ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านท่านใดไม่ได้กราวด์ลงดินบ้างครับ  (อ่าน 30781 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
ผมสงสัยว่าบ้านเพื่อนๆสมาชิกเว็ป มีบ้านท่านใดที่บ้านไม่ต่อกราวด์ลงดินตามแบบการไฟฟ้าบ้างครับ
ถ้าบ้านที่ไม่ลงกราวด์ดิน แล้วเวลาใช้งานแอมป์หรือปรี diy ซึ่งมีการต่อกราวด์ IEC หรือไม่ต่อ มีผลอย่างไรครับ
บ้านผมก็ไม่มีกราวด์ดินครับเดิมๆเพราะบ้านเก่ายังใช้หม้อ 5A อยู่เลยครับ แต่เนื่องด้วย เครื่องคอมผมชอบดูดผมจี๊ดๆผมก็กลัวจะเป็นหมัน [roll]ก็เลยทำสายดินเฉพาะจุดขึ้นมาโดยผมต่อจากตัวปลั๊กไปลงดินเลย
ซึ่งตอนหลังผมไปอ่านหลักการใหม่ เป็นว่าผมทำไม่ถูกหลักการ กล้ายเป็นว่าต้องเอาสายกราวด์ดิน ไปเข้าไว้ที่ตู้เมนหลัก แล้วเชื่อมต่อกับ N ของการไฟฟ้า แล้วค่อยเดินสายจากปลักผนังมาเข้าจุดรวมที่ตู้เมน

ก่อนนั้นผมปลักหลักดินด้วยแท่งชุปทองแดง คงไม่ดีเท่าไร และนานคงจะผุกร่อนไปแล้วและน้ำท่วมสายที่ต่อกับหลักอาจจะขาดไปแล้วก็ได้ และจะทำใหม่ก็ไม่ได้เพราะไม่มีที่จะเจาะลงดินแล้วเทปูนหนาเกินกว่าสว่านจะเจาะได้ ผมก็เลยสงสัย

ว่าถ้าบ้านที่ไม่มีกราวด์ดินเช่นตามบ้านนอก เวลาใช้งานแอมป์diy จะเป็นอย่างไรครับ

ประเด็นนี้ไม่รวมเกี่ยวกับความปลอดภัยของไฟรั่วนะครับ เอาประเด็นบ้านที่มีเฉพาะขั่ว  N L เท่านั้นครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
Re: บ้านท่านใดไม่ได้กราวด์ลงดินบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 11:59:28 AM »
ว่ากำลังจะต่อกราวด์เอาไว้ที่ฟังเพลงหลังบ้านซะหน่อยเหมือนกับที่คุณ cleaning ทำ สงสัยไม่น่าจะถูกต้อง เดี่ยวต้องไปศึกษาใหม่ [unde_cided]
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
Re: บ้านท่านใดไม่ได้กราวด์ลงดินบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 11:59:51 AM »
0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2012, 03:06:15 PM โดย gotgi »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 12:10:38 PM »
บ้านผมก็บ้านเก่า มีกราวด์ดินไว้ต่อ Safe-T-Cut , ปั๊มน้ำชั้นล่าง เท่านั้นครับ
แต่ปลั๊กปกติไม่ลงดิน และไม่กลัวดูดเพราะพื้นบ้านเป็นพื้นกระเบื้องยางครับ  [roll]

ส่วนเรื่องจี่ฮัม ถ้ากราวด์ถูกต้องแล้วต้องไม่มี
เพียงแต่ถ้ามีสายดินเพิ่ม รองรับตัวกรองไฟ เสียงแบ็กกราวด์จะสงัดมากๆครับ (รายละเอียดเดี๋ยวสองคืนไน้ปอธิบายในกระทู้กราวด์อีกที)  [gr_in]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 12:14:06 PM »
บ้านผมก็บ้านเก่า มีกราวด์ดินไว้ต่อ Safe-T-Cut , ปั๊มน้ำชั้นล่าง เท่านั้นครับ
แต่ปลั๊กปกติไม่ลงดิน และไม่กลัวดูดเพราะพื้นบ้านเป็นพื้นกระเบื้องยางครับ  [roll]

ส่วนเรื่องจี่ฮัม ถ้ากราวด์ถูกต้องแล้วต้องไม่มี
เพียงแต่ถ้ามีสายดินเพิ่ม รองรับตัวกรองไฟ เสียงแบ็กกราวด์จะสงัดมากๆครับ (รายละเอียดเดี๋ยวสองคืนไน้ปอธิบายในกระทู้กราวด์อีกที)  [gr_in]
แสดงว่าถ้าไม่กลัวตายเพราะไฟรั่ว จากอุปกรณ์ แต่คงยากครับเพราะผมก็ไม่ใช้กราวด์มานานเป็น10กว่าปี พึ่งมาทำไม่นานนี่เอง
ถ้าไม่สนเรื่องไฟรั่วดูดคนตาย ก็ไม่ต้องไปสนเรื่องกราวด์กับเครื่องเสียง ฮัมไม่ใช่ปัญหาจากกราวด์ลงดิน
ผมจะได้เข้าใจเสียใหม่ครับ ผมนึกมาตลอดเลยว่าจะต้องมีกราวด์ลงดิน ถึงจะไม่ฮัม [saaad]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 12:24:02 PM »
บ้านผมก็ไม่มีครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:04:34 PM »
บ้านผมตอนแรกก็ไม่ได้ต่อไว้ครับ พักหลังโดนไฟดูดเอาบ่อยๆ จากการใช้คอมพิวเตอร์ ก็เลยจ้างช่างไฟมาเดินระบบไฟฟ้าใหม่ พร้อมกับเปลี่ยนปลั๊กทุกตัวให้เป็น 3 ขา เพื่อรองรับสายดินที่ทำใหม่ ไม่เจอไฟดูดอีกเลยครับ แถมได้ประโยชน์ทางอ้อมตอนเล่นเครื่องเสียง เพราะแบคกราวด์สงัดมาก ตามน้าแว่นว่าไว้ครับ  [pig6456]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:05:17 PM »
บ้านผมก็ไม่มีครับ

แล้วเวลาทำปรีหรือแอมป์ลงกราวด์ตามปกติหรือไม่ครับเช่นกราวด์ลงแท่น และกราวด์ IEC ลงที่กล่องครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:07:01 PM »
บ้านผมตอนแรกก็ไม่ได้ต่อไว้ครับ พักหลังโดนไฟดูดเอาบ่อยๆ จากการใช้คอมพิวเตอร์ ก็เลยจ้างช่างไฟมาเดินระบบไฟฟ้าใหม่ พร้อมกับเปลี่ยนปลั๊กทุกตัวให้เป็น 3 ขา เพื่อรองรับสายดินที่ทำใหม่ ไม่เจอไฟดูดอีกเลยครับ แถมได้ประโยชน์ทางอ้อมตอนเล่นเครื่องเสียง เพราะแบคกราวด์สงัดมาก ตามน้าแว่นว่าไว้ครับ  [pig6456]
ผมอยากจะทำใหม่ตอกแทงกราวด์ใหม่แต่พื้นปูนมันเทขึ้นมาอีกเจาะไม่ลงซะแล้วจะอาศัยลงกับกราวด์ของโทรศัทพ์ได้ไหมหว่า

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:14:07 PM »
ผมอยากจะทำใหม่ตอกแทงกราวด์ใหม่แต่พื้นปูนมันเทขึ้นมาอีกเจาะไม่ลงซะแล้วจะอาศัยลงกับกราวด์ของโทรศัทพ์ได้ไหมหว่า
อาจต้องย้ายบ้านนะครับพี่ พื้นที่ตรงที่พี่อยู่ ที่อาจจะเเรงก็ได้ครับ  [roll] [roll] [roll]

เข้ามาเก็บความรู้ครับ บ้านผมก็ยังไม่มีกราวน์ กราวน์ต่อลงดินเฉพาะอุปกรณ์ครับ เช่นที่ทำนั้าอุ่น เครื่องซักผ้า   [c--c]

สอบถามอีกเรื่องครับ เค้าว่าต่อกราวน์แล้วจะเปลืองไฟจริงหรือเปล่าครับ พอดีได้ยินมาน่ะครับ [unde_cided] [unde_cided]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:16:54 PM »
ถ้าต่อกราวน์ แล้วไฟ มันรั่วลงตัวถัง
ก็เท่ากับ กระไฟฟ้า ไหลลงกราวน์ไป
อันนี้เปลืองแน่นอน  [roll]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:23:17 PM »
ไม่ควรใช้สายดินร่วมกัน เพราะไฟที่รั่วจากระบบโทรศัพท์จะสามารถย้อนกลับมากวนอุปกรณ์อื่นได้อยู่ครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:26:34 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ บ้านผมก็ยังไม่มีกราวน์ กราวน์ต่อลงดินเฉพาะอุปกรณ์ครับ เช่นที่ทำนั้าอุ่น เครื่องซักผ้า   [c--c]
สอบถามอีกเรื่องครับ เค้าว่าต่อกราวน์แล้วจะเปลืองไฟจริงหรือเปล่าครับ พอดีได้ยินมาน่ะครับ [unde_cided] [unde_cided]
ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนั้น แสดงว่าอุปกรณ์มีปัญหาไฟรั่วอยู่ ถ้ามี Safe-T-cut จะตัดบ่อยๆ จนต้องบายพาส ซึ่งอันตรายมากๆ ต้องแก้ปัญหาเรื่องน้ำรั่ว น้ำซึม และฉนวนที่เสื่อมให้เรียบร้อยจะแก้ปัญหาได้ตรงจุดและปลอดภัยมากขึ้นครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:29:54 PM »

ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนั้น แสดงว่าอุปกรณ์มีปัญหาไฟรั่วอยู่ ถ้ามี Safe-T-cut จะตัดบ่อยๆ จนต้องบายพาส ซึ่งอันตรายมากๆ ต้องแก้ปัญหาเรื่องน้ำรั่ว น้ำซึม และฉนวนที่เสื่อมให้เรียบร้อยจะแก้ปัญหาได้ตรงจุดและปลอดภัยมากขึ้นครับ  [yes-raccoon]

ขอบคุณครับพี่
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:36:26 PM »
บ้านผมตอนแรกก็ไม่ได้ต่อไว้ครับ พักหลังโดนไฟดูดเอาบ่อยๆ จากการใช้คอมพิวเตอร์ ก็เลยจ้างช่างไฟมาเดินระบบไฟฟ้าใหม่ พร้อมกับเปลี่ยนปลั๊กทุกตัวให้เป็น 3 ขา เพื่อรองรับสายดินที่ทำใหม่ ไม่เจอไฟดูดอีกเลยครับ แถมได้ประโยชน์ทางอ้อมตอนเล่นเครื่องเสียง เพราะแบคกราวด์สงัดมาก ตามน้าแว่นว่าไว้ครับ  [pig6456]
ไม่ควรใช้สายดินร่วมกัน เพราะไฟที่รั่วจากระบบโทรศัพท์จะสามารถย้อนกลับมากวนอุปกรณ์อื่นได้อยู่ครับ  [c--c]
อืมคุณแว่นปกติสายกราวด์โทรศัทพ์มันจะมีไฟรั่วอยู่หรือเปล่าครับ
คอมพิวเตอร์มันมีไฟรั่วอยู่แล้ว พอทำกราวด์ก็หายดูดจี๊ดๆไปแสดงว่าไฟลงกราวด์ดินไป

กราวด์โทรศัพท์กับกราวด์บ้านผมตอกห่างกันไม่ถึง 1 เมตรจะกวนกันหรือเปล่าไฟมันจะวิ่งย้อนหากันหรือเปล่า ในสถานะปกตินะครับ ถ้าไฟที่รั่วจากคอมวิ่งมาตามสายดิน มันจะวิ่งไปลงดินหรือว่ามันวิ่งไปตามสายที่ต่อถึงกันจนไปถึงตู้เมน (หมายถึงรั่วนิดๆตามปกติของคอมนะครับ) ถ้าแบบนี้กราวด์คอมมันก็ต้องวิ่งมาถึงกราวด์ปลักเครื่องเสียงผมด้วยซิครับ
หมายถึงไฟจากคอมที่ดูดจี๊ดๆเท่านั้นนะครับ ผมเคยลองต่อสายไฟจากด้านหลังของmarantz ซึ่งจะมีน๊อตที่ทำสัญลักษณ์ว่าเป็นกราวด์ พอผมเอามาต่อกับสายดินจากคอมที่ปลั๊กผนังโดยผมปลอกสายดินผนังออกนิดแล้วจัมป์สายที่ต่อจากมาร้านเข้าไปฮัมกระจายเลย

อีกนิดครับกราวด์ลงดินบ้านผมมี 2จุดนะครับ ผมไปตอกลงไว้หลังบ้านอีกจุดครับ ห่างหน้าบ้าน 15 เมตรครับแต่จุดนี้ตอกไม่ลึกครับ แค่ครึ่งเมตรเองครับลงดิน แต่ผมก็ต่อสายมารวมจุดกราวด์ที่ตู้เมนหลักครับ เท่ากับว่าบ้านผมมีกราวด์ลงดิน 2 ที่ครับ ซึงเขาว่าไม่ดี แต่มันห่างกันนะเป็นอะไรหรือเปล่า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 01:56:23 PM »
อืมคุณแว่นปกติสายกราวด์โทรศัทพ์มันจะมีไฟรั่วอยู่หรือเปล่าครับ
คอมพิวเตอร์มันมีไฟรั่วอยู่แล้ว พอทำกราวด์ก็หายดูดจี๊ดๆไปแสดงว่าไฟลงกราวด์ดินไป

กราวด์โทรศัพท์กับกราวด์บ้านผมตอกห่างกันไม่ถึง 1 เมตรจะกวนกันหรือเปล่าไฟมันจะวิ่งย้อนหากันหรือเปล่า ในสถานะปกตินะครับ ถ้าไฟที่รั่วจากคอมวิ่งมาตามสายดิน มันจะวิ่งไปลงดินหรือว่ามันวิ่งไปตามสายที่ต่อถึงกันจนไปถึงตู้เมน (หมายถึงรั่วนิดๆตามปกติของคอมนะครับ) ถ้าแบบนี้กราวด์คอมมันก็ต้องวิ่งมาถึงกราวด์ปลักเครื่องเสียงผมด้วยซิครับ
หมายถึงไฟจากคอมที่ดูดจี๊ดๆเท่านั้นนะครับ ผมเคยลองต่อสายไฟจากด้านหลังของmarantz ซึ่งจะมีน๊อตที่ทำสัญลักษณ์ว่าเป็นกราวด์ พอผมเอามาต่อกับสายดินจากคอมที่ปลั๊กผนังโดยผมปลอกสายดินผนังออกนิดแล้วจัมป์สายที่ต่อจากมาร้านเข้าไปฮัมกระจายเลย

อีกนิดครับกราวด์ลงดินบ้านผมมี 2จุดนะครับ ผมไปตอกลงไว้หลังบ้านอีกจุดครับ ห่างหน้าบ้าน 15 เมตรครับแต่จุดนี้ตอกไม่ลึกครับ แค่ครึ่งเมตรเองครับลงดิน แต่ผมก็ต่อสายมารวมจุดกราวด์ที่ตู้เมนหลักครับ เท่ากับว่าบ้านผมมีกราวด์ลงดิน 2 ที่ครับ ซึงเขาว่าไม่ดี แต่มันห่างกันนะเป็นอะไรหรือเปล่า
สัญญาณปกติของโทรศัพท์มี Tip กับ Ring เขียวกับแดง มีกระแสไฟวิ่งไปกลับทั้งคู่และห้ามลงดินตรงๆ ไม่งั๊นตู้ชุมสายจะพัง
ส่วนกราวด์ของโทรศัพท์ที่อยู่หน้าบ้าน มีไว้กันฟ้าผ่าวิ่งเข้ามาในบ้านครับ โทรศัพท์ในบ้านเราจะได้ไม่ระเบิดไฟไหม้ อย่างมากแค่พังเฉยๆ  [tremor-raccoon]
ดังนั้นไม่ควรเอาอะไรไปต่อพ่วงครับ เวลาฟ้าผ่ามาอาจลามมาซวยทั่วหน้าได้ครับ

เรื่อง IEC ตัวกรองไฟ แล้วพ่วงตัวถัง คือตราบใดที่ยังไม่ผ่านลงดิน ไฟรั่วก็จะวิ่งกระจายตามทองแดงที่พ่วงกันอยู่ เพราะมีความสามารถในการนำไฟฟ้าได้มากกว่า สัญญาณกวนที่ต้องการจะกำจัดออกไป ก็จะวิ่งกลับเข้ามาครับ ยิ่งทองแดงสายดินยิ่งเล็ก ยิ่งมีผลมากขึ้น

ส่วนเรื่องตอกแท่งทองแดงลงดิน ลงไปจะมี 4 -5 จุดก็ได้ ไม่เกี่ยวกับกราวด์ไฟลูปแล้วเพราะเป็นเรื่องความปลอดภัยเท่านั้น เอาไฟรั่วลงดินซะ ระยะห่าง 1.5-2.5 หรือมากกว่านั้นก็ได้ ขึ้นกับความชื้นของดินบริเวณนั้นครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 02:12:10 PM »

สัญญาณปกติของโทรศัพท์มี Tip กับ Ring เขียวกับแดง มีกระแสไฟวิ่งไปกลับทั้งคู่และห้ามลงดินตรงๆ ไม่งั๊นตู้ชุมสายจะพัง
ส่วนกราวด์ของโทรศัพท์ที่อยู่หน้าบ้าน มีไว้กันฟ้าผ่าวิ่งเข้ามาในบ้านครับ โทรศัพท์ในบ้านเราจะได้ไม่ระเบิดไฟไหม้ อย่างมากแค่พังเฉยๆ  [tremor-raccoon]
ดังนั้นไม่ควรเอาอะไรไปต่อพ่วงครับ เวลาฟ้าผ่ามาอาจลามมาซวยทั่วหน้าได้ครับ

เรื่อง IEC ตัวกรองไฟ แล้วพ่วงตัวถัง คือตราบใดที่ยังไม่ผ่านลงดิน ไฟรั่วก็จะวิ่งกระจายตามทองแดงที่พ่วงกันอยู่ เพราะมีความสามารถในการนำไฟฟ้าได้มากกว่า สัญญาณกวนที่ต้องการจะกำจัดออกไป ก็จะวิ่งกลับเข้ามาครับ ยิ่งทองแดงสายดินยิ่งเล็ก ยิ่งมีผลมากขึ้น

ส่วนเรื่องตอกแท่งทองแดงลงดิน ลงไปจะมี 4 -5 จุดก็ได้ ไม่เกี่ยวกับกราวด์ไฟลูปแล้วเพราะเป็นเรื่องความปลอดภัยเท่านั้น เอาไฟรั่วลงดินซะ ระยะห่าง 1.5-2.5 หรือมากกว่านั้นก็ได้ ขึ้นกับความชื้นของดินบริเวณนั้นครับ
ขอบคุณมากครับก็คิดๆเหมือนกันครับ ว่าถ้าพ่วงหน้าบ้านฟ้าผ่ามันก็จะวิ่งย้อนกลับเข้าบ้านได้ แต่ช่างทรูมาวันก่อนบอกว่า สายดินหน้าบ้านที่ทำไว้ก็กันได้เฉพาะเฉียวๆถ้ามาเต็มก็เอาไม่อยู่ครับ
สรุปว่ากราวด์ดินบ้านไม่เกี่ยวกับแอมป์ฮัม แต่ถ้ามีกราวด์เสียงจะสงัดขึ้น

ออฟไลน์ numz

• ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 02:12:58 PM »
 [confused-raccoon] ทาวเฮาส์ที่พี่ผมไปเช่าอยู่ตอนนี้ก็ไม่มีสายดินนะคับ เพิ่งจะมาทำเองแค่ใว้ต่อเครื่องทำน้ำอุ่นแค่นั้นเอง...

เวลาใช้แอมป์ก็ เกือบจะปรกติดี เสียงไม่พึงประสงค์ไม่ได้ยิน จะมีก็แค่ สวิชเปิดปิดมันจะดูดเล็กน้อยยย ตอนสับสวิชเปิดไฟสูงหล่ะครับ  [laugh-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 02:59:26 PM »
[confused-raccoon] ทาวเฮาส์ที่พี่ผมไปเช่าอยู่ตอนนี้ก็ไม่มีสายดินนะคับ เพิ่งจะมาทำเองแค่ใว้ต่อเครื่องทำน้ำอุ่นแค่นั้นเอง...

เวลาใช้แอมป์ก็ เกือบจะปรกติดี เสียงไม่พึงประสงค์ไม่ได้ยิน จะมีก็แค่ สวิชเปิดปิดมันจะดูดเล็กน้อยยย ตอนสับสวิชเปิดไฟสูงหล่ะครับ  [laugh-raccoon]
ถ้าแบบนี้ผมก็เข้าใจผิดมาตลอดว่าต้องมีกราวด์บ้านไม่งั้น แอมป์จะฮัม และต้องต่อ IEC เพื่อเอาสัญญานรบกวนออกไปทาง IEC ลงดินไป คิดแบบนี้มาตลอดจริงครับ
เพราะอะไรหรือก็เพราะผมเห็นแอมป์หรือปรี diy หลายๆตัวจะมีกราวด์ต่อกันไว้ทั้งนั้น เช่น ง่ายๆของพี่อัล ถ้าเอารูปมาลงจะเห็นว่าต่อ IEC ไว้ตลอด ซึ่งจุดนี้ผมก็ยิ่งคิดไปใหญ่ว่าน่าจะใช่
เลยต่อกราวด์ทุกตัวมันเลยมั่วไปเลย แบบนี้ต้องลองเอากราวด์ออกดูซะหน่อย(กราวด์บ้าน) ว่ามันจะเกียวกันหรือไม่

บ้านผมไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่นเลยไม่กลัวไฟช๊อตครับ และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆเวลาไฟรั่วมันะรั่วเตือนนิดๆก่อน คงไม่รั่วถึงตายเอาที่เดียวเลยครับ [roll]

ออฟไลน์ numz

• ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 03:09:56 PM »
ปรกติแล้ว ตัวห้องผมก็จะเดินสายกราวลงดินแยกใว้ต่างหากอยู่แล้วอะครับ แต่พอดีว่าช่วงนี้ ต้องออกมาเช่าบ้านอยู่ แล้วเจ้าของเดิมเค้าไม่มีสายดิน....

ส่วนที่ตัวเครื่อง ต่อ IEC พร้อมลงกราวใว้ทุกตัวหละครับ

45SE

Pre27

6L6SE
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 04:40:05 PM »

ถ้าแบบนี้ผมก็เข้าใจผิดมาตลอดว่าต้องมีกราวด์บ้านไม่งั้น แอมป์จะฮัม และต้องต่อ IEC เพื่อเอาสัญญานรบกวนออกไปทาง IEC ลงดินไป คิดแบบนี้มาตลอดจริงครับ
เพราะอะไรหรือก็เพราะผมเห็นแอมป์หรือปรี diy หลายๆตัวจะมีกราวด์ต่อกันไว้ทั้งนั้น เช่น ง่ายๆของพี่อัล ถ้าเอารูปมาลงจะเห็นว่าต่อ IEC ไว้ตลอด ซึ่งจุดนี้ผมก็ยิ่งคิดไปใหญ่ว่าน่าจะใช่
เลยต่อกราวด์ทุกตัวมันเลยมั่วไปเลย แบบนี้ต้องลองเอากราวด์ออกดูซะหน่อย(กราวด์บ้าน) ว่ามันจะเกียวกันหรือไม่

บ้านผมไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่นเลยไม่กลัวไฟช๊อตครับ และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆเวลาไฟรั่วมันะรั่วเตือนนิดๆก่อน คงไม่รั่วถึงตายเอาที่เดียวเลยครับ [roll]

ที่บ้านมี GND ผมก็จับลงกราวด์ตัวถังไปลงไว้ที่ IEC ด้วย
แต่นั่นมิได้หมายความว่าผมเอากราวด์ในวงจรมาลงที่กล่องทุกตัวนะ บางตัวก็เอามาลง บางตัวก็ไม่เอามาลง

เป็นเช่นนี้แล... [in-love-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 05:05:20 PM »

ที่บ้านมี GND ผมก็จับลงกราวด์ตัวถังไปลงไว้ที่ IEC ด้วย
แต่นั่นมิได้หมายความว่าผมเอากราวด์ในวงจรมาลงที่กล่องทุกตัวนะ บางตัวก็เอามาลง บางตัวก็ไม่เอามาลง

เป็นเช่นนี้แล... [in-love-raccoon]

คือว่าหมายถึงพี่ต่อกราวด์ IEC ไว้เพื่อป้องกันไฟดูดแล้วจะเป็นหมัน โดยไม่ได้หวังผลด้านเสียงอื่น
แต่จะเอากราวด์มาลงที่กล่องต้องแล้วแต่วงจร ใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 09:07:47 PM »
ํYes.
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ honoruru

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 09:25:03 PM »
ที่บ้านไม่ได้ต่อสายดินไว้ ไม่ว่าจะเปิดสวิทไฟส่วนไหนของบ้านชั้นบนก็จะมีเสียงเป๊ะๆมาเข้าลำโพงทุกครั้ง อันนี้แก้ไขเบื้องต้นยังไงได้บ้างครับ
สถานที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=880.0

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 09:37:58 PM »
ที่บ้านไม่ได้ต่อสายดินไว้ ไม่ว่าจะเปิดสวิทไฟส่วนไหนของบ้านชั้นบนก็จะมีเสียงเป๊ะๆมาเข้าลำโพงทุกครั้ง อันนี้แก้ไขเบื้องต้นยังไงได้บ้างครับ
อันนี้ไม่เกี่ยวกับสายดินครับ มันเป็น spike จากการเปิดโหลดฉับพลัน
แต่กวนเข้ามาได้ มีสองสาเหตุ
1.แสดงว่าที่เครื่องเสียงยังใช้ปลั๊กพ่วงคอมสายธรรมดา สายเล็กๆ อยู่ ผลกระทบเลยเยอะ
2.สายไฟหลักในบ้านเดินมา ขนาดไม่ใหญ่มากนัก (น้อยกว่า 2.5sq.mm.) และเดินเป็นกิ่งแตกแขนงมาเรื่อยๆ เครื่องเสียงอยู่ปลายสายด้านนึง

วิธีแก้มีสองวิธี
- หา C 0.1uf ถึง 1.0uF MKP แบบ X1 หรือ X2 แรงดันตั้งแต่ 400V.AC ขึ้นไป คร่อมสาย AC ที่ปลั๊กพ่วงเครื่องเสียง ทำหน้าที่กำจัด spike เล็กๆไปด้วยในตัว  แต่วิธีนี้ C จะเป็นโหลดอ่อนๆ จะกินไฟเพิ่มอีกนิดนึงครับ และควรหา C X1 X2 คุณภาพดีๆหน่อย เพื่อความทนทาน เพราะขนานไฟบ้านโดยตรงเลย
แต่การคร่อมนี้ ถ้าค่ามาก นอกจากจะกินไฟแล้ว เสียงอาจจะหนืดขึ้นอีกนิดนึงด้วย

- เรื่องสายไฟ เพิ่มขนาดสายไฟให้มีขนาดใหญ่ขึ้น ราวๆ 4sq.mm. ขึ้นไป หรือถ้าสายหลักใหญ่อยู่แล้ว ก็คงเป็นเรื่องของปลั๊กพ่วงที่เพิ่มขนาดสายให้ใหญ่ตามด้วยน่ะครับ

แต่ถ้าแก้ไม่ได้ ก็อยู่ที่พิกัดหม้อไฟจากการไฟฟ้า อาจจะปริ่มๆ ปริมาณการใช้งานในบ้านเราแล้วล่ะครับ [c--c]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 กันยายน 2012, 09:07:01 PM »

แบบเดียวกับผมเป๊ะเลย แต่เสียงเป๊ะๆเข้าลำโพง ถ้าตั้งใจฟัง ถึงจะดังพอรู้สึกได้ แต่เป็นเฉพาะสวิทซ์ไฟในห้องครับ  ถ้าเป็นแค่นี้ยังไม่เท่าไหร่

แต่ครับแต่...  ผมมีแดคอยู่ตัวหนึ่ง วงจรมันเป็นแบบไหนไม่รู้ เซนซิทีฟมากเลย  สัญญาณนิดเดียวมันตัดเลย  ผมอยู่ชั้น3   พ่อกับแม่ผมอยู่ชั้น 2   ใครเปิดสวิทซ์ไฟ มันจะตัดเลย  แต่ไม่มีเสียงเข้าลำโพงน่ะครับ    ฟังๆเพลงไปไม่ถึงเพลงเอาอีกล่ะ  ฟังไปได้ 3-4 เพลงเอาอีกล่ะ  ผมเลยสังเกตุดู ถ้าใครเปิด ปิดสวิทซ์ไฟ ชั้น2กับ 3 มันจะตัด อย่างเดียวเลย  แต่ถ้ากลางคืนดึกๆ  ไม่มีใครเปิดปิดไฟ  ก็ฟังได้ยาวๆเลย  แต่แดคตัวอื่นไม่เป็น  ทุกวันนี้แดคตัวนี้ก็ไม่ได้เปิดฟังเลย  รำคาญมันตัดบ่อย  ผมเคยเอาสายกราวน์ของเคเบิ้ลทีวี  เอาต่อเป็นกราวน์เครื่องเสียง ก็ไม่หาย  แต่โชคดีตรงผม ไม่มีเสี่ยงจี่เสียงฮัมครับ

ตอนนี้กะว่าจะไปซื้อ หม้อแปลงไอโซเลท 500 w ( ราคาไม่แพงด้วยครับ )   มาแทนกราวน์ คิดว่ามันจะหายไหมครับ น้าแว่น  ที่มันตัดบ่อยๆอ่ะครับ  แต่ถ้าถึงขั้นเดินสายไฟใหม่เลย คงหมดสิทธิ์อ่ะครับ   โมโห ย้ายบ้านเลยดีไหมครับ.. น้าแว่น ฮ่าๆๆ     
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 05:41:35 PM »

แบบเดียวกับผมเป๊ะเลย แต่เสียงเป๊ะๆเข้าลำโพง ถ้าตั้งใจฟัง ถึงจะดังพอรู้สึกได้ แต่เป็นเฉพาะสวิทซ์ไฟในห้องครับ  ถ้าเป็นแค่นี้ยังไม่เท่าไหร่

แต่ครับแต่...  ผมมีแดคอยู่ตัวหนึ่ง วงจรมันเป็นแบบไหนไม่รู้ เซนซิทีฟมากเลย  สัญญาณนิดเดียวมันตัดเลย  ผมอยู่ชั้น3   พ่อกับแม่ผมอยู่ชั้น 2   ใครเปิดสวิทซ์ไฟ มันจะตัดเลย  แต่ไม่มีเสียงเข้าลำโพงน่ะครับ    ฟังๆเพลงไปไม่ถึงเพลงเอาอีกล่ะ  ฟังไปได้ 3-4 เพลงเอาอีกล่ะ  ผมเลยสังเกตุดู ถ้าใครเปิด ปิดสวิทซ์ไฟ ชั้น2กับ 3 มันจะตัด อย่างเดียวเลย  แต่ถ้ากลางคืนดึกๆ  ไม่มีใครเปิดปิดไฟ  ก็ฟังได้ยาวๆเลย  แต่แดคตัวอื่นไม่เป็น  ทุกวันนี้แดคตัวนี้ก็ไม่ได้เปิดฟังเลย  รำคาญมันตัดบ่อย  ผมเคยเอาสายกราวน์ของเคเบิ้ลทีวี  เอาต่อเป็นกราวน์เครื่องเสียง ก็ไม่หาย  แต่โชคดีตรงผม ไม่มีเสี่ยงจี่เสียงฮัมครับ

ตอนนี้กะว่าจะไปซื้อ หม้อแปลงไอโซเลท 500 w ( ราคาไม่แพงด้วยครับ )   มาแทนกราวน์ คิดว่ามันจะหายไหมครับ น้าแว่น  ที่มันตัดบ่อยๆอ่ะครับ  แต่ถ้าถึงขั้นเดินสายไฟใหม่เลย คงหมดสิทธิ์อ่ะครับ   โมโห ย้ายบ้านเลยดีไหมครับ.. น้าแว่น ฮ่าๆๆ     
ภาคจ่ายไฟของ DAC ไม่แข็งแรง หรือไม่ก็วงจรดิจิตอลอ่อนแอครับ มีรูปประกอบไหมครับจะได้ดูจุดให้น่ะครับ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 06:07:04 PM »
   รับทราบครับ  เดี๋ยวคืนนี้จะถ่ายรูปให้ดูครับ ขอบคุณ น้าแว่นครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 11:22:25 PM »
น้าแว่นครับ  ขอโทษด้วยครับ ขอเลื่อนนัด  ลงรูปเป็นพรุ่งนี้น่ะครับ    เผลอหลับไป ตื่นขึ้นมาหมดเรี่ยวหมดแรงเลย  ความขี้เกียจเข้ามาเยือนแระครับ  พรุ่งนี้แน่นอนครับ  [res] 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 12:57:34 AM »
สบายๆ ครับ [pig6456]