ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มโปรเจค El 34 SE แบบไม่รีบร้อน  (อ่าน 57039 ครั้ง)

ออฟไลน์ mybestboss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 117
Re: เริ่มโปรเจค El 34 SE แบบไม่รีบร้อน
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2015, 06:19:12 AM »
แก้ให้ครับ

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
Re: เริ่มโปรเจค El 34 SE แบบไม่รีบร้อน
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 09:53:23 PM »

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 10:03:17 PM »
เทส
https://youtu.be/D2eZ1L9gb8I

น้าลบ s ออกจาก https ก็ได้แล้วครับ เดี๋ยวผมต้องเร่งบ้างแล้ว อยากฟังครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 10:05:36 PM »
       [banana-dance] [dance04] [banana-dance]

[great] [g-o-o-d] [great]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 10:24:50 PM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 10:39:05 PM »
   ไม่ได้ฟังแอมปืหลอดมาหลายวันแล้ว เดี๋ยวปัดฝุ่นส่ง 6L6SE ขึ้นประกบซะหน่อยครับ   [chick-dance2]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 11:01:29 PM »
 [huge-thumbs-up] [chick-guitar]

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 11:27:04 PM »
ลบ s อะไรครับ งง

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 11:28:12 PM »
https://youtu.be/D2eZ1L9gb8I

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2015, 11:36:37 PM »
อ่อ ให้ลบ ตัว s หลัง http ออก เวลาโพส พึ่งรู้ครับ
เคร ครับ

« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 06:23:28 PM »
อยากทราบว่า C คับปลิ้ง 0.33
ว่าจะลองใส่ค่าอื่นได้เปล่าครับ
ใส่ได้ตั้งแต่ค่าใด ถึงเท่าไรบ้าง
อยากลองว่าเสียงจะเปลี่ยนไปทางไหนบ้าง

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 08:24:03 PM »
ว่าจะลองใส่ค่าอื่นได้เปล่าครับ
ใส่ได้ตั้งแต่ค่าใด ถึงเท่าไรบ้าง
อยากลองว่าเสียงจะเปลี่ยนไปทางไหนบ้าง

ไม่ว่าอุปกรณ์จุดไหนค่าเท่าไร  แนะนำว่าลอง  เปลี่ยนยี่ห้อจะดีกว่าครับ เอาตามนี้นะครับ

บนวงจร common cathode  with partial feedback ซีค่า 0.1 uF เป็นค่าที่ลงที่สุดแล้ว เปลี่ยนชนิดได้แต่ไม่ควรเปลี่ยนค่า เพราะเราทดสอบทั้งจากการซิมมุเลท และ ทดสอบจริง ก่อนจะเผยแพร่  เราไม่ได้มองผลลัพธ์เพียงด้านใดด้านหนึ่งเพียงด้านเดียว มันมีองค์ประกอบอีกหลายอย่างมากมายกว่าจะออกมาเป็นวงจร  ไม่ว่าจะเรื่องของ ฮาโมนิค หรือ ความเพี้ยน ล้วนส่งผลไปสู่ผลลัพธ์ที่สมบูรณ์ ที่พอจะพึงกระทำได้ ครับ

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 08:37:08 PM »

ตรงส่วนนี้เค้าเรียกว่า  Coupling circuit   สัญญาณ output ที่ได้จากวงจรเป็นการ swing อยู่บนแรงดัน ประมาณ 160 v  จึงต้องมีวงจรที่จะมา block DC เอาไว้แล้วปล่อยให้สัญญาณ AC ที่เราต้องการผ่านไปอย่างเดียว ซึ่งวงจรดังกล่าวเราจะเรียกว่า RC - coupling

ค่า  Frequency cut-off  ของวงจร RC coupling สามารถคำนวณได้อย่างคร่าวๆจากสูตร

Fc =  1 / 2¶RC ที่ -3dB

โดยทั่วไปแล้วต้องกำหนดค่า Fc และ capacitor หรือ resistor ที่ต้องการแล้วจึงคำนวณหาอีกค่าที่เหลือ โดยสมมุติจากวงจรจริงด้านบนให้ค่า Fc = ? Hz และ R = 220K และ C 0.33 uF ก็จะได้ค่า Fc =  2.2 Hz   และ ถ้าเราเปลี่ยนค่าซี เพิ่มขึ้นเป็น 0.47 uF จะได้ค่า Fc ~ 1.5 Hz   จากการคำนวณจะเห็นว่ายิ่งเพิ่มค่า C  จุดตัดก็จะยิ่งต่ำลง นั่นแสดงว่าเราสามารถที่จะใช้ ซีค่าต่ำกว่าที่วงจรระบุได้ โดยส่วนใหญ่แล้วผมจะคิดที่ Fc ~ 10 Hz ครับ ซึ่งตรงนี้เราจะไม่สามารถสัมผัสได้จากการฟังแบบปกติ หรือ อีกนัยหนึ่งลำโพงที่เราใช้อยู่ ไม่สามารถลงไปได้ถึงหรือ คัตออฟไปก่อนหน้านี้นานแล้วครับ

เมื่อเราเลือกค่าของซีได้แล้ว ยังมีสิ่งที่ต้องคำนึงถึงอีกนั่นคือ แรงดันณ.จุดนั้น จะต้องทนได้อย่างน้อยที่สุด 300v เผื่อสำหรับกรณีที่หลอดหยุดนำกระแส  แรงดันไฟสูงจะตกคร่อม C เป็น 300v ทันทีครับ

***  ประเภทและชนิดของซีที่ใช้ก็เป็นส่วนสำคัญในการเปลี่ยนแปลงเสียงครับ เราควรที่จะต้องเรียนรู้เสียงจากชนิดต่างๆเพื่อที่จะเลือกใช้ได้ง่าย และ ตรงกับความต้องการของเราเอง  ซึ่งแต่ละยี่ห้อก็แตกแยกในเรื่องของเสียงไปได้อีกมากมายครับ และ สุดท้ายก็ขอให้สนุก และ มีความสุขในการที่จะเล่นกันมัน     [chick-luck]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2015, 08:41:31 PM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ RaGa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 08:59:43 PM »
 [chick-read] [chick-read]
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 09:10:34 PM »
ตามมาศึกษาด้วยคนครับ

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 09:11:20 PM »
  ผมว่า มันก็เปลี่ยนได้นะครับพี่ มันอยู่ที่เราพอใจ   ก็เอาง่ายๆ เลยครับ ค่าเดิม 0.33uf ถ้าเบสไม่สะใจ ก็เพิ่มไป 0.47uf  หรือ จะเพิ่มไป 0.68uf ก็ได้ตามที่เราพอใจ
ถ้าน้าคิดว่าเบสมัน แข็งไป อาจลดเป็น 0.22 uf หรือ 0.1 uf  แต่อีกจุดหนึ่งที่เพิ่มได้อีกคือ  C คาโถด เดิมในวงจร  47uf น้าก็อาจเพิ่มไป ซัก 100uf หรือ อาจจะถึง 220 uf ก็ได้ปรับ
ตามที่เราต้องการ  (คือ อยากจะบอกว่าอันนี้เป็นเสน่ห์ ของวงจรหลอด ที่แตกต่าง จาก Transistor หรือ Mosfet ครับ ที่ เราสามารถ ปรับแต่งได้จนกว่าเราจะพอใจ )โดยส่วนตัวผมชอบใช้ C คัปปลิ้ง
ประมาณ 0.47 uf และ C คาโถดที่ประมาณ 100uf  (อย่าเชื่อผม น้าอาจจะชอบที่ค่า อื่นก็ได้ลองเปลี่ยนดู ก็ไม่เสียหายครับ ) บางทีแค่เปลี่ยนยี่ห้อ C เสียงก็เปลี่ยน อันนี้ก็นานาจิต ตังครับ อาจจะมีเทคนิคอื่่นๆ อีกมากมาย เช่นการไบแคป  หรือ จะมีเทคนิคอื่นๆ มาลอง  ก็รอให้น้าๆท่านอื่นมา เพิ่มข้อคิดเห็นต่อครับ

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 09:11:41 PM »
 [0002053E] เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ
จะได้หายสงสัย

« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 09:21:02 PM »
ผมอยากทราบ บุคคลิกเสียงของ c แต่ล่ะแบบ
แต่ล่ะรุ่น แต่ล่ะยี่ห้อครับ เอาแบบไม่ยาวมากครับ
คร่าวๆ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 09:47:39 PM »
  หลักๆเลยคงต้องไปทดลองกับชุดของตัวเองครับ เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นกับอีก system นึงย่อมไม่เหมือนกับอีก system นึง เหมือนกับเวลาที่เราไปลองฟังเครื่องเสียงจากร้าน กับ นำกลับมาฟังที่บ้าน นั่นแหละครับ เพราะมันมันองค์ประกอบอันเป็นปัจจัยไปสู่การเปลี่ยนแปลงทางเสียงมากมาย บางคนยืนกระต่ายขาเดียวมาเป็นสิบๆปีเกี่ยวกับสายไฟ และ สายลำโพง พอมาเจอคนที่เล่นจริง ได้ลองกับของจริงกับชุดของตัวเองถึงจะยอมรับว่ามันมีผลมากกว่าที่คาดคิดไว้ครับ

ผมให้นิยามไว้สั้นๆพอเป็นแนวทางในการเลือกเล่นแล้วกันครับ จะให้ซอยรายละเอียดแบบที่ถามแม้จะตอบสั้นๆแต่ถ้าผมเขียนสิบหน้าไม่จบแน่ๆ โดยเฉพาะกับซีที่ผมเล่น ผมใช้มาทั้งหมดครับ

ผมแบ่งตามวัสดุที่ใช้ทำเป็น 3 ชนิดหลักๆที่นิยมใช้กัน ซึ่งยังไม่นับพวก radial film silver mica และ polystrlene

MKP : polypropylene ตัวนี้จะให้เนื้อเสียงบางที่สุดในกลุ่ม (ซึ่งอาจจะพอดีในชุดของใครบางคน และ เป็นชนิดที่ถูกใช้มากที่สุด)  ความใส ของแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน
 MKC : polycabonate  ตัวนี้จะให้เนื้อเสียงกลาง เนื้อเสียงจะอยู่ตรงกลางระหว่าง MKP กับ MKT
 MKT : polyester ตัวนี้จะให้เนื้อเสียงหนาสุด แต่ก็มีความหยาบแฝงอยู่ในเนื้อเสียง (มากน้อยขึ้นอยู่กับแต่ละยี่ห้อ)

ผมมองที่เนื้อเสียงเป็นหลักในการเลือก เพราะจุดนี้จะส่งผลกับความใส ชัด และ รายละเอียดด้วย ลองเลือกหามาทดลองดูครับแล้วจะเข้าใจมากขึ้น การเปลี่ยนแปลงในแต่ละอย่างควรที่จะให้เวลาในการเบิร์นอินในระยะเวลาพอสมควรจึงจะเห็นตัวตนที่แท้จริงของซี อย่างน้อยควรจะผ่าน 60 ชั่วโมงขึ้นไปเป็นอย่างน้อยครับ กว่าเครื่องดังๆเค้าจะเลือก ซีแต่ละตัว แต่ละชนิด แต่ละยี่ห้อได้ใช้เวลาทดลอง ทดสอบกันเป็นปีๆครับ กว่าจะเจอจุดที่ลงตัวสมบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 09:53:24 PM »
ผมอยากทราบ บุคคลิกเสียงของ c แต่ล่ะแบบ
แต่ล่ะรุ่น แต่ล่ะยี่ห้อครับ เอาแบบไม่ยาวมากครับ
คร่าวๆ
ขอบคุณครับ
  ผมขอตอบแบบที่ได้ลองฟังและแบบเอาเท่าที่ผมหาได้และตอบตามความรู้สึกของผมเอง
   1. sparge Vitamin Q (PIO) เท่าที่ฟังก็หวานๆ แบบตอนนักร้องเอื้อน นี่เป็นอะไรที่ถูกใจมากแต่ก็ฟังแบบเนิบๆ
   2. PIO รัสเซีย อาจจะไม่เหมือน Vitamin Q จะออกแนว สดๆ กังวาน แต่แฝงความเอื่อยๆ (ส่วนมากผมจะเอา C ค่าเล็กมาไบแคปเข้าไปก็เพิ่มความกลมกล่อมดี)
   3. C พลาสติก พวก MKP รวมถึง MKT อันนี้ ผมลองใช้ ในปรี แก่จะมีความสดใส กรุ้งกริ้ง แต่ผมจะใช้ C oil ค่าเล็กๆ ไบแคปเข้าไปพอให้ได้ความหวาน
   4. ที่อยากให้ลองอีกจำพวก คือพวก teflon  (บอกตรงๆ อันนี้ผมไม่เคยลอง )

แต่โดยส่วนตัวผมชอบ C แบบ PIO (Paper in oil ) สำหรับยี่ห้อ ก็ตามงบประมาณที่พอหาได้ครับ  ฟังแล้วไม่ค่อยเครียด ผ่อนคลายดี ครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอบอกว่า ผมอาจจะตอบแบบกบในกะลา  แต่ก็บอกแบบใจจริงตามความรู้สึกแบบส่วนตัวของผมเองตามภาษา ของ คน DIY ที่ทดลอง
 และฟัง เอาแบบที่ตนเองพอรับได้หรือ พอใจ ก็พอ  อย่าเชื่อผมเดี๋ยวมีน้าๆท่านอื่นมาตอบครับ
  สุดท้ายนี้ผมชอบเสียงแอมป์ของน้า Kakamax มากเสียงสดใสดี ครับ ยิ่งได้ลำโพง ในตำนานเข้าไปด้วยยิ่งน่าฟังไปใหญ่

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 09:53:56 PM »
ขอบคุณมากๆ ครับน้าที่ให้ความรู้
c ที่น้าให้ผมมาเป็นแบบไหนครับ 0.33

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015, 09:57:47 PM »
คร่าวๆ
ขอบคุณครับ
  ผมขอตอบแบบที่ได้ลองฟังและแบบเอาเท่าที่ผมหาได้และตอบตามความรู้สึกของผมเอง
   1. sparge Vitamin Q (PIO) เท่าที่ฟังก็หวานๆ แบบตอนนักร้องเอื้อน นี่เป็นอะไรที่ถูกใจมากแต่ก็ฟังแบบเนิบๆ
   2. PIO รัสเซีย อาจจะไม่เหมือน Vitamin Q จะออกแนว สดๆ กังวาน แต่แฝงความเอื่อยๆ (ส่วนมากผมจะเอา C ค่าเล็กมาไบแคปเข้าไปก็เพิ่มความกลมกล่อมดี)
   3. C พลาสติก พวก MKP รวมถึง MKT อันนี้ ผมลองใช้ ในปรี แก่จะมีความสดใส กรุ้งกริ้ง แต่ผมจะใช้ C oil ค่าเล็กๆ ไบแคปเข้าไปพอให้ได้ความหวาน
   4. ที่อยากให้ลองอีกจำพวก คือพวก teflon  (บอกตรงๆ อันนี้ผมไม่เคยลอง )

แต่โดยส่วนตัวผมชอบ C แบบ PIO (Paper in oil ) สำหรับยี่ห้อ ก็ตามงบประมาณที่พอหาได้ครับ  ฟังแล้วไม่ค่อยเครียด ผ่อนคลายดี ครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอบอกว่า ผมอาจจะตอบแบบกบในกะลา  แต่ก็บอกแบบใจจริงตามความรู้สึกแบบส่วนตัวของผมเองตามภาษา ของ คน DIY ที่ทดลอง
 และฟัง เอาแบบที่ตนเองพอรับได้หรือ พอใจ ก็พอ  อย่าเชื่อผมเดี๋ยวมีน้าๆท่านอื่นมาตอบครับ
  สุดท้ายนี้ผมชอบเสียงแอมป์ของน้า Kakamax มากเสียงสดใสดี ครับ ยิ่งได้ลำโพง ในตำนานเข้าไปด้วยยิ่งน่าฟังไปใหญ่

ขอบคุณน้า LED มากครับ เป็นที่ลำโพงมากกว่า

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2015, 12:03:01 PM »

อันนี้ทดสอบ el34 se + pre pv 01 ที่พึ่งซ่อมเสร็จ
กับลำโพง LINN KAN เหมือนเดิมแต่ถอดหน้ากากออก

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:08:37 AM »
น้าครับ แอมป์ผม หม้อ opt ของผมมีขด UL
ผมอยากลองใส่ sw เลือกโหมด ต้องต่อ sw
อย่างไงครับ ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:29:32 AM »

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:33:59 AM »
ขอบคุณน้าเล็กครับ G2 R,L ไป ground เหลอครับ
แล้วเวลาใช้งาน on sw ขณะเปิดฟังได้เลยเปล่า

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:45:13 AM »
ขอลอกการบ้านด้วยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:50:04 AM »
ขอบคุณน้าเล็กครับ G2 R,L ไป ground เหลอครับ
แล้วเวลาใช้งาน on sw ขณะเปิดฟังได้เลยเปล่า

อย่าขยับ แปบหนึ่งนะครับ วงจรอยู่หน้าไหน  [chick-confuse]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:53:38 AM »

g2 คือกริต 2 ครับน้า
สับสวิทส์ตอนปิดเครื่องครับน้า

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 10:57:34 AM »
ขอบคุณครับ เกือบไป
แล้ววงจรนี้สามารถเปลี่ยนหลอด output
เบอร์ไรได้บ้างครับ ไฟเท่าเดิมนี่