ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องเปิ่นๆของผมมาเล่า  (อ่าน 17079 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: มีเรื่องเปิ่นๆของผมมาเล่า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:51:25 PM »
รู้สึกชื่นใจที่ตัวเองหูไม่ถึง  [yes-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:53:31 PM »
เก็บข้อมูล  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:05:48 PM »
อีกแผ่นหนึ่ง ที่ผมเคยเอามาจับผิดชุดเครื่องเสียง
ได้แก่แผ่นของ Kitaro ไว้ให้ผมค้นเจออัลบั้ม CD แผ่นนี้ก่อนจะเอารูปมาลง
เก็บไว้ดีมาก หาไม่เจอ

เพราะเขาบันทึกเสียงคล้ายกับเสียงอาวุธลับของนินจา ไม่รู้ว่าเขาใช้อะไรบรรเลง
เสียงจะร่อนจากด้านหลังลำโพง แล้วบินข้ามศีรษะเราไปด้านหลังผู้นั่งฟังไกลริบ

ต้องเผลอเหลียวหลังไปมองตามเสียงนั้นเลย

หากท่านใดมีอัลบั้มนี้อยู่ ช่วยเอารูปมาลงไว้ก่อนก็ดี เพราะผมยังไม่มีเวลารื้อกล่อง CD เลยครับ

อยากลองฟังจังเลยครับ คุณอา [heart_shell]

ผมไม่แน่ใจว่าอยู่ในอัลบั้ม Silk Road 2 หรือ Essential Kitaro นี่แหล่ะ
ไว้ค้นเจอเมื่อไรจะเอามาคุยด้วยครับ

นึกว่าแผ่นนี้เสียอีก Kitaro ไก่ย่าง มีอยู่แผ่นหนึ่ง
<a href="http://www.youtube.com/v/eCHexPbDhDU?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/eCHexPbDhDU?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:05:59 PM »
ไม่กล้าหยิบแผ่นมาเปิดฟัง กลัวไม่มีนก [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:37:49 PM »
ไม่กล้าหยิบแผ่นมาเปิดฟัง กลัวไม่มีนก [tremor-raccoon]

เหยกุยังมีเลย  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] ลองไปฟังแผ่นมั่นคงดิ มีเสียงหมาลำโพงซ้าย และเสียงไก่ลำโพงขวา  ฮาแทบตายหูฟังราคา 3-40000 มันบอกไม่ได้ยิน  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:45:01 PM »
อะไรหว่านั่น  [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:54:46 PM »
แผ่นของใบชาด้วย [roll-eyes]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:06:59 AM »

[smi_ley] ไม่รุ้จัก CD ผูกหางช้างหร๋าาา  laughhahaha

ธรรมดาซะที่ไหน....  บันทึกดีแต่เพลง...... ฟังไม่รุ้เรื่องเลย  [phok]

ออฟไลน์ prayadtj

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 02:39:10 AM »
แนวนั้นคงไม่เหมาะกับผม ผมแก่แล้วแต่ถ้าแนวนี้ยังพอได้ [yes-raccoon]ชอบมาก
<a href="http://www.youtube.com/v/OxowWo_XV_c?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/OxowWo_XV_c?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0&quot;</a>
   [smi_ley]  อย่างมันส์อ่ะน้า เสียงร้องนำเหมือน ตาเจมส์ ของdreamtheater เลย

โอ้ มีคนชอบ dreamtheater เหมือนกันเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 02:47:20 AM »

[smi_ley] ไม่รุ้จัก CD ผูกหางช้างหร๋าาา  laughhahaha

ธรรมดาซะที่ไหน....  บันทึกดีแต่เพลง...... ฟังไม่รุ้เรื่องเลย  [phok]

ชอบแก๊งค์ U30+1 จิงๆ
แต่ของเค้าเพราะน๊ะตะเอง ถึงจะเป็น อาหมวยร้องจีน
เอาเพลงนี้ไปฟังแทนหาเพลงแรกที่มีนกร้องไม่เจอเลย
<a href="http://www.youtube.com/v/lKqNVp6C8-s?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/lKqNVp6C8-s?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 02:57:39 AM »
สวัสดีครับคุณ prayadtj
ผมว่าในนี้มีคนชอบ progressive rock อย่าง dreamtheater อยู่หลายท่าน
อย่างเช่น น้องปาย onepiece01 ก็ชอบแนวนี้ yahoo1
แต่ทำไปทำมากลับไปเซ็ทเครื่องเป็นแนวหวานซะงั้น [surprise]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 07:22:30 AM »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำแผ่น CD และมาร่วมพูดคุยแชร์กันครับ

Pink floyd The wall ฟังตั้งแต่วัยรุ่นแล้วครับ ตอนนั้นมีเงินซื้อเทปของ CBS แพงมากครับ และเป็นอัลบัมที่ฟังบ่อยที่สุดน่าจะเป็นหลายๆร้อยรอบครัย อิ อิ

Progressive rock อย่าง Dream theater ก็ฟังครับ Linkin park ก็ฟังครับ แต่เดี๋ยวนี้ก็มาหนักแจ๊สกับเพลงร้องนุ่มๆตามอายุครับ

คงต้องไปหาแผ่น ตามที่พี่ๆน้องๆแนะนำมาลองฟังเพิ่มเติมอีกครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 07:23:56 AM »
พยายามฟังแล้วครับ ต้องเปิดค่อนข้างดัง เจ้านกตัวขวาก็ได้ยินแล้วครับ พี่ณรงค์สุดยอดเลย  [thumbs-up-raccoon]

และได้ยินนกร้องอยู่ท้ายๆเพลงอีก ต้องตั้งใจฟังและต้องเปิดดังหน่อย

เลยสนุกกันใหญ่ให้พรรคพวกผมที่มีแผ่นนี้ ตามหานกกันใหญ่ บ้างคนก็เจอบางคนก็ยังไม่เจอครับ ก็คงค่อยๆฝึกฟังเพลงกันไป

ใครมีอัลบัมไหนที่อัดมาดีๆแล้ว ใว้ทดสอบระบบเราได้ ก็ช่วยๆแนะนำด้วยนะครับ

นกตัวที่ร้องตอนจบ เขาบันทึกเสียงได้ชัดเจน ฟังได้ง่าย เพราะเราผ่านที่ฟังยาก ๆ ตอนต้นมาแล้ว
หากฟังเสียงนกร้องกับแผ่นนี้ ต้องแอมป์หลอด EL34-SE จะชัดเจนมาก
รออีกนิดนึง จะส่งมาให้เอามาจับผิดเสียงนกตัวนี้

แต่ผมมีข้อกังขานิดนึงว่า เสียงนกที่ออกลำโพงขวานั้นเหมือนกับว่านกกำลังบิน
เพราะตำแหน่งเสียงร้องของนกสองครั้ง มีระยะห่างต่างกัน

แล้วผมจะทำแอมป์หลอดให้ได้ยินเสียงอย่างที่ผมกล่าวไว้ครับ

ขอบคุณครับพี่  [res]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 08:25:02 AM »
เมื่อวานก็เลยลองนั่งฟังดูก็ตามที่หลายท่านบอกนั่นแหละครับ แต่ตอนจบเพลงไม่ยักกะมีคนพูดถึงเสียงจี้งหรีดร้องบ้าง

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 09:03:51 AM »
  แผ่นไรท์ยังได้ยินนกทุกตัวเลย ถ้าแผ่นแท้ไม่ได้ยินนี่   [laugh-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 09:10:34 AM »
  แผ่นไรท์ยังได้ยินนกทุกตัวเลย ถ้าแผ่นแท้ไม่ได้ยินนี่   [laugh-raccoon]

จำได้เลย เจ้าปายโทรมาถาม "พี่ผึ้งเพลงที่ 7 แผ่น hunter ของพี่เวลาฟังมีเสียงนกหรือเปล่า"

หุหุ ไม่ต้องเพ่งเลยละก๊าบ  [smi_ley]

[tig12]

ออฟไลน์ prayadtj

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 09:42:36 AM »
ผมว่าในนี้มีคนชอบ progressive rock อย่าง dreamtheater อยู่หลายท่าน
อย่างเช่น น้องปาย onepiece01 ก็ชอบแนวนี้ yahoo1
แต่ทำไปทำมากลับไปเซ็ทเครื่องเป็นแนวหวานซะงั้น [surprise]
ดีใจจัง อย่างน้อยก็มีคนฟังแนวนี้มั่ง ผมชอบหลายแนวเลยครับ ตั้งแต่ นูเมทัล อย่างสลิปน็อต มาเลยครับ แต่ เพลงหวานก็ขอหวานแบบหยาดย้อย เหมือน ร็อคบัลลาร์ด อย่าง X JAPAN อะไรยังงั้นน่ะครับ ผมฟังพวกวง KORN SLIPKNOT METALICA dreamtheater และ อีกหลายๆวง เพราะแต่ก่อนผมเป็นนักดนตรีครับ แต่ชาวบ้านเขาหาว่า พวกผมบ้า.... [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 09:47:49 AM »
ดีใจจัง อย่างน้อยก็มีคนฟังแนวนี้มั่ง ผมชอบหลายแนวเลยครับ ตั้งแต่ นูเมทัล อย่างสลิปน็อต มาเลยครับ แต่ เพลงหวานก็ขอหวานแบบหยาดย้อย เหมือน ร็อคบัลลาร์ด อย่าง X JAPAN อะไรยังงั้นน่ะครับ ผมฟังพวกวง KORN SLIPKNOT METALICA dreamtheater และ อีกหลายๆวง เพราะแต่ก่อนผมเป็นนักดนตรีครับ แต่ชาวบ้านเขาหาว่า พวกผมบ้า.... [entreat-raccoon]

น่าฉงฉาน ก็ฟังครับ แต่ไม่บ่อยเกรงใจแม่และหมาที่บ้าน  [smi_ley]

[tig12]

ออฟไลน์ onepiece01

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 09:58:15 AM »

นั่นนะสิครับพี่ มันน่านัก [phok] ซนไปเรื่อยเลย

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 10:02:14 AM »

นั่นนะสิครับพี่ มันน่านัก [phok] ซนไปเรื่อยเลย
ซนแต่ก็น่ารักดี  [huhuhu]

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 10:02:43 AM »

ทดลองฟังแผ่นนี้อีกแผ่นครับ chesky records The Ultimate Demonstration Disc
มีเวอร์ชั่น บรรยายในภาษาไทยด้วยครับ แต่การแปลอาจจะไม่ค่อยตรงนัก
แต่ก็ทำให้เข้าใจในลักษณะของเสียงได้มากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 10:02:51 AM »

จำได้เลย เจ้าปายโทรมาถาม "พี่ผึ้งเพลงที่ 7 แผ่น hunter ของพี่เวลาฟังมีเสียงนกหรือเปล่า"

หุหุ ไม่ต้องเพ่งเลยละก๊าบ  [smi_ley]

ใช่เลยครับ เเรกๆเลยได้ยินชัดเจนไม่ต้องเพ่งเลย ซนไปซนมานกหายไปไหนด้วยความกังวล เอ๊ะ!สงสัยไม่มีนกเเล้ว555(นกตัวที่ 3 ก่อน jennifer จะร้องขึ้นมา) เข้าข้างตัวเอง [phok]
เลยโทรถามพี่ผึ้ง พี่ๆเพลงนี้มันมีนกมั้ยครับ พี่บอกมีสิเปิดเบาๆก็ได้ยินเเล้ว ตอนนี้กลับมาได้ยินเช่นเดิมเเล้วครับว่าจะหยุดซนเเล้ว [tremor-raccoon] กลัวนกหายอีก

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 10:08:05 AM »
น้องปายอย่าเอาแต่ เทสเครื่องอย่างเดียว
โดยลืมจุดประสงค์หลักของเครื่องที่มีเอาไว้ฟังเพลงล่ะ [confused-raccoon]
เทสแค่เป็นพีธีให้อินเทรนพอแล้วเด๋วปวดหัว [phok]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:00:48 PM »
น้องปายอย่าเอาแต่ เทสเครื่องอย่างเดียว
โดยลืมจุดประสงค์หลักของเครื่องที่มีเอาไว้ฟังเพลงล่ะ [confused-raccoon]
เทสแค่เป็นพีธีให้อินเทรนพอแล้วเด๋วปวดหัว [phok]

รับทราบครับ [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:03:47 PM »
  ผมได้ยิน นกอีกตัว 2.13-2.15 ที่เลยลำโพงขวาไปผนังหลังออกข้าง หลุดลำโพงขวาระยะประมาณ เมตรกว่าๆ  ใช่ป่าวครับ  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: มีเรื่องเปิ่นๆของผมมาเล่า (ตามหานก อิ อิ)
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:08:37 PM »

ทดลองฟังแผ่นนี้อีกแผ่นครับ chesky records The Ultimate Demonstration Disc
มีเวอร์ชั่น บรรยายในภาษาไทยด้วยครับ แต่การแปลอาจจะไม่ค่อยตรงนัก
แต่ก็ทำให้เข้าใจในลักษณะของเสียงได้มากขึ้นครับ

แผ่นนี้มีแผ่นโคลนแล้วครับ ทำให้เข้าใจขึ้นพอควรครับ

ผมได้ยิน นกอีกตัว 2.13-2.15 ที่เลยลำโพงขวาไปผนังหลังออกข้าง หลุดลำโพงขวาระยะประมาณ เมตรกว่าๆ  ใช่ป่าวครับ   

อ่าวยุ่งละสิ งั้นคงต้องไปนับเสียงนก แล้วจดมาConfirm กันละทีนี้ ว่ามันมีกี่ตัว ตำแหน่งไหนกันบ้าง นาทีที่เท่าไหร่ 555

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:20:54 PM »
   ห้องผมไม่ค่อยสงัด ถ้ารถผ่าน ก็โดนกลบ  แต่ผมได้ยินยังงั้นจริงๆ แต่ไม่ได้ร้องจิ๊บๆน่ะ เสียงเหมือนมันร้องหาคู่น่ะ กรอ กรอ (จะเลียนเสียงยังไงดีเนี้ย ) เอ๊าลองดู ถ้าไม่ใช่ผมก็หูแว่วไปเอง
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:25:05 PM »
 ผมได้ยิน นกอีกตัว 2.13-2.15 ที่เลยลำโพงขวาไปผนังหลังออกข้าง หลุดลำโพงขวาระยะประมาณ เมตรกว่าๆ  ใช่ป่าวครับ  
สวัสดีครับ คุณ civicdotcom มีเสียงนกด้วยครับ คล้ายๆ เสียงนกฮูกครับ อยู่ทางด้านซ้ายครับผม
แหมช่างสังเกตุจังเลยครับ clapping-1-2
เป็นไงบ้างครับ สไปค์ใช้ดีไหมครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:32:20 PM »
   ก็  สดใส ซาบซ่าน ในต้วเธอ  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 01:51:58 PM โดย civicdotcom »

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:42:16 PM »
     จริงๆ เรื่องเสียงแบคกราวน์ค่อยๆแบบเราไม่ตั้งใจฟังอ่ะ มีเรื่องเล่าให้ฟัง สมัยตามประสาวัยรุ่น ก็ลองดูด กัญ..กาแฟ  พอ2-3 ทุ่มเริ่มสงัด ก็ได้ยินเสียงจักจั่น ก้องในรูหูเลย แบบมันดังขึ้นมาเอง ก็ถามเพื่อนว่า มรึง ได้ยินไหม มันก็ว่าอือ  มีอยู่วันหนึ่ง ลองเสร็จ กำลังอิน เพื่อนมันก็เปิดเพลงฟัง จากมินิคอมโปร ตอนนั้น เป็นอะไรที่เพราะมากๆ  ฟังเหมือนอยู่ในวงดนตรีเลยครับ  ฟังไปตอนไหนเพราะ ก็มองหน้ากันแล้วก็ยิ้ม (ยิ้มแบบหวานๆด้วยน่ะครับ) นี่คือที่ฟังเพลงแล้วเพราะที่สุด  ถือว่าทำไมนักดนตรีเขาชอบกันนัก มันเขาถึงง่ายนี่เอง

ปล ถ้าไม่เหมาะลบได้เลยน่ะครับ