ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแชร์ความคิดเห็นบอร์ด GIGABYTE กันหน่อยนะครับ อยากรู้จริง  (อ่าน 16412 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ท่านใดใช้อยู่บ้างอยากรู้ว่าใช้แล้วเป็นอย่างไร ? แชร์กันหน่อยนะ อยากรู้ว่าเจอปัญหาแบบใดกัน รึว่าไม่เจอปัญหาอะไรเลย ? ผมเองซื้อทั้งเครื่องให้ JIB ประกอบให้ใหม่หมด เมนบอร์ดของ GIGABYTE ใช้ได้ไม่นานเปิดแล้วติด ๆ ดับๆ ส่งเคลม ประกันบอกว่า socket cpu ไม่แน่นดี เสร้จแล้วไปรับกลับมา ใช้ได้อีกไม่นานปัจจุบันนี้นั่นเอง เปิดได้บ้าง ไม่ได้บ้างอาการแย่กว่าเดิมอีก คืออยากรู้ว่าเมนบอร์ดแบรนด์ไหนที่น่าจะดีกว่านี้ เคยตั้งใจไว้ว่าควรซื้อเครื่องที่ประกอบสำเร็จแบบมีแบรนด์ (แต่ก็ทะลึ่งไปซื้อแบบนี้มา) เพราะอย่างน้อยปัญหาน่าจะลดลงได้ระดับนึง ว่าชิ้นส่วนต่างๆผ่านการทดสอบมาบ้างแล้ว แชร์กันหน่อยเน้อ .. ปวดหัวกะเจ้าเมรุบอร์ดนี้จิงๆเลย.. ขอบคุณขอรับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ฮ่วย...อิหยังน้อ ของใหม่แท้ๆ เครื่องผมจะสิบปีแล้ว ตั้งแต่ซื้อมาเคยเปลี่ยนซัพพลายไปแค่ลูกเดียว  1ปีดูดฝุ่นหนเดียว คอนแทคทุกจุดทา progold เคลือบไว้ กับ เปลี่ยนซี ซัพพลาย mainboard เป็น blackgate ไปอีก 8 ตัว ไม่เคยเสีย เคยซ่อมกับเค้าเลยครับ  [confused-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
ก็ใช้อยู่ครับ ไม่ค่อยมีปัญหา แต่อาการที่ว่านี่ค่อนข้างหนักครับ แล้วเคลมมาก็อาการเก่า น่าจะเป็นทั้งล๊อต คงต้องขยันเคลมครับจนกว่าจะหาย ไม่งั้นเคลมเสร็จขายทิ้ง เปลี่ยนรุ่น หรือเปลี่ยนยี่ห้อไปเลยครับ เจ็บตัวนิดหน่อย แต่คุ้มกับค่ายาแก้ปวดหัว กับ ค่ารถไปส่งเคลมครับ

เครื่องมีแบรนด์ ไม่เคยคิดจะซื้อครับ เทียบราคากับของที่ได้ยังไม่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
ของผมนั้นเป็นช่างคอมอยู่โรงพยาบาล ซึ่งต้อซื้อ mainboardมาดองใว้มากๆเผื่อเครื่องที่จะเสีย เชื่อมั้ยครับเอามาใช้ boardแรกก็เสียซะแล้ว เจ้า mainboad Gigaบ้วย เฮ้ยม่ายช่ายครับ น้าเฉย Gigabyte ตะหาก  [pig80901]

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
อิอิ ก่อนโน้นมีช่วงนึงผมเรียกมัน Gigaบ๊วย ครับ เคยมีปัญหาอยู่ตัวนึง

สี่ห้าปีหลังๆผมดูแล้ว M/B ก็คุณภาพพอๆกันหมดอ่ะครับ แล้วแต่จังหวะ ดวง ซวย โชค ไปเจอตัวไม่ดีเข้า

10กว่าปีมานี้ ที่ office ใช้มาหลายยี่ห้อเยอะมากตั้งแต่

ตั้งแต่ Gigabyte Asus Asrock ECS MSI Aopen Chaintech ตั้งแต่รุ่นกระจอกสุดๆ จน board ละเป็นหมื่น

บางที board เป็นหมื่น ยังพังก่อนตัวละ 1600 อีกครับ

มันแล้วแต่อ่ะ เอาแน่นอนไม่ได้เลย

ผมเคยมั่นใจ Asus อยู่ช่วงนึง เห็นว่าที่โรงงาน QC ทดสอบรัน 100% ที่ 60c เป็นเวลา 3 วันก่อนขาย

ซื้อมา 20 ตัว มันยังเอาแน่นเอานอนไม่ได้เลยครับ ได้มาบางทีก็ใช้ไป 2 วันไม่ post เลยก็มี

เห็นเค้าบอกว่า Board ยี่ห้อ Intel ดีทนแต่ผมไม่เคยใช้จริงๆครับ ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน 95% เป็น AMD หมดครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
กิกกะไบร์ท รุ่นไหนครับ น้าเฉย     ที่ถามไม่ใช่ว่ารู้หรอกครับ  จะได้ไม่ซื้อรุ่นนี้มาใช้
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
เครื่องหลักที่ผมใช้เป็นบอร์ด Intel ครับ ยังเป็น Pentium 4 3.0GHz T530 ตัวเก่าอยู่เลย นี่ก็ 7 ปีล่ะครับ ยังไม่เสียเลย

แต่ก่อนมีแต่ซัพพลายที่เปลี่ยนทุก 2 ปีครับ อาการคือจอฟ้า กับค้างไปเฉยๆ เลยถอดซัพพลายมาดู เปิดฝาทีไร C หัวปูดทุกที เลยยอมซื้อซัพพลายดีๆหน่อย มาใช้ นี่ก็ 4 ปีแล้วยังโอเคอยู่ครับ

ส่วน Gigabyte ที่ออฟฟิศมีใช้อยู่ ก็พอใช้ได้ครับ
ปัญหาส่วนใหญ่คอมจะเจอกับขั้วต่อการ์ดจอที่เวลาลงเคส แล้วขนาดมันเหลื่อมไปนิดหน่อย และนานๆไป พัดลมสั่น การ์ดก็เลยโยกคลอนได้น่ะครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
ใช้มา3ปีแล้วมั้งไม่เป็นอะไรเลยครับ [pig90132]

ออฟไลน์ ozztum

• ถูกใจกด Like+ 5
ไม่ทราบบอร์ดประกันของที่ไหนครับ แนะนำให้ถอดแล้วไปเครมกับศูนย์ใหญ่โดยตรงครับ ถ้าเป็น COM7 พันทิพย์มีศูนย์นะครับ  เนื่องจากเคลมผ่านร้านใช้เวลาค่อนข้างนาน และต่อรองอะไรไม่ได้มากครับ โชคดีอาจจะได้เปลียนของใหม่มาให้ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
คงต้องว่าเป็นตัวๆคับ  ผมใช้เองก็ 7 ปีแล้ว เปิดข้ามเดือนก็ไม่เป็นไร แต่ที่เจ็บใจคือ iwill บอร์ด 20k เสียแล้วซ่อมไม่ได้ แถมเครมไม่ได้ [pig90124]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ขอเสนอเป็นแนวทางน่ะครับ   น้าเฉย ลองเอาแว่นขยายส่องดูน่ะครับ ว่ามันมีขาไหนเบี้ยว งอ น่าจะไม่สัมผ้สกับท้องซีพียูบ้างครับ    ถ้าไม่เบี้ยวหรืองอ  ก็ลองตรวจดูพัดลม ที่ล็อคซีพียูว่ามันแน่น หรือป่าวครับ  มันอาจจะร้อนแล้วน็อค  ก็ไปเชคในไบออส ด้วยเลยว่า  ความร้อน ขึ้นผิดปกติป่าวครับ  ไหนๆ ก็เข้าไบออสแล้ว ก็เช็คไฟเลี้ยง ซีพียูแรม มันนิ่งดีไหมครับ  

แต่เรื่อง ซ็อคเกตซีพียูไม่แน่น แล้วมีอาการแบบน้าเฉยว่า ผมไม่เคยปรากฏเจอเลยน่ะครับ  ถ้าอาการเปิดแล้วดับ ส่วนมากจะเป็นซัพพลายอ่ะครับ  หรือไฟเลี้ยงการ์ดจอไม่พออ่ะครับ    ผมก็เดาๆ เป็นแนวทางอ่ะครับ  เผื่อฟลุค  ซ่อมได้
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
GIGABYTE  เมื่อก่อนก็ใช้ครับ มีปัญหาเรื่องความร้อน เหมือนกัน ปิดฝาเคสไม่ได้เลยค้างตลอด ต้องเปิดฝาทิ้งไว้ ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ ASUS อุปกรณ์ทั้งหมดก็ของเดิม ปิดฝาเคสได่เล่นทั้งวันทั้งคืนไม่มัญหา ตัวล่าสุดก็ใช้มา 3-4 ปีแล้ว ถ้าพังอีกก็คงต้องเปลี่ยน ยกชุด เพราะของใหม่ใช้กับชุดเดิมไม่ได้เลย  [laugh-raccoon]

กิกกะไบร์ท รุ่นไหนครับ น้าเฉย     ที่ถามไม่ใช่ว่ารู้หรอกครับ  จะได้ไม่ซื้อรุ่นนี้มาใช้

ไม่ต้องกลัวไปครับเจ้าเมรุบอด H55M-D2H มันตกรุ่นไปแล้วครับ น้าคงไม่เจอแน่นอน ผมผิดเองหละที่ไม่หาข้อมูลก่อนไปซื้อว่าควรจะใช้อะไรของใครอย่างไรน่ะครับ พวกก็ใส่ให้มาเลยอ่ะ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ผมใช้อันนี้ครับ 8 ปีครึ่งแล้วยังนิ่งดี

http://abit.ws/page/en/index.php

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
GIGABYTE  เมื่อก่อนก็ใช้ครับ มีปัญหาเรื่องความร้อน เหมือนกัน ปิดฝาเคสไม่ได้เลยค้างตลอด ต้องเปิดฝาทิ้งไว้ ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ ASUS อุปกรณ์ทั้งหมดก็ของเดิม ปิดฝาเคสได่เล่นทั้งวันทั้งคืนไม่มัญหา ตัวล่าสุดก็ใช้มา 3-4 ปีแล้ว ถ้าพังอีกก็คงต้องเปลี่ยน ยกชุด เพราะของใหม่ใช้กับชุดเดิมไม่ได้เลย  [laugh-raccoon]
ไม่ซ่อมเองหรือครับนายช่าง  [roll]

ไม่ต้องกลัวไปครับเจ้าเมรุบอด H55M-D2H มันตกรุ่นไปแล้วครับ น้าคงไม่เจอแน่นอน ผมผิดเองหละที่ไม่หาข้อมูลก่อนไปซื้อว่าควรจะใช้อะไรของใครอย่างไรน่ะครับ พวกก็ใส่ให้มาเลยอ่ะ
คนรุ่นเรามันต้อง 486 DX II ครับ เจ๋งแล้ว
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ที่จริงแล้วยี่ห้อนี้ ก็เป็น 1 ในตัวเลือกเมนบอร์ดของผมนะครับ  เพียงแต่ยี่ห้อต่าง ๆ จะทำสินค้าแบ่งออกเป็น 3 เกรดคุณภาพ  ตามราคาซึ่งถ้าเป็นรุ่นบนๆ  ของ GIGABYTE   ก็ไม่ธรรมดาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ozztum

• ถูกใจกด Like+ 5
***ปล.ไปหาข้อมูลมาศูนย์ที่ประตูน้ำไม่มีแล้วเนื่องจากซื้อกิจการของBananaITไว้เลยปิดศูนย์ที่พันทิพย์ ศูนย์COM7ใหญ่จะอยู่แถวคลองตัน ไม่น่าจะไกลจากที่น้าอยู่มากนะครับ

แผนที่ตามลิงค์ http://www.comseven.com/index.php?name=contact

***ปล.2  ศูนย์บริการสำนักงานใหญ่ comseven จะอยู่แถวคลองตัน เวลาทำการ จันทร์ - ศุกร์ 09.30 - 17.30 น. ในวันเสาร์เว้นเสาร์ 09.30 - 16.30 น. นะค่ะ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ 02-7145777 ต่อ 5884 ****

*****ปล3.*****

ประกันของ Scanner น้าลองดูเอานะครับ ซื้อจากJIB ประกันอาจจะเป็นของเจ้านี่ก็ได้ครับ ลองดู http://inc.co.th/scanner/service.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2012, 11:03:16 PM โดย ozztum »

ผมใช้อันนี้ครับ 8 ปีครึ่งแล้วยังนิ่งดี

http://abit.ws/page/en/index.php

abit clock กระจาย

เคยเอามาลากนกร้อน โด่งดังมากช่วงนั้น

นกร้อนผมไหม้คา board เลย 5555

เฮ่อออ.... เป็นความเซ่อ และความซวยของผมเองนิ ที่เป็นผู้บริโภคที่ไม่ฉลาดซื้อ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับพอเอาไปเป็นข้อมูลได้ ใครมีความคิดเห็นดีๆ หรือคำแนะนำดีๆก็โพสท์ให้อ่านต่อเน้อ อยากอ่านเยอะๆครับ    

คนรุ่นเรามันต้อง 486 DX II ครับ เจ๋งแล้ว

ซื้อให้ลูกสาวใช้ครับ ผมเองไปเอามือสองมาใช้อยู่นิ ยังดีกว่าเลย (ผ่านการเบิร์นมาละ อิ อิ )

น้าเฉย  มันเปิดไม่ติดเลย  หรือมันเปิดติดแล้วมันดับครับ   ผมไม่ค่อยอยากเชื่อช่างjib บอกเลย ว่าซ็อคเกตมันหลวม ทำให้ติดๆดับ  ตะก่อนผมเคยมีเพื่อนเป็นช่างjib ผมรู้ว่าเขาทำงานกันอย่างไร

น้าเฉย  มันเปิดไม่ติดเลย  หรือมันเปิดติดแล้วมันดับครับ   ผมไม่ค่อยอยากเชื่อช่างjib บอกเลย ว่าซ็อคเกตมันหลวม ทำให้ติดๆดับ  ตะก่อนผมเคยมีเพื่อนเป็นช่างjib ผมรู้ว่าเขาทำงานกันอย่างไร

ผมว่าจะบอกอยู่พอดีครับ 55555 jib มันมั่วเยอะครับ 55555

ไม่รู้ว่ามีใครเป็นผมรึป่าว

ที่ pantip ผมจะเลือกซื้อที่ประกันอ่ะครับ เลือกค่ายที่เรามั่นใจและไม่เคยมีปัญหาในการเคลม

ผมไม่เคยมีปัญหากับ dcom กับ synnex

ผมเคยทะเลาะกับ com7, Scanner(Gigybyte)

ไม่มีประกันดีๆ ผมก็เลี่ยงๆอ่ะครับ

เคยมีร้านถามว่า พี่จะซื้อของไปเคลมเหรอ ผมบอก "ครับ"

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75

ซื้อให้ลูกสาวใช้ครับ ผมเองไปเอามือสองมาใช้อยู่นิ ยังดีกว่าเลย (ผ่านการเบิร์นมาละ อิ อิ )

ใครทัน cpu ตัวนี้บ้างครับ  [c--c]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ผ่านช่างของประกันครับ ช่างจิ๊บเองคงไม่ได้ซ่อม... ตายละวาเจ้าเครื่องที่ผมนั่งพิมพ์อยู่นี่ก็ GIGABYTE อ่ะ จะเจอด้วยมั๊ยนิ... อาการไม่แน่นอนครับ ผมเข้าไปดูให้ก้เปิดใช้ได้อยู่... พอลูกสาวจะใช้ดันมีปัญหาเปิดแล้วจอฟ้าบ้างเหลืองบ้าง ใช้ไม่ได้ ล่าสุดบอกว่าใช้ได้เมื่อไม่นานนี่ แล้วใช้ได้กี่นาทีก็ไม่รู้ครับยังไม่ได้โทรถาม [pig90129]

ใครทัน cpu ตัวนี้บ้างครับ  [c--c]

ผมนี่หละ ตั้งแต่ ก่อน 386 แล้วก็มา 486 แต่ก่อนใช้ DOS ครับ พิมพ์กันนิ้วด้านเลยไม่มีลากเม้าส์แบบนี้หละ

ผมหักขามัน แล้วเอาไฟเผา จะเอาทองมัน ( บ้าจริงๆเลยตรู)  ตอนนั้นเขารับซื้อซีพียูรุ่นเก่าๆ โลหนึ่งตั้งหลายพัน  ก็จะไปหลอมเอาทอง แต่มันมีกรรมวิธี  แน่ๆซีพียูรุ่นพีเล็กอ่ะ ทองเยอะครบ  

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
ที่ office ผมเดียวนี้ไม่ซื้อเครื่องประกอบแล้วครับ ใช้แต่ของ dell กับ HP เพราะมีประกัน on site support  3 ปี NBD ครับ โทรแจ้งปัญหาวันนี้พรุ้งนี้เอาของมาเปลี่ยนให้ถึงที่ไม่ต้องเสียเวลาไปเครมเอง แต่เสียตังซื้อประกัน [roll]

ผมหักขามัน แล้วเอาไฟเผา จะเอาทองมัน ( บ้าจริงๆเลยตรู)  ตอนนั้นเขารับซื้อซีพียูรุ่นเก่าๆ โลหนึ่งตั้งหลายพัน  ก็จะไปหลอมเอาทอง แต่มันมีกรรมวิธี  แน่ๆซีพียูรุ่นพีเล็กอ่ะ ทองเยอะครบ  
                น่าจะลอกด้วยเคมี หรือใช้ไฟฟ้าดึงโมเลกุลของทองออกมาครับ

ขอบคุณทุกๆท่าน ทุกความคิดเห็นครับ มีอีกก็โพสท์ไว้น่ะ

น่าจะลอกด้วยเคมี หรือใช้ไฟฟ้าดึงโมเลกุลของทองออกมาครับ

ขอบคุณทุกๆท่าน ทุกความคิดเห็นครับ มีอีกก็โพสท์ไว้น่ะ

ลองเปลี่ยน  Ram  ดูหรือเปล่าครับ

ลองเปลี่ยน  Ram  ดูหรือเปล่าครับ

RAM คงน่าจะยังดีอยู่ ตอนผมไปดู ปกติครับใช้ได้หมด เหมือนกับว่า ใช้งานได้ครับ