ผู้เขียน หัวข้อ: ใครให้กำเนิดถั่วงอก  (อ่าน 11248 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
ใครให้กำเนิดถั่วงอก
« เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 04:36:10 PM »
เป็นคำถามครับ แต่ไม่มีชิงรางวัลแบบของพี่อัลนะครับ รบกวนช่วยตอบด้วยครับ ผมตอบไม่ได้เลยครับ ลูกสาวผมโทรศัพท์มา [Rabb_cry] ว่าไปสมัครเรียนห้องวิศวะที่ ร.ร ก็จะจบ ม.3ปีนี้ อาจารย์ที่สอบสัมภาษณ์ ถามคำถามว่า
ใครให้กำเนิดถั่วงอก และถามเกี่ยวกับฟิสิกซึ่งลูกผมไม่เคยเรียนมาก่อน ลูกผมตอบไม่ได้ เขาดึงใบสัมภาษณ์และให้ออกจากห้องเลย
ผมสงสัยครับว่า

ผมเที่ยวถามที่ทำงานผมหัวหน้าผมซึ่งแต่ละคนเรียนมาสูงๆก็ให้คำตอบผมไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2012, 05:35:42 PM โดย cleaning »

Re: ใครให้กำเนิดถั่วงอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 04:51:14 PM »
ขอทวนคำถามใหม่ครับ

บิดาของต้นกำเนิดพันธุกรรมของถั่งงอกคือใคร

บิดาของต้นกำเนิดพันธุกรรมถั่วลันเตาคือใคร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2012, 05:36:03 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:07:16 PM »
เอ่อ.. ผมเข้ามางงด้วยคน
มีสองอย่างที่ไมเข้าใจเหมือนกัน พอดีไม่ได้ดูหลักสูตรมัธยมมานานแล้ว
1. ถ้าเรื่องพันธุกรรม คงหมายถึงเมนเดล เรื่องการสืบทอดยีนเด่นและด้อย
2. ถ้าเรียนสายวิศวะ จะต้องเรียนชีววิทยาด้วยหรือ??? หรือเค้ามุ่งไปทางพันธุวิศวกรรม  [phok]

หรือ เป็นคำถามเชิงทดสอบจิตวิทยาของ Engineering sense ดูการตัดสินใจของผู้สัมภาษณ์ ซึ่งแปลกดีที่สัมภาษณ์สไตล์นี้ในระดับมัธยม  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:09:38 PM »
เกรเกอร์ โจฮันน์ เมนเดล : Gregor Mendel   ผู้ให้กำเนิดวิชาพันธุศาสตร์ (Genetices)  เขาได้
ทำการทดลองโดยใช้ต้นถั่วในการทดลอง

จำไม่ได้แล้วถั่วอะไร
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ Magneto

• ข้อมูลส่วนตัว
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:10:47 PM »
อาจารย์ผู้สัมภาษณ์เค้าคงหมายถึงเจ้าถั่วงอกต้นนี้มั่งครับ จะเจอบ่อยๆในงานวิศวะ

คำถามแบบนี้จะให้ตอบว่าถั่วเขียวก็ยังได้
แต่เด็กยังม.3 อยู่เลย ไม่น่าจะใช้คำถามสองแง่แบบนี้เพื่อชี้อนาคตเด็ก [roll-eyes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2012, 05:37:54 PM โดย Magneto »
"ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=955.0"

ออฟไลน์ chaotong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:10:53 PM »

บิดาของต้นกำเนิดพันธุกรรมของถั่งงอกคือใคร

บิดาของต้นกำเนิดพันธุกรรมถั่วลันเตาคือใคร

บิดาของถั่วงอกนี่ใช่ น่าจะเป็นถั่วเขียว มั้ง

แต่ถั่วลันเตาผมไม่รุ้อะ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:16:08 PM »

บิดาของถั่วงอกนี่ใช่ น่าจะเป็นถั่วเขียว มั้ง

แต่ถั่วลันเตาผมไม่รุ้อะ
[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:24:59 PM »
ใช่ครับผมว่ามันยากไปนะครับสำหรับเด็ก ม3

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:27:08 PM »
อาจารย์ผู้สัมภาษณ์เค้าคงหมายถึงเจ้าถั่วงอกต้นนี้มั่งครับ เจอบ่อยในงานวิศวะ
แต่เด็กยังม.3 อยู่เลย ไม่น่าจะใช้คำถามแบบนี้เพื่อชี้อนาคตเด็ก [roll-eyes]

เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ.... ไม่สงสัยแล้วว่าทำไมประเทศนี้ถึงได้ล้าหลังประเทศเพื่อนบ้านแถบนี้มาไกลแล้ว....กรรมของเด็ก ที่มาเกิดที่ประเทศนี้ค่ะ  น้า cleaning คุยกับลูกสาวดีๆนะคะ เส้นทางอื่นยังมีค่ะ

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:28:14 PM »
สอบเข้า ม.4 เหรอ ครับ [roll-eyes]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:32:21 PM »
อาจารย์ผู้สัมภาษณ์เค้าคงหมายถึงเจ้าถั่วงอกต้นนี้มั่งครับ เจอบ่อยในงานวิศวะ

แต่เด็กยังม.3 อยู่เลย ไม่น่าจะใช้คำถามแบบนี้เพื่อชี้อนาคตเด็ก [roll-eyes]

แถมอีกอัน "ถั่วเพาะ" เครื่องหมายโรล เอาไว้ diff. by part เจอในแคลคูลัสบทหลังๆ
อุ๊ย..ออกทะเล  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:33:00 PM »
คนจีนให้กำเนิดถั่วงอก เพราะชาวจีนใช้ถั่วเหลืองทำน้ำเต้าหุ้แต่แช่ไว้นานเกินไปหน่อยมันเลยงอกรากออกมาเขาก็เลยเอาไปทำกับข้าวต่อเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:34:18 PM »
สอบเข้า ม.4 เหรอ ครับ [roll-eyes]
สอบเลือกสายครับ ก็จะจบ ม3 เมษานี้แล้วครับ ก็ ร.ร เดิมครับ แต่เห็นว่าอาจารย์อีกคนบอกว่า ให้ไปสอบใหม่ครับปะปนกับเด็ก ที่อื่น แต่เขาจะให้พิเศษในฐานะเด็กเก่าของ ร.ร
มันทำให้เด็กเกิดสงสัย ว่าทำไมถามแบบนี้ ถ้าถามเป็นวิชาการตอบไม่ได้ก็จะไม่เสียใจเท่าไร แต่นี่ลูกสาวผมบอกว่าเกลียดถั่วงอกไปเลยครับ
มันจะเกิดการเปรียบเทียบสำหรับเด็กครับ ว่าทำไมพวกเพื่อนของเขา ก็เรียนสายเดียวกัน แต่ไปสอบกับอาจารย์คนอื่น ไม่เจอคำถามแบบนี้ แค่เจอคำถามว่า ทำไมเธอถึงมาเลือกเรียน เธอคิดว่าจะเรียนไหวหรือ แต่ลูกผมดันไปเจออาจารย์ที่สุดยอดเข้าให้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:35:05 PM »
คนจีนให้กำเนิดถั่วงอก เพราะชาวจีนใช้ถั่วเหลืองทำน้ำเต้าหุ้แต่แช่ไว้นานเกินไปหน่อยมันเลยงอกรากออกมาเขาก็เลยเอาไปทำกับข้าวต่อเลย
ผมใช้ google ดันไปเจอแต่กำเนิดเต้าหูครับ laughhahaha

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:41:47 PM »
อ้างถึง

แถมอีกอัน "ถั่วเพาะ" เครื่องหมายโรล เอาไว้ diff. by part เจอในแคลคูลัสบทหลังๆ
อุ๊ย..ออกทะเล  3-2-1-raccoon

เชื่อไหมครับอ้ายวิชาพวกนี้ผมคืนอาจารย์กลับไปก่อนที่จะเรียนจบอีก [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] ยิ่งเรียนเหมือนยิ่งโง่ยังไงไม่รู้ ต่อแอมป์ฟังยังหนุกกว่าอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2012, 05:47:22 PM โดย Magneto »
"ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=955.0"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:45:20 PM »

อ้างถึง

อุ๊ย..ออกทะเล  3-2-1-raccoon

เชื่อไหมครับคุณวิชาพวกนี้ผมคืนอาจารย์กลับไปก่อนที่จะเรียนจบอีก [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
แล้วตอนสัมภาษณ์ก่อนเรียนเจอคำถามแบบลูกผมไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 05:54:11 PM »
อ้างถึง
แล้วตอนสัมภาษณ์ก่อนเรียนเจอคำถามแบบลูกผมไหมครับ
ผมเรียนปวชที่ต่างจังหวัดครับ สมัยนั้นแค่บวกลบคูณหารธรรมดาและเอาตัวรอดกลับบ้านปลอดภัยได้แม่ก็ดีใจแล้วครับ  [phok] [phok]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:00:33 PM »
เรียนมาใกล้จะจบ ป.ตรีสิ้นเดือนนี้ ยังไม่เจอคำถามแบบนี้เลยครับเนี้ย สายวิศวกรรมด้วย  [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:02:30 PM »
เกรเกอร์ โจฮันน์ เมนเดล : Gregor Mendel   ผู้ให้กำเนิดวิชาพันธุศาสตร์ (Genetices)  เขาได้
ทำการทดลองโดยใช้ต้นถั่วในการทดลอง

จำไม่ได้แล้วถั่วอะไร

ใช้ถั่วลันเตาครับ

ผมเลยไม่เข้าใจว่าถั่วงอกเกี่ยวอะไรด้วย  [unde_cided]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:10:19 PM »
เรียนมาใกล้จะจบ ป.ตรีสิ้นเดือนนี้ ยังไม่เจอคำถามแบบนี้เลยครับเนี้ย สายวิศวกรรมด้วย  [tremor-raccoon]
อ้าว..จะจบแล้วรึนึกว่าเพิ่งปีหนึ่ง [confused-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:10:25 PM »
น่าจะเป็น 2 ท่านนี้หรือเปล่าครับ...

Newton and Leibniz

http://en.wikipedia.org/wiki/History_of_calculus

In the manuscripts of 25 October to 11 November 1675, Leibniz records his discoveries and experiments with various forms of notation. He is acutely aware of the notational terms used and his earlier plans to form a precise logical symbolism become evident. Eventually, Leibniz denotes the infinitesimal increments of abscissas and ordinates dx and dy, and the summation of infinitely many infinitesimally thin rectangles as a long s (? ), which became the present integral symbol \scriptstyle\int

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:11:31 PM »
สอบเลือกสายครับ ก็จะจบ ม3 เมษานี้แล้วครับ ก็ ร.ร เดิมครับ แต่เห็นว่าอาจารย์อีกคนบอกว่า ให้ไปสอบใหม่ครับปะปนกับเด็ก ที่อื่น แต่เขาจะให้พิเศษในฐานะเด็กเก่าของ ร.ร
มันทำให้เด็กเกิดสงสัย ว่าทำไมถามแบบนี้ ถ้าถามเป็นวิชาการตอบไม่ได้ก็จะไม่เสียใจเท่าไร แต่นี่ลูกสาวผมบอกว่าเกลียดถั่วงอกไปเลยครับ
มันจะเกิดการเปรียบเทียบสำหรับเด็กครับ ว่าทำไมพวกเพื่อนของเขา ก็เรียนสายเดียวกัน แต่ไปสอบกับอาจารย์คนอื่น ไม่เจอคำถามแบบนี้ แค่เจอคำถามว่า ทำไมเธอถึงมาเลือกเรียน เธอคิดว่าจะเรียนไหวหรือ แต่ลูกผมดันไปเจออาจารย์ที่สุดยอดเข้าให้

ขอคุยกะอาจารย์เลยน้าคลีน ที่บ้านคงทำถั่วงอกขาย   3-2-1-raccoon พึ่งรู้เหมือนกันมีคำถามแบบนี้เลือกสายด้วย ถ้าถามพื้นที่รูปทรงกลม ตอบไม่ได้ก็ว่าไปอย่าง  [roll]

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:13:48 PM »
อ้าว..จะจบแล้วรึนึกว่าเพิ่งปีหนึ่ง [confused-raccoon]

[strained-raccoon]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:17:15 PM »
ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไมอาจารย์ผู้สัมภาษณ์ตั้งธงอะไรซักอย่างไว้ แล้วหวังว่าจะคาดคั้นจากผู้สอบให้ได้
แต่ลืมไว้ว่า เหล่าคณาอาจารย์ในโรงเรียน ได้เคยสอนให้เด็กเตรียมรับ และตอบสนองคำถามเชิงนี้ไว้หรือไม่ อย่างไร?

ถ้าไม่เคยแนะนำ ไม่เคยทำหน้าที่ชี้แนะศิษย์ให้เรียนรู้ แล้วอาจารย์จะเก่งไปเพื่อประโยชน์อันใดของประเทศชาติ  [n_o]

เอาเป็นว่าตอนนี้ให้น้าคลีนแนะนำลูกสาว ตั้งเป้าหมายของในชีวิต ว่าสนใจด้านไหนบ้าง ทำอะไรแล้วชอบ แล้วหาเส้นทางที่สมเหตุสมผลในการไปถึงดีกว่าครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ weera1

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:34:58 PM »
ประเด็นของการตั้งคำถามแบบนี้มันคืออะไร ถ้าถามอย่างนี้ 100 % ในเวลาอย่างนั้น ไม่มีใครตอบได้
อย่างนี้ต้องไปถามให้รู้เรื่องครับ ไม่งั้น นึกจะทำอะไรก็ทำ
ลูกเราจะมีปัญหา
ถามชื่อ อ.แล้วไปถามปัญหา (กวนต ี น)ไปซักอัน ดูซิมันจะทำหน้าอย่างไร
แล้ว บอกว่า เรื่องแค่นี้ยังตอบไม่ได้ ไปเป็นควายไถนา อย่ามาเป็นอาจารย์เลย
ดูอารมณ์มัน เสร็จแล้ว สรุปให้มันฟังว่าเวลาทำกับคนอื่น ๆเขารู้สืกอย่างไร

เครียดแทนเด็กเลย เจอ"อาจม" แบบนี้
ขออภัยที่ไม่สุภาพ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 06:53:17 PM »
สมัยผม คณาจารย์ที่สัมภาษณ์ผมตอนเข้ามหาวิทยาลัย ถามผมคำถามเดียวคือ "ทำไมถึงเลือกเรียนสาขานี้ และที่นี่" เท่านั้นครับ ตอบไปตามความเข้าใจ และแสดงให้ว่าเราตั้งใจ พอแล้วครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 07:04:50 PM »
สมัยผม คณาจารย์ที่สัมภาษณ์ผมตอนเข้ามหาวิทยาลัย ถามผมคำถามเดียวคือ "ทำไมถึงเลือกเรียนสาขานี้ และที่นี่" เท่านั้นครับ ตอบไปตามความเข้าใจ และแสดงให้ว่าเราตั้งใจ พอแล้วครับ [yes-raccoon]

แบบนี้ถูกต้องกว่าครับ.... ความตั้งใจจริง ที่จะศึกษาสำคัญกว่าสิ่งใดๆ จะเป็นแรงผลักดันให้สำเร็จได้ เอาคำถาม แบบนั้นมาตัดสินอนาคต และความตั้งใจของเด็ก มันรับไม่ได้จริงๆ ครับ     

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 07:06:01 PM »
ผมว่าผู้ถามคงตั้งคำถามเพื่อทดสอบวุฒิภาวะของเด็กน่ะครับ  คงไม่ได้คาดคั้นจะเอาคำตอบที่ถูกต้อง น่าจะเป็นการทดสอบปฏิกริยาโต้ตอบของเด็กหากเจอเรื่องที่คาดไม่ถึงต้องตัดสินใจ
จะพบคำถามประเภทนี้บ่อยๆ กับผู้ที่เข้ารับการทดสอบที่จะเรียนต่อในอาชีพที่ต้องมีความรับผิดชอบสูงๆ สำหรับผู้เป็นอาจารย์แล้วผมว่าเค้าไม่น่าจะใช้คำถามลักษณะนี้คำถามเดียวในการตัดสินคนนะครับ

ถ้าผมเป็นเด็กอายุเท่านั้นคงจะอึ้งไปเหมือนกัน  แต่ถ้าตอนนี้ผมก็ต้องตอบว่า "น่าจะเป็นถั่วเขียวครับ"
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 07:17:33 PM »

สัมภาษณ์ของอาจารย์ท่านนี้ ผมเองยังตอบไม่ได้เลย
อ่านแล้วเครียดแทนครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 08:04:02 PM »
น้าคลีนต้องบอกลูกว่าอย่าไปสนใจกับการสัมภาษณ์  สิ่งที่ต้องทำนับแต่นี้คือ เตรียมตัวให้พร้อมที่จะสอบในรอบต่อไป เพราะถ้ามัวแต่มาคิดถึงผลสัมภาษณ์ คงจะไม่เกิดประโยชน์อันดัน แก่ตัวของน้องเองครับ มีแต่จะยิ่งบั่นทอนจิตใจ  ตั้งใจเอาใหม่ เตรียมตัวให้พร้อมที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วทำให้ดีที่สุด ต้องมีสักที่นึงซิที่ได้ เป็นกำลังใจให้ครับ ท้อได้แต่ห้ามถอย สู้ๆครับ clapping-1-2

ส่วนคำถาม ผมคิดเหมือนคุณเปิ้ลครับ ผมคิดว่าอ.ท่านนั้นคงไม่ได้ต้องการคำตอบที่ถูกต้องหรอกครับ แต่เป็นการตรวจสอบ ปฏิภาณ ไหวพริบของน้องเค้ามากกว่า  แต่ผมว่าแรงไปนิดครับ สำหรับการเอาคำถามเช่นนี้มาตัดสินชะตาเด็ก  เป็นผมคงเจอคำตอบแปลกๆไปให้งงกลับ  ตรงนี้ควรสอนน้องเค้านิดนึงครับ เมื่อเจอคำถามที่ทดสอบภูมิ คิดนิดนึง แล้วตอบออกไปด้วยความมั่นใจ ผิดถูกเป็นอีกเรื่อง  ผมคิดว่าเค้าคงต้องการแค่นี้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2012, 08:09:07 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ