ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่กับปลั๊กพ่วง  (อ่าน 11616 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
มือใหม่กับปลั๊กพ่วง
« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 09:02:23 PM »
วันนี้ผมขอเสนอคำว่าปล๊กพ่วงครับ อิ อิ

คือว่าไม่มีอะไร คือผมชอบทดลองเล่น ทดลองฟังกับอุปกรณ์ DIY และอุปกรณ์อื่นๆเท่าที่ผมมี ว่าอุปกรณ์ต่างชนิดกันมันทำให้เสียงต่างกันใหม

ในครั้งนี้ จากที่ผมสนใจพวกปลั๊กต่างๆที่เขาขายกัน โดยเฉพาะที่เขาทำขายที่ว่าให้เสียงดีและราคาแพงๆ ก็อยากเอามาทดลองฟังดูว่าสายไฟและปลั๊กที่จ่ายไฟให้แอมป์ ปรีแอมป์ มันจะทำให้เสียงที่เราได้ยินเสียงต่างกันได้ไง 555

จะบอกว่าในแรกๆ ผมก็ใช้ปลั๊กพ่วงธรรมดาที่ขายทั่วไปมาฟัง ก็ว่าัมันก็ธรรมดาเสียงก็บอกไม่ถูกว่าเป็นไง จนได้ไปเดินที่โฮมโปร ก็ไปได้ปลั๊กพ่วงมาเพิ่มอีก 2 ตัว ก็กะมาใช้ทั่วไปกับใช้ที่ชุดคอมพิวเตอร์ มันดีคือมีเช็คว่ากราวเราต่อใหม และเราต่อ L N ถูกต้องใหม ถ้าถูกไฟมันจะขึ้นสีเขียว และดีตรงที่ช่องแต่ละช่องจะมีสวิชท์ใว้ปิด-เปิด

เอามาถึงก็รื้อเลย ก็ไล่เอาตะกั่วไล้เพิ่มบัดกรีให้จุดต่อต่างๆมันแน่นหนามากขึ้น แล้วก็เอามาเปลียนแทนปลั๊กพ่วงเดิม ก็พบว่าเสียงร้องโปร่งชัดขึ้นมาก เสียงแหลมเสียงฉาบก็สว่างดี มิติเสียงใช้ได้เลยชัดขึ้น เบสก็มีให้แต่ไม่แน่นมากแต่ก็เป็นลูกๆดี งงเลยครับ

ยี่ห้อที่ว่าก็ตามรูปครับ Elektra

Re: มือใหม่กับปลั๊กพ่วง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 09:16:23 PM »
และหลังจากนั้นก็ได้ปลั๊กมาเพิ่มอีก 2 อันเป็นกล่องไม้ ผมก็เอาปลั๊ก Hubbell รุ่น IG 5362 และ COOPER Commercial Specรุ่น 270 B มาใส่ สายก็เอาสายเคลือบเงินเดินด้านใน ปลั๊ก IEC ยังเป็นแบบธรรมดา

ก็พบว่าเสียงจะเป็นผู้ใหญ่กว่าเจ้าปลั๊กพ่วง มีเนื้อเสียงมาก เบสมีเนื้อมีพลัง แต่ก็ว่าความโปร่งเสียงกลางไปแหลมยังสู้เจ้าปลั๊ก Elektra ไม่ได้ ก็ได้ความนิ่งของเวทีเครื่องดนตรีมาแทนบอกไม่ค่อยถุกครับ

ที่อยากบอก คือลองทดลองสลับเปลียนอุปกรณ์ต่างๆ พวกปลั๊กพ่วงสายไฟต่างๆที่ท่านมี กับแอมป์ปรีแอมป์ของท่าน อาจจะแปลกใจเหมือนผมว่าเสียงมันก็เปลียนไปได้ และเจ้าปลั๊กพ่วงที่ว่าราคาไม่แพงมากแบบเจ้า Elektra ก็อาจให้เสียงที่ถูกใจได้กว่าของแพงๆในบางอารมณ์ 555

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 09:36:36 PM »
ผมฟังไม่ออกครับ มีปลั๊กพ่วง BELKIN  Huntkey  และปลั๊กรางไม้ขุด ชื้อสำเร็จมา มีเบรคเกอร์มาให้ด้วย ทั้ง 3 ตัวผมฟังไม่ออกเลยครับ
สายไฟก็ไทยยาซากิ   คานาเร่ 2S11 (ใช้สายแกนเดียวอีกเส้นพันทำกราวด์) หัวชื้อของเก่าที่เอามาขายในนี้แหละครับ
ผมแยกไม่ออกจริงๆครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 10:14:24 PM »
พวกปลั๊กพ่วงเนี้ยผมก็ฟังไม่ออกเหมือนกัน ขนาดผมลงทุนทำชุดกรองไฟโดยใช้ isolation transformer สายไฟที่ใช้เดินภายใน เมตรละ 250บาท ของ Western Electric ปลั๊กไฟเป็นของ Cooper ทำเสร็จก็กระหยิ่มยิ้มย่อง ว่างานนี้แอมป์ตูข้าเสียงดีขึ้นเป็นแน่แท้  เสียบปลั๊กเปิดสวิทช์อึ้งเลย เสียงเหมือนเดิมเดะๆเลย หรือผมฟังไม่ออกก็ไม่รู้ครับ แต่เอาไปใช้กับ LED TV เห็นการเปลี่ยนแปลงชัดเจน สีสันมันดีขึ้น

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 10:25:14 PM »

ส่วนมากถ้าจะไปใช้กับระบบถาพจะเห็นผลได้ดีครับว่าเป็นอย่างไร เพราะมองออกด้วยสายตาจากภาพ แต่กับการฟังคงต้องใช้ความตั้งใจและฝึกฝนครับ ผมก็ไม่รู้ว่าหูของคนเรานี่มีความไวในการรับฟังแตกต่างกันมากน้อยเพียงไร แต่การตอบสนองต่อความถี่ต่างๆน่าจะไม่เท่ากันแน่ๆ เพราะบางคนก็ฟังออก บางคนก็ฟังไม่แตกต่าง แต่ถ้าได้รับการฝึกฝนคงจะฟังออกได้บ้าง  แต่... ผมเองอยากฟังออกแค่คร่าวๆครับว่ามีการเปลี่ยนแปลงเท่านั้นพอ ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็น "หูหาเรื่อง" ให้ต้องเสียเงิน เพราะไม่พอใจรับไม่ได้กะสิ่งที่มีอยู่ขอรับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 10:30:25 PM »

ส่วนมากถ้าจะไปใช้กับระบบถาพจะเห็นผลได้ดีครับว่าเป็นอย่างไร เพราะมองออกด้วยสายตาจากภาพ แต่กับการฟังคงต้องใช้ความตั้งใจและฝึกฝนครับ ผมก็ไม่รู้ว่าหูของคนเรานี่มีความไวในการรับฟังแตกต่างกันมากน้อยเพียงไร แต่การตอบสนองต่อความถี่ต่างๆน่าจะไม่เท่ากันแน่ๆ เพราะบางคนก็ฟังออก บางคนก็ฟังไม่แตกต่าง แต่ถ้าได้รับการฝึกฝนคงจะฟังออกได้บ้าง  แต่... ผมเองอยากฟังออกแค่คร่าวๆครับว่ามีการเปลี่ยนแปลงเท่านั้นพอ ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็น "หูหาเรื่อง" ให้ต้องเสียเงิน เพราะไม่พอใจรับไม่ได้กะสิ่งที่มีอยู่ขอรับ
[roll-eyes] ตกลงมันมีผลกับระบบเสียงรึเปล่าครับน้าเฉย  [no-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 10:49:15 PM »
[roll-eyes] ตกลงมันมีผลกับระบบเสียงรึเปล่าครับน้าเฉย  [no-raccoon]
              มีน่ะมีแน่นอน แต่จะฟังออกรึไม่เป็นความสามารถส่วนบุคคลจริงๆ บางคนจับตัวฟิวส์กลับขั้วยังฟังออกเลยนะ... ไว้ลองพิสูจน์ด้วยตัวเองกับโปรเจ็ค module กรองไฟที่ coming soon  [gr_in]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 10:59:56 PM »
เรื่องนี้ต้องไว้ระบบเข้าที่ระดับนึง และนิ่งพอ รวมถึงฟังเพลงที่คุ้นเคยจะรู้สึกได้ง่ายครับ  [pig6456]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 11:01:15 PM »
พวกปลั๊กพ่วงเนี้ยผมก็ฟังไม่ออกเหมือนกัน ขนาดผมลงทุนทำชุดกรองไฟโดยใช้ isolation transformer สายไฟที่ใช้เดินภายใน เมตรละ 250บาท ของ Western Electric ปลั๊กไฟเป็นของ Cooper ทำเสร็จก็กระหยิ่มยิ้มย่อง ว่างานนี้แอมป์ตูข้าเสียงดีขึ้นเป็นแน่แท้  เสียบปลั๊กเปิดสวิทช์อึ้งเลย เสียงเหมือนเดิมเดะๆเลย หรือผมฟังไม่ออกก็ไม่รู้ครับ แต่เอาไปใช้กับ LED TV เห็นการเปลี่ยนแปลงชัดเจน สีสันมันดีขึ้น
laughhahaha

เสริมให้นิดนะครับ ผมเชื่อว่าการเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรลงไปใน system เราแล้วสามารถที่จะฟังออกได้ถึงการเปลี่ยนแปลงครับ เพียงแต่จะมาก หรือ น้อยก็ขึ้นอยู่กับ system และ ห้องที่ใช้ฟังเป็นหลักครับ หากยังไม่มีห้องที่พอจะมีมาตรฐานพอ จะยากมากที่จะจับถึงความต่างของเสียงเม้เพียงน้อยนิดก็ตามครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 12:18:02 AM »
ไม่ว่าจะเปลี่ยนแปลงอะไรในระบบ แม้เพียงเล็กน้อยก็มีผลต่อเสียงและเฟสครับ
แต่จะมีผลในการรับฟังมากหรือน้อยก็แล้วแต่อุปกรณ์นั้นๆ ว่าจะให้ผลมากหรือน้อยจนรับรู้ได้แตกต่างกันไป
อย่างระบบไฟเท่าที่ผมได้ลองมา ที่เห็นผลมากก็คือสายไฟและฟิวส์ครับส่วนปลั๊กให้ในเรื่องแรงปะทะและกำลัง
แต่ผมจะเน้นไปทางฟิวส์มากกว่าเพราะลงทุนน้อยแต่ให้ผลที่คุ้มค่าครับ

และถ้าอยากจะรับรู้การเปลี่ยนแปลงของเสียงได้โดยง่าย ต้องวางตำแหน่งลำโพงให้ in phase ครับ
ไม่งั้นจะบอกได้ยากว่าเสียงเปลี่ยนแปลงไปในลักษณะใด
กระผมอยากให้เพื่อนๆ ในหมู่บ้านของเราได้ทดลองการวางตำแหน่งลำโพงดูครับ
และถ้าได้จุดที่พอใจแล้ว คืออย่างน้อยก็ได้โฟกัสเสียงร้องที่ลอยกระชับเป็นรูปทรง และเสียงเบสที่อิ่มทิ้งตัวลงพื้น
กับรูปวงที่กว้างเกินจากตำแหน่งลำโพงออกไป โดยไม่มีเสียงออกมาจากหน้าตู้ลำโพงเลย
แค่นั้นก็จะทำให้การฟังเพลงมีความสุนทรียะมากขึ้น และยิ่งทำให้เราหาอุปกรณ์ร่วมมาเสริมได้ง่ายมากยิ่งขึ้น  [roll]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 07:06:38 AM »
งั้นผมก็หูหาเรื่องเสียเงินสิครับ 555 [tremor-raccoon] อรุณสวัสดิ์ครับทุกท่าน

คืออย่างนี้ครับ ผมก็จะใช้เพลงใช้แผ่นอยู่3-4แผ่น ที่ว่าผมฟังจนคุ้นเคยกับเพลงเหล่านั้นเป็นอย่างดี จำได้หมดว่ามันเป็นอย่างไร จะเอาแผ่นเหล่านั้นมาฟัง เมื่อมีการเปลียนแปลงอะไรในระบบผมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 01:52:41 PM »
ใครมีประสบการณ์เรื่องปลั๊ก มาช่วยแชร์ให้ด้วยครับ

มาเล่าเรื่องสายไฟที่ผมเอามาลองใช้กับปลั๊กพ่วง Hubbell รุ่น IG 5362 และ COOPER Commercial Specรุ่น 270 B ให้ฟังต่อว่า ผมเคยลองเอาสายไฟ 3X2.5 sqmm มาใช้กับปลั๊กพ่วง กะว่าสายมันใหญ่ดีไฟ(กระแส)คงจะเดินได้เต็มที่ ต้องเสียงดีแน่ๆเลย แต่ผลที่ออกมาบอกเลยว่า มันตรงกันข้ามกับที่คิดเลยแฮ่ ๆ เสียงมันเหมือนมีหมอกมากั้น เสียงขุ่นใหญ่ แหลมกลางไม่ค่อยออก มิติฟังออกยากมากเลย

ก้เลยลองเอาสาย 3x1 sqmm มาใส่แล้วฟัง  ผลที่ได้คือเสียงที่ดีกว่าชัดเจนคือ มิติฟังออกได้ง่าย กลางแหลมชัดขึ้นกว่ามาก ปัจจุบันก็เลยใช้สายไฟขนาดนี้ในการใช้งาน ก็แปลกๆดีครับสายเล็ก แต่ให้เสียงที่ถูกใจกว่าสายใหญ่

แต่ที่เล่าให้ฟัง เสียงที่ได้จากปลั๊กพ่วง Elektra เสียงใสโปร่งถูกใจผมมากครับ ลองหามาฟังดูครับ เสียงไม่ถูกใจ ก็ยังเก็บเอามาใว้ใช้ยามที่ต้องการพ่วงต่อ ลากอุปกรณ์ไฟฟ้าพัดลม วิทยุได้ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเจอหน้าผมอาจมาต่อว่าผม ว่าหลอกให้ซื้อปลั๊กพ่วงใหม่ทำไม 555

หมายเหตุ สายไฟที่ใช้ทั้งสองขนาด 3X2.5 และ 3x1 sqmm ผมก็หาตามร้านขายสายไฟโรงงานธรรมดานี่เอง จะตัดใช้งานประมาณ 1.5m-1.8m ครับไม่ใช่สายสำหรับ Audio ถ้าใช้สายสำหรับ Audio สายเส้นใหญ่อาจเสียงดีกว่าสายเส้นเล็ก ก็อาจจะเป็นได้ ผมคงต้องหามาทดลองให้กระจ่างให้ได้ต่อไป

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 02:21:02 PM »
ใครมีประสบการณ์เรื่องปลั๊ก มาช่วยแชร์ให้ด้วยครับ

มาเล่าเรื่องสายไฟที่ผมเอามาลองใช้กับปลั๊กพ่วง Hubbell รุ่น IG 5362 และ COOPER Commercial Specรุ่น 270 B ให้ฟังต่อว่า ผมเคยลองเอาสายไฟ 3X2.5 sqmm มาใช้กับปลั๊กพ่วง กะว่าสายมันใหญ่ดีไฟ(กระแส)คงจะเดินได้เต็มที่ ต้องเสียงดีแน่ๆเลย แต่ผลที่ออกมาบอกเลยว่า มันตรงกันข้ามกับที่คิดเลยแฮ่ ๆ เสียงมันเหมือนมีหมอกมากั้น เสียงขุ่นใหญ่ แหลมกลางไม่ค่อยออก มิติฟังออกยากมากเลย

ก้เลยลองเอาสาย 3x1 sqmm มาใส่แล้วฟัง  ผลที่ได้คือเสียงที่ดีกว่าชัดเจนคือ มิติฟังออกได้ง่าย กลางแหลมชัดขึ้นกว่ามาก ปัจจุบันก็เลยใช้สายไฟขนาดนี้ในการใช้งาน ก็แปลกๆดีครับสายเล็ก แต่ให้เสียงที่ถูกใจกว่าสายใหญ่

แต่ที่เล่าให้ฟัง เสียงที่ได้จากปลั๊กพ่วง Elektra เสียงใสโปร่งถูกใจผมมากครับ ลองหามาฟังดูครับ เสียงไม่ถูกใจ ก็ยังเก็บเอามาใว้ใช้ยามที่ต้องการพ่วงต่อ ลากอุปกรณ์ไฟฟ้าพัดลม วิทยุได้ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเจอหน้าผมอาจมาต่อว่าผม ว่าหลอกให้ซื้อปลั๊กพ่วงใหม่ทำไม 555

หมายเหตุ สายไฟที่ใช้ทั้งสองขนาด 3X2.5 และ 3x1 sqmm ผมก็หาตามร้านขายสายไฟโรงงานธรรมดานี่เอง จะตัดใช้งานประมาณ 1.5m-1.8m ครับไม่ใช่สายสำหรับ Audio ถ้าใช้สายสำหรับ Audio สายเส้นใหญ่อาจเสียงดีกว่าสายเส้นเล็ก ก็อาจจะเป็นได้ ผมคงต้องหามาทดลองให้กระจ่างให้ได้ต่อไป
สายไฟต้องเบิร์นซัก 100 ชั่วโมงเหมือนกันน่ะครับ ถึงจะเผยตัวตน
ส่วนพวกที่เสียบปุ๊บมาปั๊บ นานๆไป มันจะดรอปลง

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 03:24:44 PM »

สายไฟต้องเบิร์นซัก 100 ชั่วโมงเหมือนกันน่ะครับ ถึงจะเผยตัวตน
ส่วนพวกที่เสียบปุ๊บมาปั๊บ นานๆไป มันจะดรอปลง
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับยิ่งสายขนาดใหญ่ยิ่งใช้เวลาเบิร์นนานขึ้นไปอีกครับ [clap hand2]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 03:27:40 PM »
              มีน่ะมีแน่นอน แต่จะฟังออกรึไม่เป็นความสามารถส่วนบุคคลจริงๆ บางคนจับตัวฟิวส์กลับขั้วยังฟังออกเลยนะ... ไว้ลองพิสูจน์ด้วยตัวเองกับโปรเจ็ค module กรองไฟที่ coming soon  [gr_in]
โอ้โฮ้ยังมีโครงการกรองไฟอีกนะเนี่ย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 03:32:06 PM »

PAD ผ่านสองร้อยชั่วโมงยังนิ่งๆเลยครับน้าแว่น กว่าจะเริ่มนิ่งก็เกือบพันชั่วโมง  สายไฟต้องดูกันยาวๆครับถึงจะเผยสัดส่วนที่แท้จริง บางเส้นแทบจะโยนทิ้งก่อนเพราะผ่านพันชั่วโมงไปแล้ว แพลมมาหน่อยนึง กับสายไฟนี่ผมต้องฟังผ่านสองพันชั่วโมงเลยครับ ถึงตอนนั้นถ้าไม่ใช่ค่อยปล่อยก็ยังไม่สายครับ ใหม่ๆก็อาจจะอเมซิ่ง  สำหรับสายไฟแพงสุดแต่อาจจะไม่ดีที่สุดสำหรับ system เรานะครับ ต้องลองเลือกลองฟังกันดู ก่อนจะเสียงเงินต้องจดจำลักษณะเสียง จุดเด่นของเค้าแล้วค่อยตัดสินใจ เพราะว่ามันไม่ถูกเหมือนกันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 03:57:55 PM »
เอาไปเสียบพัดลมใช้งานได้ใหมครับเป็นการเบริน์

พอดีตอนนี้ผมก็เอามาเสียบทีวีกับพัดลมใช้งานไปเรื่อยๆอยู่ครับ สำหรับเจ้า Hubbell กับ COOPER