DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > TIPS & TRICKS

เข้าหัวสายอะไรก็ เรื่อง หมู หมู

(1/108) > >>

CreÃte_Lek ♫:
  ไม่มีอะไรครับพอดีนั่งทำงานอยุ่เห็นเงียบๆก็เลยเอามาโพส ก็ไม่ได้มีเทคนิคอะไรมากมาย เป็นความชอบส่วนตัวมากกว่า จากการที่บ้าเล่นกับตะกั่วเป็นสิบๆยี่ห้อเพียงแค่เพื่อต้องการที่จะรู้ว่าส่งผลเปลี่ยนแปลงทางเสียงไปในทิศทางใด วันนี้ก็เลยเอาขั้นตอนการเข้าหัวสาย สัญญาณ  หรือ interconnect มาฝากครับ ขั้นตอนก็ไม่มีอะไรมากคิดว่าเพื่อนๆคงทราบกันดีอยู่แล้ว แต่อยากโพสอ่ะ  [HAHAHA]

มาเตรียมความพร้อมกันก่อน อย่างแรกเลยก็ต้องถอดเสื้อก่อนขึ้นเตียง (เกี่ยวกันเปล่าหว่า )

จากนั้นก็มองหาตำแหน่งที่จะลงกราวด์สายสัญญาณ เมื่อได้ตำแหน่งแล้วให้ทำการขูดทองที่ชุบออก เพื่อให้การบัดกรีทำได้แนบสนิทเป็นเนื้อเดียวกันและไม่หลุดล่อนได้ครับ [smi_ley]

หลังจากขูดผิวแล้วผมจะทำความสะอาดด้วยทินเนอร์ แล้วเช็ดให้แห้งก่อนที่จะทำการบัดกรีตะกั่วไว้รอลงกราวด์ ทำไมต้องบัดกรีรอไว้ก่อนคงเป็นคำถาม ใครที่เคยใช้งานหัว RCA ลักษณะนี้คงพอทราบดีถึงความยากในการบัดกรีดี หากไม่มีตะกั่วล่อ ฉะนั้นจึงต้องรองพื้นตะกั่วไว้ก่อนสามารถบัดกรีได้ง่ายเพราะยังไม่มีสาย เมื่อสอดสายเข้ามาแล้วทำให้บัดกรีได้ง่ายไม่ต้องเร่งหัวแร้งมากเหมือนบัดกรีตรงๆ  และ ใช้เวลานิดเดียว [shock1]

จากนั้นมาเตรียมหัวสายครับจัดการปอกให้พอดีกับหัวที่จะใช้ จากนั้นบัดกรีตะกั่วรองพื้นสักหน่อย ส่วนตัวผมชอบใช้ WBT ในการรองพื้น ก่อนที่จะโป๊ะหน้าด้วยตะกั่วที่จะใช้แก้ทางเสียงครับ [smi_ley]

เริ่มมีอับดุลมาเดินป้วนเปี้ยนแล้วครับ [smi_ley]  หัวพร้อม สายพร้อม ลุยเลยดิรออะไร [phok]

เสร็จแล้วหน้าตาออกมาเป็นฉะนี้ ตัวนำโป๊ะด้วย Jantzen solder ส่วน Ground ใช้ KoKi silver [c--c]

mang_por:
 [res] [clap hand2] ครับ.. [thumb up]

เริ่มเล่นของแล้วครับ ทุกครั้งที่ผมทำงานเสร็จผมจะชุบด้วย Pro Gold ทั้ง Cleaner และ Conditioner  ไม่นิยมเช็ดไม่สะใจ เพราะเรามีบ่อครับ ต้องอาบเลย [gr_in]

จบแล้ว โม้ได้ตั้งเยอะ ดีใจจัง (^_^)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version