ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องซื้ออะไรบ้างครับ  (อ่าน 13838 ครั้ง)

ออฟไลน์ Greenbull

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
ต้องซื้ออะไรบ้างครับ
« เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 05:39:05 PM »

สวัสดีครับ

ผมน้องใหม่+มือใหม่ซิงๆครับ จะทำampตัวแรกในชีวิต ยังไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย

ผมจะเข้ากทม. วันที่12 นี้ มีเวลาช่วง10.00-13.00นิ. จะไปเดินบ้านหม้อหน่อย

ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับที่จำเป็น หัวแร้ง.ฟลัก ตะกั่ว  มัลติมิเตอร์

ต้องซื้อแบบไหน ยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ ซื้อที่ร้านไหน เอาแบบธรรมดาๆก็พอครับ ไม่รู้จะไปรอดหรือเปล่า

รบกวนเเพื่อนๆพี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ปล.ถ้ามีแผนที่ด้วยก็จะดีครับ

ออฟไลน์ MAX

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
Re: ต้องซื้ออะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 05:59:15 PM »
ไปที่นัฐพงษ์ บ้านหม้อซิครับ มีครบทุกอย่างที่ต้องการ  [roll]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:24:41 PM »
ใช่ครับนัฐพงษ์บ้านหม้อ มีครบ แต่คุณต้องบอกก่อนว่าจะทำอะไรครับ แอมป์อะไร เพื่อนๆในนี้จะได้บอกถูกว่าจะต้องชื้ออะไรบ้างครับ
1875
3886
ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:29:14 PM »
ลืมบอกครับ. 45/2a3

หัวแร้ง/มัลติมิเตอร์เลือกแบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:29:41 PM »

สวัสดีครับ

ผมน้องใหม่+มือใหม่ซิงๆครับ จะทำampตัวแรกในชีวิต ยังไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย

ผมจะเข้ากทม. วันที่12 นี้ มีเวลาช่วง10.00-13.00นิ. จะไปเดินบ้านหม้อหน่อย

ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับที่จำเป็น หัวแร้ง.ฟลัก ตะกั่ว  มัลติมิเตอร์

ต้องซื้อแบบไหน ยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ ซื้อที่ร้านไหน เอาแบบธรรมดาๆก็พอครับ ไม่รู้จะไปรอดหรือเปล่า

รบกวนเเพื่อนๆพี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

วันที่12 นี้ มีเวลาช่วง10.00-13.00นิ. จะไปเดินบ้านหม้อหน่อย  
  ไปแล้วก็เดินเลี้ยวเข้าซอยทิพย์วารี  แล้วก็เลือกหนังฝรั่ง กับหนังญี่ปุ่น  มาสัก 2 - 3 แผ่น   เตรียมเอาไว้เวลานั่งบัดกรีดึก ๆ  แล้วเกิดงง่วง   จะได้มีของแก้ง่วง 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:33:14 PM »
เข้าไปที่ AVC ซิครับมีให้เลือกเพียบบบบบบบไม่ต้องเสียเงินซื้อ

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:34:24 PM »
อย่าลืมแวะร้าน remet นะครับ
(ของดีๆ มาจากร้านนี้แหละครับ   [c--c])

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:36:21 PM »
สวัสดีครับ ถ้ามือใหม่ไม่มีอะไรเลยลองอ่านดูก่อนนะครับ บอกงบเครื่องมือด้วยก็ดีนะครับประมาณเท่าไหร่ เครื่องมือมีหลายราคา ถูก  พอใช้  ดีมาก

http://www.semi-shop.com/knowledge/knowledge_detail.php?sk_id=5

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?PHPSESSID=c9b7a027c841fc53cf6e7c65f233ebbf&topic=15752.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:36:56 PM »
(ของดีๆ มาจากร้านนี้แหละครับ   [c--c])

ร้านนี้มีอะไรครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:37:22 PM »
ไปแล้วก็เดินเลี้ยวเข้าซอยทิพย์วารี  แล้วก็เลือกหนังฝรั่ง กับหนังญี่ปุ่น  มาสัก 2 - 3 แผ่น   เตรียมเอาไว้เวลานั่งบัดกรีดึก ๆ  แล้วเกิดงง่วง   จะได้มีของแก้ง่วง 3-2-1-raccoon[/font][/color][/size]

[clap hand2]
คุณตั้ม แนะนำดีมาก ครับ
ที่บ้านคงมีเป็นตั้งๆเลยไช่ป่าว [smi_ley]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:39:15 PM »
สวัสดีครับ ถ้ามือใหม่ไม่มีอะไรเลยลองอ่านดูก่อนนะครับ บอกงบเครื่องมือด้วยก็ดีนะครับประมาณเท่าไหร่ เครื่องมือมีหลายราคา ถูก  พอใช้  ดีมาก

http://www.semi-shop.com/knowledge/knowledge_detail.php?sk_id=5

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?PHPSESSID=c9b7a027c841fc53cf6e7c65f233ebbf&topic=15752.0

ขอบคุณครับ เยี่ยมเลย clapping-1-2

เอาแบบพอใช้ได้ ก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2012, 06:58:09 PM โดย Greenbull »

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:40:32 PM »

ร้านนี้มีอะไรครับ [confused-raccoon]

มีทุกอย่างที่ซื้อ-ขาย ในเวป DIY ทั้งหมด มาจากร้านนี้แหละครับ
ไปแล้วจะร้องอ๋อ!

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:40:56 PM »
ไปที่นี้ น่าจะได้ครบนะครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:51:49 PM »

สวัสดีครับ

ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับที่จำเป็น หัวแร้ง.ฟลัก ตะกั่ว  มัลติมิเตอร์

วันที่12 นี้ มีเวลาช่วง10.00-13.00นิ. จะไปเดินบ้านหม้อหน่อย  
  ไปแล้วก็เดินเลี้ยวเข้าซอยทิพย์วารี  แล้วก็เลือกหนังฝรั่ง กับหนังญี่ปุ่น  มาสัก 2 - 3 แผ่น   เตรียมเอาไว้เวลานั่งบัดกรีดึก ๆ  แล้วเกิดงง่วง   จะได้มีของแก้ง่วง 3-2-1-raccoon
โหลดบิทดูดีกว่ามีทุกแบบ [smi_ley]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:55:33 PM »
นัฐพงษ์นี่ต้องไปอยู่แล้วครับ

ว่าแต่ร้าน remet นี่อยู่ตรงไหนครับ

• Fight...!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:57:02 PM »
 บ้านหม้อพลาซาร์2  ใน ซอยทิพย์วารีย์ ครับ จะอยู่ใกล้ๆกับร้าน PPN

• Fight...!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 06:58:54 PM »
บ้านหม้อพลาซาร์2  ใน ซอยทิพย์วารีย์ ครับ จะอยู่ใกล้ๆกับร้าน PPN

ใช่หรือป่าว ไม่แน่ใจ หรือมันร้านอะไรแล้วนะครับที่อยู่ใกล้ๆ กับ PPN ผมเริ่มสับสน [phok]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 07:10:08 PM »

สวัสดีครับ

ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับที่จำเป็น หัวแร้ง.ฟลัก ตะกั่ว  มัลติมิเตอร์

ถ้าจะเริ่ม diy ผมว่า หัวแร้งซื้อดีๆไปเถอะครับ ลงทุนทีเดียวบางคนใช้ได้เป็น 10 ปี ของดีๆ จ่าย 4-600 ครั้งเดียว ผมเคยซื้อ yugo ปลอม รึไม่ปลอมเนี่ยละ 150  แต่ อาทิตย์นึงต้องไปซื้อ 2รอบ [phok]

มิเตอร์ ถ้าพวกเดียวกับผม ดูมิเตอร์เข็มไม่เป็น ก็ จิ้มแบบ digital มาเลย victor ตัวเล็กๆ 300 บาทได้ หรือ sanwa ก็ 1xxx มั้ง มีให้เลือกเยอะ

ซื้อของลงทุนไปเถอะ ของดีๆหน่อยมันไม่พังง่าย แถมพังก็ยังมีประกันครับ  ยิ่งเห็นว่ามาไกล จะซื้อของเสี่ยงๆ ไปทำไม [confused-raccoon]

ทั้งหัวแร้ง และ มิเตอร์ ไปร้านโชคชัยเลย ริมคลองหลอด ถามคนแถวนั้นก็ได้ครับ มันอยู่ ฝั่งเดียวกับ npe....  พูดถึง npe ที่ดูดตะกั่วเค้าใช้ได้เลยนะ อันที่เป็นนวมๆ อิอิ แต่อย่าไปซื้อ คีม prokits เลย แพงโคตรรรรรร ถ้าขยั่นเดิน เดินไปซื้อคลองถมเลยถูกก่าเยอะพวกคีม
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ prayadtj

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 07:18:48 PM »

สวัสดีครับ

ไปแล้วก็เดินเลี้ยวเข้าซอยทิพย์วารี  แล้วก็เลือกหนังฝรั่ง กับหนังญี่ปุ่น  มาสัก 2 - 3 แผ่น   เตรียมเอาไว้เวลานั่งบัดกรีดึก ๆ  แล้วเกิดงง่วง   จะได้มีของแก้ง่วง 3-2-1-raccoon
[roll] laughhahaha [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 07:19:11 PM »
น้าหนุ่ม. หัวแร้งที่ว่า400-600 ยี่ห้ออะไร แบบไหนครับ มิเตอร์ด้วย ขอดูรูปได้มั๊ยครับ กลัวต้องกลับไปซื้อสองรอบ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 08:04:57 PM »
น้าหนุ่ม. หัวแร้งที่ว่า400-600 ยี่ห้ออะไร แบบไหนครับ มิเตอร์ด้วย ขอดูรูปได้มั๊ยครับ กลัวต้องกลับไปซื้อสองรอบ

หัวแร้ง มีคนเคยตั้งกระทู้ใว้แล้วครับ ลองหาๆดูครับผ้ม  ส่วน มิเตอร์ เดี่ยวเจอรูปจะเอามาแปะให้ครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 08:11:06 PM »

หัวแร้ง มีคนเคยตั้งกระทู้ใว้แล้วครับ ลองหาๆดูครับผ้ม  ส่วน มิเตอร์ เดี่ยวเจอรูปจะเอามาแปะให้ครับ

เจอแร้วครับ  หัวแร้ง

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=6093.0

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 08:24:19 PM »
ผมเองก็ตั้งใจจะซ้ือเครื่องเป่าลมร้อนละคับ
ไม่ไหเวลาจะถอดโวลุ่ม หรือซ็อกเก็ตทำไม่ได้ซักที
เห็นราคามัน 1200 - 1500 สำหรับใช้งานทั่วไป

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 08:32:11 PM »
ผมเองก็ตั้งใจจะซ้ือเครื่องเป่าลมร้อนละคับ
ไม่ไหเวลาจะถอดโวลุ่ม หรือซ็อกเก็ตทำไม่ได้ซักที
เห็นราคามัน 1200 - 1500 สำหรับใช้งานทั่วไป
มัน ขนาดถึงกับต้องใช้เครื่องเป่าลมร้อนเลยเหรอครับ
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 09:53:38 PM »
นั้นสิครับก็คิดๆ อยู่ ใน 1 ปีจะมีโอกาสได้ใช้เครื่องเป่าจริงๆ ก็คงแค่ 3-4ครั้ง [in-love-raccoon]

ปล คล้ายๆกับผมซื้อชุดบ๊อกถอดน๊อตของ kingtony มา 2พันกว่าบาท เพิ่งเอาไปใช้เปลี่ยนหัวเทียนรถแค่ครั้งเดียว  laughhahaha

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 10:38:56 PM »

ที่วางหัวแร้ง  ก็จำเป็นนะ  หาดูได้ที่แผนกซุปเปอร์ นัฐพงษ์ เดินเข้าไปเกือบสุดอยู่มุมซ้าย มีเป็นร้อยอันพอได้ที่วางหัวแร้งก็เลือกหาท่อหดมาติดบ้านไว้ซักสาม สี่ขนาด แล้วค่อยหันกลับหลัง มาดูไขควง เลือกเอาขนาดและราคาตามใจเรา แล้วเลี้ยวขวาไปนิดนึงก็จะเห็นตะกั่วบัดกรีมากมายหลายขนาด หลายยี่ห้อ หลายราคา ครับ เอาแบบใช้งานทั่วไปครับ >> ทำรายการไปด้วยก็ดีครับ เผื่อว่าจะหลงลืมบางอย่างไป พอกลับมาถึงบ้าน... อ้าว !!! ทำไมตูไม่ซื้อไอ้นั่นมาด้วยฟะ แล้วทีนี้จะทำไง จำเป็นต้องใช้ซะด้วย 

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 10:47:20 PM »
แปลงทองเหลืองอันเล็ก ๆ แบบมีด้ามจับเอาไว้ทำความสะอาดหัวแร้งครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 10:51:15 PM »

ที่วางหัวแร้ง  ก็จำเป็นนะ  หาดูได้ที่แผนกซุปเปอร์ นัฐพงษ์ เดินเข้าไปเกือบสุดอยู่มุมซ้าย มีเป็นร้อยอันพอได้ที่วางหัวแร้งก็เลือกหาท่อหดมาติดบ้านไว้ซักสาม สี่ขนาด แล้วค่อยหันกลับหลัง มาดูไขควง เลือกเอาขนาดและราคาตามใจเรา แล้วเลี้ยวขวาไปนิดนึงก็จะเห็นตะกั่วบัดกรีมากมายหลายขนาด หลายยี่ห้อ หลายราคา ครับ เอาแบบใช้งานทั่วไปครับ >> ทำรายการไปด้วยก็ดีครับ เผื่อว่าจะหลงลืมบางอย่างไป พอกลับมาถึงบ้าน... อ้าว !!! ทำไมตูไม่ซื้อคุณนั่นมาด้วยฟะ แล้วทีนี้จะทำไง จำเป็นต้องใช้ซะด้วย  
แปลงทองเหลืองอันเล็ก ๆ แบบมีด้ามจับเอาไว้ทำความสะอาดหัวแร้งครับ

ขอบคุณครับ ใครมีอะไรช่วยเสริมได้นะขอรับ [entreat-raccoon]

เอ่อ...ท่อหดเอาไว้ทำอะไรครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 11:13:19 PM »
ท่อหดเอาไว้หุ้มกันช๊อต ทั้งที่ขาอุปกรณ์ หรือตรงที่การเชื่อมต่อครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 11:14:35 PM »
           " ท่อหด " เหรอออ เอาไว้ทำให้มันหดไงครับ หุ หุ  เวลาเราต่อสายไฟแล้วเกรงว่าจะไปช๊อตกับจุดอื่นครับ เราก็ตัดขนาดสั้นๆพอเหมาะ ใส่ปลายสายแล้วเลื่อนให้พ้นความร้อนไว้ก่อน บัดกรีเสร็จก็เลื่อนท่ดหดมาปิดไว้ แล้วใช้ความร้อนทำให้มันหดตัวลงหุ้มรอยต่อให้มิดชิด เช่น ไล้ด้วยปลายหัวแร้ง หรือ ไฟแช็คถ้าจำเป็นเพราะเราไม่มีที่เป่าลมร้อน