร่ เลยต้องมีลำโพง 2 ชุด ... แอมพ์ SS หลายแบบ Source หลายลักษณะ ....

ผมแค่พยายามจะเล่าให้ฟังว่า แอมพ์ไม่ต้องวัตต์มาก ลำโพง เก่า ใหม่ ถูกแพง ก็ ไม่สำคัญครับ ..... เพียงขอให้จัดให้เขา(อุปกรณ์และสายพ่วงต่างๆ)รวมกันช่วยประสานเสียงให้ได้อย่างลงตัวและสอดคล้องกับลักษณะเพลงที่เราปรารถนา ที่เราชอบฟังนะครับ ...............

ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาของคนชอบฟังเพลง  แต่ประเด็นคือมันไม่ง่ายเลยที่จะจัดรวมกันให้ได้ลงตัวง่ายๆๆ ในแบบที่เราชอบฟังเพลงนะครับ ..(ขอเป็นแบบฟังเพลงนะครับ  ไม่ใช่ฟังเครื่อง ... คือเปิดฟังตั้งแต่เริ่มต้นจนจบแผ่น  แผ่นแล้ว แผ่นเล่านะครับ)..........

ประมาณนี้ละครับ . ก็เลยอยากให้มาลองฟัง เพื่อได้รับประสพการณ์ในอีกมุมอาจชอบหรือไม่อันนี้ไม่ลำคัญครับ  

และ คุณ P สังข์ สนใจ ก็แวะมาได้เช่นกันครับ .. ผมยินดีต้อนรับครับ  ชุดผมไม่ได้ดีอะไรมาก มีเสียงแตกพร่าบ้าง แต่ก็ฟังได้นานๆๆ ไม่เบื่อ ไม่เจ็บหู ไม่ล้าหู (ตอนนี้เจ็บหูเพราะเปิดดังเกินไปนะครับ)

ราคาแพงของสินค้าอาจจะไม่ได้ตอบโจทย์ให้เรานะครับ  ตราบใดที่เรายังไม่สามารถจัดให้เขาลงตัวและทำงาน(ประสานเสียงเพลง)ให้เราได้ ............

ป.ล.  ต้องกราบขออภัยพี่อัล เพราะพากระทู้ออกอ่าวมาไกลมากอีกแล้ว .................... [res]
สนับสนุน แนวคิดของ คุณอา ต้อม ครับ คือเราต้องหาขัอบกพร่องของชุดให้เจอเสียก่อน
ไล่ตั้งแต่ต้นทางผ่านสายต่างๆจนสุดท้ายคือลำโพง และการวางตำแหน่งของลำโพง
ทำชุดให้นิ่งเพียงแค่ลำโพงคู่เดียว ซึ่งจะหาข้อบกพร่องของชุดได้ง่ายกว่า และแก้ได้ถูกจุดได้ง่ายกว่า
แต่ถ้าจะวางลำโพงอีกคู่เพื่อแก้เบื่อหรือเปลี่ยนบรรยากาศการรับฟัง ก็ควรจะยกคู่เดิมออกก่อน

อุปกรณ์ร่วมที่ใชัก็ไม่จำเป็นต้องแพง แต่ต้องพอเหมาะพอดีกับชุดของเราและต้องเป็นสิ่งที่เราชอบในแนวเสียงด้วย
ผมว่าศิลป์การเล่นการฟังมันอยู่ทีตรงนี้มากกว่า การที่เราจะใช้แต่กำลังทรัพย์หรือใช้อุปกรณ์ร่วมที่เกินความจำเป็น
ซึ่งบางครั้งอาจจะเป็นตัวการที่ทำลายคุณภาพของเสียงก็เป็นได้่ [tremor-raccoon] [confused-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 01:43:20 PM »
ไม่รู้ว่าอ่านแล้วจะเข้าใจรึเปล่าน้อ .................5555 laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #664 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 10:24:53 PM »
ลงของเกือบครบแล้วครับ

ผิดพลาดตรงใหนแจ้งได้เลยนะครับ pre หลอดตัวแรก + ไฟสูงกลัวหน้าแหก

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #665 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:05:44 AM »

Ck สองตัวที่อยู่ข้างหลอด 6DJ8 นั้น ใส่ค่า 1000uf หรือปล่าว
ตรงนี้เคยบอกให้ทดลอง 220uf อย่าลืมที่ผมบอกไว้นะครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #666 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:25:07 AM »
Ck สองตัวที่อยู่ข้างหลอด 6DJ8 นั้น ใส่ค่า 1000uf หรือปล่าว
ตรงนี้เคยบอกให้ทดลอง 220uf อย่าลืมที่ผมบอกไว้นะครับ

-------------------------------------------------
รับทราบครับผม [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #667 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:37:30 AM »

-------------------------------------------------

แล้วตัวที่ใส่ไว้ค่าเท่าไรครับ

ของคุณ toon หลังจากที่ใส่ C อีก 2 ตัว น่าจะต่อไฟได้แล้วครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #668 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:14:32 AM »
อ่านสำนวนย้อนยุคแล้วขำดีครับ แสดงถึงความสนิทสนมกันของสมาชิกได้เป็นอย่างดีครับ เยี่ยมเลย  [clap hand2]

ของผมยังไม่ขยับเลย พอดีช่วงนี้งานยุ่งๆครับ ว่าแต่จะมีใครใจดีเป็นธุระจัดชุดอุปกรณ์ให้ใหมหนอ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #669 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 11:18:22 AM »

แล้วตัวที่ใส่ไว้ค่าเท่าไรครับ

ของคุณ toon หลังจากที่ใส่ C อีก 2 ตัว น่าจะต่อไฟได้แล้วครับ

---------------
เดิม 1000uf ครับตอนนี้เปลี่ยนเป็น 220uf แล้วครับ
รูปครับ c oil 1uf ที่เห็น ผมวัดค่า uf ได้ 3.7 กับ 3.3 เลยเอามาใส่ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2012, 11:40:25 AM โดย toon ชาวโลก »

« ตอบกลับ #670 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 02:39:42 PM »
แอบวางยาตัวเองไป 1 จุด diode ตรง jumper 3 ตัวครับ เล่นเอาซะงงเลย [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #671 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 02:47:38 PM »

ผิดพลาดตรงใหนแจ้งได้เลยนะครับ pre หลอดตัวแรก + ไฟสูงกลัวหน้าแหก
[bomb2]  [bomb4] laughhahaha [smi_ley]

« ตอบกลับ #672 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 03:29:53 PM »

[bomb2]  [bomb4] laughhahaha [smi_ley]

----------------
ขอบคุณในความเป็นห่วงครับน้า [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #673 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 04:42:05 PM »
แอบวางยาตัวเองไป 1 จุด diode ตรง jumper 3 ตัวครับ เล่นเอาซะงงเลย [in-love-raccoon]

แล้วตัวที่เห็นในภาพนี้สลับใหม่หรือยัง หากยังไม่ได้กลับหัวกลับหางก็รีบจัดการซะเลยครับ

« ตอบกลับ #674 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 06:45:46 PM »
แล้วตัวที่เห็นในภาพนี้สลับใหม่หรือยัง หากยังไม่ได้กลับหัวกลับหางก็รีบจัดการซะเลยครับ

-----------------------
รูปที่ลงทั้งหมดยังไม่ได้สลับครับ ตอนนี้จีดการเรียบร้อยแล้วครับ + กำลังพันหม้ออยู่ครับ

« ตอบกลับ #675 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 01:26:36 PM »
ในขณะที่ผมมัวไปสนุกกับ Preamp. 6SN7 : Alcohol MADDOG..
ผมยังไม่ละทิ้งแฟน 6DJ8 นะครับ เพราะกว่า 6SN7 จะคลอดคงจัดเป็นของขวัญรับปีใหม่ 2556
ยังอีกยาวนานกว่าจะถึงวันนั้น

ท่านใดทำเสร็จแล้ว มารายงานตัวบ้างนะ
ส่วนท่านใดทำแล้วมีปัญหาในการลงมือทำ กระทู้ถาม - ตอบ ปรีแอมป์ 6DJ8 รอต้อนรับทุกท่านอยู่ครับ

[bravo] [bravo]

« ตอบกลับ #676 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 08:36:04 PM »
มาคุยเรื่องหลอด 6DJ8 หน่อยนะ

ไม่บ่อยนัก ที่เราจะเห็นหลอดนี้ตีตราและระบุว่า Made in USSR
ผมเอามาเสียบกับปรี 6DJ8 รุ่นสองหลอด เพื่อฟังเทียบกับ ECC88 ของ Seimens
ขอบอกว่าเสียงไม่ธรรมดาเลยละครับ

ส่วนหลอดนี้

เสียงใส ๆ ปลายแหลมใช้ได้เลย

ท่านที่เล่นปรีหลอด 6DJ8 อย่าลืมชายตามองหลอดรัสเซียกันบ้างนะ
เพราะเสียงที่ได้นับว่าคุ้มค่าสุด ๆ ไม่ต้องไปจ่ายตังซื้อของแพงครับ
 [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #677 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 09:58:52 PM »
ผมลอง 6N6P-VI  6N1P-VI เสียงที่ได้หุหุ ต้องลองครับจ่ายสบายด้วย [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2012, 07:18:55 AM โดย toon ชาวโลก »

« ตอบกลับ #678 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 06:22:40 AM »
ผมลอง 6N6P-VI  6N1P-VI เสียงที่ได้หุหุ ต้องลองครับจ่ายสบายด้วย [yes-raccoon]

ส่วนผมก็ฟังจากหลอดคู่นี้

คิดว่า ECC88 Seimens คงได้นอนกล่องยาว... [in-love-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2012, 05:39:19 PM โดย Alcohol »

« ตอบกลับ #679 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 05:20:12 PM »
แทรกกระทู้พี่สมชายนิดนึงครับ

เห็นพี่สมชายทำPRE 6DJ8 ทำให้นึกถึง ปรีโมดูลัสวันขึ้นมา ไม่รู้มีพี่น้องท่านใดเคยทำบ้าง  [smi_ley]

โมดูลัสวัน คุ้นๆ ว่าเป็นแฝดผู้พี่ ME-2 FP-2 ใช้ไหมครับ  [smi_ley]
ถ้าใช่เดี๋ยวขอเวลาล้างใส้ก่อนครับ เพิ่งได้มาหมาดๆ อาการหนักอยู่เหมือนกัน

ผมตามค้นหาอยู่นานว่าน้าแว่นลงไว้ในกระทู้ไหน แล้วก็ตามจนเจอตัวนี้
เพราะว่ามันคือแรงบันดาลใจที่ทำให้เกิดปรีแอมป์ 6DJ8 หลอดเดียวที่เรากำลังเล่นกันอยู่ครับ
 [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #680 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 07:32:30 PM »

คิดว่า ECC88 Seimens คงได้นอนกล่องยาว... [in-love-raccoon]

ผมก็ชักจะชอบเสียงหลอดหมีขาวเหมือนกัน  [roll]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #681 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 07:35:01 PM »

ผมก็ชักจะชอบเสียงหลอดหมีขาวเหมือนกัน  [roll]

ก็น่าจะเป็นแบบนั้นนะครับ ... ใน Audio Research SP9 MkII ที่ผมเคยใช้  ก็ใช้หลอดรัสเซีย Screen ตัวหนังสือสีแดงๆๆ ...

ใน Pre amp + MM Phono ของ Audible Illusion Modulus 3A ... ก็แนะนำหลอดรัสเซียครับ ...........

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #682 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 07:42:56 PM »

ผมตามค้นหาอยู่นานว่าน้าแว่นลงไว้ในกระทู้ไหน แล้วก็ตามจนเจอตัวนี้
เพราะว่ามันคือแรงบันดาลใจที่ทำให้เกิดปรีแอมป์ 6DJ8 หลอดเดียวที่เรากำลังเล่นกันอยู่ครับ

ตัวนี้ ปัจจุบันผมยังประจำการอยู่ครับ ตั้งแต่อาบน้ำใหม่แล้ว หล่อการเดิมเยอะเลย [roll]

กระทู้ที่ผมลงไว้ที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7893.0

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #683 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 07:46:03 PM »

ตัวนี้ ปัจจุบันผมยังประจำการอยู่ครับ ตั้งแต่อาบน้ำใหม่แล้ว หล่อการเดิมเยอะเลย [roll]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7893.0

Pre ตัวนี้ออกแบบเองหรือเปล่าครับ  น้าแว่น Audiomania ..........

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 07:52:57 PM »

Pre ตัวนี้ออกแบบเองหรือเปล่าครับ  น้าแว่น Audiomania ..........

ผมไม่ได้ออกแบบครับ อันนี้ของร้านโมดิฟาย Modify โลโก้เดิมตั้งแต่ยังอยู่ซอยทิพย์วารีเลย เครื่องนี้ผมซื้อจากคลองถมครับ สภาพแรกอย่างที่เห็นเลย ซื้อมาก็ล้างทำความสะอาดและใช้งานอย่างเดียวครับ  [roll]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #685 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:00:25 PM »

ผมไม่ได้ออกแบบครับ อันนี้ของร้านโมดิฟาย Modify โลโก้เดิมตั้งแต่ยังอยู่ซอยทิพย์วารีเลย เครื่องนี้ผมซื้อจากคลองถมครับ สภาพแรกอย่างที่เห็นเลย ซื้อมาก็ล้างทำความสะอาดและใช้งานอย่างเดียวครับ  [roll]

ยังใช้งานอยู่แสดงว่าเสียงถูกใจ 

ใช้กับ  Gain Clone หรือเปล่าครับ .................

« ตอบกลับ #686 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:08:03 PM »
ผมว่าคงไม่ใช่เด็ดขาดเลยครับ ฟังกับเกนโคน ผมว่าสำหรับคุณแว่นไม่โดนแน่เลย เกนโคน อาจจะไม่มีในบ้านซะด้วยซิ

« ตอบกลับ #687 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:10:21 PM »
ฝีมือการบูรณะของน้าแว่น จัดอยู่ระดับขั้นเทพเลยทีเดียว

ผมไปฟังปรีตัวที่ทำกันนี้ เป็นของเพื่อนซึ่งได้ทำการปรับเล็ก ๆ น้อย ๆ ตามสไตล์นัก DIY ต้องบอกว่า
เสียงที่ได้ไม่น้อยหน้าปรนีปรีแอมป์ของแบรนด์เนมดัง

ผมคิดว่าจะทำการปรับ PCB ใหม่อีกสักครั้ง เพื่อให้ใส่อุปกรณ์ตัวโต ๆ ได้สะดวก
และคงจะมีการ Return อีกครั้ง

ขอรบกวนน้าแว่นช่วยดู Ck ว่้าของเดิม ๆ เขาใส่ค่าเท่าไร จะขอบคุณมากครับ
 [yehhhhh]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2012, 08:26:30 PM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #688 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:25:42 PM »
ฝีมือการบูรณะของน้าแว่น จัดอยู่ระดับขั้นเทพเลยทีเดียว

ผมไปฟังปรีตัวที่ทำกันนี้ เป็นของเพื่อนซึ่งได้ทำการปรับเล็ก ๆ น้อย ๆ ตามสไตล์นัก DIY ต้องบอกว่า
เสียงที่ได้ไม่น้อยหน้าปรนีแอมป์ของแบรนด์เนมดัง

ผมคิดว่าจะทำการปรับ PCB ใหม่อีกสักครั้ง เพื่อให้ใส่อุปกรณ์ตัวโต ๆ ได้สะดวก

ขอรบกวนน้าแว่นช่วยดู Ck ว่้าของเดิม ๆ เขาใส่ค่าเท่าไร จะขอบคุณมากครับ
 [yehhhhh]

ที่น่าสนใจคือ  C ที่เห็นส่วนใหญ่น่าจะเป็น C แบบที่ผมชอบเรียกว่า C Plastic .. แต่ที่เห็นน่าจะเป็นของ WIMA .............

« ตอบกลับ #689 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 08:28:33 PM »

เสียงที่ได้ไม่น้อยหน้าปรนีแอมป์ของแบรนด์เนมดัง

[yehhhhh]

ที่น่าสนใจคือ  C ที่เห็นส่วนใหญ่น่าจะเป็น C แบบที่ผมชอบเรียกว่า C Plastic .. แต่ที่เห็นน่าจะเป็นของ WIMA .............

สีแดงแรงฤทธิ์น่าจะใช่ครับ