ผู้เขียน หัวข้อ: ใครให้กำเนิดถั่วงอก  (อ่าน 11272 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: ใครให้กำเนิดถั่วงอก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 08:29:55 PM »
มันก็แย่ครับเจอคำถามแบบนี้ ทำให้เด็กต้องมาร้องไห้เตรียมตัวไปอย่างดีอตุสาห์ให้อาจารย์สอนพิเศษติวไปให้ แต่ไปเจอคำถามสุดยอดครับ ทำให้เด็กเครียดจนไม่อยากจะเรียนหรือไปสอบวิชาอื่นต่อเลย
เพื่อนลูกสาวผมอีกคนที่เจอคำถาม ถั่วลันเตา คนนี้ยิ่งร้องไห้มาก ลูกผมบอกว่าเพื่อนเขาเก่าคณิต ไปเจอคำถามถั่วลันเตาจบเลยครับ บางครั้งอธิบายกับเด็กก็ลำบากเหมือนกันผมก็พยายามอธิบาย ให้เขาใจ
แต่มันก็เหมือนว่าตั้งใจจะไปทางนีั้แต่มาถูกเหมือนแกล้ง ผมยังบอกกับลูกเลยว่าให้ไปถามอาจารย์ไหม หรือไปถาม ผอ เลยไหม ว่า ดูซิว่า ผอจะตอบได้ไหม ว่าใครให้กำเนิดถั่วงอก หรือถั่วลันเตา แต่ลูกผมก็ไม่ให้ไปเพราะว่ากลัวว่าขึ้น ม4 ก็ต้องเจอกับอาจารย์คนนี้ซึ่งสอน ม4
ผมก็ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำแนะนำครับ ก็คงจะไปสอบใหม่ตอนสิ้นเดือนเมษาก็ยังพอจะมีหวัง และก็ไม่เจอคนถามคำถามแบบนี้ ถามแบบนี้ผมก็ไม่อยากจะด่าอาจารย์ เพราะว่าไม่เข้าใจเจตนารมณ์ในการถามแต่มันเกินไปครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 08:32:17 PM »
ผมว่าผู้ถามคงตั้งคำถามเพื่อทดสอบวุฒิภาวะของเด็กน่ะครับ  คงไม่ได้คาดคั้นจะเอาคำตอบที่ถูกต้อง น่าจะเป็นการทดสอบปฏิกริยาโต้ตอบของเด็กหากเจอเรื่องที่คาดไม่ถึงต้องตัดสินใจ
จะพบคำถามประเภทนี้บ่อยๆ กับผู้ที่เข้ารับการทดสอบที่จะเรียนต่อในอาชีพที่ต้องมีความรับผิดชอบสูงๆ สำหรับผู้เป็นอาจารย์แล้วผมว่าเค้าไม่น่าจะใช้คำถามลักษณะนี้คำถามเดียวในการตัดสินคนนะครับ

ถ้าผมเป็นเด็กอายุเท่านั้นคงจะอึ้งไปเหมือนกัน  แต่ถ้าตอนนี้ผมก็ต้องตอบว่า "น่าจะเป็นถั่วเขียวครับ"
ไม่น่าใช่ครับเพราะว่าพอตอบไม่ได้ไม่ได้ให้โอกาศบอกเด็กว่าเธอไปเลือกห้องอื่น
ถ้าถามตามวิชาการก็คงไม่เท่าไรครับ แต่ถั่วงอกนี่ซิ ไม่น่าจะตรงประเด็นครับ แล้วก็ให้คำนวนแรงดัน ประมาณนี้ซึ่งมันก็ยากเกินไปที่เด็ก ม3 จะตอบได้

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 08:36:33 PM »
ตอบไม่ได้ หรือ ไม่ได้ตอบครับเจ้าคำถามถั่วเนี่ย  ลองถามลูกสาวซิ ถ้ามัวแต่นั่งอึ้งแล้วไม่ได้ตอบเนี่ย จบข่าวเลย ครับ [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 08:48:44 PM »
ตอบไม่ได้ หรือ ไม่ได้ตอบครับเจ้าคำถามถั่วเนี่ย  ลองถามลูกสาวซิ ถ้ามัวแต่นั่งอึ้งแล้วไม่ได้ตอบเนี่ย จบข่าวเลย ครับ [yes-raccoon]
ผมถามลูกผมบอกว่าก็ตอบครับ แต่ตอบว่า หนูไม่รู้ค๊ะ ลูกผมบอกว่าเจอคำถามถั่วงอกเข้าไปก็อึ่งแล้วครับ พอขอสอง ถามเกียวกับให้คำนวนแรงดัน  ซึ่งลูกผมก็ไม่เคยเรียนมาก่อนเลย ก็ตอบไม่ได้ เขาก็ยื่นใบสัมภาษณ์คืนให้ไปเลือกห้องอื่นเลย

สงสัยผมต้องให้แฟนผมไปถามว่า ใครเป็นต้นกำเนิดหมูปิ้ง (ที่แฟนผมขาย) laughhahaha

เจอปัญหาแบบนี้ผมละเครียดแทนลูกสาวเลยเหมือนกัน ปกติผมสัมภาษณ์พนักงานเข้าใหม่ผมก็จะไม่ถามบ้าๆแบบนี้เหมือนกัน
ผมก็ไม่อาจจะเดาถึงเจตนาของอาจารย์ได้ครับ จะไปถามก็ไม่ได้ลูกผมก็ไม่ยอมให้ไปเพราะว่ากลัวเจออาจารย์อีก ก็คงต้องรอไปสอบใหม่ตอนสิ้นเดือนเมษาอีกรอบครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 02:47:50 AM »
ผมถามลูกผมบอกว่าก็ตอบครับ แต่ตอบว่า หนูไม่รู้ค๊ะ ลูกผมบอกว่าเจอคำถามถั่วงอกเข้าไปก็อึ่งแล้วครับ พอขอสอง ถามเกียวกับให้คำนวนแรงดัน  ซึ่งลูกผมก็ไม่เคยเรียนมาก่อนเลย ก็ตอบไม่ได้ เขาก็ยื่นใบสัมภาษณ์คืนให้ไปเลือกห้องอื่นเลย

สงสัยผมต้องให้แฟนผมไปถามว่า ใครเป็นต้นกำเนิดหมูปิ้ง (ที่แฟนผมขาย) laughhahaha

เจอปัญหาแบบนี้ผมละเครียดแทนลูกสาวเลยเหมือนกัน ปกติผมสัมภาษณ์พนักงานเข้าใหม่ผมก็จะไม่ถามบ้าๆแบบนี้เหมือนกัน
ผมก็ไม่อาจจะเดาถึงเจตนาของอาจารย์ได้ครับ จะไปถามก็ไม่ได้ลูกผมก็ไม่ยอมให้ไปเพราะว่ากลัวเจออาจารย์อีก ก็คงต้องรอไปสอบใหม่ตอนสิ้นเดือนเมษาอีกรอบครับ

นอนไม่หลับตามหาถั่วงอก ตัวนี้หรือเปล่า ตัวที่น้าMagneto บอกเอาไว้  integrated by part

ถ้าใช่เขาไปตั้งชื่อให้มันเป็นถั่วงอกเมื่อปีไหน  [entreat-raccoon]

ถ้าเช่นนั้นต้องอ่านพวกนี้ด้วย
http://th.wikipedia.org/wiki/แคลคูลัส

แค่ถามตรงๆ ก็ตอบกันไม่ได้อยู่แล้ว ดันเอาถั่วเขียวถั่วงอกมาอีก เป็นผม ก็ตอบว่า ผมก็ไม่รู้

และนักเรียนที่โดนคำถามนี้เมื่อกลับบ้านพึ่งลุงGoogle ก็จะเจอพวกเวปนี้ครับอันดับแรกใน Google เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2012, 03:32:39 AM โดย RuNgPhUnG »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 05:01:20 AM »
ผมถามลูกผมบอกว่าก็ตอบครับ แต่ตอบว่า หนูไม่รู้ค๊ะ ลูกผมบอกว่าเจอคำถามถั่วงอกเข้าไปก็อึ่งแล้วครับ พอขอสอง ถามเกียวกับให้คำนวนแรงดัน  ซึ่งลูกผมก็ไม่เคยเรียนมาก่อนเลย ก็ตอบไม่ได้ เขาก็ยื่นใบสัมภาษณ์คืนให้ไปเลือกห้องอื่นเลย

นอนไม่หลับตามหาถั่วงอก ตัวนี้หรือเปล่า ตัวที่น้าMagneto บอกเอาไว้  integrated by part

ถ้าใช่เขาไปตั้งชื่อให้มันเป็นถั่วงอกเมื่อปีไหน  [entreat-raccoon]

ถ้าเช่นนั้นต้องอ่านพวกนี้ด้วย
http://th.wikipedia.org/wiki/แคลคูลัส

แค่ถามตรงๆ ก็ตอบกันไม่ได้อยู่แล้ว ดันเอาถั่วเขียวถั่วงอกมาอีก เป็นผม ก็ตอบว่า ผมก็ไม่รู้

และนักเรียนที่โดนคำถามนี้เมื่อกลับบ้านพึ่งลุงGoogle ก็จะเจอพวกเวปนี้ครับอันดับแรกใน Google เลย

ไม่ต้องใครหรอกครับผมเองก็พึ่งลุง Google ครับก็เจอแต่เต้าหูครับ laughhahaha

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 06:40:41 AM »
สมัยตอนหนุ่มๆ จะไปสอบ ป.ตรี...ต้องอ่านหนังสือ ที่สูงกว่า ปวส. 1 ขั้น คือ ต้องเข้าใจเนื้อหาของ ป.ตรี เทอม 1 ไปบ้างพอสมควร...เหตุเพราะ สถาบันต่างๆ จะต้องดูความมุ่งมั่นของนักเรียนครับ...อีกอย่างเพื่อให้นักเรียนเข้าไปเรียนแล้วจะไม่เครียด...และไม่ถูกรีไทร์...

ในส่วนของลูกน้าคลีนนิ่ง...ม.3 ขึ้น ม.4 ...คนสัมภาษณ์อยากรู้ไหวพริบ และกล้าที่จะตอบมากกว่านะครับ...

ถั่วงอก (Integral)
ถั่วลันเตา (Partial)

คนสัมภาษณ์มองว่ามันเป็นพื้นฐานของ ม.4 ควรจะทราบเพื่อที่จะได้ไม่ลำบากในอนาคตครับ...

ถั่วงอก...ผมอาจจะตอบว่ามันอาจจะเกิดจากการอยากจะรู้ผลรวมของอะไรสักอย่าง..ที่แบ่งแยกออกไปเป็นส่วนๆ...ใครให้กำเนิดไม่ทราบ แต่เกิดจากการอยากรู้ผลรวมครับ...

ถั่วลันเตา...เพื่ออะไร จำไม่ได้แล้ว...เดี๋ยวขอนั่งอ่านทบทวนก่อนนะครับ...ลืมหมดแล้ว... [roll]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 06:51:32 AM »
สมัยตอนหนุ่มๆ จะไปสอบ ป.ตรี...ต้องอ่านหนังสือ ที่สูงกว่า ปวส. 1 ขั้น คือ ต้องเข้าใจเนื้อหาของ ป.ตรี เทอม 1 ไปบ้างพอสมควร...เหตุเพราะ สถาบันต่างๆ จะต้องดูความมุ่งมั่นของนักเรียนครับ...อีกอย่างเพื่อให้นักเรียนเข้าไปเรียนแล้วจะไม่เครียด...และไม่ถูกรีไทร์...

ในส่วนของลูกน้าคลีนนิ่ง...ม.3 ขึ้น ม.4 ...คนสัมภาษณ์อยากรู้ไหวพริบ และกล้าที่จะตอบมากกว่านะครับ...

คนสัมภาษณ์มองว่ามันเป็นพื้นฐานของ ม.4 ควรจะทราบเพื่อที่จะได้ไม่ลำบากในอนาคตครับ...

ถั่วงอก...ผมอาจจะตอบว่ามันอาจจะเกิดจากการอยากจะรู้ผลรวมของอะไรสักอย่าง..ที่แบ่งแยกออกไปเป็นส่วนๆ...ใครให้กำเนิดไม่ทราบ แต่เกิดจากการอยากรู้ผลรวมครับ...

ถั่วลันเตา...เพื่ออะไร จำไม่ได้แล้ว...เดี๋ยวขอนั่งอ่านทบทวนก่อนนะครับ...ลืมหมดแล้ว... [roll]

ครับผมมาย้อนคิดผมก็คิดว่าอาจารย์น่าจะมีจุดประสงค์ของการถามหรือจะดูไหวพริบเด็กเพราะจะเรียนด้านนี้ต้องหัวเร็วหน่อย ลูกผมก็ไม่เคยผิดหวังแบบนี้ ก็ดีไปอีกแบบครับให้เจอซะบ้าง จะได้รู้รสของการถูกปฏิเสธ ถ้าเอาความผิดหวังมาเป็นครูก็จะดีมาก ลูกคนเดียวก็แบบนี้ปวดหัวเลย
ผมอาจจะเลี้ยงยังไม่ดีพอครับ เด็กจะดีหรือไม่พ่อแม่สำคัญที่สุด ลูกผมทุกวันนี้ยังต้องนอนกับพ่อแม่เลย ยังไม่ยอมแยกเลยกลัวผี
มันก็มีทั้งผลดีผลเสีย เด็กรุ่นๆลูกผมบางครั้งผมเห็นแล้วผมปวดหัวแทนพ่อแม่ท่านอื่น ความใกล้ชิดพ่อแม่มันก็เป็นผลดีไปอีกแบบครับ ผมก็นับว่ายังโชดดีตรงจุดไม่เกเรกลับบ้านตรงเวลา ไม่ไปไหนทั้งนั้นอยู่แต่บ้าน เลี้ยงวัยรุ่นนี่่เลี้ยงยากจริงๆครับ

บางครั้งการที่เราพลาดตรงนั้นมันอาจจะทำให้ชีวติเราเดินไปในทางที่ดีก็ได้ครับ  [smi_ley]
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 08:10:55 AM »

ครับผมมาย้อนคิดผมก็คิดว่าอาจารย์น่าจะมีจุดประสงค์ของการถามหรือจะดูไหวพริบเด็กเพราะจะเรียนด้านนี้ต้องหัวเร็วหน่อย ลูกผมก็ไม่เคยผิดหวังแบบนี้ ก็ดีไปอีกแบบครับให้เจอซะบ้าง จะได้รู้รสของการถูกปฏิเสธ ถ้าเอาความผิดหวังมาเป็นครูก็จะดีมาก ลูกคนเดียวก็แบบนี้ปวดหัวเลย
ผมอาจจะเลี้ยงยังไม่ดีพอครับ เด็กจะดีหรือไม่พ่อแม่สำคัญที่สุด ลูกผมทุกวันนี้ยังต้องนอนกับพ่อแม่เลย ยังไม่ยอมแยกเลยกลัวผี
มันก็มีทั้งผลดีผลเสีย เด็กรุ่นๆลูกผมบางครั้งผมเห็นแล้วผมปวดหัวแทนพ่อแม่ท่านอื่น ความใกล้ชิดพ่อแม่มันก็เป็นผลดีไปอีกแบบครับ ผมก็นับว่ายังโชดดีตรงจุดไม่เกเรกลับบ้านตรงเวลา ไม่ไปไหนทั้งนั้นอยู่แต่บ้าน เลี้ยงวัยรุ่นนี่่เลี้ยงยากจริงๆครับ

บางครั้งการที่เราพลาดตรงนั้นมันอาจจะทำให้ชีวติเราเดินไปในทางที่ดีก็ได้ครับ  [smi_ley]
ขอบคุณทุกท่านครับ
น้า cleaning คิดได้เเบบนี้ [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]  บางคนนี่ก็โอ๋จังเลย อยากได้อะไรประเคนให้หมดโอ้ยเห็นเเล้วหน่ายย [tremor-raccoon]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 02:47:40 PM »
อาจารย์ผู้สัมภาษณ์เค้าคงหมายถึงเจ้าถั่วงอกต้นนี้มั่งครับ จะเจอบ่อยๆในงานวิศวะ

คำถามแบบนี้จะให้ตอบว่าถั่วเขียวก็ยังได้
แต่เด็กยังม.3 อยู่เลย ไม่น่าจะใช้คำถามสองแง่แบบนี้เพื่อชี้อนาคตเด็ก [roll-eyes]

เขาเรียกอินทิเกรชันใช่หรือเปล่าครับ ผู้ให้กำเนิด (ผู้คิดสูตร) น่าจะเป็นเซอร์ไอแซค นิวตัน)

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 02:56:38 PM »
การค้นพบความรู้ทางพันธุศาสตร์
       พันธุศาสตร์ (GENETICS) เป็นสาขาหนึ่งของชีววิทยา ศึกษาเกี่ยวกับพฤติกรรมของยีน ซึ่งเป้นหน่วยควบคุมลักษณะทางพันธุกรรมและแบบแผนการถ่ายทอดลักษณะพันธุกรรม
       เกรเกอร์ เมนเดล (GREGOR MENDEL,ค.ศ. 1822 ? 1884) บาทหลวงชาวออสเตรีย ได้ทำการทดลองในถั่วลันเตา (Pisum sativum) ได้ความรู้ทางพันธุศาสตร์มากมาย ทำให้เข้าได้รับการยกย่องเป็นบิดาแห่งพันธุศาสตร์