ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 487540 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 02:44:55 PM »
งั้นผมโดน Elna silmic ปลอมหรือเปล่า เบสก็ไม่เป็นลูก กลาง แหลมก็ลอยๆไม่มีน้ำหนัก  |:( สู้ nichicon ไม่ได้
  จริงๆ แล้วไม่อยากให้ไปยึดติดกับคำว่า " ปลอม " ครับ   จากประสพการณ์ที่ผ่านมา ถ้าเป็น Black gate N ค่อยน่าปลอมหน่อย ( ปลอมทั้งทีต้องให้คุ้มค่าครับ ) ผมบอกได้เลยว่าไม่มีปลอม โดยเฉพาะ Elna โรงงานเค้าตั้งอยู่ที่บางพลี เครื่องจักรก็นำมาจากญี่ปุ่น วศิวกรควบคุมก็ญี่ปุ่น แถมหลายแบนรด์ดังๆก็ผลิตจากที่นี่ ผลิตที่ไหนผมว่าไม่สำคัญเพราะใช้ Know how เดียวกัน แม้วัสดุจะผิดแผกแตกต่างกันไปบ้างแต่คุณสมบัติของซีแต่ละรุ่นก็ต้องตรงตามสเป็คอยู่ดี  บางคนเห็นตีตรา made in thailand ถึงกับไม่ใช้กันเลย แต่ถ้าเป็น made in japan รุ่นที่ไม่ขายในบ้านคือผลิตแล้วส่งออก แต่เราไปซื้อกับมาทั้งที่ราคาแพงกว่าสิบยี่สิบเท่าไม่บ่นกันสักคำ  [roll] อยากให้ดูที่ spec ว่าสามารถใช้กับงานของเราได้หรือไม่  ครับ  และ อีกตัว NCC  japan หลายรุ่นที่ดังๆ ก็ผลิตในบ้านเราเนี่ยแหละครับ ญี่ปุ่นเค้ามาตั้งโรงงานแล้วผลิตส่งกลับไป ให้คนไทยไปซื้อกับมาใช้กัน [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 04:14:53 PM »
งั้นผมโดน Elna silmic ปลอมหรือเปล่า เบสก็ไม่เป็นลูก กลาง แหลมก็ลอยๆไม่มีน้ำหนัก  |:( สู้ nichicon ไม่ได้
  จริงๆ แล้วไม่อยากให้ไปยึดติดกับคำว่า " ปลอม " ครับ   จากประสพการณ์ที่ผ่านมา ถ้าเป็น Black gate N ค่อยน่าปลอมหน่อย ( ปลอมทั้งทีต้องให้คุ้มค่าครับ ) ผมบอกได้เลยว่าไม่มีปลอม โดยเฉพาะ Elna โรงงานเค้าตั้งอยู่ที่บางพลี เครื่องจักรก็นำมาจากญี่ปุ่น วศิวกรควบคุมก็ญี่ปุ่น แถมหลายแบนรด์ดังๆก็ผลิตจากที่นี่ ผลิตที่ไหนผมว่าไม่สำคัญเพราะใช้ Know how เดียวกัน แม้วัสดุจะผิดแผกแตกต่างกันไปบ้างแต่คุณสมบัติของซีแต่ละรุ่นก็ต้องตรงตามสเป็คอยู่ดี  บางคนเห็นตีตรา made in thailand ถึงกับไม่ใช้กันเลย แต่ถ้าเป็น made in japan รุ่นที่ไม่ขายในบ้านคือผลิตแล้วส่งออก แต่เราไปซื้อกับมาทั้งที่ราคาแพงกว่าสิบยี่สิบเท่าไม่บ่นกันสักคำ  [roll] อยากให้ดูที่ spec ว่าสามารถใช้กับงานของเราได้หรือไม่  ครับ  และ อีกตัว NCC  japan หลายรุ่นที่ดังๆ ก็ผลิตในบ้านเราเนี่ยแหละครับ ญี่ปุ่นเค้ามาตั้งโรงงานแล้วผลิตส่งกลับไป ให้คนไทยไปซื้อกับมาใช้กัน [smi_ley]

ถ้าเป็นแบบพี่ create พูดก็สบายใจครับ

เพราะผมเองก็ทำงานในบริษัทญี่ปุ่นที่ส่งของออกไปต่างประเทศและใช้ในประเทศด้วยเหมือนกัน ใช้สเป็คเดียวกัน เขาก็ควบคุมคุณภาพตามมาตรฐานของเขาอย่างเต็มที่เป็นปกติอยู่แล้วครับ

ในกรณีผม เดี๋ยวผมว่า คงต้องรื้อใส่อีกสักรอบ ไหนๆก็อยากจะรู้ ว่าC แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ แนวเสียงออกมายังไง จะได้เป็นประสบการณ์ครับ และคราวนี้กะจะหาวิธีใส่ซีเล็คเตอร์สวิชท์เลยครับ เพราะจะได้เช็คได้เลยว่าต่างกันอย่างไร ไม่งั้นจำเสียงไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 04:32:50 PM »
ลองดูครับ บางทีอาจจะชอบของไทยแลนด์แดนสมายก็ได้ครับ  [smi_ley]  ของดีที่สุด อาจไม่ได้ให้เสียงดีที่สุดใน system ของเรา  เลือกของที่เหมาะกับ system เราที่สุดในงบที่เราพึงจะจ่ายได้โดยไม่เดือดร้อนดีที่สุดครับ  ใช่ว่าหา black gate N มาใส่ ทั้งที่ ปลํ๊กผนัก ก็เป็นทองเหลืองธรรมดา  ยังใช้สายไฟปลั๊กคอม อย่างนี้เป็นต้น ผมว่าเป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่า ของแพงย่อมดีเสมอ ไม่งั้นเค้าเคงขายไม่ได้ แต่ผมเป็นคนเล่นเครื่องเสียงครับ  ไม่ใช่ให้เครื่องเสียงมาเล่นเรา ฝากไว้เท่านี้ก่อนครับ ทิ้งท้ายอีกนิด สำหรับการเบรินท์อิน ซี หรือ อุปกรณ์ในระบบใดๆก็ตาม ควรมีเวลาให้อย่างต่ำ 7-80 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อยครับ แล้วจะพบคาแล็คเตอร์ตัวตนที่แท้จริงของเค้า อย่าเพิ่งรีบไปเอาออก อ่านรีวิวเยอะ ได้ประสพการณ์ดีครับ แต่ต้องเลือกพิจารณา  เพราะคอนดิชั่น (ผมหมายถึงสถานที่และอุปกรณ์ที่ใช้ประกอบกันเป็นซิสเต็ม) ที่ใช้ในการทดสอบแตกต่างกัน  ย่อมส่งผลให้เสียงที่ได้รับแตกต่างกันฉันท์นั้นครับ นี่เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้บางคนเลิกเล่นไปเลย เพราะสาเหตุที่ว่า  " จ่ายไม่จบ "  เล่นเครื่องเสียงผมเชื่อว่าจบได้ทุกคน แต่ต้องค้นหาตัวเองให้เจอครับ     [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 06:55:39 PM »
ลองดูครับ บางทีอาจจะชอบของไทยแลนด์แดนสมายก็ได้ครับ  [smi_ley]  ของดีที่สุด อาจไม่ได้ให้เสียงดีที่สุดใน system ของเรา  เลือกของที่เหมาะกับ system เราที่สุดในงบที่เราพึงจะจ่ายได้โดยไม่เดือดร้อนดีที่สุดครับ  ใช่ว่าหา black gate N มาใส่ ทั้งที่ ปลํ๊กผนัก ก็เป็นทองเหลืองธรรมดา  ยังใช้สายไฟปลั๊กคอม อย่างนี้เป็นต้น ผมว่าเป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่า ของแพงย่อมดีเสมอ ไม่งั้นเค้าเคงขายไม่ได้ แต่ผมเป็นคนเล่นเครื่องเสียงครับ  ไม่ใช่ให้เครื่องเสียงมาเล่นเรา ฝากไว้เท่านี้ก่อนครับ ทิ้งท้ายอีกนิด สำหรับการเบรินท์อิน ซี หรือ อุปกรณ์ในระบบใดๆก็ตาม ควรมีเวลาให้อย่างต่ำ 7-80 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อยครับ แล้วจะพบคาแล็คเตอร์ตัวตนที่แท้จริงของเค้า อย่าเพิ่งรีบไปเอาออก อ่านรีวิวเยอะ ได้ประสพการณ์ดีครับ แต่ต้องเลือกพิจารณา  เพราะคอนดิชั่น (ผมหมายถึงสถานที่และอุปกรณ์ที่ใช้ประกอบกันเป็นซิสเต็ม) ที่ใช้ในการทดสอบแตกต่างกัน  ย่อมส่งผลให้เสียงที่ได้รับแตกต่างกันฉันท์นั้นครับ นี่เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้บางคนเลิกเล่นไปเลย เพราะสาเหตุที่ว่า  " จ่ายไม่จบ "  เล่นเครื่องเสียงผมเชื่อว่าจบได้ทุกคน แต่ต้องค้นหาตัวเองให้เจอครับ     [gr_in]

[res] [res] [res]   

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 07:20:19 PM »
 [res]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 07:56:32 PM »
ลองดูครับ บางทีอาจจะชอบของไทยแลนด์แดนสมายก็ได้ครับ  [smi_ley]  ของดีที่สุด อาจไม่ได้ให้เสียงดีที่สุดใน system ของเรา  เลือกของที่เหมาะกับ system เราที่สุดในงบที่เราพึงจะจ่ายได้โดยไม่เดือดร้อนดีที่สุดครับ  ใช่ว่าหา black gate N มาใส่ ทั้งที่ ปลํ๊กผนัก ก็เป็นทองเหลืองธรรมดา  ยังใช้สายไฟปลั๊กคอม อย่างนี้เป็นต้น ผมว่าเป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่า ของแพงย่อมดีเสมอ ไม่งั้นเค้าเคงขายไม่ได้ แต่ผมเป็นคนเล่นเครื่องเสียงครับ  ไม่ใช่ให้เครื่องเสียงมาเล่นเรา ฝากไว้เท่านี้ก่อนครับ ทิ้งท้ายอีกนิด สำหรับการเบรินท์อิน ซี หรือ อุปกรณ์ในระบบใดๆก็ตาม ควรมีเวลาให้อย่างต่ำ 7-80 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อยครับ แล้วจะพบคาแล็คเตอร์ตัวตนที่แท้จริงของเค้า อย่าเพิ่งรีบไปเอาออก อ่านรีวิวเยอะ ได้ประสพการณ์ดีครับ แต่ต้องเลือกพิจารณา  เพราะคอนดิชั่น (ผมหมายถึงสถานที่และอุปกรณ์ที่ใช้ประกอบกันเป็นซิสเต็ม) ที่ใช้ในการทดสอบแตกต่างกัน  ย่อมส่งผลให้เสียงที่ได้รับแตกต่างกันฉันท์นั้นครับ นี่เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้บางคนเลิกเล่นไปเลย เพราะสาเหตุที่ว่า  " จ่ายไม่จบ "  เล่นเครื่องเสียงผมเชื่อว่าจบได้ทุกคน แต่ต้องค้นหาตัวเองให้เจอครับ    [gr_in]

[))] ชอบๆ ผมเป็นคนเล่นเครื่องเสียงครับ  ไม่ใช่ให้เครื่องเสียงมาเล่นเรา  ต้องขอบคุณมากๆ ขอบคุณน้ามุมด้วย หลักจากเปิดเผยตัวตน LM3875 จนขายกันหมดตลาด และจะทำให้ LM3886 หมดตลาดอีกเช่นกัน น้าท่านไหนยังไม่ได้ลอง รีบนะครับ ที่ระยองร้านใหญ่ 2 ร้าน ตัวละไม่ถึง 200 มีเหลือไม่มีกี่ตัว
  น้ามุมครับ LM3886 ยังคง ใช้สาย แกนเดี่ยว ใช่ไหมครับ พอดีวันก่อนหลังจากเอา LM3875TF ประจำการก็เลยเอา LM3886T มารื้อใหม่ใส่สายเดี่ยว  [roll] แต่ยังไม่เสร็จงานหลวงมาหลายกระบวนเหลือเกิน พรุ่งนี้ต้องไปพัทยาอีก 2 วัน
  ตอนนี้หงายท้องนอนรออยู่บนโต๊ะ

ไหนๆก็ LM3886 กันแล้วผมเอาลาย PCB มาฝาก เอาไปลองเล่นกัน วิธิทำก็ตามกระทู้ทำลายปริ้นท์แหละครับ แต่ตัวที่ให้เป็นลายใหม่จากที่ผมใช้ ได้แก้ไขนิดหน่อย เช่นตรง ขา 9/10 ถ้าไม่ใช้ค่าใน PCB ก็ใส่จั๊ปเปอร์ตรง R แล้วใส่ C ค่าตาม 220p
  ในชุด LM337 ถ้าไม่ต้องการ ก็ไม่ใส่อุปกรณ์ในส่วนนี้ครับ ทำเผื่อไว้ เผื่อน้าท่านไหนต้องการฟังแอมป์ และอุ่นกาแฟไปด้วย  [roll] 10 Ohm กับ L 0.7uH ไม่ใส่ก็ได้นะครับ ส่วน R4 22K บัดกรีติดขา IC เลยนะครับ เหลือไม่กี่ตัวก็ฟังได้แล้ว  [yahoo] yahoo1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2011, 12:16:29 PM โดย rung3152 »

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011, 08:43:33 PM »

[thumb up] [res]

นั่นสิครับ เจ้าตัว 100 uf ผมใส่ไปประมาณ 20 ชัวโมงเอง เห็นว่าเสียงไม่น่าจะต่างไปกว่านี้มากเลยเอาออก คงต้องทนลองยาวขึ้นอีกหน่อย สนุกดีครับ

ใช่แล้วครับเราต้องค้นตัวเองให้เจอ แต่ก่อนผมยังฟังมินิคอมโปได้เลย ชอบฟังเพลงซะมากกว่า ยิ่งตอนนี้ได้อุปกรณ์ดีขึ้น เลยฟังไพเราะขึ้นอีก  (^o^)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 08:44:52 AM »
  เอาล่ะ ว่าวเริ่มติดลมบนอีกแล้ว งานนี้อีกไม่นาน เจ้า 3886 คงหายแว๊ปไปจากตลาดแน่ครับ จากราคา 170 บาท ที่บ้านผม ต่อไปน่าจะคู่ละ 500-800 เหมือนกับไอซี 3875 ที่ผมซื้อ ตอนที่ทำแอมป์เจ้านี้ไม่เป็นเลย ตัวละ 200 บาท ซื้อมาทดลอง 4 ตัว อีกไม่กี่เดือนราคาพุ่งขึ้นเรื่อย ๆ และปัจจุบันนี้หาซื้อยากแล้วครับ 

หลังจากที่ผมออกมาปั่นกระแสของไอซีเบอร์ 3875 ไป เพราะความยากได้แอมป์เสียงดี ๆ ไว้ฟัง ประกอบกับตัวเองไม่มีความรู้เรื่องไอซีเลย ผมตระลอนหาของมาเล่น พร้อมหาความรู้ไปด้วยใช้เวลาหลายเดือน ทั้งเวปไทย เทศ หาความรู้ค่อนข้างยาก เพราะลิงค์หายแห่งปิดตัวลง เนื่องจากสถานการณ์ไอซี 3875 กำลังจะวาย หรือ เงียบลง ศึกษาลึก ๆ ก็ได้ข้อมูลของเจ้า 3875 ไปเยอะพอสมควร และจับทิศทางของ " เกนการ์ด " ตัวจริงได้พอสมควร ตลอดจน ศึกษาแนวคิดของ คิมูระ แห่ง 47 Lab ว่าเข้ามีแนวคิดอย่างไรเกี่ยวกับการสร้างเจ้า เกนการ์ด ตลอดจนตัวผมเองได้ฟัง และได้เห็นไส้ เห็นพุงตัวจริง ๆ ของแอมป์เกนการ์ด  และได้นำความรู้เหล่านั้นมาทำการทดลอง หาเหตุผล จนได้แอมป์ดี ๆ เสียงดี ๆ ไว้เล่น ก็ยังมีโชคดีครับ ที่มีโอกาสได้กลับมาเล่นงาน SS อีกครั้ง หลังจากเล่นหลอด มา 20 ปี เศษ ๆ นึกว่าจะไม่กลับมาเล่น SS อีกแล้ว เพราะมีปัญหา และปัจัยหลาย ๆ อย่าง ทำให้ผมเลิกเล่นเจ้า SS ซึ่งเริ่มเล่นมาตั้งแต่ ปี พ.ศ 2516 (แอมป์เครื่องแรกในชีวิตร้อง อุ...แว้..) และหยุดเล่น เมื่อปี พ.ศ. 2529 (หาอุปกรณ์ดี ๆ เล่นยาก) และหลังจากนั้น ก็จับแอมป์หลอดมาตลอด (หาง่ายหน่อย ไปซื้อหลอดแถวคลองถม บ้านหม้อ 12AX/AU หลอดละ 20 บาท พูดถูกใจคนขาย แถมให้อีกหลอด) จนกระทั้งมีโอกาสไปเยี่ยมพี่ น้อง ๆ ทางเชียงใหม่ มีโอกาสได้สัมผัสกับ "เกนโคลน" ซึ่งพี่ ๆ น้อง ๆ ทางโน้น ทำกันมา ร่วม ๆ 10 ปี หรือมากกว่านั้นแล้ว  เห็นการพัฒนาแอมป์ตัวนี้ของพี่ ๆ น้อง ๆ  เกิดอยากสร้างไว้เล่นบ้าง นี้จึงเป็นจุดเริ่มต้น โดยยผมได้สร้างแอมป์ใช้ไอซึ 3875 ที่ทำการทดลอง มาถึง 12 ตัว แต่ละตัวถูกพัฒนามาตลอด วันนี้ผมกลับไปฟังตัวแรกที่ทำเมื่อ ปี เศษ ๆ มาแล้ว เสียงต่างกับปัจจุบันนี้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2011, 09:32:14 AM โดย มุมคนรักหลอด »

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 08:59:38 AM »
   มีพับพวกมาช่วยฟังแอมป์ 3875/3886 หลายคน ต่างก็ออกปากว่าไอซีเบอร์ 3875/3886 นี้เสียงดี เสียงดีกว่าแอมป์ที่บ้าน ที่ซื้อมาราคาแสนแพง ผมก็เลยสาธยายว่า มันคนละอย่างกัน และคนละเรื่องกัน แอมป์แบรนด์เนมเค้ามีแนวคิดของเค้า เรานัก Diy เราก็มีแนวคิดเป็นของเรา เราปรับปรุง ปรับจูนเพื่อเราเอง เราฟังเอง เสียงดี หรือ ไม่ เมื่อเราทำสิ่งที่ถูกใจเรา ยอมเป็นสิ่งที่ดีแล้ว พับพวกก็เลยอ้อนวอน แถมขู่บังคับ ให้ทำให้สักเครื่อง ผมเองเห็นพับพวกมีแนวคิด และก็คอเดียวกัน ก็เลยรับปากทำให้ครับ แต่มีข้อแม้ว่า ทำจากของที่มีอยู่ และก็แนวเสียงที่ฟังแบบนี้ ถ้าตกลงก็ยินดี ที่ต้องเน้นแบบนี้ เพราะกลัวให้แก้โน้น เปลี่ยนนี้ เพราะไม่อยากเป็นภาระตรงนั้น ก่อนที่จะไปทำเจ้า 3886 ให้สำเร็จ ผมขอวกกลับมาทำ 3875 เพิ่มขึ้นอีกตัว เป็นตัวที่ 13 สังสัยต้องทำนำเบอร์แต่ละเครื่องไว้ เพื่อเป็นแนวการคิด และ การพัฒนาต่อไป เพราะ 5-10 ปี ต่อไป เกิดมีใครคิดถึงแอมป์เบอร์นี้ จะได้รู้ที่มา ที่ไปกัน อันดับแรก เรามาทำเพาเวอร์ซับพลายกันก่อนก็แล้วกันครับ วิธีทำแผ่นปริ้นสำหรับไดโอดเลคติฟาย EF6D ก็ไม่ยากครับ หาแผ่นปริ้นที่เหลือใช้เก่า ๆ และเลคซีนแบบเส้นทองแดง และอุปกรณ์อื่น ๆ อีกไม่กี่ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2011, 09:05:35 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 09:42:17 AM »
ตามติดเกนโคลนของพี่มุมมาตลอด มีทิปเด็ดดีๆ ช่วยแนะนำพี่ๆน้องๆและพื่อนๆด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  [heart_shell]

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 10:15:27 AM »

โดนเลย  ง่าๆ  บ้านยังใช้ปลั๊กคอม |:(

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 01:10:33 PM »
   สำหรับลายแทงที่ขอกันมา แกะเอาเลยครับ  [smi_ley] ลูกเล่นเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็บรรจุให้ไว้ด้วย หากท่านใดติดสถานการณ์มาติด ๆ น่าจะทำความเข้าใจไม่ยากครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 01:14:13 PM »

สำหรับลายแผ่นปริ้นไดโอดลัคติฟายแบบยาบ ๆ ทำง่าย ๆ ก็เสร็จแล้วครับ  [roll]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 01:18:14 PM »
   ต่อไปก็วางอุปกรณ์ไดโอดลักติฟาย ชุดนี้แยกเพาเวอร์ซับพลายเป็น 2 ชุด หม้อแปลง 1 ลูก มีชุดซับพลาย 24-0-24 x 2 ชุด โดยใช้ EF6D จำนวน 8 ตัว เปลืองดีเหมืนกันครับ

สำหรับสายไฟ ใช้สายแกนเดี๋ยวนะครับ หากเล่นกับเจ้าเกนโคลน ห้ามใช้สายแบบอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2011, 01:21:54 PM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 01:25:21 PM »
  ลายแทงเจ้า 3875 ที่ผมทำทั้งหมด 12 เครื่อง ตามลายแทงนี้เลยครับ สังเกตุทิ๊ปเด็ด ๆ ด้วย ครับ  [roll]

พรุ่งนี้ คงเอาอุปกรณืเข้ากล่อง ต้องรีบทำให้เสร็จก่อนวันอาทิตย์ ไม่อย่างนั้นโดน  [shock1] เสียงออกมาจากในบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2011, 01:42:21 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 01:36:40 PM »
อิ อิ R สเต็บของผมตรงกันกับของพี่เลย   (^_^)    แกะ จากรูปที่เขาโพสๆกัน

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 03:32:23 PM »
 ลายแทงเจ้า 3875 ที่ผมทำทั้งหมด 12 เครื่อง ตามลายแทงนี้เลยครับ สังเกตุทิ๊ปเด็ด ๆ ด้วย ครับ  [roll]

พรุ่งนี้ คงเอาอุปกรณืเข้ากล่อง ต้องรีบทำให้เสร็จก่อนวันอาทิตย์ ไม่อย่างนั้นโดน  [shock1] เสียงออกมาจากในบ้าน

สายที่ไปที่บอร์ด ของ IC จากภาคจ่ายไฟ ใช้สายแลนใช่ใหมครับ แล้วมันจะจ่ายกระแสพอหรือเปล่าครับ ผมเห็นมันเส้นเล้ก

แล้วสายที่เดินในตัวแอมป์ด้วยละครับ ใช้สายแลนได้ใหม  [unde_cided]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 04:50:32 PM »
 [unde_cided] กลัวว่าสายแลนมันจะทนไม่พอหนะสิคับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 08:52:28 PM »
ผมเห็นRที่ไดโอด1ตัว1kหรือเปล่าใช้ทำไรอะต่องัย [c--c]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 08:55:44 PM »
ตรงเนี้ย [c--c]

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 09:38:46 PM »
หม้อลูกเบอเริ่มไปเลยครับ น้ามุม [roll]

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 09:49:10 PM »
รูปเล็กจังครับ เห็นลายแทงไม่ชัด

ลดภาพลงจาก 5000 เหลือ 500 ทำให้ภาพไม่ชัดครับ หากขยายใหญ่กว่านี้ ก็เกินขนาดที่แว๊ปกำหนด ถ่ายภาพด้วย Cannon 550D
เรียนพี่มุมคนรักหลอด   ทางเวปอนุญาตให้โพสภาพได้ถึงขนาด 1000*1000 ครับพี่ และ 100K/ภาพ  ส่วนภาพที่ไม่ชัด ก็เพราะรูปที่พี่ถ่ายมันไม่ชัดน่ะครับ ผมเช็คภาพของพี่ที่สเกล 500 มันก็เบลอนะครับ ถ้าเป็นภาพใหญ่ผมว่ามันจะเบลอกว่านี้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 สิงหาคม 2011, 11:20:47 PM โดย create »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 07:52:13 AM »
   สงสัยอยู่เหมือนกันพอลดขนาดภาพลงแล้ว เบอหมดเลย หากเทียบกับลดภาพลงเพียงเล็กน้อย ภาพออกมาดีครับ
http://www.rexdiy.com/smf2/index.php?topic=455.0

เวลาถ่ายรูปภาพจากกล้องเข้าเครื่องคอมฯ  ภาพที่เครื่องคอมชัดแจ๋วอยู่เลยครับ พอขนาดภาพลง และโพถส์ขึ้น ก็เป็นอาการเบอ ๆ แทบทุก

ภาพเลย ไม่รู่ว่าเกิดอะไรขึ้นครับ สงสัยทำไม่เป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 07:57:56 AM โดย มุมคนรักหลอด »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 07:59:07 AM »
ตรงเนี้ย [c--c]

เจ้า R ตัวนี้ ใช้ลดแรงดันจาก 25 v. ใช้กับ LED ไฟหน้าปัดเครื่องครับ

ออฟไลน์ santi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:06:35 AM »
สงสัยอยู่เหมือนกันพอลดขนาดภาพลงแล้ว เบอหมดเลย หากเทียบกับลดภาพลงเพียงเล็กน้อย ภาพออกมาดีครับ

ไฟล์รูปภาพแบบ jpg นั้นปัจจัยที่ส่งผลถึงขนาดไฟล์มีสองเรื่องครับ
1. ขนาดของภาพ ภาพเล็กไฟล์เล็ก ภาพใหญ่ไฟล์ใหญ่
2. คุณภาพการบีบอัด คุณภาพสูงไฟล์ใหญ่ คุณภาพแย่(ภาพเบลอหรือแตกเป็นโมเสค)ไฟล์เล็ก

เริ่มจากลดขนาดให้ได้ขนาดที่ต้องการ notebook ปัจจุบันส่วนใหญ่จอ 1366x768
ก็กะเอาว่าให้พอดูได้เต็มภาพ หรือไม่เกินขนาดภาพที่เว็บกำหนด แล้วก็ลองปรับลดคุณภาพลง
โดยให้ยังสามารถแสดงรายละเอียดได้ใกล้เคียงต้นฉบับ
อันนี้พอดูเป็นแนวทางได้ครับ http://www.navthai.com/smf/index.php?topic=4000.

หรืออีกวิธีคือเอาภาพไปฝากเว็บที่รับฝากภาพแล้วทำลิ้งค์เอาครับ ซึ่งจะมีข้อจำกัดน้อยกว่าด้วย
แต่ก็ต้องเป็นเว็บที่ยอมให้สาธารณชนดูภาพได้ด้วยนะครับ หากเป็นเว็บที่จำกัดเฉพาะสมาชิก
คนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บโน้นก็จะดูไม่ได้
ตัวอย่างที่รับฝากภาพที่ผมใช้บริการอยู่ครับ http://public.fotki.com/santi-018294172/santis-home-building/

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:11:07 AM »

ไฟล์รูปภาพแบบ jpg นั้นปัจจัยที่ส่งผลถึงขนาดไฟล์มีสองเรื่องครับ
1. ขนาดของภาพ ภาพเล็กไฟล์เล็ก ภาพใหญ่ไฟล์ใหญ่
2. คุณภาพการบีบอัด คุณภาพสูงไฟล์ใหญ่ คุณภาพแย่(ภาพเบลอหรือแตกเป็นโมเสค)ไฟล์เล็ก

เริ่มจากลดขนาดให้ได้ขนาดที่ต้องการ notebook ปัจจุบันส่วนใหญ่จอ 1366x768
ก็กะเอาว่าให้พอดูได้เต็มภาพ หรือไม่เกินขนาดภาพที่เว็บกำหนด แล้วก็ลองปรับลดคุณภาพลง
โดยให้ยังสามารถแสดงรายละเอียดได้ใกล้เคียงต้นฉบับ
อันนี้พอดูเป็นแนวทางได้ครับ http://www.navthai.com/smf/index.php?topic=4000.

หรืออีกวิธีคือเอาภาพไปฝากเว็บที่รับฝากภาพแล้วทำลิ้งค์เอาครับ ซึ่งจะมีข้อจำกัดน้อยกว่าด้วย
แต่ก็ต้องเป็นเว็บที่ยอมให้สาธารณชนดูภาพได้ด้วยนะครับ หากเป็นเว็บที่จำกัดเฉพาะสมาชิก
คนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บโน้นก็จะดูไม่ได้
ตัวอย่างที่รับฝากภาพที่ผมใช้บริการอยู่ครับ http://public.fotki.com/santi-018294172/santis-home-building/

ขอบคุณครับ น้องสันติ ไม่ทราบว่าเป็นน้องสันติที่พี่เคยรู้จักกันเมื่อพี่อยู่ที่อำเภอหนองบุนนาก จังหวัดนครราชสีมา เมื่อปี 2548 หรือ ไม่ครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:19:34 AM »
   เมื่อวานนั่งประกอบฮาร์ดวายจนกระทั่งเย็น แม่บ้านกลับมาจากทำงานเห็นเราทำอะไรรกรุงรัง (ติดลมเก็บไม่ทัน ลืมมองนาฬิกว่ามัน 6 โมงเย็นแล้ว เพลินเช่นเคย) หน้างอเชียว หน้าไม่รับแขก แถมยังไม่พูดด้วยอีก ดีน่า ยังทำกับข้าวให้กิน นึกว่าจะอดข้าวมื้อเย็นอีกแล้ว  [c--c]

ชีวิตนัก Diy แบบเรา ๆ ท่าน ๆ นี้ คงมีใครต้องเจอ ต้องพบแบบผมเหมือนกัน ที่แม่บ้านเค้าไม่ชอบที่เรามาคลุกอยู่กับเศษเจ้าขยะเหล่านี้  ที่ทำบ้านรกไปหมด ผมเองก็ต้องหลบ ๆ ทำ ๆ อยู่พักหนึ่ง พึ่งมาเปิดตัวเมื่อปี 2-3 ปี มา นี้ ก็เจอแบบนี้ตลอด ชีวิตเรา ๆ นอกจากจะหาของเล่นที่รำบาก เพราะต้องเม้มสตังค์ อยากกินอะไร ก็ไม่กล้าซื้อ แต่พอของเหล่านี้ เท่าไร เท่ากัน ชีวิตชั่งมีรสชาดดีแท้ ๆ ครับ 

มาว่าเรื่องของเราต่อครับ เราจะสังเกตุเห็นว่า เจ้าเกนการ์ด เครื่องจริง เค้าถอดเสื้อคอนเดนเซอร์ คลัปปลิงสัญญาณ ( Ci  ) และ คอนเดนเซอร์ที่ทำหน้า ดีคลั้ปปริงออก ( Cp  ) แน่นอนว่าท่านคิมูระ ท่านคงมีเหตุ มีผลของท่าน ผมเองค้นคว้าศึกษาอยู่หลายเดือนว่าทำไม... ที่แรกคิดว่าเค้าปกปิดแบรนด์คอนเดนเซอร์ และค่าของอุปกรณ์ แต่ก็ไม่ใช้ เพราะเค้าก็เปิดเผยในรายละเอียดเครื่องแต่ละรุ่นว่าใช้คอนเดนเซอร์ดีคลั๊ปปริงขนาดค่าความจุเท่าไร ส่วนเจ้า (Ci) เผย ปล่อยให้คนทั้งโลกพากันงมเข็ม 5 ไมโครฯ บ้าง 10 ไม่โครฯ บาง อ้างทฤษฎี เขียนเป็นสัมการ ว่าค่าความจุขนาดนี้ สัญาณผ่านได้ฉิว ว่ากันไปครับ บ้างท่านบอกว่าไม่ต้องใส่มันแหละดี สัญญาณไม่ต้องถูกด๊อป เอาเข้าไป เป็นไปต่าง ๆ นา ก็เป็นอย่างที่ผมคิดอีกเช่นกัน แต่หลังจากนั้น เป็นเวลา ร่วม 10 ปี เจ้า Ci จึงถูกเปิดเผย ก็ต้องขอขอบคุณ ขอบใจ นัก Diy ไทยเราครับ (พี่  ๆ น้อง ๆ ทางภาคเหนือ) ที่ออกมาเปิดเผยเรื่องนี้ โดยซื้อเครื่องใหม่มา และแกะดูข้างใน โดยที่ยอมเสียการประกันเครื่องไป

(ภาพก็ไม่ชัดเจนเหมือนเคย เพราะย่อภาพถึง 3 ครั้งกว่าจะได้ไฟส์ไม่เกิน 100k.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011, 09:41:06 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:20:29 AM »
พี่มุมคนรักหลอดครับ VOL ของ 3886 ก็ยังใช้เป็น STEP อยู่หรือเปล่าครับ ใช้ VOL แบบธรรมดา 50K ผลทางด้านเสียงต่างกันมากไหมครับ  [unde_cided] [unde_cided]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:27:48 AM »
พี่มุมคนรักหลอดครับ VOL ของ 3886 ก็ยังใช้เป็น STEP อยู่หรือเปล่าครับ ใช้ VOL แบบธรรมดา 50K ผลทางด้านเสียงต่างกันมากไหมครับ  [unde_cided] [unde_cided]

ของผมใช้แบบสเต็ปหมดครับ แต่ของเพื่อนเครื่องนี้ใช้แบบธรรมดาครับ เพราะแกไม่กล้าสู้เรื่องราคา เอาไว้ให้แกมาฟังเครื่องของผมเทียบกับ โวลูมแบบธรรม แกต้แงยอมควกกระเป๋าเพิ่มแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ santi

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 09:30:54 AM »
คนเดิมครับพี่ ตอนน้ำท่วมโคราชก็เป็นห่วงพี่ แต่ไม่กล้าโทรไปเพราะกลัวว่าพี่กำลังยุ่ง ยังคิดถึงเสมอครับ ตามอ่านมาตลอด

555 อะไรที่มันต้องแอบกิน ลักกิน นี่มันจะต้องอร่อยที่สุดอยู่แล้ว