DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > TIPS & TRICKS

เรื่อง ฟ..ฟิวส์

(1/3) > >>

CreÃte_Lek ♫:
     เรื่องมันมีอยู่ว่าเก็บฟิวส์เงินของ Bussmann ไว้จำนวนนึงนานมากแล้วแต่ขนาดมันไม่ปกติ คือประมาณ 6*25มม. ซึ่งหากระบอกฟิวส์ดีๆในบ้านเราไม่ได้ เก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้งานสักทีเลยต้องมาหาวิธีที่จะนำมาใช้งานครับ

หน้าตาของลูกฟิวส์

จากนั้นก็ดั้นด้นหาแหล่งทำก้ามปู เพราะในตลาดมีแต่ทองเหลืองชุบนิเกิ้ล หรือ ไม่ก็ดีบุก แต่ผมต้องการทองแดง ซึ่งถ้าใช้วัสดุเช่นนี้ก็จะมีแต่ของแบรนด์ดังๆที่เค้าขายๆกันอยู่ในราคาหลายพันบาทครับ หาอยู่นานหาไม่ได้ เข้าโรงงานเลยดีกว่า สั่งทำวัสดุทองแดง แล้วส่งไปเคลือบเงินต่อ ตอนนี้สำเร็จไปอีกขั้นตอนคือได้ตัวจับฟิวส์แล้ว

จากนั้นก็บอกความต้องการให้น้ารุ่งจัดทำ pcb สำหรับยึดเจ้าก้ามปูนี้ครับ

จากนั้นก็หาฉนวนสำหรับมารองรับ pcb สำหรับยึดติดกับกล่อง  มองอะไรไม่เห็นนอกจาก อคิลิค เพราะทำง่าย สะดวก รวดเร็ว และ ดูดี

แม้น่าตาจะไม่หล่อเหลาเท่า C3  แต่หวังผลในเรื่องประสิทธิภาพได้เต็มร้อยไม่ด้อยกว่าแน่ๆ ครับ ยังไงก็ยังดีกว่าปล่อยให้นอนอยู่ในถุงก้นลังอย่างไร้ค่า แค่นี้เราก็ได้ตลับฟิวส์ไว้สำหรับใช้งานกันแล้วครับ    [wink-12]

ทำทั้งทีให้ใส่ได้ทั้ง 2 ขนาดเลยครับ 6*25 และ 5*20 มม. ขนาดมาตรฐาน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version