ผู้เขียน หัวข้อ: เอาตาราง รหัส capacitor รัสเซียมาให้ดูนะครับ  (อ่าน 2685 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
----สำหรับน้อง ๆ หรือพี่ ๆ หรือ ลุงๆ ที่เป็นมือใหม่และมือเก่าทั้งหลายคงยอมรับว่า capacitor ของรัสเซียนั้นเป็น c ที่ดีมากและเป็นทางเลือกสำหรับท่านๆที่จะใช้ในวงจรเครื่องเสียง เนื่องจากราคาย่อมเยาว์ ความเที่ยงตรง และประสิทธิภาพที่ไม่เป็นรองใคร  [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch] แต่หลายๆท่านๆ คงโคตรงงกับ capacitorรัสเซีย ว่าไอ้ตัวที่เราใช้มันชนิดไหน ตอนแรกผมก็โคตรงง (จะเชื่อseller ก็ไม่ได้ด้วยเพราะบางครั้งมันก็มั่ว [pig90124] [pig90124]) เพราะมันใช้รหัสเป็นตัวเลขและรหัสมันดันไม่เหมือนกับของยุโรปด้วย วันนี้ผมเลยเอา รหัสของ c รัสเซียมาให้ทุกท่านดูครับ เพื่อประโยชน์ในการใช้งานต่อต่อไปจ้า
K15-4 Ceramic HV "doorknobs"
K15-5 Ceramic HV Disc

K31 Silver Mica "kidney bean" style cap

K40P-2B Paper in Oil, 5% tol.
K40U-9V Paper In Oil , Silver body, 10% tol. (ตัวนี้เป็นtin foil จ้า)

K41-1A PIO, High Voltage "Pulse" caps

K42U-2 PIO, green painted body (K75 are better) (ตัวนี้แกะแล้วรู้สึกว่าเป็น paper capacitor ธรรมดาอะครับ)

K50 Aluminum Electrrolytic

K71-7V Polystyrol "High Tolerance" 1% or 2% tol.

K72P-6 Teflon Dielectric 5% tol. (see example below)

K73-14 PETP High Voltage
K73-15 PETP / Dry Mylar
K73-16 PETP / Dry mylar
K73P-4 "tub " style AC capacitors (may be paper or mylar, still TBD)

K74 HV caps

K75 Polyprop In Oil

K75-10 PIO, Green body (these are the prime quality PIO)
K75-15 PIO, High Voltage "tub"
K75-17 PIO High Voltage "tub"
K75-24 PIO Green body tubular (see example below)
K75-28 PIO High Voltage "tub"

BMT-2 Paper In Oil

FGT High Voltage Teflon Dielectric, Ceramic body (almost beer can size)

FT-1 Teflon Military Grade glass sealed, aluminum body (smallerst)
FT-2 Teflon Military Grade glass sealed, aluminum body
FT-3 Teflon Military Grade glass sealed, aluminum body (largest)

KBG PIO (no, this isn't the KGB, they're a different entity altogether)

KBI HV "doorknob" RF / Transmitting cap

KSO Silver-Mica "precision" caps

MBG Paper-Aluminum "tub" AC caps

คงมีประโยชน์กับท่านไม่มากก็น้อยนะเจ้าคะ [pig90115]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: เอาตาราง รหัส capacitor รัสเซียมาให้ดูนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 06:58:12 PM »
พี่กุฟคร๊าบ แล้ว KGB คืออะไรคร๊าบบบบบ  [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: เอาตาราง รหัส capacitor รัสเซียมาให้ดูนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 06:59:36 PM »
พี่กุฟคร๊าบ แล้ว KGB คืออะไรคร๊าบบบบบ  [laugh-raccoon]
หน่วยสืบราชการลับของโซเวียดครับน้า [pig6456] [pig6456] [pig90124] [pig90124] ต้องไปถามอีตาปูติน ประธานาธิบดีรัสเซียจ้า รายนั้น kgb เก่า [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 09:55:48 PM »
KGB = Komitet gosudarstvennoy bezopasnosti or Committee for State Security
         Komitet Gosudarstvennoy Bezopasnosti (Committee for State Security, former USSR)

หากสนใจ ลองอ่านประวัติจากลิงค์นี้ดูครับ
http://www.myfirstbrain.com/main_view.aspx?ID=64049
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที