ผู้เขียน หัวข้อ: SHARE !!! กระทู้แชร์ประสบการณ์เทคนิคการเล่นเครื่องเสียง for every one  (อ่าน 43736 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
หลอดดุดน้ำใสๆๆ  ใส่เข้าไปให้เต็มรู้ ลำโพงแบบมี Bass port ช่วยปรับเสียงเบสให้มีความชัดเจนได้นะครับ  ลองหมุน ลองใส่ให้ตื้นลึกตามใจชอบ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
วางเครื่องเล่น CD/DVD บนฐานรองลดแรงสั่นสะเทือน ปรับระดับด้วยลูกน้ำตาไก่และหาแผ่นกันความร้อนฝากระโปรงรถยนต์วางบนเครื่องเล่นและทับด้วย Glass Block ช่วยให้เสียงนิ่งขึิน ............

ออฟไลน์ TOM

Topper ---ของ Eichmann .......... วางบนลำโพงข้างละ 3 ตัว ช่วยลดเสียงสั่นค้างของ Tweeter dome ได้ ...................

ออฟไลน์ TOM

ดินน้ำมัน Blue tag (สีฟ้า๗ หรือ UHU (สีชาว) ........... ช่วยลดความก้องในตู้ลำโพงได้ ....

ลองหาขารองลำโพงคิดดินน้ำมันแบบนี้และติดไว้หลังลำโพง ............ เสียงอาจเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ TOM

การจัดวางให้ห้องฟังเป็นเรื่องช่วยเพิ้มประสิทธิภาพของชุดที่ใช้อยู่  อย่ามองข้างการจัดวางอุแกรณ์ต่างๆๆ .....

การวางแจกันใหญ่ๆๆ กลมๆๆ ห่างจากมุมห้องเล็กน้อย ช่วยปรับเสียงและลดการสะท้อนได้ ...............

ออฟไลน์ TOM

สายไฟ AC และ สาย Interconnect และ สายลำโพง มีผลต่อเสียงเลือกใช้ให้เหมาะสม ..............

ออฟไลน์ TOM

ตัวอย่างของผมง่ายๆๆ ก็ คือ ลัทธิ WireWrap และ C Plastic ไงละครับ ................

ขอผมเป็นสาวกด้วยคนนะครับ   [heart_shell]

[ninja-raccoon] [ninja-raccoon] [ninja-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
การเปลียน C เปลียน R ในลำโพงทำให้เสียงเปลี่ยนไป [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
หลอดดุดน้ำใสๆๆ  ใส่เข้าไปให้เต็มรู้ ลำโพงแบบมี Bass port ช่วยปรับเสียงเบสให้มีความชัดเจนได้นะครับ  ลองหมุน ลองใส่ให้ตื้นลึกตามใจชอบ

ผมมีแต่หลอดขาวขุ่น ใช้ได้ใหมครับ เสียงจะเหมือนหรือเปล่า จะได้ลอง  [autometic weapon]

วางเครื่องเล่น CD/DVD บนฐานรองลดแรงสั่นสะเทือน ปรับระดับด้วยลูกน้ำตาไก่และหาแผ่นกันความร้อนฝากระโปรงรถยนต์วางบนเครื่องเล่นและทับด้วย Glass Block ช่วยให้เสียงนิ่งขึิน ............

เครื่องเล่น CD ผมเอา Damper บุข้างในช่วยได้เยอะ  [S-w-i-m-m-i-n-g-5]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

อย่างกระผมชอบทำอะไรเล่นเอง โดยบางครั้งก็ไม่ได้คิดไว้ก่อนว่าจะทำอะไร
แต่เห็นของเหลือใช้บางทีก็จุดประกายความคิดเราได้ อย่างเช่นอันนี้เป็นต้น

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
เอาหนังสือเครื่องเสียงวางทับบนลำโพง ข้างละจำนวนเท่าๆกัน ให้เยอะที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ (ผมวางทับไว้ร่วมๆ 10 เล่ม ต่อข้าง) จะทำให้เสียงเบสมีมวลมากขึ้น และเสียงนิ่ง โฟกัสเยี่ยม ครับ  [in-love-raccoon]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ผมชอบหมู่บ้านของเราอยู่อย่างหนึ่ง คือ เปิดกว้างและยอมรับทางความคิดของทุกท่าน
ที่ได้ทำอะไรเพียงแค่เล็กน้อยแล้วรู้สึกดีต่อคุณภาพของเสียง
แต่ถ้าเป็นที่อื่นแล้วมาบอกกล่าวในเรื่องแบบนี้ บางทีก็   [strained-raccoon] [strained-raccoon] [strained-raccoon]  [shut-up-raccoon]  [fantazy-raccoon] [run-away-raccoon] [close-door-raccoon]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
    วางลำโพงไว้กลางแจ้ง เช่นหน้าบ้าน  ระยะ1.73 เมตร(จริงๆระยะเท่าไหร่ก็ได้ โม้ไปยังงั้นแหละ) ช่วยให้ลำโพงล่องหน  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ TOM

ผมมีแต่หลอดขาวขุ่น ใช้ได้ใหมครับ เสียงจะเหมือนหรือเปล่า จะได้ลอง  [autometic weapon]

เครื่องเล่น CD ผมเอา Damper บุข้างในช่วยได้เยอะ  [S-w-i-m-m-i-n-g-5]

ลองเลยครับหลอดขุ่นๆๆ  จริงๆๆ ให้มีรูและพอแข็งแรงหน่อยใช้ได้ครับ  ยัดใส่รู  หมุนบิด  ดึงออก ดันเข้าปรับเสียงครับ .....

ออฟไลน์ TOM

อย่างกระผมชอบทำอะไรเล่นเอง โดยบางครั้งก็ไม่ได้คิดไว้ก่อนว่าจะทำอะไร
แต่เห็นของเหลือใช้บางทีก็จุดประกายความคิดเราได้ อย่างเช่นอันนี้เป็นต้น

ชอบแบบนี้จังครับ ............

เก็บมาทั้งนั้นแหละครับ คุณอา
แผ่นที่เป็นรู ก็นำมาจาก แผ่นอลูมีเนียมที่เหลือจากการปั๊มกระดุมของโรงงานข้างบ้าน
และเอามาต่อกับเศษอลูมิเนียมที่เหลือของ ท่านบิดา ผมที่เก็บเอาไว้เพราะแต่ก่อนเคยเป็นช่างทำอลูมิเนียมมาก่อน
รวมกับแผ่นโฟมสังเคราะห์อีกนิดหน่อยที่คุ้ยออกมาจากห้องเก็บของ
ไม่มีการใช้เลื่อยในการตัดทั้งนั้นเพราะผมทำไม่เป็น  laughhahaha
เจาะอย่างเดียวแล้วเกลียวปล่อยเลย

แค่นี้ผมก็มีแผงที่ใช้กึ่งซับกึ่งสะท้อนในแบบของผมเอง ที่นำมาแก้ปัญหาตรงหลังทีวีที่แขวนเอาไว้
เอ่อ! เพื่อได้ใช้ประโยชน์อย่างสูงสุด ผมติดไฟแล้วใช้เป็นโคมไฟได้ด้วย ในเวลาที่ปิดไฟนีออนเพื่อฟังเพลง [c--c] [gr_in]

ออฟไลน์ TOM

เก็บมาทั้งนั้นแหละครับ คุณอา
แผ่นที่เป็นรู ก็นำมาจาก แผ่นอลูมีเนียมที่เหลือจากการปั๊มกระดุมของโรงงานข้างบ้าน
และเอามาต่อกับเศษอลูมิเนียมที่เหลือของ ท่านบิดา ผมที่เก็บเอาไว้เพราะแต่ก่อนเคยเป็นช่างทำอลูมิเนียมมาก่อน
รวมกับแผ่นโฟมสังเคราะห์อีกนิดหน่อยที่คุ้ยออกมาจากห้องเก็บของ
ไม่มีการใช้เลื่อยในการตัดทั้งนั้นเพราะผมทำไม่เป็น  laughhahaha
เจาะอย่างเดียวแล้วเกลียวปล่อยเลย

แค่นี้ผมก็มีแผงที่ใช้กึ่งซับกึ่งสะท้อนในแบบของผมเอง ที่นำมาแก้ปัญหาตรงหลังทีวีที่แขวนเอาไว้
เอ่อ! เพื่อได้ใช้ประโยชน์อย่างสูงสุด ผมติดไฟแล้วใช้เป็นโคมไฟได้ด้วย ในเวลาที่ปิดไฟนีออนเพื่อฟังเพลง [c--c] [gr_in]

ผมว่ามันเท่ห์ดีครับ  ใช้ประโยชน์ในด้านเป็นเหมือนตัวลดเสียงสะท้อน  และ ยังใช้แทนโคมไฟได้ด้ว ถ้าติดหลอดเหลืองๆๆ สีนวลตาเวลาฟังเพลงได้บรรยากาศน่าดูเลยครับ ............

[g-o-o-d] [g-o-o-d] [g-o-o-d] yahoo1 [we're number 1]

เขาว่ากันว่า ท่ออคิลิก ร้อยด้วยสายกีต้าร์คลาสสิก แล้วใช้ลองสายสัญญาณ สายไฟ สายลำโพง ได้ดีผมเลยจัดซะหน่อย    [c--c] [unde_cided] [yes-raccoon]

แต่ก่อนเคยเป็นแบบนี้มาก่อนครับ   [phok] [phok] [phok] [gr_in]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
สกูร ตัวนี้มันทำไมเหรอครับน้าจิน  [confused-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

น๊อตชุบทองแดง..... (มีพี่ใจดี...คนนึงให้มาลอง...ทดลองเล่นดู...ครับ...)

น๊อตตัวนี้เกลียวจะใช้ได้กับ ปลั๊กไฟตัวเมีย และ ปลั๊กไฟตัวผู้.....ครับ

เรื่องน๊อตชุบทองแดง จริงๆหา"ทองแดงแท่งกลม"ไปให้โรงกลึงทำให้จะง่ายกว่า เลือกคุณภาพเลือกแนวเสียงได้ตามใจเราด้วย
แต่ต้องสนิทกับโรงกลึงหน่อย เพราะทองแดงกลึงเกลียวมิลยาก+ต้องบากหัวน๊อตด้วย เนื้อมันนิ่มเกิน กลึงเสร็จต้องไปชุบแข็งอีกที
เฉพาะค่ากลึง+ค่าชุบตกตัวละ120บาท รวมค่าทองแดงที่สั่งมาด้วยก็ตกตัวละ2ร้อยกว่า...

คลองถม มีพวกหมุดทองแดงน่ะครับ หลายไซส์หลายขนาดเลยละ
เอามาต๊าฟเกลียวนอก แล้วบากหัวเป็นร่องสำหรับไขควงปากแบน แค่นี้ก็น๊อตทองแดงดีๆตัวนึงแล้ว

มาละรูปหมุดทองแดง

<<<<<สเตปเทพ>>>>>>>>>
    เอาปากกาจับ > ต๊าฟเกลียวนอก > บากหัวสำหรับไขควงปากแบน

..........................

ลงทุนไม่มาก เอาไว้สำหรับทดลองเบื้องต้นว่า น๊อตมันมีผลกับเสียงจริงหรือเปล่า มีผลกับเสียงมากแค่ไหน............

( อุปกรณ์ใด...ใด...ที่น๊อต...ต้องมีไฟผ่านลองได้หมด...เลย..ครับ ( โดยเฉพาะตรงน๊อต... ล็อค ตัว ic)

>>>>>เสียงมันก็เปลี่ยนไปตามวัสดุของตัวน๊อต...<<<<<<

ตัวนี้ก็น่าลอง...น๊อตทองแดงชุบทอง

ถัามันไม่แพงมาก....และหาง่าย...จะจับเปลี่ยนมันให้หมดเลย...

ใครลองแล้วได้ผลงัยอย่าลืมมาเล่าให้ฟัง....กันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2012, 09:27:22 AM โดย jinn »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
เครื่องผมดูมะได้เห็นแต่อ๊บ อ๊บ [entreat-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

เครื่องผมดูมะได้เห็นแต่อ๊บ อ๊บ [entreat-raccoon]

ง่าย...ง่าย เลยครับ... ไปสมัคร imageshack.us ... ครับ

ผมยืมรูปมาเลย... ขี้เกียจ up... อ่ะ [c--c]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ฉันก็เหมือนกัน จับกบไปยำซะดีมั๊ยอ่า

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
รูปแรก

รูปสอง

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

จ้างเค้ากลึงราคาแรงเลยนะครับเนี่ยต่อตัว  [unde_cided]

[tig12]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
น็อตพวกนี้ไม่มีใครรับกลึงหรอกครับ ถึงกลึงมาก็ใช้งานไม่ได้   ต้องจ้าง CNC สถานเดียวเมื่อผมสั่งทำน็อตยึดกรงไก่ให้ CP ก็ไปจ้าง CNC นาทีนึงก็ได้แล้ว 200 ตัว
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

อยากได้มะ เด๋วจัดให้ แต่ต้องขอดูสเปคก่อนเพราะทองแดงนิ่มมากถ้าทำได้ก็จะได้นำมาใช้ในหมู่บ้านเรา [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[thumbs-up-raccoon] น้าครับตัวนี้หมายถึง โป้ง (โกรธ) ครับ ผมใช้ผิดประจำ ต้องนี่ครับ อิ อิ >>  [))]

ผมกลัวแต่ว่าพอทำมาแล้ว ผมฟังไม่ออกนี่สิครับ  [c--c]

[tig12]